ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้บ้างว่า ไฟเบรค LED เเต่ทําให้มองไม่เห็นเป็นจุดๆ เห็นเป็นเเถบๆ ทําอย่างไร?  (อ่าน 4473 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

• Full Member
ยกตัวอย่าง เช่น Camry minorchange  , Mercedes S-class  , Lexus IS 250, Lexus Ls 460, Mercedes SLK ,SL

คือสงสัยมานานเเล้วว่า LED มันต้องมีหลายๆหลอดเเน่ๆ  เเหล่งกําเนิดเเสง ก็ต้องมีหลายจุด   คราวนี้ เค้าใช้เทคนิคอะไร

ทําให้เห็นเเสงเป็นเเถบๆ ที่มีความสว่างของเเสงเท่ากัน   ขอเดาว่าใช้หลักการสะท้อนกลับหมดของเเสง ทํามุมดีๆกับเเผ่นพลาสติกใส

เเต่นึกหน้าตาไม่ออกครับ   

ใครรู้ช่วยบอกที  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
ใช้หลอดเล็กๆแต่จำนวนเยอะๆมั้งครับ
阿蘇山

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ผมก็เดาว่าใช้หลักการสะท้อนกลับครับ หลักการเดียวกับใยแก้วนำแสงนั่นแหละครับ

ทดลองง่ายๆครับ ลองหากระจกไร้ขอบเปล่าๆมาใบแผ่น แล้วส่องไฟเข้าที่สันกระจกด้านหนึ่ง
แล้วจะเกิดแสงไฟลอดออกมาที่สันกระจกด้านตรงข้าม

หรือจะใช้อะคลีลิิคใสก็ได้ผลเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
ใช้ตัวฝาครอบไฟเป็นตัวหักเหแสงให้มันกระจายความสว่างเท่าๆกันทั้งแถบ

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
ลองไปดูไฟท้ายของ ซีรีส์7 ตัวไมเนอร์ซิครับ เทคนิคเค้าเป็นแบบ รถเด็กเล่นสมัยก่อน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
อืมม น่าจะใช้หลอด LED + รีเฟลกเตอร์สะท้อนแสงเหมือนไฟธรรมดานะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ruksadindan

คนละแบบกับเคเบิ้ลใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ PREM

ไฟท้ายแบบนี้ใช่มั้ยครับ?

ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าทำยังไง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP