ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำยี่ห้อ Gas ติดรถยนตร์หน่อยครับ  (อ่าน 15063 ครั้ง)

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
LPG
Energy Reform Advance OBD  37000 โดนัท
Versus Premium 29000 โดนัท

ใจชอบทั้งสองอันเลย ศึกษามาบ้างแล้วครับ
หรือมีอะไรแนะนำยินดีครับผม

Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
Re: ช่วยแนะนำยี่ห้อ Gas ติดรถยนตร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 16:57:40 »
ดีทั้งสองที่แหละครับแต่เอาที่ใกล้บ้านและสะดวกไว้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mongolias

Re: ช่วยแนะนำยี่ห้อ Gas ติดรถยนตร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 17:10:00 »
จะเอาไปติดกับรถรุ่นอะไรครับ
ผมแนะว่า จขกท ลองเข้าไปหาข้อมูลที่ Gasthai , iwebgas รวมถึง club ของรถที่คุณต้องการติด
ลองอ่านดูว่า คนที่ใช้รถรุ่นเดียวกับคุณ ติดกันที่อู่ไหนเยอะ และติดแล้วจบ มีบริการหลังการขายที่ดี รวมถึงถอดท่อไอดีออกมาเจาะ อย่าเกี่ยงเรื่องระยะทาง ให้เน้นที่อู่ติดตั้งมากๆครับ
อุปกรณ์แก๊สเดี๋ยวนี้ มันต่างกันไม่มากแล้วล่ะครับ ER ที่ได้ยินมาคือ ราคาแพงเพราะว่าโฆษณาเยอะ ส่วนเวอร์ซุสผมเคยอ่านประวัติของเจ้าของแล้ว ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่(ขอไม่เอ่ยถึงนะครับ) ถ้าอยากรู้ไปลอง Search ดูครับ

ตัวผมเองใช้ AC stag200 ติดกับ Jazz GD idsi ก็โอเคดีครับ ตอนแรกจะติด Stag300 plus แต่เจ้าของอู่บอกติด Stag200 ก็พอแล้ว เก็บเงินไว้เติมแก๊สดีกว่า

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 17:11:12 »
Energy สิครับ

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 17:29:59 »
จะเอาไปติดกับรถรุ่นอะไรครับ
ผมแนะว่า จขกท ลองเข้าไปหาข้อมูลที่ Gasthai , iwebgas รวมถึง club ของรถที่คุณต้องการติด
ลองอ่านดูว่า คนที่ใช้รถรุ่นเดียวกับคุณ ติดกันที่อู่ไหนเยอะ และติดแล้วจบ มีบริการหลังการขายที่ดี รวมถึงถอดท่อไอดีออกมาเจาะ อย่าเกี่ยงเรื่องระยะทาง ให้เน้นที่อู่ติดตั้งมากๆครับ
อุปกรณ์แก๊สเดี๋ยวนี้ มันต่างกันไม่มากแล้วล่ะครับ ER ที่ได้ยินมาคือ ราคาแพงเพราะว่าโฆษณาเยอะ ส่วนเวอร์ซุสผมเคยอ่านประวัติของเจ้าของแล้ว ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่(ขอไม่เอ่ยถึงนะครับ) ถ้าอยากรู้ไปลอง Search ดูครับ

ตัวผมเองใช้ AC stag200 ติดกับ Jazz GD idsi ก็โอเคดีครับ ตอนแรกจะติด Stag300 plus แต่เจ้าของอู่บอกติด Stag200 ก็พอแล้ว เก็บเงินไว้เติมแก๊สดีกว่า
AC ECO เพิ่มเงินนิดเดียวครับ คุ้มกว่า ทันสมัยกว่า รุ่นECO จะเอามาแทน 200 ครับ

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• Jr. Member
  • **
  • I wasn't me!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 18:08:34 »
เครื่องกี่สูบครับ รถยี่ห้ออะไร รุ่นไหน

ต้องดูความจำเป็นนะครับ ถ้าระบบมันเยอะจัด เทคโนโลยี สูงล้ำ OBD อาจจะจำเป็น
แต่ถ้ารถทั่วๆไป อาศัยการปรับจูนดีๆ ก็เพียงพอแล้วครับ

--------
คันเก่า BMW E30 M40 ใช้ AC Stag อะไรสักอย่างจำไม่ได้แล้ว ก็ปกตินะครับ ใช้มาร่วมๆ 2 ปี ไม่มีปัญหา

คันปัจจุบัน กำลังจะไปติดวันเสาร์ แต่ยังไม่รู้ว่าจะเอา Versus Premium หรือ Energy Fast-TechII ดี ต่างกัน 1,000 บาท (แอบฝากถามด้วยเลยแล้วกันครับ  :P)

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 18:26:41 »
เป็นผมนะครับ อย่าพึ่งมองยี่ห้อครับ ดูอู่ก่อน
อันดับแรก ว่าทำแล้วจบมั้ย การติดแก๊สเหมือนต้องไปลองภูมิช่างฮะ หาข้อมูลแล้วไปถามให้มากก่อนติด ถ้าเขาเข้าใจระบบรถเราก็สบายใจได้เลย

อันดับที่ 2 ไปที่อู่ ดูรถเข้ามาว่า ทำอะไร Mainternance ปกติ เปลี่ยนกรองแก๊ส หรืออะไรที่ไม่ใช่ปัญหา  แล้วก็ดูด้วยว่ารถที่มีปัญหามีเยอะมั้ย แล้วมีปัญหามาจากสาเหตุใด

อันดับ 3 ค่อยมาศึกษายี่ห้อ ดู Function รถติดแก๊สที่จำเป็นต้องมีเลย คือ สตารท์แก๊สได้ ตัดปั๊มติ๊กได้ ระบบ OBD ต้องศึกษาเยอะๆนิดนึง มันก็มีทั้งดีและเสีย  ไอระบบOBD ถ้าไม่มีจะทำไง ยังไงท่านก็ต้องไปเปลี่ยนกรองแก๊ส เช็คท่อยางซึ่งเป็น Service ของอู่แก๊สอยู่แล้ว ก็วิ่งไปให้เขาจูนด้วยเลย

อันดับ 4 อุปกรณ์ส่วนควบ จำพวกท่อยาง ท่อแก๊ส ระวังจะโดนเอาท่อน้ำมันมาทำท่อแก๊ส  ยี่ห้อ ที่ดี ๆ ทองแดง Faro ท่อแก๊ส fagumit ถ้าจำไม่ผิดนะฮะ

ส่วนตัวผมติด Fobos 2 มีราคาถูก ได้อู่ดี ช่างเก่ง มีฟังค์ชั่นที่จำเป็นต้องใช้งาน หรือแม้กระทั่งฉีดรอบ Cut-off  การติดตั้งถังแก๊ส แล้วแต่ความชอบเลย ผมเอา แคปซูล เพราะคิดเองว่าใกล้จุดศูนย์ถ่วงรถ จะทำให้เสีย Balance น่าจะน้อยกว่า Donut และปลอดภัยกว่า  อยากจะบอกว่าหลาย ๆ คลับ ท่านสามารถเข้าไปหาข้อมูลได้เลยครับ ยิ่งรถมีปัญหาเยอะ ๆ พวก Lancer EX, Cruzeม Proton  จะยิ่งดีแสดงว่าช่างมีความสามารถดี   ก่อนจะติดแนะนำให้วิ่ง เบนซิน 91 ซัก อาทิตย์นึง เวลาจูน ค่าออคเทนจะได้ใกล้เคียงครับ เพราะ เราจะเติม เบนซิน 91 ทิ้งไว้ในถัง  อยากได้ราคา Pm มาหาได้ฮะ เด่วโพสไปกลัวจะเป็น Promote ร้าน 

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 18:43:25 »
 :) เหมือนท่านข้างบนครับ ตอนผมติดแก๊ส ผมพิจารณาความสำคัญในการติดตั้งชุดแก๊ส ดังนี้ครับ

๑. ชื่อเสียงอู่ (ลองเอาชื่อหาใน google ก่อน ร้านแย่ๆ มักมีด่าเพียบ)

๒. บริการหลังการขาย (บางอู่ ก่อนจ่ายเงิน เราคือพระเจ้า พอติดแล้ว เราแทบกราบเท้า เพื่อขอให้เช็คอาการ... อู่แก๊สประเภทนี้ มีเว็บอยู่แล้ว ดังนั้น ตะเวนดูตาม คลับรถยี่ห้อต่างๆ หรือยี่ห้อที่เราใช้ ฟีดแบค ของคนที่ไปติดมาก่อนเรา มีประโยชน์มากครับ)

๓. ฝีมือการติดตั้ง (ดูในคลับ หรือ เว็บของอู่ บางอู่ ถึงขั้นมี วิดีโอ ให้ดูด้วย ยิ่งถ้าเขาเคยติดตั้ง รถรุ่นที่เราใช้แล้ว การเก็บงานจะคล่อง และดีมาก เพราะรู้จุด)

๔. ราคา (เอาไว้อันสุดท้ายเลยสำหรับผม ของถูกแล้วดี คงจะหากในโลก... ถ้าแพง แล้วจบ ไม่ต้องกลับมาจูน มานู้น มานี่ ฯลฯ ผมยอมจ่ายแพง)

... ติดแก๊สเสร็จแล้ว อย่างก ครับ... วิ่งน้ำมันบ้างครับ แล้วน้องจะอยู่กับเราอีกนาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2012, 18:45:18 โดย drugprofile »

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 20:40:12 »
ขออู่มาตรฐานก่อนเลยครับ ยี่ห้อ Gas เป็นเรื่องรอง

ส่วนผมติด ER OBD ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ sumataty1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 22:56:39 »
energy ครับ มีรับประกันหลายอย่าง และ สินค้ามีมาตรฐาน

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 06:22:40 »
คันก่อนใช้  ER OBD  ใช้มา 7 หมื่นโล ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ปกติดี

แต่คันใหม่ไปลองของแปลกบ้าง Europegas OBD S.A.S กับ หัวฉีด Keihin

ติดเสร็จแล้วเรียบร้อย ก็ปกติดีขับไม่ต่างจากน้ำมัน  สงสัยต้องดูกันยาวๆ

แต่ตอนนี้ซน  พยายามฝึกจูนเองอยู่  555

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 07:41:29 »
เลือกอู่เป็นอันดับแรกครับ

ถ้าอู่ไม่เก่ง จบเลย

รายละเอียดการติดตั้งก็สำคัญครับ

ความเรียบร้อยของงาน บริการหลังการติดตั้ง

ผมให้ความสำคัญกับเรื่องพวกนี้มากกว่าครับ

ผมติดมา 5 ปีกว่าๆ ละ หม้อต้มยังอยู่ เปลี่ยนหัวฉีดไป 1 ชุด 2500 บาท +สายส่งยกทั้งหมด ( อันนี้ทำเอง )

คุ้มแล้วครับ ประหยัดเงินค่าน้ำมันไปหลายแสนเลย

;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 11:03:47 »
ถ้าผมแนะนำ ผมอยากให้ลองหาข้อมูล ของสองยี่ห้อนี้ก่อนครับ

versus ซื้อแล้วไม่แถมตัว tune map มาให้นะครับ ต้องซื้ออีก 1500
energy reform ลองไปหา artiker ราคาถูกกว่า

แต่ถ้าอยากจูนเอง ตั้งแม็ปเอง แล้วมีมาครบเลย ถ้าผมจำไม่ผิด FOBOS นี้มันจะปั้มติ๊กเองจากกล่องแก๊สเลย
แนะำนำยี่ห้อนี้เลยครับ ผมอยากจะเปลี่ยนมาใช้ตัวนี่เลยครับ

ตอนนี้ผมใช้ GI อยู่ ไม่มีระบบตัดปั้มติ๊ก นอกนั้นมีครบแต่ไม่มี obd 
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 11:13:29 »
ส่วนตัวใช้ AC อยู่ครับ วันก่อนแวะไปเซอร์วิสมาเปลี่ยนกรองแก๊ส เค้าว่า EuropaGas  ก็เยี่ยมครับ ยิ่งตู่กับหัวฉีด Keihin ยิ่งแจ่มสุดยอดครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 14:23:09 »
เคฮิ่น สำหรับผมเวลานี้ยังไมน่าเล่น เพราะ ราคายังแพง ผมเล่น Ral1.5 ohm ราคาถูกซ่อมได้ เคฮิ่นข้อเสีย ซ่อมไม่ได้ หัวฉีดแก๊สกว่านะพัง ผมให้เกิน 200,000 โล ถ้าคุณไม่เหยียบรอบสูงๆนาน ก็วัดกันเลย เครื่องยนต์กับหัวฉีดอันไหนจะไปก่อนกัน การติดแก๊สอยากจะมาบอกว่า ไม่จำเป็นต้องแพงเสมอไปฮะ ของที่ดี แต่ไม่ได้รับการโฆษณามีอยู่เยอะ เช่น Atiker ทั้งๆที่มันเป็น OEM ให้ Energy ตัวจูนจาก A.E.B เหมือนกัน Versus รู้สึกก็พัฒนามาจาก AG  แปลงหน้าตาโปรแกรมแล้วทำยี่ห้อขึ้นใหม่  ตอนนี้ผมให้ Fobos ฮะ ด้วยความสามารถ จูนได้สารพัด แมป กราฟ ตาราง สามมิติ เสียบ OBD ไว้อ่านค่า มีโหมด 3ระดับให้เล่น  คือการ ปรับการฉีด turbo normal eco เป็นยี่ห้ออื่นต้องเสียบ notebook ปรับค่าเอา ไอนี้ กดที่ปุ่มสวิทแก๊สเปลี่ยนได้เลย  จขกท อยู่แถวฮะ เผื่อแนะนำร้านให้ ^^

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 14:44:06 »
อยู่ที่ช่างครับ ถ้าชำนาญในรุ่นที่เราเอาไปติดก็หายห่วง
ส่วนอุปกรณ์ยี่ห้อต่าง ๆ ไม่ต่างกันมาก ๆ ครับ
ส่วนการบริการก็สำคัญ เมื่อแจ้งปัญหาและตอบสนองได้เร็ว และตรงจุดแค่ไหน

หาข้อมูลตาม car club ดูว่าส่วนใหญ่ไปติดแก๊สกันที่ไหน ที่นั่นมักจะปัญหาน้อย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 15:16:47 »
เคยเจอเจ้าของ AC ครับ เอา GTR กับ E63 AMG มาติดแก๊สโชว์

คุยกันไปซักพักเลยจอง จ่ายมัดจำได้ราคาโปรโมชั่น ติด AC รุ่น ODB อะไรซักอย่างนี่แหละ

เป็นรถแม่ผมครับขับ ตจว ไปกลับ กทม ถ้าเติมน้ำมัน ไปกลับประมาณ ไม่เกิน7000บาท

ที่เลือกอันนี้เพราะเค้าบอกว่า AC มีข้อดีคือจูนง่าย ช่างติดทั่วไปก็จูนได้

แต่ตอนแรกจะเอา energy มีเพื่อนติดบอกว่าจูนยาก

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 15:52:15 »
เคฮิ่น สำหรับผมเวลานี้ยังไมน่าเล่น เพราะ ราคายังแพง ผมเล่น Ral1.5 ohm ราคาถูกซ่อมได้ เคฮิ่นข้อเสีย ซ่อมไม่ได้ หัวฉีดแก๊สกว่านะพัง ผมให้เกิน 200,000 โล ถ้าคุณไม่เหยียบรอบสูงๆนาน ก็วัดกันเลย เครื่องยนต์กับหัวฉีดอันไหนจะไปก่อนกัน การติดแก๊สอยากจะมาบอกว่า ไม่จำเป็นต้องแพงเสมอไปฮะ ของที่ดี แต่ไม่ได้รับการโฆษณามีอยู่เยอะ เช่น Atiker ทั้งๆที่มันเป็น OEM ให้ Energy ตัวจูนจาก A.E.B เหมือนกัน Versus รู้สึกก็พัฒนามาจาก AG  แปลงหน้าตาโปรแกรมแล้วทำยี่ห้อขึ้นใหม่  ตอนนี้ผมให้ Fobos ฮะ ด้วยความสามารถ จูนได้สารพัด แมป กราฟ ตาราง สามมิติ เสียบ OBD ไว้อ่านค่า มีโหมด 3ระดับให้เล่น  คือการ ปรับการฉีด turbo normal eco เป็นยี่ห้ออื่นต้องเสียบ notebook ปรับค่าเอา ไอนี้ กดที่ปุ่มสวิทแก๊สเปลี่ยนได้เลย  จขกท อยู่แถวฮะ เผื่อแนะนำร้านให้ ^^

สาเหตุที่ผมเลือก Europegas OBD S.A.S กับ หัวฉีด Keihin บอกตามตรงเลย
ผมชอบเทคโนโลยีก่อนเป็นอันดับแรก ส่วนเรื่องราคาที่แพงกว่าชาวบ้านก็พอรับได้
เพราะแพงกว่าแบนด์ดังอยู่นิดหน่อย รถผมถังโดนัท 54 ลิตร วาวล์ atiker
รวมหมดค่าเสียเป็น 39,000  บาท ซึ่งพอรับได้

ทำไมผมถึงยอมจ่ายแพง จุดเด่นของชุดนี้ผมให้แค่ หัวฉีด กับ Ecu นอกนั้นก็เหมือนๆทั่วไป
1. หัวฉีด keihin เป็นหัวฉีดที่ฉีดได้ใกล้เครื่องน้ำมันมากที่สุดในตอนนี้ และมีความแม่นยำสูง
ยกเร็วมากๆ มีอัตราการผิดพลาดหรือ Error + - 2 % เทียบเท่ากับหัวฉีดน้ำมัน ที่ทำงานได้ดี
เพราะมันก็อปปี้ทุกอย่างเหมือนหัวฉีดน้ำมัน ซึ่งเป็นโรงงานเดียวกับที่ผลิตหัวฉีด oem ให้ Honda
2. กล่อง obd เวอร์ชั่น s.a.s  เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดที่มีในเมืองไทยเพียงเจ้าเดียว
ซึ่งจริงๆผมใช้แบนด์ไหนก็ได้ แต่ในไทยเห็นมียี่ย้อนี้ ยี่ห้อเดียว ที่นำเข้ามาก่อนเพื่อน
ส่วนการปรับจูน มีโหมดอะไรเยอะแยะไปหมด แต่โหมดที่ผมชอบที่สุด คือมีชดเชยแก๊สในรอบสูง
ซึ่งจำเป็นสำหรับรถรอบสูงแบบรถผม เพราะถ้าใช้ไปนานๆผมว่าเครื่องน่าจะช้ำน้อยกว่า

ถ้าติดตั้งกันใหม่ ติดตั้งกันถูกวิธี จูนเป็น ในระยะสั้นๆ แบนด์ไหนก็ใช้งานได้ดีเหมือนกันหมด
ขับยังไงก็ไม่รู้หรอก มันขับได้เนียนเหมือนๆกันหมด เพราะความรู้สึกของคนเราจับไม่ได้
แต่แบนด์ที่สามารถนำแก๊สเข้าสู่ห้องเผาไหม้ได้ใกล้เคียงน้ำมันมากที่สุด ในทุกสภาวะการใช้งาน
ในระยะยาว  ผมว่ารถเราจะใช้งานได้ยาวนานขึ้น โดยไม่พังง่ายๆ

ปล.ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับ Europegas นะครับ ถ้ายี่ห้ออื่นนำเทคโนโลยีใหม่มาก่อน
     ผมก็เปลี่ยนยี่ห้ออีกแหล่ะ  ยกตัวอย่างคันเก่าผมที่ติดของ er obd
     ตอนนั้น obd มาเป็นเจ้าแรก เลยจัดเลย  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2012, 16:05:04 โดย chean »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 17:05:13 »
ผมใช้ Europe gas OBD Can 2012 ตัดปั๊มติ๊กอัตโนมัติด้วย ราคาสามหมื่นกว่าบาท

+ กับ อู่ ไว้ใจได้ บริการฟรีตลอดชีวิต นัดเช็ครั่วทุกหมื่นกิโล ดูแลดี ให้คำตอบชัดเจน และยี่ห้อนี่ประกันนานกว่ายี่ห้ออื่น
พร้อมประกันปั๊มติ๊กจากอู่ 1 แสนกิโลเลยติดครับ

โดยส่วนตัวพอใจมากครับ แต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่า OBD จะทำให้รถดีขึ้นอะไรหรอกนะครับ

โดยส่วนตัวผมว่า Energy แพงเกินไปครับ ค่าโฆษณาเยอะ แต่ดีตรงมีการตอบคำถามในเว็บตลอดเวลา
ติดไป ถ้าไม่ตัดปั๊มติ๊ก ก็ต้องไปใส่ตัวตัดเพิ่มอีก ยกเว้นจะไม่ตัด แต่ก็เสี่ยง
ไอ่ตัวตัดก็มีหลายชนิดอีก แต่ที่ดีที่สุดตอนนี้รู้สึกจะ TT ราคาประมาณ 1500 ครับ

ถ้างบไม่สูงมาก ผมแนะนำ Fobos นะครับ ราคาแถวๆ 27000 อู่ดีๆ จูนจบ ไม่มีปัญหาอะไร คนใช้เริ่มเยอะแล้วด้วยครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 19:47:17 »
ผมอ่านทุกคอมเม้น แล้วขอบคุณมากๆครับ ความรู้ยังน้อย

สรุปตอนนี้ให้เน้นอู่ก่อนว่าจะไปลองๆดูอู่ครับ

มีแนะนำบ้างไหมครับ โซน รามคำแหง ลาดพร้าว รามอินทรา นวมินทร์  แนวๆ นี้ครับ

ส่วนยี่ห้อคงจะไม่ยึดติดแล้ว

ลืมบอกไปครับ ว่าจะเอาไปติด Eco Car Bio 4 สูบ กะ Mirage 3 สูบ ครับ สองคันครับผม

แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจครับ คิดว่าถ้าติดแล้วไม่มีปัญหา ก็คงติดครับผม ปกติขับรถไม่โหดครับ แต่โรคจิตบ้าประหยัด  ( ฮ่าาาา )

Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 00:14:00 »
ผมอ่านทุกคอมเม้น แล้วขอบคุณมากๆครับ ความรู้ยังน้อย

สรุปตอนนี้ให้เน้นอู่ก่อนว่าจะไปลองๆดูอู่ครับ

มีแนะนำบ้างไหมครับ โซน รามคำแหง ลาดพร้าว รามอินทรา นวมินทร์  แนวๆ นี้ครับ

ลืมบอกไปครับ ว่าจะเอาไปติด Eco Car Bio 4 สูบ กะ Mirage 3 สูบ ครับ สองคันครับผม

แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจครับ คิดว่าถ้าติดแล้วไม่มีปัญหา ก็คงติดครับผม ปกติขับรถไม่โหดครับ แต่โรคจิตบ้าประหยัด  ( ฮ่าาาา )

ราม ลาดพร้าว ดูอู่ T.A. GAS เลยฮะ รู้แค่อู่เดียวเลยฮะ เป็นอู่ประจำของคลับ 4G ที่แก๊ง Evo ไปทำกันให้พรึบ บูสเป็นบาร์ สบายบรื้อ รถบ้านไม่คณามือแน่นอน จุดขาย AC ถูกต้องเลยฮะ จูนง่าย มีกันมานานเรียนรู้ด้วยตัวเองไม่ยาก อยากจะใช้แกีสให้แรง ให้เหมือนน้ำมัน แนะนำ ติด TAP เพิ่มเวลาจุดระเบิด  ไอที่ว่าเหมือนๆ ผมเห็นรถติดแก๊สของอู่นึง ขึ้นไดโน่มา แล้วติดTAP จูนใหม่ ตั้งไฟให้แก่กว่าเก่า ม้าเพิ่มขึ้นมาเฉย เหมือนมันเผาไหม้ดีขึ้น  ซึ่ง TAP ส่วนมาก NGV จะนิยมติดสำหรับพวกนี้อยากใช้แบบแรง ๆ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 14:35:33 »

ราม ลาดพร้าว ดูอู่ T.A. GAS เลยฮะ รู้แค่อู่เดียวเลยฮะ เป็นอู่ประจำของคลับ 4G ที่แก๊ง Evo ไปทำกันให้พรึบ บูสเป็นบาร์ สบายบรื้อ รถบ้านไม่คณามือแน่นอน จุดขาย AC ถูกต้องเลยฮะ จูนง่าย มีกันมานานเรียนรู้ด้วยตัวเองไม่ยาก อยากจะใช้แกีสให้แรง ให้เหมือนน้ำมัน แนะนำ ติด TAP เพิ่มเวลาจุดระเบิด  ไอที่ว่าเหมือนๆ ผมเห็นรถติดแก๊สของอู่นึง ขึ้นไดโน่มา แล้วติดTAP จูนใหม่ ตั้งไฟให้แก่กว่าเก่า ม้าเพิ่มขึ้นมาเฉย เหมือนมันเผาไหม้ดีขึ้น  ซึ่ง TAP ส่วนมาก NGV จะนิยมติดสำหรับพวกนี้อยากใช้แบบแรง ๆ

ขอบคุณมากครับผม

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 12:49:44 »
ไปติดมาเรียบร้อยแล้วครับ 1 คัน

รถ        : Honda
รุ่น        : Brio
เครื่อง     : I-VTEC 1198 cc. 4 สูบ
ยี่ห้อ     : Versus
หัวฉีด     : Rail หัวฉีดราง 4 สูบ ( อิตาลี่ )
หม้อต้ม   : Tomasetto AT9 Alaska ( อิตาลี่ )
ถัง        : แคปซูล สหมิตร 36.5 ลิตร (ไทย)
มัลติวาล์ว : OMB ( อิตาลี่ )
ราคา      : 24500 บาท
ช่าง       :  3 ท่าน ใช้เวลาติด 9.30 - 17.30 น. เสร็จ

ระยะห่างจากถัง ถึง กันชนท้าย ประมาณ 25-30 ซม.
หลังจากที่ใช้งานไปได้ 250 กม. ดูจากมัลติวาวและสวิต ยังเหลือ Gas อีกประมาณเกิบครึ่งถัง ไฟจาก 4 เหลือ 2 ดวง
การเปลี่ยน Gas ->  น้ำมัน  เนียนมากไม่กระตุก ไม่สะดุด ไม่ดับ
การเปลี่ยน น้ำมัน -> Gas   เนียนมากไม่กระตุก ไม่สะดุด ไม่ดับ
อัตราเ่ร่งปกติไม่ต่างจากน้ำมัน
ถัง 36.5 ลิตร เติมเต็มถังได้ 30.6 ลิตร
เสียงหัวฉีดเบา เหมือนเครื่องยนตร์ปกติ

ที่ติดถังแคปซูลเพราะเพื่อความปลอดภัยจากระยะชนครับและจดทะเบียนผ่านแบบปกติ
ถ้าใช้ถังโดนัทนี่ชนท้ายทีถึงถังแก๊สเลยครับ ระยะเหลือไม่ถึง 10 ซม.

จริงๆรถมันประหยัดอยู่แล้วผมขับส่วนใหญ่ถังนึง 35 ลิตรส่วนใหญ่เติมเต็มถัง 30 ลิตรประจำ วิ่งได้เกิน 500 กิโลเมตรตลอด
แต่เนื่องจากขับเยอะเหมือนกันเลยจำเป็นครับผม

ขอบคุณพี่ๆทุกคน มากครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 12:50:36 »
รูปถังครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 12:57:24 »

สาเหตุที่ผมเลือก Europegas OBD S.A.S กับ หัวฉีด Keihin บอกตามตรงเลย
ผมชอบเทคโนโลยีก่อนเป็นอันดับแรก ส่วนเรื่องราคาที่แพงกว่าชาวบ้านก็พอรับได้
เพราะแพงกว่าแบนด์ดังอยู่นิดหน่อย รถผมถังโดนัท 54 ลิตร วาวล์ atiker
รวมหมดค่าเสียเป็น 39,000  บาท ซึ่งพอรับได้

ทำไมผมถึงยอมจ่ายแพง จุดเด่นของชุดนี้ผมให้แค่ หัวฉีด กับ Ecu นอกนั้นก็เหมือนๆทั่วไป
1. หัวฉีด keihin เป็นหัวฉีดที่ฉีดได้ใกล้เครื่องน้ำมันมากที่สุดในตอนนี้ และมีความแม่นยำสูง
ยกเร็วมากๆ มีอัตราการผิดพลาดหรือ Error + - 2 % เทียบเท่ากับหัวฉีดน้ำมัน ที่ทำงานได้ดี
เพราะมันก็อปปี้ทุกอย่างเหมือนหัวฉีดน้ำมัน ซึ่งเป็นโรงงานเดียวกับที่ผลิตหัวฉีด oem ให้ Honda
2. กล่อง obd เวอร์ชั่น s.a.s  เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดที่มีในเมืองไทยเพียงเจ้าเดียว
ซึ่งจริงๆผมใช้แบนด์ไหนก็ได้ แต่ในไทยเห็นมียี่ย้อนี้ ยี่ห้อเดียว ที่นำเข้ามาก่อนเพื่อน
ส่วนการปรับจูน มีโหมดอะไรเยอะแยะไปหมด แต่โหมดที่ผมชอบที่สุด คือมีชดเชยแก๊สในรอบสูง
ซึ่งจำเป็นสำหรับรถรอบสูงแบบรถผม เพราะถ้าใช้ไปนานๆผมว่าเครื่องน่าจะช้ำน้อยกว่า

ถ้าติดตั้งกันใหม่ ติดตั้งกันถูกวิธี จูนเป็น ในระยะสั้นๆ แบนด์ไหนก็ใช้งานได้ดีเหมือนกันหมด
ขับยังไงก็ไม่รู้หรอก มันขับได้เนียนเหมือนๆกันหมด เพราะความรู้สึกของคนเราจับไม่ได้
แต่แบนด์ที่สามารถนำแก๊สเข้าสู่ห้องเผาไหม้ได้ใกล้เคียงน้ำมันมากที่สุด ในทุกสภาวะการใช้งาน
ในระยะยาว  ผมว่ารถเราจะใช้งานได้ยาวนานขึ้น โดยไม่พังง่ายๆ

ปล.ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับ Europegas นะครับ ถ้ายี่ห้ออื่นนำเทคโนโลยีใหม่มาก่อน
     ผมก็เปลี่ยนยี่ห้ออีกแหล่ะ  ยกตัวอย่างคันเก่าผมที่ติดของ er obd
     ตอนนั้น obd มาเป็นเจ้าแรก เลยจัดเลย  ;D

เหมือนกันเลยครับ

ผมติด Europegas หัว kehin เหมือนกัน ข้อดีเลือกเหมือนกันครับ เอา ECU เร็วก่อน เพราะครูซ มันมีเซนเซอร์เยอะ ยี่ห้ออื่นมันไม่จบ ติดแล้วไฟเอ็นจ้ิน ไม่ขึ้น ขับอย่างสบายใจ
บางยี่ห้อ ติดแล้วไฟเอ็นจิ้น โชว์  (ดูในบอร์ด)

วิ่งมา 3 หมื่นกว่าโลแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2012, 12:59:01 โดย promt »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 14:22:37 »

เหมือนกันเลยครับ

ผมติด Europegas หัว kehin เหมือนกัน ข้อดีเลือกเหมือนกันครับ เอา ECU เร็วก่อน เพราะครูซ มันมีเซนเซอร์เยอะ ยี่ห้ออื่นมันไม่จบ ติดแล้วไฟเอ็นจ้ิน ไม่ขึ้น ขับอย่างสบายใจ
บางยี่ห้อ ติดแล้วไฟเอ็นจิ้น โชว์  (ดูในบอร์ด)

วิ่งมา 3 หมื่นกว่าโลแล้วครับ

เห็นด้วยทุกประการทั้งปวงครับ