ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาที่ควรระวัง (เตรียมใจ) ก่อนซื้อ Ford Focus 2012  (อ่าน 85927 ครั้ง)

ออฟไลน์ denSM

• Jr. Member
  • **
    • webgamethailand
สวัสดีครับ ดูหัวข้อแล้วอย่าเพิ่งตกใจว่ารถยังไม่ออกมีปัญหาแล้วหรือ? และผมไม่ได้คิดจะมาโจมตี Ford นะครับ เพราะผมเป็นคนหนึ่งที่ได้จองรถ Ford Focus 2012 ในงาน Motor Show ที่ผ่านมา ซึ่งสาเหตุที่จองเป็นเพราะผมชอบในเทคโนโลยีที่รถให้มาและศึกษารายละเอียดเกี่ยวกับ Focus 2012 มาก่อนแล้ว แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมก็อาจจะเปลี่ยนใจถอนจองหากระหว่างนี้เกิดเจอรถที่เหมาะสมกับครอบครัวผมมากกว่า หรือ หาก Focus 2012 ในไทยมีปัญหาดังที่ผู้ครอบครอง Ford ในประเทศอื่นๆประสบพบมาครับ

ซึ่งปัญหาหลักของ Ford Focus มีอยู่ 2 เรื่องครับในต่างประเทศ (โดยเฉพาะใน อเมริกา) คือ 1. ปัญหาเกียร์ Dual Clutch, 2. ปัญหา My Ford Touch ครับ

แต่รถ Ford Focus 2012 เวอร์ชั่นไทย นั้น ไม่มีระบบ My Ford Touch เพราะฉะนั้น เราไม่ต้องสนใจมันครับ ก็จะเหลือปัญหาหลักอยู่เรื่องเดียว ซึ่งเป็นปัญหาใหญ่เสียด้วยคือ เกียร์ Dual Clutch นี่แหละ

หากท่านเป็นผู้ขับรถ Ford Fiesta และเคยได้ยินปัญหาเรื่องเกียร์ Dual Clutch ในตัวรถ 1.6 จาก Ford Fiesta คลับ นั่นแหละครับ ปัญหาเดียวกันกับที่ผมพูดถึง ปัญหาก็คือ เปลี่ยนเกียร์ แล้วมีเสียง เกียร์สั่น เกียร์ไหม้ ฯๆฯ ซึ่งคุณเนย ผู้เขียน First Impression ของ Ford Focus 2012 ก็มีพูดถึงปัญหาเรื่องเกียร์ในรถที่เช่ามาขับเช่นกันตาม link นี้ครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3376:first-impression-ford-focus-usspec-20-6at-focus-to-differentiatea-little-too-much&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76

ซึ่งปัญหาเกียร์ดังกล่าวก็มีรายงานปัญหาจากผู้ใช้รถ Ford Focus และ Fiesta ในต่างประเทศครับ ทีนี้บางท่านอาจสงสัยว่าแล้วทำไม Focus TDCI รุ่นก่อน ก็ใช้เกียร์ dual clutch เหมือนกัน ไม่เห็นมีใครบอกว่ามีปัญหาเลย อันนี้เนื่องจากว่าเกียร์ใน Focus TDCI รุ่นก่อนเป็น Dual Clutch แบบใช้ คลัทช์เปียก ครับ ซึ่งเป็นคนละลูกกับของ Fiesta และ Focus 2012 ที่เป็นแบบคลัทช์แห้งครับ

จากข้อมูลที่ผมดูมาปัญหาเกียร์ดังกล่าวไม่ได้เกิดกับรถทุกคันนะครับ บางคันก็ไม่มีปัญหาอะไร ซึ่งทาง Motortrend มีพูดถึงการแก้ไขปัญหาของเกียร์จากทาง Ford อเมริกา ว่ามีการปรับปรุง code คำสั่งของเกียร์ในเดือน ตุลาคม ปีที่แล้ว (แต่ทาง Ford ไม่ได้ออกมาประกาศให้ลูกค้าทราบ) ซึ่งท่านสามารถอ่านได้จาก link นี้ครับ http://www.motortrend.com/features/auto_news/2011/1112_ford_focus_powershift_transmission_is_much_improved/

เพราะฉะนั้นเราก็อาจเบาใจได้ระดับหนึ่งว่า Focus ที่กำลังผลิตในไทยน่าจะมีการแก้ปัญหานี้ไปแล้ว (มั้ง) เนื่องจากเคยมีคนเจอปัญหามาก่อนเรา แต่ยังไงผู้ที่สนใจจะซื้อรถรุ่นนี้เหมือนผม ก็ควรติดตามเรื่องนี้อย่างใกล้ชิดครับ  8)

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
Re: ปัญหาที่ควรระวัง (เตรียมใจ) ก่อนซื้อ Ford Focus 2012
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 19:08:19 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: ปัญหาที่ควรระวัง (เตรียมใจ) ก่อนซื้อ Ford Focus 2012
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 19:16:13 »
จริงจริงต้องบอกว่า ถ้าใช้งานบน Highway ทั่วไป หรือเร่งแซง มันไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ
แค่ Response ในการเปลี่ยนเกียร์ลงเวลา Kick-down อาจจะช้าไปซัก 0.2-0.5 วินาที
ซึ่งตรงนี้ ต้องไปไล่ดูอีกทีว่า เป็นปัญหาที่คันเร่งไฟฟ้า หรือที่เกียร์กันแน่ โดยรวมรวมแล้วถือว่าโอเคดี

แต่ปัญหาหลักคือตอนขับในเมืองมากกว่า ที่เกียร์ 1 ออกอาการสั่นแบบสะอึกนิดนิด ตอนปล่อยไหลช้าช้า
กับอาการเวลา "จม" คันเร่งตั้งแต่ตอนออกตัว เวลาต้องการเรียกอัตราเร่งจากจุดหยุดนิ่ง ที่เกียร์เหมือนจะ
พยายามเซฟตัวเอง ด้วยการอมคลัทช์ และเครื่องยนต์ถูก Traction Control ลดทอนกำลังไม่ให้ล้อฟรี
มันเลยออกตัวหนืดหนืดไม่ทันใจ ต้องรอรถขยับออกไปสัก 4-5 เมตรก่อน แล้วถึงพุ่งออกไป
อาการก็น่าจะคล้ายคล้าย Fiesta ที่ออกตัวได้ไม่เร็ว แต่อาศัยไปไล่สวนคู่แข่งตอนความเร็วขึ้นไปแล้ว

อีกปัญหานึงที่ผมเป็นห่วงมากกว่าคือการประกอบครับ ช่องไฟต่างต่างในวัสดุภายในยังมีให้เห็นอยู่
และรูปถ่ายจากคันในมอเตอร์โชว์ที่ไทย ก็ยังเห็นอยู่ตามขอบประตู ผมก็หวังว่าฟอร์ดจะจัดการให้เรียบร้อยก่อนผลิตจริง
แล้วยิ่งเป็นรถที่ติดระบบมหาศาลมโหฬารออกมาด้วย ถ้าทำไม่เรียบร้อยแล้วมันรวนขึ้นมานี่ ผมว่าจะงานเข้าหนัก
ทั้งระบบช่วยจอด ทั้ง Blind Spot Indicator ทั้งระบบช่วยเบรกอัตโนมัติ ฯลฯ ใส่มาน่ะดี แต่ช่วยเตรียมบริการหลังการขายไว้ด้วย

ออฟไลน์ saransaran

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 20:08:23 »
ปัญหาใหญ่สุดของฟอร์ด ก็คือ ตัวฟอร์ดประเทศไทยนี่ล่ะครับ มีอย่างที่ไหน โอกาสที่ Ford Ranger จะได้แจ้งเกิดในตลาดไทยเต็มตัวปีนี้ กลับแป้กเพราะไม่มีรถส่งมอบ ส่วนรถที่ส่งมอบได้ ก็เจอแต่ปัญหา เช่น

สีพ่นรถยนต์ลอกหลุดง่าย ชั้นสีบางยังกับกระดาษ
กระบะท้ายไม่เท่ากัน
สลิงกระบะไม่เท่ากัน
คุณภาพของวัสดุภายในรถ พวกพลาสติกบางตัว แย่มาก อย่างเช่น ที่กดกระจก
รถบางคันมีแผ่นกันลม บางคันไม่มี
เกียร์พัง แอร์พัง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 20:25:06 »
ฟอร์ด ผมขอ 3 อย่างเถอะ

- ศูนย์บริการ อย่าขายแล้วขายเลย ลูกค้าต้องซ่อม ต้องเคลม ต้องเข้าเช็ค เยอะแยะ
- ระบบงาน ทั้งขาย ทั้งบริการ ประสานงานกันไม่ได้เรื่อง ลูกค้าก็เซ็ง
- QC ของานคุณภาพหน่อย ยิ่งเร่ง ยิ่งแย่
สมัยก่อนเฟียสต้าจะบูม ขนาดไม่ได้เร่งรีบอะไร ยังพลาด ยังหลุด

รถฟอร์ด ระดับโลกครับ แต่ล่ะคัน ขับสนุก เร่งดี หนึบ ประทับใจทั้งนั้น
เป็นรถที่น่าขับ แต่ไม่น่าเป็นเจ้าของ อย่างที่ใครบอกคนใน HLM เคยพูดไว้

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 22:16:16 »
ถ้าทำเกียร์ธรรมดาออกมาขายด้วยก็คงจะดี จะได้ตัดปัญหากังวลเรื่องเกียร์ Dual Clutch

แต่คงจะเป็นไปได้ยากสำหรับโฟกัส

ออฟไลน์ genesis2012

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 22:22:52 »
ถือเป็นก้าวที่สำคัญของฟอร์ดเค้าแล้วกันครับ
การทำเทคโนโลยีแบบนี้ในรถราคาเท่านี้ คงมีระบบซับซ้อนพอสมควร
เพราะฉะนั้น ระบบที่ซับซ้อน ต้องการมาลงรถตลาดคงมีโอกาสเจอมากกว่ารถคลาสแพงขึ้นหรือรถหรูแน่นอนครับ
( ผลิตเยอะกว่าก็ควรจะเจอปัญหาเยอะกว่าหน่ะครับ )
การควบคุมคุณภาพคงทำได้ยากกว่ารถหรูหน่ะครับ ไม่งั้นคงขายราคานี้ไม่ได้

กลับกัน ถ้าเป็นแบบรถตลาดบ้านเรา โต หรือ ฮอน คงไม่มีทางทำอย่างแน่นอนครับ
เพราะกำไรมันน้อย ปัญหามันเยอะ เสี่ยงต่อภาพพจน์บริษัท ...

ไม่ได้เข้าข้างฝ่ายไหนเป็นพิเศษนะครับ มันขึ้นอยู่กับนโยบายของแต่ละค่ายหน่ะครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 22:28:54 »
ของพี่ชายผมก็เป็นครับ แต่ผมไม่ได้ถามรายละเอียดมากมาย รู้แค่วิ่งมีเสียงแล้วก็อัตราเร่งตกลงไป แล้วก็ไฟรูปเครื่องโชว์ครับ เคยแก้แล้วก็ไม่หาย ทางศูนย์ก็แจ้งด้วยว่าเป็นปกติดี

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 23:06:42 »
หวังว่ารถล๊อตที่ขายบ้านเรา
จะได้ับการแก้ไข Defect บ้างแล้ว

อยากให้ประเทศไทย ได้ใช้ของดีๆมีคุณภาพครับ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 00:23:21 »
กำลังภายในยังไม่แข็งแรงพอ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 00:48:00 »
ตัวเกียร์ dual clutch ปรกติที่เคยเห็นจะมี 2 อย่างคือ แบบครัชแห้ง กับเปียก ซึ่งจะตามแรงบิดของรถแต่ละคันครับ
คือจะแบ่งที่ 250Nm. เป็นเกณท์ครับ
โดยที่ ต่ำกว่า 250Nm. จะเป็นแบบแห้ง ซึ่งแรงบิดไม่ได้สูงมากนัก เลยไม่ต้องใช้น้ำมันในการระบายความร้อน แต่ในเมืองไทยอากาศร้อนมาก อาจจะมีผลเรื่องความร้อนได้ครับ (รถที่ใช้เกียร์แบบนี้ ได้แก่ Fiesta1.5 1.6, Skoda ทุกรุ่นที่ขายในไทย, focus 2.0 เบนซินตัวใหม่, Volvo รุ่นที่ใช้ dual clutch และ vw golf 1.4tsi และ.....)
ส่วน เกียร์ที่เป็นแบบเปียกนั้น จะมีน้ำมันเป็นตัวระบายความร้อน ในตัวเกียร์ เลยทำให้สามารถรองรับ แรงบิดมากๆได้ รถเครื่องดีเซลที่ใช้เกียร์ประเภทนี้จะเป็นแบบเปียก รวมถึงรถ sport ด้วย ดังนั้นแบบเปียกก็จะทนความร้อนไดดีกว่ามากครับ จึงไม่ค่อยเจอปัญหาในเมืองร้อน

แต่ความจริง ตอนนี้ต้งรอดูรถที่ใช้เกียร์แบบแห้งในระยะยาวว่าความทนทานจะเป็นอย่างไร เพราะรถพวกนี้ยังค่อนข้างใหม่อยู่ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 01:17:24 »
Ford หนะเหรอ

ไปแก้ Attitude ของคนทำงานในส่วนที่ต้องดีลกับลูกค้า "ทั้งระบบ ทั้งหมด" ก่อนเถอะ!!!

ทั้งดีลเลอร์ ทั้งลูกค้า ต่างพากันก่นด่า ไม่เว้นแต่ละ "ชั่วโมง"

แก้ให้ดีขึ้นซะทีเถอะ เบื่อที่จะด่า Ford เต็มทนแล้ว พฤติกรรม "หมกเม็ด" ต่างๆนาๆ เมื่อไหร่จะเลิก!??

ออฟไลน์ ssk30868

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 01:25:07 »
ชอบมากเลยนะรถฟอร์ดเนี่ย แต่ไม่กล้าซื้อสักที แต่พี่ชายซื้อมาแล้วเพราะสินค้ามันขายตัวเองแท้ๆ
กลัวศูนย์บริการนี่แหละ ฟอร์ดมีศูนย์บริการอยู่กี่ศูนย์
อยากรู้จักศูนย์ที่ช่างซ่อมเป็นและเก่ง ดูแลดี เบิกอะไหล่ไม่นาน ไม่ฟันลูกค้า สักที่จะมีใหม
ถ้ามีช่วยออกมาโฆษณาหน่อย ทำเป็นฟอร์ดสำนักงานใหญ่การันตีดาวทองอะไรก็ได้
อย่างนิสสัน หรือมิทซู เขาก็มีทีเด็ดของเขาอยู่หลายที่เหมือนกันนะที่ไว้ใจได้
แต่ฟอร์ดไม่เคยได้ยินกิตติศัพท์ทางด้าน + ในเรื่องศูนย์บริการเลย

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 09:29:18 »

ไปแก้ Attitude ของคนทำงานในส่วนที่ต้องดีลกับลูกค้า "ทั้งระบบ ทั้งหมด" ก่อนเถอะ!!!

ทั้งดีลเลอร์ ทั้งลูกค้า ต่างพากันก่นด่า ไม่เว้นแต่ละ "ชั่วโมง"

แก้ให้ดีขึ้นซะทีเถอะ เบื่อที่จะด่า Ford เต็มทนแล้ว พฤติกรรม "หมกเม็ด" ต่างๆนาๆ เมื่อไหร่จะเลิก!??

อยากเห็นการเปลี่ยนแปลง

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 11:32:54 »
ถือเป็นก้าวที่สำคัญของฟอร์ดเค้าแล้วกันครับ
การทำเทคโนโลยีแบบนี้ในรถราคาเท่านี้ คงมีระบบซับซ้อนพอสมควร
เพราะฉะนั้น ระบบที่ซับซ้อน ต้องการมาลงรถตลาดคงมีโอกาสเจอมากกว่ารถคลาสแพงขึ้นหรือรถหรูแน่นอนครับ
( ผลิตเยอะกว่าก็ควรจะเจอปัญหาเยอะกว่าหน่ะครับ )
การควบคุมคุณภาพคงทำได้ยากกว่ารถหรูหน่ะครับ ไม่งั้นคงขายราคานี้ไม่ได้

กลับกัน ถ้าเป็นแบบรถตลาดบ้านเรา โต หรือ ฮอน คงไม่มีทางทำอย่างแน่นอนครับ
เพราะกำไรมันน้อย ปัญหามันเยอะ เสี่ยงต่อภาพพจน์บริษัท ...

ไม่ได้เข้าข้างฝ่ายไหนเป็นพิเศษนะครับ มันขึ้นอยู่กับนโยบายของแต่ละค่ายหน่ะครับ

เรื่อง Product Packaging และ Positioning น่ะ เข้าใจครับ ว่าแต่ละค่ายมีนโยบายไม่เหมือนกัน
แต่ผมคงไม่เห็นด้วยเรื่องที่บอกว่า เทคโนโลยีมากขึ้นในรถตลาด ก็ต้องยอมรับกรรมเรื่องปัญหาจุกจิกเยอะกว่ารถหรู
ในลักษณะทำนองว่า ในฐานะที่คุณเองก็อยากได้ของเยอะกันนัก ก็ทำให้แล้วนี่ไง มีปัญหาก็อย่าบ่นมากก็แล้วกัน
แบบนี้ผมว่าไม่ไหวครับ ถ้าจะทำรถอุปกรณ์เยอะให้ดีไม่ได้ และสร้างภาระให้ลูกค้าแทน ก็อย่าทำเลยครับ

ผมขอบอกค่ายรถที่คิดแบบนี้ว่า ถ้าเรื่อง QC และการทดสอบ Prototype ก่อนขายจริง ยังไม่สามารถควบคุมปัญหาได้
แล้วคิดจะทำออกมาขายให้ลูกค้า นอกจากคุณไม่ควรมาผลิตรถขายแล้ว คุณควรจะกลับไปปรับทัศนคติบางอย่างใหม่
ก่อนที่จะทำธุรกิจอะไรใดใดต่อไปในอนาคตด้วยครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 13:31:55 »

ขอบคุณ ที่ด่า เพื่อสิ่งที่ดีขึ้น สักวันหนึงซิ

ออฟไลน์ saransaran

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 14:42:53 »
อยากจะซื้อมาใช้ใจจะขาด แต่รอรถแล้วรอรถอีก รถก็ไม่มา ไลน์ประกอบก็ยังไม่ขึ้นให้ทั้ง ๆ เปิดจองมาตั้งแต่ปีที่แล้ว ส่วนรถที่ประกอบออกมา ก็มีแต่ปัญหา ถามทางฟอร์ดไทย ก็แทบจะไม่ช่วยแก้อะไร

ซื้อไม่ลงครับ กำลังจะไปถอนจองอยู่อาทิตย์หน้านี่ล่ะ หวังว่า อีก 4-5 ปี คงจะดีกว่านี้นะฟอร์ด

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 14:45:21 »
แต่ก็ยังเลือกFord........

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 15:32:57 »
รถน่ะดี แต่ศูนย์เป็นแบบนี้ เวลาจะไปแนะนำต่อสงสัยต้องคิดหนักหน่อยล่ะ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 19:42:49 »
ที่ว่า DCT ในฟอร์ด เกียร์ 1 มีอาการสะอึกนิดๆ
อาการนี้ก็มีในรถเก๋งขนาดเล็กที่เป็นเกียร์ธรรมดาครับ

ไหลเอื่อยๆ ในสภาพจราจรติดขัดโดยไม่เลียคลัตช์ จะมีสะอึกเป็นระยะๆ
เขาคงตั้งใจทำมาให้เป็นแบบนั้นครับ จะได้สมกับที่เป็น เกียร์แมนนวลไร้คลัตช์  ::)

ที่เขียนมานี้ผมแถเอาเองนะครับ อย่าไปคิดเป็นจริงเป็นจัง เผ่นแน่บบบบบ

ปล. หวังว่าปัญหานี้คงไม่เกิดขึ้นกับรถทุกคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2012, 19:46:01 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 10:56:20 »
Ford  :( :( :(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 11:31:53 »
คิดว่าอาการเกียร์คงไม่ต่างจาก fiesta เท่าไหร่  แต่อาจจะต้องรอดูว่าเกียร์ 1จะ set ให้รอบสูงเหมือน fiesta แรกๆรึเปล่า

และคิดว่า lot แรกก็น่าจะมีปัญหาเหมือนเดิม  หนัก เบาก็แล้วแต่ QC Ford ละกัน

อยากได้อยู่นะ  แต่ถ้าจะซื้อจริงๆขอ lotหลังๆ + อยากได้เครื่อง ECOBOOST มากกว่า

ส่วนเรื่องศูนย์สำหรับผมไม่ใช่ปัญหา  ไม่ได้ดีมาก  แต่ก็ไม่ได้เลวร้ายสุดๆ

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 09:26:44 »
สู้ๆครับ Ford,,, ถ้าได้มาแล้ว "กาก" คุณโดนผมด่าจบเห่แน่ๆครับ + เพื่อนๆผมที่รอผมออกคนแรก ถ้าดี = ออกตามอีกไม่ต่ำกว่า 5 คน,,, ถ้าไม่ดี  >:(