ผู้เขียน หัวข้อ: เอ ตอนนี้ Inspire ได้ลิขสิทธิ์ของ Best Car มาแล้วหรือครับ  (อ่าน 6798 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
แล้ววางแผงหรือยังครับ อ่านแล้วเป็นไงบ้างครับ จะได้ไปซื้อมาบ้าง แล้วราคาเท่าไรครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ xroma83

• Jr. Member
  • **
Re: เอ ตอนนี้ Inspire ได้ลิขสิทธิ์ของ Best Car มาแล้วหรือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 21:17:03 »
เล่มแรก นิตยสาร BEST CAR ไทยแลนด์
VOL.1   APRIL 2012  ราคา80บาท ครับ
เนื้อหาก็ดูเน้นๆไปทางรถจากค่ายญี่ปุ่น (ก็มาจากญี่ปุ่นนิ) :D
เนื้อหาเยอะครับ สีสันสวย

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
Re: เอ ตอนนี้ Inspire ได้ลิขสิทธิ์ของ Best Car มาแล้วหรือครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 21:30:06 »
ออกมา2เล่มแล้วครับ
ผมซื้อเก็บอยู่
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 21:45:37 »
เพิ่งรู้นะเนี่ย

ผมจะได้ไม่ต้องไปซื้อหนังสือมือสองเปื้อนฝุ่นจากร้านหนังสือแถวพร้อมพงษ์แล้วละสิ 5555
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 21:51:25 »
ซื้อมาอ่านแล้วครับ

แต่ยังงงๆอยู่ว่าบางคอลัมน์เขาเขียนเนื้อหาขึ้นมาเองโดยปราศจากแหล่งอ้างอิงรึเปล่า

โดยเฉพาะเนื้อหาของ Type R ของ Honda

เพราะเนื้อหาดูแล้วงงๆอะ

จะว่าไป Bestcar เล่นเนื้อหา NSX 2 เดือนติดเลยแหะ

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 22:38:57 »
ใช่คร้าบ ผมซื้อมาสองเล่มแล้วครับ (ออกมาสองเล่ม) เนื้อหาแน่นมาก ๆ ครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 22:56:31 »
เห็นสองฉบับแล้วครับ ยังไม่ได้ซื้อเลย ว่าจะลองดู

ปล. หนังสือ Thaidriver ของพี่วรพลก็ไปอยู่ในเครือ inspire แล้วเช่นกันครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 23:21:22 »
ออกมา 2 เล่มแล้ว

ผมก็ยังได้เเค่ไปยืนอ่านของเค้าตามแผง
ไม่ได้อุดหนุนเป็นเรื่องเป็นราวซักที ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 23:37:52 »
อุดหนุนมาแล้วเล่มนึงครับ

ภาพรวม โอเคื ถ้าคุ้นเคยกับสไตล์เลยเอาท์ เลอะๆ ของ Best Car เวอร์ชันญี่ปุ่น ก็จะรับได้ครับ

เนื้หา ยังติดเรื่องการแปล ที่ยากลำบากอยู่เหมือนกัน สำนวนญี่ปุ่น กับสำนวนไทยบางที มันแปลไปด้วยกันยากอยุ่

ออฟไลน์ panithanks

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 23:44:15 »
ซื้อมาแล้วตั้งแต่เล่มแรกเช่นกันครับ เนื้อหาแน่นดี อ่านหลายวันกว่าจะจบ ถ้าชอบรถญี่ปุ่นน่าจะชอบนะครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 23:57:57 »
มีแล้วเล่มนึง  ฉบับที่ 2   

ตาม 7-11 ก็มีขายครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 01:05:14 »
มันคืออะไรเหรอครับ

รบกวนบอกผมที แหะๆ >_<

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 01:37:35 »
เพิ่งซื้อเล่ม 2 มาเมื่อวาน

รวม ๆ แล้วชอบครับ แตกต่างจากหนังสือรถบนแผงทั่วไป

เป็นแบบเฉพาะตัวของทางญี่ปุ่นเค้า แต่สำนวนยังไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่

เล่มต่อไปก็คงจะซื้อนั่นล่ะ (เริ่มเบื่อ Autobild ที่เนื้อหาน้อยไม่เข้มข้น)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 07:34:54 »
ยังดีที่เจ้า Best CAR เขา แปล Option มาก่อน เลยพออ่านได้  ::)

ผมขอชมน่ะ แปลญี่ปุ่นเป็นไทยว่ายากแล้ว

ส่วนอีกฝั่งภาษาอังกฤษ เป็นไทย EVO , CAR เขาแปลกันได้

ไปดู Autocar ซิ เจ้านี้สงสัยให้อากู้ช่วยแปลมั่ง อ่านแล้วไม่รู้เรื่องเลย >:(

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 11:28:20 »
ผมว่าแปลแบบเผางานไปหน่อย
บางทีอ่านแล้วก็งง จับใจความไม่ได้หนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 13:45:47 »
ผมคิดว่าเนื้อหา จบ โอเคแล้ว แบบนี้ดีและมาในทางที่ต้องการแล้ว

ส่วนการแปล ผมคิดว่าบางอย่างไม่ต้องอ้างอิงรูปแบบการใช้คำ การเรียงประโยค
หรือการเขียนของญี่ปุ่นมาหมดก็ได้ ควรแปลแบบอ่านเอาใจความสำคัญ
เก็บเนื้อข้อมูล แต่เรียงประโยคให้มาในรูปแบบที่คนไทยจะชิน แค่นั้นเอง

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ mjoke1462

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 13:54:15 »
2เล่ม ผมอิ่มกับ gt86 เป็นอย่างมาก

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 21:08:05 »
ยังดีที่เจ้า Best CAR เขา แปล Option มาก่อน เลยพออ่านได้  ::)

ผมขอชมน่ะ แปลญี่ปุ่นเป็นไทยว่ายากแล้ว

ส่วนอีกฝั่งภาษาอังกฤษ เป็นไทย EVO , CAR เขาแปลกันได้

ไปดู Autocar ซิ เจ้านี้สงสัยให้อากู้ช่วยแปลมั่ง อ่านแล้วไม่รู้เรื่องเลย >:(

เห็นด้วยเลยครับ Autocar อ่านงงสุดๆ เหมือนว่าคนที่แปลไม่ต่อยมีความรู้เรื่องรถเท่าไรเลย แปลบางศัพท์ ที่ไม่น่าแปล สำนวนก็อ่านงงมากๆ
แล้วปัญหานี้เหมือนว่าเป็นๆหายๆด้วย คือแรกๆของหนังสือเป็น พอมากลางๆ ก็ดีขึ้น หลังๆตอนนี้ก็เป็นอยู่
รู้สึกว่าไม่ EVO หรือ CAR ช่วงหลังๆ  (ไม่ค่อยแน่ใจครับเพราะหนังสืออยู่บ้านแล้วไม่ได้กลับบ้านไปอ่าน 2 เดือนแล้ว) ก็มีปัญหาเรื่องคำศัพท์เหมือนกันเรื่องแปลในคำที่ไม่น่าแปล แต่ปัญหาน้อยกว่า Autocar มากๆๆๆๆๆๆ แต่ในเรื่องสำนวนนั้นทั้ง EVO และ CAR ก็ทำได้ดีมากๆ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:33:27 »
อ่านรวดเดียวจบเล่มไม่ไหวครับ Best Car จัดหน้าแน่นและเลอะเทอะ แต่เนื้อหามันส์ดีเหมาะกับคนบ้ารถญี่ปุ่น
ราคาแค่ 80 ไม่แพงเพราะเนื้อหาเยอะจริงๆ

ยังดีที่เจ้า Best CAR เขา แปล Option มาก่อน เลยพออ่านได้  ::)

เห็นด้วยเลยครับ Autocar อ่านงงสุดๆ เหมือนว่าคนที่แปลไม่ต่อยมีความรู้เรื่องรถเท่าไรเลย แปลบางศัพท์ ที่ไม่น่าแปล สำนวนก็อ่านงงมากๆ
แล้วปัญหานี้เหมือนว่าเป็นๆหายๆด้วย คือแรกๆของหนังสือเป็น พอมากลางๆ ก็ดีขึ้น หลังๆตอนนี้ก็เป็นอยู่
รู้สึกว่าไม่ EVO หรือ CAR ช่วงหลังๆ  (ไม่ค่อยแน่ใจครับเพราะหนังสืออยู่บ้านแล้วไม่ได้กลับบ้านไปอ่าน 2 เดือนแล้ว) ก็มีปัญหาเรื่องคำศัพท์เหมือนกันเรื่องแปลในคำที่ไม่น่าแปล แต่ปัญหาน้อยกว่า Autocar มากๆๆๆๆๆๆ แต่ในเรื่องสำนวนนั้นทั้ง EVO และ CAR ก็ทำได้ดีมากๆ

มาช่วยบ่น Autocar ด้วยคน เมื่อก่อนผมเคยซื้อ สมัยที่ยังดีๆ อยู่ (ประมาณปี 2006-2007)
หลังจากนั้นก็เริ่มแปลมั่ว อย่างกับใช้โปรแกรมแปล แถมออกช้ากว่าเวอร์ชั่นอังกฤษประมาณ 2 เดือนด้วย ข่าวไม่อัพเดทเลย
ตอนนี้เลยเลิกซื้อไปแล้ว ยืนอ่านที่ร้านอย่างเดียว

อีกเล่มคือ Autobild ยืนอ่านอย่างเดียวเหมือนกัน เพราะรู้สึกคอลัมน์จากไทย ข้อมูลผิด มั่ว ค่อนข้างเยอะ
แต่คอลัมน์จากเยอรมันดี สรุปดีครึ่งเล่ม
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP