ผู้เขียน หัวข้อ: -:- ว่าด้วย Alphard 2.4V คุ้มหรือเปล่ากับการเพิ่มเงินเพื่อเป็น 3.5V -:-  (อ่าน 28919 ครั้ง)

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• Full Member
  • You'll Never Walk AGAIN
    • Thai Washer Car Club
ไม่ใช่ว่าผมจะขาย MU7 เพื่อไป ซื้อ Alphard หรอกนะครับ
แต่ที่ถามคือ ญาติผมเค้าจะซื้อ Toyota Alphard
เพื่อมาแทน VolkSwagen Caravelle ที่จะต้องปลดระวางไปเร็วๆนี้
ทีแรกเค้าก็จะไปซื้อ Caravelle อีกรอบก็เค้าชอบ ของเค้า

ผมเลยบอกว่า ให้ลองมองดู Toyota Alphard ดู... เพราะมันน่าจะรักษาง่ายกว่า Caravelle
แล้วอีกอย่างตอนนี้ Toyota ประเทศไทยเป็นคนนำเข้ามาเองด้วย
เค้าเลยบอก อืมๆๆ น่าสนๆๆๆ

ทีนี้เค้าก็ไปดูมา มันมี 2.4V กับ 3.5V เค้าถามเซลล์ว่ามันกินน้ำมันเท่าไร อะไรเป็นยังไง ก็ตอบไม่ได้เลย
นอกจากที่มันบอกใน โบว์โชว์ เหมือนกับเซลล์ไม่มีความรู้เกี่ยวกับเจ้า Alphard นี้เลย ไม่ว่าจะ 3.5 หรือ 2.4 ก็ตาม
เค้าเลยหันกลับมาถามผมใหม่...

เออ ป้าครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันแหละ เพราะผมก็ไม่เคยได้สัมผัส Alphrd จริงๆ สักที
ผมเลยอยากถามพี่ๆ นะครับ ว่าคุ้มกับเงินเกือบล้านหรือเปล่า ที่เพิ่มจาก 2.4 มาเป็น 3.5
แล้วการกินน้ำมัน มันเป็นยังไงบ้าง อันไหนมันจะประหยัดกว่ากัน  (ให้คนขับรถขับนะครับ แล้วคนนั่งก็เป็นป้า กับลุง 2 คน)
แล้วคันนี้น่าจะใช้นานพอๆ กับ Caravelle คือประมาณ 7 ปีนะครับ
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=675:toyota-alphard-24v-&catid=85:new-cars-in-thailand&Itemid=55

เพิ่ิ่งอัพเดทเสร็จพอดี

อัลฟาร์ด 2.7V

พี่ไม่เคยลองเหมือนกันครับป่าน อยากลองอยู่เหมือนกัน

เอาอย่้างนี้นะ

เครื่อง 2.4 ลิตร มันก็รหัสเดียวกับ แคมรี 2.4 นั่นละ แต่แรงม้า น้อยกว่ากันนิดนึง

ทีนี้ ลองนึกดูนะ เครื่อง 2.4 วางในแคมรี ได้ 14.6 กิโลเมตร/ลิตร

แต่พอวางกับรถตู้ ที่มีพื้นที่หน้าตัดมากกว่า รถก็หนักกว่า ลู่ลมไม่เท่า แถมสูงกว่าอีก
มันต้านลมไปเยอะแค่ไหน? น้ำหนักเพิ่มขึ้นเท่าใด

อัตราสิ้นเปลือง มันน่าจะอยู่ประมาณไหน ลองใช้จินตนาการใส่ดูเล่นๆ

ไม่มีทางได้ถึง 13 หรอก สำหรับการเดินทางไกล
และยิ่งถ้าในเมือง มันไม่มีทางเกิน 10 แน่นอน

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
ผมว่าเล่น VW CARAVELLE TDI ก็ดีนะครับ ประหยัดกว่ามาก ทนดี ดีเซลไม่น่าจะจุกจิกเท่าเครื่องเบนซิน ไม่ใช่เครื่องคอมมอลเรลด้วย เสียงข้างนอกดังหน่อย แต่ข้างในเงียบครับ เค้าบอกดีเซลทนๆเสียงเครื่องต้องดังครับ ไม่รู้จริงหรือเปล่า อีกอย่างอัลฟาร์ตมันเป็นเกียร์ CVT ในรุ่นเครื่อง 2.4 ใช่หรือเปล่าครับ ในด้านความรู้สึกมันทนสู้เกียร์เฟืองไม่ได้ครับ สำหรับผม  ถ้าจะเล่นอัลฟาร์ตจริง 2.4 พอครับมีคนขับรถให้ จะเอา 3.5 ไปทำไมในเมื่อเราไม่ได้ขับเอง ภาษีก็แพง คนขับก็หวานหมูเลยครับ ไม่ได้ออกตังค์ซื้อแต่ได้ขับของแรง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ตกลง 2.4 หรือ 2.7
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ choomodify

ป่าน Bigger is Betterครับ เชื่อพี่ รถคันขนาดนั้นเครื่อง 2.4 วิ่งมะออกอ่ะ แต่ถ้าให้ดีไปลองขับเองที่ศูนย์ดีที่สุดค้าบบ

ออฟไลน์ Lovely_Car

ถ้าเป็นผม ผมคงเลือกที่จะไปเซ็นใบจองรุ่น3.5ครับ

ราคาเพิ่มมาไม่เท่าไหร่ครับ

รถระดับนี้เหมาะกับเครื่องใหญ่ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
อืมม ถ้าดูที่สเปค
ตัว 2.4 แรงม้านี่ ก็อย่างที่พี่จิมมี่บอกไปนั่นแหละครับว่าน้อยกว่า camry
แต่ไม่รู้ว่าเกียร์ CVT จะช่วยได้มากน้อยแค่ไหน
ตัว 3.5 แรงม้าก็จะตรงข้ามกับ 2.4 ครับ คือมากกว่า camry 3 ตัว
ถ้าดูที่ออพชั่น เครื่องเสียงตัว 3.5 นี่ดีกว่าเยอะครับ เสียบเมมการ์ดก็ได้ จอหลังมีเครื่องเล่นแผ่นแยกและหูฟังไร้สายมาให้ (ตัว 2.4 ต่อ AUX ได้แค่นั้น)
แล้วก็เพิ่ม AFS นอกนั้นก็เหมือนกันครับ

สรุปแล้ว สต. ผมเพิ่มเงินอีก 800,000 เอา 3.5 ดีกว่าครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ruksadindan

2.4 เป็นเครื่องญี่ปุ่นนะครับ....2.3เยอรมัน ยังทำได้สูสีหรือดีกว่าเลย
ถ้าให้คล่องตัว ก็3.5 ดีกว่าครับ

วีออสที่จะขับตาม ก็หายตัวไป

ออฟไลน์ rich_gt

• Newbie
  • *
ปัจจุบันใช้รุ่น 3.5 ของ TMT อยู่ครับ  ใช้เดินทาง ตจว บ่อย  ดีที่ซื้อ 3.5 เวลาเร่งแซงไม่ต้องลุ้นเลยครับ ทันใจมาก เกียร์ 6 สปีดช่วยประหยัดพอควร ขับในเมืองประมาณ 7-8 กม/ลิตร  ตจว 10-11 กม/ลิตร แต่ถ้าขับเกิน 140 ตลอด คงกินกว่านี้

จะมีไม่ค่อยสวยก็ล้อ mag 16" ที่ TMT ใส่มาให้ ต้องยอมรับว่าสวยสู้ของเกรย์ไม่ได้ ข้อดีคือขับในเมืองนุ่มนวลดีมากครับ  เวลาออก ตจว ก็เติมลมเพิ่ม เวลาขับเร็ว ก็รู้สึกรถนิ่งมากขึ้น

มีญาติใช้ 2.4 รุ่นใหม่ของเกรย์ เคยยืมขับในกรุงเทพฯ ไม่มีปัญหา ยังพอกระฉับกระเฉง แต่ออก ตจว เวลาแซงต้องเผื่อครับ เพราะแบกกว่า 2 ตัน  ต้องยอมรับว่ารถเกรย์ให้ option เยอะ  แต่สุดท้ายญาติก็ไม่ค่อยได้ใช้ครับ  แกบอกว่ามันเป็น option จริงๆ  คือไม่มีให้ ก็ไม่รู้สึกว่าขาด  มีให้มาก็ไว้เล่นตอนมีเวลาเท่านั้น 

ออฟไลน์ JIRATH

ราคาน่ากลัว หุหุ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

นักเลงรถกระบะ ทดสอบ VELLFIRE ตัว 2.4
เครื่อง + เกียร์ ตัวเดียวกับ ALPHARD

0-100 14.36 วินาที
1/4mile 19.24 วินาที

ในเมือง 7.15 km/L
90       12.15 km/L
110     10.45 km/L

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ไม่สน Caravelle ตัว minor change หรอครับ จะมี DSG เหมือน Scirocco ด้วย
แต่ผมคิดว่าคงเอาตัว 180HP 2.0TDI มาsureครับ  ทำไมรุ่นใหม่เครื่องเล็กลงหว่า(ตัวก่อนMinorตั้ง2.5)
แต่รถสมัยนี้เค้าดูที่ Efficiency of Engine มากกว่า  ไม่ใช่เครื่อง 4.4ลิตร แต่มีแรงม้าแค่ 200 นิดๆ (พวกรถAmericaส่วนใหญ่ครับ)
3.5 Alpard นี้แรกๆ เครื่องยังใหม่คงยังไม่กินมาก แต่ถ้านานๆนี่ซดพอสมควรเลยนะครับ

ปล ที่บ้านรัก Diesel ครับ
S320 CDI
E220 CDI  Minor
Caravelle TDI
>>c220CDI in future

ออฟไลน์ Northbridge

ยังไงในสายตาผมเวลาดู ก็รู้สึกว่า VW ดูดีกว่านะครับ  8)

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
ส่วนตัวผมเชียร์ VW คับผมว่ามันเป็นรถตู้ที่ดีคันนึงเลยนะครับ แล้วก็เครื่องTDIด้วย
แรงซะใจกว่า อัลพาร์ดแน่นอนครับ แต่ถ้าให้แน่ต้องลองนั่งลองขับดูครับ

ถ้าเป็นผม VW TDI  เท่านั้นครับ