ผู้เขียน หัวข้อ: Civic 2012 กับผลสำรวจของกลุ่มตัวอย่าง 100 ราย  (อ่าน 15630 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tanavivat

• Newbie
  • *
หลายๆท่านคงจะผิดหวังในตัว Civic 2012 ที่กำลังจะเปิดตัวอย่างเป็นทางการที่ประเทศไทยในอีกไม่กี่วันนี้ และคาดว่าจะไม่ได้รับการตอบรับเทียบเท่ากับ Civic FD แต่จากการสำรวจของผมพบว่า แม้  Civic 2012  จะเสียตลาดกลุ่มวัยรุ่นไปแต่อาจจะได้ตลาดกลุ่มวัยกลางคนขึ้นไปเข้ามาแทน โดยมีหัวข้อคือการสำรวจระดับความพึงพอใจของประชากรที่ทำงานต่อรูปลักษณ์ของ Civic 2012   ทั้งนี้มีแต่ผลเบื้องต้นซึ่งมีรายละเอียดมากกว่านี้แต่ไม่ได้อภิปรายผลเนื่องจากเวลาจำกัดแต่อยากรู้แนวโน้ม  มีดังนี้

จากการเก็บตัวอย่างของที่ทำงาน N = 100 ราย เครื่องมือที่ใช้คือแบบสอบถาม แบ่งความพึงพอใจเป็น 5 ระดับ คือ ระดับพึงพอใจ มากที่สุด มาก ปานกลาง น้อย น้อยที่สุด)  การเลือกกลุ่มตัวอย่างแบบบังเอิญ (Accidental sampling) โดยให้กลุ่มตัวอย่างพิจารณาจากภาพของ Civic 2012 V. Malaysia) ผลการสำรวจเป็นดังนี้

1.กลุ่มตัวอย่างส่วนใหญ่มีอายุ 31 -40 ปี รองลงมา อายุ 21-30 ปี และ 41 ปี ขึ้นไปตามลำดับ
2.ในด้านความพึงพอใจภาพรวมพบว่ากลุ่มตัวอย่างส่วนใหญ่พึงพอใจกับรูปลักษณ์ภายนอกและภายใน(ภาพรวม) ของ  Civic 2012 อยู่ในระดับปานกลาง
3.เมื่อเปรียบเทียบอายุกับความพึงพอใจ พบว่า กลุ่มอายุ 41 ปีขึ้นไปพึงพอใจกับรูปลักษณ์ภายนอกและภายใน(ภาพรวม) ของ  Civic 2012 มาก[/font] ส่วนกลุ่มอายุ 31 - 40 ปี พึงพอใจปานกลาง  และ สุดท้ายกลุ่มอายุ 21-30 ปี พึงพอใจน้อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 17:55:51 โดย Tanavivat »

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: Civic 2012 กับผลสำรวจของกลุ่มตัวอย่าง 100 ราย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 17:41:32 »
ขอโทษนะครับ
เว็บนี้ห้ามนำอะไรที่เกี่ยวกับพันทิปมาโพสนะครับ
เพราะผมดูจากชื่อภาพแล้วน่าจะใช่ ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยด้วยนะครับ

• Newbie
  • *
Re: Civic 2012 กับผลสำรวจของกลุ่มตัวอย่าง 100 ราย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 17:54:01 »
เรียน คุณ TnP_PKt และผู้เกี่ยวข้อง

ข้อมูลการสำรวจผมทำเองแต่ใช้ภาพนี้ในการทำสำรวจเลยทำมาลงเป็นข้อมูลอ้างอิง หากทำผิดกฎก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ และได้ทำการแก้ไขให้ถูกต้องแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 17:56:50 โดย Tanavivat »

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 18:05:13 »
ผมไปเซิชดูมาในเวปดังกล่าวไม่มีนะคับ :P

จากรูปมะกี้ คันสีขาว ผมว่าเปนครั้งแรกที่ผมมองว่ามันก็สวยดีเหมือนกันนะเออ ....

เจอแต่กระทู้ Sport Coupe ที่เปนโพลข้างล่างเนี่ย ^^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 18:15:24 »
ผมก็ชอบตัวสีขาวครับ เลยเอามาลง ขอโทษจริงๆ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 18:22:09 »
ผมไปเซิชดูมาในเวปดังกล่าวไม่มีนะคับ :P

จากรูปมะกี้ คันสีขาว ผมว่าเปนครั้งแรกที่ผมมองว่ามันก็สวยดีเหมือนกันนะเออ ....

เจอแต่กระทู้ Sport Coupe ที่เปนโพลข้างล่างเนี่ย ^^
จขกท. สำรวจเองครับ แค่ภาพที่ชื่อเหมือนมาจากเว็บต้องห้ามครับ
แต่ตอนนี้พี่เค้าแก้ชื่อไฟล์แล้วน่าจะไม่มีปัญหาแล้วครับ
ผมเตือนด้วยความหวังดีนะครับพี่ จขกท. ไม่ได้มีเจตนาร้ายนะครับ :)

มาถึงเรื่องซีวิค 2hc ส่วนตัวผมยังไม่ชอบเท่าไหร่แต่ภาพที่ จขกท เอามาเห็นด้วยว่า
ทำให้รถดูดีขึ้น สงสัยมุมนี้คงจะเป็นมุมโปรโมทแน่เลย....แล้วก็สีนี้ด้วยนะฮอนด้า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 18:57:16 »
1. พอดีผมกำลังเก็บข้อมูลของที่ทำงานเพื่อปรับนโยบายเลยถือโอกาสสำรวจไปในตัว
2. จากกลุ่มตัวอย่างผลความพึงพอใจของ Civic 2012 ที่อยู่ในระดับปานกลางอาจเพราะกลุ่มตัวอย่างที่ไปเก็บเป็นกลุ่มวัยรุ่นเยอะส่วนใหญ่ไม่ชอบเลยดึงค่าความพึงพอใจลงไป
3. แต่เมื่อแยกช่วงอายุออกมาพบว่าคนอายุ 41 ปี ขึ้นไปกลับพึงพอใจมากในรูปลักษณ์มาก และจากการสัมภาษณ์ในกลุ่มอายุ 41 ปีขึ้นไปบางคนให้ข้อมูลว่าว่าถ้ามาแบบในรูปอายุอย่างพวกเค้ากำลังเหมาะ ส่วนตัวเก่า FD วัยรุ่นเกินไป บางคนเห็นรูปลักษณ์ชะลอการตัดสินใจจองกับเจ้าตลาดที่เป็นรถในระดับเดียวกันเพื่อรอพิจารณาเปรียบเทียบ Civic 2012 เมื่อเปิดตัว   
4. ข้อมูลยังไม่ได้สรุปความพึงพอใจแยกรูปลักษณ์ภายในกับภายนอกและความคาดหวังใน Civic 2012  การสำรวจในรูปแบบนี้เป็นการสำรวจแนวโน้มตลาดเพื่อประเมินภาพลักษณ์ของสินค้าก่อนการเปิดตัวอย่างเป็นทางการ เพื่อนำข้อมูลบางส่วนไปใช้ในการทำตลาดช่วงเปิดตัวสินค้าใหม่ๆ
5. ผมสมาชิกใหม่ขอฝากตัวกับพี่น้องทุกคนด้วยครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 19:01:49 »
คิดเหมือนกันครับ

Civic ตัวใหม่นี้ คงโดนใจผู้ใหญ่

แต่ขัดใจวัยรุ่น

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 19:08:20 »
ผู้ใหญ่ที่ใช้ Civic Dimesion 2001-2005

ได้เวลามาใช้ New Civic 2012 แล้วครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 19:10:39 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ jaejukjik

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 21:11:37 »
แต่พอรถออกมาวิ่งได้ระยะหนึ่งมันก็จะเริ่มค่อยๆสวยขึ้น บวกกัยเป็น ฮอนด้า แถมมีชุดแต่งมากมายให้เล่น มันก็จะขายได้กับทุกกลุ่มเช่นเคย  :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 21:59:05 »
อยากถามเป็นความรู้ครับ ว่า survey ที่วัดค่าความพอใจนี่ ถามเฉพาะ Civic ล้วนล้วนเลย
หรือว่าเป็นการถามเพื่อเปรียบเทียบกับรถใน Segment เดียวกันในตลาดด้วยครับ

ผมเกรงว่า ถ้าถามเฉพาะ Civic กลุ่มที่ตอบว่าพึงพอใจกับรูปลักษณ์มาก
แต่พอมีตัวเลือกอื่นเข้ามา Civic อาจจะไม่ได้อยู่ในแถวหน้าหน้าของตัวเลือกก็ได้ครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 22:14:29 »
ผมขอเถียงขาดใจ!!! คุณแม่ผมอายุ43 ปัจจุบันใช้FD อยู่พอไปเห็นเจ้านี้ตอนงานเมื่อเมษา คุณแม่ผมบอกว่าตัวFdสวยกว่า

ปล.ก่อนใช้FD คุณแม่ข้าพเจ้าใช้dimesion. แต่ไม่ค่อยชอบตัวใหม่ เพราะเช่นนี้เพิ่มไปเป็นรายที่101ด้วยก็ดีครับ ;D

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 22:55:59 »
ถ้ามีชุดแต่งให้ ช่วงล่างของด้านหน้ารถมีส่วนยื่นออกมาหน่อย ผมว่ามันจะดูดีกว่านี้มากเลยครับ อันนี้มันแอบเหมือนเรืออ่ะ ผมว่าถ้ากองๆลู่ๆหน่อยน่าจะดูดีไม่น้อย เดี๋ยวพอชินตาก็เริ่มสวย เริ่มรับได้ขึ้นหน่อยครับ

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• **
  • I wasn't me!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 02:21:22 »
ไม่รู้เรื่องเดียวกันป่าว
แต่ผมถามเพื่อนๆ รอบๆตัว กว่า 70% ตอบว่า Honda ส่วนใหญ่เดิมๆไม่สวยครับ  :-\

แปลว่า ยังไงๆ ผู้ใช้ที่มีช่วงอายุ 20-40 ปี ส่วนใหญ่ อาจจะซื้อ Honda เพราะ Brand หรือความเชื่อมั่นในแง่อื่นๆ (เช่นราคาขายต่อ) แต่เรื่องสวยงามมาแต่งต่อเอาตามใจ หรืออย่างน้อยๆก็ขอแถมชุดแต่งจากศูนย์ซะหน่อย

ปล. เดี๋ยวนี้ผมก็เห็นศูนย์ส่วนใหญ่ก็ทั้งแถม ทั้งขาย ชุดแต่ง กันทั้งนั้น ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไรก็ตามน่ะครับ  ???

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 08:28:35 »
อย่างน้อยผลการวิจัยก็ออกมาพิสูจน์สิ่งที่ฮอนด้าเคยทำในต่างประเทศว่าในไทยก็ให้ผลไปในทำนองเดียวกัน  ;D ถ้ามองในแง่การขายอย่างเดียว การได้ตลาดกลุ่มผู้ใหญ่วัยกลางคนน่าจะได้โอกาสขายได้มากกว่า เพราะนั่นคือตลาดกลุ่มใหญ่ ในขณะที่กลุ่มวัยรุ่นช่วงต้นๆจะมีน้อยๆมากๆที่สามารถซื้อรถได้ด้วยตนเอง (แม้หลายคนอาจจะเป็นผู้ที่ตัดสินใจเด็ดขาดในการเลือกรถที่อยากจะใช้ หรือมีส่วนในการตัดสินใจก็ตาม) การเสียกลุ่มวัยรุ่นไปอาจจะเสีย brand loyalty ในระยะยาว จึงเหมือนได้อย่างเสียอย่างแหละครับ

มาว่ากันในแง่ของการทำ Survey ถ้าทำเฉพาะรุ่น มันก็จะเห็นเฉพาะแต่รุ่นนั้นๆ แต่มันจะไม่สามารถบอกได้ว่าเมื่อเทียบกับรุ่นอื่นๆผลจะเป็นอย่างไร แต่ จขกท. นำ survey ไปฝากไว้กับการสอบถามเพื่อทำนโยบายภายในองค์กรก็พอเข้าใจได้ครับว่ามันอาจจะไม่สามารถทำให้แบบสำรวจยาวมากเกินไปได้

คราวหน้าถ้ามีโอกาสผมแนะนำให้ถามด้วย 5 Scales อย่างที่ทำอยู่แหละดีแล้ว แต่ถามด้วยประโยคที่บ่งบอกถึงเอกลักษณ์ของรถแทน แล้วถามสองคันเทียบกันคือ Altis / Civic เพื่อดูว่าเมื่อเทียบกับคู่แข่งรายสำคัญแล้วเป็นอย่างไร

ตัวอย่าง (ผมเอาจากที่ผมใช้ทำ marketing survey อยู่มาปรับนะครับ ถามทุกประโยคสองรอบ รอบละคัน ซีวิครอบนึง อัลติสรอบนึง ให้เริ่มจากอัลติสก่อน เพราะมีขายอยู่แล้วเพื่อเป็นการ Warm Up คำถามด้วย ก่อนจะถามซีวิคที่เราสนใจจริงๆ)

ผมจะอ่านข้อความบางข้อความที่ใช้อธิบายรถรุ่นนี้(เอาภาพให้ดู) กรุณาตอบว่าคุณเห็นด้วยมากน้อยเพียงใดว่า...
- รถรุ่นนี้มีรูปลักษณ์/ดีไซน์ภายนอกที่สวยงาม
- รถรุ่นนี้มีรูปลักษณ์/ดีไซน์ภายในที่สวยงาม
- เป็นรถที่บ่งบอกความเป็นตัวตนของฉันได้ดี
- เป็นรถที่เหมาะสำหรับฉัน
- เป็นรถที่ทำให้ฉันมีภาพลักษณ์ที่ดูดีในสายตาผู้อื่น

หรือเปลี่ยนวิธีถามเป็น ปริ๊นภาพทั้งสองคัน หรือรุ่นอื่นๆด้วยก็ได้ (เลือกภาพจากมุมเดียวกัน และควรใช้ภาพที่ไม่เกิด Bias เช่น ถ้าเอาภาพจากโบรชัวร์หรือสตูดิโอก็ควรใช้แบบเดียวกันครับ) ให้อยู่บนกระดาษเดียวกัน แล้วถามข้อความข้างบนให้เลือกว่าคันไหนเหมาะกับประโยคเหล่านี้ที่สุดครับ ก็จะเห็นอะไรดีๆอีกเยอะ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2012, 08:34:25 โดย Terng »
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 09:01:10 »
ก็อาจจะจริงถ้าผู้ใหญ่ชอบ

เพื่อนผมไปดูตัวเป็นๆ ที่งานมอเตอร์โชว์

พอเห็นปุ๊บ โทรบอกเเม่ขอจอง Camry นะ ;D

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 10:22:02 »
ผมขอเถียงขาดใจ!!! คุณแม่ผมอายุ43 ปัจจุบันใช้FD อยู่พอไปเห็นเจ้านี้ตอนงานเมื่อเมษา คุณแม่ผมบอกว่าตัวFdสวยกว่า

ปล.ก่อนใช้FD คุณแม่ข้าพเจ้าใช้dimesion. แต่ไม่ค่อยชอบตัวใหม่ เพราะเช่นนี้เพิ่มไปเป็นรายที่101ด้วยก็ดีครับ ;D

ก็คุณแม่อวยรถตัวเองนิ ใครจะบอกรถตัวเองไม่สวย ชิมิ

dogclubs

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 10:27:26 »
แบบนี้สวยไหมอ่ะ

ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 12:26:08 »
แบบนี้สวยไหมอ่ะ

ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป

ทำไมดูดีแปลกๆภาพนี้ :D ผมว่าสวยนะ แต่สู้รุ่นก่อนไม่ได้จริงๆ กับติ่งไฟท้ายไม่รู้ใส่หาหอยอะไร มีมาก็ไฟตัดหมอกหลังกวนประสาทตาคนขับคันอื่นๆอีกต่างหาก >:( ส่วนภายในผมว่ารุ่นก่อนดูOKกว่าเยอะอะครับ รุ่นใหม่เหมือนของเล่นชุดห้องครัวของเด็กๆเลย  ???

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 12:35:22 »
ไม่รุ้คนอื่นจะว่ายังไงแต่ในแง่ของคนขับ fd อย่างผมแล้ว มันไม่ใช่ไม่สวยนะ มันมีกลิ่นอายของรุ่นเดิมอยู่มากเพียงแต่ออกแบบโดยลดความโฉบเฉี่ยวจากไฟหน้าและไฟท้ายไปทำให้รถดูกลางๆมากขี้น คิดดูถ้าเอาแผ่นปิดโคมไฟหน้าด้านล่าง มันก็ดูคล้ายกันละ ส่วนภายใน  ในสายตาผมว่า ห่วยกว่าเดิมในทุกด้าน เพราะจอที่ยัดเข้ามามันไปอยู่ในตำแหน่งที่ไม่เหมาะสม เกะกะทัศนวิสัยมาก  รวมทั้งตัววิทยุที่ดู low class มาก แส้นสายภายในดูไม่พลื้ว ขัดแย้งกันเอง

อาจจะดูเหมือนอวยตัวเองไปหน่อยแต่ความคิดเป็นเช่นนั้นเอง  ;D

ออฟไลน์ parinda

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 19:38:25 »
ผมว่า ปัญหาคือ ตัว FD มันออกแบบมาสวยเกินไปมากกว่า (ล้ำมากตอนที่ออกมาใหม่ๆ)  เลยทำให้ ตัวใหม่ที่ออกมาสวยกว่านี้ไม่ได้อีกแล้ว

(ความเห็นส่วนตัว)

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 22:38:33 »
ผมว่า ปัญหาคือ ตัว FD มันออกแบบมาสวยเกินไปมากกว่า (ล้ำมากตอนที่ออกมาใหม่ๆ)  เลยทำให้ ตัวใหม่ที่ออกมาสวยกว่านี้ไม่ได้อีกแล้ว

ผมว่าสวยได้ ถ้า Honda ลงทุน ... :P

ออฟไลน์ panyoyee

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 22:52:41 »

ผมว่าสวยได้ ถ้า Honda ลงทุน ... :P

เห็นด้วยครับ ยุคนี้คือยุคแห่งการลดต้นทุน ดีไซนด์การออกแบบ และลิขสิทธิ์การออกแบบ น่าจะมีผลต่อราคาต้นทุน 

dogclubs

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 23:07:10 »
ขอแค่เส้นสายภายในให้มันเข้ากับภายนอกหน่อยเถอะ  อันนี้ไม่รู้อะไรมองแล้วอึดอัดเป็นรกๆ

ออฟไลน์ joe_wiset

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 13:33:48 »
ผมว่าเป็นไปตามยุคสมัยน่าจะถึงเทรนแบบนี้สำหรับ HONDA
CRV ACCORD ใหม่ที่เยๆเห็นก็แนวนี้ใครอยากได้แนวใหม่
ก็คงต้องรอหมดยุคนี้ 4-5 ปีล่ะมั้งครับ