ผู้เขียน หัวข้อ: ++ไอ้หยา...ถ้าคิดจะจอดขวางก็ช่วยล้างรถหน่อยได้ไหมคร๊าบ !!++  (อ่าน 15417 ครั้ง)

ออฟไลน์ Exeter

• Jr. Member
  • **
มือเปื้อนก็ไปล้าง เปื้อนไม่มากก็เช็ดเอาก็แค่นั้นเอง เป็นผู้ชายเรื่องแค่นี้คงไม่เป็นไรมั้งครับ ผมมองว่าเจ้าของรถที่เลอะก็ไม่ได้ทำอะไรผิดเลยจะไปเอาเท้าถีบเท้ายันมันก็ไม่ค่อยสมควรนะ

Tor_AAS

• บุคคลทั่วไป
มือเปื้อนก็ไปล้าง เปื้อนไม่มากก็เช็ดเอาก็แค่นั้นเอง เป็นผู้ชายเรื่องแค่นี้คงไม่เป็นไรมั้งครับ ผมมองว่าเจ้าของรถที่เลอะก็ไม่ได้ทำอะไรผิดเลยจะไปเอาเท้าถีบเท้ายันมันก็ไม่ค่อยสมควรนะ

อ่านผิดเองครับ ขอโทษด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2012, 00:31:02 โดย Tor_AAS »

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
ที่อเมริกาเค้าไม่เข็นกันนะครับรถ เดียวหลังจะเสีย

สังเกตุรถตำรวจก่อนเลย เป็นตัวอย่าง รถตำรวจที่โน้นที่กันชนหน้าจะมีเหล็ก แล้วมียางหรือฟองน้ำลอง แล้วเค้าใช้ดันรถครับ เวลารถใครเสียหรือจอดขวางพี่แกดันให้พ้นทางเลย  มาจอดซ้อนคันเดียวมีรถมาดันให้ ถ้าใส่เกียร์ก็ยกไปเลย

ประชาชนที่โน้น เวลาเค้าจะออกรถจากที่จอดรถแบบจอดขนานฟุตบาท เค้าเข้าเกียร์เดินหน้าแล้วค่อยๆๆขับไปชนกันชนหลังอย่างช้าๆๆแล้วค่อยกดคันเร่งดัน แล้วก็ถอยหลัง ดันๆๆ พอดีช่องก็ออกไป แรกๆไปเรียนที่โน้น งุดหงิดมาก รถเห็นลอยที่กันชนหลังเต็มไปหมด หลังๆๆ ช่างมันละ มันเป็น stereotype ของคนที่โน้น และอาจเป็นเพราะรถที่โน้นแต่ก่อนรถอเมริกาคันใหญ่หนักโคตร ใครจะเข็นละ เลยเป็นพฤติกรรมของคนที่โน้นไป แต่ยอมรับเหล็กรถที่โน้นหนากว่าจิง ผมใช้ civic coupe เวลาเปิดฝากระโปรงหน้า ของไทยมันจะอ่อนๆๆ แต่ที่โน้นมันหนักและแข็งแรงกว่า ในกันชนก็มีเหล็กและโฟมเสริมอีก เหล็กประตูก็หนัก ขับ civic แต่หนักยังกะแอคคอร์ดไทย ไทยทำแบบน้ั กันชนเค้ายุบพอดี เคยไปจอดรถที่รถไฟฟ้าจัตุจัตร เอาเข่าดันกันชนหลังวีออส มันยุบไปเลย สงสารรถเค้าจัง ช่างบางอะไรเช่นนี้ แล้วเหล็กกะโฟมข้างในหายไปไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2012, 23:01:56 โดย -*PoM*- »

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
เวลาเข็นรถผมเข็นที่ล้อครับ ใช้เท้าทีบล้อเอา

ออฟไลน์ Exeter

• **

อ่านดูดีๆ นะครับ เค้าเพิ่งไปทำหน้ามา แสดงว่า คงเป็นผู้ชายที่เนี๊ยบมากกกกกกกกก

แต่เห็นด้วยว่าเอาเท้ายันไม่สมควร ถ้าคุณไปตกโคลนมา แล้ววิ่งมาให้คนช่วย แล้วโดนเท้ายันจะรู้สึกยังไงบ้างนะ
อ่อ ผมหมายถึงตัวผมเองอ่ะครับ จขกท.เค้าถามว่าถ้าเป็นคนอื่นจะทำอย่างไรกันอ่ะครับ แหะๆ  
ปล. รถใครใครก็รักครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2012, 23:04:54 โดย Exeter »

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
เคยเจอใส่เบรคมือแล้วจอดขวาง
ก็ทุบกระจกข้าง แล้วให้ยามมุดเข้าไปปลดเบรคให้

หัวหน้ายามมาดู ผมก็ให้นามบัตรกับบัตรประชาชน
เขาดูแล้วชื่อตรงกันก็คืนบัตรปชชมาให้

จนถึงทุกวันนี้ 2เดือนกว่าแล้ว ยังไม่มีใครโทรมาเรื่องค่าเสียหายเลยครับ
อันนี้ผมว่าเกินไปนะครับจะโดนข้อหาอื่นๆตามมาได้เลยไม่มีใครตั้งใจหรอกครับ
แต่ถ้ารีบจริงๆอย่างเช่นต้องไปโรงพยาบาลอันนี้เข้าใจครับเพราะผมเคยเจอเหมือนกัน
ก็ให้ในห้างเค้าประกาศให้ครับไปทุบกระจกรถคนอื่นนี้เกินไป

ส่วนเพื่อนๆที่เอาเท้าถืบรถคนอื่นนี่ผมไม่กล้าจริงๆอย่างแรกเลยคือนึกถึงถ้าเป็นรถตัว
เองนี่คงเช็งอยู่ดีๆก็มีคนเอาเท้ามาถีบมีครั้งนึงผมเห็นเด็กประมาณปี1เอาเท้าถีบรถใครไม่รู้
จอดขวางรถเค้าผมก็เลยเดินเค้าไปบอกว่าถ้าเป็นรถน้องจะใช้เท้าถีบไม๊มันก็เงียบแล้วก็ขับออกไปสักพักไม่เกิน5นาที

พี่แกไปเอาเพื่อนมา4-5คนแกล้งมาเดินผ่านใกล้ๆที่ผมนั่งแล้วก็ยืนมองหน้าผมอยู่พักนึกในใจทำผิดยังไม่รู้สึกตัวอีก
จะมาลุมผมอีกเหอๆไม่รู้สอนกันมายังไงเด็กๆสมัยนี้แย่มากอีกเรื่องคือผมเชื่อพอสมควรว่าในรถมีแม่ย่านางอย่างน้อยก็
ทำให้เราสบายใจเวลาเดินทางการที่เอาเท้าไปถีบผมว่าไม่เหมาะสมอย่างยิ่งเพราะมันไม่ใช่ของๆเรา

ที่พูดมาทั้งหมดไม่ได้เข้าข้างคนที่ชอบจอดขวางนะครับแต่บางคนเค้าคงจำเป็นจริงๆ
และไม่ต้องห่วงว่าที่ผมพูดมาเพราะเป็นคนประเภทนี้เพราะตั้งแต่ขับรถมาไม่เคยจอดขวางสักครั้งครับ
ยิ่งไปห้างถ้าไม่มีจริงๆก็ไม่จอดไปที่อื่นซะเลยเพราะห่วงรถกลัวกลับมาจะไม่เหมือนเดิมยิ่งฟังความคิดเห็นแล้ว
ยิ่งไม่มีทางที่จะจอดเด็ดขาดเลย

วิธีแก้ที่พี่ๆท่านบนแนะนำว่าให้พกขวดน้ำไว้ในรถผมว่าเหมาะสมนะครับไม่จำเป็นที่เราต้องทำตัวแบบเค้าครับ
ทุกอย่างมีทางแก้แล้วมันก็ไม่ได้ผิดที่รถด้วยที่ต้องเอาเท้าไปถีบผิดที่คนครับถีบคนดีกว่าอิอิผมเชื่อว่าทุกท่านที่เล่น
เว็ปนี้มีความสนใจและรักรถทุกคนยังไงก็ใจเขาใจเราครับ

ความเสี่ยงที่จอดขวางแล้วใส่เบรคมือไงครับ
ผมทำผมก็พร้อมรับผิดชอบ ไม่เอามาม่า ไม่เอาแบบโลกสวยนะครับ
ปล.เคยทุบกระจกบานเล็กๆที่ติดกับเสาC แล้วปรากฎว่าค่ากระจกแพงกว่าบานข้างคนนั่งหน้า
ต่อมาก็เลยย้ายมาทุบบานหน้าข้างคนขับแทนครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ที่อเมริกาเค้าไม่เข็นกันนะครับรถ เดียวหลังจะเสีย

สังเกตุรถตำรวจก่อนเลย เป็นตัวอย่าง รถตำรวจที่โน้นที่กันชนหน้าจะมีเหล็ก แล้วมียางหรือฟองน้ำลอง แล้วเค้าใช้ดันรถครับ เวลารถใครเสียหรือจอดขวางพี่แกดันให้พ้นทางเลย  มาจอดซ้อนคันเดียวมีรถมาดันให้ ถ้าใส่เกียร์ก็ยกไปเลย

ประชาชนที่โน้น เวลาเค้าจะออกรถจากที่จอดรถแบบจอดขนานฟุตบาท เค้าเข้าเกียร์เดินหน้าแล้วค่อยๆๆขับไปชนกันชนหลังอย่างช้าๆๆแล้วค่อยกดคันเร่งดัน แล้วก็ถอยหลัง ดันๆๆ พอดีช่องก็ออกไป แรกๆไปเรียนที่โน้น งุดหงิดมาก รถเห็นลอยที่กันชนหลังเต็มไปหมด หลังๆๆ ช่างมันละ มันเป็น stereotype ของคนที่โน้น และอาจเป็นเพราะรถที่โน้นแต่ก่อนรถอเมริกาคันใหญ่หนักโคตร ใครจะเข็นละ เลยเป็นพฤติกรรมของคนที่โน้นไป แต่ยอมรับเหล็กรถที่โน้นหนากว่าจิง ผมใช้ civic coupe เวลาเปิดฝากระโปรงหน้า ของไทยมันจะอ่อนๆๆ แต่ที่โน้นมันหนักและแข็งแรงกว่า ในกันชนก็มีเหล็กและโฟมเสริมอีก เหล็กประตูก็หนัก ขับ civic แต่หนักยังกะแอคคอร์ดไทย ไทยทำแบบน้ั กันชนเค้ายุบพอดี เคยไปจอดรถที่รถไฟฟ้าจัตุจัตร เอาเข่าดันกันชนหลังวีออส มันยุบไปเลย สงสารรถเค้าจัง ช่างบางอะไรเช่นนี้ แล้วเหล็กกะโฟมข้างในหายไปไหน
เป็นงั้นไปหรือครับ เวลาเขาจอดขนาน เข้าเกียร์ P กันไม่ใช่หรอ (shift lock ปลดเป็นเกียร์ว่างกันไม่ค่อยได้ครับ)
เท่าที่ผมมีประสบการณ์ ในทางขนานถ้ามันมีช่องพอ ก็สามารถเข้าไปได้ และจอดเป็น P อยู่อย่างนั้นไม่ต้องไปเข็นใครและใครมาเข็นครับ เพราะที่ไม่แออัด และถึงไม่มี ก็ไปจอดไกลๆ เดินได้

heracrase

เคยเจอแต่ประเภทจอดขวางแต่ไม่ปลดเบรกมือ ทำให้เซ็ง และเสียเวลาเราสุดๆ มักง่ายมากๆครับ ???

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
เข้าใจความรู้สึกครับบางคันอย่างเขรอะ

แต่จะเซ็งยิ่งขึ้นเมื่อรีบๆแต่มาเจอ 3 hits combo

1.รถไม่ล้าง
2.รถเพิ่งจอด(ร้อน)
3.จอดเบี้ยว

ออฟไลน์ tuboscope

• Newbie
  • *
บางความเห็นก็ออกแนวฮาร์ดคอร์เกินไป ใจเขาใจเราครับเวลาเข็นรถ

ออฟไลน์ ch>.<

• **
อย่างไรก็ได้ครับ ผม OK หมดขอแค่เข้าเกียร์ว่างไม่ดึงเบรคมือผมก็ยอมรับได้แล้วครับ ดีกว่าไม่ได้ไปมือเปื้อนล้างได้ครับนิดๆหน่อยๆอย่าคิดมากเลย ล้างไม่ล้างรถเป็นสิทธิ์ของเจ้าของรถครับอย่าไปยุ่งกับรถเขาเลยครับ

ส่วนมากที่เจอจะเป็นล้อไม่ตรง หรือล้อตรงแต่รถมันไม่ตรงเนี่ยแหละครับปัญหาโลกแตกเลย ผมเคยเข็นแล้วไม่ไปปรากฏว่าล้อหน้ามันไปเบียดฟุตบาทเข็นยังไงก็ไปไม่ได้ต้องนั้งรออยู่ชม.นึงเซ็งมาก  :-[

keanetona

ขออนุญาตพูดชื่อห้าง ที่เซ็นทรัลพระราม2 ลานจอดรถแต่ละชั้นจะมีแม่แรงไว้ยกรถที่จอดขวางครับ

ส่วนเรื่องการเข็นรถ ผมใช้ก้นเข็นครับ เพราะมือไม่เปื้อน และ ไม่ปวดหลัง

และในรถผมจะติดเจลล้างมือไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ pongisra

จัดการแบบนี้ละกัน

ออฟไลน์ choke

• Newbie
  • *
พวกจอดรถขวางทางคนอื่นแล้วใส่เบรกมือ ระวังโดนเหมือนรถตู้คันหนึ่งแถวภาคใต้บ้านผม(มีรุ่นพี่ถ่ายรูปมาให้ดู) โดนพ่นด้วยสเปรย์สีดำ ด่ารอบคันเลยครับ เช่น เพราะ...ม.ึ.ง ก..ู ถึงออกไม่ได้ และอีกมากมาย อ่านไม่ชัด ขับอยู่กลางถนน ประจานกันให้อายเลยครับ สงสัยจอดนานเกิน

ออฟไลน์ TorTy

เคยเจอใส่เบรคมือแล้วจอดขวาง
ก็ทุบกระจกข้าง แล้วให้ยามมุดเข้าไปปลดเบรคให้

หัวหน้ายามมาดู ผมก็ให้นามบัตรกับบัตรประชาชน
เขาดูแล้วชื่อตรงกันก็คืนบัตรปชชมาให้

จนถึงทุกวันนี้ 2เดือนกว่าแล้ว ยังไม่มีใครโทรมาเรื่องค่าเสียหายเลยครับ
อันนี้ผมว่าเกินไปนะครับจะโดนข้อหาอื่นๆตามมาได้เลยไม่มีใครตั้งใจหรอกครับ
แต่ถ้ารีบจริงๆอย่างเช่นต้องไปโรงพยาบาลอันนี้เข้าใจครับเพราะผมเคยเจอเหมือนกัน
ก็ให้ในห้างเค้าประกาศให้ครับไปทุบกระจกรถคนอื่นนี้เกินไป

ส่วนเพื่อนๆที่เอาเท้าถืบรถคนอื่นนี่ผมไม่กล้าจริงๆอย่างแรกเลยคือนึกถึงถ้าเป็นรถตัว
เองนี่คงเช็งอยู่ดีๆก็มีคนเอาเท้ามาถีบมีครั้งนึงผมเห็นเด็กประมาณปี1เอาเท้าถีบรถใครไม่รู้
จอดขวางรถเค้าผมก็เลยเดินเค้าไปบอกว่าถ้าเป็นรถน้องจะใช้เท้าถีบไม๊มันก็เงียบแล้วก็ขับออกไปสักพักไม่เกิน5นาที

พี่แกไปเอาเพื่อนมา4-5คนแกล้งมาเดินผ่านใกล้ๆที่ผมนั่งแล้วก็ยืนมองหน้าผมอยู่พักนึกในใจทำผิดยังไม่รู้สึกตัวอีก
จะมาลุมผมอีกเหอๆไม่รู้สอนกันมายังไงเด็กๆสมัยนี้แย่มากอีกเรื่องคือผมเชื่อพอสมควรว่าในรถมีแม่ย่านางอย่างน้อยก็
ทำให้เราสบายใจเวลาเดินทางการที่เอาเท้าไปถีบผมว่าไม่เหมาะสมอย่างยิ่งเพราะมันไม่ใช่ของๆเรา

ที่พูดมาทั้งหมดไม่ได้เข้าข้างคนที่ชอบจอดขวางนะครับแต่บางคนเค้าคงจำเป็นจริงๆ
และไม่ต้องห่วงว่าที่ผมพูดมาเพราะเป็นคนประเภทนี้เพราะตั้งแต่ขับรถมาไม่เคยจอดขวางสักครั้งครับ
ยิ่งไปห้างถ้าไม่มีจริงๆก็ไม่จอดไปที่อื่นซะเลยเพราะห่วงรถกลัวกลับมาจะไม่เหมือนเดิมยิ่งฟังความคิดเห็นแล้ว
ยิ่งไม่มีทางที่จะจอดเด็ดขาดเลย

วิธีแก้ที่พี่ๆท่านบนแนะนำว่าให้พกขวดน้ำไว้ในรถผมว่าเหมาะสมนะครับไม่จำเป็นที่เราต้องทำตัวแบบเค้าครับ
ทุกอย่างมีทางแก้แล้วมันก็ไม่ได้ผิดที่รถด้วยที่ต้องเอาเท้าไปถีบผิดที่คนครับถีบคนดีกว่าอิอิผมเชื่อว่าทุกท่านที่เล่น
เว็ปนี้มีความสนใจและรักรถทุกคนยังไงก็ใจเขาใจเราครับ

ความเสี่ยงที่จอดขวางแล้วใส่เบรคมือไงครับ
ผมทำผมก็พร้อมรับผิดชอบ ไม่เอามาม่า ไม่เอาแบบโลกสวยนะครับ
ปล.เคยทุบกระจกบานเล็กๆที่ติดกับเสาC แล้วปรากฎว่าค่ากระจกแพงกว่าบานข้างคนนั่งหน้า
ต่อมาก็เลยย้ายมาทุบบานหน้าข้างคนขับแทนครับ
ก็แล้วแต่ครับผมไม่ชอบกินมาม่าอยู่แล้วมันเป็นแค่ความคิดเห็นของผมและของคุณที่ต่างกันครับ
เราคิดกันคนระแบบก็เท่านั้นแต่ผมแค่อยากให้เริ่มจากเบาไปหาหนักครับเช่นเริ่มจากประกาศหาเจ้าของก่อน
ถ้าเราไม่ได้รีบมากอีกกรณีส่วนใหญ่เดี่ยวนี้เค้ามีแม่แรงตัวใหญ่ลากได้ครับถ้าไม่ได้หรือไม่มีจะใช้วิธีคุณก็แล้วแต่

แต่เชื่อเถอะว่ามันไม่จบง่ายๆไปซะทุกครั้งหรอกครับอยู่ดีๆไปทุบรถเค้าเพื่อจะให้ตัวเองไปได้นี่ยกเว้นว่ารีบและมีธุระด่วนจริงๆ
และมันก็ไม่ใช่เพื่อโลกสวยครับมันทำให้สังคมเราอยู่ต่อไปได้แค่นั้นครับลองนึกว่าใช้วิธีนี้กันทุกคนดูละกันครับมันจะวุ่นวายกันขนาดไหน
ไปเจอพวกไม่ยอมก็มีปัญหาอีก

ออฟไลน์ jadittir

• **

popdemonic

ผมเฉยๆครับมือเลอะล้างได้ครับนิดหน่อย เราอยู่ในสังคมมันก็มีเบียดเบียนเขา เขาเบียดเบียนเราบ้างสลับกันไปแบบนี้หละครับ นิดหน่อยๆเรื่องเล็กๆ

บางครั้งเรื่องพวกนี้เราก็เลี่ยงไม่ได้ เพราะเราไม่ได้อยู่ในบ้านเรา เราอยู่ในที่สาธารณะ ร้อยพ่อพันแม่  มันทำให้สังคมมันยังเดินหน้าต่อไปได้ อีกนัยหนึ่งผมกลับมอง

ว่ามันเป็นการฝึกความอดทน อดกลั้นไปในตัวด้วยนะ ตรรกะคนเรามันไม่เท่ากันครับ บางคนคิดได้ บางคนคิดไม่ได้ บางคนคิดอะไรซับซ้อนไม่ได้ แค่มอง

ว่าจอดแล้วก็เขามาเข็น แต่ดันลืมนึกไปอีกนิดว่ารถเราสกปรกแฮะคนมาเข็นมือจะเลอะเพราะรถเราไหม บางคนคิดได้ บางคนคิดไม่ได้ครับ

ให้ผมไปทำลายข้าวของเขาผมก็ไม่เอา 1. เป็นเรื่องเป็นราว 2.บางครั้งอาจไม่ได้ช่วยให้เราไปได้เร็วขึ้น 3. สุขภาพจิตเสีย ยังมีอีกหลายข้อที่มานั่งคิดดูแล้ว

ไม่คุ้มใช้ความรุนแรงแก้ปัญหาครัย

ออฟไลน์ Terng

ผมยกเท้าถีบส่งไปเบาๆคับ ค่อยๆให้มันขยับไป และระวังอย่าให้บุบด้วยอะครับ  ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Ruksadindan

เข้าใจความรู้สึกครับบางคันอย่างเขรอะ

แต่จะเซ็งยิ่งขึ้นเมื่อรีบๆแต่มาเจอ 3 hits combo

1.รถไม่ล้าง
2.รถเพิ่งจอด(ร้อน)
3.จอดเบี้ยว

นั่นสิครับ ผมว่าถ้าผิวรถร้อนนี่แย่กว่าอีก ใช้มือก็ไหม้ ใช้ก้นก็ยังร้อน แต่ไม่เคยใช้เท้าครับ

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
เคยเจอหนักสุดตรงที่ผมเอารถจอดเข้าซอง แล้วเจอคนจอดขวางทับช่องที่จะออกพร้อมกับใส่เบรคมือ เข็นเท่าไหร่ไม่ไป รถสกปรกนี่พอทำใจได้ เพราะไปล้างมือออก แต่ใส่เบรคมือแล้วจอดปิดช่องนี่ หัวแทบระเบิด สุดท้ายหงุดหงิด เลยวิ่งไปหาลูกล้อยูริเทนมา DIY เป็นหมอนรองล้อ (ดีที่มีแจ็ครถตัวเล็ก) แล้วลากมันออกไปครับ ปวดหัวที่สุด
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
ในรถผมมีน้ำเปล่าวางไว้ทุกประตูครับ 4 ขวดอย่างน้อย
เติมน้ำมันผมจะเน้นเติมปั้มที่แถมน้ำขวดใหญ่ 900 แถม 2 ขวด ^^