ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเคลือบแก้ว(Glass Coating)  (อ่าน 37172 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tann

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องการเคลือบแก้ว(Glass Coating)
« เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 22:12:08 »
ขอสอบถามผู้รู้หน่อยครับเกี่ยวกับการเคลือบแก้ว
1 มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้าง
2 ถ้าทำควรทำกับที่ไหน ราคาประมานเท่าไหร่
3 เวลาในการเคลือบนานมั้ย ต้องทิ้งรถไว้ที่ร้านรึป่าว
4 การดูแลรถหลังเอาไปเคลือบแล้ว
5 รถสีขาวควรเอาไปเคลือบมั้ย

อาจจะถามเยอะไปหน่อย 5555
ยังไงก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการเคลือบแก้ว(Glass Coating)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 23:26:19 »
1 มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้าง
ข้อเสียคือแพงครับ สั้นๆง่ายๆ
ข้อดีก็มีหลากหลาย คุณจะได้งานหลายๆแบบ ปรับปรุงผิว ขัดสี เตรียมพื้นผิว
หลังจากนั้นก็ลงเคลือบ ได้ความเงาใส ปกป้อง และทนทาน
พูดถึงค่าใช้จ่าย ยังไงๆก็ไม่คุ้ม แต่มันเหมาะสำหรับคนไม่มีเวลา
ถ้ามีแรง มีเวลา ลองเล่นสายแว๊กซ์สายดีเทลลิ่งดูครับ จะรู้ จะรัก จะเข้าใจรถมากขึ้น

2 ถ้าทำควรทำกับที่ไหน ราคาประมานเท่าไหร่
ไม่ทราบครับ

3 เวลาในการเคลือบนานมั้ย ต้องทิ้งรถไว้ที่ร้านรึป่าว
วันเดียวเสร็จครับ มาเช้าๆ จบงานก็ประมาณหัวค่ำ นัดคิวดีๆครับ ดูฟ้าฝนด้วย
หน้าร้อน ไม่มีฝุ่นไม่มีโคลน แต่ประสิทธิภาพของน้ำยาจะแสดงผลได้ดีถ้าอากาศเย็นและพื้นผิวเย็น
ส่วนหน้าหนาว น้ำยาดี ไม่เสีย แต่ปัญหาคือฝุ่น
ส่วนหน้าฝน คงรู้ๆกัน ชื้น อับ ไม่เหมาะอย่างยิ่ง

4 การดูแลรถหลังเอาไปเคลือบแล้ว
ปกติเคลือบแก้วทนทานอยู่แล้ว ไม่น่าห่วง ล้างได้ปกติ แต่อย่าขัดก็พอ

5 รถสีขาวควรเอาไปเคลือบมั้ย
คุณตัดสินใจเองดีกว่าครับ ถ้าไม่มีเวลาก็น่าลอง

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องการเคลือบแก้ว(Glass Coating)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 00:29:42 »
เทียบกับการหุ้มพลาสติคทั้งคันแบบไหนคุ้มค่าเงินมากกว่าครับ

ออฟไลน์ ssk30868

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 00:48:39 »
เบื่อมากกะไอ้คำว่าเคลือบแก้วนี่ โฆษณาเกินจริงๆชัดๆ แพงเกินเหตุอีกตะหาก เรียกว่าเคลือบแข็งมันดูไม่ใฮโซสินะครับ
เดี๋ยวนีั้มึ คริสตัล ไดมอน แพลตินัมสตาร์ โค้ทติ้ง อะไรมากมายไปหมด
ต้องถามก่อนคุณต้องการอะไร
- การปกป้อง หินกระเด็น แมวขึ้นมาะกุยรถ เฉี่ยวกิ่งใม้ ถามว่ามันกันได้ใหม กันไม่ได้นะครับ เจ้าใหนบอกว่ากันได้ร้อยเปอเซนอย่าไปทำครับ โกหกทั้งนั้น์
- การปกป้องที่มันจะได้คือ ปกป้องชั้นเคลียร์โค้ท ของรถ ไม่ให้เสื่อมสภาพ ไม่ให้เป็นรอยขนแมว
ที่คงทนไม่่ต้องลงซ้ำบ่อยๆเหมือนแว็กธรรมดา ปกป้องรังสียูวี พวกนี้กันได้ครับ
ถามว่าแว็กธรรมดา 3m meguair autoglym ทำได้ใหม ทำได้ครับ แต่มันไม่คงทนเท่า อย่างมากสุดอากาศบ้านเราทรหดโคตรๆ ให้ 1
เดือนครับต้องลงใหม่แล้ว เทียบกะเคลือบแก้วที่อยู่ได้เป็นปี
- ความเงางาม ให้ได้ครับแต่ไม่เกิน 3 - 5 เดือนคุณต้องเข้าร้านไปเคลือบอีกรอบ เงาที่สุดยังงัยก็เป็นเงาแบบที่ภาษาแว็กเขาเรียกว่า
แบบเหมือนลูกอมเคลือบอ่ะครับ จะไปถึงระดับที่เงาเปียกๆ หรือ jetting คนไทยเรียก wetlook เทียบกับลงแว็กชั้นดีแล้วทำไม่ได้ครับ
ส่วนใหญ่คนที่เล่นแว็กเขาก็ลงแว็กกัน 2 อาทิตย์ครั้ง 1 เดือนครั้ง ล้างรถไปด้วย อะไรอย่างนี้เป็นปรกติอยู่แล้วครับ รถก็จะเงางามอยู่ตลอดๆ

ข้อเสียมันคือ เอามาโฆษณาสะดูหรูหราเวอร์ๆ ชาร์จลูกค้าแพงโคตรๆ ทั้งๆที่น้ำยาเคลือบแก้วจริงๆ ถูกกว่าแว็กบางยี่ห้ออีกครับ
แต่มันทำยาก ต้องปรับสภาพผิวก่อนหลายขั้นตอน และ ต้องทำในห้องแอร์ครับ

เคลือบแก้วเหมาะกะคนขี้เกียจครับ ไปซื้อคอร์สมา แล้วก็เขาดูแลให้หมด ไม่ต้องทำอะไร รถก็สวยได้ 3 4 เดือนเข้าไปที
ถ้าขยันหน่อยลองล้างรถ ลงคลีนเนอร์ ลงแว็กเอง สนุกกว่ากันเยอะครับ ไม่แพงด้วย

เหมือนคนอยากผอมไปร้านพวกสลิมอับสลิมดาวน เสียตังแพงๆเพื่อผอม
กะ อยากผอมไปเล่นฟิทเนส เสียตังไม่แพง แต่ก็ผอมเหมือนกัน ดีไม่ดีหล่อกว่าคนแรกนะครับ

ออฟไลน์ neuro

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 01:47:47 »
ขอยืนยันว่าที่คุณ ssk3868 ว่ามานั้นเป็นจริงครับ
ของผม teana สีขาวเสียไป 3หมื่นกว่าบาทกับการเคลือบคริสตัล
 ขอบอกว่าเสียดายเงินมากครับ !!!
เก็บเงินไว้เอาเข้า car care ดีกว่าครับ แต่ถ้ามีตังเยอะอันนี้โอเคนะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 08:24:50 »
คำถามนี้ มันมาอีกแล้วน่ะครับ

แนะนำ จะถามลองหาข้อมูลก่อนดีกว่า

เวฟบอร์ท พวก WTCC ช่วยได้น่ะครับ ลองดูก่อน

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 14:52:07 »
ผมเคยทำ review ในเบื้องต้นไว้ที่นี่ครับ

ลองดูครับ เผื่อเป็นประโยชน์

http://www.bmwsociety.com/board/showboard.asp?id=140657

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 16:32:35 »
เงินพร้อม ไม่ต้องมองราคาเอามาคิดมาก ใจพร้อม ทำแล้วมีความสุข....ทำแล้วยังไงมันก็ดีกว่าไม่ทำครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 21:09:17 »
เงา และคงทนมากครับ คุ้ม ผมทำสองคันกับเจ้าดัง จะห้าปีแล้วยังเงาแว้บ ลองดูครับ

ออฟไลน์ edward

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 12:20:04 »
แล้วแต่คิดเลยครับ ว่าคุ้มไม่คุ้ม ประเป๋าตังค์คนละใบ

สำหรับคนไม่ค่อยมีเวลา หรือขี้เกียจ(อย่างผม) ผมว่าคุ้มนะ

มันเงาจริง ล้างสิ่งสกปรกออกง่าย ก็โอเคนะครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 12:32:11 »
ผมก็เคยถามคำถามนี้ครับ
 จุดประสงค์ในการเคลือบแก้วของผมคือ กันรอยเศษหินกระเด็นใส่
 แต่ว่าการเคลือบแก้ว มันไม่สามารถกันได้ ก็เลยไม่ทำครับ

ผมเป็นคนชอบล้างรถ และขัด เคลือบสีด้วยตัวเองอยู่แล้ว ซึ่งจะขัดเคลือบสี เดือนละครั้งหรืออาจจะสองครั้งถ้ารถสกปรกมาก
  และหากเดินทางไกลก็จะลงเคลือบไว้ก่อนเดินทางทุกครั้ง ( กำลังหัดใช้ดินน้ำมันด้วยครับ )

ต่อให้ผมเอารถไปเคลือบแก้วมา ก็คงมาลงน้ำยาด้วยตัวเองอีกมั้ง... มันติดนิสัยไปแล้วครับ มีความสุขที่ได้ทำรถครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 15:45:10 »
ถ้าท่านกระทู้ด้านบนชอบ ขัดนะครับ เคลือบแก้วมาแล้ว wax จะเกาะได้ดีและเงาขึ้นเลยครับ แต่ถ้าไม่ได้เคลือบแก้วเตรียมผิวเสร็จหาพวก glaze มาลง 1 coat แล้วค่อยตามด้วยแวกก็ติดโอเคครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 16:12:39 »
เคลือบแก้วทั้ง2คัน คันเก่า8ปีแล้ว คันใหม่4เดือนยังเงางามครับ
BMW 750E M SPORT