ผู้เขียน หัวข้อ: !+! พาชม BMW Welt & BMW Museum @ Munchen Germany !+!  (อ่าน 13824 ครั้ง)

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
!+! พาชม BMW Welt & BMW Museum @ Munchen Germany !+!
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 20:31:02 »
มารีวิวให้ชมแล้วครับสำหรับ BMW Welt และ BMW Museum ที่เมืองมิวนิค ประเทศเยอรมนี อาจจะไม่ถึงขั้นรีวิวละเอียด เรียกว่าพาเดินผ่าน(อย่างรวดเร็ว) กันดีกว่า ฮาๆ

ครั้งนี้ผมไปเป็นครั้งที่ 2 แล้วครับ ครั้งแรกย้อนไปซัก 10 ปีได้มั้งครับ จำได้ว่าเพิ่งขึ้นมัธยมเลยมั้งตอนที่ไปครั้งแรก แล้วก็มีความตั้งใจแน่วแน่ตั้งแต่ตอนนั้นว่า ต้องกลับมาอีกให้ได้!!!

สมัยผมไปครั้งแรกยังมีแค่ฝั่ง Museum ครับ แต่คราวนี้มีอีกฝั่งนึงเรียกว่า BMW Welt เป็นฝั่งที่โชว์รถรุ่นใหม่ของ BMW แทบจะทุกรุ่นที่มีในตอนนั้นๆ รวมทั้งเป็นคาเฟ่ นัดเทสไดรฟ์ และนัดรับรถเมื่อคุณสั่งซื้อรถด้วย

ภาพนี้เป็น BMW Welt ครับ ตั้งอยู่ฝั่งตรงข้ามถนนกับ BMW Museum

อีกฝั่งจะเป็น BMW Museum ตัวตึกสร้างเป็นลักษณะกระบอกสูบครับ (สร้างมานานแล้วครับเลยเป็นแค่ 4 สูบ ความจิงน่าจะสร้างเป็นรูป 6 สูบเรียงที่หลายคนชื่นชอบแทนนะครับ 55+)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: !+! พาชม BMW Welt & BMW Museum @ Munchen Germany !+!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 20:34:09 »
มารอชม(อ่าน)ครับ

Re: !+! พาชม BMW Welt & BMW Museum @ Munchen Germany !+!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 20:39:40 »
เริ่มกันที่ฝั่ง Museum ก่อนละกันครับ ฝั่งนี้เขาก็จะโชว์รถรุ่นโบราณรุ่นประวัตศาสตร์ของ BMW กัน รวมทั้งมีคาเฟ่และมีร้านขายของนิดหน่อย

เข้ามาประตูแรกเลยก็จะเจอ 2 คันนี้คอยต้อนรับก่อน ผมก็ไม่รู้ว่ามันคือรุ่นอะไร ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับรถโบราณครับ

อีกคันที่อยู่ข้างกันเป็นคันนี้ครับ

ลักษณะทางเดินก็เป็นวันเวย์ครับ เดินไปเรื่อยๆก็จะมีห้องแสดงให้แวะทั้งซ้ายแล้วขวาครับ

แผงตรงนี้ก็จะเป็นมอเตอร์ไซส์รุ่นต่างๆของ BMW รวมทั้งมีโชว์ในห้องด้วย

มีรถแข่ง F1 แล้วเครื่องบนต์ต่างๆของบีเอ็มทั้งเครื่องรถปกติ เครื่องรถแข่ง และเครื่องของเครื่องบินด้วยครับ (ผมเพิ่งรู้ว่าบีเอ็มทำเครื่องยนต์เครื่องบินก็ตอนนี้แหละ)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 20:44:37 »
ห้องนี้เป็นห้องรวมญาติของ 3series ครับ มีกันตั้งแต่รุ่นแรกยัน E46 ที่โชว์อยู่ริมสุด บนฝาผนังก็มีภาพของ F30 ตัวล่าสุดแปะอยู่ คาดว่าต่อไปไม่นานเขาคงจะเอา E90 มาเข้ากรุอยู่ในห้องนี้รวมกันได้แล้วครับ

ออกมาจากห้องรวมญาติก็จะเป็นส่วนรวมญาติอีกเหมือนกัน แต่มาแค่ป้ายชื่อรุ่นนะ ป้ายชื่อรุ่นบีเอ็มแทบทุกรุ่นก็จะมีห้อยกันอยู่ตรงนี้แหละ

อีกห้องจะเป็นแบบเท่ารถคันจริง เพื่อโชว์ให้เห็นถึงขั้นตอนการออกแบบที่ต้องปั้นขึ้นมาให้มองเห็นเป็นรูปธรรมไปเลยว่าคันจริงจะออกมาเป็นยังไง

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 20:44:57 »
รอติดตามชมครับ  ;)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 20:48:39 »
ลงมาชั้นล่างสุดก็จะโชว์ตระกูล Z ทั้งหลาย มีตั้งแต่ Z1, Z3 และ Z8 (แล้ว Z4 ล่ะ!!) คัน Z8 นี่ proudly present มากว่าเป็นรถเจมส์บอนด์ 007

BMW Isetta รูปทรงแปลกตาไม่พอ วิธีการเปิดประตูก็ประหลาดเพราะเปิดจากด้านหน้าเลย คันนี้เด็กๆรุมถ่ายภาพเยอะมากคงเพราะตัวรถมันดูเล็กๆน่ารักดี

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 20:52:45 »
ห้องด้านในน่าจะเป็นห้องรวมตำนาน M Power ของ BMW ครับ มีหลายรุ่นเลยทั้ง M3 CSL, M1 ฯลฯ

คันนี้ BMW H2R โชว์เทคโนโลยีการใช้ hydrogen เป็นเชื้อเพลิงครับ

ตรงนี้รวมญาติ M1 ครับ มี M1 Homage คันล่าสุดอยู่ตรงกลาง ทุกคันมาพร้อมสีสันแสบทรวง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 20:58:40 »
จบฝั่ง Museum แล้ว ข้ามไปทางฝั่ง BMW Welt บ้างดีกว่า ก็จะมีสะพานลอยยาวเชื่อมทั้ง 2 ฝั่งเข้าด้วยกันครับ

เข้ามาข้างในก็จะโปร่งๆโล่งๆแบบนี้ครับ พื้นที่โชว์รถมหาศาลมาก และจะมีโซนทำพิธีรับรถด้วยครับ ตอนไปถึงกำลังมีพิธีรับมอบรถคันนึงอยู่พอดี รู้สึกเขาจะจัดเป็น package เลยมั้งครับ ในการรับรถที่นี่

มีความฝันเหมือนกันว่าอยากมาใช้ชีวิตอยู่เมืองนี้ ถ้าเป็นจริงคงมีโอกาสได้มารับรถที่นี่บ้างครับ ^^

เดินลงบันไดมาคันแรกก็รอต้อนรับอยู่เลยคือ BMW M5 ตัวล่าสุด สีเดียวกับสีโปรโมทเลย สวยมากครับ

อีกฝั่งเป็น M550d xDrive เพิ่งเปิดตัวเมื่อไม่นานมานี้

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 21:03:34 »
เดินมาอีกนิดเป็น New 1 series ครับ รุ่นนี้เมืองไทยยังไม่ได้นำเข้าไปขาย แต่ส่วนตัวแล้ว.....มองยังไงก็ไม่สวย!! ด้านหน้าก็ไฟโตแปลกๆ ด้านหลังดูไม่ใช่บีเอ็ม มีสวยก็คือด้านในครับ ที่ทำออกมาสวย

ต่อมาเป็นตระกูล X มากันครบทั้งไลน์เลย

BMW 3 series coupe ตัวนี้ที่น่าจะอยู่ในช่วงปลายอายุตลาดของมันแล้วก็มาโชว์อยู่ด้วย

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 21:08:03 »
รอชมนะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 21:09:02 »
BMW Z4 ที่ไม่ว่าจะวัยรุ่นไฟแรงหรือผู้สูงวัยที่ยังมีใจรักความสปอร์ตในเมืองไทยซื้อมาใช้กันเยอะแยะ

อีกมุมเป็นที่สิงสถิตของ 3series F30 หลายรุ่นหลายคันกันเลยทีเดียว มากันตั้งแต่ 320d EfficientDynamic Edition ตัวประหยัดน้ำมันยันตัวแรงอย่าง 335i กันเลย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 21:14:24 »
จบแล้วครับสำหรับการพาชม BMW Welt และ BMW Museum ด้วยความเร็วสูง(มากกกกกกก) ออกจะดูย่อๆไปซักนิดหน่อย พอให้ทุกคนเห็นไอเดียวว่าเขาโชว์อะไรกันบ้างนะครับ

ความจริงอยากเดินอยู่ซักครึ่งวันแต่ไม่มีเวลาครับ เพราะตอนบ่ายต้องไปช้อปปิ้งแล้วขึ้นเครื่องกลับตอนกลางคืน เลยได้เดินแค่ซัก 2 ชม. ครั้งหน้าถ้าได้ไปเยอรมันอีกก็จะกลับไปเดินใหม่ และมีแผนจะไป Mercedes Museum ด้วย

ปิดท้ายด้วยภาพนี้ครับ รถที่อยากได้ที่สุดในตอนนี้ ขอรุ่นนี้สีนี้ด้วยเลย จะฟินมากกกกกกกกกก 555+

ออฟไลน์ sundown55

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 21:23:34 »
ว๊ายยย อยากได้ F30 สีแดงที่พี่ยืนคู่ด้วยจัง สวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก :o

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 22:12:49 »
ขอบคุณที่เอามาฝากครับ
อยากไปสุดๆ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ -*PoM*-

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 22:15:50 »
ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ panyoyee

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 22:34:03 »
สวยมากครับ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆคับ

ออฟไลน์ xroma83

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 23:26:24 »
ผมเป็น FAN CLUB คุณนะครับ ;)

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 23:29:53 »
ขอบคุณมากครับ นี่ขนาดไม่ค่อยมีเวลานะครับ เก็บซะละเอียดเลย

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 23:41:25 »
งามมากครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 23:57:34 »
M5 กับ M550d xDrive จี้ดสุดแล้ว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PLUS 9

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 02:34:42 »
อ่านเพลิน สนุกดีครับ ชอบตึกBMW Welt มากครับออกแบบได้แปลกล้ำดีมากพอดีทำงานด้านนี้ครับ หากมีโอกาสแนะนำเชียร์ให้ไปFerrari World Abu Dhabi ไม่รู้สร้างเสร็จยังอยากอ่าน หากได้น้องซีรี่ 3 มาอย่าลืมรีวิวอย่างละเอียดนะครับ
ปล.รถZ8สวยมากเลยชอบมากกกก  :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2012, 02:44:39 โดย PLUS 9 »

ออฟไลน์ i-ice

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 07:40:02 »
เพิ่งกลับมา เช่นกันครับ แต่ไม่ได้เข้าไป ครับ รู้แต่ว่า ที่นี่ AUDI BMW เยอะมาก เบนซ์ ก็รองๆๆ ลงมมา
ราคาก็ถูก  c  class บ้านเราก็รถกระบะซัก 8-9แสนขับเบนซ์สบาย แต่ น้ำมันแพงงงง แค่นั้น5555

ออฟไลน์ i-ice

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 07:41:26 »
 ;D อ้อ  FORD ESCAPE ตัวใหม่ที่นี่ก็ใช้กัน พอควร สวยดีครับ เดียวมา น่าจอง สีขาว

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 08:36:19 »

หาแม็กซ์ รมดำมาใส่หน่อยนี่ แหมมมมมมมมม... โคตรสวย  ;D

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 09:20:31 »
อยากไปจังเลย
 :o ชอบดูพวกพิพิทธภัณฑ์ รถอะ :o

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 10:40:35 »
ว๊ายยย อยากได้ F30 สีแดงที่พี่ยืนคู่ด้วยจัง สวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก :o

พี่ก็อยากได้มากกกกกกกกกครับ  :D

ผมเป็น FAN CLUB คุณนะครับ ;)

ขอบคุณครับ มีแฟนคลับล่ะ หยั่งกะดารา 55+

ขอบคุณมากครับ นี่ขนาดไม่ค่อยมีเวลานะครับ เก็บซะละเอียดเลย

ยกกล้องถ่ายๆๆอย่างเดียวเลยครับ สื่อต่างๆที่เขามีให้อ่านให้ดูแทบจะไม่ได้สนใจเลย  ;D

อ่านเพลิน สนุกดีครับ ชอบตึกBMW Welt มากครับออกแบบได้แปลกล้ำดีมากพอดีทำงานด้านนี้ครับ หากมีโอกาสแนะนำเชียร์ให้ไปFerrari World Abu Dhabi ไม่รู้สร้างเสร็จยังอยากอ่าน หากได้น้องซีรี่ 3 มาอย่าลืมรีวิวอย่างละเอียดนะครับ
ปล.รถZ8สวยมากเลยชอบมากกกก  :D :D :D

สาธุครับ อยากได้รถใหม่มากครับบบบตอนนี้

Ferrari World ก็เป็นอีกที่ที่อยากไปครับ เก็บไว้ใน destination lists เลย ไปดูเฟอรารี่ ไปเล่นเครื่องเล่น น่าจะเคลิบเคลิ้ม รวมทั้งดูไบด้วย ยังไม่เคยไปประเทศแถบนี้เลยครับ

เพิ่งกลับมา เช่นกันครับ แต่ไม่ได้เข้าไป ครับ รู้แต่ว่า ที่นี่ AUDI BMW เยอะมาก เบนซ์ ก็รองๆๆ ลงมมา
ราคาก็ถูก  c  class บ้านเราก็รถกระบะซัก 8-9แสนขับเบนซ์สบาย แต่ น้ำมันแพงงงง แค่นั้น5555

ใช่ครับ Audi กับ BMW เยอะมาก Benz ก็ไปเยอะตรงที่เป็นแท๊กซี่ รถแต่ละคันในเมืองนี้สวยๆทั้งนั้น