ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Toyota ออกแบบไฟท้ายแคมรี่ไฮบริสกับรุ่นธรรมดามาเหมือนกัน  (อ่าน 8138 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ไม่เข้าใจว่า ทำไม โตโยต้า ออกแบบไฟท้าย ตัวไฮบริสกับตัวธรรมดา  มาเหมือนกันละครับ
ด้านหน้า ยังออกแบบ แตกต่างกัน     แต่ด้านท้าย  มาเอาเหมือนกันทำไม

ทำไมไม่ทำเมหมือนรุ่นก่อน รุ่นธรรมดากับตัวไฮบริส  มองดูไกลๆ ใกล้ เห็นความแตกต่างชัดเจนมาก

แต่อาทิตย์ก่อนเอารถผมไปซ่อม  เห็นแคมรี่ 2 คันจอดอยู่  มองไกลๆ มันตัว 2.5 นี่หว่า  

แต่มามองใกล้ อ้าว  อีกคันไฮบริส อีกคัน 2.5 G    

ส่วนตัวผมว่า  น่าจะทำท้ายให้เห็นถึงความแตกต่างหน่อย นะ  รุ่นเก่า ผมชอบตัวไฟท้าย สีขาวอมฟ้ามาก สวยและเข้ากับกระจังหน้า

มารุ่นนี้ตัวไฮบริส กระจังหน้าสวน อมฟ้า แต่ไฟท้าย แดงๆ แบบนี้ เฮ้อ มันยังไงก็ไม่รู้นะ

ไฮบริสทั้งที น่าจะให้คนมอง แล้วเห็นมันพิเศษหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2012, 17:26:29 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าได้ไฟท้ายใสๆ แบบไฮบริดเดิม ดีกว่า..
ส่วนไฟแดงๆ เอาไว้ใช้กับตัวธรรมดาน่ะดีแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
reduce cost ในการสต๊อคของ ในการเพิ่มสายการผลิต ในการหาลูกค้า ในการหาราคาวัตถุดิบ สารพัดครับ  สั่งทีเดียวล๊อตใหญ่่ไปเลย

ใช้แบบเดียวกันได้ดีที่สุด ฮาๆๆ

ออฟไลน์ hutzero

ที่ตัวก่อนทำให้แตกต่างก็เพื่ออยากให้ผู้ใช้เห็นความแตกต่างไงครับ  จะได้รู้จัก Hybrid กันมากขึ้น
เห็นไฟต่างกัน  คนก็ถามกันปากต่อปากว่านี่รุ่นอะไร   ทำไมไฟท้ายสีสวย   
แต่ตอนนี้รู้จักกันเกือบทุกคนแล้วก็ไม่จำเป็นต้องทำให้ต่างกันแบบตัวก่อน 

ออฟไลน์ PREM

ผมไม่เห็นว่าต้องทำให้ต่างกันเลยครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ก็ถ้าทำให้แตกต่างเพิ่มขึ้นอีก ใครจะซื้อตัว 2.0 2.5 ธรรมดาล่ะครับ ก็ดูใส่มาแต่ละอย่าง เครื่องเอย เกียร์เอย ขายได้เพราะโฉมมันเหมือนกันเนี่ยแหล่ะครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
แต่ผมว่า ไฟท้ายแดงๆก็สวยดีนะ

ปล ไฟท้าย camry มัน คือการ mix ระหว่าง ไฟled กับ หลอดไส้หรอครับ 555

หลอดไส้จะอยู่ ตรงฝากระโปรง  เวลาเปิดไฟก็จะติด ทั้งledและไส้  แต่เวลาเบรค led จะสว่างขึ้นอย่างเดียว แปลกๆนะ 55

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
มีใครจะว่าผมไหมครับ ผมไม่ชอบไฟท้ายตัว hybrid รุ่นเก่าเลยมันเหมือนของแต่งไต้หวันอ่ะครับ ตัวธรรมดาสวยกว่ามาก

ออฟไลน์ daycha

• Newbie
  • *
+

ออกแบบหรือใส่สีให้ต่างหน่อยก็ดีครับ แยกไม่ออกเลย แต่ผมคิดว่าเดี๋ยวไมเนอร์เชนจ์คงค่อยเปลี่ยน

ยิ่งไปกว่านั้นเวลาผมเห็นท้าย Camry ตัวใหม่  ทำให้พาลนึกไปถึงท้ายของ Camry โฉมปี 02-06 ทุกที

+

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ผมชอบแบบสีฟ้าแต่ผู้ใหญ่ทั้งบ้านบอกว่าไม่สวย  :-X

ออฟไลน์ Tan Int

มันก็มีข้อดีนิดๆ คือใช้ร่วมกับรุ่นธรรมดาได้ครับ เพราะเป็นแบบเดียวกันหมด
แต่พูดถึงความแตกต่าง ผมเห็น Camry ใหม่ก็เยอะ แต่ผมไม่เคยแยกออกเลยว่ารุ่นไหน Hybrid รุ่นไหนธรรมดา ท้ายเหมือนกันมาก.....
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Eddy5659

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ไฟท้าย hybrid ตัวเดิมผมว่ามันไม่สวยเอาซะเลย ดูเห่ยๆยังไงไม่รู้ ไฟท้าย Smoke Chrome ของตัว extremo ดูดีกว่าเยอะ (ส่วนตัวจริงๆ)

ส่วนตัวนี้ที่ไม่ต่างกัน ผมว่าไม่แปลกเลย คนรู้จัก Camry hybrid กันทั่วบ้านทั่วเมืองแล้ว ไม่จำเป็นต้องทำชิ้นส่วนมากมาย
ให้มันเปลืองต้นทุน เพราะยังไงๆ ก็ขายได้อยู่แล้ว ต่อให้มีคนด่าคนว่าไม่ดี ไม่ประหยัด ไม่สวย ยังไง สุดท้ายคนก็แห่กันไปซื้ออยู่ดี จริงไหมครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ volan

• Jr. Member
  • **
เป็นเรื่องการตลาด รอ mc ครับ รับรองว่าไฟท้ายสวยกว่านี้แน่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ปัญหาคือผมจะแยกรุ่นได้ยากมากเลยครับว่าคันที่เพิ่งวิ่งผ่านไปน่ะ 2.5G หรือ Hybrid
จะดูโลโก้ว่าสีอะไรก็ไม่ทัน ดูง่ายที่สุดคือตรา Hybrid อันจิ๋วที่ล่างขวาของฝากระโปรง :P
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MystogaN

ผมว่าใสๆ แบบเดิมอะ "ตลก" ไม่ชอบเลย

เหมือนรถกระป๋องเด็กเล่น ตอน 3 ขวบ

ออฟไลน์ mothsan

เป็นการทำให้ common กัน เพื่อลดต้นทุนแม่พิมพ์และอื่นๆๆ
แต่ที่แน่ๆ ก็ลดต้นทุนไปเยอะแล้ว โดยการลด  LED จาก หลายดวงเหลือแค่ 6 ดวง น้อยกว่า altis และ yaris ตัวแรกอีก
อีกอย่างตอน yaris ก็เหมือนหลอกลูกค้า ตอนแรก มี LED  5 ดวง แต่พอ minor change บอกไฟท้ายใหม่ กับเป็นหลอดธรรมดาแบบใส้ ซะงั้น

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมกลับรู้สึกว่า การที่ทำให้ Hybrid มันต่างมากเกินไป มันดูแล้วเกินจำเป็นไปนะครับ เพราะไม่ว่าจะ Hybrid หรือไม่ มันก็ Camry เหมือนกัน ลูกค้า Toyota เหมือนกัน การที่ทำให้มันต่างกันมากๆ ผมกลับรู้สึกเหมือนถูกแบ่งชนชั้น ทั้งๆ ที่เสียเงินต่างกันไม่ได้มากมาย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!