ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหาเหตุผลดีๆที่จะซื้อBMWหน่อยครับ  (อ่าน 20908 ครั้ง)

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
Re: ช่วยหาเหตุผลดีๆที่จะซื้อBMWหน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:58:31 »
คนซื้อให้ไม่ใช่พ่อแม่ด้วย เจ๋งจริงๆ (หวังว่าคงไม่ใช่แฟนซื้อให้นะ  ;D)

ตอนผมจะซื้อรถใหม่คันแรก พ่ออยากจะออก civic ให้ เพราะราคาซื้อต่อไม่ตก แต่เพื่อนเชียร์รถยุโรป
ผมก็เลยค้านจนพ่อยอมออกรถยุโรปให้ แต่มีข้อแม้ว่าทำงานมีเงินเดือนเมื่อไรต้องผ่อนให้พ่อเดือนละ 5,000 บาท
(โทษฐานที่ไม่เชื่อพ่อ) ผมก็ OK เพราะอยากได้มาก

จำได้ว่าพอทำงานจบผ่อนกับพ่อ 3 เดือน ก็ไปบอกแม่ว่าผ่อนไม่ไหวแล้ว (เงินเดือนป. ตรีจบใหม่มีกี่ตังค์หรอกครับ)
พ่อก็หยวนๆ แล้วบ่นว่า กรูว่าแล้ววววววววววว

ปัจจุบันคันนั้นขายไปนานแล้วราคาขายตกลง 90% ถ้าเชื่อพ่อซื้อ civic ขายต่อคงจะมีเงินเหลือดาวน์รถใหม่มากกว่านี้ 2-3 เท่า
แต่ก็นั่นแหละ สมัยเด็กๆ ใครพูดอะไรก็ไม่เชื่อหรอก เชื่อเพื่อนเท่านั้น

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
Re: ช่วยหาเหตุผลดีๆที่จะซื้อBMWหน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:07:13 »
ถ้าพูดถึงเหตุผลดี ๆ สำหรับ BMW. ก็คงบอกกับผู้ใหญ่ไปว่า สมรรถนะและความปลอดภัยมันดีกว่านะครับ หลานชาย
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต่อให้รถมีสมรรถนะที่ดีอย่างไร ถ้าคนชับประมาทก็ไม่รอดเหมือนกันล่ะครับ
ผมห่วงตรงที่อายุ 18 ยังวัยรุ่น ยังคะนองได้ง่าย ก็เลยถือโอกาสฝากไว้ว่า ไม่ว่าจะได้รถอะไรมาใช้ก็ตาม
อย่าคะนอง อย่าประมาท และทำความเข้าใจเรื่องกฎจราจรรวมทั้งเทคนิคต่าง ๆ ในการขับรถให้ปลอดภัยให้มาก ๆ และนำไปใช้่ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:08:27 »
ถึงแม้เงินไม่ใช่ปัญหาจริง ผมแนะนำว่าซื้อรถญี่ปุ่นคัน/รถราคาไม่แพงมาขับก่อนดีกว่าครับ ขับเพื่อหาประสบการณ์ก่อน ถ้าเกิดรถมีรอยขีดข่วนจะได้ไม่เสียดายมากเท่าไหร่ ถ้าให้แนะนำรถญี่ปุ่นแนะนำรถราคา 7แสน+ครับ พวกซีวิค/แลนเซอร์อีเอ็กอะไรประมาณนี้ดูจะเหมาะกับวัยรุ่นดีครับ  ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:08:47 »
ซื้อรถราคาแพงตั้งแต่แรก
อีกหน่อย มันก็จะต้องอัพเกรดไปเรื่อยๆ
ไม่ยอมใช้รถที่ดูเกรดต่ำกว่า
พอต้องซื้อคันใหม่ แน่นอนคงไม่ต่ำกว่า series3 แล้วล่ะ
หรืออาจจะเทียบเท่า

พออีกหน่อยเรียนจบหาเงินได้เอง ก็จะกลืนไม่เข้าคายไม่ออก
อนาคตมันไม่แน่นอนหรอกครับ คนรวยก็ล้มละลายได้
เริ่มจากเล็กๆแล้วค่อยๆอัพเกรดดีกว่ามั้งครับ อันนี้แนะนำนะ

อีกหน่อยพอเราหาเงินได้เอง หรืออยากจะซื้อด้วยเงินตัวเอง
แล้วเรามีกำลังไม่มาก อาจจะโดนเพื่อนทัก เฮ้ย เมื่อก่อนขับบีเอ็มนี่หว่า
ทำไมเดี๋ยวนี้เหลือแค่ฮอนด้าเองวะ ไม่มีัตังแล้วหรอ

ก็ลองพิจารณาดูนะครับ อันนี้แนะนำเฉยๆ

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:10:16 »
วัยรุ่นพูดยาก เป็นผมตอนเรียนอยู่ผมก็คงจัดหนัก ถ้าไม่เดือดร้อนนัก
แต่ตอนนี้ ผมแนะนำอีก Option ที่อาจไม่ค่อยชอบเท่าไรสำหรับวัยรุ่นแต่ดีกับอนาคตครับ
เอาเงินที่จะซื้อบีเอ็มประมาณ 2.6 M มาซื้ออีโก้คาร์ซัก 6 แสน เหลือ 2ล้านไปลงทุน
หรือฝากธนาคารประจำ ดอกร้อยละ 3 จากเงินสองล้านคุณจะได้ดอกเบี้ยปีละหกหมื่น
หรือเดือนละห้าพัน ซึ่งผมคิดว่าตอนเรียนอยู่นี่มีรายได้เพิ่มมาเดือนละห้าพันนี่อยู่อย่างราชาเลยนะครับ
แต่ถ้าลงทุนเก่งๆ ได้ผลตอบแทนมากกว่านี้ เรียนจบมาคงไม่ต้องหางานทำแล้วครับ
สบายไปชั่วชีวิต จากเงินสองล้าน แทนที่จะไปซื้อรถขับเท่ห์ๆ ไม่กี่ปีก็เปลี่ยนอีก  ;)

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:21:08 »
นั่งรถเมล์ไปเถอะครับ ผู้ใหญ่เค้าพูดอะไรก็ฟังไว้บ้างครับ เพิ่งจะ18 มีเวลาให้ขับอีกหลายปี คนออกเงินเค้าไม่อยากให้ซื้อ ถ้าคิดว่ารถเมล์ดีกว่าขับแคมรี่ นั่งรถเมล์เถอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 10:23:36 โดย dusitmon123 »

heracrase

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:24:03 »
BMW ไม่ได้มีชื่อเสียงเพราะราคาแพงอย่างเดียวนะครับ

แต่ "มันขับดีมากจริงๆ" :o

แต่ถ้ายังอายุไม่มาก มองว่ายังไม่จำเป็นต้องใช้รถราคาสูงขนาดนี้ก็หารถญี่ปุ่นใช้ไปก่อนก็ดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 10:49:00 โดย heracrase »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:46:53 »
ผมก็อายุเท่าคุณทุกวันนี้ผมยังนั่งแท็กซี่ รถเมล์ ไปเลยครับ ถึงแม้ว่าพ่อแม่ผมจะซื้อรถให้ได้ แต่พ่อกับแม่ผมบอกว่าต้องขึ้นปีสองก่อนหรือปีสามถึงจะซื้อรถให้ เพราะการตัดสินใจในการขับรถเรายังไม่เท่าผู้ใหญ่อันนี้เห็นด้วย ประมาทขึ้นมาไม่คุ้มกันเลยครับ ถามว่าซื้อ bmw ให้สำหรับเด็กอายุเท่านี้ไหม ตอบควรซื้อ bmw ให้มั้ยไม่ควรครับ ทำไมหรือ
อย่าลืมอย่างที่ท่านอื่นบอกเงินไม่ใช่ของเรา เราไม่ได้ซื้อเอง ดังนั้นควรจะรอแม่ซื้อให้หรือว่าหารถมือสอง พวกอัลติสหรืออีโคคาร์สักคันก็ดีแล้วครับ แล้วเก็บเงินที่เหลือไปฝากแบงค์ดีกว่าครับ ถ้าซื้อมาเพื่อความโก้หรูอย่ารุ่นน้องผมที่โรงเรียนมันขับ bmw e90 มา ไม่เห็นมีใครมองเลยครับ เพราะว่ามันก็เป็นรถเหมือนกัน แค่เดินจากรถเท่เท่านั้นเอง ไม่ได้มีอะไรมากมาย ผมว่าลองเชื่อคุณพ่อคุณแม่ดูก่อนครับ ไม่ก็หารถที่ถูกกว่านี้หน่อย ถ้างบอยากใกล้เคียงรถยุโรปขึ้นมาหน่อยก็มี prius ex แค่นี้ละครับ

ออฟไลน์ dEsiGnz

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:25:48 »
อยากได้รถขับดีๆ ผมว่าเอา Lancer EX มาแต่ง Evo X ก็โอเคแล้วนะ
ผมเห็น E90 สีดำ ที่มหาลัยผม มีรอยรอบคัน แมคก็ถลอก สงสัยคนขับจะยังขับไม่เก่ง
ผมว่าในมหาลัยนี่ เป็นที่ที่มีคนหัดขับรถอยู่เยอะที่สุดแล้วครับ ขับกันไม่เป็นก็ยังขับกัน
จอดไว้เฉยๆ ยังโดนเฉี่ยวได้เลย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:28:13 »
ก่อนอื่นต้องขอชื่นชมน้องก่อนเลยครับที่รู้จักคิด

เรื่องเงิน ไม่ใช่ปัญหา
คุณพ่อคุณแม่ก็อยากให้น้องได้ขับรถดีๆ ปลอดภัย ท่านจะได้หายกังวลครับ
BMW เป็นรถที่ผมถือว่า เป็น"ที่สุด" ของการขับขี่
มันอาจจะไม่ใช่ที่สุดเรื่องสมรรถนะ แต่ตราใบพัดสีฟ้า ก็เป็นที่ยอมรับทั่วโลก

จากที่เคยสัมผัสซีรี่ห์3 มา 3รุ่น E36 E46 E90
ยอมรับว่ามันขับดีจริงๆ

ส่วนตัวผม แนะันำพรีอุส สำหรับวัยขณะนี้
เพราะเน้นด้านประหยัดน้ำมันและรักสิ่งแวดล้อมเป็นหลัก
อย่างน้อยๆ ท่านซื้อรถให้แล้ว
อย่าให้ท่านต้องหนักกับค่าประกัน ค่าน้ำมัน ค่าอื่นๆที่ตามมาเลยครับ

ออฟไลน์ diefun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:35:34 »
เดินไปบอกคนซื้อให้ครับ ถ้าไม่ bm ไม่เอา คำตอบที่ได้จะเร็วขึ้นครับ

1. รถเมล์ หรือ อาจเปลี่ยนใจไป เอาตัวที่คนซื้อให้ต้องการ

2. ขับ bm สมใจครับ

ทำแบบนี้ครับรับรองเห็นผล

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:44:29 »
พูดยากเนอะ ว่าแต่ถ้าจะซื้อรถยุโรปเป็นรถคันแรกเลยเนี่ย กลัวจะดูแลรักษามันไม่ได้
ทั้งค่าใช้จ่ายและความรับผิดชอบต่อตัวรถเอง

ขับคันแรก+เด็ก รถเล็กเถอะ พอมีฝีมือชั้นเชิงเมื่อไหร่ค่อยถอยรุ่นใหญ่มาเล่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 11:48:24 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:47:27 »
ขึ้นรถเมล์เถอะน้อง

รู้จักเด็กปีหนึ่งปีสองขับรถ ตอนนี้พ่อแม่ไม่ต้องเสียเงินเลี้ยงไปหลายคนและ (ตาย)

ดูจากการตอบก็ดูเหมือนว่าเป็นคนใจร้อนและชอบเอาชนะ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:56:18 »
ลองบอกไปว่าเป็นรถที่เราชอบจริงๆ และใช้ยาวๆได้สิครับ bmw ยังไงก็คลาสสิก  อีกเรื่องคือระบบความปลอดภัยครับ ยังไงก็น่าจะดีกว่ารถญี่ปุ่นครับ ผมว่าเหตุผลเท่านี้น่าจะเพียงพอให้นายทุนซื้อให้ครับ เจ้าของกระทู้โชคดีครับที่มีคนซื้อให้ ผมยังต้องเก็บตังค์ซื้อbmw อยู่เลยครับตอนนี้ เป็นรถในฝันตั้งแต่เด็กเลย ขอให้สมหวังนะครับ แต่อายุยังน้อยยังไงขับรถใจเย็นๆนะครับ ช่วงวัยรุ่นเราจะใจร้อนกันโดยเฉพาๅะเวลาขับรถ

ออฟไลน์ a-k-e

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 13:03:56 »
ขึ้นรถเมล์เหอะน้อง จะได้มีเพื่อน มีสังคม ได้เรียนรู้อะไร ๆ ก่อน
อย่าเพิ่งรีบมาหล่อ เท่ห์ คนเดียวในรถส่วนตัวเลย
ชีวิตมหาลัยยังมีอะไรดี ๆ อีกเยอะ

แต่ถ้าให้พูดตรง ๆ
เหตุผลเดียวที่ไม่แนะนำ
คือ ... น้องยังไม่พร้อม จริง ๆ นะ

ออฟไลน์ Gottinho

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 13:30:13 »
ตอนขึ้นปี 1 คุณพ่อเอา S280 มาให้ใช้ แต่ผมกับแม่เห็นตรงกันว่ายังไม่ถึงเวลา ทั้งๆที่พ่อก็ให้เงินผมเติมน้ำมันเดือนละ 10,000 แต่ตัวเองแหละที่คิดว่ายังไม่พร้อม

มาตอนนี้ ทำงานซื้อรถเอง ซื้อได้แค่รถญี่ปุ่น (เสียดายเหมือนกันที่ตอนนั้นไม่เอา 5 5 5)

แต่ถ้าน้องอยากได้จริงๆ ก็คงต้องให้เหตุผลด้านสมรรถนะของรถ ความปลอดภัย ที่มีมากกว่ารถญี่ปุ่น น่ะครับ คิดว่าท่านคงเข้าใจ ผมเดาว่าคงเป็นคุณปู่ หรือคุณตา นะ ที่ซื้อให้

โชคดีครับ (ได้มาแล้ว ก็ขับระวัง ๆ ด้วยครับ รถมันแรง)

ออฟไลน์ espnstar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 14:16:21 »
ถ้าอยากได้ คงต้องยกเรื่องสมรรถนะ ความปลอดภัย มาอ้างกันหล่ะ

แต่ผมว่า คนซื้อใช้คำว่ายังไม่พร้อมเลยไม่อยากซื้อให้

นั่นน่าจะหมายถึงเค้ามองว่าเราไม่พร้อมจริงๆ ผมว่ารับฟังเค้าไว้จะดีกว่านะครับเค้าน่าจะมองเห็นอะไรที่เราไม่ได้คิดถึงก็ได้นะครับ

ส่วนจากนั้นจะแสดงออกถึงความมุ่งมั่นของเราที่จะใช้บีเอม ก็ไม่ต้องเอารถคันอื่นเลย

ถ้าเค้ามองว่าเราพร้อม เค้าก็จะให้เราเองอาจจะอีก2-3ปีก็ได้ ซึ่งผมว่าน่าจะเป็นช่วงเวลาที่เหมาะมากกว่า

(ผมไม่รู้ว่าใครจะซื้อให้คุณนะ แต่ถ้าคุณมองว่ามีความไม่แน่นอนว่ารอไปอาจมีการเปลี่ยนใจ ก็คงต้องใช้เหตุผลในการหว่านล้อมอย่างมาก หรือเลือกตัวเลือกอื่นเลยพอทำงานเองได้ค่อยเอาไปเปลี่ยนเป็นบีเอมก็ได้นะ)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 14:48:08 »
แต่น้องคิดให้ดีนะครับ

ถ้าวันนี้ น้องได้ขับ BMW ป้ายแดง อีกหน่อย
ถ้าต้องไปขับรถที่ถูกกว่านี้ น้องจะเซ็งเลยนะครับ
ประมานว่า อะไรก็สู้ E90 ไม่ได้

เพื่อนผมรู้จักกะหลานเจ้าของช่อง 5 (แต่ผมไม่ีรู้จักนะ เพื่อนมาเล่าให้ฟัง)
คิดดูสิ มี Z4 ขับตั้งแต่เข้ามหาลัยปี 1 เลย
รู้ใหมเค้าบอกว่าไง เพื่อนผมเล่าให้ฟังอะนะ

"กูโคตตตตตรเืบื่อ Z4 เลยหว่ะ"

หรือไม่ก็เอาเรื่องความปลอดภัยไปเสนอดูก็ได้
เพราะเพื่อนอีกคน พ่อแม่ซื้อ Volvo S40 ให้
(เพื่อนขอ Accord G8 ไป แต่พ่อแม่เค้าไม่ให้ ทั้งๆที่มันถูกกว่า S40 ซะอีก)

ออฟไลน์ book350

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 15:03:42 »
ความปลอดภัย และสิ่งที่เกิดหลังอุบัติเหตุ (แต่ขอให้อย่าเกิด) มีเงินเท่าไหร่ก็ซื้อไม่ได้ครับ ได้รถดีปลอดภัยยังไงก็คุ้มกว่าถ้าจ่ายไหวครับ
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ book350

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 15:14:03 »
เอาน่าครับ วัยรุ่นก็งี้แหละบางทีคุยกับเพื่อนวัยเดียวกันบ่อยๆก็ชินแต่พอไปคุยกับผู้ใหญ่บางทีก็ติดบ้างยังไงก่อนส่งข้อความก็อ่านทวนซะก่อนแล้วคิดว่าถ้าเราเป็นคนอ่านจะรู้สึกอย่างไรเพราะบอร์ดนี้มีผู้ใหญ่มาเล่นเยอะ เด็กๆก็เยอะ แต่ที่เหมือนกันคือทุกคนชอบเรื่องรถ

เรื่องรถที่ชอบทุกคนก็มีรถที่ชอบทั้งนั้นแหละครับแต่ไม่ทุกคนที่จะได้ขับรถที่ชอบจริงๆ ตัวผมเองชอบซีวิคมากแต่คันก่อนหน้านี้เป็นสามห่วงเก่าๆคันถัดไปจะเป็นอัลติสมือสองอีก เพราะด้วยฐานะการเงินแล้วยังไม่พร้อมที่จะออกซีวิคได้ (ที่จริงได้แต่จะขัดสนและลำบาก) ผมยังบอกแฟนเลยว่าผ่อนอัลติสคันนี้หมดแล้วยังอยากได้ซีวิคอยู่จะขายแล้วเพิ่มเงินเพื่อซื้อซีวิคเพราะรถที่ชอบไม่ใช่ทุกสิ่งในชีวิต เอาให้พอดีตัวซื้อคุณภาพชีวิตโดยรวมแล้วต้องดีขึ้นไม่ใช่แย่ลง

ขอบคุณครับพี่ก็คงจะจริงครับผมไม่ชินกะการคุยในเว็บแบบนี้เท่าไหร่ ถ้าทำอะไรไม่สมควรต้องขอโทษเพื่อนสมาชิกด้วยครับ^^

ส่วนตัวผม บ้านผม ไม่รวยพอจะซื้อe90สดครับนี่ก็เป็นอีกหนึ่งปัญหาคนซื้อเค้าไม่อยากจ่าย"สด"ทีเดียว2.9ล้าน(ในกรณีไม่ลดราคา) ผมก็เลยต้องจูงใจแกสุดๆ

เพิ่งจะได้อ่าน คห. นี้ของเจ้าของกระทู้ครับ ถ้า "ไม่รวยพอจะซื้อสด" ผมเห็นว่าเกินความจำเป็นครับ เงินหายากครับ บ้านที่รวยเป็นร้อยล้านใช้แค่คัมรี่เพราะเสียดายเงินก็เยอะ ไม่ใช่ไม่มีเงิน แต่เงินหายาก ถ้าตอนนี้ไม่ได้มีเงินเยอะเหลือๆก็แนะนำว่าใช้รถที่พอประมาณหรือเล่นมือสองดีกว่าครับ จะคุ้มกว่ามาก
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 15:38:45 »
เป็นผมเป็นคนซื้อให้ จะซื้อ bmw e30 อายุ 20 กว่าปีให้ จขกท   ;D ;D
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ pk71

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 15:50:44 »
ถ้าไตร่ตรองดีแล้ว อยากได้มากจริงๆ จะใช้ให้คุ้ม ให้นาน ให้ระวัง จัดไปครับ บอกท่านไปว่ารถมันดี ขับสนุก ปลอดภัย เป็นที่ยอมรับในระดับเดียวกัน

แต่ส่วนตัวผมว่าน้องก็ยังเด็กไปจริงๆ ครับ กับรถระดับนี้ในวัยนี้ ผมเห็นด้วยกับหลายๆ ท่านที่อยากให้ใช้ระดับ C segment ไปก่อน ไว้เรียนจบทำงานพอรับผิดชอบค่าใช้จ่ายอะไรเองได้บ้างแล้ว (เช่น ค่าน้ำมัน ประกัน ซ่อม ยาง ฯลฯ) ค่อยพิจารณาขอท่านอีกที

สมัยมหาลัยผมก็นั่งรถเมล์ รถตู้ เรือ ตอนนั้นก็ชิน พอทำงานก็ทำตั้งปีนึงกว่าจะได้ขับ Vios มือสองจากพี่ (ซึ่งไปออก Civic ใหม่) ผมก็ขับโดยไม่ได้สนใจอะไร ไม่ได้ชื่นชอบหรือไม่โปรดอะไรเป็นพิเศษ มองมันเป็นแค่"พาหนะ"เท่านั้น ผมขับชนนั่นเชี่ยวนี่เล็กๆ น้อยๆ รอยเต็มคัน เรียนรู้การขับรถไปในตัว (แต่ไม่เคยชนใหญ่นะครับ โชคดีไป) การดูแลรักษาอะไรก็ทำไม่เป็น ไม่สนใจ จ่ายแต่ค่าเติมน้ำมันกับเอาเข้าศูนย์เฉยๆ ทำงานอยู่ 3 ปีกว่าก็ไปเรียนต่อปีนึง กลับมาเมืองไทยก็ขับ Vios ต่ออีกนิด แต่ตั้งใจว่าคราวนี้จะซื้อรถที่"รัก"จริงๆ ด้วย"เงินของตัวเอง" ก็เลยมาจบที่ Volvo S60 ตอนแรกทางบ้านและคนรอบข้างก็เบรค บอกว่าแพงไปบ้าง แก่ไปบ้าง แต่สุดท้ายก็ถามตัวเองอีกครั้งว่านี่คือสิ่งที่ต้องการจริงๆ รึเปล่า แล้วคำตอบก็คือใช่ และด้วยอายุ 28 การงานมันคง ก็คิดว่าโตพอและรับผิดชอบเองได้แล้ว เลยจัดไปครับ

เหตุผลที่ผมใช้ตอนซื้อคือ
1. Volvo เป็นแบรนด์ที่ใฝ่ฝัน ไม่รู้ทำไม หลายคนบอกให้เอา BM หรือ MB แทน แต่ผมไม่ถูกชะตาครับ
2. S60 เพิ่งออก เลยน่าจะอยู่ยาว 7-8 ปี กว่าจะเปลี่ยนโฉม ผมกะใช้ยาวครับ
3. ราคาเอื้อมถึง ดาวน์เยอะหน่อยและผ่อนต่อ 4 ปี ไม่ลำบาก และไม่ขอเงินที่บ้าน
4. ดูแลฟรี 5 ปี อุ่นใจไปได้ระยะนึง
5. ความปลอดภัยชั้นเลิศ ผมว่าตรงนี้สำคัญมาก ผมว่ามันคุ้มกับการจ่ายเงินแพงกว่าแคมรี่หน่อย แต่ได้มาตรฐานความปลอดภัยชั้นนำของโลก หากมีเหตุไม่คาดฝัน มันก็ช่วยเพิ่มโอกาสที่เราจะรอดชีวิตหรือให้เกิดการบาดเจ็บที่น้อยกว่าได้ ของแบบนี้มีเงินซื้อทีหลังไม่ได้ครับ และเป็นเหตุผลหลักที่บ้านผมเห็นดีด้วยและสนับสนุนให้ซื้อในที่สุดครับ
5. เติม E85 ได้ โดยที่ที่ทำงานและบ้านมีปั้มใกล้ เติมสะดวก
6. แถมมีประกันให้ปีแรก

ลองทำ list แบบนี้ดูครับ เผื่อจะหว่านล้อมท่านได้ และระหว่างทำ เราก็จะได้ไตร่ตรองและทบทวนไปด้วยครับ ว่าเราอยากได้จริงๆ และเหมาะกับเรามั้ยครับ

ขอให้โชคดีได้รถถูกใจครับ  ;)

ออฟไลน์ M&M

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 16:06:06 »
ช่วยน้องตอบเท่าที่ช่วยได้นะครับ

ผมอายุ18จะซื้อรถส่วนตัวอยากได้BMWเรื่องงบไม่ใช่ปัญหาเพียงแต่ติดตรงที่คนซื้อให้รู้สึกว่า"เด็กเกิน"
ตอบ:ถ้าชอบ bm และงบไม่ใช่ปัญหาบวกกับชอบหน้าตาแนวE90แนะนำลองดู M3 e92 ดูครับน่าจะประทับใจ

-จะหาเหตุผลอะไรให้แกยอมซื้อBMให้ดีฮะ
ตอบ:ปลอดภัยด้านการขับขี่และโครงสร้าง ดูดีทั้งภายในและภายนอก

-ตัวนี้จุกจิกมั๊ยครับ?สมัยนี้BMยังซ่อมยากอยู่รึเปล่า?
ตอบ:ไม่ยากซ่อมได้ทั่วไปครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 18:13:51 »
ปัญหาโลกแตกครับ คนจ่ายตังซื้อ กับ คนใช้รถจริง (มันจะง่ายขึ้นถ้าซื้อเอง)

ไตร่ตรองให้ดีนะครับว่า เราใช้รถคุ้มค่ากับค่าตัวเขาหรือป่าว ผมเป็นห่วงที่พูดว่าได้มาขับเร็วแน่ อันนี้สิที่น่าห่วง รถมันก็เหมือนดาบสองคม ใช้ให้ถูก มันก็ปลอดภัย ไม่ว่าจะเป็นรถอะไรก็เถอะ แต่ใช้ ผิดรถที่แพงที่สุดในโลกก็ไม่ปลอดภัย

ออฟไลน์ honoiuiu

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 18:35:58 »
ขอบคุณทุกคนมากนะครับมาอีกทีตอบกันเยอะเลย555

บอกเพิ่มนะครับ

-ไม่่ใช่ปู่หรือตาฮะ55 ผมบอกเค้าไปแล้วว่าไม่ได้BMไม่เอา เค้าก็นึกว่าผมพูดเล่นแล้วก็อย่างที่บอกอ่ะครับมีตัวสอดมาจุ้นทำให้ยังคุยไม่จบ

-ซื้อเงินสดครับ ผมหมายถึงบ้านผมไม่รวยแต่บ้านคนซื้อรวยครับ

-ผมไม่ได้อยู่ๆก็ได้รถนะฮะคือมีข้อตกลงกัน(ขี้เกียจพิมพ์นะ55+)แล้วถ้าผมได้รถ c segment ผมรู้สึกเป็นการดูถูกกันเกินไปผมไม่ได้เหนื่อยเพื่อเอารถที่ผมมีเงินเดือนสัก3หมื่นก็ผ่อนเองได้นะครับ

-อีกอย่างปี2ด้วยคณะที่เรียนก็ต้องออกตจว.ทำให้รถก็ต้องอัพไปก็เหลือกี่ตัวล่ะ?แล้วผมดูไปกี่ตัว?

-อยากรู้ไรถามได้บอกได้ครับไม่ใช่ดูจากการตอบน่าจะใจร้อรนชอบเอาชนะ บลาๆ55

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 18:57:56 »
อืมส์ ..... แค่อยากจะแนะนำหน่อยว่า รอรุ่นใหม่ดีกว่าคับ รุ่นเก่าภายนอกมันยังไม่ดูเก่ามาก แต่ภายในมันเชยมาก ... :P

ถ้ารอไม่ไหวก็ซื้อเป็น 520d ไปเลยครับ

ปล.ผมอยู่มหาลัย ปี2 กำลังจะขึ้นปี3 ก็ขับซีรี่ย์ 5 ไปมหาลัยก็ไม่เห็นแปลกอะไรเลยคับ ก็เอาใจช่วยละกันคับขอให้เค้ายอมให้นะคร๊าบ ;)

ออฟไลน์ honoiuiu

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 19:14:26 »
อืมส์ ..... แค่อยากจะแนะนำหน่อยว่า รอรุ่นใหม่ดีกว่าคับ รุ่นเก่าภายนอกมันยังไม่ดูเก่ามาก แต่ภายในมันเชยมาก ... :P

ถ้ารอไม่ไหวก็ซื้อเป็น 520d ไปเลยครับ

ปล.ผมอยู่มหาลัย ปี2 กำลังจะขึ้นปี3 ก็ขับซีรี่ย์ 5 ไปมหาลัยก็ไม่เห็นแปลกอะไรเลยคับ ก็เอาใจช่วยละกันคับขอให้เค้ายอมให้นะคร๊าบ ;)

F30ตอนแรกก็ชอบนะครับชอบมากๆเลยด้วยแต่ด้วยความไม่อยากรอนาน+ดูไปดูมาe90โดนกว่า5555 มันดูดิบๆดีไม่ต้องนำสมัยมากมายแต่ก็ไม่ล้าหลังแต่ผมก็ไม่ได้ดูf30ตัวจริงหรอกนะครับ

แต่ถ้าสุดท้ายได้BMแล้วe90หมดค่อยเอาF30เพราะราคาไม่ต่างกันมาก  ส่วนเรื่อง520มันใหญ่เกินครับคัมรี่-แอคคอร์ด ด้วย

ผมอยากได้รถที่ผมขับแล้วมีความสุขครับอยากอยู่กันยาวๆ

ขอบคุณมากครับพี่^^

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 19:39:12 »
BMW เหรอครับ   แนะนำว่า  F30 ยาวๆเลยครับ  ;D  แล้วถ้าคิดว่าตัวเองดูแลไหว  หลัง BSI หมด ระวังจะหน้ามืด แล้วก็ถ้าจะบอกเค้า  ก็ลองบอกเรื่องความปลอดภัย  หรือว่าขับพาเค้าไปไหนมาไหนได้แบบสบายๆดูก็ได้ครับ

แต่ผมว่าถ้า รายได้ตัวเองไม่มั่นคง ไม่แนะนำให้มีรถครับ ยิ่ง BMW ด้วยแล้ว ถ้าคิดจะอยู่กับมันยาวๆผม .. ไม่แน่ใจเท่าไหร่ครับ    
ภาระเรื่องรถ  มีมากกว่าที่คิดครับ  ซื้อรถให้แล้ว ค่าน้ำมันอีก  ประกัน  ค่าซ่อมบำรุง  จริงๆที่แม่ผมก็จะซื้อรถให้ตั้งแต่ปีหนึ่งละครับ  เพื่อความปลอดภัย
  ;D  ตอนนี้ปีสี่  ผมก็ไม่เอาสักที  เหตุผลจริงๆ  บางทีเราก็ควรต้องใช้คำว่า มันเกินจำเป็น  และ บางทีถูกสอนให้หัดออมเงินแต่เด็ก  เวลาที่เราซื้อของๆตัวเอง เงินตัวเอง  มันรู้สึกต่างกับของที่เค้าซื้อให้เยอะครับ  บางทีได้มา  ไม่รู้จะได้ขับหรือเปล่า

... ที่บ้านมีรถเหลือคันนึง  เพื่อนมันยุให้เอามาใช้  ผมบอกเพื่อนว่า  เติมน้ำมันให้ดิ   เด่วเอามาขับให้ *-*  ทีงี้ละเงียบกริบ 

บางทีเค้าสอนผมแต่เด็กว่าไม่ให้ฟุ่มเฟือย  เรื่องปลอดภัยมันก็ส่วนนึง  แต่พ่อผมเค้าบอก  คนอื่นเค้าอยู่ได้ ขึ้นรถเมลล์ได้  เราก็อยู่ได้ครับ
รถผมก็ไม่เอา  สุดท้ายเค้าซื้อคอนโดให้แทนครับ  ;D   ติดที่เรียนเลย  ;D  ปลอดภัยแน่นอน เดินไปเรียน  :P

"ผมเพื่อนเยอะ โดยไม่จำเป็นต้องขับรถหรูๆก็เฮฮากับเพื่อนได้ครับ  ;D"    อย่าฝึกติดหรู  พ่อผมเค้าสอนไว้  ;D

แต่ปีนี้เรียนจบก็คงไม่รอด เค้าบอกแล้วว่าต้องซื้อให้  เพราะจะให้ผมขับให้เค้านั่งบ้าง   บางที  จะยุๆให้เค้าซื้อ 525d ส่วนผมเอา Camry มาใช้  ไม่งั้นก็ผลัดกัน สลับอาทิตย์ขับน่าจะดี   ;D  แต่ก็ยังเป็นรถของพ่อผมอยู่ดีนั้นละครับ   (จริงๆพ่อผมเค้าอยากได้อยู่แล้วด้วย  เค้าเคยขับบีเอ็ม แล้ว มันส์ 555)

ผมต้องไปเรียนเนติ  ซึ่งอยู่ไกลจากคอนโด  อาจต้องขับรถไปเรียน คราวนี้คงจำเป็นจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 19:42:35 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 19:42:15 »
ผมก็ไม่ต่างจาก จขกท. มากนักครับ
ผมรัก ชอบ และหลงใหลใน E90 โฉม V-Shape นี้เอามากๆ โดยเฉพาะ 320d สีขาวกับดำ
ตัวท๊อป สปอร์ตจัดเต็ม มัน้ป็นอะไรที่สวยงาม ล้ำค่า และรู้สึกเหมาะกับเรา

ได้ขับ "หล่อ" ดูดี สมรรถนะมาเต็มที่ และผมใช้ทางไกลเป็นประจำ...

อยากบอกเหตุผลดีๆที่ผู้ใหญ่จะยอมรับ น่าจะมีดังนี้ครับ
- รถ BMW มีภาพลักษณ์ที่ดี ในการใช้งานไปไหนมาไหน ให้ภาพลักษณ์ที่เหนือกว่า ภูมิฐานกว่า เหมาะสมกับฐานะ และรูปแบบการใช้ชีวิต ที่ร้องใช้รถเป็นประจำ เดินทางไกลข้ามจังหวัด
- ตัวรภมีความแข็งแรง ปลอดภัย โครงสร้าง รถยุโรปดีกว่ารถญี่ปุ่น ปลอดภัยกว่าเห็นๆ
- สมรรถนะ BMW ไม่เป็นรองใคร ขับสนุก และซีรีย์3 ก็เป็นรุ่นที่เกิดมาเพื่อวัยรุ่น ขับ นั่ง 1-2 คน โดยเฉพาะ
- วันไหนคุณโตขึ้น ซีรีย์ก็อาจโตตามเป็น 5, 7 หรืออาจจะไปเล่นมาเซอราติ เฟอรารี่ ก็ว่าไปครับ

*** อยากฝาก ***
ถ้าได้ E90 มาก็อย่าให้ใครมาสบประมาทเราได้ว่าแค่มีเงิน ทำอะไรไม่สำเร็จ หาเงินเองไม่ได้ ต่อไปก็จน บลาๆๆๆ
เอาเป็นว่า "เราขับรถดี ก็ต้องทำตัวให้ดีขึ้น เจริญขึ้น หัดหาเงิน ร่ำรวยขึ้น"... สุขใจครับ กับรถที่เรารัก

ส่วนตัวผม.. อายุ 21 มากกว่า ท่านไม่เท่าไร
ตอน 18 ผมเข้ามหาลัย และเริ่มทำงานด้วย พอ 19 เริ่มมีตังค์ จากทางบ้านข้าราชการที่ไม่ร่ำรวยอะไรมาก
ผมเองรั้นๆอยากจะได้ BMW ที่เอื้อมถึงก็คือ BMW E46 ผมทำงานเอง มั่นในศักยภาพตัวเอง
แต่ทางบ้านไม่ยอม ไม่สนับสนุน .. จนผมได้เป็น Honda Jazz ใช้มาจนทุกวันนี้... อยากบอกว่ารถที่เราไม่ชอบ ใช้ไปก็ไม่มีความสุข

ผมใช้มันมา 2 ปี ยอมรับว่ามีเรื่องดีๆมากมาย แต่การขับขี่ทางไกลประจำ การใช้รถทุกวัน ... เรียนรู้ว่า เราต้องใช้รถที่เรารัก
น้อง Jazz นี่ดังค่อกๆแค่กๆทั้งคัน ขับความเร็วสูง เอี๊ยดอ๊าด ลั่น ไม่มั่นใจ รถที่มันมาตรฐานต่างกันมันทำให้เรา "ไม่มีความสุข"

อย่ากังวลนะครับว่าใครจะว่าอะไร...
ถ้าเรามั่นใจ เราหาเงินได้เองในอนาคต ต่อไปไม่เป็นภาระใคร
ใช้ไปเถอะครับ บอกเหตุผลเหล่านี้ ... รถที่เราไม่รัก ใช้ไปมันก็ไม่ชอบเปล่าๆ ไม่มีความสุข
ผมเป็นกำลังใจให้ จขกท. ไม่ว่าเพราะอะไร วัยเราใกล้เคียงกัน ถ้าคุณอายุเท่าผม เดือนละ 3-5หมื่น หาได้แน่ๆอยู่แล้ว
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ก็กำจัด "คนที่จุ้น" กำจัดปัญหาออกไปครับ.. เป้าหมายเราสำคัญที่สุดครับ

ขอให้โชคดีกับรถที่ท่านรัก
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 19:58:21 »
ตอนนี้ ผมก็ไม่ใช่คนทำงานหาเงินเอง เกาะพ่อแม่อยู่ ก็คงจะสอนอะไรน้องไม่ได้มาก

ลองถามใจตัวเองดูลึกๆ แล้วคิดยาวๆ ว่า ถ้าน้องขับ E90 เมื่อเทียบกับ Swift หรือโหนรถเมล์ มันมีความสุขแตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญหรือไม่? แล้วลองเทียบกับค่าใช้จ่ายที่แตกต่างกันดู

บ้านพี่ก็ไม่ได้รวยอ่ะนะ ตอนนี้ใช้ Vios ที่ผ่อนด้วยเงินแม่ แต่ใจพี่จริงๆ พี่ยังอยากขับรถเก่าเลย อาจจะอายุสัก 7-8 ปี เช่น Sunny Neo หรือ Vios เดิม อะไรแบบนี้ เพราะอะไร

1. ขี้เกียจเข้าศูนย์เช็คระยะ
2. ชนยังไงก็ได้ตามสบาย ชาตินึงค่อยเอาไปซ่อมที รถใหม่เวลาเห็นเป็นรอย มันรู้สึกแย่สุดๆ
3. ประหยัดค่าประกัน เพราะไม่ต้องชั้นหนึ่งก็ได้ เอา 3+ ซ่อมอู่นอกก็พอ

พี่ก็เคยอยากได้ W202 มาขับโก้เล่นๆ แต่คิดไปคิดมา ไม่เอาดีกว่า เปลืองน้ำมัน ขี้เกียจดูแลด้วย รถมันก็เป็นแค่พาหนะเท่านั้น ถ้ามันพาเราไปถึงที่หมายได้อย่างปลอดภัย มันก็เท่านั้นละครับ

ตราบใดที่ยังไม่ได้ทำงานหาเงินเอง ก็ตามพ่อแม่ไปก่อนเถอะครับ แต่ถ้าน้องสามารถรับผิดชอบค่าใช้จ่ายที่จะเกิดขึ้นได้ จัดไปเลยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!