ผู้เขียน หัวข้อ: ++ไอ้หยา...ถ้าคิดจะจอดขวางก็ช่วยล้างรถหน่อยได้ไหมคร๊าบ !!++  (อ่าน 15482 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
เรื่องของเรื่องเกิดขึ้นวันนี้คับ พอดีไปห้างตั้งแต่ช่วงเช้า ไปทำหน้าที่คลินิกครับพอเสร็จ

ก็เดินกลับไปที่รถกำลังจะกลับบ้านก็เจอพี่กระบะคันนึงจอดขวางรถผมอยู่ บริเวณนั้นไม่มียาม หรือใครเลย

สภาพกระบะคันนั้นผ่านประเภณีสงกรานต์มาโดยไม่ได้ล้างอะไรเลย แม่จ้าว !! แถมยัง หนักเวอร์ !!

ประเด็นคือ ช่วยล้างหน่อยได้ไหมครับ จะจอดขวางเนี้ย มันเลอะมือคนเข็นมาก อย่าสักแต่ขับไปขับมาอย่างเดียว !!

พอเข็นเสรจต้องเดินกลับไปล้างมือในห้างแล้วเดินกลับมาใหม่ ให้มันได้อย่างนี้ซิ .... อากาศก็ร้อนเหลือเกิน

ถ้าเจอสภาพแบบนี้พี่ๆ ทำงายกันครับผม ^..^

ออฟไลน์ H.

กระโดดถีบยันไปเรื่อยๆจนกว่าจะพ้น  :-X
H.

ออฟไลน์ FyGI

ผมต้องทำใจก่อนเอามือดันครับ

เคยครั้งนึง ดันเสร็จไปล้างมือ

กลับออกมารถกลับมาอยู่ที่เดิม

เพราะมีช่องอื่นออก

โคดเซ็ง

ทุกวันนี้ต้องมีกระดาษทิชชูในรถครับ

จะเอาไว้ใช้ทำอะไรก็แล้วแต่

ยังงัยมันต้องได้ใช้แน่ๆ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
ปกติผมจะมีน้ำเปล่าใส่ขวดไว้ในรถครับ เอาไว้ล้างมือเนี่ยแหละ

ถ้ารถเก๋งจะยอมเข็น แล้วล้างมือเอา

แต่ถ้าเป็นกระบะที่ติดกันชนสแตนเลส ก็อาจจะเอาเท้า ยันๆ ตรงกันชนให้ไหลไปทีละนิดครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

ผมเอาเข่าดัน ไม่ก็กระดาษทิชชูห่อหนาหุ้มมือครับ

ออฟไลน์ udis

เมื่อวานไปงานรับปริญญาที่คลอง 6 เจอรถจอดปิดทางออก ดีที่รถตู้เค้าเปิดทางให้ (รถตู้ไม่ได้จอดปิดทางออก)
แต่ทางที่รถตู้เปิดทางให้มันชันมาก ต้องปีนหน่อย ดีนะรถไม่ได้โหลด ปีนผ่านได้

ขอบคุณหลายๆคนที่ช่วยดูรถ โบกให้ ติดต่อรถตู้ให้ขยับ ไม่งั้นรอนานแน่ๆ ขอบคุณครับ

จอดรถก็ดูหน่อยล่ะกันครับ

ออฟไลน์ off_033

ก็ใช้มือดันนะแหละ

ในรถผมมีน้ำที่แถมจากเติมน้ำมันอยู่ละ มือเลอะล้างก็จบ ผมคงไม่ไปถีบรถใครเค้าแน่ๆ

ขอแค่อย่าใส่เกียร์ หรือดึงเบรคมือขวางก็พอ

ออฟไลน์ hutzero

ก็ใช้มือดันนะแหละ

ในรถผมมีน้ำที่แถมจากเติมน้ำมันอยู่ละ มือเลอะล้างก็จบ ผมคงไม่ไปถีบรถใครเค้าแน่ๆ

ขอแค่อย่าใส่เกียร์ หรือดึงเบรคมือขวางก็พอ

ถ้าใส่เบรคมือขวางล่ะครับ?

ผมเจอบ่อยนะ  ส่วนใหญ่จะเป็นสาวๆสวยๆซะด้วยซิ   ไม่เข้าใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ pongisra

ไม่ชอบมากๆครับพวกจอดขวางแล้สรถสกปรก

ผมบ่นกับเพื่อนที่ไปด้วยทุกครั้งที่เจอ จะเอาเท้าเข็นก็นึกถึงใจเจ้าของรถ เขาอาจมีความจำเป็นที่ต้องจอดแบบนี้จริงๆ ไอ้เราจะเอามือเปล่าๆเข็นก็ต้องไปจับพวงมาลัยรถตัวเองต่อ แถมเป็นคนไม่ชอบให้มือตัวเองไม่สะอาดด้วย กลุ้มใจมากๆครับ

ใจจริงอยากให้คนพวกนี้วางทิชชู่กล่องโตๆไว้บนกระโปรรถตัวเองพร้อมกับน้ำเปล่า เจลล้างมือด้วยก็ดี

แล้วลองสังเกตดูครับ รถที่จอดซื้อคันมักจะมีสัดส่วนที่สกปรกเยอะมากๆ

จริงๆไม่อยากจะพุดครับ แต่มีคนตั้งหัวข้เรื่องนี้แล้วขอบ่นสะหน่อย

ออฟไลน์ prai

แอลกอฮอล์เจลครับ ผมติดนิสัยตั้งแต่เด็กกินอะไรต้องล้างมือก็เลยมีติดรถตลอดเวลาครับ แต่ผมก็ไม่ได้สะอาดขนาดนั้นนะ แค่ล้างตอนต้องจับอะไรเข้าปาก  :D

ออฟไลน์ 6162002

ผมต้องทำใจก่อนเอามือดันครับ

เคยครั้งนึง ดันเสร็จไปล้างมือ

กลับออกมารถกลับมาอยู่ที่เดิม

เพราะมีช่องอื่นออก

โคดเซ็ง

ทุกวันนี้ต้องมีกระดาษทิชชูในรถครับ

จะเอาไว้ใช้ทำอะไรก็แล้วแต่

ยังงัยมันต้องได้ใช้แน่ๆ
โอ้ว เหมือนกันเลยครับ 55+

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าเป็นผมจะเอานิ้วเขียนอักษรบนรถคันนั้นอย่างบรรจงว่า

" รอให้ถึงสงกรานต์ปีหน้าค่อยล้างก็ได้ครับ " ;D

ออฟไลน์ daycha

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นผมจะเอานิ้วเขียนอักษรบนรถคันนั้นอย่างบรรจงว่า

" รอให้ถึงสงกรานต์ปีหน้าค่อยล้างก็ได้ครับ " ;D

ชอบ~!! 555 ขอจำไปใช้ครับ :P

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **
จอดขวางไม่ว่าครับถ้าที่จอดรถมันเต็ม

แต่ส่วนมากขี้เกียจเดินกันทั้งนั้น ชั้นอื่นที่ว่าๆไม่จอด จอดมันใกล้ประตูทางเข้า ขวางช่างมัน สะดวกเราคนเดียว555

ออฟไลน์ warez

เคยเจอใส่เบรคมือแล้วจอดขวาง
ก็ทุบกระจกข้าง แล้วให้ยามมุดเข้าไปปลดเบรคให้

หัวหน้ายามมาดู ผมก็ให้นามบัตรกับบัตรประชาชน
เขาดูแล้วชื่อตรงกันก็คืนบัตรปชชมาให้

จนถึงทุกวันนี้ 2เดือนกว่าแล้ว ยังไม่มีใครโทรมาเรื่องค่าเสียหายเลยครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

ทิชชู่ช่วยได้ ครับ ติดประจำ ปะๆ แล้วมือประกบเข็น เหอะๆ

ออฟไลน์ eaowpj

เข็นเสร็จกลับเข้าห้องน้ำไปล้างมือครับ  :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไม่มีรูปถ่ายเหรอครับ
เบลอทะเบียนมาก็ได้ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
ถ้าเป็นผมนะผมจะเขียนใส่กระดาษแผนใหญ่ๆเลยว่า "รถหรือส้วม"
หรือไม่ก็ไปซื้อสเปรย์ที่พ้นตามกำแพงแล้วพ้นว่า "fuck you"
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมเคยเจออยู่ครับวันนั้นยิ่งรีบๆอยู่
เสียเวลามากกกกกก ผมขอฝากไว้ตรงนี้เลยนะครับ
ใครที่จะขับรถควรศึกษาวิธีการใช้รถให้ละเอียด
อย่างเคสที่ผมเจอก้มดูในกระจกปลดเบรกมือครับ
แต่ใส่เกียร์ P เจ้าของรถมีเจตนาดีนะจอดขวางก็ปลดเบรกมือไว้ให้
แต่เค้าคงคิดว่าเกียร์ P คือเกียร์ว่าง

ส่วนใครที่โดนขวางออกไม่ได้ ถ้าในห้างผมแนะนำครับว่าแจ้ง
รปภ.เลยครับ บอกเค้าเอาแม่แรงมายกเลยครับ ผมใช้วิธีนี้นะครับ
แม่แรง 2 ตัวยกแล้วขยับเลยครับ ไม่เสียหายกันทั้งสองฝ่าย
แล้วฝากยามบอกเจ้าของรถให้ทราบการจอดที่ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ MJunior

เป็นเรื่องปกติครับ
รถคุณไม่เคยเปลื้อนเหรอครับ บางครั้งคนเรามันก็เลือกไม่ได้
ถ้ารถเปลื้อนแล้วห้ามจอดขวาง คุณจะเอารถออกให้เค้าจอดไม่ล่ะครับ
ผมว่าถ้าเป็นไปได้ไม่มีใครอยากจอดขวางหรอกครับ
อยากให้เอาใจเขามาใส่ใจเราด้วยครับ

ออฟไลน์ sundown55

ทำใจ ครับ :'(

ออฟไลน์ Ruksadindan

อาจจะเคยเจอก็ได้ แต่ก็ไม่คิดอะไรมากครับ ถ้ามันไม่ใช่ขี้ที่มาเลอะเขลอะ ก็เข็นได้แหละ (ตามวัฏจักรธรรมชาติแล้ว ดินมันก็มีส่วนผสมที่เคยเป็นขี้มาแล้วอยู่ดีครับ)

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

รถที่จอดขวางสกปรกยังไม่เท่าไร เพราะในรถผมมีทั้งทิชชู่ธรรมดา ทิชชู่เปียก และน้ำเปล่าเอาไว้ล้างมือด้วย

แต่เคยเจอ Alphard กับ Ford Ranger จอดขวางอยู่ติดกัน กว่าผมจะเข็นได้เกือบตาย หนักก็หนักแถมตอนนั้นไม่มียามอยู่ในบริเวณนั้นด้วย คือจอดขวางไม่ว่า แต่ช่วยดูไซส์รถตัวเองนิดนึง ใหญ่+หนักขนาดนั้นคนเข็นมันลำบาก

แล้วอีกเคสเคยเจอที่ที่จอดรถในคณะ เช้าๆ 7 โมงที่จอดมีเป็นสิบ ตีลังกาจอดยังได้ น้องแกเล่นขับเข้ามาจอดขวางช่องว่างๆๆทั้งหลาย แล้วเดินตัวปลิวเข้าคณะไป น่าจะเจียดเวลาซักเล็กน้อยถอยรถเข้าซองให้ดีๆ - -"

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าจอดในห้างแล้วมียามอยู่ ผมไม่เสียเวลาไปประกาศเรียกหรอกครับ
เอาแม่แรงขึ้น ลากเลย
เกียรจะพัง จะโดนแคร้งน้ำมันเครื่อง จะคด จะเบี้ยว ไม่สนใจ
ถือว่าจอดขวาง ยอมรับความเสี่ยงไป

เคยเห็น BMW E46 โดนยก
ยามไม่รู้ ยกล้อหน้าขึ้น ยกแล้วเข็นไม่ไป ยาม 3 คน ช่วยกันดึง
ดึงแล้วผ่อน ดึงแล้วผ่อน รู้เลยว่าติดเกียรPที่ล้อหลัง
ได้ยินเสียงแคร๊กๆดังมากๆตลอดเวลาที่ดึง
อยากจะไปบอกยามแต่ก็เกรงใจ(สะใจ) ว่า BMW มันขับหลัง ให้ยกหลังขึ้น
ยามดึงจนแม่แรงอันนึงหลุด เสียงดังโครม
ฮาตรงที่ทั้งเจ้าของรถเดินหนีไปเลย ส่วนยาม ไขแม่แรงลง แล้วรีบเดินไปกันหมด ฮ่าๆ

ออฟไลน์ TorTy

เคยเจอใส่เบรคมือแล้วจอดขวาง
ก็ทุบกระจกข้าง แล้วให้ยามมุดเข้าไปปลดเบรคให้

หัวหน้ายามมาดู ผมก็ให้นามบัตรกับบัตรประชาชน
เขาดูแล้วชื่อตรงกันก็คืนบัตรปชชมาให้

จนถึงทุกวันนี้ 2เดือนกว่าแล้ว ยังไม่มีใครโทรมาเรื่องค่าเสียหายเลยครับ
อันนี้ผมว่าเกินไปนะครับจะโดนข้อหาอื่นๆตามมาได้เลยไม่มีใครตั้งใจหรอกครับ
แต่ถ้ารีบจริงๆอย่างเช่นต้องไปโรงพยาบาลอันนี้เข้าใจครับเพราะผมเคยเจอเหมือนกัน
ก็ให้ในห้างเค้าประกาศให้ครับไปทุบกระจกรถคนอื่นนี้เกินไป

ส่วนเพื่อนๆที่เอาเท้าถืบรถคนอื่นนี่ผมไม่กล้าจริงๆอย่างแรกเลยคือนึกถึงถ้าเป็นรถตัว
เองนี่คงเช็งอยู่ดีๆก็มีคนเอาเท้ามาถีบมีครั้งนึงผมเห็นเด็กประมาณปี1เอาเท้าถีบรถใครไม่รู้
จอดขวางรถเค้าผมก็เลยเดินเค้าไปบอกว่าถ้าเป็นรถน้องจะใช้เท้าถีบไม๊มันก็เงียบแล้วก็ขับออกไปสักพักไม่เกิน5นาที

พี่แกไปเอาเพื่อนมา4-5คนแกล้งมาเดินผ่านใกล้ๆที่ผมนั่งแล้วก็ยืนมองหน้าผมอยู่พักนึกในใจทำผิดยังไม่รู้สึกตัวอีก
จะมาลุมผมอีกเหอๆไม่รู้สอนกันมายังไงเด็กๆสมัยนี้แย่มากอีกเรื่องคือผมเชื่อพอสมควรว่าในรถมีแม่ย่านางอย่างน้อยก็
ทำให้เราสบายใจเวลาเดินทางการที่เอาเท้าไปถีบผมว่าไม่เหมาะสมอย่างยิ่งเพราะมันไม่ใช่ของๆเรา

ที่พูดมาทั้งหมดไม่ได้เข้าข้างคนที่ชอบจอดขวางนะครับแต่บางคนเค้าคงจำเป็นจริงๆ
และไม่ต้องห่วงว่าที่ผมพูดมาเพราะเป็นคนประเภทนี้เพราะตั้งแต่ขับรถมาไม่เคยจอดขวางสักครั้งครับ
ยิ่งไปห้างถ้าไม่มีจริงๆก็ไม่จอดไปที่อื่นซะเลยเพราะห่วงรถกลัวกลับมาจะไม่เหมือนเดิมยิ่งฟังความคิดเห็นแล้ว
ยิ่งไม่มีทางที่จะจอดเด็ดขาดเลย

วิธีแก้ที่พี่ๆท่านบนแนะนำว่าให้พกขวดน้ำไว้ในรถผมว่าเหมาะสมนะครับไม่จำเป็นที่เราต้องทำตัวแบบเค้าครับ
ทุกอย่างมีทางแก้แล้วมันก็ไม่ได้ผิดที่รถด้วยที่ต้องเอาเท้าไปถีบผิดที่คนครับถีบคนดีกว่าอิอิผมเชื่อว่าทุกท่านที่เล่น
เว็ปนี้มีความสนใจและรักรถทุกคนยังไงก็ใจเขาใจเราครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2012, 20:53:46 โดย TorTy »

ออฟไลน์ valent

กรณีนี้ มี 3 นิสัย ที่อาจเจอได้ครับ
-ใจร้อน : ไปทำไรรถที่จอด อาจเจอดคีความ
-มักง่าย : อาจโดน คนอื่นต่อยเอาง่าย ๆ
-ใจเย็น : เรียกยาม ให้ประชาสัมพันธ์ตามเจ้าของ

วนเวียนอยู่ 3 อารมณ์นี้แหละครับ
อยู่ที่ว่าจะเลือกเอาอันไหน
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ aood!e

รอจนกว่ามันจะมา คับ

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
Tissue กะน้ำ ช่วยได้คร๊าบบ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ MystogaN

ถ้ามันเป็นรถคันเล็กๆ จะไม่บ่นเล้ยเพราะเข็นแปปเดียวก็ไปละ ผมก็ตัวเล็ก ...

ดันเจอ MU-7 (เพิ่งนึกออก) เข้าไปแถมยังเลอะอีกเข็นเหนื่อยมว๊ากกกก :P

คราวหลังต้องพกน้ำด้วยละ ทุกวันนี้พกแต่ทิชชู่อย่างเดียวหนะครับ