โพลล์

ผมคนอกหักจาก L12F .. แล้วท่านจะเลือกรถอะไร? C-Segment 1ล้านบวกแสน หรือต่ำกว่านั้นได้ ในประเทศไทย

Honda Civic 2HC โฉมปากห้อย
22 (13.3%)
Toyota Altis 2014 (อาจจะตัวถังโฉมป้าแบบญี่ปุ่น)
1 (0.6%)
Nissan Sylphy 2012 นั่นแหละ
39 (23.5%)
Mazda 3 หน้าหล่อ.. แต่เครื่องใหม่เมื่อไรจะมาไทย?
17 (10.2%)
Chevrolet Cruze พระเอกอเมริกัน
5 (3%)
Mitsubishi LancerEX ฉลามดุ ยอดขายไม่ดุ
12 (7.2%)
Ford Fucus .. TDCi รีบๆมาหน่อยจะซื้อแล้ว
42 (25.3%)
Hyundai Elantra จะลื่นไหลไปไหน
7 (4.2%)
Toyota Prius แพงจะเท่า Camry อยู่แล้ว
13 (7.8%)
Toyota Prius-C ประกอบใน รอราคาอยู่
6 (3.6%)
รถคันอื่นๆ ในงบ 1 ล้าน บวกลบแสน
2 (1.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 162

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อ L12F คลอดแล้ว... ท่านจะเลือกซื้ออะไรเป็น Compact คันต่อไป???  (อ่าน 20655 ครั้ง)

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
นี่ Sylphy ที่ผม... อยากให้ Minorchange
แค่องทำดูเล่นๆ

อยากให้ปรับนิดปรับหน่อย มันก็หล่อแล้ว

หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมก็ว่าเยอะเกินครับ บางทีสิ่งที่เราคาดหวัง มันก็ไม่ได้เป็นดั่งหวังเสมอไปหรอกครับ

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
ใครไม่ชอบแต่ผมชอบนะ  ถึงไม่โฉบเฉี่ยวมากมายนัก  แต่ลงตัวในแบบของมัน  อาจไม่ถูกใจวัยรุ่น  แต่วัยกลางคนอายุ30+น่าจะถูกใจมาก  เพราะมันดูเหมือนteanaย่อส่วนดูมีภูมิฐาน  ซึ่งเป็นเป้าหมายหลักที่มีกำลังซื้อมาก  ตรงกันข้ามถ้าทำมาเหมือนตัวconceptอาจขายลูกค้ากลุ่มนี้ไม่ออก  และอาจเหลวเหมือนlancerEXได้   และเดาไว้ก่อนว่ารุ่นนี้ขายดีในจีนชัว   ;D

ออฟไลน์ sidlv

ใครไม่ชอบแต่ผมชอบนะ  ถึงไม่โฉบเฉี่ยวมากมายนัก  แต่ลงตัวในแบบของมัน  อาจไม่ถูกใจวัยรุ่น  แต่วัยกลางคนอายุ30+น่าจะถูกใจมาก  เพราะมันดูเหมือนteanaย่อส่วนดูมีภูมิฐาน  ซึ่งเป็นเป้าหมายหลักที่มีกำลังซื้อมาก  ตรงกันข้ามถ้าทำมาเหมือนตัวconceptอาจขายลูกค้ากลุ่มนี้ไม่ออก  และอาจเหลวเหมือนlancerEXได้   และเดาไว้ก่อนว่ารุ่นนี้ขายดีในจีนชัว   ;D

กดlike. เห็นด้วยทุกประการ เหลือแต่สมรรถนะ การขับขี่ อัตราบริโภคน้ำมันและการตลาดมาช่วยเสริม แล้วจะขายดิบขายดีในไทยด้วย :)

ออฟไลน์ sidlv

นี่ Sylphy ที่ผม... อยากให้ Minorchange

อยากให้ปรับนิดปรับหน่อย มันก็หล่อแล้ว

เอารูปteana. มาแปะทำไมครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ rarehunters

• Jr. Member
  • **
ผมว่าคันจริง ที่ กม.21 มันสวยกว่าในรูปนะ (เยอะด้วย)

ภายในสีดำจะดู sport กว่านี้นะ

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member

กดlike. เห็นด้วยทุกประการ เหลือแต่สมรรถนะ การขับขี่ อัตราบริโภคน้ำมันและการตลาดมาช่วยเสริม แล้วจะขายดิบขายดีในไทยด้วย :)
เห็นด้วยเช่นกันครับ ไม่ได้ดูแก่เลยครับ ดูเป็นผู้ใหญ่มากกว่า ดูอย่าง EX ตอนนี้ขายไปไม่รู้คุ้มทุนหรือเปล่า

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ผมว่าคันจริง ที่ กม.21 มันสวยกว่าในรูปนะ (เยอะด้วย)

ภายในสีดำจะดู sport กว่านี้นะ

รักเว๊ยเฮ๊ย ... มีในวงเล็บว่าเยอะด้วย .......... งานนีมีเฮ พลิกไปพลิกมา

ออฟไลน์ shando

ถ้าดูจากexน่ะอาจจะใช่

แต่ถ้าดูจากcivicFD ผมว่าถ้าl12fออกมาเหมือนต้นแบบคงขายได้เปรี้ยงปร้างเหมือนFDนะ

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv

เอารูปteana. มาแปะทำไมครับ  ;D ;D ;D

ไม่ใช่ละครับ
รูป L12F เดิมๆเลย

แค่เอาป้ายทะเบียน ไฟตัดหมอกออก
แล้วแทนที่โคมหน้าด้วยโคม Ellure ปรับมิติเฉยๆครับ

รอชม... คันที่ Nissan กม.21 นะครับ
ประเทศไทยเปิดตัวไวๆ ... ผมภาวนาขอให้อย่าเหมือนจีน

หากเปิดตัวมาแบบ Ellure ก็จะขายดีแบบ FD ครับ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ Biddy

• **
มี CNG ด้วยคงจะดี ได้ข่าวว่ามี 1.6 L ด้วยใช่ไหม?  :D

ออฟไลน์ diors

• Newbie
  • *
คหสต. ผมว่ามันก็สวยในแบบของมันนะครับ อาจจะไม่ตรงใจหลายๆ ท่านที่หวังว่ามันจะเหมือนตัวต้นแบบ (ผมก็นึกว่ามันจะเฉี่ยว กว่านี้หน่อย) แต่ออกขายจริง ออกจะติดหรู  ต้องรอดูยาวๆ ครับว่ารุ่งหรือจะร่วง

ปล.อัลเมร่า ซิลฟี อัลติม่า  คือพี่น้องกันจริงๆ หน้าคล้ายๆ กัน  ฮ่าๆๆ

Plakapong

• บุคคลทั่วไป
ผมคนหนึ่งล่ะครับที่ชอบมากๆ คือไม่ได้คาดหวังว่าจะเฉี่ยวแบบ Ellure concept แต่นี่มาแบบ Baby altima/teana แบบพอดีๆ
เส้นสายโอเคเลยล่ะ (หรือว่าผมเริ่มอายุมากแล้ว ตอนนี้ 29 ครับ)

คือยังไงก็ไม่ออกมาเป็น sport sedan แน่ๆ แต่มาแบบ luxury แบบนี้ โอเคนะ
ที่สำคัญ ชอบไฟ DRL มากๆครับ ^^

ออฟไลน์ TRcdi

ผมว่ามันก็ดูโอเคนะ  ดูไม่ขัดตา   ท่าทางภายในจะไม่อึดอัดด้วย

หรือว่าผมแก่แล้วเนี่่ย 55   

แต่ถ้ามีเครื่องดีเซลจะดีมาก   :P

ออฟไลน์ 6162002

ภายในก็น่าใช้ดีครับ
แต่ภายนอก บอกตามตรงว่าถ้ามีตัง ผมไปซื้อ Teana 2.0 ตัวใหม่ดีก่า

ถ้า C-Seg  นี่ ไม่ Focus ก็ EX แน่ๆครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

ออฟไลน์ Tan Int

Elantra ครับ
เพราะชอบดีไซน์โดยรวมมากที่สุดแล้ว ถึงจะขัดใจกับดีไซน์ข้าง ล้อแม็ก กับออปชันไปนิดๆ ก็เหอะ

รถเก๋งใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นอะไร คิดมากกับดีไซน์จังเลย
ปล่อยให้พลิ้วไหวไปกับสายลมมั่งก็ได้นะ แบบ Elantra ไง

เหตุผลที่ไม่เลือกรุ่นดังนี้
- Mazda3 เพราะเครื่อง เกียร์ ด้อยกว่าชาวบ้านนิดๆ(เอาความไฮเทค)
- Focus TDCi ชอบนะครับ ให้ที่ 1 เลยละ แต่ดันเลือก Elantra เพราะมันพลิ้วกว่า Focus ดูจริงจังไปนิดๆ
- Altis 2014 เพราะ กลัวออกมาหน้าแก่+ใช้รุ่นปัจจุบันอยู่ เลยรู้นิสัยใจคอกันดี
- Sylphy เพราะดูเป็นผู้ใหญ่ไปนี้สสสสสส นึง ถึงจะแอบชอบภายในของมันก็เถอะ
- Cruze อันดับ 2 เลยทีเดียว แต่ไม่ชอบตรงที่เกียร์ไม่สามัคคีกับเครื่อง สงสัยต้องเอาไปฝึกลูกเสืออีกทีนึง  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Ohmmypp

"อย่างเดียว" จริงๆนะ... มุมมองด้านข้าง ไอ้เส้นที่ลากลง ตรงหน้าเสา A น่ะ โอ้ก๊อดดดด T^T
นอกนั้น อืมมม...รอดูคันจริง ความรู้สึกที่เห็นคงไม่ต่างจากตอนเห็น Almera Teana

และ(ส่วนตัว) เกลียดรถ  overhang ยาว (แต่เห็นรถค่ายญี่ปุ่นปัจจุบันนี้ก็เอ่อะ ต้องทำใจล่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 19:54:49 โดย O.H.M »
JC TU #54

ออฟไลน์ devilwingzx

ประโยคเดียว "ผิดหวังนิดหน่อย" คาดไว้แล้วว่าต้องออกมาแนวๆนี้เพราะหลายๆรุ่นก็ต่างจากคอนเซ็ปพอสมควร ถ้าจัดเต็มมากรุ่นสูงๆเค้าก็ขายยากไม่รู้จะยัดอะไรเพิ่ม รอดูตัวจริงอีกทีแต่ถ้าออกมาตอนนี้ก็น่าจะเพิ่มยอดขายได้เยอะอยู่

ออฟไลน์ JiNX

• **
ขอตอบนอกตัวเลือก ซื้อเทียน่าตัวใหม่ครับ  หล่อกว่าตั้งเยอะ  >:(

ออฟไลน์ E_Limited

• Newbie
  • *
ผมไม่ชอบกระจังมันอย่างเดียว ถ้าเปลี่ยนเป็นกระจังแต่งทรงสปอร์ตกว่านี้ก็จะดูเด็กลง แต่จะมีคนทำออกมารึเปบ่า คนขับ Nissan มีแต่แก่ๆ เชยๆ ชีวิตน่าเบื่อ

ออฟไลน์ shando

ผมไม่ชอบกระจังมันอย่างเดียว ถ้าเปลี่ยนเป็นกระจังแต่งทรงสปอร์ตกว่านี้ก็จะดูเด็กลง แต่จะมีคนทำออกมารึเปบ่า คนขับ Nissan มีแต่แก่ๆ เชยๆ ชีวิตน่าเบื่อ

ประโยคหลังนี่แปลว่าอะไรไม่ทราบครับ กรุณาอย่าพูดอะไรแบบเหมารวม เดี๋ยวคนอื่นเค้ารู้หมดว่าเป็นพวกใจแคบนะครับ

ออฟไลน์ Terng

ดูแล้วก็ขับ Altis สลับ Prius ต่อไป ไปลุ้นอีกทีตอนเห็น Altis Model Change -0-"
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ผมมันคนโบราณ

เลือกรถที่ใช้งานขนาด Compact ไม่เกิน 10 ปี ก็ขายเปลี่ยนคันใหม่
เพราะตอนนั้นก็จะมีรถไฟฟ้าไม่ต้องใช้น้ำมัน ให้เลือกซื้อมากมาย

ต้องเป็นรถ ตาหลาด อะใหล่หาง่าย ราคาขายต่อดี ฯลฯ ทำนองเนี้ย

มอง TOYOTA กัน HONDA เท่านั้นจริงๆ

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ nekki

• **
คนขับ Nissan มีแต่แก่ๆ เชยๆ ชีวิตน่าเบื่อ

บอร์ดสาธารณะ ไตร่ตรอง/คิดก่อนพูดนิดก็ดีนะครับ โตๆกันแล้ว (หรือเปล่า? ^^;)
พอดีเข้าตัวเต็มๆ eiei  แต่ยังไม่แก่นะ :P
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
คนขับ Nissan มีแต่แก่ๆ เชยๆ ชีวิตน่าเบื่อ

บอร์ดสาธารณะ ไตร่ตรอง/คิดก่อนพูดนิดก็ดีนะครับ โตๆกันแล้ว (หรือเปล่า? ^^;)
พอดีเข้าตัวเต็มๆ eiei  แต่ยังไม่แก่นะ :P

เออ ใช้ครับ ไตร่ตรองนิดนึงครับ

ส่งสัยคุณ E Limited จะมาจากต่างด้าว น่ะครับ  :D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
นิสสันมันแก่ไปอ่า แก่ไปจริงๆ ???

ไม่แก่หรอกครับ
ผม 21 ก็มี sunny 2004 อยู่คันนึง สีทองด้วย

ผมยังเปรี้ยวไปเปรี้ยวมาเลย 555+

ว่างๆใต้ยกระดับบรมราชชนนี
 ก็กด 140-150 บ้าง

เอาอยู่ครับ สนุกสนาน
และไม่แก่ ไม่เยื่อ ไม่เชยนะคร๊าบบ

ปล. เจ้าซิลฟีสีขาว... อีกกระทู้ของคุณ สมาชิกลำดับ2455
ผมว่าดูเข้าตาดีนะครับ

ออฟไลน์ banch

Civic ใหม่ สบายตัวไป ;D

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

เอาตัวที่อยู่ใน Avatar ผมเลยครับ เฮอๆๆ ;D