ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการเปลี่ยนน้ำมัน และ วีพาวเวอของเชลครับ  (อ่าน 4899 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
1.เฟียสต้าสามารถเติมเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาระหว่างเบนซิน95กับเบนซิน91ได้เลยมั้ยคับ แล้วส่งผลอะไรบ้างมั้ยคับ

2.น้ำมันวีพาวเวอร์ของเชลดีกว่า91ทั่วไปจริงมั้ยคับ เรื่องอัตราเร่ง จากคนที่เคยใช้มา

ขอบคุณคับผม

ออฟไลน์ Action

1.เฟียสต้าสามารถเติมเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาระหว่างเบนซิน95กับเบนซิน91ได้เลยมั้ยคับ แล้วส่งผลอะไรบ้างมั้ยคับ
อันนี้ไม่มีปัญหาอะไรครับ ใช้ได้ปรกติ แต่อย่าไปหยดดีเซล กะ E85 ละกันอันนี้เป็นเรื่อง

2.น้ำมันวีพาวเวอร์ของเชลดีกว่า91ทั่วไปจริงมั้ยคับ เรื่องอัตราเร่ง จากคนที่เคยใช้มา
อันนี้แรงป่าวผมไม่ทราบ เติมแต่ ปลาตอทอ เพราะมันใกล้บ้านและสะดวกกว่าไปหาปั้มเชล ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
เติมได้ครับ ส่วนตัวเคยใช้ วีพาวเวอร์อัตราเร่งดีขึ้น แต่ระยะทางที่ได้ไม่ต่างกันเท่าไหร่

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
1. สบ้าย...ตราบใดที่เกรดน้ำมันไม่ต่ำหรือเกินไปกว่าที่โรงงานกำหนด
2. ไม่ขอตอบดีกว่า ไม่ได้เติมกับรถที่ใช้บ่อย ^^"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ 6162002

1.ตามสบายครับ แต่ 95 เพียวๆ บอกตรงๆแพงเกินความจำเป็น ครับ ถ้าอยากได้ออคเทนเยอะหน่อย ผมแนะนำ เติมเบนซิน91 ผสมโซฮอล์ 95 ดีกว่า   เบนเซิน91 ได้ระยะทางมากกว่าโซฮอด้วยครับ แต่หารมาแล้ว โซฮอก็ประหยัดกว่าแหละ
2. ดีกว่าคงต้องถามในแง่ไหนครับ ถ้าในทางทฤษฎี เอาที่เชลล์เปิดเผย  น้ำมันจะมีส่วนของน้ำมันสังเคราะห์ มันก็จะสเถียรกว่าถ้าเก็บไว้นานๆ  แต่ในส่วน Additive อย่างอื่น ไม่มีใครทราบ ลองเติมแล้ววัดความรู้สึกเอาเองครับ ถ้าชอบก็จัดไป แต่ถ้าวัดเป็นหน่วย บาท/กิโล ยังไงก็สู้โซฮอล์95 ธรรมดาไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ไม่แน่ใจว่าใจคู่มือรถจะระบุไว้อย่างไรนะครับ
แต่ของผมฟอร์ดโฟกัส ระบุไว้เลยว่า ออกเทน 95 ขึ้นไป

ออฟไลน์ pongisra

1  ถ้ารถรับ 91 เติมสลับยังไงก็ได้ครับ ตามใจชอบเลย

2 ส่วนตัวผมว่าแรงกว่า 91 ครับ แต่ไม่ไดมากอะไร ผมกว่าเติม v-power ดีกว่า ถูกกว่าแรงกว่า แต่ยังไงแนะนำให้ลองเองครับ

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
Fiesta เครื่อง 1600 ที่ลูกสาวใช้อยู่ (แต่ผมเป็นคนออกเงิน) ควรเติม ออกเทน 95 จะเป็น E20 หรือ E10 หรือเบนซิน 95 ก็ใช้ได้หมด
Shell V-power เป็นน้ำมันแกสโซฮอล์ออกเทน 95 ครับ  มี fuel additive ที่ดีมาก และความบริสุทธิ์สูง  V-power ทั้งหมดจัดส่งตรงจากคลังน้ำมันเชลล์ที่ช่องนนทรีย์  ผู้ใช้รถราคาแพง สมรรถนะสูงนิยมใช้ 

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
โอ้ขอบคุณทุกท่านมากคับ ความรู้ทั้งนั้น