ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรบกวนปรึกษาระหว่าง Swift กับ Mazda2  (อ่าน 26350 ครั้ง)

ออฟไลน์ freetime

• Newbie
  • *
อยากรบกวนปรึกษาระหว่าง Swift กับ Mazda2
« เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 17:50:12 »
อยากจะรบกวนปรึกษาเพื่อน ๆ ระหว่างรถ 2 คันนี้คือ Swift GLX กับ Mazda2 Groove AT
โดยขอเกรินก่อนว่าผมจะใช้รถขับไปกลับวันละ 22 กิโล (จ-ศ เส้นพระราม 2), 47 กิโล (อา. พระราม2-อโศก)
ซึ่งจะออกต่างจังหวัดประมาณ 1-2 เดือนครั้ง (พาที่บ้านไปเที่ยว) โดยจะนั่งประมาณ 2-3 คนรวมคนขับ

เบื้องต้นผมได้ไปจอง Swift GLX ได้รถประมาณ พ.ค.-มิ.ย.
แต่เรื่องมาเกิดเพราะคนที่รู้จักหลายคนบ่นว่าถ้าจะซื้อรถ Eco Car ราคา 5แสนกว่าแบบนี้ทำไมไม่ไปเอา Mazda2 Groove AT เพราะ
1.ประกันก็ฟรีของแถมก็ได้เยอะกว่า
2.ขอคืนภาษีก็ได้ 100,000 แต่ Swift ได้แค่ 79,000
3.Mazda 2 รถใหญ่กว่า, กว้างกว่า, ออกต่างจังหวัด หรือเร่งแซงปลอดภัยกว่า
4.ศูนย์ Suzuki ก็น้อยกว่า, ไหนจะระยะยาวรวมถึงราคาขายต่อ
5.เบ็ดเสร็จเมื่อรวมราคาพร้อมคืนภาษีแล้ว Mazda 2 ก็ยังถูกกว่าด้วยซ้ำ

Swift GLX = 559,000 + 7,400 (ประกัน) + 2,500 (ค่าจดทะเบียน) + 5,000 (สีขาว) - 79,000 (คืนภาษี) = 494,900 บาท
Mazda 2 4Dr Groove AT = 579,000 - 100,000 (คืนภาษี) = 479,000 (ถ้าเอาของแถมแค่ ประกัน,ฟิลม์,พรบ,จดทะเบียน จะได้ส่วนลดเพิ่มอีก 10,000บาท = 469,000 บาท)
Mazda 2 5Dr Groove AT = 585,000 - 100,000 (คืนภาษี) = 485,000 (ถ้าเอาของแถมแค่ ประกัน,ฟิลม์,พรบ,จดทะเบียน จะได้ส่วนลดเพิ่มอีก 10,000บาท = 475,000 บาท)

ซึ่งตอนนี้ปวดหัวมากเลยอยากจะขอคำแนะนำว่า Lifestyle แบบผมนี่ควรจะเหมาะกับรถคันไหนกันแน่
รวมถึงเจ้า Mazda2 มันจะกินน้ำมันมากกว่า Swift จนเห็นผลแตกต่างหรือไม่ต่างกันมาก เนื่องจากน้ำมันแพงและได้ยินมาว่า Mazda 2 กินจุประมาณ 10-11 โลลิตร
และสุดท้ายระหว่าง Swift GL กับ GLX นั้นคุ้มค่าไหมกับที่ส่วนต่าง 52,000 (หลังคืนภาษีจะต่างกัน 48,000บาท)
เนื่องจากถ้าตัว GL ก็จะสามารถซื้อสดได้ ส่วนตัว GLX คงต้องจัดไฟแนนซ์

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: อยากรบกวนปรึกษาระหว่าง Swift กับ Mazda2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 18:03:07 »
เหมือนกันเป๊ะครับ ผมขายจองสวิฟ เอามาสด้า 2 ละ เพราะคำนวณส่วนต่างแล้ว ราคาแทบเท่ามาสด้าสอง
ขณะที่มาสด้าสอง Groove ให้ออพชั่นมาไม่น่าเกลียด แม็ก ABS ถุงลมคู่ วิทยุ USB+AUX  กระจกพับไฟฟ้า ช่วงล่างโอเค ท้ายใหญ่เหลือเฟือ

ประกอบกับ ได้รถเร็วกว่ามาก และในอนาคตจะติดแก๊สด้วย

ป.ล. ของแถมมาสด้าสอง ผมก็ได้ส่วนลด หมื่นนึง นะครับ แต่ได้ ออพชั่นพื้นฐานด้วย เสาสั้น เซนเซอร์ถอย ฯลฯ  แต่สุดท้ายไม่ได้ออกกับเซลคนนี้เพราะต้องรอ พ.ค.
เลยออกกับอีกศูนย์ จอง17 เมื่อวานได้รถมาแล้วครับ

แต่ข้อเสียที่เจอ ตั้งแต่ตัวเทสไดร์ฟละ สำหรับผมมองว่า แอร์มันไม่ค่อยเย็นครับ  ต้องหมุนจนเกือบสุด ถึงจะเย็น - - 
และแอร์คอนโซลกลาง อันขวา มันเป่าไม่โดนผม ติดพวงมาลัยอ่ะ เหอๆ 

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
Re: อยากรบกวนปรึกษาระหว่าง Swift กับ Mazda2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 18:05:05 »
M2 ครับ ในทุกด้าน ดีกว่าแน่นอน ((:
สมรรถนะ การขับขี่ ความคุ้มค่า ความหล่อ
ได้ไวกว่า ราคาตกน้อยกว่า

ที่สำคัญ... ผมว่ารถมันดีกว่าในเกือบทุกด้าน
555
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 18:36:09 »
Mz2  ดีกว่าในเกือบทุกกรณียกเว้นกินน้ำมันมากกว่า

ออฟไลน์ Grenadiers

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 19:25:06 »
ผมชอบ มาสด้าสองครับ รถสวยดี

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 19:31:22 »
น่าคิดๆ เพราะถ้าเทียบเรื่องเงินที่จ่ายไป
แต่ค่าน้ำมันทีต้องจ่ายไปเรื่อยๆ ไม่รู้ว่าจะคุ้มหรือเปล่า
แต่ถ้าติดแก๊ส ก็ต้องเลือก Mazda2. แล้วละ เพราะ Swift ไม่รู้จะติดตรงไหน

ตามสไตล์ จขกท. คงต้องเอาใบจอง Swift. มาให้ผมดีกว่า  ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 19:40:03 »
ขอบคุณมากครับสำหรับความคิดเห็น แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ข้อสรุป
ซึ่งหากว่าจะย้ายไป Mazda 2 ก็คงจะต้องหาศูนย์ใหม่ เพราะศูนย์ที่ได้บอกไปอยู่ต่างจังหวัดเลยไม่ค่อยสะดวกในการรับรถ
รวมถึงไม่แน่ใจว่าใบจอง Swift จะขายได้หรือไม่ หรืออาจจะโดนยืมเงินจองเพราะในใจจองไม่ได้มีบอกว่าคืนเงินจองทุกกรณี - -"

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 19:54:15 »
เรื่องขายใบจอง... ไม่น่าห่วงเลยครับ
ใบจองท่านได้รถเร็วขนาดนี้... คนรอซื้อเพียบ
(ท่านอย่าเอากำไรมาก ขายได้ไวอยู่แล้ว)

ส่วนมาสด้า 2  ... ศูนย์ที่ผมซื้อก็ดีครับ บริการดี รถได้เร็ว
ศูนย์ไซม์ดาร์บี้ เจริญนคร  อยู่แถวๆแยกท่าพระน่ะครับ
แต่ถ้าตามต่างจังหวัด นั้นต้องดูอีกเรื่องนึงครับ

เท่าที่ใช้มานะครับ กินน้ำมันมากกว่า Jazz GE8 นิดหน่อยในทางไกล
แต่ถ้าขับ เบรคๆหยุดๆ มุดๆในเมือง.. M2 กินน้อยกว่า Jazz
และขับสนุกกว่าในความเร็วต่ำ เพราะ 4 เกียร์ (ที่มีน้อยไปหน่อย แต่ฉลาดใช้ได้ เหยียบพุ่งๆ)

แต่ถ้าถามเรื่องกินน้ำมันเทียบสวิฟท์.. ก็คงอีกเรื่งนึงคับ  เพราะเครื่องคนละไซส์
แต่ทางไกล M2 ย่อมได้เปรียบมากกว่า (ล๊อคไมล์แค่ 165 km/hr) แต่รีดกำลังได้แจ่มครับ

เลือกรถที่ชอบ  รักรถ แล้วรถจะรักคุณครับ ^^
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

nuuhamster

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 20:10:44 »
ดูไปดูมา ดู option นู่นนี่

ผมรอ swift เหมือนเดิมดีกว่า =_=

ยังหาอะไรที่มันดูดีกว่า swift ไม่เจอเลย

แล้วแต่คนชอบนะ ผมว่าเรื่องอย่างนี้

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 20:55:37 »
ไม่กล้าบอกว่า Swift ดีกว่าด้านช่วงล่าง เพราะ Mazda ช่วงล่างเขาเด็ดเหลือหลายในระดับรถยุ่นด้วยกัน แต่ยอมรับว่าด้านหลังของ Swift ก็ไม่น่าจะกว้างเท่ากับรุ่น 2

แต่ก็ยังมีใจให้ Swift เสมอครับ สำหรับตัวผมนะ ^^

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 21:05:49 »
Mz2  ดีกว่าในเกือบทุกกรณียกเว้นกินน้ำมันมากกว่า

+100 ครับเรื่องกินน้ำมัน

แต่ช่วงล่างอ่านที่พี่จิมมี่เขียนแล้ว Swift อาจจะดีกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 21:51:47 »
ถ้าเทียบกันใน 5ปี เติมน้ำมันอย่างเดียวผมเข้าใจว่า Swift นั้นคงประหยัดกว่าเยอะ
แต่ถ้าเอาเรื่องอื่นมารวมด้วย
เช่นขับต่างจังหวัด, อัตราเร่งแซง, ศูนย์บริการ, คืนภาษี, ห้องโดยสาร, ภายหลัง 5ปี, ฯลฯ ก็เลยคิดหนักเหมือนกัน
ปกติผมจะขับประมาณ 80 แต่ถ้ารีบๆ หน่อยก็ไม่เกิน 110 ครับ

เออแล้วผมขอถามเพิ่มอีกเรื่องคือ
จะแปลกไหมถ้าบ้านเดียวกันมีรถยี่ห้อเดียวกัน, รุ่นเดียวกัน(ออกมาแล้ว 2ปี) แต่คนละสี หรือสีเดียวกัน
เนื่องจากที่บ้านมี Mazda 2 อยู่แล้วคันนึง แต่ไม่ใช่ของผมอีกทั้งคนที่บ้านก็นำไปใช้ตลอดเวลา
ผมเลยว่าจะหารถเป็นของตัวเองดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2012, 21:54:00 โดย freetime »

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 22:00:43 »
ไปลองนั่งเทียบกันแล้วในมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา ถ้าต้องมีผู้โดยสารด้านหลังนั่งไปด้วยบ่อยๆ ผมว่าไม่เวิร์คทั้งคู่
สวิฟต์ดูเหมือนรถจะสูงโปร่ง แต่เอาเข้าจริงด้านหลังอึดอัดที่สุดในB-Carที่ผมไปลองนั่งมา(Jazz,Fiesta,Swift,M2)
มาสด้าเหมือนจะพอนั่งให้สบายๆก็ได้อยู่ แต่ก็ต้องจัดวางท่านั่งกันพอสมควร

ส่วนเรื่องความคุ้มค่าหลังคืนส่วนลดภาษี ก็ตามนั้นครับ
M2 Groove ทั้งat/mt หักส่วนลดแล้วถูกกว่าสวิฟต์ ประกันก็ได้ฟรี ของแถมจุกจิกอีกนิดหน่อย แต่สวิตฟ์..

เรื่องอัตราสิ้นเปลือง มีคนใช้งานจริงทั้งในคลับและในเวบต้องห้ามทำ[CR]กันบ้างแล้ว อัตราสิ้นเปลืองไม่เลวครับ สำหรับการใช้งานจริง
อัตราเร่งก็ดูเหมือนกับว่าจะทำให้ผู้ขับขี่ค่อนข้างพอใจและแปลใจบ้างไม่น้อย คือมันดีเกิความคาดหวังของผู้ใช้งานส่วนใหญ่
ผมว่าถ้าไม่ใช่คนที่ขับย่านความเร็วสูงๆเป็นปกติ ใช้งานต่างจังหวัดไม่มีปัญหาแน่นอนครับ
การเร่งแซงถนนเลนสวนที่อันตราย ผมมองว่ามันเกิดจากคนขับที่ไม่รู้จักรถตัวเองดีพอมากกว่า
ถ้ารู้ลิมิตและจังหวะของรถตัวเอง ขับให้คุ้นเคยกับรถ และหาประสบการณ์ออกถนนต่างจังหวัดบ่อยๆ ไม่มีคำว่าอันตรายครับ

สองคันนี้ก็เป็นโจทย์ภายในใจของผมมานานเหมือนกันครับ และคิดว่าอีกหลายคนไม่น้อยที่มีสองคันนี้เป็นคู่แคนดิเดตรอบสุดท้ายในใจ
สุดท้ายผมเลือกน้อง2ครับ รอตัวปรับออปชั่นพค.นี้   ;D

.-_-.

ออฟไลน์ tanpxd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 22:39:52 »
M2 ตัว Groove เป็นช่วงล่างธรรมดานะครับ ไม่ใช่ Sport เหมือนตัวท้อปกะรองท้อป จากการใช้งานจริงของผมตอนนี้ M2 ตัว Sedan ช่วงล่างธรรมดา ผมว่ามันนิ่มไปครับและหวิวๆบอกไม่ถูก แต่แอบมีตึงตังเมื่อขับผ่านสันเนินหรือล่องถนน ตัว Sport มั่นใจกว่าเยอะครับ

ส่วน Swift ช่วงล่างแน่นกว่า คมกว่า เกาะกว่า M2 มากครับ ผมลองมาแล้ว (Swift ตัวท้อปครับ)

ส่วนเรื่องรูปร่างและความชอบแล้วแต่ใจคิดนนะครับ

สรุป จากการที่ผมใช้ 2 อยู่ ผมเชียร์ Swift ครับ 55
2 มีปัญหาเรื่องช่วงล่างหน้าดังเวลาเจอทางขรุขระ แล้วก็ยอยพวงมาลัย ล่ำลือกันมาช้านาน (ไม่รู้ตอนนี้แก้ยัง) รออะไหล่กว่าจะได้เปลี่ยน เกือบ 6 เดือน ศูนย์บริการก็งั้นๆ เทียบไม่ได้กะ To และ Ho เครื่อง 1.5 ของ 2 ก็แย่น่าจะที่สุดในกลุ่ม B segment นะครับ ไม่ต่างกะ Swift มากนัก

ปล. อันนี้ที่เขียนเพราะใช้ 2 อยู่ครับ ไม่ได้ลำเอียงนะ ไปดู Review พี่จิมมี่ ก็ได้

ออฟไลน์ we.maggiez

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 22:49:00 »
ตามที่พี่จิมมี่เคยเทส swift 1.2 แล้วเอามาโพสไว้นะครับ ผมว่าสมรรถนะ swift ไม่ได้ด้อยไปจาก mazda 2 เท่าไรเลยนะครับ

0 - 100 มีแถวๆ 14.7 วินาที
80 - 120 มีแถวๆ 11.5 วินาที ถ้าเข้าเกียร์ D อย่างเดียว
ถ้ากด Ds จะเป็น 10.8 วินาที
แต่ถ้าลากลงมาเกียร์ L มี 10.04 วินาที
ส่วนความเร็วสูงสุดได้ 170 กม/ชม ที่ 6000 รอบต่อนาที
อัตราสิ้นเปลือง 17.14 กม/ลิตร

ส่วน ของ mazda 2 ลองตามหาดูใน full review แล้วพิจารณาดูนะครับ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 23:33:36 »
สำหรับผม คหสต. 

สวิฟเทคโนโลยีการผลิต และใหม่ สดกว่า M2 ;)  ขอติงตรงที่ M2 คันโยกเกียร์อยู่ไกลมือไปหน่อย อาจจะด้วยเหตุผลการ

ออกแบบให้เหมือนกับรถสปอร์ต

ลองขับดูทั้งสองคันก่อนครับว่าชอบตัวไหน ตัวไหนขับแล้วความรู้สึกโดยรวม ตัวไหนดีกว่ากัน + กับพื้นที่ในการติดแก๊ส

เรื่องภาษีค่อยเป็นเหตุผลรองครับ เพราะไม่ว่าจะเลือกคันไหน ถึงยังไงท่าน จขกท.ก็ได้รับคืนภาษีอยู่ดี และยังดีกวาคนที่

ถอยรถออกมากก่อนแล้วไม่ได้ภาษีคืนเหมือนผม :'(  (เพราะผมถอยมาร์ชมาก่อนภาษีเลยอด อิอิ)

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 23:41:23 »
ถ้าเทียบกันใน 5ปี เติมน้ำมันอย่างเดียวผมเข้าใจว่า Swift นั้นคงประหยัดกว่าเยอะ
เช่นขับต่างจังหวัด, อัตราเร่งแซง, ศูนย์บริการ, คืนภาษี, ห้องโดยสาร, ภายหลัง 5ปี, ฯลฯ ก็เลยคิดหนักเหมือนกัน
ปกติผมจะขับประมาณ 80 แต่ถ้ารีบๆ หน่อยก็ไม่เกิน 110 ครับ

เออแล้วผมขอถามเพิ่มอีกเรื่องคือ
จะแปลกไหมถ้าบ้านเดียวกันมีรถยี่ห้อเดียวกัน, รุ่นเดียวกัน(ออกมาแล้ว 2ปี) แต่คนละสี หรือสีเดียวกัน
เนื่องจากที่บ้านมี Mazda 2 อยู่แล้วคันนึง แต่ไม่ใช่ของผมอีกทั้งคนที่บ้านก็นำไปใช้ตลอดเวลา
ผมเลยว่าจะหารถเป็นของตัวเองดีกว่า

ถ้าเกิดที่บ้านผมมี Mazda 2 อยู่แล้ว เป็นผมผมจะออกอย่างอื่นครับ ต่อให้ชอบมาสด้ามากก็ตาม
รู้สึกอยากได้สัมผัสและเป็นเจ้าของรถหลายๆ รุ่นมากกว่า

แต่อันนี้แล้วแต่ จขกท นะครับ เพราะแถวบ้านผมเห็นใช้ Camry 2 คันหลายบ้านอยู่เหมือนกัน
น่าประหลาดที่ส่วนใหญ่คันนึงจะเป็น 2.0G อีกคันจะเป็น Hybrid ::)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ roongkul

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 23:51:45 »
ชอบคันไหนก็เลือกคันนั้นค่ะ ของแถมส่วนลดก็ต่างกันไม่เยอะมาก

ของเราเพิ่งจอง Prius mc ไป ก่อนหน้านี้ตัวก่อนมีส่วนลดร่วมแสน แต่ยังแข็งใจยังไม่เอา
ขอรอดูจนตัว mc ออกมาก่อนดีกว่า

+ราคาเพิ่มขึ้น, ออฟชั่นที่เพิ่มมา, หลายคนที่ได้ขับตัว mc แล้วก็บอกว่ารถเงียบขึ้น
เราก็ไม่เสียดายนะที่จะจ่ายแพงกว่าเพื่อเอาตัว mc top option

+++ ถ้าจะขายใบจอง pm มาได้นะคะ พอดีเพื่อนจะซื้อรุ่นนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2012, 07:55:43 โดย roongkul »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 00:31:35 »
ผมว่าควรซื้อ Mazda2 นะครับ
เพราะปัจจัยเรื่องศูนย์บริการครับ ;D

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 00:40:05 »
หลังจากที่ได้ขับ MAZDA2 ของพี่ๆและเพื่อนๆที่ทำงาน มาพักใหญ่
ผมแนะนำให้แฟนซื้อ MAZDA2SEDAN แบบไม่ลังเลครับ (อาจเป็นเพราะผมใช้ NEW CITY อยู่)
MAZDA2SEDAN AT ตัวล่างคุ้มสุดๆ แต่งขึ้นดี หล่อเลยล่ะ

ตอนนี้สารภาพตามตรงว่า ชอบ MAZDA2 กว่า CITY แฮะ ;D

คหสต นะครับ

ออฟไลน์ Lilylizzie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 01:03:42 »

ไม่แปลกค่ะ ที่บ้านมีรถ Mazda Protege รุ่น2.0GT 3คัน3สีค่ะ
 ;D

ออฟไลน์ RisTwY

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 01:52:47 »
น่านนนนนนนนนนนน ว่าแล้วไง
ว่าต้องมีคนตกอยู่ในสถานการณ์เดียวกันกับผม5555555 ยอมรับครับ ว่าปวดหัวมากมายเลย กะว่าจะถามพี่ๆอยู่พอดี
แต่ของผมต่างจาก จขกท คือ สวิฟท์ได้รถปลายปีนู่นนนนนนน ทั้งที่ทุกอย่างลงตัวเลยน๊ะ ชอบๆ
แต่รีบใช้รถแบบไม่มีทางเลือกสำหรับการรอ เลยไปดูกะมาสด้าสอง เพราะรับรถเร็วดี
หลังจากได้ลองๆอะไรหลายอย่าง พบว่า แม้สวิฟท์ดีจริงอยู่ แต่สองก็เป็นตัวเลือกที่ดีอีกตัวที่ไม่ควรมองข้ามจริงๆ ในภาพรวมครับ
คู่นี้ กินกันไม่ลงจริงๆนะ

ถามใจตัวเองดีๆครับ ว่าต้องการอะไรจากรถคันที่จะซื้อ อยู่คันไหนมีความสุข ไม่เสียใจที่ได้ใช้งาน
จริงๆผมมองว่า จขกท ใจไปสวิฟท์ แต่เทียบส่วนต่างแล้ว เหมือนสองราคากับออฟชั่นสมเหตุสมผล
แล้วสองได้คะแนนตรงจ่ายไปคุ้มราคา ศูนย์ เครื่องใหญ่กว่า ติกแก๊ส รถออกมานานแล้ว หรือเปล่าครับ? คุณมีคำตอบอยู่แล้วล่ะผมว่า
เอาความรู้สึกตัวเองวัดครับ รถเราซื้อ เราใช้ ฟังตัวเอง เชื่อใจตัวเอง แล้วดูบรรทัดข้างบนที่ว่ามา เราแคร์มากน้้อยแค่ไหน แค่นั้นล่ะครับ

ถึงจะเสียใจจากสวิฟท์ แต่ไม่ผิดหวังนะครับที่เลือกสอง มันดีคนล่ะอย่าง สวยไปคนล่ะแบบ
เปรียบเทียบข้อดีข้อเสียแล้วจริงสองกินกว่า แต่ไม่ได้กินเวอร์ต่างกันมากเท่าไหร่ การประหยัดน้ำมันสำคัญ แต่ไม่ใช่ทั้งหมดของการเลือกรถครับ
อย่าให้แค่ประเด็นนี้มาทำให้เราเขวครับ เปิดใจกว้างๆ ได้อย่างเสียอย่าง สองถ้ารู้วิธีขับเนียนๆ ขับดีๆก็ประหยัดพอตัวเลยนะ
แม้จะกินบ้าง แต่ไม่ได้น่ากลัวมากมายครับ เที่ยบที่แลกมากับราคา ออฟชั่นที่ทำมาสมเหตุสมผล
สำหรับสองได้ใจตรงจุดนี้ ศูนย์ด้วย เพื่อนๆบนถนนหนทางที่มีอยู่พอสมควร มีปัญหาไร หาข้อมูล ถามได้ไรได้ เพราะมีเพื่อนๆใช้มาก่อยเยอะอยู่

สวิฟท์ สดใหม่ อัตราเร่ง ไม่ได้น่าเกลียด ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ (แหงล่ะ ลองอัลเมร่า แล้วมาต่อสวิฟท์ แล้วไปมาสด้าสอง)
รถดีครับไม่เถียง อาจจะด้อยกว่าสองนิดๆหน่อยๆแต่ไม่ต่างมาก แต่ถ้าอารมณ์อยู่เหนือเหตุผล อะไรก็ไม่มีผลต่อสวิฟท์ครับ ผมก็โดนมนตร์สะกด5555 
ประหยัดแน่ๆ แต่อาจจะไม่ได้มากมายอย่างที่คิดมากนักครับ ต้องรอดูรีวิวพี่จิมมี่ประกอบอีกที ข้างในดูดี ข้างนอกดูเด่น ข้างหลังพอๆกันกะสอง แต่แปลกใจ
ทำไม คหสต สองสบายกว่าด้านหลังน๊ะ ด้อยตรงศูนย์(ในปัจจุบัน แต่อนาคตไว้ดูกัน) รถยังใหม่ๆ ยังไม่รู้จะมีอะไรเกิดขึ้น ตามมาหรือเปล่า
ศูนย์จะดูแลลูกค้าที่เยอะ เพิ่มขึ้นยังไง รับมือไง นี่แหละที่กังวลครับ

ความสวย สวยไปคนล่ะแบบ สองสวยสปอร์ต สวิฟท์น่สวยน่ารัก เอ๊ะนี่ผมพูดถึงรถใช่ไหม๊55555
อารมณ์รักพี่เสียดายน้อง ว๊าาา อยากซื้อทั้งสองคันเลยจริงๆ555555 ถ้ามีตังค์

ขอให้ได้รถที่ชอบถูกใจนะครับ สู้ๆ คิดดูดีๆ เดี๋ยวคำตอบจะออกมาเอง ว่าเราเลือกอะไร ที่สำคัญ ไปลองมุดผุดนั่งบ่อยๆ เปรียบเทียบกัน จดจำรายละเอียด ฟิลลิ่งต่างๆดีๆทดลองขับดู แล้วจะรู้ครับว่าอะไรที่เกิดมาเพื่อคุณ ;D ;D ;D ;D ;D

ปล ทั้งหมด เป็น คหสต ครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 01:59:17 »
มาสด้ารถสวยไหมสวยครับ  ภายในละ ห่วยแตกมากดีไซน์ออกมาได้เหอๆ

ออฟไลน์ suttiruk

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 08:19:46 »
ผมอยู่กับ m2 5ประตูตัวกลาง กับ swift 1.5 มาเกือบปีคันหลังคนมองแล้วยิ้มมากกว่ามากพวงมาลัยช่่วงล่างและอื่นๆดีกว่ากินน้ำมันพอๆกัน ในเมือง m2 ขับดีกว่า แต่ออกต่างจังหวัด คันหลังสบายกว่า

ส่วนเจ้าตัวใหม่ที่เป็น eco ยิ่งไปกันใหญ่นี่ขนาดยังไม่ได้ลองขับยังมีกลิ่นอายของ 1.5 ติดมาบ้าง เช่นสำผัสของพวงมาลัยและหน้าตาภายนอก

อยากได้มาจอดที่บ้านคู่กันจัง  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2012, 08:22:50 โดย suttiruk »

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 08:48:00 »
Mazda2 มันใกล้จะตกรุ่นแล้วถ้าเทียบกับ Swift ส่วนตัวผมไม่ชอบภายในเค้าเอาซะเลย

Swift ด้านหน้าผมว่านั่งแล้วโปร่งสบายกว่า Mazda นะ อารมประมาณ City

สรุปผมเอา Swift เพราะใหม่สด Option เต็มและสวยกว่าทั้งภายนอกภายใน(คหสต.)

ถ้าไม่บ้า Option และไม่คิดที่จะแต่งเพิ่มมาไงใช้งั้น Swift GL นี่คุ้มสุดและผมว่า

ออฟไลน์ Cool

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 09:34:53 »
ตัดสินใจว่าขายใบจองเมื่อไหร่ รบกวนบอกผมด้วยนะครับ 5555 ไม่อยากรอนาน  เมล์มาโลด  [email protected]

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 11:27:41 »
ไม่ขอพูดเรื่องอย่างอื่นนะครับ ภายใน ภายนอก ความกว้าง แล้วแต่คนจะมอง
ช่วงล่าง ผมที่เคยขับมาสด้า2มา และเป็นขับรถในพิกัดนี้บ่อยๆ
ยอมรับว่า ช่วงล่างมาสด้า2 เป็นช่วงล่างที่ผมถือว่าดีที่สุดแล้วสำหรับรถเล็กๆ
ผมชอบช่วงล่างและพวงมาลัยของมาสด้า2 มากๆ (ถึงจะยังไม่เคยลองขับสวิฟก็ตาม)

ขอพูดถึงอัตราเร่งและสมรรถนะด้านนี้อย่างเดียว

สมรรถนะ อัตราเร่ง ผมถือว่าพอๆกันครับ

เครื่องยนต์ มาสด้าได้เปรียบเรื่องความจุ เครื่อง 1.5 ยังไงๆก็แรงบิดมากกว่า
แต่มาสด้า2 ไปพลาดที่เกียร เกียร 4 จังหวะโบราณๆ ซอร์ฟแวร์เกียรก็งั้นๆ

เครื่องยนต์ สวิฟได้เครื่อง 1.25 แรงบิดน้อยกว่าแน่นอน
แต่สวิฟ ได้เปรียบที่ใช้เกียร CVT ส่งกำลังต่อเนื่องกว่า อัตราทดละเอียด Loss น้อยกว่า

เทียบกับแล้ว สู่สีครับ ด้านนึงเครื่องยนต์เด่น อีกคันเกียรเด่น
พูดถึงความเร็วปลาย ความต่อเนื่องในการขับขี่ สวิฟที่มี CVT ได้เปรียบเต็มๆ
มาสด้า2 วิ่ง 160 ก็หมดลมแล้ว แต่สวิฟยังไปได้ถึง 170 และยังไหลต่อได้อีก
ไม่พูดถึงแจ๊ส ซิตี้ วีออส ยาริส นะครับ พวกนี้ 190 ก็ทำได้
วีออสวิ่ง 200 ก็มีคลิปให้เห็นบ่อยๆ ซิตี้แตะ 190 ได้สบายๆ

แต่ความประหยัด ระยะยาวๆแล้ว สวิฟประหยัดกว่ามาก
สมมุติ 1 เดือน ค่าน้ำมันสวิฟ 4 พัน มาสด้า2 5 พัน
1 ปี ประหยัดกว่า 12,000 บาท
5 ปี ก็ 60,000 บาท

โดยรวมแล้ว เรื่องสมรรถนะเครื่องยนต์และเกียร รวมถึงความประหยัด
ถึงมาสด้า2 จะเร่งได้ดีกว่าก็ตาม แต่ก็เป็นส่วนต่างแค่เพียงเล็กน้อย ถ้าเทียบกับความประหยัดที่ได้
สวิฟชนะมาสด้า2 ครับ

ปล. หากชอบมาสด้า2จริงๆ ชอบช่วงล่าง ชอบภายใน ชอบภายนอก
เอามาสด้า2 ไปติดแก๊ส ~ จบ

ออฟไลน์ eRaJap

• **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 12:04:15 »
เหอะ ๆ สลับกันเลยค่ะ
ส่วนตัวขายใบจอง มาสด้า2
ไปเอาสวิฟแทนค่ะ  ;D

ออฟไลน์ wayz

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 14:04:51 »
เหอะ ๆ สลับกันเลยค่ะ
ส่วนตัวขายใบจอง มาสด้า2
ไปเอาสวิฟแทนค่ะ  ;D
แจ๋ม  ;D

ส่วนตัวเชียร์สวีฟ ครับ

แต่ถ้าชอบ m2 ก็เลือกเลย เอาแบบที่ชอบ ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 21:55:15 »
สวัสดีครับทุกท่าน กลับมา update สถานการณ์กันต่อ
สรุปวันนี้พาคุณแม่ไปดูที่โชว์รูม Mazda อีกครั้ง
จากนั้นก็ลองคุยกับเซลล์อยู่พักใหญ่ แล้วก็มานั่งไตร่ตรองอีกครั้ง
ท้ายที่สุดก็คือได้จอง Mazda 2 EL Groove AT ไปเรียบร้อย
ด้วยหลาย ๆ เหตุผลที่พิมพ์มาด้านบน แล้วก็ท้ายที่สุดเพื่อความสบายใจของคุณแม่ผม
ที่เขาเป็นห่วงผมหากจะต้องขับรถ รวมถึงเวลาออกต่างจังหวัดด้วย

ส่วนรายการต่อไปก็คือจะต้องหาวิธีขายใจจอง ซึ่งเบื้องต้นผมลองไปพิมพ์โพสในคลับแล้ว
ก็มีหลายคนสนใจเข้ามาถามและเสนอราคามาเหมือนกัน แต่พอไปอ่านอีกห้องหนึ่งก็เห็นมีคนบ่นพวกที่ขายใบจองเกินราคา
ว่าเป็นพวกหน้าเลือด พวกคนขายควรจะขายในราคาทุน หรือไม่ก็ควรให้ฟรีไปเลยเพราะตัวเองไม่สามารถออกรถได้
พอผมอ่านดูแล้วก็เลยกลุ้มรอบ 2 เลย เพราะใจนึงเมื่อมีคนเสนอราคามา เราก็อยากจะได้
แต่อีกใจนึงก็จะมีคนคอยด่าอยู่ เฮ้อ... จบไปเรื่องนึง ดันมาเจออีกเรื่องนี่สิครับ - -"