ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรบกวนปรึกษาระหว่าง Swift กับ Mazda2  (อ่าน 26280 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: อยากรบกวนปรึกษาระหว่าง Swift กับ Mazda2
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 22:22:16 »
สวัสดีครับทุกท่าน กลับมา update สถานการณ์กันต่อ
สรุปวันนี้พาคุณแม่ไปดูที่โชว์รูม Mazda อีกครั้ง
จากนั้นก็ลองคุยกับเซลล์อยู่พักใหญ่ แล้วก็มานั่งไตร่ตรองอีกครั้ง
ท้ายที่สุดก็คือได้จอง Mazda 2 EL Groove AT ไปเรียบร้อย
ด้วยหลาย ๆ เหตุผลที่พิมพ์มาด้านบน แล้วก็ท้ายที่สุดเพื่อความสบายใจของคุณแม่ผม
ที่เขาเป็นห่วงผมหากจะต้องขับรถ รวมถึงเวลาออกต่างจังหวัดด้วย

ส่วนรายการต่อไปก็คือจะต้องหาวิธีขายใจจอง ซึ่งเบื้องต้นผมลองไปพิมพ์โพสในคลับแล้ว
ก็มีหลายคนสนใจเข้ามาถามและเสนอราคามาเหมือนกัน แต่พอไปอ่านอีกห้องหนึ่งก็เห็นมีคนบ่นพวกที่ขายใบจองเกินราคา
ว่าเป็นพวกหน้าเลือด พวกคนขายควรจะขายในราคาทุน หรือไม่ก็ควรให้ฟรีไปเลยเพราะตัวเองไม่สามารถออกรถได้
พอผมอ่านดูแล้วก็เลยกลุ้มรอบ 2 เลย เพราะใจนึงเมื่อมีคนเสนอราคามา เราก็อยากจะได้
แต่อีกใจนึงก็จะมีคนคอยด่าอยู่ เฮ้อ... จบไปเรื่องนึง ดันมาเจออีกเรื่องนี่สิครับ - -"

ส่วนตัวคิดว่าขายเกินราคาได้ครับ

ไม่งั้นจะแยกไม่ออกระหว่างจำเป็นใช้รถเร็วจริงๆกับแค่อยากได้เฉยๆ

แต่ถ้าอยากตัด ปห ก็ไปถอนจองที่ศูนย์เลยครับ ไม่ต้องโดนใครว่า

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
Re: อยากรบกวนปรึกษาระหว่าง Swift กับ Mazda2
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 22:27:13 »
ถ้ามีคนเสนอราคามาแล้วจะไปให้ฟรีทำไมล่ะครับ

เงินทองไม่ได้หาง่าย ๆ พวกที่อยากเอาฟรีและก็ได้รถเร็วด้วยนี่ผมว่าคิดเข้าข้างตัวเองไปหน่อยนะ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 22:27:55 »
ไม่ต้องห่วงเรื่องนั้นหรอกครับ  คนพอใจจะซื้อเขาก็ซื้อ พวกที่บ่นๆคือไม่ซื้อ กับพวกที่อยากได้ไว แต่ดันไม่ยอมรีบจอง  พอจะจองเห็นรอนานก็มาบ่น  
แต่ก็อย่าขายหน้าเลือดเกินไปมากครับ เพราะผมก็ขายราคาทุนเหมือนกัน แต่ให้มาหา มาเซ็นอะไรกับผมเอง ไม่นัดไปเจอ

วันนี้เอา มาสด้าสองซีดาน ป้ายแดงสดๆ ไปต่างจังหวัดมา วิ่งไป 380 กิโล สิ่งที่กังวลตอนแรกเทียบกับสวิฟหายไปแล้วครับ เพราะ
- ภายในไม่สวยเท่า   อันนี้เลิกคิดละครับ เพราะตอนขับผมมองแต่ถนน และเครื่องเสียงตัวใหม่ของมาสด้า2  ปรับได้เยอะมากๆ และเสียงดีใช้ได้ครับ
  แต่สิ่งที่เซ็งคือ แอร์มิกกี้เมาส์ครับ ไม่ชอบการปรับทิศทางลมของมันมากๆ - -
- อัตราเร่ง   ขอบอกคนที่บอกว่าพอกันนะครับ ให้ลองไปขับดู   สำหรับ 0-100 อาจจะพอกัน  แต่ถ้าเอามาแข่งกัน รับรองได้ว่ามาสด้า 2 นำไปไกลละครับ กว่าสวิฟจะมาทัน เพราะสวิฟออกตัวอืดมาก  ผมลองแล้วมันออกตัวเร็วกว่ามิราจและมาร์ชนิดเดียว  แต่เกิน 60ไป อาจจะเร็วกว่าครับ   แต่สำหรับผมอัตราเร่งที่สำคัญคือช่วงแถวๆ 60 ครับ ซึ่งมาสด้า2 พุ่งกว่าเยอะ ครับ  และสนุกกว่าเยอะ  ส่วนลอยตัวไปแล้ว ไม่สำคัญอะไรครับ
- ท้ายใหญ่มาก ขนของเพลินเลย  ต่อให้ติดถังแก๊สแคปซูล ยังเหลือที่วางของพอๆกับสวิฟเลยครับ  และจะได้ค่าน้ำมันถูกกว่าด้วย
- แอร์   ตอนแรกอยากได้ออโต้ของสวิฟ แต่ขับจริงๆ ก็เปิดมันแค่เบอร์ 2 ตลอดทาง ก็ไม่ร้อนแล้วอ่ะครับ ไม่ได้ยุ่งกับแอร์เลย
- ความเร็วปลาย  อันนี้ผมมองว่าสวิฟที่ขับได้ 170  จะบอกว่าเร็วกว่ามาสด้านั้น  ค่อนข้างไร้สาระครับ ต่างกันแค่ 5 เอง แถมไม่ได้ใช้ถึงขนาดนั้นด้วย ผมใช้สูงสุดก็ 140 (ถนนไม่ค่อยดี กลัวช่วงล่างไปไวครับ)  
- ช่วงล่างตัว Groove ผมว่าเหลือๆ สำหรับเดินทางครับ  แค่นี้ผมก็ว่าค่อนข้างแข็งแล้ว ขับไปกบินทร์ 120-130 แบบสบายๆ ครับ
- ต่อไปหลังจากติดแก๊สแล้ว ทีนี้ เหยียบยังไงก็ได้ละครับ ไม่ต้องกลัวเปลือง  ขับสวิฟ ถ้าจะเอาประหยัดก็ต้องไปแบบเรื่อยๆ ทีนี้ความต่างเรื่องอัตราเร่งที่จะได้ ยิ่งต่างกันเข้าไปอีก ขณะที่ค่าเชื้อเพลิงมาสด้า2 ถูกกว่าแล้วด้วยครับ

แต่ถ้าสวิฟโฉมนี้ ใช้เครื่อง 1.5  และเครื่องติดแก๊สกันแพร่หลาย  มันก็จะกลายเป็น มาสด้า2 แทบไม่เหลืออะไรดีกว่าเลยครับ เพราะภายในสวิฟสวยกว่ามากๆ ภายนอกก็สวย ช่วงล่างพอกัน แต่ถ้าเรื่องโฉมใหม่กว่า  อันนี้ผมมองว่า รถซื้อมายังไงมันก็ต้องตกรุ่นครับ  และรถตกรุ่นไม่ได้ทำให้รู้สึกแย่อะไร คนยังใช้ Protege เยอะแยะเลยครับ

ออฟไลน์ freetime

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 23:52:18 »
ไม่ต้องห่วงเรื่องนั้นหรอกครับ  คนพอใจจะซื้อเขาก็ซื้อ พวกที่บ่นๆคือไม่ซื้อ กับพวกที่อยากได้ไว แต่ดันไม่ยอมรีบจอง  พอจะจองเห็นรอนานก็มาบ่น  
แต่ก็อย่าขายหน้าเลือดเกินไปมากครับ เพราะผมก็ขายราคาทุนเหมือนกัน แต่ให้มาหา มาเซ็นอะไรกับผมเอง ไม่นัดไปเจอ

วันนี้เอา มาสด้าสองซีดาน ป้ายแดงสดๆ ไปต่างจังหวัดมา วิ่งไป 380 กิโล สิ่งที่กังวลตอนแรกเทียบกับสวิฟหายไปแล้วครับ เพราะ
- ภายในไม่สวยเท่า   อันนี้เลิกคิดละครับ เพราะตอนขับผมมองแต่ถนน และเครื่องเสียงตัวใหม่ของมาสด้า2  ปรับได้เยอะมากๆ และเสียงดีใช้ได้ครับ
  แต่สิ่งที่เซ็งคือ แอร์มิกกี้เมาส์ครับ ไม่ชอบการปรับทิศทางลมของมันมากๆ - -
- อัตราเร่ง   ขอบอกคนที่บอกว่าพอกันนะครับ ให้ลองไปขับดู   สำหรับ 0-100 อาจจะพอกัน  แต่ถ้าเอามาแข่งกัน รับรองได้ว่ามาสด้า 2 นำไปไกลละครับ กว่าสวิฟจะมาทัน เพราะสวิฟออกตัวอืดมาก  ผมลองแล้วมันออกตัวเร็วกว่ามิราจและมาร์ชนิดเดียว  แต่เกิน 60ไป อาจจะเร็วกว่าครับ   แต่สำหรับผมอัตราเร่งที่สำคัญคือช่วงแถวๆ 60 ครับ ซึ่งมาสด้า2 พุ่งกว่าเยอะ ครับ  และสนุกกว่าเยอะ  ส่วนลอยตัวไปแล้ว ไม่สำคัญอะไรครับ
- ท้ายใหญ่มาก ขนของเพลินเลย  ต่อให้ติดถังแก๊สแคปซูล ยังเหลือที่วางของพอๆกับสวิฟเลยครับ  และจะได้ค่าน้ำมันถูกกว่าด้วย
- แอร์   ตอนแรกอยากได้ออโต้ของสวิฟ แต่ขับจริงๆ ก็เปิดมันแค่เบอร์ 2 ตลอดทาง ก็ไม่ร้อนแล้วอ่ะครับ ไม่ได้ยุ่งกับแอร์เลย
- ความเร็วปลาย  อันนี้ผมมองว่าสวิฟที่ขับได้ 170  จะบอกว่าเร็วกว่ามาสด้านั้น  ค่อนข้างไร้สาระครับ ต่างกันแค่ 5 เอง แถมไม่ได้ใช้ถึงขนาดนั้นด้วย ผมใช้สูงสุดก็ 140 (ถนนไม่ค่อยดี กลัวช่วงล่างไปไวครับ)  
- ช่วงล่างตัว Groove ผมว่าเหลือๆ สำหรับเดินทางครับ  แค่นี้ผมก็ว่าค่อนข้างแข็งแล้ว ขับไปกบินทร์ 120-130 แบบสบายๆ ครับ
- ต่อไปหลังจากติดแก๊สแล้ว ทีนี้ เหยียบยังไงก็ได้ละครับ ไม่ต้องกลัวเปลือง  ขับสวิฟ ถ้าจะเอาประหยัดก็ต้องไปแบบเรื่อยๆ ทีนี้ความต่างเรื่องอัตราเร่งที่จะได้ ยิ่งต่างกันเข้าไปอีก ขณะที่ค่าเชื้อเพลิงมาสด้า2 ถูกกว่าแล้วด้วยครับ

แต่ถ้าสวิฟโฉมนี้ ใช้เครื่อง 1.5  และเครื่องติดแก๊สกันแพร่หลาย  มันก็จะกลายเป็น มาสด้า2 แทบไม่เหลืออะไรดีกว่าเลยครับ เพราะภายในสวิฟสวยกว่ามากๆ ภายนอกก็สวย ช่วงล่างพอกัน แต่ถ้าเรื่องโฉมใหม่กว่า  อันนี้ผมมองว่า รถซื้อมายังไงมันก็ต้องตกรุ่นครับ  และรถตกรุ่นไม่ได้ทำให้รู้สึกแย่อะไร คนยังใช้ Protege เยอะแยะเลยครับ

ผมรบกวนสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ที่เห็นบอกว่า " แต่ให้มาหา มาเซ็นอะไรกับผมเอง ไม่นัดไปเจอ"
คือจะต้องเซ็นอะไรบ้าง เพราะเบื้องต้นใบจองนั้นเป็นชื่อคุณแม่ผมอยู่ อีกทั้งเวลาเปลี่ยนชื่อคนจองจะต้องไปทำเรื่องที่ศูนย์ทั้งผู้ที่จองก่อนหน้า และผู้ที่จะเปลี่ยนชื่อ
เนื่องจากถ้าผู้จองต้องไปด้วย ผมก็จะต้องพาคุณแม่เดินทางไปที่ศูนย์ซูซูกินอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ nonglek1228

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 02:52:54 »
ถ้าเป็นผม ผมจะไม่เอาเวลามาคิดเลย เพราะ M2 ดีกว่าทุกด้าน ถ้าเงินถึงก็สอยโลด

ออฟไลน์ wiszard

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:24:50 »
ถ้าเป็นผม ผมจะไม่เอาเวลามาคิดเลย เพราะ M2 ดีกว่าทุกด้าน ถ้าเงินถึงก็สอยโลด

ทุกด้าน...จริงเหรอ?

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 13:14:06 »
เสียดายมาแสดงความคิดเห็นไม่ทัน  ;D

ปัจจุบันผมเข้าชื่อจองสวิฟท์ 1.2 อยู่ครับ เพราะต้องการรถประหยัด ขับขี่ดี ก็เพียงพอแล้ว

๑. เรื่องเงินที่ดูรวม ๆ แล้ว Mz2 จะดีกว่า แต่ผมเห็นว่า เรื่องเิงินเป็นเรื่องเล็กครับ เพราะค่าใช้จ่ายในการใช้รถคือค่าน้ำมันครับ ... เนื่องจากบ้านผมมี Civic FD เป็นม้างานอยู่แล้ว การประหยัดระดับ B-segment ทั่วไป ผมมองว่าไม่ตอบโจทย์ครับ ....

๒. เรื่อง live style ... ถ้าพาบ้านไปเที่ยว ตจว แบบค้างคืน แล้วไม่มีรถใหญ่หน่อย เอาแค่พอจะขนกระเป๋าได้ ก็ต้องเอา City หรือ Mz2 sedan ครับ ... ผมว่าพวกรถท้ายตัดมันไม่ตอบโจทย์นี้อยู่แล้ว

ผมชอบ Mz2 ครับ แต่ชอบ MX5 มากกว่า เลยจองสวิฟท์เพื่อประหยัดน้ำมัน จะได้มีเงินเหลือเก็บไว้ซื้อ MX5 ครับ  :D

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 13:16:42 »
M2 ครับ เพราะก่อนจะซื้อมาก็มานั่งคิดนอนคิดหลายๆอย่าง สุดท้ายก็มาลงที่ M2

ยิ่งตอนนี้ M2 จะเพิ่มออฟชั่นเข้าไปอีก ผมว่ายิ่งน่าซื้อกว่าเดิมอีกเป็นกองเลย

ส่วนออฟชั่นที่จะเพิ่มเข้ามารบกวนหารายละเอียดดูนะครับ ปรับเปลี่ยนหลายอย่างอยู่เหมือนกัน

ปล. ตอนนั้นเป็น สวิฟตัวก่อน 1.2 นะครับ ไม่ใช่ สวิฟอีโคคาร์แต่อย่างใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 13:19:33 โดย nudragon »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 13:31:57 »
สวัสดีครับทุกท่าน กลับมา update สถานการณ์กันต่อ
สรุปวันนี้พาคุณแม่ไปดูที่โชว์รูม Mazda อีกครั้ง
จากนั้นก็ลองคุยกับเซลล์อยู่พักใหญ่ แล้วก็มานั่งไตร่ตรองอีกครั้ง
ท้ายที่สุดก็คือได้จอง Mazda 2 EL Groove AT ไปเรียบร้อย
ด้วยหลาย ๆ เหตุผลที่พิมพ์มาด้านบน แล้วก็ท้ายที่สุดเพื่อความสบายใจของคุณแม่ผม
ที่เขาเป็นห่วงผมหากจะต้องขับรถ รวมถึงเวลาออกต่างจังหวัดด้วย

ส่วนรายการต่อไปก็คือจะต้องหาวิธีขายใจจอง ซึ่งเบื้องต้นผมลองไปพิมพ์โพสในคลับแล้ว
ก็มีหลายคนสนใจเข้ามาถามและเสนอราคามาเหมือนกัน แต่พอไปอ่านอีกห้องหนึ่งก็เห็นมีคนบ่นพวกที่ขายใบจองเกินราคา
ว่าเป็นพวกหน้าเลือด พวกคนขายควรจะขายในราคาทุน หรือไม่ก็ควรให้ฟรีไปเลยเพราะตัวเองไม่สามารถออกรถได้
พอผมอ่านดูแล้วก็เลยกลุ้มรอบ 2 เลย เพราะใจนึงเมื่อมีคนเสนอราคามา เราก็อยากจะได้
แต่อีกใจนึงก็จะมีคนคอยด่าอยู่ เฮ้อ... จบไปเรื่องนึง ดันมาเจออีกเรื่องนี่สิครับ - -"

ตัดปัญหาด้วยการไปขอเงินจองคืนที่ศูนย์เลยครับ ที่จริงผมไม่มองว่าหน้าเลือดนะครับ ถ้าเห็นว่าแพงเกินก็อย่าซื้อสิมันเป็นสินค้าฟุ่มเฟือยไม่ได้จำเป็นในชีวิตอะไรอย่างนั้นถ้าช่วงน้ำท่วมแล้วคุณขายมาม่าห่อละ 50 สิ นั่นแหละหน้าเลือด แต่ผมมองว่าระบบคิวควรจะยังมีอยู่คนมาก่อนได้ก่อนแต่ถ้ามาทีหลังแล้วอยากลัดคิวด้วยการซื้อใบจองผมมองว่าไม่ยุติธรรมเท่าไหร่กับคนที่จองตามคิว

ที่จริงแล้วด่ากลับแถมไปด้วยก็ได้ อยากได้เร็วด้วยการลัดคิวแล้วจะเอาฟรีๆมันดีกว่าพวกขายใบจองแพงๆตรงไหนกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ freetime

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 21:04:07 »
กลับมา update กันอีกรอบ
หลังจากที่ปรึกษาเซลล์อยู่นานเกี่ยวกับเรื่องเปลี่ยนชื่อในใบจอง แต่คุณเซลล์ก็บอกว่าสามารถขอคืนเงินจองได้ ^__^
ก็ได้รับแจ้งว่าไม่สามารถเปลี่ยนได้ นอกจากญาติที่นามสกุลเดียวกัน แต่ผมก็แย้งไปว่าคนที่เป็นญาติกันก็ไม่จำเป็นต้องใช้นามสกุลเดียวกันนิ
สรุปเขาก็ขอไปคุยกับผู้จัดการก่อน จากนั้นก็หายไปจนลืมเลย
นี่กะว่าถ้าพรุ่งนี้ไม่ได้ข้อสรุปก็คงจะไปขอคืนจองคืนล่ะ ขี้เกียจโทรไปโทรมาเสียเวลา
แต่อยากจะถามความเห็นเพื่อนๆ เพิ่มเติมว่า

"เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเซลล์จะไม่เอาใบจองของเราไปขายซะเอง?"