ผู้เขียน หัวข้อ: อีกไม่นานเราก็จะได้ขับ Honda Jazz Hybrid กันแล้วล่ะครับ  (อ่าน 13022 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
ที่มา : ข้อมูลจากดีลเลอร์รายหนึ่ง

Honda เตรียมเปิดตัว Honda Jazz Hybrid ไตรมาส 3 ปีนี้ แต่เป็นแบบ JDM Version นะครับ

ปีนี้ Honda รุกตลาดรถนำเข้าหลายรุ่นเลยแหะ

ทั้ง Odyssey, StepWGN, CR-Z นี่จะมา Jazz HV ต่อ ตบท้ายด้วย City CNG อีก

ขอให้จัด spec มาดีๆ + ราคาพอสมควร ไม่ใช่เปิดราคามาทีลูกค้าเผ่นเหมือน Freed อีกล่ะ

ว่าแต่คุณภาพภายในขออย่าให้เหมือน Prius C นะ รายนั้นเข้าไปทีอึ้ง ทึ่ง และยิ่งมาเจอราคาทีไม่อยู่ในสายตาอีกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 20:55:45 โดย integra »

ออฟไลน์ vellcap

Re: อีกไม่นานเราก็จะได้ขับ Honda Jazz Hybrid กันแล้วล่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 20:58:05 »
O_O  อื้อหือ รถ Honda นำเข้าเพียบเลยครับ    ;D ;D

ออนไลน์ FyGI

Re: อีกไม่นานเราก็จะได้ขับ Honda Jazz Hybrid กันแล้วล่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 20:59:50 »
นำเข้าจากญี่ปุ่น มีล้านแหงม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 21:01:08 »
นำเข้าจากญี่ปุ่น มีล้านแหงม

ผมว่าราคาคงวิ่งเล่นแถว 1.1-1.15 ล้านบาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 22:57:48 โดย integra »

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 21:15:03 »
จะเอามาสู้กับ prius เหรอครับ

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 21:16:57 »
ได้ลดภาษีพิเศษไม๊ครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 21:22:18 »
ได้ลดภาษีพิเศษไม๊ครับ

เสียภาษีปกติแต่ rate ต่ำครับ เนื่องจากเป็น hybrid

rate เดียวกับที Prius C เสีย

แต่ Jazz Hybrid เครื่อง 1300 ก็น่าจะทำให้ถุกว่า prius C หน่อยนึง

ต้องเทียบราคาที่ JP ว่าใครแพงกว่ากัน

แต่เห็นเคยมีเกร์ยนำเข้ามาขาย 9.xแสน ศูนย์ขายคงล้านต้นๆ

ผมขอเอาว่า 1.2-1.3M
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 21:27:11 โดย pongisra »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 21:27:13 »
จะเอามาสู้กับ prius เหรอครับ

เอามาแข่งกับ Prius C ครับ

ส่วนคู่แข่งของ Prius คงต้องรออีกสักพักเพราะ Honda กำลังทำรถออกมาแข่งอยู่

ออฟไลน์ Pluem_411

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 21:40:16 »
ผมเดาว่าน่าจะราคา 9xx,xxx
เอามาแข่งกับPrius C เลยเหรอพอพ้นน้ำท่วมมานี้เอาีถนำเข้ามาขายเยอะเลย
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 22:10:04 »
ผมเดาว่าน่าจะราคา 9xx,xxx
เอามาแข่งกับPrius C เลยเหรอพอพ้นน้ำท่วมมานี้เอาีถนำเข้ามาขายเยอะเลย

ตามความคิดผมนะครับ เพราะ size เดียวกับ Prius C

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 22:17:37 »
น่าจะเจ๊งเหมือนพริอุสซีแหละมั้งครับ ทั้งๆที่ประกอบในไทยก็ได้ ยังพร้อมกว่าอะควาด้วยซ้ำ

ออนไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 22:22:43 »
แหมถ้ามันได้ช่วยภาษีเหมือน Jazz JP

คงได้มีเปลี่ยนจาก Swift มาเป็นเจ้านี่แน่ๆ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 22:36:13 »
ประกอบไทยทีเหอะ ทั้งjazz ทั้ง prius ไฮบริด เครื่องเล็ก+ราคาถูก+เทพประหยัด30+ กม ลิตร เชื่อว่า คนไทยหลายคนรออยุ่

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 22:45:20 »
น่าจะเจ๊งเหมือนพริอุสซีแหละมั้งครับ ทั้งๆที่ประกอบในไทยก็ได้ ยังพร้อมกว่าอะควาด้วยซ้ำ

คันนั้น TMT เอาเข้ามาขายเล่นๆครับ

ขายแค่ปีละ 50 คันเอง

ประกอบไทยทีเหอะ ทั้งjazz ทั้ง prius ไฮบริด เครื่องเล็ก+ราคาถูก+เทพประหยัด30+ กม ลิตร เชื่อว่า คนไทยหลายคนรออยุ่

ของไทยคงรอปีหน้า (มั๊ง) ครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 23:51:49 »
ถ้ามาจริง ผมว่าขาย 1.35 ล้านบาท แหง๋มๆ

แต่ ผมว่าไม่น่าจะเอามาขายนะครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 00:14:38 »

คันนั้น TMT เอาเข้ามาขายเล่นๆครับ

ขายแค่ปีละ 50 คันเอง

ของไทยคงรอปีหน้า (มั๊ง) ครับ
ถ้าฮอนด้านำเข้ามา แล้วราคายังสูง แถมยังไม่มีอะไรเด่นกว่าทั่วไป ระบบไฮบริดยังสู้ไม่ได้ ผมก็สงสัยล่ะครับว่าจะจริงจังกว่าโตโยต้าได้

ออฟไลน์ tatanoi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 00:32:51 »
ผมว่าทำราคาต่ำล้านได้ก็เก่งแล้วคับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 00:55:38 »
เอามาลองเชิงมั้งครับ ยังไงก็ขายไม่ได้เยอะหรอก เพราะราคามันไม่ได้

จะดียังไง วัสดุมันก็ไม่ได้ต่างกับ Jazz ราคา 6-7 แสนนักหรอกครับ

สงสัยจะลองของครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 01:04:12 »
แน่จริงไม่เอา insight มาเลยล่ะ เอามาแข่งกับ prius

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 01:10:54 »
ถ้าเอามาแข่งกับ prius C เอามา 50 คันพอนะครับ จะได้เหมอๆ อิอิ

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 08:42:15 »
เคยเห็น  มีคนนำเข้ามาขาย ตั้งราคา ไว้ตั้ง 1.3 ล้าน

ต่ำกว่าล้าน ผมว่า คงไม่ได้เห็นหรอกครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 08:44:46 »
ไม่รู้ว่า ใครอ่านนิตยส่ร BestCAR บ้างครับ มีคู่นี้ชนกันเลย

สรุปในนั้นว่า PriusC ราคาแพงกว่า แคบกว่า วัสดุด้อยกว่า น่าจะขับดีน้อยกว่า อเนกประสงค์น้อยกว่า แต่กินน้ำมันน้อยกว่า  Jazz HB

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 09:44:09 »

ราคาคงจะน้อยกว่า PriusC นิดนึงครับ ถ้านำเข้าหมดเลยนะ
ปลายปีนี้มี City CNG อีก นี่กะจะฆ่า Toyota เลยรึเปล่าเนี่ย..

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 12:27:52 »
รู้สึกหลังน้ำท่วมมานี้ honda กระตือรือร้น กับตลาดรถและ เอาใจลูกค้ามากขึ้นนะ เช่น
1. การเอารถรุ่นต่างๆที่ดีๆในต่างประเทศ มาจำหน่าย
2. การแถมประกัน ซึ่งก่อนหน้าไม่เคยจะเห็น
3. ลดราคาอะไหล่
4. ขยันทำบุญทำทาน ทำกิจกรรม CSR
5. ทำ city CNG ถ้าเป็นจริงนี่่จะแย่งตลาดจาก vios ได้เยอะ เพราะคนอยากได้ city เอาไปติดแก๊สเยอะ แต่ติดที่ไม่มีให้จากศูนย์เลยไม่กล้ากัน (ข่าวนี้ confirm ?)

หวังว่าคงจะทำได้ตลอดนะไม่ใช่ทำเพื่อรักษาฐานลูกค้าชั่วครั้งชั่วคราว

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 13:11:53 »
ถ้าเอาเข้ามาราคาต่ำกว่าล้านล่ะก็น่าสนครับ
แต่ถ้าเกินกว่านั้น ก็คงเป็นการนำเข้ามาเพื่อเพิ่มภาพลักษณ์ให้กับฮอนด้ามากกว่า คงไม่ได้หวังยอดขายอะไรมากนัก

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 14:22:51 »
รู้สึกหลังน้ำท่วมมานี้ honda กระตือรือร้น กับตลาดรถและ เอาใจลูกค้ามากขึ้นนะ เช่น
1. การเอารถรุ่นต่างๆที่ดีๆในต่างประเทศ มาจำหน่าย
2. การแถมประกัน ซึ่งก่อนหน้าไม่เคยจะเห็น
3. ลดราคาอะไหล่
4. ขยันทำบุญทำทาน ทำกิจกรรม CSR
5. ทำ city CNG ถ้าเป็นจริงนี่่จะแย่งตลาดจาก vios ได้เยอะ เพราะคนอยากได้ city เอาไปติดแก๊สเยอะ แต่ติดที่ไม่มีให้จากศูนย์เลยไม่กล้ากัน (ข่าวนี้ confirm ?)

หวังว่าคงจะทำได้ตลอดนะไม่ใช่ทำเพื่อรักษาฐานลูกค้าชั่วครั้งชั่วคราว

ข้อมูลจากดีลเลอร์รายนี้เช่นกันครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 16:17:24 »
ตั้งแต่เปลี่ยนผู้บริหารดีกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัดเจน คนเก่านี่ไม่ไหวจะเคลียร์ดูขนาดตอนเอา accord minor โห นี่มันเปลี่ยนหรอเนี่ย งงเลย แต่พอผู้บริหารคนนี้ออกไป ก็มีแต่รถที่เราคาดไม่ถึงเข้ามา แล้วตอนน้ำท่วมอีกก็บริจาคเงินตั้ง 100 ล้านบาท ผมว่าท่าทางจะรุ่งนะท่าทำแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ แต่งานนี้อาจจะเหนื่อยหน่อยเพราะนิสสันเค้าก็ทุ่มสุดๆเหมือนกัน ปีนี้สนุกแน่ ;D

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 23:13:07 »
ถ้าเอาเข้ามาราคาต่ำกว่าล้านล่ะก็น่าสนครับ
แต่ถ้าเกินกว่านั้น ก็คงเป็นการนำเข้ามาเพื่อเพิ่มภาพลักษณ์ให้กับฮอนด้ามากกว่า คงไม่ได้หวังยอดขายอะไรมากนัก
จริงๆน่าจะทำมาให้เป็นกึ่งจดประกอบจะดีมากครับ แบบว่ามาเฉพาะส่วนที่ไทยทำไม่ได้ ให้ภาษีต่ำแค่นั้น แล้วอะไรต่อเติมได้อย่างไม่อันตรายก็ให้โรงงานที่ไทยทำเอง ไม่รู้ถ้าเป็นจริงจะคุ้มหรือเปล่า แล้วเขาจะคิดทำกันได้ไหม

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 23:33:55 »
จริงๆน่าจะทำมาให้เป็นกึ่งจดประกอบจะดีมากครับ แบบว่ามาเฉพาะส่วนที่ไทยทำไม่ได้ ให้ภาษีต่ำแค่นั้น แล้วอะไรต่อเติมได้อย่างไม่อันตรายก็ให้โรงงานที่ไทยทำเอง ไม่รู้ถ้าเป็นจริงจะคุ้มหรือเปล่า แล้วเขาจะคิดทำกันได้ไหม

เคยคิดเล่นๆเหมือนกันครับ แต่คงเป็นไปไม่ได้

นำเข้ามาแค่แชทซีตัวถัง เครื่องยนตร์ แบ็ต ประกอบมาแค่นั้น เหมือนโครงรถ bus ที่นำเข้ามาแล้วมาต่อในไทย

แล้วมาทำต่อโรงงานไทย ติดตั้งประตู กระจก ฝากระโปรง ภายใน อุปกรณืไฟฟ้าต่างๆ etc.

ถ้าทำได้จริงๆมีหวังราคา 8.xแสน

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 00:17:12 »
ผมอยากให้นำเข้า odyssey absolute มามากกว่าซะอีก