ผู้เขียน หัวข้อ: Michelin Primacy LC แก้มบางจริงหรอครับ  (อ่าน 22581 ครั้ง)

FC11887

• บุคคลทั่วไป
Michelin Primacy LC แก้มบางจริงหรอครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 20:13:26 »
ตอนนี้ใกล้ได้เวลาเปลี่ยนยาง Vios 1.5E 2008 รุ่น Re-Spec ไม่มีไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้าง (รุ่นปี 2007 มี) ของภรรยาผมแล้วครับ
ลูกชายอยากให้ใช้ Michelin Primacy LC 195/60R15 เพราะมันนุ่มดี ชื่อเสียจาก MXV8 ถูกลบจนหมดสิ้น
แต่ช่างบอกว่า แก้มบาง ใช้ไปประมาณ 1 ปีกว่าๆ อาจเจอแก้มยางฉีก และแนะนำ Dunlop LM703 195/60R15 ให้แทนอ่ะครับ
แต่ผมดูมาแล้ว Primacy LC มันเกรดดีกว่า LM703 นี่ครับ ราคาแพงกว่าด้วย
ยางติดรถเป็น Dunlop SP2030 185/60R15 ครับ คุณภาพห่วยครับ สู้ Bridgestone Potenza RE080 ในรถบางล็อตไม่ได้เลยครับ แต่ Bridgestone จะแข็งอ่ะครับ ภรรยาไม่ชอบ
เลยอยากถามว่า Michelin Primacy LC แก้มยางบางเหมือนที่ช่างว่าหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
Re: Michelin Primacy LC แก้มบางจริงหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 20:19:39 »
ไม่จริง เอาอะไรมาเทียบ บางนี่บางแค่ไหนถึงเรียกว่าบาง ผมใช้รุ่นนี้มาจนหมดอายุพอดี แต่ก่อนหน้านั้นผมขับไปเลี้ยวขึ้นตึกเผลอล้นไปเกยกะขอบคอนกรีตสูง
จนแก้มยางฉีกลึกพอสมควร ผมก็ไม่เปลี่ยนแถมขับทางใกลด้วย ใต้-ชลบุรี สองรอบ ขับจนสึกหมดอายุยางนั่นแหละถึงเปลี่ยน
 แต่เปลี่ยนมาใช้ ทูรันซ่า GR90 นะครับไม่ใช่มิชชิลินไม่ดีอะไร แต่ผมใช้มาตลอดอยากเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นบ้าง

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
Re: Michelin Primacy LC แก้มบางจริงหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 20:26:35 »
ห่ะ? พ่อผมใช้มันมา 45000 กิโลเมตร ระยะ2ปีในFord focus เล่นโค้งสาดโค้ง ขับมุดไปมุดมา ก็ไม่เห็นจะฉีกเลยครับ แค่กรี้ดร้องบ้างในตอนเล่นโค้งเร็วบ้างโค้ง  (ปัจจุบันจับเปลี่ยนเป็น PS3 เพราะครบอายุยาง LC ที่นี้ล่ะโค้งที่เคยร้องไม่ได้ยินแล้วมั่นใจกว่าเดิม  )

ถ้า lm703 มันจะเป็นยางเน้นซิ่งแล้วไม่ใช้หรอครับ ?

ถ้าโจทย์ นุ่มเงียบ ขับไม่ซ่าเยอะ มีบทโหดบ้างแต่ไม่ประจำแบบคนธรรมดาปกติ ทั่วๆไป LC จบแล้วครับ
ถ้าเท้าหนัก หน่อย ชอบโค้ง บทโหดบ่อย ไป ps3 ครับ  เพราะเป็นยางที่ อันที่จริงไม่กระด้างเลยนะ เงียบก็เสียงอาจจะดังกว่า LC บ้างเล็กน้อย แต่รวมๆผมว่า ถ้าเท้าหนัก น่าจะเหมาะมากกว่า LC ครับ

ปล.ความคิดเห็นส่วนบุคคล  

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 20:30:03 »
RE 080 เกาะดีนะครับ ใ่ช้จนหน้าโล้นเจอน้ำก็ไม่เคยลื่น แต่เสียงดังมากจริงๆ
LM703 ไม่เคยใช้แต่จากที่อ่านๆ น่าจะเป็นยางคุณภาพเหมาะสมกับราคา
LC นุ่มเงียบ แก้มไม่บางครับ ออกจะป่องๆ ด้วยซ้ำไป แต่หน้ายางดูจะแคบกว่ายี่ห้ออื่นรุ่นอื่นที่ไซ้ส์เดียวกัน เกิน 50000 โลแล้วจะยูเทิร์นมีเสียง เบรกแรงๆ ABS ทำงานบ่อยหน่อย แต่ไม่รู้เจอน้ำจะเป็นยังไง ยังไม่ถึงหน้าฝน ;D
ลองดู Michelin PS3 มั้ยครับ นุ่ม เงียบ(แต่ไม่เท่า LC) ดูน่าจะเกาะกว่าตัวอื่นๆ ในราคากำลังดี แต่ระยะยาวไม่รู้ทนแค่ไหน? ยังไม่เคยใช้ แต่นั่งรถคนอื่น

แต่ถ้าอยากได้ทน แนะนำ Bridgestone AR10 ครับ แพงกว่า PS3 นิดนึง แต่น่าจะทนกว่ามิชลิน เกาะดีเหมือนกัน ไม่เงียบนุ่มเท่าสองตัวบน
JC TU #54

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 20:37:51 »
แก้มนิ่มครับไม่ใช่แก้มบาง

ผมใช้ LC เบียดฟุตบาตรบ้าง ตกหลุมบ้าง เลี้ยวล้อไม่พ้นบ้าง
ใช้มา 2 ปีครึ่งกับระยะทาง 3 หมื่นโล ล่ะครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 20:46:45 »
RE 080 เกาะดีนะครับ ใ่ช้จนหน้าโล้นเจอน้ำก็ไม่เคยลื่น แต่เสียงดังมากจริงๆ
LM703 ไม่เคยใช้แต่จากที่อ่านๆ น่าจะเป็นยางคุณภาพเหมาะสมกับราคา
LC นุ่มเงียบ แก้มไม่บางครับ ออกจะป่องๆ ด้วยซ้ำไป แต่หน้ายางดูจะแคบกว่ายี่ห้ออื่นรุ่นอื่นที่ไซ้ส์เดียวกัน เกิน 50000 โลแล้วจะยูเทิร์นมีเสียง เบรกแรงๆ ABS ทำงานบ่อยหน่อย แต่ไม่รู้เจอน้ำจะเป็นยังไง ยังไม่ถึงหน้าฝน ;D
ลองดู Michelin PS3 มั้ยครับ นุ่ม เงียบ(แต่ไม่เท่า LC) ดูน่าจะเกาะกว่าตัวอื่นๆ ในราคากำลังดี แต่ระยะยาวไม่รู้ทนแค่ไหน? ยังไม่เคยใช้ แต่นั่งรถคนอื่น

แต่ถ้าอยากได้ทน แนะนำ Bridgestone AR10 ครับ แพงกว่า PS3 นิดนึง แต่น่าจะทนกว่ามิชลิน เกาะดีเหมือนกัน ไม่เงียบนุ่มเท่าสองตัวบน
Lc จากปากคำคุณพ่อผม ที่เคยกระโจนลง น้ำ ทำให้ได้ความว่า บนถนนแห้งมัน ok เกือบดี แต่ถ้าพื้นเปียก มันกำจัดน้ำยังไม่ค่อยดีเท่าไรครับ ง่ายๆLc กลัวน้ำ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 01:26:09 »
ไม่จริงหรอกครับ มันไม่ได้บอบบางขนาดนั้นเอาอะไรมาเทียบครับ

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 02:10:42 »

รถผมใช้อยู่เป็นยางติดรถตอนซื้อจากเต๊นท์ครับ วิ่งฝ่าสายฝนพอได้ครับ ที่ชอบก็ตรงที่มันนุ่มเนี่ยล่ะ แต่ถามว่าถ้าเป็นผมขับเองเพียวๆ แล้ว อยากได้หนึบมากกว่า
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:11:43 »

Lc จากปากคำคุณพ่อผม ที่เคยกระโจนลง น้ำ ทำให้ได้ความว่า บนถนนแห้งมัน ok เกือบดี แต่ถ้าพื้นเปียก มันกำจัดน้ำยังไม่ค่อยดีเท่าไรครับ ง่ายๆLc กลัวน้ำ

จริงๆ มันไม่กลัวน้ำน่ะ ผมถือว่าปกติกับยางประเภทนี้ครับ อย่าหวังสูงครับ มันเป็นยางนุ่มเงียบ  ตอนนี้ใช้มา 30,000  โลยัวดีอยู่

PS3 ผมใช้ได้ประมาณ50,000 กว่าๆครับ แต่ไม่แนะนำยางใน ถ้าเป็นนำเข้าเกรดดีกว่าคนล่ะเรื่อง

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:16:34 »
เรื่องแก้มบางลืมไปได้เลยครับ

ผมขับเส้นทางเข้า รง.น้ำตาล

ทั้ง 10 ล้อ ทั้งรถไถ แต่ผมขับอีโคคาร์

มันก็ไปได้นี่ครับ เบียดแล้วเบียดอีก สบายๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 09:04:04 »
ผมใช้ LC อยู่ เบอร์ 195/60-15 ใช้ดีนะ เงียบ นิ่ม ถนนแห้งเกาะดีใช้ได้เลย  แต่ถ้าเปียก ไม่ดีเท่าไร ให้ 5.5/10
แก้มบาง อันนี้ไม่จริง เพราะ แม่บ้านขับเบียดฟุตบาทบ่อย ก็ไม่เห็นมีรอยร้าวหรือฉีก  ตอนนี้ใช้ผ่าน 40000 กม. มาก็ยังดีอยู่เลย
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ tongtongtong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 10:07:05 »
ใช้มา 2 ปีแล้วครับ Michelin Primacy LC 205/65/15 มันนุ่มครับ แต่ของผมมันนุ่มได้ 6-7 เดือนเท่านั้น (ประมาณหมื่นกิโลเมตรกว่าๆ) เปลี่ยนมาตอนแรกอย่างสวรรค์ทุกรอยต่อถนน ทุกแถบปลุกให้ตื่น (ไม่รู้เรียกอะไรที่มันมีเส้นขาวๆ ขวางถนน หลายๆอันใกล้ๆทางแยก) ผมเหยียบหมด มันนุ่มนวลจริง แต่พอนานเข้ามันทั้งดัง ทั้งกระด้างกว่าเดิมจนรู้สึก ถ้าค่อยๆเพิ่มมาเรี่อยๆยังพอทำใจครับแต่มันลดฮวบๆเลย แต่เรื่องอื่นพอใช้งานได้ดีครับเช่นเรื่องเบรค เรื่องรีดน้ำ ok แต่ไม่เด่นอะไรครับยางรุ่นนี้ ของเพื่อนรถรุ่นเดียวกัน ยางขนาดเดียวกันผมยังชอบของมันเลยเปลี่ยนมาก่อนผมอีก ยี่ห้อ B ครับ ราคาก็ไล่ๆกันผมยังรู้สึกว่าตอนนี้ของมันยังนุ่มกว่า เงียบกว่าอยู่เลย แต่สมัยผมเปลี่ยน michelin ใหม่ๆของมันสู้ผมไม่ได้นะครับ ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับอาจไม่เหมือนคนอื่นๆ แต่อยากแชร์ครับ เพราะยางเป็นภาระที่หนักพอสมควรทีเดียว

ออฟไลน์ yoyoland

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 10:34:13 »
แก้มไม่บางอีกเสียงครับ

ออกจะอวบๆๆ ป่องๆๆ ด้วยซ้ำไป 

เป็นแนว comfort อย่างแท้จริงครับ  นิ่ม เงียบมากๆๆ

สำหรับผมพอใจในความนุมเงียบมากๆๆ โดยเฉพาะ 20K แรก

หลังจากนั้นก็ยังนุ่ม และเงียบกว่าชุดอื่นๆๆ ที่ใส่มา

แต่การเกาะถนนธรรมดาครับ ออกอาการย้วยๆ โยนๆๆ ถ้าใช้ความเร็วสูง/สาดโค้งครัย

ตอนนี้มาใช้ Advance DB เกาะดีกว่ามาก แต่เงียบนุ่มดีเลยครับ  (ยังใหม่อย่)

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 12:46:11 »
ยืนยันการใช้ด้วยตัวเองครับ ผ่าน 60,000 กิโลทั้ง 2 รุ่น ใน Jazz GE
 ชุดแรก GR80 195/55R15 รีดน้ำดีกว่า แก้มยางสวยกว่า คงเส้นคงว่ามากกว่า แต่แข็งกว่าแบบรู้สึกได้เมื่อเทียบทุกช่วงของระยะทางที่ใช้ไป
 ชุดสอง LC 195/60R15 เงียบกว่า นุ่มกว่า แต่แก้มยางป่องๆไม่ค่อยสวย และที่สำคัญเกิน 2 - 3 หมื่นกิโล เสียงดังขึ้นชัดเจนมาก

ตอนนี้กำลังดูเป็นรุ่นอื่น เล็งๆไว้ที่ PS3 แต่ต้องเปลี่ยนไซด์เป็น 195/55R15 ทำใจเรื่องแข็งกับเสียงไว้แล้ว ยิ่งแก้มบางกว่าเดิมอีก
 หรือไม่ก็จะเปลี่ยนรถครับ เพราะกำลังจะมีสมาชิกใหม่คนที่สองปลายปีนี้ ดู Freed อยู่ครับ โดยเฉพาะ Freed MC ถึงสิ้นปีนี้ถ้ายังไม่ชัดเจน ก็จะเอา Freed ตัวเดิมนี่แหละครับ
  ยางเดิม 185/60R15 Dunlop SP300 คงจะเปลี่ยนตั้งแต่วันออกรถเหมือนเดิม คงจะเป็น GR90 ครับ 195/60R15

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2012, 12:53:55 โดย LC HZJ70V »

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 13:09:59 »
Primacy LC ที่สัมผัสมา นุ่มมาก เงียบมาก แต่กลัวน้ำ และ เล่นโค้งแล้วน่ากลัวครับ
แต่เจอปัญหาบางเส้น รอยแตกลายงาโผล่มาทั้งเส้นครับ
โดยรวมถ้าใช้ในเมือง หรือ เป็นคนนั่ง ผมชอบมากครับ แต่ถ้าเป็นคนขับไม่ชอบครับ
แก้มยางฉีก คงไปโดนอะไรมามากกว่านะครับ

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 14:59:15 »
ยางรถยนต์ เวลาใช้งานต้องดูเลขไมล์+จํานวนปี ด้วยครับ

บางท่านบอกวิ่งไป 7-8 เดือน ยางแข็งแล้ว ต้องดูว่าวิ่งไปเท่าไรบางท่านซัดไป 3-4 หมื่น โลแล้ว 

ยางมิชริน พอเริ่มเขาปลายๆอายุๆ เจอบวมเยอะครับ เหมือนว่าโครงสร้างของเขาออกแบบมาแข็งแรงน้อยกว่า ยี่ห้อ B หน่อย

ของ B ก็มีบวมบ้างแต่น้อยกว่าเยอะพอควร ส่วนใหญ่จะบวมตอนหมดประกัน แต่ของ B หมดประกัน หมดอายุก็ยังไม่ค่อยบวมนะ

รุ่นที่บวมของมิชริน พวกยาง รถเก๋ง แล้วใช่งานหนักๆ พวกนี้ไม่ค่อยรอด ถ้าวิ่งน้อยๆไม่ค่อยเจอ เท่าไร ถ้าเน้นใช้งานหนักวิ่งเยอะ B ไปเลยครับ

* B= บริทสโตน

ออฟไลน์ inew

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 16:12:06 »
ร้านไหนครับ...เขาเชียร์ขายหรือเปล่า ดูสัปดาห์+ปีที่ผลิตก่อนนะครับ
ที่แน่ๆ  Michelin Primacy LC  คือยางที่ดีครับ ออกแนวนุ่มเงียบ แก้มบางเพื่อความนิ่มครับ แต่ไม่ปริง่ายนะครับ   ;) ;)

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 17:17:41 »
ไม่บางหรอกครับ  ผมใช้มา 3 ปีแล้ว เกือบแสนโล
ดอกยางเพิ่งจะหมดไปเปลี่ยนมาเมื่อไม่กี่วันนี่เอง

สาเหตุที่แก้มยางฉีกเร็วคงเพราะใช้งานหนัก ลงหลุมบ่อย+ปล่อยให้ลมยางอ่อนเกินไป+ยางที่เพิ่งเปลี่ยนมามันเก็บไว้ค้างปี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 17:21:09 »
ไม่บาง +1
อวบอ้วนนุ่มนิ่ม แต่ใช้ไปไม่นานจะแข็งขึ้นเล็กน้อย
แต่แข็งแบบเสื่อมสภาพเลยนี่ยังไม่เคยเจอ(รถพ่อใช้มา3ปี ยังดีอยู่)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^