ผู้เขียน หัวข้อ: ยิ่งใกล้กำหนัดวันรับ Cruze เท่าไหร่ ก็ยิ่งปวดกบาล !  (อ่าน 34800 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
อย่าเปลี่ยนเลยครับ ถ้าใจเทให้ Cruze ไปแล้ว

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
ผมเล่าเรื่องของผมให้ฟัง...

9 ปีก่อนผมก็คิดคล้ายๆกันตอน Optra ออกมาใหม่ๆว่าอยากลอง เชื่อมั่นในชื่อเสียง GM แล้วก็เลยตัดสินใจซื้อมาใช้

9 ปีผ่านมา...ผมเพิ่งขาย optra คันนี้ทิ้งไปได้ไม่นาน ราคาได้เท่าไหร่อย่าไปรู้เลยครับ มันเศร้าใจ...แต่เป็นการขายรถครั้งนึงที่ผมดีใจที่สุด ดีใจเพราะได้กำจัดรถเจ้าปัญหาออกไปจากบ้านเสียที ทนใช้มาตั้งนาน ซ่อมจุกจิกบ้าบอตลอด ซ่อมไม่หาย ซ่อมตรงนี้เสียตรงนั้น เป็นอย่างนี้มาเรื่อย

ในขณะที่ City ซื้อมาเวลาไล่เลี่ยกัน แทบไม่ต้องซ่อมอะไรเลย เข้าตามระยะก็จบ ขายต่อ City ได้ราคาสูงกว่าอีก!! ทั้งๆที่ราคาซื้อมาต่างกันเแสนกว่า!!!

และแล้วผมกับ Chevy ก็ขาดกัน...นับตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมาครับ

เรื่องราวส่วนตัว เล่าสู่กันฟังครับ  :D

ผมกลัวจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ครับ  ผมเคยซื้อของที่ชอบ  ไม่เอายี่ห้อที่แพร่หลาย  คนนิยม  สุดท้ายต้องมาเศร้าลักษณะแบบนี้ครับ  หลังจากนั้นเลยเข็ด

ผมเลยมักแนะนำให้คนซื้อของที่นิยมกัน  เพราะพิสูจน์แล้วว่าจะมีปัญหาน้อยที่สุดครับ

ถ้ามีเงินเยอะ  เอาแบบที่ชอบได้ครับ  เสียก็ซื้อใหม่  แต่ถ้าไม่ลองไตร่ตรองดีๆ แล้วค่อยซื้อครับ  เมื่อซื้อแล้วเราดูแลดีๆก็จะอยู่กับเราอีกนาน

ออฟไลน์ nok

แม้จะยังไม่เริ่มเติบโตแข็งกล้าอย่างนิสสันแต่รากฐานของมันแข็งแกร่งมากกว่าคำจำกัดความที่มองแค่ราคาขายต่อกับอะไหล่ปลอมในตลาดเท่านั้นครับ 
+1 ครับผม ชอบมากๆๆๆ

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
รถก็เหมือนกับคนรัก  ระหว่างพ่อแม่เลือกให้คบ  กับเราลือกคบกับคนที่เรารัก   คุณจะเลือกอันไหนหล่ะ

โฮ๊ะๆๆๆๆ  ลองเอาคิดดูล่ะกันโน๊ะ  :D :D :D

ออฟไลน์ baddream11

Cruze ซดกระจายเหรอ... มันกินน้ำมันระดับกลางๆ มากกว่านะ
ผมก็ชอบรุ่นนี้ มันสวยดีนะ ช่วงล่างดีและมาตรฐานความปลอดภัยก็สูง
และมันเป็นรุ่นที่ขายดี เพราะฉะนั้นอะไหล่ไม่น่าจะหายากนัก
เชฟฯ เพิ่งมาทำตลาดได้ไม่นาน ช่างอาจยังไม่เก่ง ศูนย์อาจไม่พร้อม
แต่ถ้าเราจะเอาแต่รถตลาด เมื่อไรแบรนด์อื่นจะลืมตาอ้าปากล่ะ
"ซื้อไปโลด"

ออฟไลน์ JiNX

• Jr. Member
  • **
เอ่อ... ยิ่งใกล้กำหนัดเลยเหรอครับ  ;D

ไม่ต้องสนใจเสียงคนรอบข้างครับ เลือกตามที่เราพอใจเพราะผมมั่นใจว่าคนที่ติดตามเว็บนี้มาตลอดต้องทราบดีอยู่แก่ใจแน่นอนว่าครูซเป็นรถที่ดีคันหนึ่ง ไม่มีใครที่จะร้องยี้แล้วบอกให้คุณเปลี่ยนแน่นอน ซึ่งถ้าเป็นรถยี่ห้อมาจากจีนแดงโดนแน่นอน ส่วนข้อเสียก็อย่างที่คุณทราบนั่นแหละครับ เพราะฉะนั้นไม่ต้องคิดมาก  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 20:18:40 โดย JiNX »

ออฟไลน์ Tui_PSG

ประเด็นหลักคงไม่ใช่เรื่องใช้ได้กี่ปี

แต่เป็นเรื่อง..คุณภาพของบริการหลังการขาย..มากกว่า

ถ้าอยากลองของก็ลองได้ครับ เพราะมันเป็นเงินของคุณ

แต่ผมขอผ่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 20:28:23 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ alove

• **
ยังไงตลาดรถบ้านเราทั้ง มือ1 มือ2 ก็ยังติดที่  Brand อยู่ รถที่ไม่ใช่รถตลาดต่อให้มันดียังไง ขายมือสอง เต๊นท์ กดกระจาย เคยใช้รถที่ไม่ใช่รถตลาดมา (ไม่ขอบอกยี่ห้อ)  เข็ดครับ   บางคนบอกว่าซื้อมาใช้ไปไม่คิดจะเปลี่ยน แน่ใจเหรอครับ ใช้ไป 7-10 ปี แล้วไม่คิดที่จะเปลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 20:33:16 โดย alove »

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
บอกตรงๆเบื่อค่านิยม เเบบนี้ครับ

ไม่ทราบรถ มันมีอยู่เเต่ยี่ห้อ T กับ H หรือไง

ถ้าคุณยังคิดเเบบนี้อยู่ คุณจะไม่มีทางได้ขับรถดีๆ ยี่ห้ออื่นเลย

ออฟไลน์ Air_graphic

ต่างกันนิดหน่อยกับผม คันเก่าเป้นไมทืตี้เอ็กซ์ ตอนจะขายเพื่อซื้อคันใหม่ ตั้งใจไว้ว่า
ยังไงก็ VIGO ถึงแม้จะโดนสังคมออนไลน์ ด่า ประนามหยามเหยียด ยังไงก็ไม่สน
เพราะชอบสไตล์ของรถ พอที่บ้านแย้มว่าจะขายไมท์ตี้ ก็มีทั้งเตนท์มาสนใจ ทั้ง เซลล์
จะมาให้เอาไปแลกรถของเค้า พ่อเริ่มใจอ่อน บอกเซลล์นิสสันมา ก็เอานาวาร่าละกันนะ
เราก็เฮ้ย ไม่นะ อีกวัน ศูนย์เอารถมาให้ลองขับถึงที่บ้านเลย ยังไงก็จะจับมันมือชกว่างั้นเถอะ หุ หุ
ไปลองขับ อื่ม..ก็ดี เป็นรถที่ดีแต่ไม่ใช่อารมณ์ที่ต้องการ ไม่ชอบรถที่ต้องคอยเลียคลัทช์ขณะออกตัว
แล้วต้องรอขยี้คันเร่งไปรอบสูงๆ VIGO มันส์กว่าเยอะปล่อยคลัทช์แล้วเร่งสวนได้เลย ไม่ต้องลุ้นดับ
ไม่แคร์ว่าเข้าโค้งแล้วจะยกล้อเหมือนในคลิปอยู่แล้ว  คนขับในคลิปฝือมือมันห่วยเราขับเก่งกว่าเยอะ 555

ลุยลูกเดียวเขียวลูกพ่อ ยี่้ห้ออื่นไม่สนครับ คิดว่า เราต้องอยู่กับมันอีกหลายปี ถ้าไม่ชอบขี้หน้าตั้งแต่วันแรก
แล้วจะอยู่ด้วยกันได้อย่างไร

ปล.แต่ล่าสุดก็ได้เป็นลูกค้านิสสัน เพิ่งถอย Almera VL มาอีกคันนึง เพราะมันตอบโจทย์ความต้องการเนี่ยแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 21:05:02 โดย Air_graphic »

ออฟไลน์ Yangyang

แม่ผมก็เพิ่งจอง new swift ไปเมื่อเดือนที่แล้ว พอคนแถวบ้านรู้ก็มารุมประนามใหญ่ ว่าทำไมไม่ซื้อ city/vios
Suzuki Swift คืออะไรไม่รู้จัก ซื้อมาทำไม
แต่แม่ผมบอกว่าก็ชั้นชอบของชั้นยังงี้อ่ะ แล้วก็ไม่สนใจข้อครหา

ผมว่าถ้าไม่ชอบก็อย่าเอาเลยครับ ต้องฝืนขับรถที่ตัวเองไม่ชอบ 7-10 ปี ทนได้เหรอครับ? เวลาเห็น cruze วิ่งผ่าน ไม่รู้สึกทรมานใจเหรอครับ?
เป็นผม ผมไม่สนใจครับว่าใครจะว่าไง ผมชอบคันไหนก็จะเอาคันนั้น เรื่องราคาขายต่อผมไม่สนว่าจะตกมากตกน้อยในเมื่อผมไม่คิดจะใช้คันนั้นต่อแล้ว
เรื่องอะไหล่ แต่ละชิ้นแต่ละเบรนด์ก็ถูกบ้างแพงบ้าง

สุดท้ายก็แล้วแต่คุณจะตัดสินใจครับ ขอให้มีความสุขกับรถใหม่ ^_^

ออฟไลน์ THUIO

ครูซ ไปเลยครับ เป็นC-segmentที่สวยที่สุดละ ผมว่านะ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

จขกท พอจะรอได้อีกสักนิดไหมล่ะครับ ซีวิคใหม่จะออกมาแล้ว ลองพิจารณาดูอีกทีนึง ถ้ายังชอบครูชอยู่ก็จัดเลยครับ เดาว่าบ้าน จขกท.คงอยู่ในกรุงเทพฯ การหาศูนย์เชฟดีๆก็คงไม่ยากเท่าใด แต่หากอยู่ ตจว ไกลๆที่ไม่มีศูนย์หรือมีน้อย ผมว่าก็ไม่น่าเสี่ยงนะ

ปล ให้ผมเลือกผมก็ไม่เลือกอัลติสเหมือนกัน

ออฟไลน์ Schnitzel

เอ่อ... ยิ่งใกล้กำหนัดเลยเหรอครับ  ;D

ไม่ต้องสนใจเสียงคนรอบข้างครับ เลือกตามที่เราพอใจเพราะผมมั่นใจว่าคนที่ติดตามเว็บนี้มาตลอดต้องทราบดีอยู่แก่ใจแน่นอนว่าครูซเป็นรถที่ดีคันหนึ่ง ไม่มีใครที่จะร้องยี้แล้วบอกให้คุณเปลี่ยนแน่นอน ซึ่งถ้าเป็นรถยี่ห้อมาจากจีนแดงโดนแน่นอน ส่วนข้อเสียก็อย่างที่คุณทราบนั่นแหละครับ เพราะฉะนั้นไม่ต้องคิดมาก  :)

กร๊ากๆ  ผมชอบความรอบคอบตรงนี้ของคุณ ;D :D ;D

ออฟไลน์ ponggu52

พี่ jimmy รีวิว Chevrolet cruze

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2663:-chevrolet-cruze-20-ltz-diesel-turbo-6at-a-18-lt-gasoline-6at-&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76

clip ทดสอบครับ

พี่ jimmy รีวิว Toyota altis minorchange

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2107:-toyota-corolla-altis-minorchange-20-cvt7-18-cvt-16-4at-&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76

Clip ทดสอบ เริ่มที่ clip 1-6

สุดท้ายคุณเป็นคนขับ คนซื้อ คนใช้ จะสนใจคนอื่นทำไมครับ
เหมือนแฟนนั่นแหละครับ พ่อ แม่ ญาติ อยากให้แต่งงานกับคนนี้ เพราะเขาฐานะดี หล่อ รวย แต่เราไม่ชอบ (altis )
กลับเลือกคนไม่หล่อ ไม่รวย แต่เราชอบ อยู่ด้วยมีความสุข เข้าใจเรา (cruze)

• **
บอกตรงๆเบื่อค่านิยม เเบบนี้ครับ

ไม่ทราบรถ มันมีอยู่เเต่ยี่ห้อ T กับ H หรือไง

ถ้าคุณยังคิดเเบบนี้อยู่ คุณจะไม่มีทางได้ขับรถดีๆ ยี่ห้ออื่นเลย

ตลาดบ้านเรามันเป็นอย่างงั้นจริงๆครับ ผมเคยคิดต่างมาแล้ว  สุดท้ายเจอกับตัวถึงรู้ครับ สำหรับผม   เข็ดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 21:34:26 โดย alove »

ออฟไลน์ redsun

ถ้าเข้าใจและยอมรับในความที่ไม่ใช่รถเจ้าตลาดได้ก็ลุยได้ครับ
ของแบบนี้มันต้องแลกกันครับ

ออฟไลน์ balliblue

ผมว่าไม่ต้องคิดให้ปวดหัวครับ มั่นใจในตัวเองแล้วก็ซื้อมันไปเลยจบ บังเอิญผมไม่เจอเหตุีนี้เพราะบังเอิญชอบ civic ซึ่งเป็นยี่ห้อตลาด พ่อแม่ สนับสนุน
คนรอบตัวสนับสนุน (ออกตังค์เองทั้งหมด)

สุดท้ายมันก็อยู่ที่ตัวคุณแหละครับ ผมว่าคุณเลือกเองแหละดีสุด ถ้ามีปัญหาขึ้นมาจะได้ไม่ต้องไปโทษใคร ถ้าสมมติวันนี้คุณไปเอา altis ขับไปขับมามันเสีย ไ่ม่ทนอย่างที่คิด สุดท้ายคุณก็จะโทษว่าทำไมวันนั้นตูไม่เอา cruze ว่ะ
แต่ถ้าวันนี้คุณเลือก cruze แล้วถ้ามันไม่ทน ซ่อมจุกจิก คุณก็แค่ โทษตัวเอง ไม่เดือนร้อนใครเลย ถ้ามันเยอะก็ขายไป ยอมขาดทุน ช่วยไม่ได้เพราะคุณเลือกเอง

แต่สิ่งที่จะได้คือ ความภูมิใจและความสุขขณะที่ได้ขับมัน ซึ่งผมก็รู้สึกอยู่ตอนนี้แล้วก็รักมันสุดๆ ซึ่งมันจะไม่เกิดขึ้นหากคุณซื้อ altis ที่คุณไม่รักมัน

ออฟไลน์ deelifes

• Newbie
  • *
ผมก็ซื้อคันแรกในชีวิตเหมือนกันที่เป็นเงินตัวเอง cruze 1.8 ltz ครับผมไม่ได้คิดอะไรมากคือไปดูเลยพิกัดนี้มีอะไรบ้าง altis/civic/ex/cruze ชอบอันไหนที่สุดลองแล้วใจเรา ok สุดกำตังไปจองเลย..จบคนอื่นว่าไงช่างมันเพราะผมขับ

มั่นมากเลยค่ะ

ออฟไลน์ BlueMan69

เจ็บแต่ไม่จบ เจอศูนย์ห่วย (ซึ่งก็มีทุกยี่ห้อนะครับ)

ลองชั่งใจดูครับ

ออฟไลน์ Peach

• **
Cruze ดีเเล้วคับ รถระดับโลก  :D :D
05' Toyota Camry
11' Toyota Corolla Altis
04' Kia K2700

ออฟไลน์ Korn Coconut

• **
ใครมาถามก็ตอบไปว่า ชั้นสวยเมือนพลอย  ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เอา Cruze เลย \m/
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

• Newbie
  • *
ที่เลือก Cruze เพราะสวยอย่างเดียวเลยค่ะ  วันไหนไปกะเพื่อนแล้วเห็น Cruze ขับผ่านเป็นอันต้องชี้ให้เพื่อนดูทุกทีเลย จนคนขับเค้าโผล่หน้ามาดูเลยว่าชี้รถชั้นทำไม 555

วันนี้ก็เข้าไปดู altisclub ไปดูรถสมาชิกที่เค้ารีวิวไว้ (ข้อดีเยอะอยู่ แต่เราเลือกที่ความสวยเป็นหลักก็เลยอาจจะมีอคติกะaltisนิดหน่อย สาวกทั้งหลายไม่ว่ากันนะค่ะ)

ดูแล้วก็ปลง เราต้องเลือกตัวนี้จริงๆหรอเนี่ย  ทุกข์หนักเข้าไปใหญ่  :'(    

สุดท้ายกลับมาอ่านความคิดเห็นของเพื่อนๆในเว็บ  รู้สึกมีความมั่นใจมากขึ้นเป็นกองเลยค่ะ

• Newbie
  • *
พี่ jimmy รีวิว Chevrolet cruze

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2663:-chevrolet-cruze-20-ltz-diesel-turbo-6at-a-18-lt-gasoline-6at-&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76

clip ทดสอบครับ

พี่ jimmy รีวิว Toyota altis minorchange

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2107:-toyota-corolla-altis-minorchange-20-cvt7-18-cvt-16-4at-&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76

Clip ทดสอบ เริ่มที่ clip 1-6

สุดท้ายคุณเป็นคนขับ คนซื้อ คนใช้ จะสนใจคนอื่นทำไมครับ
เหมือนแฟนนั่นแหละครับ พ่อ แม่ ญาติ อยากให้แต่งงานกับคนนี้ เพราะเขาฐานะดี หล่อ รวย แต่เราไม่ชอบ (altis )
กลับเลือกคนไม่หล่อ ไม่รวย แต่เราชอบ อยู่ด้วยมีความสุข เข้าใจเรา (cruze)

เก็บดูหมดแล้วค่ะ  อิอิ  ขอบคุณนะค่ะ

ออฟไลน์ TumQuattro

• **
Cruze อาจดูเก๋ แต่ผมว่าไม่ได้สวยขนาดนั้น

บอกตรงๆ เป็นผมคงไม่เสี่ยง

คำว่าเจ้าตลาดมันก็ไม่ได้มาได้เพียงเพราะการตลาด เค้าก็ต้องมีข้อดีเด่นชัด คือไม่จุกจิก ทน ซื้อง่ายขายคล่อง

ผมว่าเรื่องสวย กับไม่จุกจิก ผมเลือกไม่จุกจิก

(ว่าแต่พูดก็พูดเหอะ ผมดันใช้ Audi อยู่ :p)

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าชอบก็ซื้อไปเลยครับ รถพวกนี้ดีอย่างมันทำให้เราคุ้นกับช่างกับพนักงานในศูนย์ได้ง่ายๆ เพราะลูกค้าเค้าไม่เยอะเข้าเช็คทีเดินไปดูรถได้อย่างสบายๆ พอคุ้นมากๆเข้า ทำอะไรนิดหน่อยเค้าก็ไม่คิดตังค์ ผมเคยศูนย์เอา tech2 มาจิ้มรถตัวเองฟรีอยู่เรื่อยๆแบบไม่ต้องเสียค่าแรง จขกท. ถ้าซื้อ cruze แล้วมีปัญหาอะไร PM มาหาผมได้เดี๋ยวจะแนะนำช่างศูนย์ที่ผมคุ้นเคยให้

ปล. ผมใช้ colorado นะ

ออฟไลน์ Kanui

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมก็จองแล้วรอรับ Suzuki Swift เหมือนกัน...

ที่บ้านก็มีไซโคบ้าง  ตามประสา  ทำไมไม่เอา March , Mirage หรือ B-seg 1.5 ที่เป็นรถตลาด

เลยตอบกลับไปสั้นๆ ว่า "ไม่ชอบ"

ก็มีบ่นนู่นนี่นั่นว่า  เข้าศูนย์ก็โดนช่างฟัน  ถ่ายน้ำมันเครื่องก็แพง ฯลฯ

>

ยอมรับว่าผมซ่อมรถไม่เป็น  ไม่เคยมุดเข้าไปใต้ท้องรถ  ที่บ้านเลยมองว่าผมไม่มีความรู้อะไรเลย

แต่อยากจะบอกว่า...ตั้งแต่ ม.6 ที่เริ่มขับรถเป็น  งาน Motor Show , Motor Expo ผมไปทุกครั้ง

ข่าวหรือข้อมูลในวงการ  ผมก็ติดตามจาก Headlightmag ตลอด

>

แต่ก็ไม่ได้ตอบอะไรกลับไปหรอกครับ  เข้าใจมุมมองของผู้ใหญ่นะ

เราก็ได้แค่คิดว่า  "รถราคาไม่ถึง 6 แสน   ซ่อมหนักหนาอะไรยังไง  มันก็น่าจะเป็นราคาที่เรารับได้ (หากคิดตาม %)"

บอกตรงๆ ว่าแพลนในอนาคต  ตอนนี้ยังไม่มี T/H ในความคิดเลย  คิวต่อไป  หลังเรียนจบแล้วทำงาน  แพḥน ณ ตอนนี้... Focus TDCI

>

ส่วนเรื่องคำว่าเจ้าตลาด  ส่วนตัวแล้ว  น่าจะหมายถึง

"ศูนย์เยอะ  อะไหล่ถูก  คนใช้เยอะ  ก่อตั้ง(ในประเทศไทย)มาก่อนชาวบ้านเขา"   

ปัจจัยเหล่านี้คงเปลี่ยนแปลงอะไรมากไม่ได้อ่ะครับ  หากมองว่าก่อตั้งมาก่อนชาวบ้าน 

ก็ปกติครับ  ที่จะมีคนใช้รถเยอะกว่า  มีศูนย์มากกว่า  มีอะไหล่ในตลาดมากกว่า   

(ปล. อย่างที่ N โฆษณา eco ของตัวเอง ออกแนวว่า  "ทุกวันนี้มียอดขายมากที่สุด  ถึง 5x,xxx คัน  ,
ตรงนี้ผมก็แอบขำนิดนึงครับ  ก็เขาผลิตออกมาขายก่อนยี่ห้ออื่น  มันก็ต้องเป็นแบบนี้สิ)

ส่วนเรื่องรถดีจริงๆ หรือไม่  ปัจจัยนี้ผมว่าคงสรุปว่าดีกว่ายี่ห้ออื่นๆ ที่ไม่ใช่เจ้าตลาดไม่ได้หรอกครับ

ไม่อย่างนั้นทุกวันนี้พี่ Jimmy คงไม่ได้มารีวิวรถยี่ห้ออื่นๆ  แล้วก็มีคอมเมนต์แตกต่างออกไป  บางรุ่น ยังบอกว่าดีกว่าของยี่ห้อเจ้าตลอดด้วยซ้ำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 22:55:41 โดย siamboots »

• **
ฟังเพลงแก้เครียดแล้วกัน จขกท อิอิ ฉันเลือกเธออยู่แล้ว  ;D

ออฟไลน์ Mizuihisachi

ขอสวนกระแสหน่อยครับ

จขกท.ทุกข์เพราะอะไรหรอครับ

1. ทุกข์เพราะคนรอบข้างคอยพูดตลอดเวลา เศร้าทุกๆเวลาที่เจอคำพูด
2. ทุกข์เพราะไม่ได้ขับรถที่เราชอบ เศร้าทุกครั้งที่เห็นครูซ

คุณว่ารับแบบไหนได้มากกว่ากัน

เป็นผมจะเลือกซื้อ อัลติสครับ เหตุผลง่ายๆ ถ้าซื้ออัลติสผมเจอครูซวันนึงแค่สองสามรอบก็เศ้ราปลงๆ
 แต่ถ้าซื้อครูซแล้วเจอคนรอบข้าง ที่หนักคือคนในบ้านพูดตลอดเวลา ยิ่งเกิดมีปัญหาตามที่หลายๆท่านได้บอกไว้ จากเศร้า จะกลายเป็นแย่มาก จะกลายเป็นทะเลาะกันในบ้านไปอีก