ผู้เขียน หัวข้อ: !!!! รถแบตหมดครับ ควรทำไงดีครับ !!!  (อ่าน 31460 ครั้ง)

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
!!!! รถแบตหมดครับ ควรทำไงดีครับ !!!
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 16:42:46 »
คืองี้ครับเมื่อเช้าตอนพี่ผมจะออกจากบ้านรถสตาร์ทไม่ติด
คาดว่าแบตหมดเพราะแบตติดรถก็เกือบๆ 2 ปีแล้ว
เลยต้องนั่งแท็กซี่ไปทำงานครับ ทีนี้อยากทราบว่าควรทำไงดีครับ

1.ให้ร้านเปลี่ยนแบตเตอรี่ไปบริการถึงบ้าน
2.นำรถอีกคันไปพ่วงแบตแล้วเอามาเปลี่ยนที่ร้าน

บ้านอยู่ซอยวัดด่านสำโรงครับ สะดวกแถว ถนนศรีนครินทร์ บางนา แบริ่ง สำโรงแถวๆนั้นหละครับ
ส่วนตัวแล้วไม่มีร้านประจำเลยใครมีร้านแนะนำบ้างครับ ที่ราคาไม่แพงและไม่ฟันหัวแบะ ในโซนดังกล่าวอะครับ

ปล.เป็น vios ปี 2010

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
Re: !!!! รถแบตหมดครับ ควรทำไงดีครับ !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 16:50:44 »
พ่วงแบตแล้วไปศูนย์บริการครับ จะได้เช็คให้ถูกต้อง ส่วนจะเปลี่ยนนอกหรือในศูนย์ค่อยว่ากัน  :)

ออฟไลน์ ^Yimm@^

Re: !!!! รถแบตหมดครับ ควรทำไงดีครับ !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 16:58:01 »
แนะนำเหมือนพี่ด้านบนครับ ไม่ใช่แค่แบตที่ต้องเช็คตรับ ไดชาร์จก็ให้เขาดูหน่อยก็ดีครับ แต่คงไม่เสียหลอกครับ
แต่ถ้าแบทหมดก็เอาไปเปลี่ยนข้างนอกครับ ส่วนร้านไหนไม่รู้อ่าครับ
วันนี้กำลังเอาMz3ไปเปลี่ยนพอดี GS 1900บาทครับ แต่viosน่าจะลูกเล็กกว่าหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ
แบทผมอยู่ได้3ปี1เดือนแหนะ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 17:25:42 »
เห็นเเม่ไปจัดร้านหน้าปากซอยมา GS เเบบเปียกลูกใหญ่ รถเครื่อง 2500CC

ประมาณ 2000 ฟ่าได้ครับ เทิร์นลูกเก่าได้ 3 หรือ 500 นี่ล่ะ ที่ร้านชาร์จไฟไว้ให้เเล้วรอเราเอารถไปให้

ตัวก่อนให้บีควิกมาเปลี่ยนให้จำไม่ได้เท่าไหร่ เเต่เเม่ผมใช้ไปราว 4 ปี แหม ทำไปได้...

พูดเเล้วก็อายจัง จำอะไรเกี่ยวกับรถเเม่ไม่ค่อยได้เลย จำเเต่รถตัวเอง :'(

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 17:26:08 »
ถ้าหากว่าต้องเปลี่ยนแล้วสามารถเลือกขนาดความจุแบตได้ แนะนำว่าให้เลือกรุ่นที่มีความจุมากที่สุดเท่าที่จะยัดลงไปในช่องวางได้ครับ
แต่ไม่ถึง2ปีนี่ น้อยไปนะ ของผมเกียร์ธรรมดาคาบูใช้ได้เกือบ4ปี ตอนที่เปลี่ยนยังสตาร์ทได้ไม่มีปัญหาเลย แต่วางเครื่องใหม่ก็เลยเปลี่ยนไปพร้อมกัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 17:33:06 »
ถ้าหากว่าต้องเปลี่ยนแล้วสามารถเลือกขนาดความจุแบตได้ แนะนำว่าให้เลือกรุ่นที่มีความจุมากที่สุดเท่าที่จะยัดลงไปในช่องวางได้ครับ
แต่ไม่ถึง2ปีนี่ น้อยไปนะ ของผมเกียร์ธรรมดาคาบูใช้ได้เกือบ4ปี ตอนที่เปลี่ยนยังสตาร์ทได้ไม่มีปัญหาเลย แต่วางเครื่องใหม่ก็เลยเปลี่ยนไปพร้อมกัน
รถผมไม่ได้ติดตั้งอะไรเพิ่มอะครับ เดิมๆเลยคิดว่าจะใช้ขนาดเดิม
กลัวไดชาร์ตมันทำงานหนักอะครับ แล้วแบตรถ 2 ปีนี่เร็วไปใช่มั้ยครับ
ถ้างั้นควรเช็คไดชาร์จควบคู่กันไปด้วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 20:28:55 »
กำลังจะตอบ เข้าเกียร์ 2 เข็น กระชากครัชอยู่เลยย วนไปดู ออโต้นี่หว่า  ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 20:48:28 »
จากประสบการณ์ แบตเตอรี้อายุ 2 ปีก็น่าจะอยู่ที่ค่าเฉลี่ยอายุการใช้งาน อาจมากกว่า หรือน้อยกว่า
ก็อยู่ที่ลักษณะการใช้งานและการดูแลรักษา(แบตเตอรี้ติดรถมักจะเป็นแบบกรด ) ใช้ 2ปีถือว่า OK
ถ้าพอใจในยี่ห้อเดิม จดชื่อ รุ่นขนาดกระแส และ ตำแหน่งขั่ง + และ  -

ซื้อใส่แท๊กซี่ แล้วมาเปลี่ยนเอง ( เปลี่ยนเองถอดขั่ว ลบก่อน แบตลูกใหม่ให้ใส่ขั่ว บวกก่อน )
เพือป้องกันอุบัติเหตุการอาร์คประแจไปโดนตัวถัง
สังเกตุที่รัดแบตเตอรี้ด้วยว่าต้องใส่ก่อนหรือใส่ทีหลังได้

พยายามหาซื้อในเส้นทางผ่าน แบตเตอรี้ลูกเก่าจะได้นำกลับไปเปลี่ยนเป็นเงิน
ถ้าหาซื้อจากร้านไดนาโมที่เขาขายแบตเตอรี้ด้วย ตอนเอาแบตเก่าไปเทิน ก็ให้เขา
เอาแอมป์มิเตอร์ ตรวจสอบไดชาร์จให้หน่อยถ้าไม่มั่นใจ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 22:33:01 »
แบ็ตเดียวนี้ไม่ค่อยออกอาการก่อนจะหมดสภาพ

นึกจะไปก้ไป บางคันก็อยู่ได้แค่ปีกว่าๆ บางคันเช่น E90 เห็นบางคนว่าอยู่ได้หกเจ็ดปี

ไม่รู้จะเปลี่ยนตอนไหนจริงๆ ไม่อยากรอจนมันพังก่อน

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 09:14:56 »
ร้านแบตฯ ตรงสี่แยกเทพารักษ์ ราคาไม่แพงครับ เข้าไปคุยเลยครับ แล้วบอกให้เค๊าไปเปลี่ยนที่บ้านครับ   ;)

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 09:51:22 »
รถผมไม่ได้ติดตั้งอะไรเพิ่มอะครับ เดิมๆเลยคิดว่าจะใช้ขนาดเดิม
กลัวไดชาร์ตมันทำงานหนักอะครับ แล้วแบตรถ 2 ปีนี่เร็วไปใช่มั้ยครับ
ถ้างั้นควรเช็คไดชาร์จควบคู่กันไปด้วยมั้ยครับ
แบตใหญ่ขึ้นก็เหมือนถังน้ำที่ใหญ่ขึ้น ไม่ได้ทำให้ไดชาร์จทำงานหนักขึ้น
อีกทางนึงคือพอความจุมากขึ้นกระแสก็จะพร่องช้าลง ไม่ต้องเติมให้เต็มอยู่เรื่อยๆ
แต่ถ้าความจุน้อย แป๊บๆก็พร่อง แล้วก็ต้องเติมอยู่เสมอ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 10:56:21 »
มี
ร้านแบตฯ ตรงสี่แยกเทพารักษ์ ราคาไม่แพงครับ เข้าไปคุยเลยครับ แล้วบอกให้เค๊าไปเปลี่ยนที่บ้านครับ   ;)
มีชื่อร้านหรือเบอร์โทรมั้ยครับ หลังไมค์ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 11:37:23 »
มี
มีชื่อร้านหรือเบอร์โทรมั้ยครับ หลังไมค์ก็ได้ครับ

ไม่มีครับผ๊ม  แค่เคยไปกับเพื่อนครับ เห็นราคาแล้วใช้ได้ครับ มีหลายร้าน เลือกเอาได้เลย ;)

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 17:39:51 »
แนะนำ PUMA 45 แอมป์เท่าเดิม เปลี่ยนไปในราคา 2,550 รวมเทิร์นลูกเก่าครับ

ลองดูที่นี่ครับ http://www.palangsang.com ไม่ได้โฆษณา แต่ผมเพิ่งเปลี่ยนกับเจ้านี้ครับ

ป.ล. VIOS MC 2010 2 ปี แบตฯ เสื่อมเหมือนกัน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2012, 17:45:14 โดย Legolas »

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 18:10:10 »
แนะนำ PUMA 45 แอมป์เท่าเดิม เปลี่ยนไปในราคา 2,550 รวมเทิร์นลูกเก่าครับ

ลองดูที่นี่ครับ http://www.palangsang.com ไม่ได้โฆษณา แต่ผมเพิ่งเปลี่ยนกับเจ้านี้ครับ

ป.ล. VIOS MC 2010 2 ปี แบตฯ เสื่อมเหมือนกัน ครับ

แบตแห้งป่าวครับ

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 22:16:48 »
ใช่ครับ
ป.ล. ที่จริงคือกึ่งแห้ง แต่เป็นแบบที่ไม่ต้องดูแลน้ำกลั่นน่ะครับ

แบตแห้งป่าวครับ