ผู้เขียน หัวข้อ: ปตท. กำไรแสนล้าน มาจากธุรกิจค้าปลีกน้ำมันกี่ล้าน เรามาดูกัน / พรุ่งนี้น้ำมันลดราคา  (อ่าน 20757 ครั้ง)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
วันนี้เบื่อๆ ว่างๆ ไม่มีอะไรทำ และเห็นหลายคนสงสัยว่าทำไม ปตท. กำไรเยอะแยะ กำไรแสนล้านนั้นมาจากการค้าปลีกน้ำมันทั้งหมดใช่ไหม
วันนี้ผมก็เลยเอาส่วนของธุรกิจค้าปลีกน้ำมันของ ปตท. มาให้ดูกันครับ
ผมจะไม่พูดถึงธุรกิจอื่นนะครับ เพราะเพื่อนสมาชิกคงสนใจแต่ธุรกิจค้าปลีกน้ำมัน

ปีที่แล้ว(54) ปตท. มีกำไรจากธุรกิจในมือ ปตท. กว่า 200 บริษัท มีกำไรทั้งสิ้นรวม 186,498.23 ล้านบาท(ไม่สุทธิ)

ก่อนอื่นต้องเข้าใจกันก่อนว่า ค่าการตลาดน้ำมันเฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 1.5 บาท/ลิตร บวกลบ 0.3 บาท ประมาณไม่เกินนี้
ถ้าปั๊มน้ำมันไหน ปตท. ไม่ได้ดำเนินกิจการเอง 1.5 บาทก็จะหาร 2 กับเจ้าของปั๊มอีกทอดนึง
กำไรต่อลิตรก็จะเฉลี่ยอยู่ประมาณ 0.75 บาท (ปี 54)

ปีที่แล้ว ปตท. ขายน้ำมันได้ 21,807 ล้านลิตร เพิ่มขึ้นจากปีก่อนหน้า(53) 5%
สรุปคือ ปตท. มีกำไรจากธุรกิจค้าปลีกน้ำมัน 13,224 ล้านบาท แบ่งเป็นน้ำมัน 11,973 ล้านบาท
และที่ไม่ใช่น้ำมัน 1,251 ล้านบาท (ประมาณพวกร้านกาแฟ หรืออะไรในปั๊มน้ำมันที่ไม่ใช่น้ำมันทำนองนี้ครับ)
แต่ทั้งหมดเป็น EBIDA (EBITDA = Earning Before Interest, Taxes Depreciation and Amortization
กำไรก่อนหักภาษี ดอกเบี้ยจ่าย ค่าเสื่อมราคา และ ค่าใช้จ่ายก่อนการดำเนินงานตัดจ่าย)

ส่วนปัญหาการขึ้นลงของราคาขายปลีกน้ำมันในประเทศ ไม่สอดคล้องกับตลาดโลก อันนี้ไม่สามารถหาคำตอบได้เหมือนกันครับ
ทั้งนี้ ต้องดูส่วนของโครงสร้างราคาน้ำมันครับ

และปัญหาคุณภาพน้ำมันของน้ำมัน ผมขอไม่พูดถึงนะครับ แต่โรงกลั่นน้ำมันที่ดีที่สุดตอนนี้ถ้าจำไม่ผิดเป็นของ ไทยออยล์ครับ

ข้อมูลมาจากการประชุมผู้ถือหุ้น ปตท. ครับ
(http://www.set.or.th/th/company/files/opp_day/4_2011/ptt.pdf)
ปล. ผมไม่ได้ถือหุ้น ปตท. นะครับ ออกแนวไม่ชอบด้วยซ้ำ จะรัฐวิสาหกิจก็ไม่ใช่ จะมหาชนก็ไม่เชิง ผมคิดว่า 2 อย่างนี้มันไปด้วยกันยากครับ
บริหารงานรัฐมันต้องคิดถึงประชาชนเป็นหลัก แต่เอกชน(มหาชน) ต้องคิดถึงกำไรสูงสุดเป็นหลัก
งั้นเรียกว่าบริษัทพลังงานข้ามชาติที่มีกระทรวงการคลังเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่แล้วกันครับ

ส่วนค่าการตลาดวันนี้(5/6/2555)เฉลี่ยอยู่ที่ 1.8X บาทครับ

งดมาม่านะครับ ทานมากๆ ส่งผลเสียต่อร่างกายและจิตใจครับ  ;D แสดงความคิดเห็นกันได้ตามเหตุและผลครับ

บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) หรือ PTT เปิดเผยว่า เตรียมปรับลดราคาเบนซินลง 30 สต./ลิตร , แก๊สโซฮอล์ 40 สต./ลิตร และดีเซล 30 สต./ลิตร
มีผลหลังเที่ยงคืนวันนี้

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ปล. ผมไม่ได้ถือหุ้น ปตท. นะครับ ออกแนวไม่ชอบด้วยซ้ำ จะรัฐวิสาหกิจก็ไม่ใช่ จะมหาชนก็ไม่เชิง ผมคิดว่า 2 อย่างนี้มันไปด้วยกันยากครับ
บริหารงานรัฐมันต้องคิดถึงประชาชนเป็นหลัก แต่เอกชน(มหาชน) ต้องคิดถึงกำไรสูงสุดเป็นหลัก

ผมก็ไม่ชอบเหมือนกันแต่ขออย่างนึงคือ ขอให้ทำทุกอย่างมันเป็นไปแบบเป็นธรรมตรงไปตรงมาแค่เนี้ยแหละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2012, 17:29:02 โดย Goodgarden »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ผมงง ทำไมเรามีน้ำมันเอง ถึงขั้นส่งออกได้ ทำไมเราไม่กลั่นแล้วเอามาใช้ในประเทศให้เหลือเฟือ ทำไมต้องขายแล้วไปซื้อจากสิงคโปร์เข้ามาแพงๆ น้ำมันทุกหยด ที่มาจากแผนท่ประเทศไทย มันน่าจะเอามาใช้ในประเทศก่อนจะส่งออกไม่ใช่หรอ ผมเข้าใจถูกมั้ย แล้วก็งงว่าทำไมต้องให้สัมปทานต่าง จากไหนก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมงง ทำไมเรามีน้ำมันเอง ถึงขั้นส่งออกได้ ทำไมเราไม่กลั่นแล้วเอามาใช้ในประเทศให้เหลือเฟือ ทำไมต้องขายแล้วไปซื้อจากสิงคโปร์เข้ามาแพงๆ น้ำมันทุกหยด ที่มาจากแผนท่ประเทศไทย มันน่าจะเอามาใช้ในประเทศก่อนจะส่งออกไม่ใช่หรอ ผมเข้าใจถูกมั้ย แล้วก็งงว่าทำไมต้องให้สัมปทานต่าง จากไหนก็ไม่รู้

น้ำมันที่ขุดนั้นมีไม่พอขายครับ ขายแค่จังหวัดอย่างเชียงใหม่ก็หมดแล้ว และที่ส่งออกนั้นมันเป็นน้ำมันสำเร็จรูปไปขายประเทศ ลาว เขมร พม่า ที่ไม่มีโรงกลั่นครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ H.

น้ำมันจากไทยมีกะจึ๋งนึงเองครับ ขายได้ไม่ทั่ว กทม. เลยมั้ง
H.

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

น้ำมันที่ขุดนั้นมีไม่พอขายครับ ขายแค่จังหวัดอย่างเชียงใหม่ก็หมดแล้ว และที่ส่งออกนั้นมันเป็นน้ำมันสำเร็จรูปไปขายประเทศ ลาว เขมร พม่า ที่ไม่มีโรงกลั่นครับ

อ้าว น้ำมันยิ่งมีน้อยๆอยู่ แล้วจะส่งออกทำไมหละครับ ถ้าอ่านที่ผมโพสต์อันบนดีๆ จะเข้าใจที่ผมถามนะครับ คือทุกหยดเลย ไม่ว่าจะดิบจะสำเร็จรูป มันต้องขายในประเทศไทยเท่านั้นครับ ถ้าไม่พอ ค่อยนำเข้ามา นี่มีน้อยทีนึงแล้ว ทำไม กลับส่งออกที่มีอยู่นิดนึงนั่นแหละไปประเทศเพื่อนบ้าน นี่แหละที่ผมถาม

อ้าว น้ำมันยิ่งมีน้อยๆอยู่ แล้วจะส่งออกทำไมหละครับ ถ้าอ่านที่ผมโพสต์อันบนดีๆ จะเข้าใจที่ผมถามนะครับ คือทุกหยดเลย ไม่ว่าจะดิบจะสำเร็จรูป มันต้องขายในประเทศไทยเท่านั้นครับ ถ้าไม่พอ ค่อยนำเข้ามา นี่มีน้อยทีนึงแล้ว ทำไม กลับส่งออกที่มีอยู่นิดนึงนั่นแหละไปประเทศเพื่อนบ้าน นี่แหละที่ผมถาม

เป็นเรื่องธุรกิจนะครับ ปตท ก็เป็นบริษัททำไมเค้าทำไม่ได้ ถ้านั้นถามกลับว่าทำไมเราซื้อก๊าซจากพม่า ทำไมเราซื้อไฟฟ้าจากลาวทั้งๆที่เราไปลงทุนสร้างเขื่อนที่ลาว ดังนั้นไม่ใช่เรื่องที่แปลกที่เราต้องขายน้ำมันให้ประเทศที่เค้าไม่มีทรัพยากรณ์นี้ หรือไม่สามารถผลิตเอง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
เค้าน่าจะนำเข้าน้ำมันดิบมากลั่นแล้วส่งออกหน่ะครับ

เคยคุยกับเพื่อนที่ทำงานอยู่เค้าอธิบายประมาณว่าบางทีราคาน้ำมันถ้าขายถูกไป เพื่อนบ้านก็จะมาซื้อไปขายที่ประเทศเค้า
ทีนี้กลายเป็นภาษีเราที่ช่วยอุดหนุนน้ำมันก็ไปช่วยประเทศเพื่อนบ้านด้วยกลายเป็นเราเสียเปรียบ
เหมือนที่เราทำกับมาเลย์อยู่ตอนนี้ที่ขับรถไปเติมน้ำมันมาเลย์กัน
อะไรประมาณนี้ ราคาน้ำมันเลยต้องอ้างอิงตลาดกลางอ่ะครับ
ข้อมูลผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยด้วย ฟังเค้ามาจับใจความได้แค่นี้

เป็นเรื่องธุรกิจนะครับ ปตท ก็เป็นบริษัททำไมเค้าทำไม่ได้ ถ้านั้นถามกลับว่าทำไมเราซื้อก๊าซจากพม่า ทำไมเราซื้อไฟฟ้าจากลาวทั้งๆที่เราไปลงทุนสร้างเขื่อนที่ลาว ดังนั้นไม่ใช่เรื่องที่แปลกที่เราต้องขายน้ำมันให้ประเทศที่เค้าไม่มีทรัพยากรณ์นี้ หรือไม่สามารถผลิตเอง

ออ มันเป็นแบบนี้นี่เอง ขอบคุณข้อมูลนะครับ ได้ความรู้ใหม่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2012, 18:37:43 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ที่นำเข้ามาเป็นน้ำมันดิบครับ ส่วนที่ส่งออกไปคือน้ำมันสำเร็จรูปที่ผ่านการกลั่นและเหลือจากความต้องการใช้งานในประเทศ
ในการกลั่นน้ำมันดิบ1บาร์เรล จะได้น้ำมันและผลิตภัณฑ์ต่างๆหลายอย่าง เช่น ดีเซล เบนซิล ก๊าซ ยางมะตอย ฯลฯ
ทีนี้ต้องมาดูว่าความต้องการในประเทศไทยนั้น ใช้น้ำมันอะไรมากที่สุด(ซึ่งปกติจะเป็นดีเซล)
ทีนี้น้ำมันดิบที่ขุดเจาะได้ในบ้านเรามันกลั่นออกมาเป็นดีเซลได้เล็กน้อยเมื่อเทียบกับความต้องการในประเทศทั้งหมด
เลยต้องนำเข้าน้ำมันดิบเพื่อกลั่นให้ได้ดีเซลปริมาณพอดีกับความต้องการในประเทศ
ทีนี้มันก็จะมีน้ำมันชนิดอื่นๆที่เกินความต้องการหรือเกินจากปริมาณสำรองใประเทศแล้ว ก็จะนำส่วนนี้ส่งออกไปขายในราคาอ้างอิงกับตลาดภูมิภาคอีกที
ถ้าจะให้กลั่นดีเซลจากน้ำมันดิบเท่าที่ขุดมาได้ในประเทศ แล้วที่เหลือให้นำเข้าน้ำมันสำเร็จรูปเข้ามา ประเทศชาติบรรลัยครับ
เพราะเหมือนต้องจ่ายแพง ทั้งๆที่เรามีโรงกลั่นที่มีศักยภาพในการกลั่นได้ตวามปริมาณความต้องการในประเทศอยู่แล้ว

ส่วนการตั้งราคาอิงกับตลาดภูมิภาค เพื่อป้องกันการทำArbitrage หรือทำกำไรส่วนต่างจากสองตลาดที่สินค้าตัวเดียวกันแต่ราคาต่างกันครับ
ถ้าน้ำมันในบ้านเราถูกกว่าตลาดอ้างอิง จะเกิดการส่งออกจนอาจเสี่ยงต่อภาวะขาดแคลนน้ำมัน
ถ้าน้ำมันในบ้านเราแพงกว่าตลาดอ้างอิง จะเกิดการนำเข้าน้ำมันมากเกินไป ทำให้เงินไหลออกนอกประเทศโดยไม่จำเป็น

.-_-.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2012, 20:25:18 โดย Jun Asawa »

ออฟไลน์ valent

ทำน้ำมันยังงัยก็กำไร จ่ายแค่ค่าภาคหลวงให้เยอะหน่อย
ภาษีที่จ่ายไปเยอะ ก็ใช่จะออกเอง ผู้ใช้เป็นคนจ่ายหมด
ประเทศไหนมีของ เขาก็ปล่อยให้สูบกันอยู่แล้ว
แต่กำไรจะเข้ากระเป๋าใคร นั่นอีกเรื่องนึง

ปล. บางคนมาว่ากระทู้ผมจะเป็นดราม่า
กระทู้นี้ น่าจะมากกว่าของผมอีกนาาาา
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ apinui

ผมบอกแล้วว่าข้อมุลแต่ละคนที่ได้รับไม่ตรงกัน ...

ดังนั้นผมขออ้างอิงค์ที่มาแหล่งข้อมุลให้ได้ทราบกัน ... ดังนี้

อันแรก .... ตารางการผลิตน้ำมันในประเทศต่อวัน อ่านเนื่อหาด้วยนะครับ

ต่อมา ตารางข้อมุลการส่งออกของชนิดของน้ำมันต่างๆ

10 อันดับสินค้าส่งออกของไทย

และที่ขาดไม่ได้ ข้อมูลการส่งออกน้ำมันของไทย คิดเป็นมูลค่า :ล้านบาท // จากเว็ปของกระทรวงพาณิชย์ โดยความร่วมมือจากกรมศุลกากร ใครจะว่าผมยกเมฆมั่วๆ รบกวนเช็คที่มาได้ที่

http://www.ops3.moc.go.th/infor/menucomth/stru1_export/export_re/report.asp

คำถามถึงสาวก ปตท ..... ???

จากข้อมุล ถ้าน้ำมัน ต้องนำเข้ามาจากต่างประเทศเพราะการใช้ในประเทศไม่เพียงพอ .... แล้วที่มันส่งออกน่ะอะไร ?????

ดูดน้ำมันดิบได้น้อย .......น้ำมันดิบ  น้ำมันเบนซิน ดีเซล ก๊าด น้ำมันสำเร็จรูป ??? มันเอาที่ไหนไปส่งออก ??

แล้วที่มันส่งออกในตารางน่ะ มันอะไร ...กระทรวงพาณิชย์ มั่วหรือปล่าว หรือ ใครถูกปตท ล้างสมอง หรือ อย่างไร ???

อัตราการขยายตัวของการส่งออก โตขึ้นทุกปี .....!!!

ส่งออก เพื่อ ????

น้ำเข้า เพื่อ ????

ประชาชน ????

เอ้า ..สาวก ปตท ... ตอบหน่อย ...... !!!

ข้อมุลที่ผมมี อันนี้แค่น้อยนิด อันนี้ผมเอามาให้ดูแค่ผิวๆ  ;D ;D

อ๋อ ... อีกอย่าง ที่บอกว่าน้ำมันเราผลิตเองได้น้อย ขายแค่เชียงใหม่ ก็หมดแล้ว ... งั้นดูตารางสุดท้ายชัดๆนะครับ ......  ;D ;D ดูมูลค่าและปริมาณส่งออกให้ดีๆนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2012, 21:20:37 โดย apinui »

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
ดีครับ เอาข้อมูลและสถิติมาถกกัน การตัดสินใจอยู่ที่ผู้อ่านเองครับ

ออฟไลน์ kati348

โพสแรกหรือเปล่า อิอิ เข้ามาอ่านนานแล้ว แต่ไม่ได้โพส...

เท่าที่ผมทราบจากข้อมูลเท่าที่เขาได้เผยแพร่นะครับ แต่เรื่องวงในอันนั้นไม่ทราบ

โครงสร้างพลังงานบ้านเรานั้น ปตท. ก็คือ บริษัท นึงๆ เหมือนๆกับ เซฟรอน หรืออื่นๆนั่นล่ะครับ เพียงแค่ปตท. รัฐถือหุ้นด้วยเท่านั้นเอง

ถามว่าต่อให้พรุ่งนี้ น้ำมันบ้านเรามีเหลือเฝือ เราก็เอามาแบ่งกันใช้ตรงๆไม่ได้ครับ ทุกอย่างที่ได้มาแค่ส่วนจากค่าสัมปทานเท่านั้น(ค่าภาคหลวง)

ข้อมูลเท่าที่เอามาแสดง มักจะบอกว่าไทยเราส่งออกน้ำมัน ซึ่งเป็นเรื่องจริง แต่เค้าส่งออกน้ำมันสำเร็จรูปนะผมว่า

น้ำมันดิบที่กลั่นได้ มันออกมาได้หลายตัว บางตัวใช้ไม่พอ ก็ต้องนำเข้าน้ำมันดิบเยอะ แต่พอตัวนี้ใช้พอดี บางตัวก็เกิน เลยต้องส่งออก

ปตท. มีโรงกลั่นเยอะพอสมควร เค้าคงไม่ยอมให้โรงกลั่นเค้าว่างอยู่เฉยๆแน่นอนครับ  

ส่วนรุปทีี่มักจะเห็นว่า น้ำมันบ้านเรา แพงกว่าพม่า อันนั้นต้องย้อนไปดูโครงสร้างราคาน้ำมัน ว่ามาจากไหนบ้าง (จะบอกว่าแค่กองทุนบวกภาษี ก็จัดไปเป็นสิบบาทแล้วครับ)

ราคาที่ควรจะดูคือ ราคาหน้าโรงกลั่น  

เพิ่มเติมนิดนึงครับ.... ปตท.กำไรเพียบหลักแสนล้านนั้น ในส่วนขายปลีกน้ำมัน มีแค่นิดเดียวมากๆๆๆๆ เมื่อเทียบกับจำนวนน้ำมันที่ขายไป....แต่

กำไรมหาศาล หากไปดูรายงานปตท. ส่วนใหญ่มาจาก ปตท. สผ. ตรงนี้ล่ะน่าคิดว่า สผ. เค้าทำธุรกิจอะไรกันแน่ ทำไมกำไรเยอะจัด ขุดเจาะที่ไหน? ขายก๊าช? ขายให้ใคร ?

จริงๆแล้ว ปทต.สผ. ยังเป็นเด็กน้อยในเวลาทีโลก เคยได้ยินมาว่า 90% ของ สผ. สำรวจอยู่ในเมืองไทย ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2012, 21:52:31 โดย kati348 »

ออฟไลน์ ssk30868

• Jr. Member
  • **
ผมว่า เอาตารางมาคนก็ไม่อ่านกันอยู่ดีอ่ะครับ ก็จะถามทำไมส่งออกเยอะ

เขาซื้อน้ำมันดิบๆๆๆๆๆ จากต่างประเทศ จากเมืองนอกมากลั่นๆๆๆๆๆ แล้วส่งออกเป็นน้ำมันไม่ดิบ น้ำมันสุก น้ำมันกลั่นแล้วครับบบบ
ทำไมถึงกลั่นเยอะ คุณมีโรงงานผลิตร้องเท้าได้วันละ หนึ่งหมื่นคู่ (10,000)
คุณจะผลิตให้เต็มที่แล้วขายๆเอาเงินเยอะๆ รึคุณจะผลิตวันละ 10คู่ 100 คู่ พอขายไปวันๆดีครับ

ที่มันต้องกลั่นเต็มกำลังการผลิตมันเป็นความจำเป็นส่วนหนึ่งด้วยครับ ถ้าทำแค่พอขายในประเทศ ธุรกิจโรงกลั่นมันจะมาดูดเงินจากส่วนอื่นๆไปครับ
เลยต้องกลั่นให้เต็มกำลังผลิตทุกวัน ที่เกินจากการผลิตก็ส่งออกขายประเทศเพื่นบ้านเอาเงินมาใช้ได้
ทำไมไม่เก็บไว้ใช้ในประเทศไม่ขายต่อ ถ้าเก็บไว้ก็ต้องสร้างโรงเก็บ
รอขายในประเทศสมมุติกลั่น 1 วัน ขายในประเทศได้ 3 วัน อีก 2 วันพรุ่งนี้คุณจะปิดโรงงานเหรอครับ
ปิดก็เจ๊งครับ ต้องกลั่นเต็ม 100 ไม่มีที่เก็บก็เลยต้องขายออกนอก เหตุผลเท่านี้ พอรับฟังได้ใหมครับ

รายได้เข้าเครือ ปตท ผู้ถือหุ้นเป็นภาครัฐเกินครึ่งครับ รัฐเอาเงินตรงนี้เป็นภาษีมาเป็นงบประมาณประเทศครับ คนไทยได้กี่บาทไม่รู้ครับ
อีก เกือบ 30 เปอเซนเป็นกองทุนวายุภักษ1 2 อันนี้ของกระทรวงการคลังครับ รองลงมาเป็นพวก กองทุนประกันสังคัม กับกองทุนบำเหน็จบำนาญข้าราชการ
ก็ของรัฐอีกเหมือนกัน
ที่เหลือเป็นผู้ัถือหุ้นรายใหญ่จากต่างประเทศ ทำไมมีต่างประเทศมาด้วยโกงรึเปล่า ไทยและธนาคารยักษ์ใหญ่ของไทยก็ไปเล่นหุ้นของชาติอื่นเหมือนกันครับ
มันทำให้เกิดการหมุนเวียนเงินในเศษฐกิจโลก หุ้นไม่ใช้บ้านที่ดินครับ เขาซื้อขายกันทุกวัน
เหลือมาอีกเป็นประชาชนไทยที่เล่นหุ้นครับ

พิมพ์ยืดยาวจะมีคนอ่านใหมเนี่ย 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2012, 21:55:43 โดย ssk30868 »

ออฟไลน์ 6162002

ปตท.กำไรเยอะจริง อันนี้เถียงไม่ได้ เพราะถูกแปรรูป  อันนี้ผมว่าเหมือนกรณีเขาพระวิหาร  คือแต่ก่อนเราก็ไม่ค่อยจริงจังอะไร ปล่อยๆมันไป สุดท้ายมันก็มาอยู่ในจุดที่เราทำอะไรไม่ได้แล้วครับ  

ส่วนเรื่องส่งออก  มันก็มาจากกำลังการผลิตที่เพิ่มขึ้นไงครับ ผมไม่เห็นว่าจะมีอะไรน่าสงสัยนะ

อย่างสมมติ โรงกลั่นทั้งประเทศ มีกำลังกลั่น  วันละ 1 ล้านบาเรล  แต่ในประเทศใช้ 6แสน  ที่เหลือ 4 แสนก็ต้องส่งออกสิครับ หรือจะให้เขากลั่นแค่ 6 แสน ก็กระไรอยู่ เพราะโรงกลั่นต้องกลั่นมากๆถึงจะกำไร เขาก็กลั่นเต็ม Capacity เขา  ส่วนที่เหลือก็ส่งออก  
แต่ถามว่าจริงๆอยากส่งออกไหม?  คำตอบคือ "ไม่" ครับ  เพราะการส่งออกในฐานะเป็นส่วนเกิน  มันก็เข้าหลัก Demand&Supply คือ กำไรจะน้อยกว่าขายในประเทศ

ส่วนที่ว่าการส่งออกเพิ่มขึ้นทุกปี อย่าลืมว่าเรามีนโยบาย "โซฮอล์ครับ"  คือเอาเอทานอลมาใช้มากขึ้น เพราะงั้น น้ำมันที่กลั่นมา มันก็เหลือมากขึ้น ก็เลยส่งออกมากขึ้น และนี่เป็นสิ่งที่ทำให้รัฐพยายามยกเลิก "เบนซิน91" เพราะปัจจุบัน เกิน40% ของน้ำมันเบนซินที่ขายนั้น เป็น เบนซินเพียว   ถ้ายกเลิกไปได้ เท่ากับ บังคับให้คนไปใช้เอทานอล ดังนั้นเราจะลดการนำเข้าน้ำมันลงได้ ทำให้น้ำมันถูกลงได้ (อันนี้เป็นทฤษฎี แต่ความเป็นจริงไม่เป็นอย่างนั้น เพราะอะไรก็ตามที่รู้ๆกันอยู่แล้ว)

ธุรกิจปิโตรเลียมแบ่งเป็น 3 ส่วนครับ  ตามหลัก High Risk High Return.  คือ
- Upstream (เสี่ยงมากสุด ขุดหลุมนึงเป็นพันล้าน ไม่เจอก็เซ็ง)  คือ ปตท.สผ. ถ้าขุดเจอน้ำมัน กำไรมหาศาล  ประเทศไทยมีอัตราการขุดเจอประมาณ  ขุด6หลุม เจอ1หลุม ส่วนนี้ปตท.กำไรเยอะมาก ถ้าขุดเจอ ก็หลายหมื่นล้าน
- Middle คือ โรงกลั่น อันนี้กำไรก็มาก แต่จะกำไรมากกว่านี้ ถ้ากลั่นแล้วขายในประเทศได้หมด เนื่องจากยังไงก็ต้องนำเข้ามากลั่นเต็มกำลังการกลั่นอยู่แล้ว(แต่รัฐไม่ต้องการ เพราะอยากนำเข้าน้อยๆ หันไปใช้ผลิตภัณฑ์เกษตร ทำเอทานอลแทน ช่วยทั้งเกษตรกร และลดการขาดดุล)
- Downstream คือขายปลีก อันนี้ต้องขายเยอะมากๆ ถึงจะกำไรเยอะ เป็นส่วนที่ปตท.ฟันกำไรชัวร์ๆ ไม่ต้องเสี่ยง เอากำไรตรงนี้ไปลงทุนกับ สผ.

ส่วนเรื่องการผลิต กับการคุมราคา อันนี้มันอยู่ที่เรื่องการจัดการนะครับ   ดูประเทศ "สิงคโปร์" สิครับ  ไม่มีทรัพยากร แต่ด้วยความสามารถในการบริหารจัดการอย่าง"เทพ" ทำให้เป็นผู้กำหนดราคาน้ำมันได้  ขณะที่ไทย มีทรัพยากรเยอะแยะ แต่เราคุมราคาอะไรไม่ได้เลย  แม้แต่สินค้าเกษตรอย่างน้ำตาล  เราถึงมีแนวคิดจะรวมเป็นกลุ่มผู้ผลิตพวกน้ำตาล เหมือนที่ OPEC ทำไงครับ ที่ประเทศไทยยังเป็นแบบนี้ เพราะคอร์รัปชั่นและการบริหารของพวกนักการเมืองครับ อย่าไปโทษปตท.อย่างเดียว

ประเทศที่ผลิตน้ำมันต่อวัน ออกมามากที่สุดในโลกคือ รัสเซียนะครับ ประเทศอย่าง ซาอุ ฯลฯ ในกลุ่ม OPEC ผลิตได้น้อยกว่าหลายเท่า แต่กลายเป็นว่า OPEC คือผู้กำหนดราคาน้ำมันของโลก  เพราะว่า เขามีน้ำมันสำรองเยอะ  ถ้าพอจะตีความเป็น  นี่ก็แสดงให้เห็นแล้วครับว่า "ผลิตเยอะ ก็เท่่านั้น ต้องมีสำรองเยอะๆ" ครับ

เรื่องที่ผลิตได้เอง แต่ส่งออกแล้วนำเข้า ไม่ได้มีแต่น้ำมันครับ  "ถ่านหิน" เนี่ย ประเทศไทยก็มีนะครับ ไม่ใช่ไม่มี แต่ก็ส่งออก เพราะเหตุผลง่ายๆว่ามันคุณภาพ"ต่ำ" แล้วไปนำเข้าถ่านหินคุณภาพดีๆมาใช้แทน   น้ำมันดิบของไทยก็คุณภาพ "ต่ำ" เหมือนกันครับ

โดยสรุป ผมคิดว่า ปตท. ฟันกำไรเละจริง แต่อันนี้มันผิดตั้งแต่ยอมให้แปรรูปได้แล้ว ทำได้แต่ด่าแหละครับ เหมือนเขาพระวิหารแหละ เราก็ทำได้แต่บ่น
ส่วนเรื่องโครงสร้างราคา มันมีกลไกเป็นมาตรฐานสากลครับ  อย่าดูแต่ข้อมูลน้ำมัน ไปดูข้อมูลการใช้แก๊สของไทยด้วย แล้วจะรู้ว่า กองทุนน้ำมัน ต้องจ่ายเงินอุดหนุด LPG ขนาดไหน  เป็นเหตให้ราคาน้ำมันไม่ลดเสียทีครับ

ถ้าลอยตัวราคาแก๊สได้ คนที่คิดว่ายังไงแก๊สก็ถูกกว่าน้ำมัน  อาจต้องคิดอีกทีครับ เพราะถ้าไม่ต้องอุดหนุนแก๊ส ราคาน้ำมันก็จะลงเช่นกัน  ให้ดูราคาในยุโรปเป็นหลัก

ที่ฝรั่งเศสแท๊กซี่เป็นดีเซลทั้งนั้นครับ ทั้งที่แพงกว่า LPG แต่เขาไม่ใช้ LPG กัน ทั้งที่สะอาดกว่า และรัฐก็อยากให้ใช้   แต่ถูกกว่าก็ไม่ได้มาก พอมาคิดเรื่องค่าเสื่อมราคา กับราคาขายต่อแล้ว กลายเป็นว่า รถดีเซลคุ้มกว่า LPG ด้วยซ้ำครับ

ผมว่าที่ผิดคือรัฐ ที่ยอมให้ปตท.แปรรูปได้ แต่ผมว่าพวกเรากำลัง"โยนขี้ให้คนอื่น" ครับ  เพราะไอ่พวกที่โกงๆเราเนี่ย  เราก็เลือกกันมาเอง รับเงินนักการเมืองมาเอง ตอนมันจะโกง เราก็นอนอยู่บ้าน  คนที่ออกไปประท้วงจริงจังไม่มาก   ประเทศมันก็เป็นอย่างนี้แหละครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ตารางที่คุณ apinui ยกมา ผมเห็นไปในทางเดียวกันเรื่องเดียวคือ
ทำไมถึงมีรายการน้ำมันดิบส่งออกปีละ 2,000 ล้านลิตรต่อปี ใครมีข้อมูลช่วยแชร์ด้วยครับ

ส่วนเรื่องน้ำมันสำเร็จรูปอื่นอื่น ผมว่าคงต้องมองในภาพรวมทั้ง Flow ให้ชัดเจนครับ
ว่าสูบในไทยและนำเข้าอย่างละเท่าไหร่ กลั่นออกมาเท่าไหร่ ใช้ในประเทศเท่าไหร่ ส่งออกเท่าไหร่
ความต้องการในประเทศเป็นอย่างไร เพราะก็อย่างที่หลายท่านบอก ว่าน้ำมันดิบมันกลั่นได้หลาย Products
ถ้าเรามีน้ำมันดิบไม่พอ แต่มีปริมาณความต้องการใช้งานน้ำมันบางประเภทมาก ก็ต้องนำเข้าครับ

และถ้าคุณคิดว่าจะคุยกันด้วยเหตุและผล บนข้อเท็จจริง ถกประเด็นกันด้านวิชาการอย่างสุภาพ
ผมว่าอย่ายกคำว่า "สาวก" มาเลยครับ อ่านมาแบบนี้ก็เหมือนไม่เปิดใจคุยกันตั้งแต่เริ่มแล้ว

ออฟไลน์ 6162002

จริงๆแล้ว ปทต.สผ. ยังเป็นเด็กน้อยในเวลาทีโลก เคยได้ยินมาว่า 90% ของ สผ. สำรวจอยู่ในเมืองไทย ...

ใช่ครับ เพราะเมืองไทย โดยเฉพาะภาคอีสาน มีแนวโน้มจะเจอน้ำมัน "สูงมากๆ"ครับ  ไอ่ปริมาณน้ำมันที่แสดงในตารางของคุณ apnui เป็นแค่น้ำมันที่พิสูจน์ได้แล้วเท่านั้นครับ
จริงๆประเทศไทย ยังมีน้ำมันอีกมาก (มากกว่าที่เห็นในตารางนั้นด้วย)  ดังนั้น สผ. เลยเน้นในไทยครับ ไม่จำเป็นต้องไปที่อื่น

แต่ถ้าถามว่าที่ไหนในโลก ที่มีแววจะเจอน้ำมันมากที่สุด บอกได้เลยครับว่าคือ "ขั้วโลกเหนือ และขั้วโลกใต้" ครับ เพราะยัง Virgin มาก คนสำรวจน้อย
เพราะงั้น สหรัฐเลยส่งเรือดำน้ำ สร้างเรือรบล่องหิน  บลาๆๆๆ ฯลฯ  เอาไปวิ่งๆ จองที่ไว้ไงครับ ไม่ให้ใครมาแย่งตรงนี้ไป

สัมปทาน ที่ขุดอยู่ไม่ใช่ ปตท นะครับ  ;) ;) ;) ต่างชาติด้วยซ้ำ แล้วทำไมต้องคิดว่าน้ำมันดิบต้องเป็น ปตท เท่านั้นล่ะครับที่ส่งออกในเมื่อบริษัทที่ขุดในไทยไร้ชื่อของ ปตท เป็น 2 บริษัทต่างชาติด้วยซ้ำ ปตท มีแค่ก๊าซ กับน้ำมันดิบมาแปรรูปแล้วไปขายเป็นน้ำมันสำเร็จรูปดูตามชายแดนได้ว่ารถบรรทุกน้ำมันไปส่งปั๊มเป็นของ ปตท และอีกอย่างลองขับรถไปรอบๆประเทศข้างๆดูว่าปั๊มที่นั่นมันปั๊มอะไรที่รถเค้าเติม  มันเป็น ปตท ทั้งนั้น  อีกอย่างการขุดสำรวจนั้นการประมูลสัมปทานในไทยได้บริษัทต่างชาติแทบทั้งสิ้น  ปตท สผ ไปขุดนู่นออสเตรเลีย อ่าวไทย หรืออัฟริกา

แต่ก็นะเรื่องนี้ข้อมูลทั้งหมดมันอยู่เว็บนู่นนนนนน เลยยกไม่ได้ และก็หาไม่เจอละ  ;D ;D ;D

ปล.ไม่ใช่สาวก ปตท เพราะปกติเติมบางจาก กับคาลเท็ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2012, 04:33:09 โดย Fly to dream »

ออฟไลน์ Envil

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เถียงกันเยอะแยะ งงจัง - -"

ผมคิดแบบคนไม่มีความรู้มากนะครับ

คือ ผมว่าถ้าขาดทุนจริงๆ ปตท จะไปซื้อปั้ม Jet ถือหุ้นใหญ่ บางจาก ไทยออย เพื่ออะไร ถ้าบอกว่าธุรกิจขายน้ำมันขาดทุน 555+ (อีกอย่างตัวเลขจากเจ้าของกระทู้ก็บอกอยู่แล้วว่ากำไร)

แล้วที่เป็นประเด็นตอนนี้ คือ ราคาน้ำมันต่างประเทศเขาลดกันไปถึงไหนแล้ว ปตท พึ่งมาลด แล้วลดน้อยมาก ถ้าเทียบเป็นสัดส่วน ถ้าไม่ใช่เพราะ ต้องการได้กำไรเยอะๆหรือเปล่า แค่นั้น(มั้ง)ครับ

ปล. ทีตอนขึ้นนะไม่เห็นกลัวกำไรสต็อกน้ำมันเลย ขึ้นอย่างเร็ว แต่พอราคาน้ำมันในตลาดโลกลง กลัวแต่ขาดทุนสต็อกน้ำมัน 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2012, 22:51:42 โดย Disk™ »
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Kanui

• Newbie
  • *
ข้อมูลถกกันเยอะมากครับ  ถกกันยังไงก็ไม่สิ้นสุดหรอก

.....................................................................

แต่เท่าที่ผมกำลังศึกษาในสายนี้อยู่  และเคยดูงานที่ Field การขุดเจาะของ ปตท.  

จะขอพูดแค่ใน Field ของน้ำมันเท่านั้น  ส่วน Field อื่นๆ หรือธุรกิจอื่นๆ ของ PTT ไม่ขอพูดถึงนะครับ

บอกได้เลยครับว่าน้ำมันดิบที่ขุดเจาะในไทย  กลั่นเอามาใช้ยังไงก็ไม่พอหรอกครับ  มีนิดเดียวเอง  Rate ต่อวัน ได้ไม่กี่ Barrel  เท่านั้น

อีกทั้งน้ำมันดิบส่วนใหญ่ก็ขุดได้จาก On Shore เท่านั้น  พวก Off Shore มันจะได้พวก Gas ซะเป็นส่วนใหญ่

น้ำมันดิบที่ได้มาเอามากลั่นในโรงกลั่น Thai Oil หรือ บางจาก   ใช่ว่าจะได้น้ำมันเอามาเติมรถยนต์ได้ทั้งหมดครับ  

ที่เหลือ ไม่ว่าจะเป็น

Condensate -> ส่งออกขายจีน เป็นหลัก  

CH4 -> เผาทิ้ง (ปัจจุบัน กำลังหาทางทำเป็น LNG ซึ่งถ้าทำเป็น LNG ก็ส่งออกขาย Japan อยู่ดี)

ดังนั้น

น้ำมันดิบจึงต้องถูกสั่งน้ำเข้ามาเมื่อมาเข้ากระบวนการกลั่นน้ำมัน  เพื่อให้เพียงพอต่อความต้องการอยู่ดีครับ

--------------------------------------------------------

ส่วนน้ำมันดิบที่อยู่ในใต้ดิน  ถามว่ายังมีเหลืออีกเยอะไหม ??

ยังมีอยู่ใต้ดินอีกเยอะครับ  Process ตอนนี้ ต่อให้ไฮเทคโนโลยีแค่ไหนก็เอาขึ้นมาได้ไม่ถึง 50%

ส่วนแผนธุรกิจของ PTT อันนี้ผมไม่รู้นะครับ  

แต่ถ้ายกตัวอย่างแบบ USA  ก็คือ...เขามีน้ำมันใต้ดิน  ขุดเจาะได้  และมีเทคโนโลยีการขุดเจาะสูงมาก

แต่ปัจจุบันก็ยังสั่งนำเข้าจากตะวันออกกลางมากกว่า

ส่วนที่อยู่ในประเทศตัวเอง  มันคือน้ำมันสำรอง  ที่จะใช้ประโยชน์ในอนาคตในยามวิกฤต

--------------------------------------------------------

ธุรกิจน้ำมันยังไงก็รวยครับ แม้ประเทศที่แทบไม่มีน้ำมันอย่างเมืองไทยบ้านเราก็ตาม    ธุรกิจ Upsteam นี้ถึงถูกมันเรียกว่า "High Risk , High Return"

อย่าว่าแต่ PTT เลยครับ  พวกบริษัทต่างชาติ ด้านขุดเจาะ  ที่แทบจะไม่มีใครู้ว่าเขามาตั้งฐานการขุดเจาะอยู่ในเมืองไทย  (นอกจาคนในวงการ)

มีแท่นขุดเจาะเล็กๆ แค่ไม่กี่แท่น  น้อยกว่า PTT หลายเท่า  ... พวกนี้ก็ได้กำไรมากโขแล้วครับ  พนักงานทั่วๆ ไป เงินเดือนก็เกือบแสนแล้ว

แต่ก็ต้องแลกกับการทำงาน 12 ชั่วโมงต่อวัน  กับภาระหน้าที่เตรียมพร้อมตลอด 24 ชั่วโมง  และความเสี่ยงที่จะระเบิดขึ้นมาได้เมื่อไหร่ก็ไม่รู้

ออฟไลน์ kati348

เถียงกันเยอะแยะ งงจัง - -"

ผมคิดแบบคนไม่มีความรู้มากนะครับ

คือ ผมว่าถ้าขาดทุนจริงๆ ปตท จะไปซื้อปั้ม Jet ถือหุ้นใหญ่ บางจาก ไทยออย เพื่ออะไร ถ้าบอกว่าธุรกิจขายน้ำมันขาดทุน 555+ (อีกอย่างตัวเลขจากเจ้าของกระทู้ก็บอกอยู่แล้วว่ากำไร)

เคยได้อ่านท่านนึงวิเคราะห์ไว้อย่างน่าสนใจ... ปตท.ซื้อปั๊มปลีกเยอะๆเพื่อผูกขาดนั่นเอง....

การบีบค่าการตลาดให้ต่ำลง แม้ทำให้กำไรจากขายปลีกไม่เยอะ แต่ผลดีคือ... ฆ่าคู่แข่งได้อย่างได้ผล อีกทั้งยังอ้างได้เต็มปากว่า ปตท. มีบุญคุณต่อคนไทย

ยอมได้ค่าการตลาดต่ำๆ เพื่อให้คนไทยใช้น้ำมันที่ถูกลง ...แต่ใครจะรู้ อาจจะฟันกำไรก่อนมาถึงนี้ด้วยซ้ำ

อีกอย่างสมัยนี้ใครจะตั้งปั๊ม ต้องมีทุนมหาสารครับ รายได้กว่าจะคืนทุนมันช้า... สิ่งที่ได้เป็นกอบเป็นกำ มาจากธุรกิจ non oil ด้วยซ้ำ เช่นพวก มินิมาร์ท(จิฟฟี่) ร้านกาแฟ (อเมซอน)

ออฟไลน์ DF-SLB

ด้วยความเคารพ

- ใครได้ข้อมูลที่ผิดๆมา หรือไม่แน่ใจในข้อมูล โปรดอย่านำมาเขียนเลยนะครับ คิดเองพูดเองอาจจะไม่เหมาะเท่าไหร่

(กรรมกร ในวงการคนนึง)  ;)

ออฟไลน์ H.

ตารางที่คุณ apinui ยกมา ผมเห็นไปในทางเดียวกันเรื่องเดียวคือ
ทำไมถึงมีรายการน้ำมันดิบส่งออกปีละ 2,000 ล้านลิตรต่อปี ใครมีข้อมูลช่วยแชร์ด้วยครับ

ส่วนเรื่องน้ำมันสำเร็จรูปอื่นอื่น ผมว่าคงต้องมองในภาพรวมทั้ง Flow ให้ชัดเจนครับ
ว่าสูบในไทยและนำเข้าอย่างละเท่าไหร่ กลั่นออกมาเท่าไหร่ ใช้ในประเทศเท่าไหร่ ส่งออกเท่าไหร่
ความต้องการในประเทศเป็นอย่างไร เพราะก็อย่างที่หลายท่านบอก ว่าน้ำมันดิบมันกลั่นได้หลาย Products
ถ้าเรามีน้ำมันดิบไม่พอ แต่มีปริมาณความต้องการใช้งานน้ำมันบางประเภทมาก ก็ต้องนำเข้าครับ

และถ้าคุณคิดว่าจะคุยกันด้วยเหตุและผล บนข้อเท็จจริง ถกประเด็นกันด้านวิชาการอย่างสุภาพ
ผมว่าอย่ายกคำว่า "สาวก" มาเลยครับ อ่านมาแบบนี้ก็เหมือนไม่เปิดใจคุยกันตั้งแต่เริ่มแล้ว

น่าจะเป็นน้ำมันดิบเกรดต่ำ ที่ขุดได้ในไทยมั้งครับ
H.

ออฟไลน์ CRO

เรียนถามท่าน VIRAT_M-I นิดนุงครับว่า
 - .... (ข้อนี้ กลัวตายลบดีกว่า )
 - unocal นี้มาตั้งแท่นเจาะในบ้านเราตั้งแต่สมัยเป็นเรือพ่วงแท่นเจาะ (40กว่าปี) น่าจะได้ ทำไมน้ำมันยังไมหมดซะทีหนอ ... อยากทราบคำตอบครับ :>
 - แทนเจาะเก่าๆหนะ ไม่เห็นจะรื้อทิ้งซักกะที ขายต่อกันเป็นทอดๆอยู่นั้นแหละ ทำไมหว่า :/

อะพอดีกว่า ขอถามแค่นี้แหละครับ :>
PS. เวลาอยุ่บนแท่นเจาะเห็นกล้อง periscope ฝากยิงๆมั่งนะครับ จะได้ไม่ต้องมาแอบๆอยู่อย่างนั้น อุอุ

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

เข้าใจแล้วว่า บางทีข้อมูลเยอะ ไม่ได้ช่วยอะไร

เคยดูหนังเรื่องนึง เขาบอกว่า อย่าเชื่อคำแนะนำของคนอื่นโดยไม่คิด เพราะเขาอาจจะไม่รู้

ต้องใช้วิจารณญานจริงๆ  ;)
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ DF-SLB

ข้อแรกนั้น PM มาถามส่นตัวได้ครับ ตอบได้ก็จะตอบครับ

" unocal นี้มาตั้งแท่นเจาะในบ้านเราตั้งแต่สมัยเป็นเรือพ่วงแท่นเจาะ (40กว่าปี) น่าจะได้ ทำไมน้ำมันยังไมหมดซะทีหนอ ... อยากทราบคำตอบครับ"

ตอบ - Union Oil Commpany of California (ปัจจุบัน คือ บริษัท Unocal) ปัจจุบัน โดน Chevron ควบกิจการไปเรียบร้อยนานแล้วครับ Unocal เข้ามาเจาะที่ภาคอีสานครั้งแรก เมื่อ ปี 2505 ซึ่งคาดว่าโครงสร้างนั้นจะให้น้ำมัน แต่ไม่พบ หลัวจากนั้น  Unocal ก็ เริ่มสำรวจในอ่าวไทย พบก๊าซมากกว่าน้ำมันมากๆครับ  ผมไม่เข้าใจคำว่า เรือพวงแท่นเจาะครับ น่าจะเรียกว่า " เรือเจาะน้ำมัน (Drillship) ซึ่งนิยมใช้ในสมัยก่อนมาก เพราะเจาะในน้ำลึกๆเกิน 1-2 กิโลเมตรได้ ซึ่งปัจจุบันนี้ เท่าที่ทราบในอ่าวไทยไม่มีครับ มีแต่ Tanker, ลำใหญ่ๆเอาไว้เก็บก๊าซเหลว แล้วส่งต่อให้เรื่อที่จะมารับอีกทีนึง. ปัจจุบัน ในอ่าวไทย เรามีแท่นขุดเจาะ (Rig) อยู่สองประเภทใหญ่ๆครับ เรียก Jack-up, และ Tender. Jack-up นิยมใช้ในการเจาะสำรวจ เพราะไม่จำเป็นต้องมี Platform มารองรับ ... นอกเรื่องออกมาเยอะ.... ถามว่าทำไม่น่ำมันมันยังไม่หมดซักทีหนอ  ผมต้องบอกให้ทราบว่าไม่รู้จริงๆครับเพราะไม่ได้อยู่ในกลุ่มปฎิบัติงานวางแผน และปิโตรเลี่ยมในอ่าวใหญ่ มากกว่า 95% เป็นก๊าชธรรมชาติครับ  แต่ส่วนตีวผมเชื่อว่า ก๊าซในอ่าวไทยมีให้ใช้อีกนาน

"แทนเจาะเก่าๆหนะ ไม่เห็นจะรื้อทิ้งซักกะที ขายต่อกันเป็นทอดๆอยู่นั้นแหละ ทำไมหว่า "

ตอบ แท่นเจาะ (Drilling Rig) เก่าๆ นะมีครับถ้านับอายุของมันว่าเก่า แต่แท่นเจาะที่ยังอยู่ในอ่าวไทยได้ หรือแทบจะทุกที่ในโลก ต้องผ่านการตรวจสอบ สม่ำเสมอครับ
       การขุดเจาะปิโตรเลียมเป็นงานที่เสี่ยงอันตรายโดยพื้นฐาน เพราะว่ามันติดไฟและมีแรงดัน. ดังนั้นกฎระบียบการทำงานในแท่นขุดเจาะน้ำมันจะเข้มงวดมากเป็นพิเศษ
       มีแผนสำรองหลายชั้นที่จะไม่ให้เกิดข้อผิดพลาดได้ สิ่งต่างๆเหล่านี้วางแผนกันตั้งแต่แท่นขุดเจาะยังไม่เข้าตำแหน่งเจาะเลยครับ ส่วนเรื่องขายต่อเป็นทอดๆ ผมไม่ทราบและไม่เข้าใขจริงๆครับว่าใครขายให้ใคร ก็จะมีบ้างที่ บ.ขุดเจาะนึง ซื้อแท่นเจาะอีก บ.นึง อีกทีมันเป็นเรื่องทางธรุกิจครับ

Regards,
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2012, 21:10:02 โดย VIRAT_M-I »

ออฟไลน์ apinui

นี่แหละ ..ผมกำลังรอข้อมูลโต้แย่งแบบนี้พอดี ... อิอิ

ผมขอยกตัวอย่างคำที่คุณ 6162002 ยกมาดังนี้

"อย่างสมมติ โรงกลั่นทั้งประเทศ มีกำลังกลั่น  วันละ 1 ล้านบาเรล  แต่ในประเทศใช้ 6แสน  ที่เหลือ 4 แสนก็ต้องส่งออกสิครับ หรือจะให้เขากลั่นแค่ 6 แสน ก็กระไรอยู่ เพราะโรงกลั่นต้องกลั่นมากๆถึงจะกำไร เขาก็กลั่นเต็ม Capacity เขา  ส่วนที่เหลือก็ส่งออก 
แต่ถามว่าจริงๆอยากส่งออกไหม?  คำตอบคือ "ไม่" ครับ  เพราะการส่งออกในฐานะเป็นส่วนเกิน  มันก็เข้าหลัก Demand&Supply คือ กำไรจะน้อยกว่าขายในประเทศ"

งั้นผมขอถามว่า ในเมื่อ กำลังการผลิตเกินความต้องการในประเทศ และ ปตท ได้ส่งออกไปจนมีรายได้ แล้ว .... ทำไม เวลาน้ำมันตลาดโลกแพง ถึงขึ้นราคาแล้วเอาภาระของราคามาตกที่ประชาชนในประเทศ

ยกตัวอย่าง 4 ภาพดังนี้ครับ

ดูที่ตาราง 1และ 2 ครับ คือ ตารางการนำเข้าและส่งออก น้ำมันดิบและน้ำมันสำเร็จรูป ตามลำดับ

และตาราง 3 และ 4 คือ ตารางจำแนกประเทศที่ไทยส่งออก และ ตารางการส่งออกแบ่งเป็นชนิด นับตั้งแต่เดือน เมษายน 2554 - เมษายน 2555

อธิบายง่ายๆดังนี้ รูปแรก คือการนำเข้าน้ำมันดิบ และน้ำมันสำเร็จรูปเพื่อนำมาใช้ภายในประเทศ โดยปีก่อนอ้างว่า การใช้งานในประเทศไม่พอใช้ และขณะเดียวกัน ก็มีการส่งออกด้วย

รูปที่ 3 คือ การส่งออกชนิดน้ำมันไปต่างประเทศ จะเห็นว่า มีการส่งออกน้ำมัน ออกเทน 91และ 95 และน้ำมันดีเซลมากที่สุด และประเทศที่ส่งออกไปมากที่สุดคือ "สิงค์โปร"

รัฐฯและ ปตท รนรงการใช้น้ำมันแก็สโซฮอลในประเทศ แต่ตัวเอง แอบผลิตน้ำมัน ออกเทน 91 และ 95 ส่งออกเองซะงั้น .... อย่างนี้คืออะไร ??   

และรูปสุดท้าย ให้ดูปริมาณการนำเข้าและส่งออกครับ จะเห็นว่ามีการส่งออกมากกว่านำเข้า .... (ยกตัวอย่างเดือนเมษายน 2554)ปริมาณการผลิตน้ำมันสำเร็จรูปในประเทศคือ 4,596ล้านลิตร ทั้งๆที่จำหน่อยในประเทศเพียงแค่ 3,891ล้านลิตร แล้วอยากจะรู้ว่า นำเข้ามาทำไม 204ล้านลิตร   ทั้งๆที่การผลิตมันเกินปริมาณจำหน่ายในประเทศอยู่แล้ว ... นำเข้ามาหลอกตาประชนชนหรือเปล่า

การนำเข้าแต่ละครั้ง ก็มาขึ้นราคากับประชาชน  เวลาออกสือให้ประชาชนรู้ ก็บอกแค่ปริมาณนำเข้า แล้วไอ้ที่ส่งออกอะเงียบ ... ไม่พูดถึง ถึงเวลาชดเชย ก็อ้าง ว่าเอาไปอุดหนุน LPG ซึ่งแท้จริงแล้ว ประชาชน จ่ายชดเชยส่วนที่นำเข้าให้รัฐและปตท(รวมถึงจ่ายชดเชยน้ำมันดิบที่ผลิตได้เองในกระเทศด้วย เพราะ ปตท เหมาหมด) ... แต่รายได้เวลาส่งออก ก็เข้ากระเป๋า ปตท คนเดียว ... !!!

พอจะมองภาพกันออกหรือยังครับ เอาล่ะทีนี้ มีไรโต้แย้งอีก เดียวผม อัดข้อมูลให้อีกครับ .... ที่ผมเอามาให้ดูน่ะ แค่ผิวๆเอง ยังมีอีกเยอะ ......

ป.ล.ผมขอถอนคำพูดคำว่า"สาวก"ครับ ต้องขออภัยด้วย ....  (เอาแบบนักการเมืองในสภา อิอิ  )