ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan X-trail minorchange ยังโอเคอยู่ไหมครับ??  (อ่าน 15429 ครั้ง)

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
Nissan X-trail minorchange ยังโอเคอยู่ไหมครับ??
« เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 04:05:32 »
ตอนนี้น้องชายผมคลั่งรถรุ่นนี้สุดขีดเลยครับ หลังจากที่ไปสัมผัสในงานมอร์เตอร์โชว์ ตอนแรกให้มันไปอ่านรีวิวพี่จิมมี่ เครื่อง2.0จากเทียน่ากับเกียร์ และขับเคลื่อนล้อหน้า ก็ไม่อาจฉุดความคลั่งในตัวมันได้ครับ ผมเลยอยากถามพี่ๆว่าคุ้มไหมครับกับตัวไมเนอร์เชนจ์ ในราคา1,153,000บาทครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: Nissan X-trail minorchange ยังโอเคอยู่ไหมครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 08:33:27 »
คุ้มมากครับ เพราะได้ทั้งเบาะไฟฟ้า 2 ฝั่ง ไฟxenon จากโรงงาน ซึ่งแค่ 2 อย่างนี้รถ suv ในราคาเดียวกันไม่มีมาให้นะครับ
เครื่องยนต์แรงที่สุดในเครื่อง 2000cc. แต่กินจุไปหน่อยก็เท่านั้น
ความคิดผม ผมว่าเป็นตัวเลือกต้นๆของคนที่จะซื้อ Suv เครื่อง 2000 เบนซิน ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ TorTy

Re: Nissan X-trail minorchange ยังโอเคอยู่ไหมครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 08:47:51 »
ถ้าไม่รีบใช้เป็นผมจะรอ CX-5 ครบเครื่องกว่ามากับ skyactiv ด้วย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 10:36:06 »
ผมว่าพอสมราคานะครับ

เบาะนั่งสบาย บรรยากาศในห้องโดยสารก็โปร่งสบาย

แต่น่าจะให้แอร์อัตโนมัติ /พวงมาลัยมัลติฟังก์ชั่น มาด้วยนะครับ

ปล. อยากให้ทำตลาดตัว 2.5 4x4 บ้างจัง  :-\

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 12:58:25 »
หลังจากโดนผมเล่นไปในรีวิวซะขนาดนั้น

พอปรับออพชันปุ๊บ ความน่าใช้ก็กลับมาเยือน

แต่ รอตัวต่อไป ที่จะมาเมืองไทยแน่นอน 2013 - 2014 ดีกว่าไหมครับ?

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 22:25:51 »
รุ่นนี้แปลกมากๆจริงๆ เหยียบมิดเหมือนไม่ได้เหยียบ แต่ความเร็วขึ้นค่อนข้างไว 55555+  ช่วงล่างก็น่าจะOKนะครับ ที่ไปลองมาmotorshow สาดโค้งเต็มๆยังไม่คว่ำเลย แต่เสียวมากๆ = =" เพราะมันไม่มีระบบควบคุมการทรงตัว แต่เบาะนั่งสบายมากกกกกกกๆๆๆๆๆครับ รถก็อเนกประสงค์สุดๆ แต่เสียอย่างเดียวรถตอนTest drive แอร์ร้อนมากๆครับ ร้อนจริงๆ ปรับเย็นสุดนี่ร้อนมากๆ Almera นี่แอร์ยังกะน้ำแข็ง แต่เจ้านี่แอร์ยังกะฮีตเตอร์ แต่ไม่ทราบว่าเป็นทุกคันหรือเปล่า ถ้าอยากได้ก็ซื้อเลยครับ ผมว่าคุ้มมากๆครับ ราคาก็ไม่ได้แพงเลย เมื่อเทียบกับ Captiva แพงกว่าตั้ง2แสนกว่าๆ :o

ออฟไลน์ Cepa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 22:48:51 »
เพิ่งซื้อมาได้สามอาทิตย์ หลังจากเคยตั้งกระทู้ถามคุณจิมมี่ไปว่า ตัวminor change มีโอกาสเข้าไทยไหม เพราะหน้าตาตัวนี้และหน้าปัทม์มันดูดีกว่าเดิมพอควร

ผมขายฟอร์จูนเนอร์ไป เพื่อซื้อคันนี้

ความรู้สึกมันอึดๆจริง (บังเอิญผมขับช้า เพราะรู้ว่ารุ่นนี้กินน้ำมันพอควร เลยไม่ค่อยหงุดหงิด )

แต่ขับง่าย  สะเทือนน้อยกว่าฟอร์จูนเนอร์มากพอควร

ความคุ้ม..ผมใช้รถไม่เยอะ เลยไม่ได้คิดเรื่องประหยัดค่าน้ำมันเมื่อเทียบกับแคปดีเซล

เรื่องแอร์ไม่เย็นอย่างที่คิด  ..จริงครับ  ใช้ฟอร์จูนมาหกปียังเย็นเจี๊ยบกว่า ไวกว่า..(ใช้วีคูล อีลิททั้งคู่)

เบาะนิ่มมาก นั่งนานแล้วไม่ยักจะเมื่อยหลังเหมือนเอสติม่าอีกคันที่ใช้อยู่

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องรุ่นใหม่ใกล้ออก...โฉบเฉี่ยวกว่า..ผมว่าล้านนิดๆกับพื้นที่ใช้สอยเยอะดี+  ความไม่น่าจะจุกจิก..ก็น่าสนใจนะ

ออฟไลน์ Ro Xtrail

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 22:17:31 »
ผมใช้มาจะครบ 1 ปีแล้ว ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ยอดขายสุงสุดในญี่ปุ่นประเภท suv ตลอด 8 ปีเป็นประกัน
ไม่ลองไม่รู้ครับ ผมตัดสินใจซื้อหลังจากไปลองมาหลายยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 16:01:06 »
สมัครแล้วแวะมาตอบเลยครับ  ;D เพิ่งออกเมื่อวันที่ 3 สีดำ หล่อแบบบึกบึน แต่หลายคนทักแบบผมเงิบไปเหมือนกัน นาวาร่าออกตัว PPV เหรอ >:(

- สมรรถนะ: ความเร็วน่ะขึ้นดี แต่แรงดึงไม่มีเลย เป็นรถที่เกียร์เนิบนาบมาก อารมณ์เหมือนที่คุณจิมมี่รีวิวไว้ ขำแทบแย่ตรงยัดหมอนเด็กดื้อนี่แหละ  ;D
- ช่วงล่าง: เกาะดี เข้าโค้งน่าจะดีกว่า T30 ตัวเก่า ดีกว่าฟอร์จูนเนอร์ แต่คิดว่าไม่ดีเท่า Captiva
- ภายนอก: ไฟหน้าสวยกว่าตัวเก่า ไฟหลังเปลี่ยนใหม่ กันชนหน้าเปลี่ยนนิดๆ X ทำมุมดีกว่า ที่เหลือเหมือนกันหมด
- ภายใน: ต่างแค่ DVD แล้วก็มี Bluetooth A2DP+USB+iPod ล่ะมั้ง? ที่ชอบคือมีแอร์แถวสอง กับช่องเก็บของจุใจ
- เครื่อง: เพิ่งผ่านไปถังเดียวครับ เต็มถัง 2600 (กรี๊ด  :'() เกิน 120 ค่อนข้างกิน ในเมือง 8 กม./ลิตร นิดๆ นอกเมือง 11 กว่าๆ

คร่าวๆ
- ข้อดี: เบาะเต็ม ขึ้นลงง่าย พับเบาะได้ราบ เบาะคนขับปรับได้ละเอียด ที่บรรทุกของและช่องซุกมหาศาล แฮนด์ลิ่งดี
ตัวใหม่มี DVD จอสัมผัสแล้ว (แต่ยังอ่านชื่อไทยไม่ออกนะ) กินน้ำมันพอๆ กะ PJS แต่อัตราเร่งดีกว่า ขับง่ายเหมือนรถเล็ก
- ข้อเสีย: ขับแล้วง่วงมาก  :P ไม่เร้าใจ พวงมาลัยยังเบาไปนิดๆ เบาะแถวสองน่าจะเลื่อนได้อีกหน่อย (แต่เอนได้ 5 ระดับนะ :D)
รถยาวกว่าตัว T30 เกือบฟุต ออพชั่นเทียบกับจูนถือว่าน้อย แต่ราคามัน 1.153 ล้าน ก็ จริงๆ น่าจะขาย 1.2 แล้วเติม
Cruise Control+Navi+ลายไม้ อะไรก็ว่าไป คนจ่ายเงินซื้อรถได้ขนาดนี้ เพิ่มแค่ห้าหมื่นแสนนึงมันไม่หนักหนาหรอกเนอะนิสสัน

ถ้าจองช่วงนี้ก็น่าจะเข้าอีกทีราวๆ ปลายมิถุนาครับ เซลส์ที่ออกรถเค้าว่างี้ ของผมจองกลางๆ มีนาได้ตั้งแต่ปลายเมษาแต่เพิ่งมีฤกษ์ออกรถ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/