ผู้เขียน หัวข้อ: Review ~ The Volkswagen Scirocco 2.0 TSI ~ by User  (อ่าน 194544 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
Re: Review ~ The Volkswagen Scirocco 2.0 TSI ~ by User
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 11:21:11 »
:o :o :o :o :o

;D ;D ;D ;D

CC ปี 2010 ครับ

ลองดูเอกสารครับ

คงเป็นละเวอร์ชั่นแล้วรับ รีบ Update Software เลยครับ

อัพโปรแกรม DSG เพื่อแก้อาการเกียร์กระตุกในรถบ้างคันครับ

อาการมันต่างกันออกไปเช่นบ้างคันออกตัวแล้วกระตุกเหมือนเหยียบคลัซแล้วกระชากออก / จังหวะจะจอดแล้วกระตุกอะไรแบบนี้

รถผมอัพแล้วเหมือนกันแต่อัพแล้วอาการกระตุกมันไม่หายต้องสู้รบตบมือกับศูนย์เข้าออกอยู่หลายที่เหมือนกันเค้าก็ว่าอาการที่รถผมเป็นนั้นมันเป็นปกติ

แต่ผมว่ามันไม่ปกติเพราะว่ามันกระชากได้ใจมากๆ  จนมาจบด้วยการเปลี่ยนสมองเกียร์ใหม่ทั้งลูกเลย  ;D อาการกระตุกหายไปทันที

ที่ได้เปลี่ยนสมองเกียร์ใหม่เพราะผมถ่าย video อาการกระตุกให้ที่ศูนย์ดูแล้วบอกว่าวิธีการทดสอบแบบบ้านๆให้เค้าไปลองดูกับรถ test drive ว่ามันเป็นเหมือนรถผมไหม

ผลคือรถ test drive ไม่เป็นงันรถผมก็เสียนะสิ ผมเลยได้เคลมสมองเกียร์กับศูนย์ประหยัดเงินไปเป็นแสนเลย  ;D

เทพอ๊อฟมาตอบเองเลย ;D

ออฟไลน์ Neuspeed

• Newbie
  • *
Re: Review ~ The Volkswagen Scirocco 2.0 TSI ~ by User
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 22:13:43 »
ผมแค่คนใช้รถธรรมดาไม่ได้เป็นเทพอะไรเลยครับบอล  ;D

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 10:49:08 »
ผมแค่คนใช้รถธรรมดาไม่ได้เป็นเทพอะไรเลยครับบอล  ;D

เทพเทคนิคข้อมูลแน่นๆ ยกให้เลยครับอ๊อฟ  :D

ออฟไลน์ -nu-

• Full Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 08:49:54 »
ลงชื่อเก็บข้อมูลครับ

ถึงอยากจะได้ Golf แต่ Scirocco ก็พี่น้องกัน ข้อมูลน่าจะใช้ด้วยกันได้

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 09:30:38 »
ลงชื่อเก็บข้อมูลครับ

ถึงอยากจะได้ Golf แต่ Scirocco ก็พี่น้องกัน ข้อมูลน่าจะใช้ด้วยกันได้

ขอบคุณครับ   ;D

ใช้ข้อมูลร่วมกันได้ครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 18:05:47 »
เมื่อวานเทพอ๊อปเพิ่งพาไปนั่งร๊อคโค่ ABT มาเอง หนุกหนานๆ กดออกตัวทีตังค์เหรียญในกางเกงยีนส์ไหลขึ้นมาเลย

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 01:26:33 »
เมื่อวานเทพอ๊อปเพิ่งพาไปนั่งร๊อคโค่ ABT มาเอง หนุกหนานๆ กดออกตัวทีตังค์เหรียญในกางเกงยีนส์ไหลขึ้นมาเลย

โอ้ว...อยากนั่งบ้างจังครับ

ออฟไลน์ hellbz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 14:39:21 »
จูนแล้วกินน้ำมันต่างกันมากมั้ยครับ

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 20:04:52 »
จูนแล้วกินน้ำมันต่างกันมากมั้ยครับ

ไม่ต่างกันครับ หลักๆอยู่ที่เท้าเราครับ (ออกแนวประหยัดกว่าหน่อยๆด้วยเพราะกำลังเครื่องเยอะกว่าเดิม กดน้อยลง)

• **
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 11:19:47 »
แล้วผมสงสัยอีกอย่างนึงคือ ในรีวิวของพี่จิมมี่บอกว่ามีกระจกพับไฟฟ้ากับ cruise ในตัวท็อป

แต่ในคลับบอกว่าไม่มี ยังไงอ่ะครับ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 09:49:55 »
แล้วผมสงสัยอีกอย่างนึงคือ ในรีวิวของพี่จิมมี่บอกว่ามีกระจกพับไฟฟ้ากับ cruise ในตัวท็อป

แต่ในคลับบอกว่าไม่มี ยังไงอ่ะครับ

ง่ายๆครับ รุ่นผมเป็นตัวท๊อป ออกศูนย์ ไม่มีทั้ง 2 อย่างที่พูดถึง
แต่อาจมีถ้าซื้อผ่านตัวแทนอิสระครับ

• **
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 10:12:13 »
แล้วทั้ง2 อย่างนี่ติดเพิ่มเองได้มั้ยครับ  :)

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:49:37 »
แล้วทั้ง2 อย่างนี่ติดเพิ่มเองได้มั้ยครับ  :)

cruise เห็นบางท่านเริ่มทำกัน ไว้ผลเป็นยังไงไว้จะเล่าให้ฟังนะครับ (แต่คิดว่าน่าจะได้)

กระจกข้าง ไม่แน่ใจครับ เดี๋ยวลองหาข้อมูลให้ครับ

ออฟไลน์ Neuspeed

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 10:35:21 »

cruise เห็นบางท่านเริ่มทำกัน ไว้ผลเป็นยังไงไว้จะเล่าให้ฟังนะครับ (แต่คิดว่าน่าจะได้)

กระจกข้าง ไม่แน่ใจครับ เดี๋ยวลองหาข้อมูลให้ครับ

ทั้งพับไฟฟ้าแล้วก็ CC นั้นมันมีอยู่ใน Scirocco รุ่นแรกน่าจะปี 08-09 ตอนที่เริ่มนำเข้ามาทำตลาดครับ (รถศูนย์)

พอมายุคหลังๆนี้ option ตรงจุดนี้หายไปต้องเติมเอง

แต่ถ้าเป็นรถ Greymarket ก็อาจจะมีให้เลือกได้  ;D

ออฟไลน์ PONGPOL

• **
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 13:01:42 »
รถสวยมากครับ อัตราเร่งดีจริงๆ  ;)

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 22:36:54 »

ทั้งพับไฟฟ้าแล้วก็ CC นั้นมันมีอยู่ใน Scirocco รุ่นแรกน่าจะปี 08-09 ตอนที่เริ่มนำเข้ามาทำตลาดครับ (รถศูนย์)

พอมายุคหลังๆนี้ option ตรงจุดนี้หายไปต้องเติมเอง

แต่ถ้าเป็นรถ Greymarket ก็อาจจะมีให้เลือกได้  ;D

รถสวยมากครับ อัตราเร่งดีจริงๆ  ;)

ขอบคุณครับ ^__^  ;D

• **
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 21:01:58 »

พอเป็นล็อต 210 แรงม้า แล้วเอาออกไปหรอครับ

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 09:33:08 »

พอเป็นล็อต 210 แรงม้า แล้วเอาออกไปหรอครับ

คิดว่าอาจเป็นแบบนั้นครับ(เดา)

ออฟไลน์ aobpanda

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 10:14:48 »
รีวิวเจ๋งมากครับ

เห็นบางคันเป็นแอร์หมุน คือเป็นตัวlowใช่ไหมคับ

แล้วควรออก0 หรือออกgreyดี

เรื่องอะไหล่และซ่อมบำรุงอู่นอกทำได้ไหมเอ่ย

ออฟไลน์ soratat.sriw

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 02:31:51 »
พี่บอลล โหดมากกก 55555

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 11:31:09 »
รีวิวเจ๋งมากครับ

เห็นบางคันเป็นแอร์หมุน คือเป็นตัวlowใช่ไหมคับ

แล้วควรออก0 หรือออกgreyดี

เรื่องอะไหล่และซ่อมบำรุงอู่นอกทำได้ไหมเอ่ย

ใช่ครับตัว Top เป็น auto ตามรูปเลยครับ
ออกศูนย์ก็ดีนะครับ มีอะไรศูนย์รับผิดชอบหมด(ในระยะรับประกัน)
อู่นอกยังไม่เคยลองนะครับ แต่ถ้ามีอู่รู้จักก็ไม่น่ามีปัญหา แต่เท่าที่ใช้มา เกือบจะครบปีแล้วยังไม่มีอะไรให้ห่วงมากครับ
รวมถึงเห็นรุ่นพี่หลายๆคนที่ใช้มากกว่า 1 ปีก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเท่าไหร่นะครับ

พี่บอลล โหดมากกก 55555

ไม่เท่าทัสหรอก 5555 พอร์ชใหม่ขับดีมั๊ย

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 19:03:22 »
ได้มาอ่าน Review แล้ว "คัน" ขึ้นมาทันทีครับ ขอบคุณมากครับทำซะละเอียดเลย รบกวนนิดครับ
- ตั้งแต่ออกรถมามีไปแก้อะไรตรงไหนมั่งครับ
- เท่าที่ผมทราบมาเค้าจะประกันคุณภาพรถทุกอย่าง 2 ปี ไม่จำกัดระยะทาง ยกเว้น ยาง ยางปัดน้ำฝน แบตเตอรี่ แค่นั้นใช่ไหมครับ ส่วนการดูแลก็ฟรี 3 ปี 75,000 โล (ปีที่3หากมีส่วนไหนเสียฟรีค่าแรง) โดยจะให้เป็นคูปองเช็คระยะ ทุกๆ 15,000 กม ก็มีทั้งหมด 7 ใบ ถ้าระยะทางไม่ถึงกำหนดเนื่องจากเราวิ่งน้อยนี่สามารถใช้คูปองทุกๆครึ่งปีได้ไหมครับ แล้วในระยะทางดังกล่าวนี่จะมีเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ระยะเท่าไหร่ครับ (พอมีตาราง Maintain ไหมครับ ว่าอะไรเปลี่ยนทุกระยะเท่าไร) ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 21:40:09 »
ได้มาอ่าน Review แล้ว "คัน" ขึ้นมาทันทีครับ ขอบคุณมากครับทำซะละเอียดเลย รบกวนนิดครับ
- ตั้งแต่ออกรถมามีไปแก้อะไรตรงไหนมั่งครับ
- เท่าที่ผมทราบมาเค้าจะประกันคุณภาพรถทุกอย่าง 2 ปี ไม่จำกัดระยะทาง ยกเว้น ยาง ยางปัดน้ำฝน แบตเตอรี่ แค่นั้นใช่ไหมครับ ส่วนการดูแลก็ฟรี 3 ปี 75,000 โล (ปีที่3หากมีส่วนไหนเสียฟรีค่าแรง) โดยจะให้เป็นคูปองเช็คระยะ ทุกๆ 15,000 กม ก็มีทั้งหมด 7 ใบ ถ้าระยะทางไม่ถึงกำหนดเนื่องจากเราวิ่งน้อยนี่สามารถใช้คูปองทุกๆครึ่งปีได้ไหมครับ แล้วในระยะทางดังกล่าวนี่จะมีเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ระยะเท่าไหร่ครับ (พอมีตาราง Maintain ไหมครับ ว่าอะไรเปลี่ยนทุกระยะเท่าไร) ขอบคุณมากครับ

ผมแวะไปทำการบ้านมาเลยมา update ให้ฟังนะครับ
- สำหรับทั้ง GTI และ Scirocco จะมีระยะการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ DSG อยู่ที่ระยะทุกๆ 60,000 กม. ครับ

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 00:44:29 »

ผมแวะไปทำการบ้านมาเลยมา update ให้ฟังนะครับ
- สำหรับทั้ง GTI และ Scirocco จะมีระยะการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ DSG อยู่ที่ระยะทุกๆ 60,000 กม. ครับ

ใช่ครับ แต่ตัวผมเปลี่ยนที่ 30,000 โล เพื่อความปลอดภัยและถนอมเกียร์ครับ
ส่วนน้ำมันเครื่องก็ทุก 15,000 โลเปลี่ยน 1 ครั้ง แต่ผมเปลี่ยนทุก 10,000 โลครับ คูปองที่ให้เป็น 5ครั้งx15,000 = 75,000โล ครับ

ออฟไลน์ markd70

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 22:51:55 »
สวัสดีครับ ผมสมาชิคใหม่พอดีเพ่งถอย scirocco มาอยากทราบว่าจูนสำนักไหนดีครับ ทำไมราคาข้อนข้างแพงมากในการจูนแลัวมันต่างกันมากแค่ไหนครับหลังจากจูนแล้ว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ @Route@

• **
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 13:36:06 »
รีวิวสุดยอดมากครับ จากเดิมที่ว่าดิบ อันนี้ โหดครับ ขอบคุณสำหรับรีวิอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 14:32:21 »
สวัสดีครับ ผมสมาชิคใหม่พอดีเพ่งถอย scirocco มาอยากทราบว่าจูนสำนักไหนดีครับ ทำไมราคาข้อนข้างแพงมากในการจูนแลัวมันต่างกันมากแค่ไหนครับหลังจากจูนแล้ว ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ
ราคาแรงทุกสำนักเลยครับ ผลต่างจากเดิมมากน้อยแต่ละสำนักไม่เท่ากันครับ
บางสำนักจูนแล้วจบ(ไปต่อไม่ได้แต่สำหรับบางคนก็ชอบแบบนี้) บางสำนักจูนแล้วยังมี step ให้ไปต่อ
แล้วแต่ความชอบและเป้าหมายในการแต่งครับ ส่วนสำนักไหนดีก็แล้วแต่ชอบครับ(ไว้สอบถามหลังไมค์)

รีวิวสุดยอดมากครับ จากเดิมที่ว่าดิบ อันนี้ โหดครับ ขอบคุณสำหรับรีวิอีกครั้งครับ

ยินดีครับ ขอบคุณครับ  ;D

• **
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 13:04:39 »
รบกวนสอบถามครับ อันนี้ถ้าไปอัฟ แล้วvaluntee เป็นไงมั่งครับ แล้วช่วงล่างเดิม และ เบรค ท่อ อะไรที่มัน support กับความเร็วแรงม้าแรงบิดที่เพิ่มขึ้นมาและถ้าเป็น 260 ม้า ต้องเปลี่ยนไรอีกบ้างมั้ยครับ รบกวน

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 13:20:15 »
รบกวนสอบถามครับ อันนี้ถ้าไปอัฟ แล้วvaluntee เป็นไงมั่งครับ แล้วช่วงล่างเดิม และ เบรค ท่อ อะไรที่มัน support กับความเร็วแรงม้าแรงบิดที่เพิ่มขึ้นมาและถ้าเป็น 260 ม้า ต้องเปลี่ยนไรอีกบ้างมั้ยครับ รบกวน

อัพแล้ว ที่เหลือเดิมๆ ยังเอาอยู่ครับ

แต่ถ้าเพื่อความมั่นใจในการเข้าโค้ง ก็เปลี่ยนสปริง หรือ ชุดโช๊คก็จะยิ่งมั่นใจ รวมถึงช่วงออกตัวทำให้ม้าลงพื้นดีขึ้น เพราะสปริงแต่งจะแข็งกว่าเดิม(นิดหน่อย) เวลาออกตัวแรงๆสปริงมันจะไม่ยุบเยอะเหมือนสปริงเดิม ทำให้ขับสนุกกว่าเดิม(เวลาออกตัวแรงๆ)
เบรค เท่าที่ใช้ก็เอาอยู่นะครับ ส่วนตัวเปลี่ยนน้ำมันเบรคดีๆแทนของเดิม
ท่อ ถ้าเปลี่ยนก็ทำให้กราฟแรงม้าแรงบิดดีขึ้นครับ เพราะ รถแรงขึ้น ความเร็วในการระบายไอเสียก็มีผลในระดับนึง แต่เดิมๆก็ขับสนุกมากแล้วครับ(เอาอยู่)

ใช้ Scirocco เหมือนกันครับ

• **
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 14:34:03 »
ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับข้อมูล