ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Brio คนใช้น้อยจังครับ?? ก็ดูดีทุกอย่างนะผมว่า....  (อ่าน 16839 ครั้ง)

ออฟไลน์ book350

• Full Member
เพิ่งมาอ่านกระทู้เร็วๆนี้แล้วเห็นว่าตั้งแต่เปิดตัว Brio เพิ่งจะขายได้แค่4000กว่าคันเอง

เท่าที่ผมรู้ข้อเสียคือ 1. ไม่มีใบปัดน้ำฝนหลัง และ 2. ช่องเสียบของข้างประตูมีช่องมองเห็นเหล็กรถ แล้วก็ 3. วัสดุภายในห่วย แค่นี้เอง......

เรื่องวัสดุภายในห่วยนี่ฮอนด้าก็เป็นทุกรุ่นไม่เว้นแม้แต่ accord (ใช้อยู่คับ อิอิ  ;D)
ช่องเสียบของประตูก็แค่มองทะลุได้
ไม่มีใบปัดน้ำฝนหลัง ก็มองกระจกข้างเอาก็ได้ตอนที่สกปรกจริงๆ เราจะขับรถลุยอะไรที่มันซกมกๆแล้วทำให้มองไม่เห็นจนต้องปัดหลังแค่กี่ทีเองในปีๆนึง เวลาขนของแล้วบังกระจกหลังก็ขับกันได้นะ หงุดหงิดนิดหน่อยแต่ในกรณีรถคันนี้นี้เวลาสกปรกเราก็มาเช็ดทีหลังก็ได้

ที่เหลือก็ดูดีทุกอย่าง หน้าตาสำหรับผมมันก็สวยดี กำลังเท่าที่ดูก็แรงดี อะไรหลายๆอย่างก็ดูดีนะ

แต่ทำไมไม่มีคนใช้กันอ่ะ งง........  :P

-=Book GTI=-
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ Nuzz

ผมเข้าใจว่า เพราะข้อเสียที่คุณ จขกท. บอกมา ECO Car ค่ายอื่นเค้าทำได้ดีกว่าไงครับ มันก็เลยไปลงที่ค่ายอื่นเค้าก่อน  :D

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
หลักๆแล้วคงเป็นวัสดุครับ วัสดุดูแย่กว่าคู่แข่งใครๆก็ไม่ค่อยอยากได้ แผงประตูข้างดันเห็นเหล็กตัวถังรถ ขาดความมั่นใจระดับนึง ไม่มีใบปัดน้ำฝนหลัง อันนี้แย่ครับ ขนาดรถยนต์ธรรมดา ฝนตกยังมองยาก

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
line เพิ่ง re-run ได้เดือนกว่าๆหลังน้ำท่วม ........... แต่ถึงยังไงหลังจากทุกอย่างนิ่งเป็นปกติ ยอดขายก็คงน้อยกว่าอีโคคาร์ตัวอื่นๆ เพราะเหตุผลที่รู้ๆกัน

ออฟไลน์ johnlee

จขกท รับมันได้

คนอื่นรับไม่ได้ไงครับ

อีกอย่าง ไม่ได้มีขายแค่ยี่ห้อเดียว

จ่ายเท่ากันแต่ได้มากกว่า เป็นผมๆก็ขออะไรที่มากกว่า ดีกว่าครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ 7777777

เอ... ผมว่าท่านจขกท.ถามเองตอบเองแล้วนะครับ  ;D

ส่วนคำตอบของผมคือ ของยี่ห้ออื่นในตลาดดีกว่า(เยอะ) แล้วทำไมต้องซื้อBRIO? ราคาก็ไม่ได้เย้ายวนเลย...

ท่านจขกท.เคยใช้รถแบบห้าประตู(hatchback)หรือเปล่าครับ? ไม่มีที่ปัดด้านหลังเนี่ย pain in the ass เลยนะครับเวลาฝนตกเนี่ย

ยิ่งเวลาฝนตกใหม่ๆ ละอองน้ำที่มาติดกระจกหลังเนี่ยน้ำโสโครกทั้งนั้น มองแทบไม่เห็นเลยครับ :-\

ก็ใช่อยู่ว่าทำไมรถกระบะขนของถึงไม่เห็นต้องใช้กระจกมองหลัง แต่นี่ไม่ได้ซื้อรถมาเพื่อขนของนี่ครับ :P

เวลาขับรถจะเพิ่มความเครียดทำไม... และมันคงตลกพิลึกหากต้องจอดรถแล้วลงไปเช็ดกระจกหลังตลอด หุหุ ::)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
หลังมันสั้นไปด้วย
คนนั่งหลังห่างจากปลายกันชนท้ายไม่เกิน 50cm
น่ากลัวนะ บานประตูท้ายที่เป็นเหล็กก็ไม่มี นั่งแล้วเสียวตูด
ถ้า จขกท.ว่า Brioดูดี แล้ว March, Mirage, Swift ล่ะครับ
ไม่ดูดีกว่าเหรอ 55  ;D
เข้ามาแชร์ความรู้สึกครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมก็ว่าสวยดีนะครับ ชอบด้านหน้ามากภายในก็ชอบคันเล็กแต่รู้สึกนั่งสบายๆชอบภายในสีเบจอยู่แล้วแต่ไม่ชอบตรงไม่มีใบปัดหลัง ท้ายสั้นเกินไปรู้สึกหวิวๆแต่ที่สำคัญคือราคา ถ้าเกียร์ออโต้เปิดมาที่ 450,000 จะน่าสนใจมาก เพราะในราคา 5 แสนต้นๆ คู่แข่งน่าซื้อกว่าครับ ผมยังบอกกะแฟนเลยว่าอนาคตถ้ามือสองราคาตกเยอะๆอาจซื้อให้ขับก็ได้ เอาไว้ขับไกล้ๆก็พอ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ adis

ข้อด้อยมันมีมากกว่า รถในกลุ่มเดียวกันค่อนข้างเยอะครับ
รูปลักษณ์ด้านท้ายก็ไม่ค่อยให้ความปลอดภัยเท่าไหร่ ขับไปแล้วเสียวตูดยังไงไม่รู้
 แต่มันมีตัว 4 ประตู เห็นในรูปก็ดูดีเหมือนกันนะ ไม่รู้จะขายในไทยรึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2012, 15:20:40 โดย adis »

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เมื่อเทียบกับ Eco Car ตัวอื่นที่มีในท้องตลาดแล้ว Brio มันไม่ได้โดดเด่นไปกว่าตัวอื่นหนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

ตอนงานมอเตอร์โชว์ หรือเอกโป ลองไปยืนแถวๆ บริโอ้ดูสิครับ ผมลองมาแล้ว *-*

พอคนมาเห็นประตูท้ายของบริโอ้เท่านั้นแหละ มีแต่คนบ่นอุบว่า "สะกิดนิดเดียวก็โดนคนนั่งหลังแล้ว"  "ท้ายน่าเอา LCD ไปติด" อะไรแบบนั้นอ่ะครับ >_<

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ข้อด้อยมันมีมากกว่า รถในกลุ่มเดียวกันค่อนข้างเยอะครับ
รูปลักษณ์ด้านท้ายก็ไม่ค่อยให้ความปลอดภัยเท่าไหร่ ขับไปแล้วเสียวตูดยังไงไม่รู้
 แต่มันมีตัว 4 ประตู เห็นในรูปก็ดูดีเหมือนกันนะ ไม่รู้จะขายในไทยรึเปล่า

รูปนี้ ไม่แน่ใจว่าใช่ฝีมือคนที่นี่ตัดต่อหรือเปล่า เหมือนเคยเห็นแว่บๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Fly to dream

ห๊า !!!!!!!! ตอนแรกคิดว่าประชดนะ  ::) ::) ::)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ toutouness

• Newbie
  • *
4 ประตู อยู่ระหว่าง Trial อยู่ครับ
รหัส 2TP or 2MS  :-\

ออฟไลน์ book350

ท่านจขกท.เคยใช้รถแบบห้าประตู(hatchback)หรือเปล่าครับ? ไม่มีที่ปัดด้านหลังเนี่ย pain in the ass เลยนะครับเวลาฝนตกเนี่ย

เคยครับ  ;D ที่บ้านมี hatch back หลายคันอยู่  A-class , Jazz GD, Jazz GE, Golf GTI, กะรถที่พี่น้องใช้กันอยู่ Swift, Fiesta, Yaris แบบว่าขับกันคนละคันสองคัน เวลาฝนลงก็มีบ้างที่ต้องปัด แต่นับครั้งได้เลยว่าปีนึงปัดกี่ทีอ่ะครับ

สำหรับกระทู้นี้ เข้าใจละครับ แบบว่าแค่สงสัยครับ ^^" คือผมก็ไม่ได้จะซื้อน่ะครับ หรือถ้าตอนนี้ซื้อก็คงจะเอา swift  555
คือผมเห็นว่าอุตสาห์เป็น honda เท่ๆ แต่กลับไม่มีคนใช้ซะงั้น เคยขับตามก็เห็นว่ามันสวยดี ไม่นึกว่าจุดเล็กๆแต่ละจุดนี่จะมีผลขนาดนั้นต่อคนซื้อ ยุคที่มีแค่สองรุ่น March กับ Brio ผมก็ว่า Brio เท่กว่าเยอะ แต่พอมาตอนนี้......คู่แข่งเต็มไปหมด Brio มีหวังไม่ได้ผุดได้เกิดแหงม....

:D
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ nonglek1228

• Newbie
  • *
ผมว่า ถ้าท่านชอบก็จัดไปเลยครับ แต่แล้วสวยมากครับ สวยที่สุดในบรรดา eco ด้วยกันเลย (ในความคิดผม) หากแต่สิ่งที่ผมรับไม่ได้คือ
1.ที่ปัดน้ำฝนหลัง
2.โช็คหลังมีข้างเดียว
3.แผงประตู
4.ที่เปิดประตู
5.รุ่นย่อยน้อยมาก อยากได้เกียร์ AT แต่ราคาโดดไป 508000

ข้อดีเวลานี้ ดียิ่งกว่าทุกค่ายคือ จองวันนี้รับรถได้เลย  :o :o :o

ออฟไลน์ archian

สิ่งที่ให้มา  กับราคาที่โหดร้าย  .....

ออฟไลน์ poonshop

ถ้าได้ตามรูปนี้ผมว่าขายดีมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ชัวส์

4 ประตู อยู่ระหว่าง Trial อยู่ครับ

เม้นท์นี้น่าสนใจ ใครกันหนอส่งรหัสลับมาให้ดู  :-*

ออฟไลน์ PumpNISMO

คือผมว่าคนที่จะเลือกต้องใจรักHondaอ่ะครับแล้วEco Carนี่ส่วนใหญ่เป็นคนรุ่นใหม่ ซึ่งเค้าจะไม่ยึดติดกับยี่ห้อซักเท่าไหร่

จะเห็นได้จากที่ซูซูกิสวิฟต์ยอดจองเยอะขนาดนี้  ;D

ออฟไลน์ H.

ก็ในเมื่อของค่ายอื่นทำออกมาดีกว่าเห็นๆ ทำไมต้องเลือก Brio ละครับ
H.

ออฟไลน์ adis

อืม...ถ้างั้นผมว่าเค้าน่าจะรีบเข็นตัว 4 ประตูออกมาเร็ว ๆ นะครับ  เอาใจช่วย honda นะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
โอเค ผมจะขับรถไปมาเลย์ 16 คน

มีรถอยู่ 4 คัน March, Brio, Mirage, Swift
ผมให้เจ้าของกระทู้นั่งหลัง ทีนี้จะนั่งคันไหน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!

เม้นท์นี้น่าสนใจ ใครกันหนอส่งรหัสลับมาให้ดู  :-*

อิอิ ตามนั้น

ออฟไลน์ apiwattu67

Honda ไม่มีความจริงใจกับลูกค้า พอตัวเองเป็นรถตลาดแล้ว ก็ลดคุณภาพเพื่อเพิ่มกำไร การทำแบบนี้เป็นการทำลายตัวเอง เพราะสิ่งแย่ๆที่ทำกับลูกค้าก็จะย้อนกลับมาสนองคืน Honda เอง

มีรถอยู่ 4 คัน March, Brio, Mirage, Swift
ผมให้เจ้าของกระทู้นั่งหลัง ทีนี้จะนั่งคันไหน

นอกเรื่องนิดนุง ท่าน Commander Cheng ยังสนใจรอ l12f อยู่หรือเปล่าครับ หลังจากเห็นตัวจริง sylphy china   ::)

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
เราเข้าใจบางอย่างกันผิดหรือเปล่า
รถอย่าง brio, march, swift, mirage, etc. มันถูกออกแบบเพื่อใช้งานในเมือง ไม่ใช่ใช้ในบน highway หรือบนถนนลูกรัง
ความเร็วเกิน 120km/hr ไม่น่าเกิดขึ้นสำหรับการใช้งานในเมือง
สิ่งที่ brio มีก็น่าจะเพียงพอสำหรับการใช้งานในเมืองอยู่แล้ว

แต่ก็จอง mirage ไป เพราะใช้ในเมืองและได้ของเยอะกว่า...
ถ้าไปต่่างจังหวัดก็ไม่คิดจะขับออกไป
ยังไงซะก็แล้วแต่จะคิดครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Brio เปิดตัวมาในช่วงที่เกิดสึนามิ ที่ญี่ปุ่นก็มีปัญหาเรื่องซัพพลาย..
พอตั้งตัวได้หน่อย โรงงานฮอนด้าถูกน้ำท่วม..
หลังจากที่กู้โรงงานเสร็จ ผมจะไม่ได้ว่าเห็นข่าวจากเว็บไหน.. ว่าบริโอยอดค้างส่งอยู่หมื่นกว่าคัน..
แต่ก็ยังสู้มิราจไม่ได้ แต่ก็เป็นสัญญาณให้เห็นว่ามันก็ไม่ได้ล้มเหลว หรือดับไปเลยอย่างที่หลายคนคิด
แล้วพักหลังมานี้ผมก็เริ่มเห็นบริโอเยอะขึ้นแล้วตามถนนมิตรภาพมุ่งสู่อิสาน..

ถ้านั่งสบายผมเลือกบริโอแน่นอนครับ ผมไปลองนั่งเบาะหลังมาทุกรุ่นแล้ว..
แต่ถ้าเอาปลอดภัย ผมคงไม่เลือกบริโอ.. เพราะท้ายมันสั้นเกินไปนั่นแหล่ะ
ขอเป็นมิราจดีกว่า..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ archian

ผมว่าเขาเลือก  Brio  ....  อิอิ

ออฟไลน์ H.

ถ้าเป็นข้าพเจ้า เลือกมิราจ ไปนั่งมาสบายตูดแท้... แต่สวิฟยังมิเคยลอง
H.