ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Camry Hybrid Top กับ S60 Top เอาไงดีครับ?  (อ่าน 19246 ครั้ง)

ออฟไลน์ kendo393

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
Re: ระหว่าง Camry Hybrid Top กับ S60 Top เอาไงดีครับ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 21:53:53 »
S60 ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ระหว่าง Camry Hybrid Top กับ S60 Top เอาไงดีครับ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 22:12:32 »
ขับในเมือง ยังไงไฮบริดก็ได้เปรียบครับ แต่ถ้าผสมขึ้นไป ใช้ S60 ก็ทั้งสบายและสนุก
ความสวยงาม ผมชอบ Volvo มากกว่าครับผม
ถึงจะชอบ ผมว่า S60 มันก็หน้าตาแปลกๆอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ pk71

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 22:17:51 »
ถ้าเน้นขับเอง นั่งสบาย ไม่อยากตามใคร ไม่กังวลเรื่องค่าดูแลและราคาขายต่อมากนัก S60 น่าสนใจกว่าครับ ผมใช้ S60 มาเกือบเดือนแล้ว 500km นิดๆ ประทับใจดีครับ มีความสุขทุกครั้งที่ได้ขับ ไปไหนคนชมแล้วมีความสุข อารมณ์ช่างต่างกันนักเวลาขับ Camry โฉมที่แล้วของแม่  อยากให้ลองได้ขับทั้งสองคันแล้วถามใจตัวเองดูครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ  ;D

ปล. เรื่องอัตราการกินน้ำมัน S60 ในเมืองนี่จุกใช้ได้ครับ ผมเฉลี่ย 6 km/l ทั้ง G95 และ E85 แต่เห็นเพื่อนๆ ในบอร์ดบอกว่าขับนอกเมืองก็ราวๆ 10 km/l สำหรับ E85 ครับ ส่วน Camry ต้องถามผู้รู้อีกทีครับ ถ้าไม่กังวลเรื่องนี้มากนักก็ผ่านได้ครับ  ;)

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 23:06:41 »
ถามก่อน

มีตังส์ เหลือเยอะรึเปล่า ?

ถ้าเยอะ จัด S60 TOP ไปเลย ขับแล้วดูดีกว่า Camry มาก

ถ้าไม่เยอะ เอา Camry Hybrid ดีกว่า
เพราะจะสบายใจกว่า ตอน Service และ ตอนอยากเปลี่ยนรถคันใหม่
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ au_GSR

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 23:57:03 »
สำหรับผมงบประมาณ1.5ล้าน+ -

เพราะอดีตท่ีบ้านผมเคยเจ็บมากับเจ้า460กับ940มาแล้วครับ

วันนี้เลยขอลองกับ Camry 2.5 HV รับประกันแบต10ปี

อนาคตน่าจะเจ็บน้อยกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 00:22:38 »
S60 เท่านั้นในเงินงบนั้น  ;) ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 08:28:16 »
 s60 ครับคัมรี่รุ่นนี้ไม่ผ่านครับ... :) :) :)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 09:29:11 »
สำหรับผมงบประมาณ1.5ล้าน+ -

เพราะอดีตท่ีบ้านผมเคยเจ็บมากับเจ้า460กับ940มาแล้วครับ

วันนี้เลยขอลองกับ Camry 2.5 HV รับประกันแบต10ปี

อนาคตน่าจะเจ็บน้อยกว่า

ผมให้ 5 ปี ที่คุณจะไม่เจ็บครับ

7 ปี เจ็บนิดๆ พอคันๆ

10 ปี ได้ก็เก่งครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 09:33:03 »
ถ้าแคมรี่ยังคงจำกัดความเร็วสูงสุดที่180เหมือนรุ่นที่แล้ววอลโว่ก็ชนะไป แต่ว่าจะสนทำไมล่ะครับความเร็วสูงสุด? กว่าจะแช่คันเร่งจนไต่ไปถึงความเร็วสุดๆของรถนั้นทางก็หมดเสียก่อนหรือไม่ก็อาจมีเหตุไม่คาดฝันเกิดขึ้นให้ต้องชลอความเร็วลงได้หมาข้ามถนน มอเตอไซตัดหน้า รถปาดหน้า คนข้ามถนนไม่ดูทาง หลุมลึกข้างหน้า สิ่งเหล่านี้ถ้าแล่นเกิน140ขึ้นไปมันใช้เวลาไม่กี่วินาทีก่อนที่จะมาชนรถเราวอดวายได้ ถนนประเทศไทยน่ากลัวเกินกว่าจะใช้ความเร็วสูงเกิน180บ่อยๆครับ  :-X

ถ้าว่ากันถึงความเร็วสูงก็อย่าลืมคำนึงถึงองค์ประกอบอื่นๆที่เกี่ยวเนื่องกับความเร็วด้วย ซึ่งผมเชื่อว่าที่ความเร็วสูงวอลโว่เก็บเสียงและทรงตัวได้นิ่งกว่าแคมรี่เยอะครับ ยิ่งถ้าหากว่ามีการเปลี่ยนเลนไปมาช่วงล่างที่นุ่มกว่าของแคมรี่อาจไม่เพียงพอที่จะรองรับอารมณ์ของคุณในยามที่อยากจะเกรี้ยวกราดขึ้นมาบ้างบางครั้ง  :P

ถ้าเรื่องGPSนำทางไม่ต้องห่วงเลย ขอเงินเพิ่ม4000บาทซื้อ garmin รุ่นล่างๆติดได้เลย ย้ายไปใช้ในรถคันอื่นหรือเวลาไปเที่ยวต่างประเทศก็ได้ แล้วก็เปลี่ยนตำแนห่งให้มองเห็นได้ง่ายๆด้วย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tongtongtong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 09:44:37 »
เห็นด้วยกับท่านข้างบนครับเรื่องความเร็วสูงสุด ตอนนี้อัตราเร่งดูเป็นเรื่องสำคัญสำหรับผม มากกว่าความเร็วสูงสุดเสียแล้วครับ ในถนนสายที่เค้าบอกว่าติดตั้งกล้องจับความเร็วนะครับ อิอิ ก็เลยมาเรียกความสนุกเล็กๆน้อยจากการเร่งความเร็วเอาครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 10:05:00 »
ส่วนตัว S60 ครับ ผมว่าแคมรี่ใหม่ยังไม่เด็ดไม่โดนมากกว่าตัวเก่าเท่าไหร่เลย เหมือนๆ facelift ยกเครื่องใหม่ลง ใส่ออฟชั่นเพิ่มนิดหน่อย 

ส่วนเจ้า S60 safety ยังกะรถถัง ออฟชั่นติดรถพวกนี้มีเอาไว้ไม่มีใครอยากใช้ แต่อยากให้มีเวลาต้องการ ออฟชั่นเกี่ยวกับเรื่องแบบนี้ ยิ่งถ้าชอบขับรถเร็วๆ โอกาศเกิดเหตุไม่คาดฝันก็มากแปรกผันตามไปด้วย ยังไง S60 ก็ชนะขาดลอย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 10:21:16 »
ถ้ากะใช้ยาวๆเกิน 5 ปีขึ้นไป และเน้นการขับขี่เป็นหลัก ผมไป S60 ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 18:25:05 »
เคสนี้ ต้องถามว่า จะขับบ่อยกว่านั่ง หรือนั่งบ่อยกว่าขับ

ขับบ่อยกว่า ไป S60 นั่งบ่อยกว่า ไป Camry

แต่ อยากให้ลองดู Skoda Superb ประกอบด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 20:32:47 »
เคสนี้ ต้องถามว่า จะขับบ่อยกว่านั่ง หรือนั่งบ่อยกว่าขับ

ขับบ่อยกว่า ไป S60 นั่งบ่อยกว่า ไป Camry

แต่ อยากให้ลองดู Skoda Superb ประกอบด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณครับ พี่จิมมี่
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 15:16:02 »
ชอบแคมรี่อย่างเดียว "เบาะคู่หน้ามีระบบเป่าลม"
นอกนั้นผมเฉยๆ ยิ่งช่วงล่าง เหอะๆ ขอบายเลยครับ ห่างชั้นจากรถยุโรปหลายช่วงตัว

top speed รถสมัยนี้วิ่งได้เกิน 200 ทั้งนั้นล่ะครับ แต่ถามว่าเร็วขนาดนั้นเร็วนิ่งมั้ยนี่อีกเรื่องน่ะครับ แล้วกว่าจะไปถึงความเร็วระดับนั้น ตัวรถให้ความมั่นใจกับเราได้ขนาดไหนตะหากที่ผมมอง

ออฟไลน์ tennessee

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 02:43:30 »
ทำไมผมรู้สึกรถกระบะเดี๋ยวนี้ขับสบายกว่ารถเก๋งอีกอะ เช่น ขับวีโก้120-140 ดูไม่เร็วเหมือนกระบะในอดีต ขับไปแบบลื่นๆ เงียบๆไหลๆ ถึงแม้ช่วงล่างจะกระด้าง แต่ผมมองว่าความสบายไม่ได้มาจากช่วงล่างเพียงอย่างเดียวเท่านั้น  กระบะสมัยนี้การเก็บเสียงในห้องโดยสาร โดยเฉพาะเสียงยางบดถนนเวลาเจอถนนลาดยางหรือคอนกรีตในกระบะที่ตัวธรรมดาล้อเล็กๆเหมือนเก๋งทั่วไปมันเก็บเสียงได้ดีกว่าเก๋งราคาสองสามล้านบาทบางคันด้วยซ้ำ (ถ้าแยกเสียงเครื่องยนต์ออก)ผมว่ามันเก็บเสียงและความรู้สึกไม่เร็ว ดีกว่าs-class ปลาวาฬอีกนะ s-class ขับ120ขึ้นไปจะรู้สึกเร็วมากครับ  ส่วนนึงที่เครื่องยนต์เพราะกระบะเดี๋ยวนี้แรงบิดดี เหยียบนิดนึงก็พุ่ง ไม่ต้องเค้นกำลังเยอะ ยางกระจกสองชั้นอาจมีส่วนที่ดีขึ้น  ใครรู้สึกแบบผมบ้างเนี่ย5555  อาจแหวกแนวไปหน่อยครับ แต่มันเป็นเรื่องจริงจากการใช้งานอยู่

ออฟไลน์ tennessee

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 02:50:36 »
ขออภัยครับ555 เม้นต์ผิดกระทู้

ออฟไลน์ G_6611

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 20:54:52 »
 S60 แน่นอนกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ ProKot

• Newbie
  • *
  • ทุกชีวิต ปลอดภัยในวอลโว่
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 18:48:17 »

ขอบคุณสำหรับ Review ของคุณ J!mmy ครับ 
จนได้ร่วมหอครองรักกับ สุดที่รัก คันใหม่ คันนี้   ถึง  ใจจะเอนไปทาง Camry HV Top  บ้างก็ตามเหมือนเจ้าของกระทู้นี้ ;D ???
ครอบครัวอยู่ เชียงราย ไม่มีศูนย์ครับ  ยอมเสี่ยงถอยจาก เชียงใหม่ สวีเดน มอเตอร์ จำกัด   โดยไม่ลังเลเรื่องตามมา
หากคิดแล้ว ขับสัก 10 ปีขึ้น  คงไม่ถึงต้องเข้าศูนย์เกิน 10 ครั้งก็ถือว่าน่าจะรับได้  เทียบกับความแซบเว่อร์ ของ
 :-* S60 DRIVe S สุดที่LOVE คันนี้ครับผม :D ;) :o
2012 Volvo S60 DRIVe S

ออฟไลน์ AUDIR8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 21:09:52 »
ผมเชียร์ volvo S60 ครับ
1 เครื่องก็ประหยัดใช้ได้ มีเครื่อง 1.6 180hps ครับ ด้วยเทคโนโลยีทำให้แรง
2 วันนี้คุณซื้อรถเพราะต้องการอะไร สมรรถนะ ประหยัด ความปลอดภัยใช่มั้ยครับ หรือ ราคาตลาด  ซึ่ง volvo s60 เป็นรถที่ปลอดภัยมากครับ ผมไม่ได้ว่า C. ไม่ปลอดภัยนะครับ แต่ละbrandก็มีข้อดีของมันเอง คุณลองชั่งใจดู(บางคนชอบตอบว่า''ไม่ได้ซื้อมาชน'' แต่อุบัติเหตุ คือสิ่งไม่คาดฝันนะครับ
ลองเข้าไปดู ทดสอบชน แบบ small overlap นะครับ จะเป็นการชนแบบ 1/4 ของพื้นที่หน้ารถ ซึ่งจะสร้างความเสียหายได้มากที่สุด   (การชนทั่วไปคือที่ 1/2)
ผมแค่อยากจะมีส่วนช่วย จึงให้ข้อมูลที่เป็นประโยชย์เท่านั้น ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 21:17:21 »
ถ้าแคมรี่ยังคงจำกัดความเร็วสูงสุดที่180เหมือนรุ่นที่แล้ววอลโว่ก็ชนะไป แต่ว่าจะสนทำไมล่ะครับความเร็วสูงสุด? กว่าจะแช่คันเร่งจนไต่ไปถึงความเร็วสุดๆของรถนั้นทางก็หมดเสียก่อนหรือไม่ก็อาจมีเหตุไม่คาดฝันเกิดขึ้นให้ต้องชลอความเร็วลงได้หมาข้ามถนน มอเตอไซตัดหน้า รถปาดหน้า คนข้ามถนนไม่ดูทาง หลุมลึกข้างหน้า สิ่งเหล่านี้ถ้าแล่นเกิน140ขึ้นไปมันใช้เวลาไม่กี่วินาทีก่อนที่จะมาชนรถเราวอดวายได้ ถนนประเทศไทยน่ากลัวเกินกว่าจะใช้ความเร็วสูงเกิน180บ่อยๆครับ  :-X

ถ้าว่ากันถึงความเร็วสูงก็อย่าลืมคำนึงถึงองค์ประกอบอื่นๆที่เกี่ยวเนื่องกับความเร็วด้วย ซึ่งผมเชื่อว่าที่ความเร็วสูงวอลโว่เก็บเสียงและทรงตัวได้นิ่งกว่าแคมรี่เยอะครับ ยิ่งถ้าหากว่ามีการเปลี่ยนเลนไปมาช่วงล่างที่นุ่มกว่าของแคมรี่อาจไม่เพียงพอที่จะรองรับอารมณ์ของคุณในยามที่อยากจะเกรี้ยวกราดขึ้นมาบ้างบางครั้ง  :P

ถ้าเรื่องGPSนำทางไม่ต้องห่วงเลย ขอเงินเพิ่ม4000บาทซื้อ garmin รุ่นล่างๆติดได้เลย ย้ายไปใช้ในรถคันอื่นหรือเวลาไปเที่ยวต่างประเทศก็ได้ แล้วก็เปลี่ยนตำแนห่งให้มองเห็นได้ง่ายๆด้วย  :)
รุ่นที่แล้วคัมรี่ใส่ให้ 185 กม/ชม สุดๆแล้ว แต่รุ่นใหม่เพิ่มเป็น 195กม/ชม ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ AUDIR8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 23:02:16 »
 :)ผมเชียร์ volvo s60 ครับ เพราะเหตุผล 2 ข้อ
1  สมรรถนะดีเยี่ยม ประหยัดน้ำมัน เพราะ volvo s60 มีเครื่อง 1.6 ลิตรแต่ให้แรงม้าถึง 180 hps เป็นเครื่องที่พัฒนาแล้ว
2  ความปลอดภัยมากกว่าหลายๆ brands แน่นอน อ้างอิงจากการทดสอบชน แบบ ***small overlap*** (การชนใน1/4ของพื้นที่หน้ารถ) ซึ่งจะสร้างความเสียหายมากกว่าการชนแบบ 1/2   
    เพราะผมคิดว่าเราทุกคนต้องการซื้อรถที่ปลอดภัยที่สุด ผมจึงอยากเสนอข้อมูลที่เป็นประโยชน์ ไม่ได้ต้องการโจมตี brands อื่นๆ แต่อย่างใด  เพราะแต่ละbrand ก็มีจุดดีของเค้า ลองชั่งใจดูครับ แต่ตัวผมเองขอความปลอดภัยมากกว่าราคาตลาด เงินเราหาใหม่ได้ แต่ชีวิตจบแล้วจบเลย ขอบคุณครับ