ผู้เขียน หัวข้อ: คุณว่ามั้ยว่ามาสด้ากำลังฆ่าตัวเอง?  (อ่าน 33294 ครั้ง)

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
จาก New Mazda 3 2.0 ออกมาทำลายชื่อเสียงที่รุ่นพี่ก่อนหน้าทำมาดีซะเลี้ยง

โดยใช้บอดี้ใหม่แต่หัวใจดวงเก่า เกียร์เก่า กินน้ำมัน ราคาแพง

ทั้งๆ ที่ เมืองนอกเค้าใช้ Skyactive กันเป็นปีแล้ว ถ้าจะซื้อ ซื้อเพราะซันรูฟจริงๆ

ฆ่าตัวเองครั้งที่สอง ด้วยการออกรุ่น 1.6 มาขายขี้หน้าเล่นๆ กับเครื่องโบราณ สุดอืด

ขอถามหน่อยว่าจะเอาอะไรไปสู้กับ C-Segment คู่แข่งที่ตอนนี้แข่งขันกันให้แซ่ดทั้ง Civic, Cruze, Focus รวมไปถึง Slyphy ที่จะออกใหม่

ฆ่าตัวเองครั้งที่สาม ด้วยการออก Mazda 2 MC รุ่นใหม่ออฟชั่นน้อยกว่ารุ่นเก่า

เจริญครับ ทรุดๆ Zoom Zoom
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 23:47:27 โดย KONGA »
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: คุณว่ามั้ยว่าการตลาดของมาสด้ากำลังฆ่าตัวเอง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 23:36:08 »
อ้างอิงจากคนในนี้แหละนะ.... ลูกค้า: "ทำไมบีทีห้าสิบโปร(กะห้า)นี่ ไม่มีครุยส์คอนโทรลครับ"? พ่อค้า: "มาสด้าเรา เน้นให้รถมีความเป็นสปอร์ท กดคันเร่งเรื่อยๆ ไม่ต้องมีครุยส์คอนโทรลหรอกครับ".

แต่ได้ข่าวว่า รุ่นนี้ออกแบบมาให้ขับขี่นุ่มๆ คล้ายรถเก๋งบ้าน ????

nuff said

ออฟไลน์ prai

Re: คุณว่ามั้ยว่าการตลาดของมาสด้ากำลังฆ่าตัวเอง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 23:44:01 »
ผมคิดว่าไม่เกี่ยวกับการตลาดนะ มันเกี่ยวกับผู้บริหารมากกว่าคิดอะไรกันอยู่?
การตลาดก็มีเรื่องน่าตำหนิเหมือนกัน TVC ตัวใหม่ของมาสด้า 3 จืดสนิทไปมั้ย ทั้งสีรถ ทั้งเนื้อเรื่อง

ออฟไลน์ 6162002

Re: คุณว่ามั้ยว่ามาสด้ากำลังฆ่าตัวเอง?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 00:03:51 »
เขาคงเห็นว่าแบบนี้กำไรมากกว่าล่ะมั้งครับ จะเปลี่ยนเครื่องตอนนี้ ต้นทุนเพิ่มเยอะแยะเปล่าๆ  เอา Sky active มา ต้นทุนเพิ่ม20เปอร์เซน แต่ยอดขายเพิ่มขึ้นแค่15เปอร์เซน (สมมติมั่วๆน่ะครับ ประมาณเอาเอง)  เขาก็ยอมให้ลูกค้าด่าไปอีกหน่อย >_<

ส่วนมาสด้า 2 รุ่นท๊อป อนาถจริงๆครับ ในคลับยังมีแต่ความเห็นทำนองว่า ไปออกรุ่น Spirit ดีกว่า ส่วนต่างตั้งเกือบหกหมื่น เบิกของรุ่นท๊อปมาใส่ก็ด๊ะ

แต่ตัววิทยุเขาอาจจะมองว่า DVD มันดูไม่สปอร์ตเข้ากะรถมั้งครับ เปลี่ยนแมร่งเลย (คิดได้ไง)

ว่าแต่ C-Seg ไม่มี Lancer EX ในรายชื่อคู่แข่งเลยหรอค้าบบบ (แอบน้อยใจ ไม่ค่อยมีคนพูดถึง 55)

มันก็เหมือน ทางด่วนดอนเมืองตอนขึ้นราคาแหละครับ   คนขึ้นน้อยลง  แต่กำไรมาก
พวกนี้เขาวิเคราะห์ไปที่ตัวกำไรรวมด้วยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: คุณว่ามั้ยว่ามาสด้ากำลังฆ่าตัวเอง?
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 00:05:05 »
มันไม่ฆ่าตัวเองหรอกครับ ในเมื่อมันยังสวย ภายนอกได้แทบไม่ต่างจากตัว 2.0 ในเมื่อคนจะซื้อไปเท่ เค้าคงไม่คิดมากมั้งกับราคา 7 แสนกว่าๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 00:07:24 »
เน้นเท่ นิ่งๆ ไม่เน้นขับซื่ง  ;D
H.

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 00:09:56 »
ผมจอง mazda2 mc  maxx ไว้ครับ ผมเห็นด้วยเลย จริงๆผมว่าความแตกต่างของรุ่นย่อยน้อยอ่ะครับตัว top ควรมี option ที่ทำตามยากๆอ่ะครับ แต่นี่มันแทบไม่ต่างเลยครับ ดูปุปรู้เลยไม่คุ้ม

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 00:23:05 »
โฆษณา MZ3 1.6 ไม่ได้ชวนให้น่าซื้อเล้ยยยยย
ธรรมดาธรรมดาธรรมดา
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Fenix

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 00:34:10 »
ผมว่าทางมาสด้าคงมองในหลายๆปัจจัยละมั้งครับ ผมก็เป็นคนนึงที่จองไปแล้ว รอรับรถอย่างเดียวละครับ

แต่ผมกลับชอบมันนะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 00:36:28 »
เชื่อว่าคนในเองก็คงพูดอะไรไม่ได้มาก
มันมีเหตุปัจจัยหลายอย่าง

เชื่อว่าเมื่อเวลาผ่านไป  รถหมดอายุตลาด  เราคงได้รู้เหตุผลที่แท้จริง

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 00:38:45 »
มันไม่ฆ่าตัวเองหรอกครับ ในเมื่อมันยังสวย ภายนอกได้แทบไม่ต่างจากตัว 2.0 ในเมื่อคนจะซื้อไปเท่ เค้าคงไม่คิดมากมั้งกับราคา 7 แสนกว่าๆ
ใช่ครับเน้นซื้อครับไปเท่อย่างเดียว ผมว่ามันเด่นแค่ด้านดีไซน์นะ ถ้าเทียบด้านอื่นผมว่าค่ายอื่นดูเหนือกว่า

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 00:56:08 »
"ขายได้อยู่แล้วนี่ครับ จะไปอัดเยอะ ๆ ให้กำไรลดลงทำไม" สินะครับ ก็เรื่องปกตินะครับ

แต่ส่วนตัวแล้วผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่อะ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ ssk30868

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 00:57:21 »
เขาก็ยังกล้าขายเนาะ 1.6 เครื่องนี้ ที่เด่นด้านความอืดอาดและกินน้ำมัน
เครื่อง 1.2 ของมาร์ชยังชนะไปฉิวเฉียด
ก็ไม่ใหวนะ แล้วมาบอกรถจิตวิญญานสปอร์ท แต่เสือกอีดกว่าอีโค่คาร์

เรื่องซดน้ำมันก็ไม่ต้องพูดถึง คงกะเอามาขายคนที่ไม่ได้ดูเว็บ ไม่ได้อ่านหนังสือรถ อย่างเดียว
ซึ่งจะขายอีหรอบนี้ได้คุณต้องเป็นเจ้าตลาดครับถึงทำได้ เป็นยี่ห้อรองๆทำตัวแบบนี้ก็ไม่ใหวอ่ะ
คนจะซื้อยี่ห้อรองๆได้ เขาก็ต้องอ่านอินเตอร์เน็ท อ่านหนังสือข่าวรถมาบ้าง
ถ้ายังซื้ออีกก็คงขายได้หน้าตาภายนอกอย่างเดียวแล้ว เพราะหัวใจ เกียรไม่มีอะไรพัฒนาไปจากรุ่นก่อนเลยนี่

แต่เอารุ่นเกียร์กระปุกมาติดแก๊ซก็น่าจะพอใหวอยู่

ออฟไลน์ THM

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 01:31:18 »
ทางผู้บริหารคงคำนวณแล้วสรุปได้ว้า ผู้บริโภคชาวไทยรับได้กับเครื่องตกรุ่น และรถปีใหม่กว่าแต่สเปกน้อยลง

ช่างเป็นมุมมองที่ดูถูกกันจริงๆ

ออฟไลน์ Login error

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 01:49:00 »
โดยส่วนตัวคิดว่า เขาคงจะคิดว่าตัดอ๊อฟชั่นออกไปยังไงก็ขายได้ เพราะโครงการรถคนแรก คิวจองยาว ...แต่หลังหมดโครงการ คงต้องมาดูอีกที  :P

ออฟไลน์ RisTwY

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 02:20:03 »
คนที่จะซื้อM3 1.6 คงไม่ได้โฟกัสสมรรถนะ อัตราเร่ง ความประหยัด แน่ๆเลย เพราะคู่แข่งในตลาดเหนือกว่าเห็นๆ กะสวยไว้ก่อน
ทั้งนอกใน แหงๆ แตาราคาแอบแพงไปนิดๆครับ ลดลงได้กว่านี้จะดีมาก คหสต

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 02:49:29 »
คนที่จะซื้อM3 1.6 คงไม่ได้โฟกัสสมรรถนะ อัตราเร่ง ความประหยัด แน่ๆเลย เพราะคู่แข่งในตลาดเหนือกว่าเห็นๆ กะสวยไว้ก่อน
ทั้งนอกใน แหงๆ แตาราคาแอบแพงไปนิดๆครับ ลดลงได้กว่านี้จะดีมาก คหสต

ซื้อ "M3" ยังไงก็ไม่ได้ "โฟกัส" ครับ  มันคนละยี่ห้อกัน   :D  :D  :D

ล้อเล่น น๊า า า

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 03:42:42 »
ถ้ามาสด้าจัดเต็ม  มาสด้าคงกลัวแบบ ford หรือป่าว

อัดลูกเล่น เครื่องยนต์เทพๆ ออฟชั่นเต็มๆ แต่ defect เพียบ

แต่ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องหมดอายุตลาดมากกว่า.....

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 05:41:40 »
เชื่อว่าคนในเองก็คงพูดอะไรไม่ได้มาก
มันมีเหตุปัจจัยหลายอย่าง

เชื่อว่าเมื่อเวลาผ่านไป  รถหมดอายุตลาด  เราคงได้รู้เหตุผลที่แท้จริง

แสดงว่ารู้อะไรมาแน่ๆ อิอิ  ;D

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 07:54:03 »
เขาขายรูปร่างหน้าตา กับ ช่วงล่างครับ
คือ กลุ่มลูกค้ายังมีอีกหลายๆคนที่ไม่ได้มองเรื่องเครื่อง ซื้อรถเอาที่ชอบ รูปร่างหน้าตาถูกใจ ลองขับแล้วแน่นดี ก็พอใจ
ผมว่าไปได้นะ สำหรับ 3 เครื่อง 1.6

ส่วน 2 ตัวใหม่ ก็ยังขายได้แน่ เพราะ ตอนนี้จะออกรถเพื่อคืนภาษีรถคันแรก คงมีไม่กี่ยี้ห้อที่ได้รถทัน หนึ่งในนั้นก็คือ Mazda 2 ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:13:26 »
^
^
ด้านบนๆ ที่บอกว่า ตัว 1.6 อืดนักอืดหนา ....

อยากรู้เคยขับเองจริงๆจังๆหรือยัง .....

หรือแค่ฟังเค้าเล่าว่าอืด ก็ว่าอืดด้วย ... เค้าว่า  4 เกียร์โบราณ ฉันก็ว่าโบราณด้วย ....

ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่เคยใช้ไม่เคยจับเลยแม้แต่น้อย ......

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:17:25 »
all new camry 2.0 ก็ 4 gear นะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:18:42 »
^
^
ด้านบนๆ ที่บอกว่า ตัว 1.6 อืดนักอืดหนา ....

อยากรู้เคยขับเองจริงๆจังๆหรือยัง .....

หรือแค่ฟังเค้าเล่าว่าอืด ก็ว่าอืดด้วย ... เค้าว่า  4 เกียร์โบราณ ฉันก็ว่าโบราณด้วย ....

ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่เคยใช้ไม่เคยจับเลยแม้แต่น้อย ......

ผมเคย...

และไม่คิดจะขับอีกเลย

ต้องลองครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:36:10 »
ขอยกตัวอย่าง เครื่อง 1.6 กับการขับขี่ เทียบกับ แจ๊ส นะครับ

รวมน้ำหนักคนนั่ง ของเหลว แจ๊สอยู่ที่ราวๆ 1.2 ตัน ส่วนมาสด้า3 1.4 ตัน
แจ๊ส เครื่อง 1.5 ม้ามากกว่า บิดมากกว่า ล้อยางเล็กกว่าและน้ำหนักตัวเบากว่า
มาสด้า3 เครื่อง 1.6 แรงม้าแรงบิดพอๆกับเครื่อง 1.5
สรุปง่ายๆว่า การขับมาสด้า3 1.6 โดยมีคนขับแค่คนเดียว
เท่ากับการขับแจ๊ส ที่มีผู้โดยสารอยู่ด้วยถึง 3 คน เมื่อเทียบกันที่อัตราส่วนน้ำหนักต่อแรงม้าแรงบิด

เคยก็ตามที่ขับรถ 1.5 บ่อยๆจะทราบดีกว่า น้ำหนักบรรทุก กับรถเครื่องเล็ก มีความหมายมากขนาดไหน
การนำเครื่อง 1.6 สมรรถนะต่ำ พ่วงกับเกียร 4 จังหวะ
ทั้งๆที่หลายปีที่ผ่านมา มีเสียงบ่นจากลูกค้ามากมาย
แรงบิดน้อยๆของเครื่องตัวนี้ ไม่สามารถพารถหนักขนาดนี้ให้วิ่งฉิวได้ดั่งคอนเซป Zoom Zoom หรอกกก
แต่มาสด้าไม่เคยเรียนรู้ และยังคงดื้อเอาเครื่อง 1.6 เดิมมาขายในโฉมใหม่
ไม่ต่างอะไรกับเหล้าเก่าในขวดใหม่

ทางเดียวที่จะอุดช่องโหว่ตรงนี้ของมาสด้าได้ คือสมรรถนะจากเครื่องยนต์ล้วนๆ
หวังว่า 1.6 ใหม่ เครื่องใหม่ ที่จะมาในอนาคต จะสุดยอดยิ่งกว่านี้
แล้วเมื่อนั้น ยอดขายรถมาสด้าจะพุ่งกระฉูดแน่นอน
ยุคนี้ กระแสในเน็ตมันแรงครับ ถ้ามาสด้าทำเครื่องดีๆออกมา ยอดขายพุ่งแน่นอน เพราะผู้บริโภคสนใจคุณภาพของรถมากขึ้น
สู้ๆครับ มาสด้า

ออฟไลน์ kaiparotra

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:43:22 »
ครอบครัวใหญ่  เวลาพาลูกๆออกงาน  คุณคิดว่า

ลูกจริงกับลูกเลี้ยง  ใครจะได้เสื้อผ้าเครื่องประดับ

ดีกว่ากัน  มาสด้าเหมือน "ซินเดอเรร่าในบ้านฟอร์ด"ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 08:45:41 โดย kaiparotra »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:45:00 »
อิงจากตัวเลขที่พี่จิมมี่ทำไว้นะครับ Mazda 3 1.6 '07

0-100    14.82 วินาที
80-120  12.37 วินาที
อัตราสิ้นเปลือง 12.71 กิโล/ลิตร

ถ้าดูเฉพาะตัวเลขนับว่าอืดและกินน้ำมันอย่างมาก แต่ยอมรับเลยว่าสวยจริงๆ ถ้าผมจะซื้อคงทำใจซื้อเครื่อง 1.6 แต่ราคาแพงกว่า 1.8 บางค่ายซะอีกไม่ได้ไหนจะอืดและกินน้ำมัน คงเลือกเป็นมือสองดีกว่าราคาน่าจะตกเยอะแล้วเลือกเป็น 2.0 ไปซะจะได้ไม่อืด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:09:31 »
บางคนก็ต้องการรถสวย  ไม่ต้องการรถแรง

บางคนเงินน้อยหน่อยไม่พอซื้อ 2.0

คนถูกใจก็มี  คนรู้เรื่องเครื่องเยอะก็ไม่ค่อยถูกใจ

คนไม่ได้ตามข่าวสารยานยนต์จะมีกี่คนรู้ skyactiv คืออะไร

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:11:10 »
Camry 2012 ตัว2.0 ก็เครื่องเก่า เกียเก่า ออปชั่นลดลง

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:29:21 »
โดยส่วนตัวคิดว่า เขาคงจะคิดว่าตัดอ๊อฟชั่นออกไปยังไงก็ขายได้ เพราะโครงการรถคนแรก คิวจองยาว ...แต่หลังหมดโครงการ คงต้องมาดูอีกที  :P
หมายถึงm2เหรอครับ  หุหุ ผมว่าตอนนี้ city กลับมาละ และ สวิฟ กับมิราจ คนก็ุพุ่งเข้าใส่ จะเหลือมา m2 ซักกี่คน

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:32:33 »
เห็นได้ชัดว่า เครื่อง+เกียร์เดิม เป้ะ
ไม่มีการปรับปรุง ใดๆทั้งสิ้น

ผมเคยลองขับแล้วครับ รุ่นก่อนหน้านี้ ตัว 1.6L
ตอนนั้นไปลองที่เต้นรถของเพื่อนแม่
ผมลองทั้งขับเบาๆ เหยียบมิด และแม้กระทั้งใช้โหมด +- ลากรอบจนสุด

ยืนยันจากประสบการตัวเองนะครับ ว่ามันอืดมากๆ
ไม่ไช่แค่ผมบอกนะครับ แม่ผมที่ไม่ไช่คนขับรถเร็วเลย ยังบอกว่ามันอืด
พอมาอ่านในรีวิว ก็เป็นไปตามคาดเลย 0-100 14 วิกว่าๆเนี่ย ถือว่า รับไม่ได้ครับ สำหรับรถเก๋งคันละเกือบล้าน