ผู้เขียน หัวข้อ: ยาริส RS ตัวท็อป ณ ตอนนี้ ยังน่าซื้ออยู่ไหมครับ  (อ่าน 43220 ครั้ง)

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
Re: ยาริส RS ตัวท็อป ณ ตอนนี้ ยังน่าซื้ออยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 13:01:22 »
ผมมองว่าตัวรถรูปทรงมันยังดูทันสมัยกว่ารถบางรุ่นที่เพิ่งเปิดตัวอีกนะครับ ผมก็กำลังจะขาย march มาซื้อเจ้า yaris เหมือนกันครับเพราะทนค่านำมันไม่ไหว ผมว่ามันสวยในสายตาผมเลยหละครับ ส่วนเรื่องยนต์สำหรับผมไม่มีปัญหาเพราะผมเคยใช้ vios03 มาก่อน
มันซดขึ้นนี่ครับ หรือจะติดแก๊ส แล้วทำไมไม่ติดมาร์ชครับ
+1 ครับ ติดที่March เลยครับ ประหยัดตังค์กว่าอีก

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Re: ยาริส RS ตัวท็อป ณ ตอนนี้ ยังน่าซื้ออยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 15:43:24 »
รถราคาระดับมาร์ช แล้วประหยัดเท่านี้ ผมว่าไม่มีแล้วแหละ
ยกเว้นจะไปออกพรีอุส แล้ววิ่งในเมือง อันนี้คงประหยัดกว่า

เอามาร์ชไปติดแก๊สดีกว่าครับ เครื่องจะพัง ก็ให้มันพังแล้วลงเครื่องใหม่
ค่าใช้จ่ายต่ำกว่าเทิร์นมาร์ชไปออกยาริสแน่นอนครับ 100 %

ถ้าขยับไปรถที่ segment สูงกว่ามาร์ช เช่น Lancer CNG หรือ Altis CNG
ดูจะเหมาะกว่านะครับ ถ้าอยากเปลี่ยนรถจริงๆ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 17:24:31 »
 ;D ;D ถ้าเอามาจอดเรียงกัน มาช   มิราจ ยาริส ถ้าไม่ไปบอกตรงๆว่า ยาริสออกมาก่อนตั้ง 5-6ปี มันไม่มีอะไรสังเกตุได้หรอกครับ

ภายนอก+ภายใน ก็ยังดูเหมือนรถสมัยเดียวกัน

บางจุด มิราจ-มาชอาจจะดูทันสมัยน้อยกว่าด้วยซ้ำ เช่น  ไฟท้าย  รูปทรงกันชนหน้า-หลัง

มันไม่ได้ เชยเเบบเห็นๆ เหมือน ตอนเปลียนจาก  โชลูน่าเดิม เทียบกับ เป็นโซลูน่าวีออส

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 20:17:49 »
และก็รุ่นนี้มันราคาถูกลงด้วยนะครับ
ราคาเปิดตัวเมื่อ 6 ปีที่แล้ว
G limited 739,000 Smart Entry+Push Start + เบาะหนัง
S limited 749,000 Skirt รอบคัน, ล้อ16นิ้ว, Disc brake 4 ล้อ, ช่วงล่างสปอร์ต, ไฟหน้า HID, ภายในสีดำล้วนและจอสีส้ม
                            ,พวงมาลัย หัวเกียร์หุ้มหนัง แต่เป็นเบาะผ้า

ตอนนี้ RS ซึ่งเทียบเท่า S limited ได้จอ LCD  และ Smart Entry + Push start button ที่ตอนแรกมีแค่ใน G limited
 แต่ไม่มีไฟหน้า HID
ราคาแค่ 734,000 ใครว่ายี่ห้อนี้ขึ้นราคาเป็นอย่างเดียว  ;D  ;D  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 21:33:53 »
โมเดลมันเก่าไปนะผมว่า รถเป็นสินค้าเทคโนโลยี ใหม่ๆดีกว่า

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 21:40:46 »
 ;D ;D ทีคัมรี่ ตัวใหม่ออกเเล้ว คนยังเเห่ซื้อตัวเก่าตกรุ่น กันรึ่มๆ

อย่าไปคิดมากครับชอบก็จัดเรย คืนภาษีเเร้วเหลือ 6เเสนกว่าๆ กับของที่ได้ คุ้มค่าครับ ยิ่งคิดติดเเก้ส ต้องค่ายนี้เเหละ มั่นใจได้มากสุด

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 22:18:37 »
ผมว่าถ้าต้องการรถที่ Feeling ดี โมเดลยังไม่เก่า  Fiesta 1.5 ที่เพิ่งเปิดตัว ก็เป็นทางเลือกที่น่าสนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2012, 22:31:47 โดย I-Am-Mixx »

ออฟไลน์ nonglek1228

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 01:40:12 »
ในตัวเลือกผม ถ้าหลุดจากมิราจไปก็คือมาสด้า2 หลุดมาสด้า2 คือแจ๊ส หลุดแจ๊สไปผมให้มาสด้า3

แต่สรุปผมก็เลือกตัวแรกละครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 02:13:04 »
- มันคือรถธรรมดาๆจริงๆ ขับดีสู้เฟียสต้าไม่ได้ ไม่หนึบเหมือนMZ2 ไม่โปร่งสบายเหมือนแจ๊ส
ตัว RS นี่ ถึงจะไม่แรงขึ้นจริงแต่ไม่ใช่ช่วงล่างธรรมดานะครับ....
แพ้แค่พื้นฐานบางประการแหละ โดยเฉพาะเฟียสต้าที่มี ESP และมาสด้าที่พวงมาลัยยังคมกว่า

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 04:47:56 »
RS ตัวนี้ใส่ช่วงล่างสปอร์ตมาด้วยเหรอครับ
นึกว่ามาแต่บอดีพาร์ทซะอีก ถ้าช่วงล่าง Sport ก็น่าสนอยู่นะ

ออฟไลน์ gettennis

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 09:09:21 »
ผมเห็นด้วยนะ ผมว่าตัวนี้ทำออกมาได้สวยมากเพราะได้ทั้ง กันชนหน้าหลัง RS เด่นเลบทีเดียว ไฟท้ายled เป็นวงโดนัทแล้วรุ่นท๊อบได้ระบบstart engine ช่วงล่างก็ถือว่าหนึบแต่ยังไม่เท่าเฟียสต้ากะ น้อง2 แต่ก็ถือว่าใช้ได้ ส่วนที่ใครว่าไม่โปร่งนั้น ผมว่ายาริสโปร่งที่สุดในบรรดารถกลุ่มนี้เลย แล้วก็เบาะหลังนั่งสบายกว่าแจ๊สแน่นอน พื้นที่วางขาเยอะกว่าเพราะเบาะหลังยาริสปรับเลื่อนเอนได้ ข้อเสียคือ พื้นที่เก็บของข้างหลังน้อยกว่าแจ๊ส อัตราเร่งไม่สู้แจ๊ส แต่เครื่องnz ติดแก๊สทนกว่าแน่นอน แล้วก็เกียร4จังหวะโบราณๆแต่ก็ไม่เลวร้ายอะไรทน รวมๆๆถือว่าสอบผ่าน ติดlpg หมดปัญหา+0ดีๆเยอะ ในแง่ความเห็นของการซื้อรถใหม่นะครับ แต่ขายมาชไปออกใหม่แล้วแต่ท่านตัดสินใจเลย

แต่1.5ได้ภาษีคืน ในความคิดผม ผมชอบ เฟียสต้า1.5 เพาเวอร์ชิพ
ด้วยเหตุผลด้านสมรรถนะล้วนๆ เครื่อง+เกียร์+ช่วงล่าง+พวงมาลัย น่าคบที่สุดแล้ว
ส่วนน้องสอง ก็ดีไซน์สวย อุปกรณ์ที่ให้สมราคา ช่วงล่างหนึบ แต่ เครื่อง+เกียร์ผมว่ายังไม่ผ่าน ถ้าเล่นต้อง MT ครับ
(ถ้าต้องการความกว้าง ให้ไปคบกะเจ้าตลาด ยาริสกะแจ๊สเลยครับ)

Jazz JP ช่วงล่างนิ่ม อัตราเร่งดี แอร์ออโต้ สวย เอนกประสงค์ แต่ไม่ได้ภาษีคืนรถ ผมเลยไม่แนะนำอะไรมาก
ัYaris RS ช่วงล่างกำลังดี อัตราเร่งกำลังดี เครื่อง+เกียร์ ทน เหมาะแก่การติดแก๊ส start engine ชุดแต่งสไตส์RSญี่ปุ่น 0 บริการมากมาย ข้างหลังนั่งสบาย
Fiesta 1.5 Top ช่วงล่างหนึบ+แน่น เครื่อง+เกียร์น่าคบ ประหยัดน้ำมัน ในแง่การขับขี่ให้ฟิลลิ่งที่ดีที่สุด(ความกว้างสบายเอนกประสงค์ ยังสู็แจ๊สยาริสไม่ได้)
Mz 2 Top สวย รูปร่างโดนใจ ช่วงล่างหนึบ เครื่อง+เกียร์ไม่น่าคบ แต่ประหยัดน้ำมันใช้ได้ ให้ฟิลลิ่งการขับขี่ที่ดี(ความกว้างสบายเอนกประสงค์ไม่เท่าแจ๊สกะยาริส) (MZ 2 แนะนำสำหรับคอ MT)

ในแง่ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ^^

ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 10:15:10 »
RS ตัวนี้ใส่ช่วงล่างสปอร์ตมาด้วยเหรอครับ
นึกว่ามาแต่บอดีพาร์ทซะอีก ถ้าช่วงล่าง Sport ก็น่าสนอยู่นะ

เซลบอกว่า โช็คตัว RS เซ็ตมาให้แข็งกว่าตัวอื่นๆ เท่าที่ลองขับดูมันก็แข็งจริงๆ(ตอนนั่งด้านหลังรถ)

หรือ อาจเป็นเพราะล้อ 16 กับแก้มยาง 50 หรือเปล่าไม่รู้

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 10:37:49 »
และก็รุ่นนี้มันราคาถูกลงด้วยนะครับ
G limited 739,000 Smart Entry+Push Start + เบาะหนัง
S limited 749,000 Skirt รอบคัน, ล้อ16นิ้ว, Disc brake 4 ล้อ, ช่วงล่างสปอร์ต, ไฟหน้า HID, ภายในสีดำล้วนและจอสีส้ม
                            ,พวงมาลัย หัวเกียร์หุ้มหนัง แต่เป็นเบาะผ้า

ตอนนี้ RS ซึ่งเทียบเท่า S limited ได้จอ LCD  และ Smart Entry + Push start button ที่ตอนแรกมีแค่ใน G limited
ราคาแค่ 734,000 ใครว่ายี่ห้อนี้ขึ้นราคาเป็นอย่างเดียว  ;D  ;D  ;D

:oโห รถ6 ปี ราคามือหนึ่งลงตั้ง 5,000 บาทแน่ะ เอารีบซื้อกันเราๆๆๆ ;D

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 10:56:08 »

:oโห รถ6 ปี ราคามือหนึ่งลงตั้ง 5,000 บาทแน่ะ เอารีบซื้อกันเราๆๆๆ ;D

ลงแบบไฟหน้าHID หายไปด้วยนะ...(มี 15,000 ยังซื้อไม่ได้เลย..)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 16:50:50 »

ลงแบบไฟหน้าHID หายไปด้วยนะ...(มี 15,000 ยังซื้อไม่ได้เลย..)
ติดของเก๊น่ะทำได้ แต่เคยเห็นของแท้ ฟิตเข้าโคมรุ่น MC แล้ว .... น่าจะแพงมากแน่ๆครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 17:09:45 »
 ::) ::) ออฟชั่นหายโดนเรย

เเต่ที่เค้าเพิ่มาให้ ก็มีนี่หน้า ไฟท้ายled นี่ กันชนหน้าหลัง rs ชุดนี้ถ้าไปซื้อข้างนอกชุดเเต่งก็ 2หมื่นยังไม่รวมทำสี ไฟท้ายโดนัทอีก 9พัน เเล้วครับ

ออฟไลน์ tongtongtong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 11:33:30 »
vios ปี 2011 ติดแก๊ซ ตอนนี้กินแ๊ก๊ซในเมือง กิโลเมตรละ 1.3-1.6 บาท ครับ (เครื่องเดียวกันคงกินใกล้ๆกันครับ) และยังจะขึ้นไปอีกเรื่อยๆยังสงสัยว่าจะถึง 2 บาทกว่าไม๊ แต่ถ้ามาร์ชคันนั้นมันจุกจิกกวนใจก็คงต้องซื้อใหม่จริงครับ ตอนนี้ผมยังชอบด้านท้ายของ ยาริสที่สุดเลยครับ ออกแบบมาได้ลงตัวที่สุดในความเห็นผม

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 11:44:04 »
march   E   CVT  เชียงใหม่ -  แพร่   

ได้   16.8  km/l   

หึๆๆๆ   (เมียท้อง)  .....

ออฟไลน์ M10000

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 13:49:38 »
ของผม Yaris E AT Model 2012 อัตรากินน้ำมัน เติม E20 EURO5 ปั้มบางจากนะครับ

นั่ง 2 คน น้ำหนักคนรวมประมาณ 130 กิโลกรัม + สัมพาระนิดหน่อย

วิ่งในเมือง รถติดบ้างเล็กน้อยถึงปานกลาง(เมืองภูเก็ต) ได้ 10-11 โล/ลิตร

วิ่งทางไกล (นครศรี-ภูเก็ต)
ความเร็ว100-120  ได้ 14.6 โล/ลิตร
และความเร็ว 100-120 140 บ้าง  กดเล่นไป 170 ครั้งนึง ได้ 14.1 โล/ลิตร
ผมคิดว่าประหยัดนะครับ พอใจมากกับผลที่ได้

ณ ตอนนี้ ใช้มา 12000 โล ยังไม่เจอปัญหาไดๆครับ

ปล.เผื่อเจ้าของกระทู้นำมาพิจาณาในการตัดสินใจซื้อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 13:54:16 โดย M10000 »