ผู้เขียน หัวข้อ: เอ่อ คุณย่าอายุ81ซื้อ mini cooper s มาใช้ขับไปปฏิบัติธรรม วัยรุ่นมากๆเลยนะคุณย่า  (อ่าน 19893 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
จากข่าว mini ป้ายแดงชนคนแบบเก็บสแปร์รวดแล้วชิ่งหนี กว่าจะตามรถเจอจนรู้ว่าหลานเป็นคนขับยังไม่มีใบขับขี่ โดยมีคุณย่าอายุ81ปีเป็นเจ้าของรถ โดยที่ฝั่งเจ้าของรถบอกว่าเจ้า mini cooper s คันนี้เป็นรถที่คุณยายใช้เวลาไปปฏิบัติธรรม ความรู้สึกผมคือ เฮ้ย ไอ้รถที่ช่วงล่างแข็งเด้งดึ๋งขนาดนี้ คนอายุ81จะนั่งได้เหรอฟระ ถ้าคุณย่าแกใช้เองนี่แปลว่าใจยังวัยรุ่นสุดๆ หรือว่าแกเป็นญาติห่างๆกะคุณยายเจ้าของ Golf ที่เยอรมันรึเปล่าเนี่ยซ่าซะขนาดนี้ 555

ปล. ขำๆงดมาม่ากันนะครับ

ออฟไลน์ Tonaka

มันต้องเกิดเหตุก่อนถึงจะมาสำนึกไงครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ Fly to dream

จะบอกว่าญาติผมที่ภูเก็ต ใช้มินิ เหมือนกัน แต่เป็นตัวเปิดหลังคาตัวเก่า แก 70 กว่าแล้ว  ;D ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Alcatraz

เหตุการณ์ สมมุติ

หลาน- อาม่า ซื้อ คูปเปอร์ เอสให้หน่อย จะได้ขับพา อาม่าไปปฏิบัติธรรมที่วัดได้ไง

อาม่า- แล้วมันดียังไง?

หลาน- โห อาม่า ช่วงล่างนิ่มมากเลย นั่งสบายมาก ห้องโดยสารกว้างขวาง

อาม่า- ดีเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้พาอาม่าไปจองนะ

...

ตั้งแต่ได้รถ อาม่าไม่เคยได้ขึ้นนั่งอีกเลย จนกระทั่ง..........

อยากให้หลายๆคนดูไว้เป็นตัวอย่าง อายุยังน้อยแต่อยากได้รถดีๆ อย่าง bmwมั่งล่ะ sciroccoมั่งล่ะ พอเกิดเรื่องมีวุฒิภาวะพอที่จะรับมือปัญหาหรือป่าว ไม่ใช่ต้องให้คนอื่นมานั่งแก้ปัญหาให้

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
ถ้าผมอายุ 80 ผมคงไม่ขับรถเองละล่ะ สายตาคงไม่ไหวละ

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
ส่วนตัวผมว่า ย่าน่าจะซื้อเป็นของขวัญให้หลายชายสุดที่รัก ที่เพิ่งจะเข้าปี1มาหมาดๆซะมากกว่า
Test ..

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
น้องๆที่ HLM ที่นี่ก็ดูเป็นตัวอย่างด้วยนะครับ เข้าใจดีว่าหลายบ้านมีตังมากพอที่จะซื้อรถดีๆแพงๆให้ลูกหลานขับ แต่มันซื้อความรับผิดชอบต่อสังคมหรือคุณวุฒิไม่ได้ เกิดเหตุขึ้นมาผมไม่ห่วงคุณหรอก เป็นห่วงเหยื่อที่เกิดจากการเลี้ยงลูกหลานไม่เป็นของคนรวยมากกว่า มีแต่คนสาปแช่งกันนะครับ เค้าแช่งไปกันถึงบรรพบุรุษกันเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
เมื่อหลายปีก่อน ผมเคยเห็น อาม่าขับ evo8 สีส้มมาสั่งหลานตอนเช้าที่อัสสัมคอนแวนต์ ตอนนั้นกำลังเดินเข้าร.ร.ครับ อึ้งกันไปพักนึง

ออฟไลน์ LaTeX

ผมอายุ25แล้วยังอดห่วงนิสัยใจร้อนของตัวเองไม่ได้เลย

ทั้งรถ2ล้อและ4ล้อ เนี่ยนอกจากเป็นพาหนะแล้วบางครั้งมันก็เป็นดาบสองคมได้เช่นกันถ้าคนใช้ไม่มีวุฒิภาวะพอ

ปล.ตะหงิดใจว่าจะเจอ X6 รีเทิร์น อาจคนละคนแต่แนวเดียวกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

คงอ่านมาผิดครับ อ่าจจะเป็นปฏิบัติกรรมมากกว่า

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เป็นญาติกับท่านนี้หรือเปล่า

ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ FlyMe

กรุณาอย่า discriminate คนสูงวัยครับ  คนอายุมากอาจยังสามารถขับรถได้  ท่านเหล่านั้นจะเลือกรถอะไรก็เป็นสิทธิของท่าน   

ออฟไลน์ mjoke1462

• Jr. Member
  • **
ตอนเข้ามหาลัยได้รถใหม่ๆ ถนนอย่าให้ว่างครับ กดสุด พ่อเติมให้ 1ปีผ่านไป ขับเฉลี่ย 90-100 พ่อให้งบน้ำมันเดือล่ะ 2000 ติดนิสัยเลยครับ ขับช้า ความเร็วไม่สนครับ สนแต่รอบ

ออฟไลน์ YenChar

คนแก่ กับช่วงล่างแข็ง มันดูยังไงๆอยู่

ยิ่งเป็นผู้หญิง วัย 80 นี่ รุ่นอาม่าผมแล้วนะครับ นั่งแคมรี่ตาเหยี่ยวช่วงล่างนุ่มจนย้วยยังบ่นเลย
อาม่าผม ถูบ้านเอง ทำสวนเอง
วัยรุ่นหนุ่มๆ ถ้าไม่แน่จริงเจออาม่าผมคว่ำได้ง่ายๆนะครับ

ตรรกะ มันไม่ใช่เลยครับ ตรงข้ามกันอย่างสิ้นเชิง
ขนาดรถผมแต่งช่วงล่างแข็งๆมา มาเจอ Cooper S ผมยังถอยเลย

ขอบอกเลยว่า ไอ้คนที่ขับรถชนคนคืนวันนั้น
นอกจากไม่มีความเป็นลูกผู้ชายแล้ว ยังไร้ซึ่งความกตัญญู
ไม่มีความกตัญญูไม่เท่าไหร่ แต่ทิ้งให้ผู้มีพระคุณเดือดร้อนอีกต่างหาก

ออฟไลน์ csamabat

งานนี้ เดี๋ยวก็เงียบตามเคยครับ   สมัยผม ขับรถตั้งแต่ 16-18 ไม่เคยได้ขับคนเดียวเลยครับ คุณพ่อ หรือคุณย่า ต้องนั่งด้วยตลอด ถึงจะมีรถให้แล้วก็ตาม  ประมาณก่อนเข้ามหาลัยนู่นน่ะครับ ที่ได้ขับคนเดียวจริงๆ คือมีใบขับขี่แล้ว คุณพ่อถึงยอม

คุณย่าผม บอก เวลาเลือกรถอะ เอาเกียร์ธรรมดานะ ออโต้ไม่ชอบ ไม่มันส์เวลาแซง (เขาพูดแบบนี้จริงๆครับ 555 ปัจจุบัน อายุ 73)  
แต่ ณ ตอนนี้ ผมให้คณย่าขับน้อยมากๆ ครับ ใช้รถด้วยกัน คันเดียวกันนี่ล่้ะ ครับ ปัจจุบันผมขับ avanza  คุณย่าสั่งเปลี่ยนโช๊คหลังไปแล้ว(ผมเลยจัดมอนโร รีเฟลกไป) และบอกให้ผมรีบๆไปติดกับโคลงหลัง และลงล้อ 16 แทน 14 เดิม ด้วย
ผมบอก  จริงๆเดิมๆมันก็ได้แล้วน่ะ  ไปเรื่อยๆ เขาบอก มันจะได้ดีขึ้นไปอีกไง เฮ้อ..แต่เขาก็ช่วยสมทบทุนล้อมาแล้วครับ 5555       ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 22:03:40 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ cspace

• Newbie
  • *
เมืองนอก ที่ยุโรป คนแก่ ขับรถกันเองทั้งนั้น

อายุ 90 ยังขับ เฟอรรารี่ อยู่เลย

ออฟไลน์ mathician

ก็รักหลานอ่ะนะ
ไม่รู้อะไรจริง อะไรเท็จ พอเกิดเรื่องขึ้นก็แต่งตั้งเรื่องขึ้นมามั่วไปหมด ให้ดูผิดน้อยลง, ทำไงได้อ่ะ ย่าคงไม่ยอมให้หลานติดคุกหรอก ทำทุกวิถีทางแหละ

ออฟไลน์ Mighty-X

ถ้าเป็นรถตู้พวก Alphard , VW ยังพอฟังขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

กรุณาอย่า discriminate คนสูงวัยครับ  คนอายุมากอาจยังสามารถขับรถได้  ท่านเหล่านั้นจะเลือกรถอะไรก็เป็นสิทธิของท่าน   

เห็นด้วยครับ ไว้ท่านๆอายุเท่านั้นแต่แรงยังเหลือๆ มาโดนลูกหลาน ห้ามทำโน่นทำนี่ หรือมองว่าทำอะไรไม่ได้แล้ว รอวันตายอย่างเดียว  แล้วจะรู้สึกครับ ^^"
เพราะป้าผมก็ชอบนั่ง Mighty-X มากกว่า Camry ตาเหยี่ยวของลุงผมเหมือนกันครับ หุหุ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
รู้ว่าสุดท้ายจะจบอย่างไรเหมือนหลายๆครั้งที่ผ่านมา...เนี้ยแหละประเทศไทย

ออฟไลน์ ceberos

สุดยอดฮะ นี้ต้นแบบของโฆษณา mazda2 เปล่า ตอนจอดรถ55+

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
แต่จะว่าไปท่านผู้สูงอายุหลายๆท่านก็ยังอยากขับรถอยู่นะครับ แต่การที่ปล่อยหลานขับรถไปชนแล้วไม่รับผิดชอบแบบนี้

มันเป็นอีกเรื่องนะครับ....
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้าเคสนี้เอาผิดกับคนเป็นผู้ปกครอง ได้ผมว่าน่าจะดีตรงที่ว่า เวลาจับแว้น แล้วจะได้จับผู้ปกครองตามไปด้วย
ปล. ฟังแล้วเพลียยย

ขอให้น้องผู้หญิงหายไวๆด้วยเถอะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ H.

คุณตาญาติผมแกอายุจะ 80 ละก่อนแกเสียเมื่อไม่กเดือน ยังขับรถตู้ขึ้นเหนือล่องใต้ไปทั่วเลยครับ
H.

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
คุณย่า โกหกไม่ค่อยเนียนเลยครับ

แล้วตอนเกิดอุบัติเหตุ คุณย่าขับด้วยป่าวครับ

ชนแล้วหนี เหมือนพวกวัยรุ่นใจร้อนขาดสติเลยนะครับ คุณย่า ???
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมสงสัยว่า คุณย่าท่านนี้ไม่ได้ขับรถ แล้วทำไมต้องมาถกกันเกี่ยวกับเรื่องคนแก่ขับรถด้วย

ปัญหาของท่านก็คือซื้อรถให้หลานขับโดยไม่มีใบขับขี่นี่แหละครับ

แต่พูดไปก็เข้าตัว ผมว่าเกิน 30% ของชาว HLM เคยขับรถแบบไม่มีใบขับขี่มาทั้งนั้นละครับ ไม่ว่าจะไปเรียน หรืออย่างอื่นก็ตาม (ตัวผมก็ด้วย)

ยังไงก็ขอแสดงความเสียใจกับเหยื่อด้วยครับ

ส่วนอีกเรื่องที่อยากฝากไว้นะครับ ก็คือการจะลงไปช่วยคนบนถนนที่มีรถวิ่งผ่านเร็วมากๆ เช่นทางด่วน อยากให้นึกถึงความปลอดภัยของเราเป็นอันดับแรก อยากให้มีการให้สัญญาณสามเหลี่ยม หรืออะไรก็ได้สำหรับเตือนรถที่วิ่งมา แต่ถ้ัาคิดว่าไม่ปลอดภัยจริงๆ ผมกลับคิดว่า เราควรจะจอดดู แล้วโทรแจ้งหน่วยกู้ภัย แล้วรอมากกว่าครับ ไม่น่าที่จะลงไปช่วยเอง โดยไม่มีสัญญาณเตือน เพราะผมมองในอีกมุมนึงว่า ต่อให้เป็นเราๆ ท่านๆ ที่มีใบขับขี่แล้ว ต่อให้เป็นรถ ที่มี ABS+EBD ถ้ากดมา 120 แล้วมาเจอคนที่ก้มๆ เงยๆ อยู่บนถนน ก็ใช่จะเบรคทันครับ

อย่าเอาชีวิตตัวเองไปแลก เพื่อคนอื่น ถ้าไม่มั่นใจว่าตัวเราจะปลอดภัยครับ เพราะตัวคุณเองก็ยังมีคนที่รอคอยคุณอยู่!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2012, 02:35:00 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ pearpim

• Newbie
  • *

อยากให้คุณย่าที่บ้านซิ่งแบบนี้บ้าง เอิ๊กกกๆ :D

ออฟไลน์ pite

ผมว่ามันอยู่ที่เด็กเขาขับประมาทนั่นแหละครับ ส่วนอาม่าท่านเขาก็ต้องปกป้องลูกหลานเป็นปกติแหละครับ หรือจะให้ใจไม้ไส้ระกำไม่ช่วยไรเลย ก็จะไปด่าท่านเสียๆหายๆอีก ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ปล่อยๆไปตามกฎหมายเถอะครับ ไม่มีคนตายก็ดีถมไปละครับ ส่วนน้องคนขับก็คงได้บทเรียนๆไปมั่งแหละ คนเรามันต้องเคยผิดพลาดมามั่งแหละครับให้จะ Perfect ไปหมดหละ ผมเองยังเขาขับรถ ชนหนักๆตั้ง 2รอบเลย ดีนะไม่ชนคนเดี๋ยวเป็นข่าวแบบนี้ยุ่งเลย ^^"

ส่วนคนอายุเยอะจะขับรถอะไรก็เรื่องของท่านนั่นแหละครับ ไปพูดว่าแก่แล้วต้องขับรถนุ่มๆมันก็เกินไปนะ ทุกคนไม่ใช่คนร่ำรวยมาแต่เกิด บางท่านสานฝันวัยหนุ่มมาขับได้ตอนแก่ ก็ไม่ได้จะผิดตรงไหนนี่ครับ แถวบ้านผม70กว่าละมั้งขับ พอชอยู่เลย ว่าละอยากได้ขับมั่งไม่รู้ชาตินี้จะมีบุญแบบนั้นหรือเปล่า

ขอบคุณครับ
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ numtik2005

ก็เข้าใจน่ะครับ ทั้งรักทั้งห่วงลูกหลาน แต่แบบนี้คิดว่าทำถูกแล้วหรือ  พาให้นึกถึงเปาบุ้นจิ้น ตอนประหารราชบุตรเขย จริงๆ น่าเอาเป็นเยี่ยงอย่าง
สมัยนี้คุณธรรมหายากจริงๆ 

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมสงสัยว่า คุณย่าท่านนี้ไม่ได้ขับรถ แล้วทำไมต้องมาถกกันเกี่ยวกับเรื่องคนแก่ขับรถด้วย

ปัญหาของท่านก็คือซื้อรถให้หลานขับโดยไม่มีใบขับขี่นี่แหละครับ

แต่พูดไปก็เข้าตัว ผมว่าเกิน 30% ของชาว HLM เคยขับรถแบบไม่มีใบขับขี่มาทั้งนั้นละครับ ไม่ว่าจะไปเรียน หรืออย่างอื่นก็ตาม (ตัวผมก็ด้วย)

ยังไงก็ขอแสดงความเสียใจกับเหยื่อด้วยครับ

ส่วนอีกเรื่องที่อยากฝากไว้นะครับ ก็คือการจะลงไปช่วยคนบนถนนที่มีรถวิ่งผ่านเร็วมากๆ เช่นทางด่วน อยากให้นึกถึงความปลอดภัยของเราเป็นอันดับแรก อยากให้มีการให้สัญญาณสามเหลี่ยม หรืออะไรก็ได้สำหรับเตือนรถที่วิ่งมา แต่ถ้ัาคิดว่าไม่ปลอดภัยจริงๆ ผมกลับคิดว่า เราควรจะจอดดู แล้วโทรแจ้งหน่วยกู้ภัย แล้วรอมากกว่าครับ ไม่น่าที่จะลงไปช่วยเอง โดยไม่มีสัญญาณเตือน เพราะผมมองในอีกมุมนึงว่า ต่อให้เป็นเราๆ ท่านๆ ที่มีใบขับขี่แล้ว ต่อให้เป็นรถ ที่มี ABS+EBD ถ้ากดมา 120 แล้วมาเจอคนที่ก้มๆ เงยๆ อยู่บนถนน ก็ใช่จะเบรคทันครับ

อย่าเอาชีวิตตัวเองไปแลก เพื่อคนอื่น ถ้าไม่มั่นใจว่าตัวเราจะปลอดภัยครับ เพราะตัวคุณเองก็ยังมีคนที่รอคอยคุณอยู่!!

เห็นด้วยคร๊าบบบบบบ ก่อนจะช่วยใครต้องประเมินสถานการณ์ก่อน ไม่ได้เห็นภาพนะครับแต่คาดการณ์เอาว่าเมื่อรถที่ชนกันจอดอยู่ซ้ายขวา แล้วมินิคันนั้นชนคนได้ถึง 4 คน แสดงว่า 4 คนนั้นต้องไม่อยู่ขวาหรือซ้ายแน่ๆ น่าจะค่อนไปเลนกลางกันหมด ซึ่งเหตุเกิดตอนเช้ามืดและบนทางด่วน แค่อย่างใดอย่างนึงก็ขับเร็วอยู่แล้วเพราะไม่ค่อยมีรถและเป็นทางด่วนถือว่าเสี่ยงมากๆ จิตใจช่วยเหลือนั้นดีครับขอยกย่องแต่จะช่วยคนจมน้ำโดยที่ตัวเองว่ายน้ำไม่แข็งหรือช่วยไม่เป็น (ต้องอ้อมไปด้านหลังแล้วลากผมหรือคอเสื้อไม่งั้นคนจมน้ำจะกอดรัดเราจนจมไปด้วยกัน)
ตัวผมเองปกติชอบช่วยเหลือชาวบ้านประจำแต่ไม่เคยทำอะไรที่คิดว่าเสี่ยงเลย ผมไม่อยากเป็นคนดีที่ตายแล้วและต้องทิ้งภาระไว้เบื้องหลังทั้งลูกภรรยาครอบครัว ผมเลือกเป็นคนดีพอประมาณตามที่ตนเองพอทำได้มากกว่า กรณีนี้ผมเลือกที่จะจอดด้านหน้าแล้วโทรแจ้งเจ้าหน้าที่ดีกว่าเพราะกลัวรถที่วิ่งบนทางด่วนชนเอารู้กันอยู่ว่าบนทางด่วนส่วนใหญ่ขับกันเท่าไหร่ ขนาดหลายคนที่ชนกันบนทางด่วนเค้ายังไปคุยกันห่างๆเลยเพราะกลัวว่าคันด้านหลังจะมาชนท้ายซ้ำ

ป.ล. ท่านอายุมากแล้วลูกหลานยังมาทำให้ไม่สบายใจกันอีกรึเนี่ย แต่ก็เห็นมาเยอะเช่นกันที่ใช้เงินเลี้ยงลูกแต่เลี้ยงไม่เป็น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น