ผู้เขียน หัวข้อ: [[Compare]] Shot by Shot! 3 รถ C-Segment ที่กำลังจะบุกเมืองไทย! Civic, Focus, Sylphy  (อ่าน 22209 ครั้ง)

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
[[ Compare ]]  Shot by Shot!
3 รถ C-Segment ที่กำลังบุกตลาดเมืองไทย! : Civic, Focus, Sylphy

เนื่องจากการเปิดตัวรถ Compact Car รุ่น Model Year 2012 ของทั้ง 3 ค่าย  ซึ่งได้แก่ Honda Civic, Ford Focus, และ Nissan Sylphy
อันจะมาเป็นกำลังหลักในการทำยอดขายรถยนต์ในประเทศไทย  และเป็นรถไซส์ที่ได้รับความนิยมในบ้านเรามาก
สร้างกระแสมากมายในบ้านเรา เพื่อหวังช่วงชิงยอดขายอันหอมหวาน

หลายๆท่านให้ความสนใจ ติดตามกระแสทั้ง Civic Focus และ Sylphy อย่างต่อเนื่อง
โดยที่อาจจะยังไม่ได้สัมผัสกับตัวจริง.... เลยซักครั้ง  
ยังไม่ได้ลองขับขี่ ทดสอบสมรรถนะของเครื่อง กำลัง เกียร์ ช่วงล่าง และรายละเอียดอื่นๆอีกมากมาย
กระทู้นี้จึงอยากรวบรวมภาพหลายๆมุมมอง  ที่กำลังเป็นที่สนใจในขณะนี้...

เปรียบเทียบกันแบบ ช๊อต ต่อ ช๊อต! เพื่อให้เพื่อนๆ ได้ตัดสินใจ Discuss กันว่า...
ในมุมใด มุมมองไหน คันไหนดูดีต่างกันอย่างไร  คันใดมีข้อดีกว่าในจุดไหน ข้อใดด้อยกว่า
แล้วอยากให้มีอะไร เพิ่มเติมจุดไหน ในรถที่เราสนใจ

เผื่อว่า... ผู้พัฒนารถ ผู้มีส่วนตัดสินใจ หรือคนในอค์กรรถยนต์เหล่านั้นได้เข้ามาอ่าน
และนำไปปรับปรุงให้กับรถตัวเอง  ก่อนที่จะขายจริง หรือในโฉม Minor Change ก็ตาม

ขอบคุณมากครับ

มุมที่ 1

มุมที่ 2

มุมที่ 3

มุมที่ 4

มุมที่ 5

มุมที่ 6

มุมที่ 7

civic เวอร์ชันไทย ต้องมีติ่งด้วยนะ

ภาพไหนไม่ตรง ผิดพลาด ต้องขออภัยด้วยประการทั้งปวงครับ
ใครมีภาพมุมไหนเสริม เสริมเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2012, 13:59:44 โดย il Rewki' N. li »
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
ผมว่า,,, พอ Sylphy เปิดตัว ทำให้ Civic ดูเท่ขึ้นอีกเป็นกองเลย

ออฟไลน์ decptt

ภายนอก ผมชอบ Nissan
ภายใน ผมชอบ Honda

ฟอร์ด ไม่ชอบไฟหน้า และภายในมัน"เยอะ" สำหรับคนแก่อย่างผมครับ

ถ้าให้เลือก ผมเลือก Nissan (ไม่ชอบหน้าปลาจวด Honda ครับ)

ความอยากอนาคต
อยากให้ nissan ทำเปรียว สปอร์ต กว่านี้อีกหน่อย ทรงนี้ยังแก่ไปนิดนึง

ออฟไลน์ O_o"

Civic เหมือนเอา city มาขยายร่าง ภายในดูไม่ค่อยทันสมัยเมื่อเทียบกัน การออกแบบดูกล้าๆกลัวๆ เหมาะวัยหนุ่มสาว ขายดีเหมือนเดิม

Focus ภายในสวยล่ำยุคมากน่าใช้ อุปกรณ์จัดเต็มกว่าใคร เครื่องยนต์ดีเซลน่าใช้สุด การบังคับควบคุมน่าจะดี เหมาะกับพวกชอบการขับขี่

Sylphy ย่อส่วน altima ไฟหน้าไฟท้ายออกแบบดูทันสมัย แต่ดูโดยรวม ดูเรียบๆเป็นผู้ใหญ่มาก ภูมิฐานมากกว่า ขับไปอาจมีคนทักว่าขับ altima หรือ  LEXUS

การออกแบบมามีจุดเด่นของแต่ละค่ายครับมีแนวทางเป็นของตนเอง ไม่เหมือนกันดีครับ จะได้มีตัวเลือกเยอะ

(หนักใจเหมือนกันถ้าให้เลือก 3 รุ่นนี้)

รอดูพี่โตก่อนครับ เห็นแนวทางการออกใหม่แล้วเข้าท่าเหมือนกัน รักใครชอบคันไหนเก็บเงินสู่ขอมาเป็นเจ้าของได้เลยครับ ;D ;D

น้อง 3 กับ cruze ถ้าไม่ทำอะไรเลยท่าจะเหนื่อยครับปีนี้ ต้องมีไม้เด็ดไว้สู้บ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2012, 14:37:27 โดย O_o" »

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
Civic ดูออกแนว Sport Sedan ไปเลยครับ
ส่วน Sylphy ดูเป็น Compact Sedan สไตล์ Saloon มากๆ
แล้ว Focus ก็ดี Sport Sedan แบบที่ภายในล้ำๆ ภายนอกกลางๆ

พอเอามาเปรียบเทียบกันแล้ว บุคลิคของแต่ละคันดูแตกต่างกันมากเลยนะครับ ^^
ชอบคันไหน เชียร์คันนั้นครับ
อยากให้รีบขายไวๆ อยากเห็นวิ่งบนนถนนกันแล้ว  คันไหนจะดูดีสุด 555
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ Eddy5659

Sylphy ครับ ชอบๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
มุม 1 ผมให้ Sylphy ชนะ
มุม 2 ผมให้ focus กับ Sylphy กินกันไม่ลง
มุม 3 ผมให้ focus ชนะ
มุม 4 ผมให้ Sylphy ชนะ
มุม 5 ผมให้ Sylphy ชนะ
มุม 6 ผมให้ focus ชนะ
มุม 7 ผมให้ focus ชนะ

สรุป ไฟหน้าและภายในชอบ sylphy ไฟท้ายชอบ focus  ;)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
CIVIC ครับ.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ทั้งคันชอบ Sylphy
ภายในชอบ Focus
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ชอบ Sylphy 
ทำไมไม่ออกให้เร็วกว่านี้ >:(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
Mazda 3 5door - SKY ACTIVE ผมรอได้ครับ ฮาๆๆ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

มุมที่ 1 ชอบไฟล่อแมงตำรวจ งั้นขอเลือกคันนี้

มุมที่ 2 ชอบไฟที่หางลากยาวๆจากตูดไปถึงแก้มด้านข้าง เลยฝาถังน้ำมันได้ยิ่งดี งั้นขอเลือกคันนี้

มุมที่ 3 ชอบรถทรงลิ่มเมื่อมองจากด้านข้าง งั้นขอเลือกคันนี้

มุมที่ 4 ชนะขาดไร้คู่แข่ง เยอะแยะยุบยับดี งั้นขอเลือกคันนี้

มุมที่ 5 ชอบไฟล่อแมงตำรวจ งั้นขอเลือกคันนี้

มุมที่ 6 ไม่ชอบติ่ง งั้นขอตัดติ่งออก แล้วเลือกสองคันนี้ คันไหนก็ได้

มุมที่ 7 เหมือนมุมที่ 6

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2012, 14:36:36 โดย สมาชิกคนที่2455 »

ออฟไลน์ BlueMan69

ภายใน civic ถือว่าแย่ที่สุด

ไฟท้าย focus กับ slyphy แอบคล้ายกันน่ะ

มุมที่ 1 ชอบไฟล่อแมงตำรวจ งั้นขอเลือกคันนี้

มุมที่ 2 ชอบไฟที่หางลากยาวๆจากตูดไปถึงแก้มด้านข้าง เลยฝาถังน้ำมันได้ยิ่งดี งั้นขอเลือกคันนี้

มุมที่ 3 ชอบรถทรงลิ่มเมื่อมองจากด้านข้าง งั้นขอเลือกคันนี้

มุมที่ 4 ชนะขาดไร้คู่แข่ง เยอะแยะยุบยับดี งั้นขอเลือกคันนี้

มุมที่ 5 ชอบไฟล่อแมงตำรวจ งั้นขอเลือกคันนี้

มุมที่ 6 ไม่ชอบติ่ง งั้นขอตัดติ่งออก แล้วเลือกสองคันนี้ คันไหนก็ได้

มุมที่ 7 เหมือนมุมที่ 6

ขอบคุณมากคร๊าบบบ!!
เป็นการวิจารณ์ และแสดงความเห็นที่ผมอ่านแล้วนั่ง "ฮา" ไม่หยุดเลยคร๊าบ

555555555555555+

ฮาดีครับ ชอบๆครับ และมันโดนใจในหลายๆแง่จริงๆครับ
"ไฟล่อแมงตำรวจ" นี่ของแท้ครับ.. ขอให้ติดมากับรถทุกรุ่นย่อย
คิดเหมือนกัน ชอบรถทรงลิ่ม ไฟท้ายลากยาว และไม่ชอบ "ติ่ง" 5555+  

ฮาคร๊าบบบ + โลด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2012, 14:41:58 โดย il Rewki' N. li »

ออฟไลน์ MystogaN

เลือก Sylphy แหะ

ออฟไลน์ FyGI

เห็นตัวจริง Civic แล้วที่จีน

เฉยๆ แฮะ ขนาดเจอสีขาวด้วยนะ

ตัวจริงมองจากด้านข้างช่วงตูดจะดูสั้นไปหน่อย

เสียดายไมไ่ด้ไปดูงานที่ Beijing กำหนดดันกลับก่อนแป๊บเดียวเอง

ออฟไลน์ Action

มุมที่ 1 ขอเลือก Sylphy ครับ มาแนว Teana สวยดี

มุมที่ 2 ขอเลือก Sylphy ครับ

มุมที่ 3 ขอเลือก Civic ความพริ้วมากกว่า

มุมที่ 4 เลือกยากหน่อย แต่ถ้าเอามาผสมกันนะ ผมของเอาภายใน Sylphy แต่ขอพวงมาลัย-เบาะ Focus ผมส่วนตัวชอบรถที่มีลายไม้ มันดูดีกว่าปกตินิดนุง

มุมที่ 5 ไฟหน้า Sylphy ครับ ดูสวยกว่าเยอะ

มุมที่ 6 Sylphy กับ Focus มันแทบไม่ต่างกันเลยนะ แต่มุมมองกระจกหลัง Focus น่าจะดีกว่า

มุมที่ 7 ขอเลือก Sylphy ครับ แต่ขอไฟเป็นหลอด LED นะจะงามมาก
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

เลือก Sylphy แหะ

ท่านมี F10 แล้วนิคร๊าบ ((: มันใกล้เคียง F10 บ้างมั๊ยเนี่ยย หุหุหุ

เห็นตัวจริง Civic แล้วที่จีน

เฉยๆ แฮะ ขนาดเจอสีขาวด้วยนะ
ตัวจริงมองจากด้านข้างช่วงตูดจะดูสั้นไปหน่อย

เสียดายไมไ่ด้ไปดูงานที่ Beijing กำหนดดันกลับก่อนแป๊บเดียวเอง

น่าจะอยู่ต่ออีกซักนิดคร๊าบ
จะได้เก็บภาพ เก็บความรู้สึกในงาน
มาฝากชาว HLM กันครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
แนวหรู Sylphy > CiVic > Focus แนวสปอร์ท

ถายใน Sylphy น่าจะสบายสุด > Civic กำลังสวย > Focu อึดอัดสุด

:D เอาแค่นี้ ขอรอตัวจริงก่อน ผมว่ากระทู้พวกนี้ลดๆมั่งก็ได้ :-\ ผมว่ามันซ้ำซากน่ะครับ :-\

แนวหรู Sylphy > CiVic > Focus แนวสปอร์ท

ถายใน Sylphy น่าจะสบายสุด > Civic กำลังสวย > Focu อึดอัดสุด

:D เอาแค่นี้ ขอรอตัวจริงก่อน ผมว่ากระทู้พวกนี้ลดๆมั่งก็ได้ :-\ ผมว่ามันซ้ำซากน่ะครับ :-\

อะเครคร๊าบบบ
เบรค คับ เบรคคค

ออฟไลน์ BlueMan69

แหมแต่กระทู้พวกนี้สร้างกระแสนะครับ ช่วยให้ติด google ด้วยนะครับ

;D

ออฟไลน์ roongkul

ถ้าให้ซื้อขอเลือกนิสสัน

ออฟไลน์ NOTTO

ด้วยอายุที่เยอะขึ้น (จะ 26 แล้วปีนี้) เหตุผลในการเลือกรถจึงเปลี่ยนลำดับความสำคัญไป
1. Civic
2. Sylphy
3. Focus

หน้าตาก็ยังคงเป็นหัวข้อสำคัญในการเลือกซื้ออยู่ แต่ก็ลดน้ำหนักลงไปเยอะสมควร ตอนนี้ขอเลือกรถที่ใช้งานง่าย ขับขี่สบาย สมรรถนะพอตัว ประหยัดน้ำมันได้ก็จะดีมาก
ดังนั้น Civic เลยตกเป็นตัวเลือกอันดับแรก (แต่ก็ต้องไปลองของจริงก่อน) คิดว่าไม่แตกต่างจาก FD ที่เคยแต่นั่งเท่านั้น ไม่เคยขับ ชุดเครื่องยนต์-เกียร์เดิม อาจจะมีปรับปรุงเล็กน้อย และเคลมว่าประหยัดน้ำมันมากขึ้นอีกนิดนึงเป็นจุดน่าสนใจ แต่อย่าต๊อกๆ นะข้อร้องล่ะ

Sylphy ดูจากแค่รูปดูจะอยู่ตรงกลางๆดี ค่อยว่ากัน

Focus เข็ดจาก Fiesta มา คงพอกันเสียที เงินทองไม่ได้หามาง่ายๆ ส่วนคนที่ถูกใจในสมรรถนะ ออปชันที่โดดเด่นและใช้งานได้จริง การขับขี่โดยรวมดี แต่ออกจะมีจังหวะแปลกๆให้รำคาญบ้าง ก็เลือกได้นะ ศูนย์บริการผมว่าเกือบ 2 ปีที่ผ่านมา ได้เคยแวะเวียนไปใช้หลายๆๆๆๆๆที่มาแล้ว เค้าพัฒนาไปเยอะจนสัมผัสได้เลยทีเดียว ช่างก็ไว้ใจได้ในระดับหนึ่งเลย ถ้าตัวรถลองมาแล้วว่าชอบว่าดี มันก็จะดีอย่างนั้นแน่นอน แต่ถ้ามันผิดพลาดตั้งแต่ดีไซน์จะไปหาช่างที่ไหนก็ทำให้มันดีขึ้นมาไม่ได้หรอก อิอิอิ

สุดท้าย จะรุ่นไหนก็ตาม เกิน 1 ปีที่ผลิตไปแล้วเท่านั้นแหละถึงจะได้เงินจากผม ล็อตแรกไม่เอาอีกแล้ว  ;D

ออฟไลน์ diefun

• Newbie
  • *
 เอากันเฉพาะรูปร่าง หน้าตา ผมว่า cruze  กับ น้อง 3 หล่อมากกว่าครับ (คหสต)

ออฟไลน์ burutrad

sylphy ครับน่าจะลงตัวสุดสำหรับผมถ้าใส่ moonroof มาด้วยนี่ไม่ต้องคิดเลยครับแต่ที่บ้านจอง ford ไปแล้วนะ :D :D

ออฟไลน์ beerrl

จากรูปที่เห็น ยังไม่เคยลองขับ
ภายนอกถ้าไม่ได้แต่งเพิ่ม เดิมๆจากโรงงาน ผมว่า Nissan ดูดีที่สุด รองลงมาก็ civic และ สุดท้ายคือ Focus 4 ประตู แต่ถ้ามี focus 5 ประตูมาเทียบผมให้ focus 5 ประตูมาเป็นที่หนึ่ง
แต่ถ้าเอามาแต่งต่อ  Civic น่าจะดีที่สุดเพราะของแต่งเยอะ รูปโฉมดูโฉบเฉี่ยว ลองลงมาก็คือ Focus และ Sylphy น่าจะแต่งได้แนว vip-like เพียงแบบเดียว

ภายในผมชอบ Sylphy มาที่สุด ดูหรู น่านั่งมาก ส่วน Civic กับ Focus ออกแนว sport นิดๆ

ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ ถ้าเป็น N/A Honda ดีที่สุดแน่นอน ทั้งแรงและประหยัด ส่วน Focus เป็นระบบฉีดตรงถือว่าดีไม่แพ้ Honda แต่ Nissan ผมว่าน่าจะเป็นรองนะ

แต่โดยสรุป คนส่วนใหญ่ เลือก Honda เพราะ ศูนย์เยอะ ราคาขายต่อดี แต่งสวย ของเล่นเยอะ ตามด้วย Nissan และ Ford

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ prai

Sylphy = หรู
Focus = เท่ห์
Civic = ...

ออฟไลน์ hutzero

Sylphy  ถ้าจับแต่ง VIP ก็หรูมาก เทียบ Teana ได้เลยในรูปลักษณ์  
แต่ง Racing เปลี่ยนกระจังหน้าเป็นแนว Z34 ก็น่าจะดูโหดดีมาก

ส่วน Focus ผมว่ามันดูลงตัวในแบบ Compact จริงๆ   เพื่อประโยชน์ใช้สอย

CIVIC ไม่ comment ดีกว่า...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2012, 17:09:44 โดย hutzero »

ออฟไลน์ balliblue

ด้านหน้า civic>sylphy>focus (ผมชอบทรงลิ่มและโฉบเฉี่ยวอะดูสปอร์ต)
ด้านหลัง focus>sylphy>civic (โฟกัสสวยสุด ไฟโฉบเฉี่ยวมาก)
ด้านข้าง civic>focus>sylphy (ทรงลิ่มและเส้นสายแบบ fd เดิมผมชอบอยู่แล้ว sylphy ดูสูงวัยไปหน่อย)
ด้านบน sylphy>focus>civic (เห็นเส้นสายคมสวย ซีวิคดูแล้วแบนๆ โฟกัสถ้าไม่มีเสาอากาศจะเป็นอันดับ 1 จะมีทำไมทำไมไม่ฝังฟะ!!!)
ด้านใน focus>civic>sylphy (ถ้าเมืองไทยเป็น สีดำ จะขยับมาเป็นที่ 2 civic ตัวนี้ภายในเส้นสายดูไม่ค่อยลงตัวตรงกลางก็เบี้ยว FD ลงตัวกว่า ยกเว้นจอ)

;D ;D ;D

inkirby

• บุคคลทั่วไป
อยากได้หน้า Civic
ไฟหน้า Sylphy
กระจกข้าง Sylphy
ตัวถัง Focus
ประตู Civic
ท้าย Sylphy
ไฟท้าย Focus
หลังคา Sylphy
ล้อ Civic