ผู้เขียน หัวข้อ: คุณว่ามั้ยว่ามาสด้ากำลังฆ่าตัวเอง?  (อ่าน 33297 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: คุณว่ามั้ยว่ามาสด้ากำลังฆ่าตัวเอง?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:34:26 »
ขายดีไซน์ภาพลักษณ์คับ มีคนชอบดีไซน์เยอะ คงขายกินจากตรงนี้

ออฟไลน์ wayz

• Jr. Member
  • **
Re: คุณว่ามั้ยว่ามาสด้ากำลังฆ่าตัวเอง?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:54:13 »
ขอยกตัวอย่าง เครื่อง 1.6 กับการขับขี่ เทียบกับ แจ๊ส นะครับ

รวมน้ำหนักคนนั่ง ของเหลว แจ๊สอยู่ที่ราวๆ 1.2 ตัน ส่วนมาสด้า3 1.4 ตัน
แจ๊ส เครื่อง 1.5 ม้ามากกว่า บิดมากกว่า ล้อยางเล็กกว่าและน้ำหนักตัวเบากว่า
มาสด้า3 เครื่อง 1.6 แรงม้าแรงบิดพอๆกับเครื่อง 1.5
สรุปง่ายๆว่า การขับมาสด้า3 1.6 โดยมีคนขับแค่คนเดียว
เท่ากับการขับแจ๊ส ที่มีผู้โดยสารอยู่ด้วยถึง 3 คน เมื่อเทียบกันที่อัตราส่วนน้ำหนักต่อแรงม้าแรงบิด

เคยก็ตามที่ขับรถ 1.5 บ่อยๆจะทราบดีกว่า น้ำหนักบรรทุก กับรถเครื่องเล็ก มีความหมายมากขนาดไหน
การนำเครื่อง 1.6 สมรรถนะต่ำ พ่วงกับเกียร 4 จังหวะ
ทั้งๆที่หลายปีที่ผ่านมา มีเสียงบ่นจากลูกค้ามากมาย
แรงบิดน้อยๆของเครื่องตัวนี้ ไม่สามารถพารถหนักขนาดนี้ให้วิ่งฉิวได้ดั่งคอนเซป Zoom Zoom หรอกกก
แต่มาสด้าไม่เคยเรียนรู้ และยังคงดื้อเอาเครื่อง 1.6 เดิมมาขายในโฉมใหม่
ไม่ต่างอะไรกับเหล้าเก่าในขวดใหม่

ทางเดียวที่จะอุดช่องโหว่ตรงนี้ของมาสด้าได้ คือสมรรถนะจากเครื่องยนต์ล้วนๆ
หวังว่า 1.6 ใหม่ เครื่องใหม่ ที่จะมาในอนาคต จะสุดยอดยิ่งกว่านี้
แล้วเมื่อนั้น ยอดขายรถมาสด้าจะพุ่งกระฉูดแน่นอน
ยุคนี้ กระแสในเน็ตมันแรงครับ ถ้ามาสด้าทำเครื่องดีๆออกมา ยอดขายพุ่งแน่นอน เพราะผู้บริโภคสนใจคุณภาพของรถมากขึ้น
สู้ๆครับ มาสด้า
+100 ตามนี้เลยครับ

เพื่อนผมซื้อมาสด้า 3 1.6 มาใช้ ใช้ได้ไม่กี่เดือน ขาย ไปซื้อ ทีด้า มา มันบอกเร่งไม่ขึ้นเครื่องอืด ไม่ไหวครับ

ผมเองรอมาสด้า 3 1.6 โฉมใหม่เนี่ยแหละ แต่พอออกมาแบบนี้ ก็ง่ายในการตัดสินใจกับรุ่นที่จอง เลย

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:57:27 »
อืดไม่อืด ขึ้นอยู่กับว่าเอาไปขับแบบไหน

เพื่อนผมคนนึงชอบขับรถเร็วมาก เอาไปซัดกับFD1.8 Tiida1.6 ผลคือโดนสวนยับ
มันกลับมาบ่นแหลกเลยว่าลาขาดแล้วมาสด้า คันหน้าไม่เอายี่ห้อนี้แล้ว

เพื่อนผมอีกคนขับเร็วเหมือนกัน แต่ไม่ใช่พวกขยี้คันเร่งตั้งแต่ออกตัว ค่อยๆไต่ความเร็วขึ้นไป
มันบอกว่าพอรถลอยตัวแล้วขับสนุกดี เสียแค่กินน้ำมันไปหน่อย

รถคันเดียวกัน แต่เอามาบอกเล่าไม่เหมือนกัน ผมยังนึกว่านี่มันราโชมอนชัดๆ   ;D

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:59:43 »
mazda จะเหลิงเกินไปรึปล่าวคับ  เห็นยอดขายดีเลยตัดออฟชั่นใน m 2 ออกไป แถมยังเพิ่มเงินอีก  จะซดกำไรไปถึงไหนคับ เห็นใจผู้บริโภคบ้างสิเห้ย

อย่าลืมนะว่าตอนนี้ city เค้าก็ผลิดได้แล้ว

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:20:15 »
บางทีความเห็นในกลุ่มคนที่ชื่นชอบรถยนต์
กับคนซื้อรถในความเป็นจริงมันไม่สอดคล้องกันเท่าไหร่หรอกมั้งครับ

เราสนใจด้านสมรรถนะ การขับขี่
คนทั่วไปสนใจด้านภาพลักษณ์ ราคา ความสวยงาม
option หรืออะไรก็ตามแต่

สุดท้ายมันสะท้อนออกมาในด้านของยอดขาย
บริษัทรถยนต์คงจะมองยอดขายมากกว่า
ความพึงพอใจของคนที่ชื่นชอบรถยนต์

เหมือนกับเราต้องการรถเกียร์ธรรมดา option จัดเต็ม
เฮ้ย สนุกกว่าขับมันส์กว่า แต่คนทั่วไปจะมีซักกี่คน
ที่ยังอยากขับเกียร์ธรรมดาอยู่ ถ้าเกิดบริษัทรถผลิตรถ
ออกมาตามความต้องการของกลุ่มผู้ชื่นชอบรถยนต์ จะเกิดอะไรขึ้น
ไม่ขาดทุนแย่หรอครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:23:46 »
สงสัย STOCK อะไหล่เครื่องไว้เยอะ หรือการSERVICEยังไม่พร้อม
เลยเอามาลงขายต่อ (อันนี้ผมมั่วเองนะ)
(แต่ยอดรถใหม่ป้ายแดงมันจะขายไม่ดีเอานะครับ)

ปล.ส่วนตัวคิดว่าไม่มีใครอยากฆ่าตัวเองหรอก
      เพียงแต่ว่าเขาเลือกแก้ปัญหาอะไรอย่างไรมากกว่าครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:37:12 »
ไม่เกี่ยวกับอะไหล่เครื่อง stock ไว้เยอะครับ

สำหรับมาสด้าตอนนี้ ผมบอกได้เลยว่าไม่ได้ฆ่าตัวเอง
แต่กำลังถูกฆ่าด้วยข้อจำกัดทั้งหลายกับอีกบริษัทนึง

เรื่องเครื่อง SkyActiv ผมเคยตอบไว้หลายทีแล้วครับว่า
หลายประเทศก็ยังไม่ได้ไปใช้ เพราะปัญหาเรื่องการหา supplier และอื่นอื่น
และถึงแม้ตอนนี้มาสด้าไทยจะหาได้แล้ว ก็ยังไม่มีโอกาสเอามาใส่รถลงขายจริง
เหตุผล...ก็เพราะย่อหน้าข้างบนที่ผมเรียนบอกได้นั่นแหละครับ

ไม่ปฏิเสธครับ ว่านี่คือยุคตกต่ำของมาสด้า 3 เพราะไม่หวือหวาเท่ารุ่นเก่า
และยังใช้ของเก่าจากรุ่นเดิมมายำยำรวมเป็นคันใหม่เยอะมาก

ออฟไลน์ Index

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:03:12 »
เห็นสเปคก็ค่อนข้างผิดหวังครับ เพราะจริงๆแล้วส่วนตัวก็ชอบ mazda ได้ทราบข้อมูล All new 1.6 จากที่นี่ครั้งแรก คิดจนหัวแตก(ไม่เข้าใจ)ว่าทำไม mazda คิดอะไรอยู่ถึงใช้เครื่องและเกียร์เดิม มั่นใจในตัวเองเหลือเกินพลันคิดไปด้วยว่าเอาเปรียบ+ดูถูกคนไทยจัง แต่ผมพยายามมองในมุมของมาสด้าครับ ว่าเค้าคงวิจัยตลาดมาเป็นอย่างดีแล้วว่าตัวรถด้วยสเปคเพียงเท่านี้น่าจะเพียงพอต่อการใช้งานของคนไทย(ซึ่งถามว่ามันพอไหม มันก็น่าจะพอถ้าไม่ได้เอาไปซิ่ง) มองในมุมที่ว่าผู้บริโภคแค่ต้องการยานพาหนะที่่พาแค่ผู้โดยสารไปจุดนึงจากจุดๆนึงได้..และมีจุดเด่นอื่นๆที่ทำให้ผู้บริโภคอย่างเราๆ หันมามองในตัวรถ เช่น รูปลักษณ์ที่ค่อนไปทางสปอร์ต ช่วงล่างที่ดี พวงมาลัยที่ขับสนุก วัสดุในตัวรถที่ผมคิดว่าดูดีกว่าหลายๆค่าย

ถ้ามองในมุมนี้ ผู้บริโภคที่ไม่ได้หาข้อมูลจากสื่อต่างๆอย่างจริงจังก็น่าจะหันมามอง mazda ได้ไม่ยากครับ(เพราะเมื่อ 4 ปีที่แล้วผมก็เป็นแบบนี้มาก่อน)เพราะมันตอบโจทย์ในภาพรวมสำหรับคนใช้งานทั่วไปได้ครับ  (พยายามไม่เอาความคิดตัวเองเป็นที่ตั้ง มองในมุม mazda สุดๆ)

แต่เมื่อได้มาอ่านคอมเมนต์ของคุณเนยแล้ว ก็พอเข้าใจอะไรได้ ตอนนี้เลิกคิดจนหัวแตกแล้วครับ  :D

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:06:46 »
Camry 2012 ตัว2.0 ก็เครื่องเก่า เกียเก่า ออปชั่นลดลง

เซ็งในกรณีนี้ด้วย แต่เครื่อง camry 2.0 ไม่ได้น่าเกลียดอะไร
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:15:16 »
ฟังจากปากผู้บริหารมาสด้าให้สัมภาณ์ดีกว่า "  ลูกค้าของมาสด้าคือกลุ่มคนที่ต้องการมองหาความแตกต่าง และความเป็นยูนิค "

กลยุทธ์ของมาสด้า  

มาสด้าเองเราก็จะมีกลุ่มของเรา มาสด้าไม่ได้หากลุ่มที่มองราคา 50% ความสวยงามอีก 50% แต่เรามองหากลุ่มคนที่มองหา 70% คือความสวย และ 30% คือราคา ซึ่งก็มีอยู่ที่เชื่อในเรื่องของการดีไซน์รูปลักษณ์ เพราะความประหยัดน้ำมันนั้นทำได้พอ ๆ กัน แม้ว่าลูกค้ามาสด้า 2 คนมักจะพูกว่ารถของเราไม่ประหยัดน้ำมัน แต่ไปดูเวลาลูกค้าเหยียบ 120-140 แน่นอนไม่มีทางประหยัดน้ำมันได้

http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1337659218&grpid=&catid=08&subcatid=0800

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:26:54 »
ผมเชื่อว่า มาสด้า 3 จะยังคงขายได้เรื่อยๆ และจะขายดีหรือพอๆกับ Lancer EX ไปจนกว่าจะหมดอายุตลาดครับ
ดูอย่างตัวที่แล้ว ก็ยังขายได้เรื่อยๆเลย ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:35:16 »
ยี่ห้ออื่นๆก็เอาเครื่องเก่าเกียร์เก่ามาลงตัวถังใหม่แบบนี้เหมือนกันครับแคมรี่กับซีวิคก็เป็น มาสด้าโดนด่าก็เพราะว่าเครื่อง1600กับเกียร์ชุดนี้ไม่แรงเพียงพอกับขนาดของตัวรถซึ่งถ้าทำออกมาได้ดีก็จะไม่โดนด่าขนาดนี้ แม้จะเอาเครื่องสกายมาลงทันทีก็ไม่แน่ว่าจะไม่โดนด่าเพราะว่าความจุนั้นยังต่ำกว่ารุ่นล่างๆในยี่ห้ออื่นๆอยู่ แต่นั่นคือมุมมองจากคนที่ชอบความแรงขับรถเร็วๆ  ::)

คนทั่วไปในสังคมอีกมากมายไม่ได้สนใจจะขับรถเร็ว ขอแค่ให้มีรูปโฉมถูกใจใช้งานแล้วไม่มีปัญหาก็พอ สามารถพบได้ในหมู่สาวๆสมัยใหม่ที่อยากดูมั่นใจเปรี้ยว ยิ่งซีวิคโฉมใหม่ลดควาโฉบเฉี่ยวลงไปเยอะถือว่ามาสด้าสบายเลยเพราะพร้อมแล้วด้านรูปลักษณ์และชื่อเสียงของมาสด้าเองก็สั่งสมมากขึ้นเรื่อยๆ ครูซ โฟกัส แลนเซอร์เองก็มีรูปโฉมโฉบเฉี่ยวเช่นกันแต่ว่าพอเทียบกับชื่อชั้นของศูนย์บริการแล้วมาสด้าเป็นต่อมากกว่า  :P

สรุปแล้วไม่ฆ่าตัวเองหรอกครับ อาจจะแค่แย่งยอดขายกันเองกับมาสด้า2 ก็แค่รอเวลาที่พร้อมนำเครื่องใหม่จะมาลงก็จะพ้นข้อครหาโดนด่าแล้ว ถ้าหากว่ายังไม่มีการวิจัยผลิตเครื่องสกายมาแก้ไขอะไรเลยสิถึงจะเป็นการฆ่าตัวเองอย่างแท้จริง  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ diefun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:59:23 »
ทำไมถึงไม่มา 5 speed เหมือนตัว 2.0 อะครับ ใครพอมีข้อมูลช่วยทีครับ สงสัย

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 13:24:20 »
อืด + กิน  พอๆกับ นิสสันซันนี่ นีโอ 1600 อะป่าวคับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 13:39:01 »
อืด + กิน  พอๆกับ นิสสันซันนี่ นีโอ 1600 อะป่าวคับ
Sunny Neo AT ตัวแรกเลย อืดกว่านี้ครับ 0-100 16secs...
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tense

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 13:58:55 »
mazdaคงแบบกลุ่มลูกค้ามาแล้วมั้งครับว่าถ้าใครชอบแรงๆให้ไปซื้อกระบะ คนไหนขับช้าๆใจเย็นๆชอบแบบอืดๆให้ไปซื้อเก๋งแทน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 14:07:03 »
คนที่จะซื้อM3 1.6 คงไม่ได้โฟกัสสมรรถนะ อัตราเร่ง ความประหยัด แน่ๆเลย เพราะคู่แข่งในตลาดเหนือกว่าเห็นๆ กะสวยไว้ก่อน
ทั้งนอกใน แหงๆ แตาราคาแอบแพงไปนิดๆครับ ลดลงได้กว่านี้จะดีมาก คหสต

ซื้อ "M3" ยังไงก็ไม่ได้ "โฟกัส" ครับ  มันคนละยี่ห้อกัน   :D  :D  :D

ล้อเล่น น๊า า า
ล้ำลึกมาก
แต่เท่าที่ทราบ M3 มีแต่เครื่องวีแปดโตๆนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 14:44:49 »
คนที่จะซื้อM3 1.6 คงไม่ได้โฟกัสสมรรถนะ อัตราเร่ง ความประหยัด แน่ๆเลย เพราะคู่แข่งในตลาดเหนือกว่าเห็นๆ กะสวยไว้ก่อน
ทั้งนอกใน แหงๆ แตาราคาแอบแพงไปนิดๆครับ ลดลงได้กว่านี้จะดีมาก คหสต

ซื้อ "M3" ยังไงก็ไม่ได้ "โฟกัส" ครับ  มันคนละยี่ห้อกัน   :D  :D  :D

ล้อเล่น น๊า า า
ล้ำลึกมาก
แต่เท่าที่ทราบ M3 มีแต่เครื่องวีแปดโตๆนะครับ

^
^
^
 ถูกครับ M3 4.2 V8  555
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 14:53:18 »
ผมเองใช้ mz3 1.6 ตั้งแต่ปี 2006

ยอมรับว่าอืดครับ ใช้งานจริง กินน้ำมันประมาณ 10 กว่าๆ ก็เก่งแล้วครับ เหยียบโหย่งๆ

อืมม....เอาเป็นว่า ได้ช่วงล่างใหม่ แต่ราคาเปิดตัวพอๆ กับตัวเดิม ก็พอได้นะ

แต่ที่แปลกใจ คือ อะไหล่ถ้ายังไม่ทำให้ถูกลง ให้สมกับที่ประกอบในประเทศนะครับ

ประมาณว่าชนทีเดียว ค่าซ่อม ไปดาว์น อีโค คาร์ได้ ก็ต้องพิจารณาอีกทีครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 16:35:49 »
รอ พวกเขายี่ห้ออื่น all new มาเยือนหมด นั้นแหละจะบังเกิดความจริงที่ได้กระทำมา การที่คนจะมีรถได้ 1 คัน ไม่ใช่ว่าออกรุ่นใหม่ปุ๊บมีเงินซื้อ ถ้าตัวเลือกในเวลานั้นของเขามีของที่ดีกว่าย่อมไปแน่นอน นิยามของการมีรถแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน บางคนแค่แอร์เย็น ตัวไม่เปียก แขนขาไม่ดำ ก็พอ บางคนแพงยับ อะไหล่ราคาแรง ก็ยอมซื้อมาใช้ ตัวผมเองไม่ได้ชอบโตโยเลย แต่ใช้เพราะว่าเป็น taxi ช่างซ่อมมีหลากหลายอู่เยอะ ไม่ผูกขาดเฉพาะบางอู่ ได้เครื่องทน แต่อย่างว่าของแบบนี้อยู่ที่ว่าเงินเป็นของใครเนอะ  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 17:16:42 »
คอยดูนะ

เดี๋ยวพอ CX-5 ใหม่ ลง Skyactiv มา หลายๆคอมเมนท์ในนี้ จะพลิกกลับเป็นคนละด้านเลย คอยดู

55555555

เบนซินมาก่อน ดีเซล มาทีหลัง

เอ้า! วันนี้ เอาไปแค่นี้พอครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 17:24:13 »
คอยดูนะ

เดี๋ยวพอ CX-5 ใหม่ ลง Skyactiv มา หลายๆคอมเมนท์ในนี้ จะพลิกกลับเป็นคนละด้านเลย คอยดู

55555555

เอ้า! วันนี้ เอาไปแค่นี้พอครับ

ว่าแล้ว ว่าเรื่องนี้คุณจิมมี่ต้องรู้ตื้นลึกหนาบาง เห็นเกริ่นๆไว้เรื่องคนภายในอะไรซักอย่าง และแล้วก็เป็นแบบนั้นจริงๆ

ออฟไลน์ jobikung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 18:02:31 »
sky active อีกนานมั๊ยครับ ที่จะได้เห็น จริงๆ ในเมืองไทย

ออฟไลน์ hamylee

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 19:08:04 »
ความจริงนะ มาสด้าคงทำเต็มที่แล้วหล่ะที่พยายามจะเอาเครื่องใหม่มาลง แต่ทำไม่ได้

ไม่งั้นคงเปิดตัว1.6 พร้อมกับ 2.0 ไปแล้ว ถ้ามาสด้าคิดจะใช้เครื่องเดิมแต่แรกนะ

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 19:32:37 »
ทำธุรกิจมาถึงขนาดนี้ จะมา ป.ย.อ ฆ่าตัวเองทำไม ?

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 19:33:28 »
เชื่อว่าคนในเองก็คงพูดอะไรไม่ได้มาก
มันมีเหตุปัจจัยหลายอย่าง

เชื่อว่าเมื่อเวลาผ่านไป  รถหมดอายุตลาด  เราคงได้รู้เหตุผลที่แท้จริง

เดาว่าเป็นอะไรสักอย่างที่เกี่ยวกับการที่ Fxxx ขายหุ้นคืน Mazda

แต่ยังไงๆ ผมว่าอีก 2-3 ปี พี่จิมมี่ก็คงมาเฉลยอยู่แล้วละครับ ผมรอได้

คอยดูนะ

55555555

เท่าที่อ่านจาก Best Car และสื่อนอกหลายๆ ที่ ผมคิดเอาว่ามันก็ออกมาในแนวโน้ม ที่ "ดีขึ้น ดีมาก แต่ไม่ได้ดีขนาดร้องพระเจ้าจอร์จ" ครับ

เครื่อง Skyactive ที่ได้ตัวเลขสวยๆ ก็เห็นจะเป็น Demio ที่ใช้เครื่องเล็กกว่าเรา และเหมือนเคยได้ยินเขาบอกเหมือนกับว่า ถ้าไม่ตั้งใจขับให้มัน "ECO" จริง จนโดนชาวบ้านบีบแตรไล่ (อันนี้ผมใส่เอง) มันก็ไม่ได้ประหยัดไปกว่า Swift เสียเท่าไรเหมือนกัน

ผมรู้สึกอย่างหนึ่ง ตั้งแต่ปีที่แล้ว ที่ Mazda3 FMC เปิดตัว โดยไม่มีเครื่องใหม่ พวกเราเหมือนคิดว่า Skyactiv เนี่ย เป็นเหมือนวัตถุแห่งพระเจ้า (Rare Item) ที่สามารถพลิกหน้ามือเป็นหลังมือได้ ซึ่งในความรู้สึกของผมเอง ผมว่ามันเป็นพัฒนาการไปตามธรรมชาติมากกว่า ไม่ได้เป็น "ก้าวใหม่ของมวลมนุษยชาติ" แต่ประการใด

ส่วนเรื่องการลดต้นทุน มันก็เรื่องธรรมดาของการค้าขายครับ ถ้าลดต้นทุนแล้วขายได้ ก็ขายต่อไป ถ้าขายไม่ได้ ก็ต้องเติมส่วนที่ขาด แล้วลองใหม่ มันก็มีเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 19:37:54 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MyGuS

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 21:30:37 »
พอได้เห็นออพชั่นตัว 1.6 ผมก็เข้าใจเลยว่าทำไม มาสด้าไทย จึงเปิดตัว 1.6 ช้ามากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก และไม่กระตือรือล้นเลย.... ก็เพราะมันไม่มีอะไรน่าตื่นเต้นและสู้ยี่ห้ออื่นได้เลย นอกจากหน้าตาและความซูมๆ (จำใจต้องขายตัวใหม่ เพราะตัวเก่ามันเก่าเกินไปแล้ว)

แต่ผมก็มองว่า ด้วยราคาขนาดนี้ เทียบกับโฉมเก่าแล้ว ราคาเท่านี้ ถือว่าก็โอเคนะครับ พอๆกับโฉมเก่า แต่ได้รถที่ดีกว่า (ด้านช่วงล่าง ความสดใหม่ วัสดุดูดี)

ผมคนนึงเป็นแฟนมาสด้า3 ถือว่าผิดหวังมาก รอมานานแต่ออกมาแล้วไม่มีอะไรน่าตื่นเต้นเลย... ผมคงรอไมเนอเชนท์ หรือ skayactiv ล่ะครับ

ส่วน CX-5 มาปลายปีนี้ หรือต้นปีหน้านี่เอง มาสด้าไทยคงเตรียมพร้อมจัดหนักแน่ๆเลย ไม่เหมือนมาสด้า3 1.6 นี่แน่ๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 21:31:34 »
ถูกครับ SkyActiv ไม่ได้เทพขนาดนั้น แค่ประหยัดขึ้นจากรุ่นเดิมพอสมควร
และทำได้อยู่ในระดับแนวหน้าของตลาด อย่าง CX-5 ที่อเมริกาโฆษณาว่าตามมาตรฐานได้ 35 MPG
ซึ่งสูงกว่า SUV ทุกคันในท้องตลาด ก็ต้องรอดูว่ามันเป็นอย่างไรพอไปวิ่งอยู่ในประเทศไทย
แต่ความแรงคงไม่ต้องไปหวังมาก เพราะ Top Gear UK เอาไปขับแล้วก็บอกว่าไม่ได้มีเรี่ยวแรงเท่า 165 ม้า
แถมตัวดีเซลยังเดินเรียบ เงียบ และลื่นไหลกว่า มีพละกำลังให้ขับสนุกกว่ากันเยอะ ก็ต้องรอดูกันต่อไปครับ

ส่วนเรื่อง Mazda 3 นั้น บอกได้เลยครับว่าไม่ใช่เรื่องการลดต้นทุน หรือหยิ่งยะโสว่าขายได้ดีอยู่
ที่ทำอยู่ทุกวันนี้ เพื่อเอาตัวรอดไปวันวันเท่านั้น จากข้อจำกัดบางอย่างที่ผมคงต้องรอให้คนในออกมาพูดเอง

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 21:39:21 »
ถ้าคุณNuayและคุณJimmyใบ้ให้ผมคงเดาว่าMazdaคงหลีกทางให้Fordก่อนกระมังครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 21:52:59 »
ต้องช่วยกันเผยแพร่ ลัทธิ อืดและกินน้ำมันของ มาสด้า 1.6 ตัวนี้ เพื่อให้ยอดขายตก mazda จะได้รู้สึกบ้าง ว่าการดูถูกผู้บริโภคนะ มันเป็นยังไง

ต่อไปนี้ ใครถาม ผมจะตอบว่า อืดกินน้ำมัน เครื่องตัวเดิม เกียร์เดิม ไม่เชื่อไปลองขับดูละกัน ประมาณนี้ จบ

แต่คิดว่าตามความเห็นด้านบน คือ คนเลือกรถ ก็ยังคงเลือกที่ความสวยงาม และประหยัดน้ำมันเป็นหลักครับ ยังไงมันก็ยังคงขายได้ แต่ mazda ก็ต้องอย่าลืมว่า ลูกค้าที่ซื้อ mazda 3 นะไม่ใช่สาวออฟฟิส หรือ คุณน้าคุณอา เหมือน altis กับ civic นะครับ ลูกค้าคือวัยรุ่น ครับ และส่วนมากรักความสปอร์ตและความแรง ดังนั้น ก็ต้องเสี่ยงเอาละครับ ว่าจะรักษาลูกค้ากลุ่มนี้ด้วยเครื่องและเกียร์แบบนี้ ได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 21:59:48 โดย iceball FD »