ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับ Teana J31 มือสองครับ  (อ่าน 29451 ครั้ง)

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
พอดีมีคนรู้จักอยากได้รถ D-Segment มือสอง งบพยายามไม่ให้เกิน 800,000 โดยเจ้าตัวมองเป็น Teana J31 เดิมทีใช้ CRV Gen2 
ลักษณะการขับขี่ในเมืองเป็นหลัก ไม่เน้นเร็ว เน้นสบายครับ
สอบถามดังนี้ครับว่ารถสมรรถนะเป็นอย่างไรตัวนี้เป็นอย่างไร จุกจิกไหม อะไหล่หายากไหม และแพงไหมครับ

ปล.รบกวนแนะนำตัวอื่นก็ได้นะครับ แต่ขอเป็น D-Segment ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับ Teana J31 มือสองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 21:50:55 »
ขับในเมืองดีครับ นุ่มนวล นั่งสบาย เทอะทะนิดๆตามขนาดตัว
แต่ซดน้ำมันโฮกๆ แนะนำหาตัว 200JK Minor น่าจะเข้าท่ากว่าสำหรับการใช้งานในเมืองครับ
ไม่ก็จับมาดมแก้สครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Sammy_

Re: ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับ Teana J31 มือสองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 21:55:34 »
มารอฟังด้วยคนครับ

และขอแชร์นิดนึงจากที่ใช้ A33 อะไหล่หาไม่อยากครับถ้าเข้า 0 หรือ วรจักร (ผมไปเจอร้านที่ขายอลั่ย Nissan มือ1) ถ้าถามผมว่าอะไหล่แพงมั้ย สำหรับผมก็พอตัวครับ เมื่อเที่ยบกับ C-Segment หรือ Dmax 06 เช่น ตัวเทียนตัวละ 49x 6 หัว ก็ปาเข้าไป 29xx และ ยางรองแท่นเครื่องและเกียร์ A33 ทั้ง Set 13xxx แต่ Dmax แค่ 2300

ออฟไลน์ mjoke1462

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 22:01:10 »
ใช้ตัว J32 230js อยู่ครับ สมรรถนะ สำหรับผมบอกตรงๆว่าค่อนข้างอึดครับเวลาเร่งแซง ความนุ่มนวลมีมากครับ มากจน โยกเวลาเข้าโค้งความเร็วสูง กินน้ำสุดๆครับวีหก จับดมแก๊สเรียบร้อย ติด advance OBD ไม่มีปัญหา แต่ช่างบอกเหมือนจะใช้ได้ไม่เต็มที่เพราะ กล่องของตัวนี้ 32bit ของแก็สสูงสุด16bit อันนี้ไม่มีความรู้เค้าบอกมาอีกที อะไหล่ไม่ทราบนะครับเพราะผมเช็ค0อย่างเดียว ไม่จุกจิกเท่าไหร่ ถ้ามือ2ก็แล้วแต่เจ้าของครับ งบนี้ได้ตัวJ32ชัว แต่ไม่รู้ได้ตัว 2.0 หรือ 2.3 ปัญญาที่ผมเจอคือ เบาะหนังแตก เปื้อนง่าย เพราะสีเบส ติดแก๊สแล้วก้นตก ผมติดแคบซูล ต้องใส่สเปเซอร์ครับ ///หรือใส่ช่วงล่างใหม่ครับ ของ tein เห็นในคลับเค้านิยมกันจัง ครบ6ปีเมื่อไหร่จะไปจัดซักหน่อย

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 22:11:22 »
เพิ่มเติมนะครับ ทัศนวิสัย การขับสำหรับผมค่อนข้างดีนะครับ ผมสูง 170 และที่ไม่ถูกใจที่สุดคือเกียครับ 4สปีด โบสุดๆครับ รอบสูงประมาณ 2500-3000 ที่ความเร็ว ช่วง 100-120 แต่ขับในเมืองไม่มีปัญหาครับ การทรงตัวผมเทียบให้กับ accord ตัวปัจจุบัน และ camry ตัวก่อนปัจจุบัน
ผมชอบaccord ที่สุดครับ เข้าโค้งไม่เหมือนรถมันไม่เหวี่งออก ไม่รู้ผมอุปมาหรือปล่าวนะ 180ม้า ผมรู้สึกว่ามันไม่ค่อยจะดึงเท่าไหร่ แต่แคมรี่ กลางๆ อัตราเร่งรู้สึกดึงอย่างเห็นได้ชัด ที่ผมกล่าวคือตัว 2.4 ทั้งคู่นะครับ ส่วนเวลาไม่ทราบครับ ไม่เคยจับจุดดีคือ ประหยัดน้ำมันต่างกันมากครับ วิ่ง กรุงเทพ-หัวหิน เทียน่าเติม2รอบ แอคคอร์ด ถังเดียวยังเหลือครับ แปลกใจสุดๆ  แคมรี่ยังไม่เคยลองครับ ข้อดีของเทียน่าอีกอย่างคือ key less entry เหมือนแคมรี่ แต่มแคมรี่ไม่ต้องกดปุ่มตรงที่จับครับ เอามือจับที่จับแล้วมันเปิดเอง ฉลาดสุดๆ ถึงแอคคอร์ด "ไม่มีครับ" ผมไม่มีความรู้มากเท่าไหร่นะครับ เล่าจากประสบการ์ณจากการใช้ทั้ง3ตัว ถ้าสงสัยอันไหนสอบถามได้นะครับ อาจจะพิมพ์ยาวไปหน่อย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 22:12:37 »
นั่งสบายมาก แต่กินน้ำมันเท่าพอๆกับ CR-V นั่นแหละ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 22:35:01 »
เพิ่มอีกครับนะครับ นานๆจะมีคนถามตรงประสบการณ์เรา ผมเรียงให้ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เปรียบเทียบteana 2.3 accord&camry 2.4
หรู        teana>camry>accord วัสดุ j32 ดูดีครับ ผิวสัมผัสดี แต่ accord พลาสติดดูเยอะ ปุ่มเยอะ ออกแนวสปอร์ตครับ
หนึบ     accord>camry>teana
สบาย    teana>camry>accord ผมรู้สึกว่าaccord เบาะมันต่ำ แถมไม่ค่อยจะนุ่มเท่าไหร่
ขับสนุก accord>camry>teana accord มีpaddle shift บนพวงมาลัยครับ camry ต้องเปลี่ยนที่เกีย ส่วน teana เดินหน้ากันอย่างเดียวครับ
ทัศนวิสัย accord สำหรับผม แย่สุดครับ
ปัญหาที่เจอของteana ที่นึกออกอีกอย่างคือ ยวบครับ ผ่านลูกระนาดถ้ากะไม่ดีนี่ โดนครับ ทั้งที่อีก 2คันไม่เป็น(ก่อนติดแก๊สด้วยนะครับ หลังคงไม่ต้องถาม) และ วัสดุตรงชายขอบล่างรถ เป็น พลาสติดครับ ผมก็ไม่เข้าใจว่าประหยัดต้นทุนหรือมีเหตุผลอย่างอื่น ทั้งๆที่อีก2ตัว ไม่เห็นมี ระวังอย่าเอาแว๊กส์ลงครับ ฝ้าทันที ข้อดีคือ มันเป็นส่วนที่เปื้อนง่ายที่สุด ถูกออกได้เลยไม่ต้องห่วงสี และ กุญแจครับ อย่าทำหายเชียว ผมโดนแล้วครับทำใหม่ 5000 เศร้า

camry สิ่งที่ถูกใจคือ ม่านข้างครับ ผู้โดยสารโดยเฉพาะสาวนี่จะชอบมาก อีก2ตัวไม่มีให้ครับ

ผมว่าj31 น่าจะเหมาะที่สุดแล้วครับ จับดมแก๊สซะเลยครับ

นี่คือประสบการ์ณกับ J32 230jm 5 ปี accord 2.4 6 เดือน และ camry 2.4v 3 อาทิตย์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2012, 22:39:35 โดย mjoke1462 »

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 00:07:53 »
ถ้าเน้นสบายผมว่าตัวนี้โอเคเลยครับ ส่วนตัวคิดว่านิสสันเทียน่านี่นั่งสบายสุดแล้ว ใน segment ยิ่งนั่งหลังมีคนขับให้นี่หลับสบายเลย ครับ แต่งก็สวยนะรุ่นนี้ ส่วนเรื่องอะไหล่ไม่ทราบครับ เคยนั่งอย่างเดียว แต่คิดว่าไม่น่าหายากนะครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 00:24:53 »
พอดีมีคนรู้จักอยากได้รถ D-Segment มือสอง งบพยายามไม่ให้เกิน 800,000 โดยเจ้าตัวมองเป็น Teana J31 เดิมทีใช้ CRV Gen2 
ลักษณะการขับขี่ในเมืองเป็นหลัก ไม่เน้นเร็ว เน้นสบายครับ
สอบถามดังนี้ครับว่ารถสมรรถนะเป็นอย่างไรตัวนี้เป็นอย่างไร จุกจิกไหม อะไหล่หายากไหม และแพงไหมครับ

ปล.รบกวนแนะนำตัวอื่นก็ได้นะครับ แต่ขอเป็น D-Segment ขอบคุณครับ

เน้นในเมืองเป็นหลัก TEANA ไม่ใช่ตัวเลือกที่น่าสนใจแน่นอนครับ ถามว่าสบายมั้ย ถ้าขับในเมืองก็สบายบ้าง แต่ผมขับรถหลายคันและใช้ J31 บ่อยที่สุด อยากจะบอกว่าขับในเมือง J31 ตอบสนองแย่ที่สุดและเหนื่อยที่สุดครับ ขับจากเดอะมอลล์บางกะปิ ไป เซนทรัลลาดพร้าว ระยะทางเพียงไม่กี่กิโล ขับJ31 แล้วเหนื่อยกว่าขับ รถเล็กๆเยอะครับ แต่ข้อดีของมันคือ การเดินทางไกลเป็นเส้นตรงครับ ย้ำว่า เส้นตรง มันจะเงียบ สบายๆมากๆครับ    J31 ไม่เหมาะกับการเดินทางไปในภูมิประเทศที่มีโค้งเยอะๆ หรือ ต่างจังหวัดที่อยู่บนเขาทางคดเคี้ยวเยอะๆครับ คนขับเครียดและคนนั่งเวียนหัวครับ ต่อให้คนขับเทพแค่ไหนผลลัพธ์มันก็เป็นแบบนั้นครับ

ความจุกจิกมีบ้างให้เห็นเป็นจุดๆๆ ครับ เช่น ระบบเซนทรัลล็อก, CD CHANGER,ลูกลอยน้ำมัน และอื่นๆ แล้วแต่ว่าใครจะเจอปัญหาอะไรบ้างครับ
 ผมไม่ได้โจมตีว่า J31 ไม่ดีนะครับ อันนี้เราพูดจากการใช้งานจริงว่ากันไปตามนั้นครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 02:03:43 »
สำหรับผม เทียน่าเป็นรถที่นั่งสบายครับ แต่ขับไม่สบาย

ถ้าใช้รถทุกวัน ขับเองในเมือง ผมว่ามอง Accord  Camry จะดีกว่านะครับ

แต่camry ติดตรงคันเร่งไฟฟ้าปัญญาอ่อนไปนิด กดลงไปนิดเดียวกระชากประจำ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 04:57:31 »
สำหรับผม เทียน่าเป็นรถที่นั่งสบายครับ แต่ขับไม่สบาย

ถ้าใช้รถทุกวัน ขับเองในเมือง ผมว่ามอง Accord  Camry จะดีกว่านะครับ

แต่camry ติดตรงคันเร่งไฟฟ้าปัญญาอ่อนไปนิด กดลงไปนิดเดียวกระชากประจำ

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 07:36:37 »

Accord , Camry ดีกว่าตรงไหนหรือครับ งง อ่ะ  รถมันขนาดเดียวกัน ขับในเมืองไม่ต่างกัน ครับ

แต่ถ้านั่งสบายสุดก็ Teana อยู่ดี  (เอาเครื่อง 2.0 ทั้งหมดน่ะ)

หรือหมายถึงการควบคุมครับ  (แล้วบอก camry คันเร่งอืด แล้วมันดีตรงไหนอ่ะครับ)   ;D

ถ้าเอา J31 ก็เอาตัว MC 2.4 ราคาน่าจะได้นะครับ 8 แสนน่ะ แล้วติดแก้สก็สบายกระเป๋าแล้วครับ ส่วนเรื่องการขับก็ไม่ได้ขี้เหล่อะไรน่ะ

เกียร์ ก็ 4 speed เหมือน camry แต่สู้ Accord ไม่ได้เรื่องความคลองตัว และตอบสนอง แต่คงไม่เบาเท่า camry น่ะครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:12:57 »
ที่บ้านมี j31 ตัว 2.0 ซื้อมือสองมาเหมือนกัน

ขับสบาย  นั่งสบายมาก  ขับแล้วจะหลับ

ในเมืองก็ไม่ได้อืดอะไรมากขนาดน่าหงุดหงิด  แต่อาจจะอืดไปถ้าเทียบกับเครื่องใหญ่กว่า

เปลี่ยนเลนแรงๆมีโยกเหมือนกัน  ถ้าขับแบบนุ่มๆไปเรื่อยๆจะเหมาะมาก

สัก 140 มีตื้อๆแล้วหลังจากนั้นค่อยๆไหล

กินน้ำมันในเมือง 7-9 ก็สมตัวอะนะ ตัวใหญ่ขนาดนั้น

การซ่อมบำรุงก็มีบ้างแต่ไม่บ่อย  ราคาก็ตามมาตรฐานนิสสัน  ถูกบ้างแพงบ้าง รถยังเข้าศูนย์อยู่

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:31:39 »
ขับสบาย นั่งสบาย ไม่ขับเร็ว J31 ตอบโจทย์ได้ 100% เลยครับ
ถึงต่อให้ขับเร็ว J31 ก็ยังรองรับตรงจุดนี้ได้

ตัว 230 อัตราเร่งไม่เบาเหมือนกันครับ
ผมขับแคมรี่ตาเหยี่ยว 2.4 เคยวิ่งไล่กับ J31 สีดำแต่งซิ่งคันนึงที่เส้นบายพาสชลบุรี
ไล่กันมันส์เลยครับ เจ้าตาเหยี่ยว 2.4 ผมหนีไม่ออกเลย
แต่เกียร 1 ตีนต้น มันจะหน่วงๆหน่อย พอลอยลำก็วิ่งฉิวเลย
แต่ต้องเครื่อง 2.3 เท่านั้น

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:34:57 »
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความเห็น ตอนนี้เจ้าตัวเค้าชอบ Teana มากครับทั้งรูปทรงและการขับขี่ แต่ติดอย่างเดียวคือตรงที่ไม่ทราบเกี่ยวกับ การบำรุงรักษา ราคาอะไหล่ แล้วก็รถจุกจิกมากเปล่า เพราะว่าซื้อมือสองมาอย่างน้อยๆ ก็น่าจะต้องเริ่มซ่อมบ้างแล้ว ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับข้อมูล ผมจะนำไปเสนอครับ  :D

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:37:11 »

เห็นด้วยกับพี่จักร ครับ ผมใช้ ACV40 และอยู่ใน CS เหมือนกัน 555 คันเร่งขับในเมืองค่อนข้างหงุดหงิด กดนิดเดียวขึ้นไปสองพันรอบแบบกระชากแล้วค่อยเปลี่ยนเกียร์ลงมา

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:41:22 »
J31 230JS เลยครับ ดีทุกอย่าง เปลี่ยนโช๊ค KYB SR ยิ่งเกาะถนน (แต่กระด้างขึ้นนิดหน่อย)
ไฟหน้าเลี่ยวตามพวงมาลัยด้วย วงเลี้ยวแคบกว่า J32 จมเลย
ราคามือ 2 ไม่เกิน 800,000 แน่นอน ซื้อมาใช้ขายต่อ ผมว่าราคาไม่ตกมากกว่านี้เท่าไรหรอก

(มือ 1 ราคา 1.5x ล้านนะครับ)

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 10:09:20 »
เอ่อ ผมเข้าใจว่าตัวปัจจุบันคือJ32คือตัวปัจจุบันมีเครื่อง 2.0และ2.5V6 ไม่ใช่หรอครับ

ส่วนJ31เป็นโฉมที่แล้ว 

อ้างจาก "ทดลองขับ Nissan TEANA J32 2.0 & 2.5 CVT : ละเอียดกว่านี้ มีอีกไหม?"

หรือผมเข้าใจผิดเอ่ย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 16:20:40 »
เอ่อ ผมเข้าใจว่าตัวปัจจุบันคือJ32คือตัวปัจจุบันมีเครื่อง 2.0และ2.5V6 ไม่ใช่หรอครับ

ส่วนJ31เป็นโฉมที่แล้ว 

อ้างจาก "ทดลองขับ Nissan TEANA J32 2.0 & 2.5 CVT : ละเอียดกว่านี้ มีอีกไหม?"

หรือผมเข้าใจผิดเอ่ย

J31 เป็นเทียน่าตัวแรกไงครับ

มีเครื่อง 4 สูบ 2,000cc กับ V6 สูบ 2,300cc ครับ

MC จะดูใหม่ขึ้น 230JS จะได้ ไฟหน้าเลี้ยวตามพวงมาลัยมาด้วย

พอเปลี่ยนโฉมเป็น J32 บางคนยังนึกว่า J32 คือ J31 เลยครับ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 17:17:05 »
 ใช้ j32 อยู่ครับ 2.0 ไม่อืดนะน้ำมันในเมืองก็ราวๆ 9-10 แต่รถขับสบายมากดูหรูกว่า camry นะในความเห็นผมแต่ถ้าตัว j31 ราคานี้จะรอดูตัว slyphy ก่อนไหมได้มือหนึ่งเลยนะครับถึงจะเล็กกว่าหน่อยก็น่าสนนะ