ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหาเหตุผลดีๆที่จะซื้อBMWหน่อยครับ  (อ่าน 20902 ครั้ง)

ออฟไลน์ honoiuiu

• Full Member
ก่อนอื่นต้องสวัสดีเพือนๆทุกคนนะครับสมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยครับผม :D
 ถามก่อนนะครับว่า

E90 320d sportสีดำ ยังมีรถมั๊ยครับ

เข้าเรื่องนะฮะ
ผมอายุ18จะซื้อรถส่วนตัวอยากได้BMWเรื่องงบไม่ใช่ปัญหาเพียงแต่ติดตรงที่คนซื้อให้รู้สึกว่า"เด็กเกิน"

ก็เลยบอกว่ารถยุ่นน่าจะดีกว่าบลาๆโดยที่ผมลองถามดูแล้วว่าถ้าเป็นคัมรี่ได้มั๊ยแกก็บอกว่าได้

ปัญหาคือ
-ผมดูมาหลายตัวแล้วไม่โดนเลยครับก็เลยไม่รู้จะขับอะไรดี

-จะหาเหตุผลอะไรให้แกยอมซื้อBMให้ดีฮะ

-ตัวนี้จุกจิกมั๊ยครับ?สมัยนี้BMยังซ่อมยากอยู่รึเปล่า?

ต้องบอกด้วยนะครับว่า ผมยังไม่มีความจำเป็นจะต้องใช้รถขนาดนั้นแต่ถ้าจะให้รถผมเลือกBMWไม่งั้นไม่เอาครับยอมขึ้นรถเมล์

คิดว่าคงไม่งงกันนะครับ ;)

Editนะฮะ

ที่ดูแล้วก็มี
-มาสด้า3
-ฟอร์ดโฟกัส
-คัมรี่ไฮบริด
-แอคคอร์ด
-ซิวิค(ชอบแต่แม่จองแล้ว)
-แลนเซอร์ EX
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 06:46:14 โดย honoiuiu »

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
Re: ช่วยหาเหตุผลดีๆที่จะซื้อBMWหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 07:11:18 »
ง่ายๆนะครับ

ซื้อมาเลย ถ้าไม่ถูกใจก็ขายทิ้ง ซื้อใหม่ ไปเรื่อยๆ

เพราะเงินไม่ใช่ปัญหานิครับ

ถ้าได้คันที่ถูกใจ ค่อย หยุดก็ได้ครับ

;)

ออฟไลน์ checkmate

Re: ช่วยหาเหตุผลดีๆที่จะซื้อBMWหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 07:12:49 »
ขอตอบแบบนี้นะครับ ด้วยความเคารพ

ถ้าบอกว่า เด็กเกินไปที่จะซื้อ BMW ให้ คือ คนซื้อให้ มองที่ budget เป็นหลัก เพราะ camry ผมมองยังไง BMW 3 ก็ดูวัยรุ่นกว่าอยู่แล้ว

เปรียบเสมือน เราๆอายุ 10 ขวบ อยากได้ของเล่นราคาแพง แต่คุณแม่ก็เข้าใจเราว่าซื้อไปแพงๆ เดี๋ยวก็พัง หรือ เล่นแปปเดียว ก็เลิกสนใจมันอีก

ผมเข้าใจ ว่าคุณ จขกท.อยาก unique ถ้าเป็นผมอยากให้มอง CT200h เป็นอีกตัวเลือกนึงครับ

ส่วนเหตุผลที่จะให้ยอมซื้ออันนี้ ความสามารถเฉพาะตัว ไม่ก็ทำหน้าเว้าวอนเหมือนแมวเชร็ค พุชอินบูท อยู่สักวันสองวันคงได้ผล  ;D ;D

ส่วนสาระอื่นๆรอท่านอื่นครับ

ออนไลน์ Buffy

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 07:22:31 »
เหตุผลที่จะซื้อ BMW หรือครับ

ชอบ อยากได้ รถดี สมรรถนะเยี่ยม ประหยัดน้ำมัน ดูดีมีฐานะ มี bSI ห้าปี ไม่ต้องกังวลเรื่องซ่อมมาก อาจแค่รำคาญหากซ่อมบ่อย

อีกอย่างเค้าบอกว่าขับ BMW แล้วคนขับดูรวยขึ้นมาอีก  10 % ( เพื่อนผมทำการวิจัยมา ไม่รู้จริงหรือไม่)

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 07:30:59 »
ใช้รถญี่ปุ่นไปก่อนก็ได้ครับ สักพักค่อยเปลี่ยนมาเป็นยุโรป เอาตามที่คุณแม่เห็นดีด้วยแหละครับ

แต่ถ้าอยากจบเลย พวกรถยุโรปมันก็ส่งเสริมภาพลักษณ์ให้ดูดีมีฐานะ ความปลอดภัยสูงกว่าด้วย ครับ

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:08:44 »
เอาจริงๆผมว่า ใช้รถญี่ปุ่นก่อนก็ไม่เป็นอะไรหรอกครับตอนเด็กๆผมก็เป็นคล้ายๆคุณแต่นายทุนผมพูดว่า

อยากได้รถดีๆตอนนี้แล้วเ็นคนสุดท้ายเลยไหมแล้ว/ม่ซื้อให้อีกแล้วนะผมเองเลยคิดหนัก

ผมผ่านมาทั้งcr-v civic jazz จนตอนนี้จบที่ 525d เอาจริงๆท่านซื้อรถให้หรือมีรถขับก็ดีแล้วไม่ต้องลำบากขึ้นรถเมล์เอง

สัจจธรรมอีกอย่างคือเราไม่สามารถจะได้ทุกอย่างที่เราอยากได้หรอกครับผมเจอกับตัวเองบ่อยๆ

ปล. ลองบอกท่านว่ารถตกรุ่นแล้วราคาดีได้ของครบบำรุงรักษาฟรี5ปีดูครับ แถมปลอดภัยกว่าเพราะมีแอร์แบคเยอะไรพวกนี้ดูครับประหยัดด้วยเพราะผมใช้มุขนี้บ่อยๆ ;D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:17:54 »
เอาจริงๆผมว่า ใช้รถญี่ปุ่นก่อนก็ไม่เป็นอะไรหรอกครับตอนเด็กๆผมก็เป็นคล้ายๆคุณแต่นายทุนผมพูดว่า

อยากได้รถดีๆตอนนี้แล้วเ็นคนสุดท้ายเลยไหมแล้ว/ม่ซื้อให้อีกแล้วนะผมเองเลยคิดหนัก

ผมผ่านมาทั้งcr-v civic jazz จนตอนนี้จบที่ 525d เอาจริงๆท่านซื้อรถให้หรือมีรถขับก็ดีแล้วไม่ต้องลำบากขึ้นรถเมล์เอง

สัจจธรรมอีกอย่างคือเราไม่สามารถจะได้ทุกอย่างที่เราอยากได้หรอกครับผมเจอกับตัวเองบ่อยๆ

ปล. ลองบอกท่านว่ารถตกรุ่นแล้วราคาดีได้ของครบบำรุงรักษาฟรี5ปีดูครับ แถมปลอดภัยกว่าเพราะมีแอร์แบคเยอะไรพวกนี้ดูครับประหยัดด้วยเพราะผมใช้มุขนี้บ่อยๆ ;D

ขอบคุณมากนะครับบอกแบบนั้นไปแล้วด้วยฮะก็ยังไม่ได้แต่ยังคุยแบบเป็นเรื่องเป็นราวไม่ถนัดมีคนมาแทรกเยอะTT

ปล.ผมกลับกันกับท่านนะผมบอกว่าขอคันนี้คันเดียวในชีวิตเพราะผมตั้งใจว่าเรียนจบไปผมจะซื้อเองซื้อได้แค่้ไหนก็เอาแค่นั้นครับ แต่แกบอกเหมือนว่าอยากซื้อให้มากกว่า1คันผมก็พูดไม่ออก

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:49:46 »
ถ้าผมเป็นจขกทนะ ผมจะขอเป็นรถญี่ปุ่นก่อนครับ
ขับให้คล่อง เป็นรอยขีดข่วนอะไร ก็ไม่น่าเสียดาย เรียกง่ายๆว่าเป็นรถครูแหละ
เวลาจะซ่อมรถ หรือเอารถเข้าศูนย์บริการ ค่าใช้จ่ายมันก็ถูกกว่ากันเยอะ
เมื่อคุณเรียนจบ ค่อยขอท่านเป็นรถยุโรป ตอนทำงานก็ไม่สายไปหรอกครับ

สมัยเรียนมหาลัย(เมื่อ 10 กว่าปีโน้นนนน) ผมมีเพื่อนสนิทคนนึง ที่บ้านให้เอา C220 มาใช้ตอนเรียน เห็นเพื่อนผมเอามาใช้ได้สัก 2-3 เดือน ก็กลับไปขับ โคโรล่าอีกคัน ด้วยเหตุผลที่ว่า เบนซ์เปลืองน้ำมัน เวลาขับก็ต้องคอยระวัง สู้ขับรถญี่ปุ่นดีกว่า ประหยัดน้ำมัน แถมไปเฉี่ยวชนอะไรก็ไม่ต้องเสียดายด้วย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:54:29 »
ถ้าผมเป็นจขกทนะ ผมจะขอเป็นรถญี่ปุ่นก่อนครับ
ขับให้คล่อง เป็นรอยขีดข่วนอะไร ก็ไม่น่าเสียดาย เรียกง่ายๆว่าเป็นรถครูแหละ
เวลาจะซ่อมรถ หรือเอารถเข้าศูนย์บริการ ค่าใช้จ่ายมันก็ถูกกว่ากันเยอะ
เมื่อคุณเรียนจบ ค่อยขอท่านเป็นรถยุโรป ตอนทำงานก็ไม่สายไปหรอกครับ

สมัยเรียนมหาลัย(เมื่อ 10 กว่าปีโน้นนนน) ผมมีเพื่อนสนิทคนนึง ที่บ้านให้เอา C220 มาใช้ตอนเรียน เห็นเพื่อนผมเอามาใช้ได้สัก 2-3 เดือน ก็กลับไปขับ โคโรล่าอีกคัน ด้วยเหตุผลที่ว่า เบนซ์เปลืองน้ำมัน เวลาขับก็ต้องคอยระวัง สู้ขับรถญี่ปุ่นดีกว่า ประหยัดน้ำมัน แถมไปเฉี่ยวชนอะไรก็ไม่ต้องเสียดายด้วย

ผมคงเขียนยาวไป+ไม่ชัดเจน+ท่านคงอ่านไม่ครบ

ชี้แจงนะครับ
-ไม่ได้bmไม่เอารถครับ ตอนนี้ขับรถเป็นแต่ก็ไม่ได้ขับมานานแล้ว55+ ใบขับขี่ยังไม่มีเลยครับ

-ผมอยากได้รถที่ผมยินดีจ่ายค่าน้ำมันให้มันนะครับเพราะผมต้องออกเองถ้าได้รถที่ผมไม่อยากขับผมก็ไม่เอาเพราะไม่คุ้มค่าน้ำมันทั้งเรื่อง"เงิน"และ"ความรู้สึก"

-เรื่องระวังมันแน่นอนอยู่แล้น55+

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:54:53 »
น้องคิดว่าเงินไม่ใช่ปัญหา แต่คนที่จ่ายเงินซื้อให้เค้าคิดว่าเงินไม่ใช่ปัญหาด้วยหรือป่าว ให้คิดตรงนี้ด้วยครับ
บางทีตัวเราคิดว่าพ่อแม่มีเงินเยอะแยะแค่นี้สบายมาก แต่จริงๆเค้าหาเงินมาด้วยความลำบากนะครับ
ถ้าตอนนี้น้องยังหาเงินเองไม่ได้ ก็แนะนำให้ซื้อตามที่พ่อแม่บอกดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:56:40 »
เอามือสองก่อนมั๊ยหล่ะครับจะได้ฝึกการดูแลและการซ่อมบำรุงไปในตัว อีกทั้งจะได้รู้ว่าเราชอบแบบนี้จริงรึเปล่า พอจบและมีงานทำได้เองแล้วค่อยจัดเต็มทีหลังเอา เดาว่าอยู่ กทม ใช่มั๊ยครับอู่ซ่อมเยอะแยะ ตอนที่จอดซ่อมก็นั่งรถเมล์ไปพลางๆก่อน สูงสุดสู่สามัญดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:57:04 »
น้องคิดว่าเงินไม่ใช่ปัญหา แต่คนที่จ่ายเงินซื้อให้เค้าคิดว่าเงินไม่ใช่ปัญหาด้วยหรือป่าว ให้คิดตรงนี้ด้วยครับ
บางทีตัวเราคิดว่าพ่อแม่มีเงินเยอะแยะแค่นี้สบายมาก แต่จริงๆเค้าหาเงินมาด้วยความลำบากนะครับ
ถ้าตอนนี้น้องยังหาเงินเองไม่ได้ ก็แนะนำให้ซื้อตามที่พ่อแม่บอกดีกว่าครับ

บังเอิญคนให้เค้าไม่ใช่พ่อแม่ผมแล้วรายจ่ายเค้าก็ไม่น่าจะเยอะแล้วเค้าก็พูดเองว่า"ให้ได้"แต่ไม่อยากให้เพราะ"เด็กเกิน" ครับผม

ต่อให้เค้าไม่พูดผมก็รู้ว่าเค้ามีเงิน :)

ในกรณีนี้ผมยอมรับนะว่าผมโลภมากแต่ผมไม่ใช่คนที่ให้ใครเฉือนเนื้อเพื่อตัวผมเองหรอกครับ ขอบคุณที่เตือนนะครับ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 08:59:25 โดย honoiuiu »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:57:58 »
เอามือสองก่อนมั๊ยหล่ะครับจะได้ฝึกการดูแลและการซ่อมบำรุงไปในตัว อีกทั้งจะได้รู้ว่าเราชอบแบบนี้จริงรึเปล่า พอจบและมีงานทำได้เองแล้วค่อยจัดเต็มทีหลังเอา เดาว่าอยู่ กทม ใช่มั๊ยครับอู่ซ่อมเยอะแยะ ตอนที่จอดซ่อมก็นั่งรถเมล์ไปพลางๆก่อน สูงสุดสู่สามัญดี

อ่าาถ้ามือ2ตัวLCIมีก็ได้นะครับถึงผมจะไม่ชอบมือสองก็เหอะ แหะๆ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:59:48 »
ไม่เหมาะและก็ไม่แนะนำนะครับ สำหรับเด็กอายุ18 eco car ก็เกินพอละครับเลือกเอาเลยตามใจชอบ ผมก็มีน้องอายุ18เหมือนกันเลยรู้ว่าน้องกำลังอยู่ในช่วงที่ไม่ควรใช้รถแบบนี้ เชื่อเถอะครับ ค่อยๆไปทีละเสตป ผมเชื่อว่าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหาแต่ที่พี่ๆหลายๆคนในนี้ที่ห่วงน้องก็ไม่ใช่เรื่องเงินเหมือนกัน แต่เป็นเรื่องอื่น พี่อยากให้น้องดูหลายๆกรณีที่เด็กอายุยังไม่ถึง18ขับรถชนคนตายก็มีถมไป นั่นละจิงที่บ้านมีตังค์เยอะแต่ที่ยังไม่เยอะมีอยู่อย่างเดียวคือวุฒิภาวะในการตัดสินใจในการรับผิดชอบชั่วดี

ปล.ใจเย็นๆค่อยเป็นค่อยไปนะครับแล้วน้องจะรู้ว่า การซื้อรถมาใช้ซักคันแล้วเอาไปขับนั้นมันไม่ใช่แค่เรื่องของเราแต่มันคือความรับผิดชอบร่วมกันต่อสังคมและผู้ใช้ถนนคนอื่นๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:03:35 »
ไม่เหมาะและก็ไม่แนะนำนะครับ สำหรับเด็กอายุ18 eco car ก็เกินพอละครับเลือกเอาเลยตามใจชอบ ผมก็มีน้องอายุ18เหมือนกันเลยรู้ว่าน้องกำลังอยู่ในช่วงที่ไม่ควรใช้รถแบบนี้ เชื่อเถอะครับ ค่อยๆไปทีละเสตป ผมเชื่อว่าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหาแต่ที่พี่ๆหลายๆคนในนี้ที่ห่วงน้องก็ไม่ใช่เรื่องเงินเหมือนกัน แต่เป็นเรื่องอื่น พี่อยากให้น้องดูหลายๆกรณีที่เด็กอายุยังไม่ถึง18ขับรถชนคนตายก็มีถมไป นั่นละจิงที่บ้านมีตังค์เยอะแต่ที่ยังไม่เยอะมีอยู่อย่างเดียวคือวุฒิภาวะในการตัดสินใจในการรับผิดชอบชั่วดี

ปล.ใจเย็นๆค่อยเป็นค่อยไปนะครับแล้วน้องจะรู้ว่า การซื้อรถมาใช้ซักคันแล้วเอาไปขับนั้นมันไม่ใช่แค่เรื่องของเราแต่มันคือความรับผิดชอบร่วมกันต่อสังคมและผู้ใช้ถนนคนอื่นๆ

ปัญหาคือรถตัวอื่นที่ไม่ใช่"เจ้านี่"ต่อให้เป็นเฟอรารี่ผมก็ไม่ขับครับ มันเป็นเรื่องของใจไงไม่รู้อ่ะพี่คือผมตั้งใจว่ารถคันแรกน่ะอยากจะซื้อเองซื้อได้แค่ไหนก็แค่นั้นแต่นี่คือมีคนให้ผมก็เลยอยากได้รถที่เอื้อมเอง"ยาก"55

แต่ถ้าสุดท้ายไม่ได้จริงๆก็ไม่เป็นไรครับผมเข้าใจคนซื้อนะ

เรื่องขับผมเป็นคนขับเร็วแต่ไม่ระห่ำแบบนั้นนะครับแล้วก็ไม่ใช่คนขับซุยๆอ่ะ555ถึงจะไม่ได้ขับมานานแล้วก็เหอะ

เพราะถ้าเป็นตัวอื่นผมว่าผมเอาเงินค่าน้ำมันไปลั้นลาหรืออาบน้ำคุ้มกว่า5555555555

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:10:25 »

ผมคงเขียนยาวไป+ไม่ชัดเจน+ท่านคงอ่านไม่ครบ

-ไม่ได้bmไม่เอารถครับ ตอนนี้ขับรถเป็นแต่ก็ไม่ได้ขับมานานแล้ว55+ ใบขับขี่ยังไม่มีเลยครับ

-ผมอยากได้รถที่ผมยินดีจ่ายค่าน้ำมันให้มันนะครับเพราะผมต้องออกเองถ้าได้รถที่ผมไม่อยากขับผมก็ไม่เอาเพราะไม่คุ้มค่าน้ำมันทั้งเรื่อง"เงิน"และ"ความรู้สึก"

-เรื่องระวังมันแน่นอนอยู่แล้น55+

ถึงน้องจขกทนะครับ ผมอ่านครบทุกบรรทัดที่น้องเขียน
แต่ที่ผมแนะน้องคือ มองในมุมของคนที่อายุมากกว่าคุณ ผมผ่านวัยมหาลัยมาหลายปีมากๆแล้ว
ที่ผมต้องการสื่อคือ คุณอยากได้ BM เพราะอะไร ความโก้หรือ ????

คุณรู้ไหม การซื้อรถ 1 คัน ไม่ใช่ว่าซื้อมาแล้ว จะจ่ายแค่ค่าน้ำมันอย่างเดียว มันยังมีค่าใช้จ่ายแอบแฝงอีกเยอะ ไหนจะค่า ประกันฯ ค่าเอารถเช็คระยะ ฯลฯ
ตรงส่วนนี้แหละ ที่คุณจะต้องรับภาระเอง คิดง่ายๆว่า ถ้าคุณเอา BM มาใช้ คุณเตรียมเงินสำรองไว้ได้เลย ปีละ 100,000 บาท ไม่รวมค่าน้ำมันนะครับ
คุณมีเงินสำรองส่วนนี้แล้วหรือยังครับ

ยิ่งคุณบอกว่าคนที่จะซื้อรถให้คุณไม่ใช่คุณพ่อหรือคุณแม่ของคุณ ผมยิ่งอยากจะบอกคุณว่า คุณลองไปปรึกษากับคุณพ่อคุณแม่ของคุณดีกว่าไหม ว่าท่านจะเห็นด้วยกับความคิดของคุณหรือเปล่า

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:13:29 »

ถึงน้องจขกทนะครับ ผมอ่านครบทุกบรรทัดที่น้องเขียน
แต่ที่ผมแนะน้องคือ มองในมุมของคนที่อายุมากกว่าคุณ ผมผ่านวัยมหาลัยมาหลายปีมากๆแล้ว
ที่ผมต้องการสื่อคือ คุณอยากได้ BM เพราะอะไร ความโก้หรือ ????

คุณรู้ไหม การซื้อรถ 1 คัน ไม่ใช่ว่าซื้อมาแล้ว จะจ่ายแค่ค่าน้ำมันอย่างเดียว มันยังมีค่าใช้จ่ายแอบแฝงอีกเยอะ ไหนจะค่า ประกันฯ ค่าเอารถเช็คระยะ ฯลฯ
ตรงส่วนนี้แหละ ที่คุณจะต้องรับภาระเอง คิดง่ายๆว่า ถ้าคุณเอา BM มาใช้ คุณเตรียมเงินสำรองไว้ได้เลย ปีละ 100,000 บาท ไม่รวมค่าน้ำมันนะครับ
คุณมีเงินสำรองส่วนนี้แล้วหรือยังครับ

ยิ่งคุณบอกว่าคนที่จะซื้อรถให้คุณไม่ใช่คุณพ่อหรือคุณแม่ของคุณ ผมยิ่งอยากจะบอกคุณว่า คุณลองไปปรึกษากับคุณพ่อคุณแม่ของคุณดีกว่าไหม ว่าท่านจะเห็นด้วยกับความคิดของคุณหรือเปล่า

ไม่ได้อยากได้เพราะโก้ผมแค่ชอบ"เจ้านี่"แต่ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร บอกแล้วไงว่าผมไม่มีความจำเป็นต้องมีรถขนาดนั้นถ้าไม่ได้ก็ไม่เอาอะไรเลย
นั่นแหละครับปัญหาคือผมหาค่าดูแลได้ถ้าเป็นBMเพราะมันมีBSI 5ปีซึ่งภายใน5ปีผมได้แน่
ค่าประกันคนซื้ออกครับ
ถามพ่อแม่แล้วครับ พ่อเห็นด้วย แม่ไม่อยากให้มีรถตอนปี1ครับ

ผมถึงบอกไงครับว่าถ้าได้BMWผมคุ้มแต่ถ้าตัวอื่นไม่คุ้มเลยไม่ว่าจะ"เงิน"หรือ"ใจ"

มันน่ากลุ้มแบบแปลกๆมั๊ยครับ?5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 09:15:13 โดย honoiuiu »

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:14:04 »
เหตผลเดียวก็คือ งบไม่ใช่ปัญหาไงครับ เอา porsche เลย ดูดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:15:44 »

อ่าาถ้ามือ2ตัวLCIมีก็ได้นะครับถึงผมจะไม่ชอบมือสองก็เหอะ แหะๆ

ถ้างั้นก็ไปคุยได้เลยครับ มือหนึ่งไม่ได้ก็ขอเป็นมือสองล่ะกัน อย่างน้อยก็ได้แสดงความตั้งใจว่าเราอยากได้ตัวนี้จริงๆนะ มือสองสภาพป้ายแดงแต่ถูกกว่าเยอะนี่หาไม่ยากเกินไปนักนะครับ แต่เรื่องสีอาจเลือกมากไม่ได้ ส่วนเรื่องอื่นๆที่หลายๆท่านแนะนำก็เอามาประมวลผลดูนะครับ ทุกท่านหวังดีกันทั้งนั้นต่อให้ไม่ถูกใจเราก็ควรฟังไว้ด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:16:15 »
เหตผลเดียวก็คือ งบไม่ใช่ปัญหาไงครับ เอา porsche เลย ดูดีกว่าครับ

ไม่ชอบง่ะTT

ท่านเคยมีความรู้สึกรักแรกพบมั๊ยล่ะ

ผมเคยกับ N72 iPhone4 มาคราวนี้เล่นของใหญ่เลยTT

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:17:22 »

ถ้างั้นก็ไปคุยได้เลยครับ มือหนึ่งไม่ได้ก็ขอเป็นมือสองล่ะกัน อย่างน้อยก็ได้แสดงความตั้งใจว่าเราอยากได้ตัวนี้จริงๆนะ มือสองสภาพป้ายแดงแต่ถูกกว่าเยอะนี่หาไม่ยากเกินไปนักนะครับ แต่เรื่องสีอาจเลือกมากไม่ได้ ส่วนเรื่องอื่นๆที่หลายๆท่านแนะนำก็เอามาประมวลผลดูนะครับ ทุกท่านหวังดีกันทั้งนั้นต่อให้ไม่ถูกใจเราก็ควรฟังไว้ด้วย

ครับผม ผมอาจจะดูตอบกวนตีนเปล่าไม่รู้นะแต่ผมฟังหมดแหละแค่ตอบตรงๆตามที่คิดครับ  ไม่มีถูกใจหรือไม่ถูกใจครับ

ผมชอบนะมมาเสนอความเห็น+แนวทางแต่ก็ยังตอบที่ผมอยากรู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 09:19:19 โดย honoiuiu »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:24:43 »

ไม่ได้อยากได้เพราะโก้ผมแค่ชอบ"เจ้านี่"แต่ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร บอกแล้วไงว่าผมไม่มีความจำเป็นต้องมีรถขนาดนั้นถ้าไม่ได้ก็ไม่เอาอะไรเลย
นั่นแหละครับปัญหาคือผมหาค่าดูแลได้ถ้าเป็นBMเพราะมันมีBSI 5ปีซึ่งภายใน5ปีผมได้แน่
ถามพ่อแม่แล้วครับ พ่อเห็นด้วย แม่ไม่อยากให้มีรถตอนปี1ครับ

ผมถึงบอกไงครับว่าถ้าได้BMWผมคุ้มแต่ถ้าตัวอื่นไม่คุ้มเลยไม่ว่าจะ"เงิน"หรือ"ใจ"

มันน่ากลุ้มแบบแปลกๆมั๊ยครับ?5555
ถามเพิ่ม แล้วคนซื้อให้น้อง เค้าจะออกค่าประกันให้น้องทุกปีหรือเปล่าครับ
BSI มันไม่ได้ครอบคลุมทุกเรื่องของตัวรถนะครับ พวกวัสดุสิ้นเปลือง (เช่น ยาง) คุณต้องออกเอง
ผมถึงบอกคุณไงว่า ค่าใช้จ่ายแอบแฝงมันมีนะ ไม่ใช่ว่าออกรถมาแล้วขับอย่างเดียว จ่ายแต่ค่าน้ำมัน
ถ้าคุณคิดว่า คุณรับกับค่าใช้จ่ายส่วนนี้ไหว ก็บอกคนจ่ายเงินไปเลย ว่าเพื่อความปลอดภัยของคุณเอง

ปล. ในวัย 16 - 20 ปี ผมเชื่อมั่นว่า ถ้ามีรถแรงอยู่กับตัว มีโอกาสสูงที่จะขับรถเร็วครับ เพราะเป็นวัยที่กำลังจะคะนองเลยแหละ อยากรู้ขีดความสามารถของรถยนต์ก็จะลองเลย ผมเกือบตายเพราะขี่มอเตอร์ไซด์ล้มก็อายุช่วงนี้แหละ 55555

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:27:46 »
เอาน่าครับ วัยรุ่นก็งี้แหละบางทีคุยกับเพื่อนวัยเดียวกันบ่อยๆก็ชินแต่พอไปคุยกับผู้ใหญ่บางทีก็ติดบ้างยังไงก่อนส่งข้อความก็อ่านทวนซะก่อนแล้วคิดว่าถ้าเราเป็นคนอ่านจะรู้สึกอย่างไรเพราะบอร์ดนี้มีผู้ใหญ่มาเล่นเยอะ เด็กๆก็เยอะ แต่ที่เหมือนกันคือทุกคนชอบเรื่องรถ

เรื่องรถที่ชอบทุกคนก็มีรถที่ชอบทั้งนั้นแหละครับแต่ไม่ทุกคนที่จะได้ขับรถที่ชอบจริงๆ ตัวผมเองชอบซีวิคมากแต่คันก่อนหน้านี้เป็นสามห่วงเก่าๆคันถัดไปจะเป็นอัลติสมือสองอีก เพราะด้วยฐานะการเงินแล้วยังไม่พร้อมที่จะออกซีวิคได้ (ที่จริงได้แต่จะขัดสนและลำบาก) ผมยังบอกแฟนเลยว่าผ่อนอัลติสคันนี้หมดแล้วยังอยากได้ซีวิคอยู่จะขายแล้วเพิ่มเงินเพื่อซื้อซีวิคเพราะรถที่ชอบไม่ใช่ทุกสิ่งในชีวิต เอาให้พอดีตัวซื้อคุณภาพชีวิตโดยรวมแล้วต้องดีขึ้นไม่ใช่แย่ลง

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:27:55 »

ถามเพิ่ม แล้วคนซื้อให้น้อง เค้าจะออกค่าประกันให้น้องทุกปีหรือเปล่าครับ
BSI มันไม่ได้ครอบคลุมทุกเรื่องของตัวรถนะครับ พวกวัสดุสิ้นเปลือง (เช่น ยาง) คุณต้องออกเอง
ผมถึงบอกคุณไงว่า ค่าใช้จ่ายแอบแฝงมันมีนะ ไม่ใช่ว่าออกรถมาแล้วขับอย่างเดียว จ่ายแต่ค่าน้ำมัน
ถ้าคุณคิดว่า คุณรับกับค่าใช้จ่ายส่วนนี้ไหว ก็บอกคนจ่ายเงินไปเลย ว่าเพื่อความปลอดภัยของคุณเอง

ปล. ในวัย 16 - 20 ปี ผมเชื่อมั่นว่า ถ้ามีรถแรงอยู่กับตัว มีโอกาสสูงที่จะขับรถเร็วครับ เพราะเป็นวัยที่กำลังจะคะนองเลยแหละ อยากรู้ขีดความสามารถของรถยนต์ก็จะลองเลย ผมเกือบตายเพราะขี่มอเตอร์ไซด์ล้มก็อายุช่วงนี้แหละ 55555

รู้ครับว่าBSIไม่ครอบคลุมแบต ยาง แล้วก็อีกนิดหน่อยส่วนเรื่องประกันออกให้ทุกปีครับ เรื่องค่าใช้จ่ายส่วนนี้คำนวนโดยคิดค่าเสียหายระดับแพงที่สุดแล้วก็ยังไหวครับ

เรื่องขับเร็วผมขับเร็วแน่ๆแต่ไม่ได้บ้าขนาด"ถนนนี้มีแค่กู"อะไรแบบนั้นหรอกฮะ5555

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:30:24 »
เอาน่าครับ วัยรุ่นก็งี้แหละบางทีคุยกับเพื่อนวัยเดียวกันบ่อยๆก็ชินแต่พอไปคุยกับผู้ใหญ่บางทีก็ติดบ้างยังไงก่อนส่งข้อความก็อ่านทวนซะก่อนแล้วคิดว่าถ้าเราเป็นคนอ่านจะรู้สึกอย่างไรเพราะบอร์ดนี้มีผู้ใหญ่มาเล่นเยอะ เด็กๆก็เยอะ แต่ที่เหมือนกันคือทุกคนชอบเรื่องรถ

เรื่องรถที่ชอบทุกคนก็มีรถที่ชอบทั้งนั้นแหละครับแต่ไม่ทุกคนที่จะได้ขับรถที่ชอบจริงๆ ตัวผมเองชอบซีวิคมากแต่คันก่อนหน้านี้เป็นสามห่วงเก่าๆคันถัดไปจะเป็นอัลติสมือสองอีก เพราะด้วยฐานะการเงินแล้วยังไม่พร้อมที่จะออกซีวิคได้ (ที่จริงได้แต่จะขัดสนและลำบาก) ผมยังบอกแฟนเลยว่าผ่อนอัลติสคันนี้หมดแล้วยังอยากได้ซีวิคอยู่จะขายแล้วเพิ่มเงินเพื่อซื้อซีวิคเพราะรถที่ชอบไม่ใช่ทุกสิ่งในชีวิต เอาให้พอดีตัวซื้อคุณภาพชีวิตโดยรวมแล้วต้องดีขึ้นไม่ใช่แย่ลง

ขอบคุณครับพี่ก็คงจะจริงครับผมไม่ชินกะการคุยในเว็บแบบนี้เท่าไหร่ ถ้าทำอะไรไม่สมควรต้องขอโทษเพื่อนสมาชิกด้วยครับ^^

ส่วนตัวผม บ้านผม ไม่รวยพอจะซื้อe90สดครับนี่ก็เป็นอีกหนึ่งปัญหาคนซื้อเค้าไม่อยากจ่าย"สด"ทีเดียว2.9ล้าน(ในกรณีไม่ลดราคา) ผมก็เลยต้องจูงใจแกสุดๆ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:32:43 »
เหตุผลที่จะซื้อ 320d E90 LCI

-เครื่องแรงมาก+ประหยัดน้ำมันมากๆ ประหยัดพอๆกะ Eco car กับ รถญี่ปุ่นเครื่อง 1.5
-ช่วงล่างหนึบขั้นเทพ สมรรถนะโดยรวม จัดว่า ดีมากๆ คุ้มราคาที่จ่าย
-ส่วนลด 300,000 บาท หรืออาจมากกว่านั้น แล้วแต่ว่าจะขอได้เท่าไหร่
-ความปลอดภัยเหนือกว่ารถญี่ปุ่น
-BSI 5 ปี แทบจะเรียกได้ว่า Free Maintainance เลยทีเดียว รถใหม่มันไม่จุกจิกหรอก
  แต่ถ้านานๆไป โครงสร้างที่ซับซ้อนในรถ ก็อาจทำให้จุกจิกได้ แต่ถ้าดูแลเป็น ก็ไม่มีปัญหา

ด้วยความเคารพนะครับ ต้องอย่าลืมว่า อันนี้มันไม่ไช่เงินน้องนะ
ถ้ามั่นใจว่าเรื่องงบไม่ใช่ปัญหา ก็ลองขอดูครับ

ออฟไลน์ time traveler

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:34:01 »
อิอิ จำได้ตอนวัยรุ่นมั้ง ตอนเรียนอายุพอพอกัน อยากได้ toyo ดันได้ baby benz   เหนื่อยครับเพราะ เวลา maintenance  ต้องขอตังส์ ต้องเสียเวลา คือมันจุกจิกหัวใจนะครับ  ผมชอบอะไรที่ง่ายๆ นะครับ แต่ถ้าพร้อมด้วยตัวเอง ค่อยเล่นกับรถที่มันต้องการเอาใจใส่ดูแล ก็ได้ครับ คือเป็น passion ที่จะเล่นกับมันนะครับ เดี่ยวจะเข็ดกับพวกรถยุโรป ผมขยาดไปเป็น 10 ปีเลย  :D :D

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:35:01 »
เหตุผลที่จะซื้อ 320d E90 LCI

-เครื่องแรงมาก+ประหยัดน้ำมันมากๆ ประหยัดพอๆกะ Eco car กับ รถญี่ปุ่นเครื่อง 1.5
-ช่วงล่างหนึบขั้นเทพ สมรรถนะโดยรวม จัดว่า ดีมากๆ คุ้มราคาที่จ่าย
-ส่วนลด 300,000 บาท หรืออาจมากกว่านั้น แล้วแต่ว่าจะขอได้เท่าไหร่
-ความปลอดภัยเหนือกว่ารถญี่ปุ่น
-BSI 5 ปี แทบจะเรียกได้ว่า Free Maintainance เลยทีเดียว รถใหม่มันไม่จุกจิกหรอก
  แต่ถ้านานๆไป โครงสร้างที่ซับซ้อนในรถ ก็อาจทำให้จุกจิกได้ แต่ถ้าดูแลเป็น ก็ไม่มีปัญหา

ด้วยความเคารพนะครับ ต้องอย่าลืมว่า อันนี้มันไม่ไช่เงินน้องนะ
ถ้ามั่นใจว่าเรื่องงบไม่ใช่ปัญหา ก็ลองขอดูครับ

ครับผม ไม่ได้คิดไปเองครับถามแล้วก็คุยกันตรงๆว่าซื้อได้แต่"เด็กเกิน"อยากให้โตกว่านี้ก่อน อีกอย่างเค้าก็เคยซื้อBMให้ลุงผมนะแต่ตอนนั้นลุงผมก็20กว่าๆแล้วล่ะ

เรื่องเหตุผลที่พี่ให้มาผมก็รู้แต่ยังไม่มีโอกาสพูดซะทีโดนคนอื่นขัดตลอดเลยฮะTT

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:35:31 »
ถ้าคุณมีเงินที่ซื้อ BMW หรือ MB หรือ Audi ได้ โดยไม่ลำบากตัวแล้วละก็

ซื้อไปเลยครับ ซื้อรุ่นที่เราขับแล้วชอบที่สุดครับ

-จบ-   ;)

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:37:05 »
ถ้าคุณมีเงินที่ซื้อ BMW หรือ MB หรือ Audi ได้ โดยไม่ลำบากตัวแล้วละก็

ซื้อไปเลยครับ ซื้อรุ่นที่เราขับแล้วชอบที่สุดครับ

-จบ-   ;)

คือดูแลเองได้แต่ไม่มีปัญญาซื้อเอง อนาถแท้TT