ผู้เขียน หัวข้อ: ใบสั่งจากกล้องจับความเร็ว  (อ่าน 24064 ครั้ง)

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
ใบสั่งจากกล้องจับความเร็ว
« เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 17:46:37 »
อาศัยอำนาจตามกฎหมายข้อใดเหรอครับ

ขับขี่ความเร็วเกินกว่าที่กฎหมายกำหนด เป็นความผิดส่วนบุุคคล(เอารถใครมาขับก็ผิด แต่เป็นคนขับผิด)
ขณะนี้มีเพียง พรบ.อาวุธปืนเท่านั้นที่ผู้ถือกรรมสิทธิ์ ต้องรับผิดชอบด้วย เช่นเอาปืนพ่อไปยิงคนอื่นแล้วพ่อไม่สามารถพิสูจน์ให้เห็นได้ว่าเก็บปืนไว้ดีแล้ว

ดังนั้นเจ้าพนักงานต้องทำการจับกุมการขับรถเร็วกว่าที่กฎหมายกำหนด ในรูปแบบความผิดซึ่งหน้า

การส่งใบสั่งมายังผู้ครอบครองรถ โดยมิสามารถระบุผู้ที่กระทำความผิดได้ กฎหมายยังไม่รองรับนะครับ
บังคับใช้กฎหมายกันได้ใจในแบบไทยๆจริงๆ

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
Re: ใบสั่งจากกล้องจับความเร็ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 19:42:12 »
อาศัยอำนาจตามกฎหมายข้อใดเหรอครับ

ขับขี่ความเร็วเกินกว่าที่กฎหมายกำหนด เป็นความผิดส่วนบุุคคล(เอารถใครมาขับก็ผิด แต่เป็นคนขับผิด)
ขณะนี้มีเพียง พรบ.อาวุธปืนเท่านั้นที่ผู้ถือกรรมสิทธิ์ ต้องรับผิดชอบด้วย เช่นเอาปืนพ่อไปยิงคนอื่นแล้วพ่อไม่สามารถพิสูจน์ให้เห็นได้ว่าเก็บปืนไว้ดีแล้ว

ดังนั้นเจ้าพนักงานต้องทำการจับกุมการขับรถเร็วกว่าที่กฎหมายกำหนด ในรูปแบบความผิดซึ่งหน้า

การส่งใบสั่งมายังผู้ครอบครองรถ โดยมิสามารถระบุผู้ที่กระทำความผิดได้ กฎหมายยังไม่รองรับนะครับ
บังคับใช้กฎหมายกันได้ใจในแบบไทยๆจริงๆ

จริงเหรอ รอฟังคำอธิบายด้วยคน

ออฟไลน์ ssk30868

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 19:57:50 »
แล้วพวกขับรถเร็วเกินกว่าที่กฎหมายกำหนดนี่ อาศัยอำนาจตามกฎหมายข้อใดเหรอครับ
ฝ่าฝืนกฎหมายกันได้ใจแบบไทยๆเสียจริง ใครเอารถคุณไปขับวันนั้นๆก็น่าจะพอจำได้อยู่ก็ไปเบิกตังกะ เพื่อน ญาติ เมีย คนนั้นๆเอาไปจ่ายค่าปรับสิครับ

ส่วนอำนาจ เป็นไปตาม พรบ.จราจรทางบก (แก้ไขปี2535) มาตรา 140 และ 141
ให้ ผู้ขับขี่ หรือ เจ้าของรถ คนใดคนหนึ่งเป็นคนไปชำระค่าปรับที่ สถานีตำรวจใดๆตามแต่ที่กำหนด (เขาไม่รู้ว่าใครขับเลยส่งไปให้เจ้าของรถจ่าย หรือลากตัวเพื่อนไปจ่าย เบิกเงินเพื่อนไปจ่าย)

พรบ.จราจร ของไทยนั้น ตามมาตรา 140 วรรค 3 กรณีที่เจ้าพนักงานจะออกใบสั่ง แต่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ ให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่าเจ้าของรถเป็นคนขับขี่
กรณีแบบนี้ก็ เป็นเหมือนๆคล้ายๆกับ คุณไปจอดรถในที่ห้ามจอด แล้วเดินลงไปซื้อของ จราจรมาเจอรถคุณ เขาก็ออกใบสั่งแปะไว้ที่รถ
ไม่ได้อยู่ที่ว่าวันนั้นใครเป็นคนขับ ลูกคุณอาจจะขับ เมีย น้า แต่ไปจอดที่ห้ามจอดก็เจอใบสั่งหมด
โดยออกใบสั่งในนามของเจ้าของรถ เพราะไม่รู้ว่าใครขับ เลยต้องสันนิษฐานว่าคนขับคือเจ้าของรถ

แต่ในใบสั่งจะเขียนไว้ชัดว่า ให้เจ้าของรถ หรือ ผู้ขับขี่ คนใดคนหนึ่งเป็นผู้มีหน้าที่จ่าย
กรณีที่เรื่องถึงโรงถึงศาล เจ้าของรถมีหน้าที่ภาระการพิสูจน์ว่าไม่ใช่คนขับไปในวันนั้น เพราะ จราจรได้รับข้อสันนิษฐานตามกฎหมาย

ส่วนความผิดซึ่งหน้า มีผลเรื่องการจับกุมตัวโดยไม่มีหมายตาม ป วิธีพิจารณาความอาญา คนละเรื่องกับการออกใบสั่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2012, 20:13:35 โดย ssk30868 »

ออฟไลน์ gttle

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 20:01:31 »
แล้วพวกขับรถเร็วเกินกว่าที่กฎหมายกำหนดนี่ อาศัยอำนาจตามกฎหมายข้อใดเหรอครับ
ฝ่าฝืนกฎหมายกันได้ใจแบบไทยๆเสียจริง ใครเอารถคุณไปขับวันนั้นๆก็น่าจะพอจำได้อยู่ก็ไปเบิกตังกะ เพื่อน ญาติ เมีย คนนั้นๆเอาไปจ่ายค่าปรับสิครับ

+1 เอารถให้คนอื่นไปขับต้องรับผิดชอบด้วยครับไปไล่กันเอาเอง ถ้ามีคนยืมรถเราไปขับเกิดอะไรขึ้นเค้าก็มาตามที่เราแหละ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 20:02:23 »
ตัวอย่างก็ดูได้จากโครงการจราจรตาเพชร
เป็นโครงการกวดขันวินัยจราจร โดยใช้ความร่วมมือของประชาชน
ให้ร่วมเป็นหูเป็นตาแทนเจ้าหน้าที่ สามารถนำภาพถ่ายรถที่กระทำผิดมาโพสแจ้งที่เว็บไซท์
แล้วมีการส่งใบสั่งไปตามที่อยู่ของผู้ครอบครอง(ตามทะเบียนรถ)

ตอนแรกๆก็ส่งใบสั่งตามปกติ แต่พอโดนแจ้งกระทำผิดขั้นตอนการจับกุมทั้งยังไม่มีกฎหมายรองรับ
ช่วงนี้จึงทำได้เพียงประสานไปยัง สน.เจ้าของพื้นที่เพื่อสืบสวนจับกุมต่อไปครับ

ที่ตั้งกระทู้ไม่ใช่ไม่เห็นด้วย ผมเห็นด้วย 100%ที่จะจับกุมผู้ฝ่าฝืนกฎหมาย
แต่ที่ทักท้วงเพราะอยากให้ทำให้ถูกต้องตามกติกาประเทศ(กฎหมาย) จะได้สบายใจทั้งเจ้าหน้าที่และประชาชน
แก้กฎหมายแล้วติดกล้องเพิ่ม เอาให้มันชัดเจนไปเลยครับ

ออฟไลน์ gttle

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 20:09:37 »
ถ้า กม. มีช่องโหว่อย่างนั้นเห็นด้วยที่ต้องแก้ครับแต่อาจจะมี กม.ข้ออื่นรองรับอยู่รึเปล่า

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 20:41:14 »
ส่งใบสั่งพร้อมรูปถ่ายไปบ้าน มันก้อเปนการแก้ไข ความมั่วของตำรวจเถื่อนตามขอบถนนได้แล้วนะครับ พวกนี้บางทีจดเอามั่วๆ บางคนเจอเรียก เถียงไม่ออก
กลัวมั่ง รีบมั่ง เลยทำให้เป็นช่องให้ต้องยัดแบ้งค์แดงๆ สังเกตว่า ตำรวจยิงกล้องเฉพาะกิจลดลงเยอะมาก

เค้าทำแบบสากลก้อดีแล้ว ทำผิดกฎหมาย เค้าก้อต้องตามเก็บตามหน้าที่
เอาแค่นั้นก่อนเถอะครับ

ออฟไลน์ gorilla

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 21:27:00 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะไม่ได้เกี่ยวข้องกับกฏหมายอย่างที่เจ้าของประทู้ระบุไว้โดยตรง

จราจรก็คนนะครับ จะให้ยืนจับตลอด 24 ชั่วโมงมั้ย ?

ใช้เทคโนโลยีก็ดีแล้วครับ  เถรตรงกว่าจับซึ่งหน้า ลดการเผชิญหน้าและการอวดเบ่งกว่าพ่อกรูใหญ่

ผิดมันก็คือผิดอ่ะครับ  อยากเร็ว อยากแรง ก็ต้องยอมรับความเสี่ยงกันหน่อย

อย่าให้มันมักง่ายมากไปกว่านี้เลย  มัวแต่หาทางเลี่ยงกฏหมาย ประเทศมันจะไม่เจริญนะครับ

ออฟไลน์ jadittir

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 21:48:07 »

หุหุ
http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9550000039591
http://www.komchadluek.net/detail/20120328/126600/%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%A3%E0%B8%98%E0%B8%99.%E0%B8%8A%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%9A.%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%98%E0%B8%99.%E0%B8%A1.39.html

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 22:33:14 »
ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่สนับสนุนการใช้กล้องแทนตำรวจ  เพื่อหลีกเลี่ยงใต้โต๊ะและลดทรัพยากรคนด้วย

ซึ่งในประเทศที่เจริญแล้วหลายประเทศก็ทำแบบนี้กันมาพักใหญ่แล้วนะครับ

แถมผมอยากให้มีโทษปรับแรงๆแบบประเทศเพื่อนบ้านเราเลยด้วยซ้ำ  มันช่วยดัดนิสัยคนดี (คนแบบผม 555 )

ที่เมืองจีนโทษปรับความเร็วต้นที่ 150 หยวน + หรือโดนโทษปรับแปรผันตามความเร็วของรถ ยิ่งเร็ว ยิ่งเยอะ

ผมเคยโดนอยู่ระหว่าง 150-200 หยวน  ทำงานอยู่ประมาณ 4 เดือน  โดนปรับไปคิดเป็นเงินไทยเกือบๆ 20,000 บาท

กับโดนตัดแต้มอีก 8 แต้ม  (ใบขับขี่มีให้ 10 แต้ม  เกินจากนี้  โดนยึดใบขับขี่)

กฎหมายเด๊ดขาดดีมั้ยครับ  รอบหลังไปจีนอีก 2 เดือน เปิดครุลขับตลอด  โดนไป 2 ใบเอง....แอบดีใจ  ;D

ออฟไลน์ Lilylizzie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 22:36:11 »
อยากรู้เหมือนกันค่ะ  :)

พอดีรถที่ขับอยู่เป็นชื่อคุณพ่อ แล้วมีใบสั่งมาว่าฝ่าไฟแดง ออกจากแยกหลังสัญญาณไฟแดง0.12วินาที
ใบสั่งเปรียบเทียบปรับก็ชื่อคุณพ่อ แต่เราเป็นคนขับ รถเราก็ฟิลม์ใสมาก ถ่ายออกมาซูมแต่เลขทะเบียน ไม่เห็นคนขับเลย

อย่างนี้กฎหมายจะเอาผิดคนที่ทำผิดกฎจริงๆได้ยังไงอ่ะคะ???

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 22:58:24 »

หุหุ
http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9550000039591
http://www.komchadluek.net/detail/20120328/126600/%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%A3%E0%B8%98%E0%B8%99.%E0%B8%8A%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%9A.%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%98%E0%B8%99.%E0%B8%A1.39.html

รัฐธรรมนูญมาตรา 39 วรรคสอง ที่บัญญัติว่า “ในคดีอาญา ต้องสันนิษฐานไว้ก่อนว่าผู้ต้องหาหรือจำเลยไม่มีความผิด”
ถอดความจากลิ้งข้างบนมาให้ครับ ส่วน คห.ต้นๆ ก็ขัดรัฐธรรมนูญจริงๆ

สรุปได้ว่าใบสั่งที่ได้จากกล้องเป็นใบสั่งที่ออกตามอำนาจ พรบ.จราจร ซึ่งขัดต่อ รธน อันเป็นกฎหมายสูงสุดของประเทศ

สรุปของสรุปอีกที ใบสั่งที่ได้จากกล้องตรวจจับความเร็วเป็นโมฆียะ
ถึงเวลาแก้ รธน.เพื่อให้อำนาจแก่อุปกรณ์ตรวจจับความเร็วแล้วหรือยังครับ

ออฟไลน์ jadittir

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 00:15:21 »

หุหุ

รัฐธรรมนูญมาตรา 39 วรรคสอง ที่บัญญัติว่า “ในคดีอาญา ต้องสันนิษฐานไว้ก่อนว่าผู้ต้องหาหรือจำเลยไม่มีความผิด”
ถอดความจากลิ้งข้างบนมาให้ครับ ส่วน คห.ต้นๆ ก็ขัดรัฐธรรมนูญจริงๆ

สรุปได้ว่าใบสั่งที่ได้จากกล้องเป็นใบสั่งที่ออกตามอำนาจ พรบ.จราจร ซึ่งขัดต่อ รธน อันเป็นกฎหมายสูงสุดของประเทศ

สรุปของสรุปอีกที ใบสั่งที่ได้จากกล้องตรวจจับความเร็วเป็นโมฆียะ
ถึงเวลาแก้ รธน.เพื่อให้อำนาจแก่อุปกรณ์ตรวจจับความเร็วแล้วหรือยังครับ

เดี๋ยวๆ ครับ ใบสั่งที่ออกปัจจุบันมีผลตามกฎหมายโดยสมบูรณ์นะครับ ตราบใดที่ พรบ. จราจรฯ ยังไมุ่ตกไป อย่าเพิ่งไป(อริยะ)ขัดขืนนะ

ไม่ต้องไปถึงแก้ รธน. หรอกครับ แก้ พรบ. ซึ่งเป็นกฎหมายลำดับรอง ง่ายกว่านะ (อยากให้มีการฟ้องนะ เพราะกฎหมายหลายๆ ตัวก็หมิ่นเหม่ที่จะขัด รธน. บนฐานเดียวกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 12:27:20 โดย jadittir »

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 00:33:20 »
ไม่ทราบว่า จขกท มีจุดประสงค์อะไรครับ

ออฟไลน์ ssk30868

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 01:11:37 »
ไม่อยากพิมพ์ยาวเดี๋ยวจะดราม่า พรบ จราจร เขาสันนิษฐานว่าเป็นเจ้าของรถเป็นคนขับครับ ไม่ได้สันนิษฐานว่าเป็นคนผิด
ไอ้ผิดนะมัน ผิดตั้งแต่ขับรถเร็วแล้วเจอกล้องจับได้แล้วครับ
ไอ้อย่างนี้มันผิดเต็มๆ ไม่ได้มาสันนิษฐานว่าผิด ผิดเพราะขับรถเร็วแล้วเจอกล้องจับได้ครับ

ส่วนใครจะเป็นคนจ่ายค่า ปรับ ก็คนผิดต้องเป็นคนจ่ายครับ
แต่เขาส่งใบสั่งไปบ้านเจ้าของรถ เพราะกฎหมายสันนิษฐานว่าเจ้าของรถเป็นคนขับในวันนั้น
ถ้าเจ้าของไม่ได้ขับ ก็บอกสิครับว่าไอ้นี่ไอ้นั่นมันเอารถผมไปขับ แล้วก็พาเขาไป สน ไปจ่าย

นี่ลากมาถึงรัฐธรรมนูญ กฎหมายมาตรานี้ มีตั้งแต่ ปี 2535 เรื่องสันนิษฐานว่าคนขับเป็นเจ้าของรถเนี่ย
ถ้ามันขัดรัฐธรรมนูญจริง เขาไม่โง่ให้มันผิดมาจะร่วม 10 ปีหรอกครับ ผ่านรัฐธรรมนูญมา 3 ฉบับแล้วเนี่ย ฉบับเก่า ฉบับ 40 ฉบับ 50

อธิบายกฎหมายให้คนอื่นฟังนี่ยากเย็นมาก ผมเลิกพิมพ์ละ

ออฟไลน์ sweetcrab

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 02:18:40 »
ไร้สาระมาถามเพื่ออะไร ผมก็โดนมาเพราะขับเร็วจริงผิดจริง ส่งรูปมาถึงบ้านพร้อมใบสั่ง ก็ไปจ่ายตังแค่นั้น มันเป็นสากลประเทศที่เจริญแล้วเขาใช้ทั้งนั้น

ออฟไลน์ Tuinui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 04:31:25 »
ลองนั่งคิดอุทธาหรณ์เล่น ๆ

หากคนขับรถไม่ใช่เจ้าของกรรมสิทธิ์หรือผู้ที่เจ้าของกรรมสิทธิ์อนุญาตให้ใช้รถได้

แต่เป็นคนร้ายที่กำลังสวมวิญญาณตีนผีเพื่อที่จะพารถไปชายแดนและส่งต่อผ่านไปยังประเทศเพื่อนบ้าน จึงใช้ความเร็วสุดชีวิตเพื่อหลบหนีให้พ้นจากหูตาของเจ้าหน้าที่

บังเอิญกล้องตรวจจับความเร็วสามารถบันทึกภาพถ่ายรถ ป้ายทะเบียนและความเร็วของรถไว้ได้

แต่เทคโนโลยียังไม่สามารถพัฒนาไปถึงการถ่ายภาพผู้กำลังขับขี่รถ

ทำให้เจ้าของรถหรือเจ้าหน้าที่ไม่ทราบว่าคนร้ายคือใคร

คำตอบของอุทธาหรณ์นี้ท้ายสุดแล้วก็ยังไม่ทราบว่าคนร้ายมีหน้าตาเป็นอย่างไร

สิ่งที่ผมแสดงความเห็นไปข้างบนนี้ อยากเห็นการใช้เทคโนโลยีเป็นไปเพื่อประโยชน์สูงสุด ผมเห็นด้วยกับการใช้เทคโนโลยีเพื่อสร้างเสริมให้การทำงานของมนุษย์มีประสิทธิภาพขั้นสูงและสงวนทรัพยากรบุคคลไปใช้ประโยชน์ในทางอื่น แต่อย่างไรก็ตาม หากเห็นว่าเทคโนโลยียังมีข้อบกพร่องอยู่ ก็ไม่ควรละทิ้งหรือเพิกเฉยและควรใช้ให้มีค่าให้ได้มากที่สุด หากกล้องจับความเร็วสามารถซูมจนเห็นป้ายทะเบียนรถจนชัดแจ๋วแล้ว ก็น่าที่จะตั้งกล้องให้โฟกันใบหน้าคนขับด้วย ก็จะเป็นการตอบปัญหาของเจ้าของกระทู้และผู้แสดงความเห็นอื่นได้ทั้งหมดและไม่มีปัญหาที่จะต้องถกเถียงกันต่อไป

อีกเรื่องที่เห็นแล้วไม่สบายใจเป็นอย่างยิ่งคือการแสดงความเห็นทางกฎหมายที่แตกต่างกันไม่ได้ก่อให้เกิดปัญหาแต่อย่างใด

ในทางตรงข้ามการแสดงความเห็นทางกฎหมายที่แตกต่างกลับเป็นการต่อยอดทางความคิดเพื่อเสนอแนวคิดและมุมมองในมิติอื่น ๆ อันเป็นการพัฒนาและต่อยอดการสร้างกฎหมายให้มีผลบังคับใช้ได้อย่างถูกต้องและครอบคลุมที่สุดครับ

ออฟไลน์ Bier

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 11:02:36 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่โดนใบสั่งจากกล้องจับความเร็ว บนถนนที่ชื่อว่า "ทางด่วน" (มอเตอร์เวย์)
ซึ่งผมต้องจ่ายเงินเพื่อให้ได้ใช้ถนนเส้นนี้ แล้วทำไมยังต้องถูกจับความเร็วด้วย ไม่เข้าใจ ครับ
ถ้าขับบนถนนหลวง ในเมืองหรือที่ชุมชน หรือนอกเมืองทั่วไป( 2 เลนสวนกัน) ผมว่าขับเกิน 120 ก.ม./ชั่วโมง ถือว่าอันตราย
เพราะการจราจรหนาแน่น และคับขัน ออกกฎหมายแบบนี้ผมว่า OK ผมยอมรับได้ แต่บนทางด่วน ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่า ด่วน (ผมขับประมาณ 140-160 บนทางด่วนเป็นประจำ ) พอถนนโล่งๆก็ทำเวลาสักหน่อย ขับแบบไม่ตึงมือ ไม่ตึงเครียดมาก ผมว่ามัน OK รถสมัยนี้การทรงตัวดีมาก ขับแค่นี้ผมว่าสบายๆ 
ทางด่วนไม่น่าจะจำกัดความเร็ว ที่ 120 ก.ม./ชั่วโมง เลยครับ

วันก่อนไปทดลองขับ BT-50 กับ new Ranger มา อยากจะบ้า เซลล์ขับให้นั่งก่อน ยังไม่ทันจะพิจารณาคอนโซล กับทัศนะวิสัยการมองรอบๆตัวรถเสร็จดีเลย
เซลล์บอก 160 แล้วพี่ โห้อึ่งเลย กระบะสมัยนี้ มันนิ่ง กว่ารถเก๋งแล้วเหรอ ไม่มีอาการโคลงเคลงเลย พิจารณาแล้ว ทั้ง 2 ค่าย เลยจอง NR WT 2.2 AT ไป
อิอิ  ;D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 11:07:39 »
ไม่อยากพิมพ์ยาวเดี๋ยวจะดราม่า พรบ จราจร เขาสันนิษฐานว่าเป็นเจ้าของรถเป็นคนขับครับ ไม่ได้สันนิษฐานว่าเป็นคนผิด
ไอ้ผิดนะมัน ผิดตั้งแต่ขับรถเร็วแล้วเจอกล้องจับได้แล้วครับ
ไอ้อย่างนี้มันผิดเต็มๆ ไม่ได้มาสันนิษฐานว่าผิด ผิดเพราะขับรถเร็วแล้วเจอกล้องจับได้ครับ

ส่วนใครจะเป็นคนจ่ายค่า ปรับ ก็คนผิดต้องเป็นคนจ่ายครับ
แต่เขาส่งใบสั่งไปบ้านเจ้าของรถ เพราะกฎหมายสันนิษฐานว่าเจ้าของรถเป็นคนขับในวันนั้น
ถ้าเจ้าของไม่ได้ขับ ก็บอกสิครับว่าไอ้นี่ไอ้นั่นมันเอารถผมไปขับ แล้วก็พาเขาไป สน ไปจ่าย

นี่ลากมาถึงรัฐธรรมนูญ กฎหมายมาตรานี้ มีตั้งแต่ ปี 2535 เรื่องสันนิษฐานว่าคนขับเป็นเจ้าของรถเนี่ย
ถ้ามันขัดรัฐธรรมนูญจริง เขาไม่โง่ให้มันผิดมาจะร่วม 10 ปีหรอกครับ ผ่านรัฐธรรมนูญมา 3 ฉบับแล้วเนี่ย ฉบับเก่า ฉบับ 40 ฉบับ 50

อธิบายกฎหมายให้คนอื่นฟังนี่ยากเย็นมาก ผมเลิกพิมพ์ละ

ไม่ได้อยากดราม่าเหมือนกันครับ เพียงแต่เบื่อๆกับความไร้ระเบียบของข้อบังคับ
กฎหมายควรตั้งอยู่บนลำดับความสำคัญและอำนาจตามศักดิ์เป็นชั้นๆไป
ถ้าออกกฎหมายลูก จะเป็น พรบ.  พรก. ไปยันมติครม.  หรือประกาศคณะปฏิวัติ ต้องเรียงขึ้นไปเป็นชั้นๆเริ่มจาก รธน.อันเป็นกฎหมายสูงสุดก่อน
แต่นี่เล่นกันตามสบาย คนปฏิบัติก็ซวยสิครับ

แล้วที่ว่าเขาไม่โง่ปล่อยให้มันผิดมาร่วม 10ปี ผมอ่านแล้วก็ได้แต่อมยิ้มครับ
เอาเรื่องใหญ่มากๆลองไปค้นดูครับว่า "บุคคลสองสัญชาติ สามารถจะดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีแห่งราชอาณาจักรไทย ได้หรือไม่"
คุณตอบได้ไหมครับ? แล้วทำไมเขาถึงปล่อยผ่านมาตั้ง 70กว่าปีแล้ว

อย่าเครียดครับเพราะที่นี่ประเทศไทย

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 11:44:54 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่โดนใบสั่งจากกล้องจับความเร็ว บนถนนที่ชื่อว่า "ทางด่วน" (มอเตอร์เวย์)
ซึ่งผมต้องจ่ายเงินเพื่อให้ได้ใช้ถนนเส้นนี้ แล้วทำไมยังต้องถูกจับความเร็วด้วย ไม่เข้าใจ ครับ
ถ้าขับบนถนนหลวง ในเมืองหรือที่ชุมชน หรือนอกเมืองทั่วไป( 2 เลนสวนกัน) ผมว่าขับเกิน 120 ก.ม./ชั่วโมง ถือว่าอันตราย
เพราะการจราจรหนาแน่น และคับขัน ออกกฎหมายแบบนี้ผมว่า OK ผมยอมรับได้ แต่บนทางด่วน ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่า ด่วน (ผมขับประมาณ 140-160 บนทางด่วนเป็นประจำ ) พอถนนโล่งๆก็ทำเวลาสักหน่อย ขับแบบไม่ตึงมือ ไม่ตึงเครียดมาก ผมว่ามัน OK รถสมัยนี้การทรงตัวดีมาก ขับแค่นี้ผมว่าสบายๆ 
ทางด่วนไม่น่าจะจำกัดความเร็ว ที่ 120 ก.ม./ชั่วโมง เลยครับ

วันก่อนไปทดลองขับ BT-50 กับ new Ranger มา อยากจะบ้า เซลล์ขับให้นั่งก่อน ยังไม่ทันจะพิจารณาคอนโซล กับทัศนะวิสัยการมองรอบๆตัวรถเสร็จดีเลย
เซลล์บอก 160 แล้วพี่ โห้อึ่งเลย กระบะสมัยนี้ มันนิ่ง กว่ารถเก๋งแล้วเหรอ ไม่มีอาการโคลงเคลงเลย พิจารณาแล้ว ทั้ง 2 ค่าย เลยจอง NR WT 2.2 AT ไป
อิอิ  ;D

รอไว้มีการสร้างทางที่เรียกว่า "ทางด่วนไม่จำกัดความเร็ว" ก่อนสิครับ
ระหว่างนั้นถ้าอยากขับเร็วมากๆ ก็ไปสนามแข่ง

ออฟไลน์ sweetcrab

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 12:43:51 »
^
^
^
   ตราบใดที่มาตรฐานการสอบใบขับขี่ของเรา มันน้อยอย่างนี้ ทำให้ผู้สอบมีมารยาทในการใช้รถบนท้องถนนมันน้อยยังงี้ ทางด่วนไม่จำกัดความเร็วคงไม่มีทางมี เช่น เคยเจอไหม 80km/h(<<<ไทยแลนด์โอนลี่) วิ่งขวาบนด่วนวงแหวนตะวันออก ถ้าคุณอัดมา 200+ km/h คุณจะต้องเบรคล่วงหน้า สักเท่าไร เพื่อไม่ให้อัดท้าย

ออฟไลน์ MDesign

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 13:13:03 »
สรุปแล้วคุณไปจ่ายค่าปรับหรือยังครับ?

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 13:45:05 »
ผมยังไม่ไปจ่ายครับ เดี๊ยวค่อยจ่ายตอนต่อทะเบียนทีเดียวเลย  ;D

ส่วนทางด่วนไม่จำกัดความเร็ว ผมว่ามันเป็นเรื่องเพ้อฝันน่ะครับ  ผมไม่ได้คิดถึงมันหรอกครับ
แล้วก็จะให้ผมไปขับเร็วๆ ในสนาม ผมไม่ไปหรอกครับ รถบ้านๆ วิ่งในสนามได้ไม่เกิน 120 หรอก แล้วรถก็จะพังด้วย
แล้วผมก็มีธุระที่อื่น ไม่ได้มีธุระที่สนามแข่งครับ (ขอบคุณมากๆเลยนะครับ ที่แนะนำ เหอๆ)  :-X

ผมแค่ไม่เห็นด้วยที่จำกัดความเร็วแค่ 120 บน ถนนทางด่วนแค่นั้นเอง เวลารีบเร่งฉุกเฉิน ใครขับ 120 มั้งละครับ
อย่างน้อยๆ จำกัดความเร็วที่ 160 - 180 ก็ว่าไปสิครับ ยังไงก็ขับไม่ถึงอยู่แล้ว  :D

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 14:45:10 »
คือจะบอกว่า ถึงเป็นทางด่วนประเทศไหนๆ เขาก็จำกัดความเร็วทั้งนั้นไงครับ
จะมาบอกว่า ทาง"ด่วน " ไม่ควรจำกัดความเร็วก็ไม่ถูก
เพราะถนนไม่ใช่ของใครคนใดคนหนึ่ง
คุณจะซิ่งเท่าไหร่ในสนามแข่งก็ทำไป เพราะไม่ได้ทำให้ผู้ใช้รถใช้ถนนคนอื่นต้องเดือดร้อน
แต่บนทางด่วน ซึ่งคนอื่นเขาก็ใช้เหมือนกัน ก็ควรจะมีกฎกติการ่วมกัน

จะอ้างว่ารีบเลยต้องขับ 140-160
ถ้าธุระสำคัญขนาดนั้น ก็ต้องเลือกเอาว่าจะรีบไปแล้วทำผิดกฎเสียค่าปรับ หรือทำตามกฎหมายแล้วไม่เสียเงิน คุณเลือกได้

ถ้าคิดว่าขับแค่ 140-160 แล้วเอาอยู่ ไม่เกิดอุบัติเหตุแน่นอน อย่างนี้เรียกประมาทครับ
เพราะข่าวอุบัติเหตุบนทางด่วนก็มีให้เห็นอยู่เรื่อยๆ ทุกครั้งที่เกิด คนขับก็คิดว่าตัวเองเอาอยู่ทั้งนั้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 16:03:55 »
ขอดูรูปหน่อยสิครับ หลังจากปิดทะเบียนรถนะ ว่าเขาถ่ายตรงไหน ยังไงบ้าง แล้วเครื่องนี้คงมีคนประจำอยู่แหละมั้งครับ ไม่น่าเป็นแบบอัตโนมัติเต็มๆ
ฝ่าฝืนกฎหมายกันได้ใจแบบไทยๆเสียจริง
So much too much very much WIN!

คงไม่ตอบคำถามเองล่ะครับ แต่เอาองค์ความรู้มาให้ อาจต้องไปคอนเทสต์ในศาลเอง Loopholes

คือทั้งสองมันไม่ใช่ชื่ออ่ะครับ เหมือนขับเฟียสต้า แล้วบอกว่าข้าขับรถชื่อ บีเซกเมนต์ ซับคอมแพคท์ อะไรประมาณนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 19:44:39 โดย Ruksadindan »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 16:21:59 »
คุยกันคนละประเด็นแล้วครับ
OK ผมเลิกคุยแล้วครับ ขอบคุณมากครับ   :-X

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 18:55:52 »
หัวข้อนี้น้องแค่คิดก้อผิดแล้ว อย่าโกรธกันนะ พี่น้องกันบอกกันตรงๆ และไม่อยากให้น้องๆหลายๆคนที่พึ่งขับรถได้ไม่นาน เป็นโรคขี้หงุดหงิด ขี้สงสัย อะไรไม่เข้าท่า
ก่อนจะมีคำถามมาลง พี่ไม่รู้ว่าน้องลองถาม พ่อแม่พี่น้อง หรือคนสนิทบ้างรึยัง พี่ก้ออยากทราบว่าเค้าได้สอนอะไรพวกเราลงไปบ้างมั้ย
บางที ความคิดอะไรบางอย่างของสังคมเมืองมันแปลกๆไป

มันมีหลายอย่าง ลองนึกๆดูพวกเรามีบางครั้งเป็นมั้ย
-เวลารถคันหน้าเปิดไฟขอทาง พอเราเห็นเรา ยิ่งเร่งความเร็วไปปิดเค้า
-ทางคอขวด จี้กันแทบชน จนลืมที่ สลับคันกันไป
-ขับรถไม่คาดเบลท์
-โทรไปขับไป
-เมื่อเราทำผิด มีคนบีบแตรเตือน แต่เจือกทนไม่ได้ ไปหาเรื่องเค้าต่อ
อื่นๆ

อะไรผิด เมื่อรู้ว่าตือผิด มันจะจบแค่นั้น เตือนๆกันครับ

แต่ผมชอบนะ เรื่องกล้องน่ะที่ไม่ต้องลงไปเบ่งกับ น้องๆประทวน
เพราะอีพวกสัญบัตร ที่เคยเบ่งทั้งหลายก้อต้องไปจ่ายค่าปรับ 500 เหมือนกัน ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 19:28:58 »

ถ้าคิดว่าขับแค่ 140-160 แล้วเอาอยู่ ไม่เกิดอุบัติเหตุแน่นอน อย่างนี้เรียกประมาทครับ
เพราะข่าวอุบัติเหตุบนทางด่วนก็มีให้เห็นอยู่เรื่อยๆ ทุกครั้งที่เกิด คนขับก็คิดว่าตัวเองเอาอยู่ทั้งนั้น

+1 ให้ครับ รถทุกคันที่เกิดอุบัติเหตุ ไม่ว่าจะ 
- เมาแล้วขับ
- หลับใน
- ขับรถเร็วเกิน

ก็ล้วนคิดว่า "เอาอยู่ ไม่เป็นไรหรอก ทำมาตั้ง....ปีแล้ว ไม่เห็นเป็นอะไร"  ทั้งนั้นครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 21:55:21 »
กระทู้กลายพันธ์ไปเรียบร้อยแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 22:57:05 »
กระทู้กลายพันธ์ไปเรียบร้อยแล้วครับ
ไม่ได้กลายพันธุ์หรอกครับ ส่งลิงค์ให้ไปลองดูแนวทางแล้ว แต่คงต้องปรับใช้เล็กน้อย และถ้าไม่รบกวนขอดูรูปหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ