ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นด้วยกับภาษีรถที่รัฐเก็บไหม  (อ่าน 13544 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
เห็นด้วยกับภาษีรถที่รัฐเก็บไหม
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 12:26:42 »
เห็นด้วยไหมครับที่เก็บหลายร้อย % และผลที่ได้รับ แชรความเห็นกันนะครับ

Re: เห็นด้วยกับภาษีรถที่รัฐเก็บไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 12:29:07 »
เพิ่มเติมคือ ผมว่าน่าจะมีคนทำสรุปว่ารถใหม่แต่ละคัน เป็นค่าภาษีให้รัฐเท่าไหร่นะครับ
จะได้ทราบแน่นอน เช่น แคมรี่ ห้าแสน จากราคาล้านกว่า

ออฟไลน์ off_033

Re: เห็นด้วยกับภาษีรถที่รัฐเก็บไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 12:42:45 »
เก็บตามภาษีสรรพสามิตครับ  มีแยกประเภทไว้แล้วเรียบร้อย

http://www.excise.go.th/index.php?id=450

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 12:46:12 »
เห็นด้วยอย่างยิ่ง ภาษีรถต้องเก็บในอัตราก้าวหน้า
รถยิ่งแพง CCยิ่งสูงก็ต้องโดนเก็บภาษีในอัตราที่สูง
มันถูกต้องที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 12:57:04 »
เก็บภาษีสูงๆมีผลดีมากกว่าการเก็บภาษีต่ำๆแน่นอนครับ
เพียงแต่มันจะดีกว่านี้มาก ถ้าไทยสามารถพัฒนาระบบขนส่งมวลชนมารองรับตรงนี้ได้พร้อมๆกัน

.-_-.

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 13:04:28 »
ก็เห็นด้วยนะครับ แต่เก็บไปแล้วรัฐก็ควรเอามาลงทุนปรับปรุงถนนให้ดีกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 13:10:26 »
ไร้สาระ ควรไปเก็บกับค่ามลพิษกับอัตราสิ้นเปลืองมากกว่า รถมี CC เยอะประหยัดกว่า CC น้อยมีเยอะไป  อีกอย่างภาษีนำเข้าก็สุดทุเรส คนไทยได้ใช้รถอะไร รถที่นำเข้ารถดีๆได้ใช่ในคนบางกลุ่ม
ไปเก็บกับพวกเหล้า บุหรี่ พวกนู่นสิมีประโยชน์ซะที่ไหน ทำโฆษณาอยู่ได้เลิกเหล้าเลิกจน แต่ก็นะขายได้ราคาปกติมันก็กินกันสิ

อีกอย่างภาษีพัฒนาประเทศควรมาจากสิ่งที่ประเทศรอบๆเค้าทำกันเช่นกาสิโน เก็บจากพวกนี้ได้เต็มที่เลยอาจรวยกว่าพวกค้าน้ำมันด้วยซ้ำจัดโซนนิ่งไว้ตามหัวเมืองท่องเที่ยวที่สำคัญ ดำเนินการโดยบริษัทลูกที่ตั้งมาดำเนินการโดยเฉพาะ ประเทศไทยไม่ต้องมาอ้างว่าเมืองพุทธอย่างนู้นอย่างนี้ สังคมปัจจุบันมันเละเทะอยู่แล้วมีการพนันผิดกฏหมายอยู่เกลื่อนแล้วทำไมรัฐจะจัดตั้งไม่ได้ แล้วทำให้เป็นที่ๆถูกกฏหมายแต่ไม่ถึงกับมีเสรีในการเปิด รถยนต์เป็นสิ่งจำเป็นในเมื่อขนส่งสาธารณะของไทยไม่มีความปลอดภัยก็ควรทำอะไรให้รถยนต์ปลอดภัย ประชาชนมีสิทธิเข้าถึงรถยนต์ดีๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 13:17:56 »
ส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยที่ใช้ cc เป็นตัวกำหนด ควรใช้ มลภาวะที่ก่อ และ น้ำหนักเพราะทำให้ถนนเสีย ไม่ควรเอาประเภทรถเป็นตัวกำหนดว่ารถนั่งจะแพง

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 13:31:49 »
เพราะถ้าคิดว่ารถ CC มากกว่าต้องกินน้ำมันมากกว่ามันโบราณไปแล้วครับงั้นทั้งชาตินี้คนไทยก็ไม่ได้มีโอกาสใช้รถดีๆกันหรอก
รถหลายยี่ห้อพยายามลด cc เพื่อให้ทำราคาขายในต่างประเทศได้แต่ดูๆแล้วมีผลกับพี่ไทยน้อยจริงๆไม่ยอมเปลี่ยนวิธีคิดภาษีให้เหมาะ
สมสักที

อย่างพวกเกษตรกรทั่วไปจะซื้อรถใช้ทีต้องเป็นหนี้เท่าไหร่ถึงจะได้รถทำมาหากินหนึ่งคัน
คนอเมริกาได้ใช้รถยนต์ในราคาเหมาะสมแต่คนไทยจะซื้อรถรุ่นเดียวกันเหมือนซื้อเงามาอีกเกือบสองคันทั้งที่ประเทศเรารายได้ต่ำกว่า
แต่เดี่ยวก็จะเถียงเรื่องขาดดุลการค้าแต่จริงๆลดลงประมาณสมัยนายกอนันต์ก็น่าจะพอไหวรถที่ประกอบในประเทศจะได้พัฒนาออปชั่น
และความปลอดภัยสักทีกั๊กอยู่ได้

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 13:33:38 »
ไม่เห็นด้วยครับ

ควรจะไปเก็บภาษีจากน้ำมันและการปล่อยมลพิษเยอะๆแทน รถคันไหน cc เยอะกินน้ำมันมาก ก็เสียภาษีในส่วนของน้ำมันมาก

ใครขับรถเยอะก็ควรจะเสียภาษีเพื่อไปบำรุงรักษาถนนหนทางเยอะตาม

คนใช้รถน้อยทำไมต้องเสียภาษีเท่ากับคนใช้รถเยอะด้วย?
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 13:35:49 »
เห็นด้วยถ้าเก็บไปพัฒนาประเทศอย่างจริงจัง และเห็นเป็นรูปธรรม

ทุกวันนี้ทำแบบ.....

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 13:50:24 »
เข้าใจว่า จขกท คงหมายถึงรถนำเข้าใช่มั้ยครับ ที่ว่าหลายร้อย% ถ้าเก็บภาษีกันต่ำๆหรือไม่เก็บเลย คงแย่นะครับ

ถ้าไม่ทำแบบนี้ ก็จะมีแต่รถนำเข้าเต็มไปหมด แล้วรถที่ผลิตในประเทศละครับ ใครจะมาซื้อละ ผลิตมาขายในประเทศก็ขาย สู้รถนำเข้าไม่ได้

ถ้าในเมื่อรถนำเข้าภาษีต่ำๆราคาขายไม่ต่างกว่ารถที่ผลิตในประเทศหรืออาจจะถูกกว่า รถรุ่นเดียวกัน พวกเราจะเลือกซื้อรถแบบไหนละ

นำเข้าออปชั่นจัดเต็มกว่า ราคาพอกันหรือถูกกว่า แต่ถ้าไม่เก็บเลย คงได้เห็น ferrari 458 หรือรถอื่นๆ คันละ 4-5 ล้านโดยไม่เก็บภาษี วิ่งกันเต็ม

เก็บแบบตามแรงม้า ซีซี ค่าไอเสีย น่าจะดีแล้วละครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 14:00:06 »
เข้าใจว่า จขกท คงหมายถึงรถนำเข้าใช่มั้ยครับ ที่ว่าหลายร้อย% ถ้าเก็บภาษีกันต่ำๆหรือไม่เก็บเลย คงแย่นะครับ

ถ้าไม่ทำแบบนี้ ก็จะมีแต่รถนำเข้าเต็มไปหมด แล้วรถที่ผลิตในประเทศละครับ ใครจะมาซื้อละ ผลิตมาขายในประเทศก็ขาย สู้รถนำเข้าไม่ได้

ถ้าในเมื่อรถนำเข้าภาษีต่ำๆราคาขายไม่ต่างกว่ารถที่ผลิตในประเทศหรืออาจจะถูกกว่า รถรุ่นเดียวกัน พวกเราจะเลือกซื้อรถแบบไหนละ

นำเข้าออปชั่นจัดเต็มกว่า ราคาพอกันหรือถูกกว่า แต่ถ้าไม่เก็บเลย คงได้เห็น ferrari 458 หรือรถอื่นๆ คันละ 4-5 ล้านโดยไม่เก็บภาษี วิ่งกันเต็ม

เก็บแบบตามแรงม้า ซีซี ค่าไอเสีย น่าจะดีแล้วละครับ

555 เรื่องจริงเลย ผมเชื่อว่าถ้าพวก Supercar ราคาแบบต่างประเทศ คนไทยจะมีรถพวกนี้มากที่สุดในโลก ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 14:07:10 »
ถ้าพูดถึงภาษีรถยนต์ ทั้งผลิตในบ้านเรา หรือนำเข้า

ผมว่า มันต้องบูรณาการ กันใหม่ได้แล้วครับ

ทุกวันนี้รถมีหลายประเภทเพิ่มขึ้นมากมาย

ยังแค่ปรับเปลี่ยนเล็กๆ น้อยๆ และยังใช้กฏหมายเก่าโบราณ

ผมว่ามันไม่เหมาะแล้วล่ะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 14:16:26 »
เห็นด้วย....

กับหลายๆท่านข้างบนนี้ครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 14:52:50 »
เฟอรารี่จะเป็นรถกระจอกไปเลยครับ :P

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 15:09:13 »
ผมเฉยๆกับเรื่องนี้นะ ยังไงก็มักจะมีช่องให้เจ้าเก่าหาวิธีอยู่ดี

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 15:14:21 »
เก็บภาษีสูงๆมีผลดีมากกว่าการเก็บภาษีต่ำๆแน่นอนครับ
เพียงแต่มันจะดีกว่านี้มาก ถ้าไทยสามารถพัฒนาระบบขนส่งมวลชนมารองรับตรงนี้ได้พร้อมๆกัน

.-_-.

ถูกต้องที่สุด

ถ้าระบบขนส่งมวลชนดี รถยนต์ก็จะเป็นสิ่งฟุ่มเฟือยในทันที ซึ่งจะทำให้รัฐสามารถเก็บภาษีได้มากกว่านี้อีก

ส่วนเรื่องรถนำเข้า มันช่วยไม่ได้ครับ เพราะถ้าเราไม่กีดกันการค้าป้องกันรถประกอบในประเทศ รถประกอบในก็ขายไม่ได้ แรงงานตกงาน ทีนี้โจรผู้ร้ายก็เต็มบ้านเต็มเมืองสิ

ประเทศมันอยู่ได้เป็นระบบ ไม่ใช่อยู่ได้เพราะส่วนใดส่วนหนึ่งของสังคมครับ

ส่วนเรื่องการเลือกประเภทรถที่จะจัดเก็บภาษีสูงๆ เนี่ย อาจะต้องมาปรับปรุง เช่นไปเน้นที่อัตราการปล่อย CO ปล่อย SO2 แทน ซึ่งก็อย่างว่า ตราบใดที่ค่ายรถยัง Lobby กันไปมา ก็คงยาก ดูง่ายๆ นี่กี่ปีเข้าไปแล้ว ทั้งๆ ที่เราบอกส่งเสริม Gasohol แล้วตอนนี้มีรถที่เติม E85 ได้กี่รุ่นกัน?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2012, 15:16:16 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 15:17:36 »
อยากให้รถน้อยคนไทยไม่ฟุ่มเฟือย. ออก กฏหมายเลยต้องซื้อเงินสดเท่านั้น

แบบนี้ถึงลดภาษีเหลือ 50% รถออกใหม่ก็น้อยแน่  ;D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 15:19:41 »
รัฐฯ ควรเก็บภาษีรถนำเข้าครับ แต่ไม่ใช่เก็บแบบปัจจุบัน และซ้ำซ้อนพอกับภาษีน้ำมันแบบนี้
สำหรับรถนำเข้า ผมอยากให้คิดภาษีนำเข้าทั้งหมดจากการปล่อย CO2 ของรถคันนั้นที่บริษัทการันทีมาครับ
เช่น รถยี่ห้อ A รุ่น A1 ปล่อย CO2 109 กรัม/กม. ก็เก็บภาษี 109%
หรือ รถยี่ห้อ A รุ่น EV ปล่อย CO2 0 กรัม/กม. เก็บภาษี 0%
หรือ รถยี่ห้อ A รุ่น S ปล่อย CO2 349 กรัม/กม. เก็บภาษี 349%

สำหรับรถที่ประกอบในประเทศ ถ้ารัฐฯ ไม่ช่วยเรื่องภาษีกับเขา ก็ไม่มีใครเขาอยากจะลงทุนกับคุณหรอกครับ  ;)

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 15:24:18 »
ภาษีรถนำเข้าที่เก็บแพง
เพื่อช่วยให้โรงงานผลิตรถในประเทศอยู่ได้ไงครับ

ถ้าไม่ทำแบบนี้ รถนำเข้าคงเต็มเมือง คนไทยคงตกงานเพราะ รถผลิตในประเทศขายไม่ได้

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 15:40:27 »

.-_-.

ถูกต้องที่สุด

ถ้าระบบขนส่งมวลชนดี รถยนต์ก็จะเป็นสิ่งฟุ่มเฟือยในทันที ซึ่งจะทำให้รัฐสามารถเก็บภาษีได้มากกว่านี้อีก

ส่วนเรื่องรถนำเข้า มันช่วยไม่ได้ครับ เพราะถ้าเราไม่กีดกันการค้าป้องกันรถประกอบในประเทศ รถประกอบในก็ขายไม่ได้ แรงงานตกงาน ทีนี้โจรผู้ร้ายก็เต็มบ้านเต็มเมืองสิ

ประเทศมันอยู่ได้เป็นระบบ ไม่ใช่อยู่ได้เพราะส่วนใดส่วนหนึ่งของสังคมครับ

ส่วนเรื่องการเลือกประเภทรถที่จะจัดเก็บภาษีสูงๆ เนี่ย อาจะต้องมาปรับปรุง เช่นไปเน้นที่อัตราการปล่อย CO ปล่อย SO2 แทน ซึ่งก็อย่างว่า ตราบใดที่ค่ายรถยัง Lobby กันไปมา ก็คงยาก ดูง่ายๆ นี่กี่ปีเข้าไปแล้ว ทั้งๆ ที่เราบอกส่งเสริม Gasohol แล้วตอนนี้มีรถที่เติม E85 ได้กี่รุ่นกัน?

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับประโยคสุดท้ายครับ
ไม่ได้ว่าทุจริตนะครับ แต่ถุง(ห่อเงิน)แบกไปให้กันเท่าไหร่แล้ว(จากประสบการณ์ส่วนตัวที่รู้มา)
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 15:43:53 »
ผมเห็นด้วยกับรถนำเข้าที่เก็บภาษีแบบนี้อยู่  แต่รถประกอบในประเทศควรจะเก็บน้อยกว่านี้  หรือถ้าจะเก็บแพงก็ควรทำขนส่งมวลชนให้ดีกว่าที่เป็นอยู่นี้

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 15:45:31 »
ส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยที่ใช้ cc เป็นตัวกำหนด ควรใช้ มลภาวะที่ก่อ และ น้ำหนักเพราะทำให้ถนนเสีย ไม่ควรเอาประเภทรถเป็นตัวกำหนดว่ารถนั่งจะแพง

เพราะถ้าคิดว่ารถ CC มากกว่าต้องกินน้ำมันมากกว่ามันโบราณไปแล้วครับงั้นทั้งชาตินี้คนไทยก็ไม่ได้มีโอกาสใช้รถดีๆกันหรอก
รถหลายยี่ห้อพยายามลด cc เพื่อให้ทำราคาขายในต่างประเทศได้แต่ดูๆแล้วมีผลกับพี่ไทยน้อยจริงๆไม่ยอมเปลี่ยนวิธีคิดภาษีให้เหมาะ
สมสักที

ไม่เห็นด้วยครับ

ควรจะไปเก็บภาษีจากน้ำมันและการปล่อยมลพิษเยอะๆแทน รถคันไหน cc เยอะกินน้ำมันมาก ก็เสียภาษีในส่วนของน้ำมันมาก

ใครขับรถเยอะก็ควรจะเสียภาษีเพื่อไปบำรุงรักษาถนนหนทางเยอะตาม

คนใช้รถน้อยทำไมต้องเสียภาษีเท่ากับคนใช้รถเยอะด้วย?

+1 ครับ เดี๋ยวนี้ CC มันไม่ได้บอกอะไรแล้วจริงๆ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 16:18:36 »
ภาษีประจำปี รถกระบะ 4 ประตู อยากให้แก้ให้เร็วที่สุดครับ
ดูมันไม่เหมาะสมกับความจริงที่เป็นอยู่เลย

รถกระบะแต่จ่ายแพงกว่า 528i อีกแหนะ
ดีเซลเครื่องโตในกระบะ จะนับตาม CC มันก็ยังไงอยู่

กลุ่มคนที่ใช้กระบะ 4 ประตูเพื่อแบบเป็นรถคันเดียวในบ้าน
ทั้งขนของ ทั้งนั่งด้วย มันก็ดูจะไม่ยุติธรรมไปซะหน่อย

ปีนึงจ่าย 7-8 พัน แต่คนขับบีเอ็ม จ่ายแค่ 2-3พันเอง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 16:24:38 »
ส่วนตัวแล้วรถนำเข้าควรเก็บภาษีแพงๆเพราะเงินแทบไม่ได้หมุนเวียนในระบบเลย แต่ถ้าเป็นรถที่ประกอบในประเทศจะเกิดการจ้างงานหลายทอดมากๆ ทำให้มีเงินหมุนเวียนในระบบสูงส่งผลดีกับระยะยาวแต่ควรเก็บภาษีในประเทศให้น้อยลงหรือคิดตามการปล่อยมลภาวะได้ตามต่างประเทศที่เค้าทำกันเสียที ที่อย่างนี้หล่ะไม่อ้างตลาดโลก และที่สำคัญอยากให้รถที่ผลิตในประเทศเราเน้นเรื่องความปลอดภัยเป็นหลักด้วย ไม่ใช่ทำของดีๆแต่ส่งออกไปหมดเหมือนข้าว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 16:26:13 »
ภาษีประจำปี รถกระบะ 4 ประตู อยากให้แก้ให้เร็วที่สุดครับ
ดูมันไม่เหมาะสมกับความจริงที่เป็นอยู่เลย

รถกระบะแต่จ่ายแพงกว่า 528i อีกแหนะ
ดีเซลเครื่องโตในกระบะ จะนับตาม CC มันก็ยังไงอยู่

กลุ่มคนที่ใช้กระบะ 4 ประตูเพื่อแบบเป็นรถคันเดียวในบ้าน
ทั้งขนของ ทั้งนั่งด้วย มันก็ดูจะไม่ยุติธรรมไปซะหน่อย

ปีนึงจ่าย 7-8 พัน แต่คนขับบีเอ็ม จ่ายแค่ 2-3พันเอง

ถูกต้องเลยครับ

ยานเก่าผมใช้ E250 CGI ภาษีถูกกว่ารถ กระบะ สี่ประตูอีก

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 16:40:48 »
ควรจะเก็บภาษีรถนำเข้าเยอะๆ ครับ แต่สำหรับตอนนี้ ผมว่าก็เยอะไปครับ น่าจะลดลงหน่อย

จะทำให้ รถประกอบในประเทศ เพิ่มคุณภาพ ออปชั่นมาสู้บ้าง

ตอนนี้ ถ้ามีเงิน 1.x ล้าน ใน ตปท. คุณสามารถซื้อ BMW MB ได้ แต่ในไทย ต้องเพิ่มเงินอีก สองสามเท่า จึงจะได้ออปชั่นเดียวกัน

ซึ่ง 1.x ล้านในไทย ก็ได้รถเซกเม้นเดียวกัน แต่คนละยี่ห้อ คุณภาพวัสดุ ออปชั่น ความปลอดภัย ห่างกันเยอะ

ออฟไลน์ suttiruk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 18:04:12 »
เห็นด้วยไหมครับที่เก็บหลายร้อย % และผลที่ได้รับ แชรความเห็นกันนะครับ

อันนี้คุณ จขกท คงจะหมายถึงรถนำเข้าที่ไม่มีสิทธิประโยชน์ทางด้านภาษีน่ะครับ

ส่วนตัวเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับเพราะกลุ่มลูกค้าสำหรับรถประเภททนี้ค่อนข้างมีเงินและรายได้สูงมากๆซึ่งอาจแปรผกผัน
กับภาษีที่เค้าได้จ่ายให้กับรัฐหรือบางคนอาจซื้อในนามบริษัทแล้วก็เอาไปลดหย่อนภาษีอีกถือว่าเหมาะสมครับ...อันนี้ก็ต้อง
ยกประโยชน์ให้ไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2012, 21:22:41 โดย suttiruk »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 18:12:11 »
No

เก็บแบบยิ่งประหยัดยิ่งภาษีลดดีกว่านะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ