ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดว่ารถยี่ห้อไหนทำมาดีเกินราคา?  (อ่าน 57914 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ตามคำถามเลยคับอย่างเช่นไปเจอรถคันหนึ่งวัสดุ+ ฯลฯ ดีมาก โดนที่คุณไม่รู้ราคาของรถคันนั้นเลย

ในใจอาจจะนึกว่า3-4 ล้าน แต่ราคาจริงๆ 9 แสนอะไรประมาณนั้น?

ขอบคุณคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ choomodify

Re: คุณคิดว่ารถยี่ห้อไหนทำมาดีเกินราคา?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 19:55:09 »
ส่วนตัวผมพอดูออกว่าอันไหนถูกแพงจ้า
แต่มีเรื่องขำๆ  ....คือ  เมื่อประมาณ 6 ปี ที่แล้วผมออก J31 มาใหม่ๆ เพื่อนๆผมเกือบทั้งหมดเป็นคนที่แต่งรถและมีความรู้เรื่องรถพอสมควร 8 ใน 10 คน ถามผมว่า
-ราคา 3 ล้านกว่าใช่มั้ย
-เป็นรถนำเข้ารึป่าว
-เครื่อง 3000 cc ใช่มั้ย
-ขับเคลื่อนล้อหลังแน่นอนๆ
ประมาณนี้ครับ ซึ่งผมก็ไม่เฉลยในตอนนั้น ปล่อยให้เค้าชื่นชมให้พอแล้วค่อยเฉลยทีเดียว แอบยิ้มอยู่เหมือนกันครับ 5 5 5  ;D

Re: คุณคิดว่ารถยี่ห้อไหนทำมาดีเกินราคา?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 19:58:06 »
ส่วนตัวผมพอดูออกว่าอันไหนถูกแพงจ้า
แต่มีเรื่องขำๆ  ....คือ  เมื่อประมาณ 6 ปี ที่แล้วผมออก J31 มาใหม่ๆ เพื่อนๆผมเกือบทั้งหมดเป็นคนที่แต่งรถและมีความรู้เรื่องรถพอสมควร 8 ใน 10 คน ถามผมว่า
-ราคา 3 ล้านกว่าใช่มั้ย
-เป็นรถนำเข้ารึป่าว
-เครื่อง 3000 cc ใช่มั้ย
-ขับเคลื่อนล้อหลังแน่นอนๆ
ประมาณนี้ครับ ซึ่งผมก็ไม่เฉลยในตอนนั้น ปล่อยให้เค้าชื่นชมให้พอแล้วค่อยเฉลยทีเดียว แอบยิ้มอยู่เหมือนกันครับ 5 5 5  ;D

:D :D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 20:11:01 »
Nissan Teana J31 สมัยที่ยังใช้อยู่ก็มีหลายคนคิดว่าเป็นเบนซ์ครับ ยิ่งซื้อสีน้ำเงินมาซึ่งคล้ายกับ S-Class W140 อีกคันในบ้าน

ร้านหนังสือพิมพ์แถวบ้านยังเข้าใจว่า J31 เป็น W140 อยู่บ่อยๆ ตอนนั้นตัวท้อป 230JM ราคาประมาณ 1.4 ล้าน รู้สึกเหมือนกันว่าเป็นรถที่ดีเกินราคาของมันไปมาก

ช่วงล่างนิ่ง เกาะถนน ขับ 140 บนทางด่วนแทบไม่รู้สึกตัวว่ามัน 140 อยู่ เพราะขับเพลินไปเรื่อยเลย คุณภาพวัสดุก็เข้าขั้นดีมาก ทุกวันนี้ยังเสียดายที่ขายไปอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 20:37:05 »
รู้สึก Nissan จะมาแรง
รถคันเก่า Nissan Sunny Neo ท้ายแตงโม (คันในรูป Avatar)
เพื่อนประมาณ 2 คนทักว่าเมิงขับ Teana(J31) เลยเหรอวะ 555
ละพอเปลี่ยนเป็น New Altis 1.6G
น้องสาวที่สนิทกันมาทักอีก ทำไมพี่ถึงไปเปลี่ยนรถที่มันเล็กลง
เอ๊อะ!! - -"

หน้าตามันดูดีเกินราคาจริงๆ ยี่ห้อนี้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 20:38:30 »
มาร์ช
รุ่น V ราคา 5 แสนกลางๆรวมส่วนลด
ภายในโปร่งสบาย นั่ง 5คนได้พอดีๆ ขับขี่ถือว่าโอเค อัตราเร่งพอไปวัดไปวา
ช่วงล่างนุ่มใช้ได้ ความประหยัดเหลือเฟือ มีABS Airbags

ซิตี้
สมรรถนะดี เครื่องยนต์เลิศมากๆ แรง ประหยัด ช่วงล่างนุ่มแต่ไม่ย้วย
ภายในกว้าง ความยาวหายห่วง เลครูมเหลือๆ กระโปรงท้ายใส่ศพได้ 4 ศพ
ศูนย์ถือว่าพอรับได้ ราคาขายต่อดี สวย

แอคคอด G7 3.0
นึกถึงรุ่นนี้ทุกที รถอะไรไม่รู้เคาะราคามา 1.6 ล้าน
ได้เครื่อง V6 3.0 ลิตร สมรรถนะมหาโหด กดคันเร่งครึ่งเท้า แปปเดียว 160 แล้ว
เป็นเครื่อง 3.0 ที่อัตราสิ้นเปลืองดีมาก ช่วงล่างโอเคมั่นใจ(แต่โหดๆก็ไม่ไหว)
ความกว้างระดับ D Segment นั่งสบาย จุของ จุคนได้เยอะ ภาพลักษณ์ดี โฉบเฉี่ยว+หรู
(เสียดาย มาตายที่เกียรเปราะไปหน่อย)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 20:47:37 »
รู้สึก Nissan จะมาแรง
รถคันเก่า Nissan Sunny Neo ท้ายแตงโม (คันในรูป Avatar)
เพื่อนประมาณ 2 คนทักว่าเมิงขับ Teana(J31) เลยเหรอวะ 555
ละพอเปลี่ยนเป็น New Altis 1.6G
น้องสาวที่สนิทกันมาทักอีก ทำไมพี่ถึงไปเปลี่ยนรถที่มันเล็กลง
เอ๊อะ!! - -"

หน้าตามันดูดีเกินราคาจริงๆ ยี่ห้อนี้

NEO เห็นด้วยคับเคยใช้อยู่

ออฟไลน์ Psychopath

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 21:48:55 »
Skoda Superp ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 21:53:46 »
เห็นด้วยกับนิสสันครับ

ออฟไลน์ slumberland

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 21:58:05 »
Teana
Almera
City 2011-2012

ขอเพิ่มแบบว่า  แพงเกินได้ไหมอ่ะ

Camry Hybrid ทุกตัวอ่ะ  แพงเกิ๊น  อยากใช้รถประหยัด  แต่ราคาโดดไปตั้งหลายแสน

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 22:15:53 »
Camry Hybrid ทุกตัวอ่ะ  แพงเกิ๊น  อยากใช้รถประหยัด  แต่ราคาโดดไปตั้งหลายแสน

เห็นด้วยอย่างแรง และนี่ก็ทำให้ผมตัดสินใจถอย 2.0G extremo แบบขัดใจพ่อนิดๆ เพราะใจหนึ่งพ่อก็อยากให้ออก hybrid
ราคาต่างกัน 3 แสน option ก็ใช่ว่าจะดีกว่ามากจนเสียดาย ราคาที่ต่างยังเติมน้ำมันวิ่งได้ 2-3 ปี
พอมาดูว่าจะต้องเป็นรถครอบครัว วิ่ง 90-120 ก็จบเลย 2.0 ตอบโจทย์แล้ว
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ cspace

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 22:18:37 »
volvo

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 22:18:48 »
สำหรับรถที่ผ่านมือมาก็เห็นจะเป็น Teana J32 ครับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 22:22:09 »
ถ้าตอนนี้ผมให้ ซูซูกิ สวิฟ อีโค่คาร์ ครับ  วัสดุภายในดูดีกว่าหรือพอๆกับพวกรถคอมแพค  พวงมาลัยปรับสูงต่ำแถมยืดหดได้ อันนี้สุดๆแล้วครับ รถราคาเกินลบ้านบางรุ่นยังปรับไม่ได้ขนาดนี้

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 23:14:32 »
วอลโว่ S60 และV60

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 00:03:46 »
ยุคนี้ ยกให้ Volvo กับ Skoda

ออฟไลน์ maxxim

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 01:02:47 »
ผมขอเทียบกับปัจจุบันน่ะครับ

ผมยกให้เทียน่าครับ

เมื่อเทียบก็ต้องเทียบรุ่นต่อรุ่น

เทียน่าจะมีความแตกต่างของราคากับสิ่งที่ได้รับ มากกว่ารุ่นอื่นครับผม

เหมือนผมเคยได้เห็นท่านนึงในเวปนี้เคยบอกเอาไว้ว่า " จะหาเครื่อง v6 ราคาแค่นี้ได้ที่ไหน"

ผมจำไม่ได้ว่าที่ไหนหรือเป็นคำพูดของใคร แต่เค้าพูดได้ถูกต้องครับ

ปล. Skoda นั่นก็ใช่ด้วยครับ ความเห็นส่วนตัวครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2012, 01:22:47 โดย maxxim »

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 06:49:38 »
Nissan ทั้งหลายเลย ตั้งแต่ตัวพ่อสุด GT-R ซุปคาร์ในราคาไม่เกิน 10 ล้าน
Ford ยัดออพชั้นมาเกินรถจิงๆ ตั้งแต่น้องต้าตอนออกมาใหม่ ยันน้องกัสใหม่
Volvo มะก่อนแพงเปลี่ยนราคามา แหม่... มันโอเค เป๊ะเลยใช่เลยจริงๆ

ส่วนรถยนต์ราคาเวอร์แห่งชาติเอาใจผมไปครอง ได้แก่ แต่น แตน แต๊นนนน !!!

Toyota คร๊าบบบบบบ Camry ออพชั่นอย่างรถอีโคคาร์ ปุ่มสตาร์ทงกให้ทำหอกอาร๊ายยยยย อีโคคาร์แม่งมีหมดทุกคัน !! อะไรนะ รถ 1.3 ล้าน ไม่มี Keyless แล้วจะซื้อเพื่อ ????!!
ไหนจะ GT86 อีกคัน เข้าใจว่ารถสปอร์ตทำราคาแพงไม่ว่านี่แพงเกิ๊นนนน วัสดุที่ใช้ก็ .... ดีไซน์ข้างในก็ .... เหมือน Mazda RX8 เมื่อ 6 ปีที่แล้วตอนออกมาใหม่เรยงะ  ^.^
สุดท้าย ยี่ห้อหรูของพี่แก Lexus เข้าใจว่าเป็นรถนำเข้า ... แต่ไม่ทราบว่าอินดี้ขนาดไหน ราคาพุ่งไป 4.5 ล้าน แถมออพชั่นยังตัดซะเหี้ยนเตเหมือน Camry 2.0 แม่จ้าว แล้วจะขายได้ไหมนะ !!
อ๋อได้ร้อยกว่าคัน !! แต่ค่ายเยอรมัน ได้ไปพันกว่าคัน ฮ่าๆๆ และผมเคยอยากได้ทุกคันที่บอกมา แต่ผมผิดหวังเรื่องราคาทุกคัน ไม่ทราบว่าท่านจะอินดี้ไปไหนจ๊ะ จะเน้นแพงไม่เน้นขาย ชร๊ะ ???!! :P

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:05:19 »
Nissan รุ่นที่เป็นของ Nissan เอง
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:45:07 »
ขอออกแนว เป็นกระบะแทนละกัน
คิดว่า Nissan Navara ครับ
กระบะที่ Over Spec มาก
ทั้งราคาตัวท๊อปแค่ 8 แสนกว่าๆ
Chassis ที่เป็นจุดขาย
เครื่อง 2.5 ที่แรง ไม่ได้ด้อยกว่า
กระบะ 4 ค่ายที่พึ่งออกมาใหม่เลย
ทั้งๆที่ออกมาก่อนนานแล้ว
Handling การทรงตัวต่างๆ ความแข็งแรง คงทน

(ยกเว้นตกม้าตายที่การจัดการพื้นที่ภายในห้องโดยสาร)

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 09:15:16 »
   ไม่มีเลยครับ

มีแต่รถอะไร ราคา 9 แสน  จริงๆน่าจะ 5 แสน

หรือรถยุโรปดูแล้วน่าจะ  ล้านกว่าๆ  กลับเป็น  3-4 ล้าน

ขอฟันธงว่า   " เจอแต่ราคาทำมาดีเกินคุณภาพครับ "

ออฟไลน์ BoatHead

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 09:27:50 »
   ไม่มีเลยครับ

มีแต่รถอะไร ราคา 9 แสน  จริงๆน่าจะ 5 แสน

หรือรถยุโรปดูแล้วน่าจะ  ล้านกว่าๆ  กลับเป็น  3-4 ล้าน

ขอฟันธงว่า   " เจอแต่ราคาทำมาดีเกินคุณภาพครับ "

คิดเหมือนกันเลยครับ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 10:32:02 »
Nissan Teana j31 j32 ภายในน่านอนมากกๆ

Lancer ex ด้วยอิอิ ช่วงล่างใกล้เคียงรถยุโรป ดูจากรีวิว

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 10:34:33 »
คิดว่า ไม่มีเช่นกัน

เทียน่า ผมมองว่าก็ไม่คุ้มราคามากนัก

ถ้าจะเอาออพชั่นครบ มีซันรูฟด้วย ภายในสีดำด้วย ราคาก็ตั้ง 1.7 ล้านเข้าไปแล้ว

ส่วน สวิฟ อีโค่ ตอนแรกผมว่า น่าจะเป็นรถที่ดูแล้วเกินราคา
แต่ดูดีๆ แล้ว ผมว่า ลดต้นทุนในของบางอย่าง เพื่อให้ใส่ของที่ดูคุ้มค่าเข้ามาได้
(เช่น กระจกไฟฟ้า ออโต้เฉพาะขาลง เพราะถ้าทำออโต้ขาขึ้นด้วย ก็ต้องติดระบบ ดีดกลับอัตโนมัติด้วย)

แต่ถ้าถามว่า คันไหน ดูแล้วรถราคาแพงมาก ทั้งๆ ที่ราคาขายจริงถูกกว่าที่คิดไว้
ผมว่าน่าจะเป็น จาร์กัว XF ครับ

หลายคนเห็นยี่ห้อจาร์กัว แล้วต้องคิดว่าแพงแน่นอน
แต่จาร์กัว XF ขายอยู่ 4.99 ล้าน หลายคนก็รีบถามกลับเลยว่า ทำไมถูกจัง

ออฟไลน์ ssk30868

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 10:50:15 »
ราคารถสมัยนี้เวอร์เกิน โดยเฉพาะ d segment จะอับค่าตัวไปถึงใหน
สมัยนี้ d segment ตัวท้อป ประกอบในประเทศล่อไปสะ ล้านเจ็ด
ราคาชักจะเหยียบรถยุโรปขึ้นทุกทีๆ ถ้าเทียน่าใหม่มา ล้านเจ็ด เหมือนกัน
ผมกะหยอดกระปุกซื้อ สโกด้าซุเพิพ ตัวท้อป รถยุโรปนำเข้าทั้งคัน ของเล่นเพียบ ราคา ล้านเก้าดีกว่า

ออฟไลน์ pinggiyam

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 11:08:23 »
คิดว่า ไม่มีเช่นกัน

เทียน่า ผมมองว่าก็ไม่คุ้มราคามากนัก

ถ้าจะเอาออพชั่นครบ มีซันรูฟด้วย ภายในสีดำด้วย ราคาก็ตั้ง 1.7 ล้านเข้าไปแล้ว

ส่วน สวิฟ อีโค่ ตอนแรกผมว่า น่าจะเป็นรถที่ดูแล้วเกินราคา
แต่ดูดีๆ แล้ว ผมว่า ลดต้นทุนในของบางอย่าง เพื่อให้ใส่ของที่ดูคุ้มค่าเข้ามาได้
(เช่น กระจกไฟฟ้า ออโต้เฉพาะขาลง เพราะถ้าทำออโต้ขาขึ้นด้วย ก็ต้องติดระบบ ดีดกลับอัตโนมัติด้วย)

แต่ถ้าถามว่า คันไหน ดูแล้วรถราคาแพงมาก ทั้งๆ ที่ราคาขายจริงถูกกว่าที่คิดไว้
ผมว่าน่าจะเป็น จาร์กัว XF ครับ

หลายคนเห็นยี่ห้อจาร์กัว แล้วต้องคิดว่าแพงแน่นอน
แต่จาร์กัว XF ขายอยู่ 4.99 ล้าน หลายคนก็รีบถามกลับเลยว่า ทำไมถูกจัง
เห็นด้วยเลยครับ 4.99M ขับแล้วเท่กว่าS-class อีก

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 11:23:59 »
Nissan Cefiro ทุกรหัส  8) สุดยอดยนตรกรรมแล้วครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 12:29:23 »
Nissan Teana J31
Honda Accord G7 V6
Honda CRV G1
Honda City G3
Toyota Camry ACV41 2.0 E20 1ST Model
Chevrolet Captiva 2.0LT  1ST Model
Toyota Soluna Vios 1.5S Ivory MY2004
MB E200 NGT W211
Mitsubishi Lancer แซยิด
Mitsubishi Pajero Sport
Suzuki Swift 1.25
Volvo รุ่นใหม่ๆ
Skoda รุ่นใหม่ๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 13:04:47 »
ตอนนี้รู้ว่า new focusอัดมามาก
ถุงลมรอบคัน
sunroof
ไฟ bi-xenon
sony ลำโพงเก้าตัว
ระบบเข้าจอด

ขาย1070000 มันดีกว่าคู้แข่งนะ
ส่วนคุณภาพต้องไปว่ากันอีกที

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 14:37:39 »
ไม่มีสักคันครับ