ผู้เขียน หัวข้อ: Chev & Ford ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 8481 ครั้ง)

ออฟไลน์ danbom

• Jr. Member
  • **
Chev & Ford ช่วยหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 15:05:57 »
     คือว่าผมมองไว้ทั้ง 2 รุ่นนี่อยู่ครับ อยากทราบว่า เกียร์ at 2 ตัวนี่ตัวไหนคุ้มค่าเงินที่สุดนะครับ

ผมมองเครื่อง 2.8 กับ 2.2 ไว้อยู่นะครับ คือว่าต้องรีบตัดสินใจแล้วกลัวไม่ทัน คืนภาษีครับ ข้อดีของทั้ง 2 คือ

1   Chev 2.8 ขับในเมืองได้ 10-12 นอกเมือง 14-16 แต่ติดที่ เครืองยนต์เสียงดัง และปัญหาอื่น ๆ อีกเยอะอยู่เหมือนกัน ราคา 900500

2    Ford 2.2 ถึงจะขับยังไง นอกเมืองในเมือง เร็วหรือว่าช้า ก็จะได้ที่ 9-13 ไม่เกินนี่นะครับ ติดที่ 0 บริการ ๆลๆ อีกนิดหน่อย ราคา 799000

ปล ข้อความคิดเห็นด้วยครับ ตอนนี่เลือกไม่ถูกจริง ๆ ผมออกต่างจังหวัด อาทิตย์ละครับ บ้านอยู่ในตัวเมืองครับ ถ้าเลือกเจ้าโด้ ได้เครื่องใหญ่ ใช้ได้นาน
      แต่ถ้าเลือกเจ้าฟอดร์ ได้เครืองเล็ก นานไปจะเป็นผมดีไหมครับ ผมว่าจะทำธุระกิจค้าขายด้วยครับ อาจต้องมีการบรรทุก และที่สำคัญผมกะจะใช้ ยาว 7-8 ปีครับ... ???

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
Re: Chev & Ford ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 15:21:47 »
ถ้าอนาคตจะขนของผมว่ายังไง 2.8 ก็เหนือกว่า ส่วนเรื่องอื่นๆผมไม่รู้เลย ขอท่านอื่นๆแล้วกันนะครับ

ผมจะแอบรออ่านด้วยคน

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 15:25:40 »
ถ้าจะเอาไปบรรทุกผมว่าChev ดีกว่าครับเพราะช่วงล่างเค้าทำมาให้บรรทุกครับ ด้านหน้าใช้ได้ด้านหลังแข็งนิดหนึ่งครับ อีกอย่างประหยัดกว่าด้วย ถ้าford จะเป็นรถที่ใช้ขับไปทำงานคันใหญ่ๆเท่ๆไม่เน้นบรรทุกหนักเท่าchev ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 15:26:55 »
เปลี่ยนจาก WT มา XLT แล้วใช่มั้ยครับ ดังนั้นเอาเจ้าเรนเจอร์เหมือนเดิมก็ได้ ในเมื่อปัยหาของรถหมดแล้ว(จากเว็บคลับ)คงตัวนี้แหละ  ส่วนเจ้าโด้ดูจากเว็บคลับเค้ายังมีเรื่อยๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 15:31:32 »
เปลี่ยนจาก WT มา XLT แล้วใช่มั้ยครับ ดังนั้นเอาเจ้าเรนเจอร์เหมือนเดิมก็ได้ ในเมื่อปัยหาของรถหมดแล้ว(จากเว็บคลับ)คงตัวนี้แหละ  ส่วนเจ้าโด้ดูจากเว็บคลับเค้ายังมีเรื่อยๆ

ใช้แล้วละครับ ไม่รอแล้ว wt ถ้าเปลี่ยนจะได้ ดิว เดิมนะครับ เจ้าโด้ที่มีปัญหาเยอะ เป็นตัว 2.5 มากกว่า 2.8 ครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 15:34:59 »
ถ้าจะเอาไปบรรทุกผมว่าChev ดีกว่าครับเพราะช่วงล่างเค้าทำมาให้บรรทุกครับ ด้านหน้าใช้ได้ด้านหลังแข็งนิดหนึ่งครับ อีกอย่างประหยัดกว่าด้วย ถ้าford จะเป็นรถที่ใช้ขับไปทำงานคันใหญ่ๆเท่ๆไม่เน้นบรรทุกหนักเท่าchev ครับ

ผมกลัวเจ้า 2.2 ถ้าได้บรรทุก มันจะไม่เหลือ 8-9 กิโลลิตรเลยหรือครับ แต่เจ้า 2.8 ถึงจะไม่ค่อยกินน้ำมันเครืองเหมือน 2.5 แต่ก็ ปัญหา อื่น ๆ เยอะครับ

ที่ 0 แถวบ้านผม จอดกันเต็มเลย ขายไม่ออก แถมผมขอ ทดลองขับ เอารถลูกค้าให้ ทดลองเชยเลย...... :-[

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 15:56:21 »

ผมกลัวเจ้า 2.2 ถ้าได้บรรทุก มันจะไม่เหลือ 8-9 กิโลลิตรเลยหรือครับ แต่เจ้า 2.8 ถึงจะไม่ค่อยกินน้ำมันเครืองเหมือน 2.5 แต่ก็ ปัญหา อื่น ๆ เยอะครับ

ที่ 0 แถวบ้านผม จอดกันเต็มเลย ขายไม่ออก แถมผมขอ ทดลองขับ เอารถลูกค้าให้ ทดลองเชยเลย...... :-[

การบรรทุกถ้าขับแบบ ปกติมันก้กินขึ้นจากเดิมไม่เท่าไหร่ครับ  อีกอย่างทำไม Ford มันบรรทุกได้ไม่เท่า chev หรอครับ งง ก็เห็นในคลับมีรถหลายคันที่ทำเป้นรถคอกส่งของนี่ครับ  และเครื่อง 2.2 ที่จริงมันอยู่ในรถตู้บรรทุกของอย่าง Ford transit มานานแล้วนะครับ

ไปเอา chev ก็ได้นะครับ 2.8 มันแรงกว่าเยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 16:31:57 »
ผมคิดว่า ศูนย์บริการ ฟอร์ด เหนือ เซฟอยู่นะ
2 ตัว นี้ เรนเจอร์ จะมีวิ่งตามถนนเยอะกว่า โคโรลาโด เชื่อผมซิ
ให้มันเข้าที่เข้าทางก่อนเถอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 16:33:46 โดย Negrito »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 18:23:10 »
ถ้าเน้นบรรทุก ก็น่าจะโคโลราโด้ ครับ เครื่องใหญ่กว่า ช่วงนี้ฟอร์ดมีปัญหาภายในเยอะ ล่าสุด บริการอะไหล่ ภายใน 24 ชั่วโมง ก็งดแบบไม่มีกำหนด (เครดิต แอดมิน เพจ ฟอร์ด ไทยแลนด์)

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 18:44:11 »
เรื่องศูนย์ฟอร์ดดีกว่าเชฟนี่จริงหรออออ?

ผมว่าฟอร์ดมันก็แย่มากแล้วนะ !!!
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 20:02:16 »
การนำเครื่องเล็กมาใช้บรรทุกนั้นไม่สนับสนุนเลยครับ
ฟอร์ดเค้าออกแบบมาแบ่งแยกชัดเจนอยู่แล้ว เราจะพบว่า
เครื่องเล็กกินน้ำมันมากกว่าเครื่องใหญ่ถ้าเราบรรทุกไปในระดับนึง
ยังไม่นับเรื่องความอืด ถ้า 2.2 กับ 2.8 สนับสนุน2.8ครับ
เรื่องศูนย์กะปัญหารถนี่ฟันธงไม่ได้เลย เพราะถามคนที่ใช้
กับอ่านในยูสเซอร์ รีวิว ไม่เคยพบปัญหาดังกล่าวเลย
ทั้งฟอร์ดและเชฟ ก็เลยงงๆ อยู่เหมือนกัน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 21:15:47 »
ผมคิดว่า ศูนย์บริการ ฟอร์ด เหนือ เซฟอยู่นะ
2 ตัว นี้ เรนเจอร์ จะมีวิ่งตามถนนเยอะกว่า โคโรลาโด เชื่อผมซิ
ให้มันเข้าที่เข้าทางก่อนเถอะ
ต่างจากสุรินทร์บ้านผม Cororado เยอะมากๆ รองลงมาก็ DMax Bt50 Ranger สงใสแต่ละพื้นที่คนเลือกใช้คงต่างกัน

ถ้าเที่ยบ 2.2 กับ 2.8 ถ้าผมจะบันทุกผมขอ 2.8 ไว้ก่อน เพราะมัน Work กว่าตอนออกตัวเร่งแซง แต่ถ้าพอใจใน 2.2 ก็ไม่มีปัญหาครับ บรรทุกได้เหมือนกัน แต่อาจจะไม่จีดเท่าไหร่

ออฟไลน์ Supermax

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 22:12:46 »
ผมแค่จะเข้ามาบอกว่า เครื่อง 2.2 บล็อคนี้ พลังเหลือเเหล่ครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 22:33:03 »
ผมเห็นต่างนะครับว่าถ้าซื้อมาเพื่อการพาณิชย์ เครื่องเล็กก็เหลือแหล่
Tata และรถบรรทุกเบนซินเยอะแยะ ยังขนของได้เลยครับ อย่างพวกวีโก้ดีแม็ก ไม่มีใครซื้อเครื่อง 3.0 มาเพื่อค้าขายหรอกครับ
หรืออย่างกระบะยุคก่อนๆ เครื่องนิดเดียว แรงบิดกระจ้อย ยังขนของได้สบาย 
ผมว่าตรรกะที่ว่าบรรทุกต้องเครื่องใหญ่ มันโบราณไปแล้วครับ  เอาแค่อย่างไมตี้เอ็ก ยังขนจนกระบะฉีก ก็วิ่งได้ครับ
กำลังของเรนเจอร์ 2.2 ก็เหลือเฟือแล้ว ถ้าซื้อเครื่องใหญ่ ราคาแพง ค่าบำรุงรักษา ภาษีรวมก็แพงกว่า ทำการค้าไม่คุ้มแน่ๆ
และดูจากการใช้งานของจขกท. ก็ไม่ได้บรรทุกอะไรเยอะอยู่แล้ว หรือถ้าบรรทุกมากๆ ก็ไม่ควรรีบเร่งแซงอยู่แล้วจะเอาเครื่องใหญ่มาแซงยิ่งไม่มีเหตุผลเข้าไปใหญ่
ถ้าอยากซื้อโดยมองความคุ้มค่า ผมว่าตัว 2.2 เรนเจอร์เหลือเฟือครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 02:03:05 »
ช่วงล่าง Chevy  Colorado น่าจะนิ่มกว่า Ford Ranger นะครับ เป็นผมเอา Ranger นะ ราคาถูกกว่าตั้งแสนนึง แถมเกาะถนนดีกว่าด้วย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 08:05:16 »
น่ากลัวทั้งคู่ ถ้าเอาสบายใจ เอา ฝาแฟด คู่นี้แทนได้เปล่า ขอเลือก D Max ครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 09:41:24 »
ทำการค้าผมเลือก D-Max ครับ มีปัญหาเมื่อไหร่ซ่อมจบไวกว่าไม่เสียโอกาสค้าขาย

ถ้าให้ซื้อใช้เองผมขอเลือกอีกอย่าง ขอความปลอดภัย + ความสบายสำหรรับวิ่งทางไกลๆระดับ 900 กม.
1. BT-50
2. Ranger
3. Colo

ความเห็นส่วนตัวนะ

ออฟไลน์ mooja

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 09:51:56 »
เอาฟอร์ด  ศูนย์ก็ไม่ไหวทั้งคู่  เข้าศูนย์คงเปลี่ยนอย่างเดียว หมดประกัน   ยังไงก็ซ่อมก็คงซ่อมกับช่างข้างนอก ชัวร์กว่า

ฟอร์ด เกาะถนนดีกว่า เรื่องประหยัดน้ำมัน มันคงต้องขึ้นอยู่กับการขับ เเละน้ำหนักบรรทุก

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 09:58:12 »
ชอบ Body ตัวไหนก็จัดเลยครับ แบบนี้  ....

ออฟไลน์ Supermax

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:24:38 »
ทำการค้าผมเลือก D-Max ครับ มีปัญหาเมื่อไหร่ซ่อมจบไวกว่าไม่เสียโอกาสค้าขาย

ถ้าให้ซื้อใช้เองผมขอเลือกอีกอย่าง ขอความปลอดภัย + ความสบายสำหรรับวิ่งทางไกลๆระดับ 900 กม.
1. BT-50
2. Ranger
3. Colo

ความเห็นส่วนตัวนะ
ผมเห็นด้วยเป็นที่สุดครับ

ออฟไลน์ saransaran

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 14:00:29 »
โจทย์คล้ายกับผมครับ ชอบ Ranger (มากกกก) แต่ต้องตัดใจ ออกดีแมกซ์ เพราะ

1. ศูนย์เคลมง่าย โดยเฉพาะช่วงที่เป็นรถใหม่ ๆ ไลน์ผลิตยังไม่นิ่งแบบนี้
2. อะไหล่ไม่ต้องรอนาน
3. ผ่านไป 4 ปี หาอะไหล่เทียบได้ โดยเฉพาะเวลาที่ต้องการจะขายทิ้ง
4. ราคาขายต่อดีกว่ามากมาย
5. มันกินน้ำมันน้อยกว่า 2-3 กิโลลิตร ถ้าวิ่งเฉลี่ยปีละ 20000-25000 โล จะประหยัดกว่าเดือนละ 600-800 บาทเลยครับ

NgoH

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 14:23:39 »
โจทย์คล้ายกับผมครับ ชอบ Ranger (มากกกก) แต่ต้องตัดใจ ออกดีแมกซ์ เพราะ

1. ศูนย์เคลมง่าย โดยเฉพาะช่วงที่เป็นรถใหม่ ๆ ไลน์ผลิตยังไม่นิ่งแบบนี้
2. อะไหล่ไม่ต้องรอนาน
3. ผ่านไป 4 ปี หาอะไหล่เทียบได้ โดยเฉพาะเวลาที่ต้องการจะขายทิ้ง
4. ราคาขายต่อดีกว่ามากมาย
5. มันกินน้ำมันน้อยกว่า 2-3 กิโลลิตร ถ้าวิ่งเฉลี่ยปีละ 20000-25000 โล จะประหยัดกว่าเดือนละ 600-800 บาทเลยครับ

ถ้าคุณจิมมี นำมาทดลองขับที่ 110 แล้วยังจะประหยัดกว่ากัน2-3 ลิตรหรือหรือเปล่าหามีไม่ ถึงจะเชื่อ

ออฟไลน์ pangwong

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 14:50:10 »
ผมว่าไปลองขับจะดีกว่า ผมลองมาแล้วแต่ผมชอบเรนเจอร์มากกว่าจากที่คิดจะออกดีแมค ผมมีงานประจำต้องมีพักผ่อนบ้างจึงต้องพาครอบครัวผมไปได้ทุกคน จึงเลือกสี่ประตู แต่ผมก็มีงานไร่งานสวน ต้องดูแลสวนยาง ไร่อ้อย ไร่มัน ต้องขนปุ๋ยทีละมากๆ ผมใช้เรนเจอร์ เกียร์ธรรมดาขนมาแล้วไม่เห็นมันจะมีปัญหาหรือเครื่องอืดนะครับ เรื่องบรรทุกหายห่วงช่วงล่างผมว่ามันเหมาะกับการบรรทุกกว่าดีแมค แต่เชฟผมไม่รู้ ส่วนเรื่องประหยัด ตั้งแต่ใช้มาจะครบ ๓ เดือน ยังไม่เคยต่ำกว่า ๑๐ กม./ลิตรเลย ลักษณะถนนที่ผมใช้งาน ลูกรัง ๓๐ % ลาดยาง ๗๐% แต่ลาดยางเป็นหลุมเป็นบ่อมากกว่า ๔๐% ยังไงอ่านในลิ้งนี้ก็ได้ เป็นรถผมเองครับ....ขออนุญาตทางเวปนี้ด้วยนะครับ.. http://www.newrangerclub.com/thread-11458-1-1.html

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 15:24:20 »
อิอิ เหมือนผมจะมาดราม่า  ฮาๆ
สำหรับผมนะ

เครื่อง 2.2 หรือ 2.5 ของทุกๆค่ายสามารถบันทุกได้เหมือนกันหมดครับ ไม่พัง แน่นอน เพราะใช้กันเต็มบ้านเต็มเมือง ตั้งแต่สมัย 20-30 ปีที่แล้ว (ผมยอรับเรื่องนี้) แต่ถ้าต้องการความกระฉับกระแฉงที่มากกว่า เครื่องที่มีควมจุกระบอกสูบมากกว่า ย่อมได้เปรียบอยู่แล้ว จาก จขกท บอกเครื่อง 2.2 กับ 2.8 ถ้าต้องการความกระฉับกระเฉง ยังไง 2.8 ก็ต้องมีพลังมากกว่า 2.2 จริงมั้ย เว้นแต่ 2.2 ตัวนี้มีแรงม้า เท่ากับ 2.8 ก็ค่อยมาว่ากันอีกที

NgoH

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 15:40:39 »
2.2 แรงบิท มหาศาล 375 นิวตันเมตร มากว่าเครื่อง3.0 ของวิโก้เสียแค่ 365 เมตร
D-MAX แรงบิท ที่ 290 ยังลากบรรทุกไหว เลยครับ