ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุตะลุมบอน มินิชนแล้วหนี 6 Jun 2012  (อ่าน 22893 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: เหตุตะลุมบอน มินิชนแล้วหนี 6 Jun 2012
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 09:59:20 »
คู่กรณีเรียนเอแบคมีฐานะกันทั้งนั้น อาจจะไม่เท่ากับเด็กเปรตนี่แต่รวมกันแล้ว"หิน"ทีเดียว รูปการณ์ชนแล้วหนีจนต้องตามจับจนยอมมอบตัวยิ่งทำให้ตัวเองอยู่ในสถาณ์การที่เพลี่ยงพล้ำต่อรูปคดีและกระแสสังคม ลองดูวิดีโอกันสิครับ ญาติผู้เสียหายไม่มีทีท่าที่จะยอมยกโทษให้ง่ายๆเลย ยิ่งคนที่ยืนกำมือด้วยความแค้นนี่เห็นแล้วกลัวเลย  :P คดีนี้น่าจะใหญ่ชนใหญ่และเด็กเปรตนี่เดือดร้อนแน่นอนอาจจะไม่โดนกฏหมายลงโทษเต็มที่เพราะพ่อใช้วิชาแปรธตุลดอายุให้แล้ว แต่กระแสสังคมนั้นมันหนักอึ้งยิ่งกว่าการลงโทษทางกฏหมายยิ่งนัก มันไม่มีมาตรฐาน ยิ่งทำตัวแย่เทาไหร่ยิ่งหนักหนาสาหัส เส้นช่วยไม่ได้ครับกับเรื่องนี้ เหมือนเด็กซีวิคที่ทีแรกพยายามจะผันตัวเป็นดาราเหมือนพี่แต่ในตอนนี้ไม่มีทางแล้ว ปิดประตูตายไปเลย  ;D

เรื่องของสื่อที่ดูนำเสนอเนื้อหาเอนเอียงเทความเห็นใจไปทางผู้เสียหายนั้นไม่ใช่แค่สรยุทธ์หรอกครับ มีอีกหลายๆสื่อก็ทำแบบนี้ การรายงานข่าวทางวิทยุก็เน้นไปเรื่องที่ว่าเด็กเปรตนี้ชกต่อยกับญาติผู้เสียหายจนคนฟังเข้าใจกันว่าเด็กนี้ทำร้ายญาติผู้เสียหายฝ่ายเดียว แม้กระทั่งหนังสือพิมพ์แจกฟรีอย่างM2Fก็เอากับเค้าด้วยมีรูปกำปั้นประกอบหราหน้าแรกเลย (หนังสือพิมพ์นี้ตามเรื่องนี้เป็นครั้งที่สองแล้วคนเขียนคงจะเจ็บแค้นด้วยเหมือนกัน)

จะมีกี่คนที่ได้ดูเนื้อหาจนครบแล้วรู้ว่าญาติผู้เสียหายเป็นฝ่ายไปจิกหัวเด็กมันก่อน? ผมเชื่อว่าคนที่รับรู้ข่าวนี้เกินครึ่งคิดไปไกลแล้วว่าเด็กนี่มันเลวร้ายขนาดทำร้ายญาติผู้เสียหายด้วย ยิ่งสังคมไทยยิ่งเล่าเรื่องแบบปากต่อปากการเล่าต่อจะยิ่งผิดเพี้ยนและใส่สีตีไข่ตามอารมณ์ของคนฟัง ซึ่งคนไทยส่วนใหญ่จงเกลียดจงชังมากกับการใช้เงินเพื่อหลบหนีความผิดของคนรวยอย่างที่เราพบเห็นได้บ่อยๆในปัจจุบัน เด็กนี่ก็จะเป็นอีกหนึ่งรายที่พลาดโดนคนในสังคมถาโถมความเกลียดชังเข้าใส่แบบเต็มๆ (สมน้ำหน้าๆ)

ในเมื่อกฏหมายมันพึ่งไม่ได้เพราะคนรวยมีอำนาจแก้ผิดเป็นถูกเอาเงินยัดเอาอำนวจขู่ สังคมมันก็เลยเป็นแบบนี้ มีคดีอะไรขึ้นมาต้องพิพากษาความผิดกันเอาเองตามแต่เห็นสมควร มันอาจจะไม่ถูกต้องนักแต่ถ้าคนผิดมันไม่ได้รับโทษที่สาสมกับความชั่วที่ได้กระทำลงไปมันก็สมควรแล้วที่จะต้องปล่อยให้เป็นไปตามกรรมที่ตัวเองก่อไว้ สื่อต่างๆก็เป็นคนเหมือนกัน เจอเรื่องความไม่ยุติธรรมในสังคมเกิดขึ้นมาก็ย่อมที่จะเรียกร้องสิ่งที่ตัวเองคิดว่าควรจะเป็นผ่านอำนาจที่ตัวเองมีอยู่ สรยุทธ์ก็รายงานข่าวเอนเอียงเนื้อหาก็ว่ากันไป เราๆท่านๆก็แสดงความเห็นด่ากันไปแชร์เรื่องประจานไอ้เด็กนี่ต่อๆกันไป อย่าไปคิดอะไรมากให้มันซับซ็อนเลย เอาเป็นว่าถ้าวันนั้นไอ้เด็กนี่ชนแล้วลงมารับผิดชอบมอบตัวกับตำรวจชีวิตก็จะไม่เจอขวากหนามแบบนี้ ทำตัวเองแต้ๆ  ::)

ดูในข่าวแล้วผมยังคิดเลยว่าตำรวจแม่งเป็นอะไรมากไหม? เข้าข้างไอ้เด็กนี่ชัดเจนถึงขนาดที่ง้างมือขึ้นจะชกกับผู้เสียหาย เก็บอาการเอนเอียงหน่อยดีกว่าไหม? หลายครั้งที่ผมดูภาพข่าวที่คนร้ายโดนรุมเวลามาทำแผนประกอบคดีความ ไม่เคยเจอเจ้าหน้าที่ง้างมือหรืออาวุธเตรียมทำร้ายญาติๆผู้เสียหายเลย!! มีแต่เอาโล่กัน เอามือบัง เอามือปัดป้องไม่ให้มาทำร้ายคนร้าย เพราะยังไงคนก็ไม่ทำร้ายตำรวจ นี่เป็นครั้งแทกที่เห็นจะๆว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจเข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งออกสื่ออย่างโจ่งแจ้ง โดดเข้ามาร่วมวงอยากชกต่อยกับเค้าด้วย..............ความยุติธรรมอยู่ที่ไหน?  ???  สรยุทธ์แกคงเห็นภาพนี้ด้วยล่ะมั้งเลยหงุดหงิดในใจเสนอเนื้อหาเอนเอียงเข้าญาติๆผู้เสียหายมันซะเลย  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
Re: เหตุตะลุมบอน มินิชนแล้วหนี 6 Jun 2012
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 10:18:37 »
ขับรถโดยประมาท ก็มีกันทั่วเมืองแหละครับ
และก็มีกันทุกวัน แต่ข่าวไม่ค่อยเห็น

แต่ประเด็นนี้มันมีปัจจัยหลายอย่างคือ
-ดันไปขับชน คนที่ลงไปช่วยรถที่ประสบอุบัติเหตุ
-ดันเป็นเยาวชนที่ไม่ถึง 18
-ดันไปชนแล้วหนี แทนที่จะช่วย
-ดันไปมีขวดเหล้าในรถ จะให้คิดยังงัย
-ดันมาเกิดเหตุที่เมืองไทย

ผลสรุปคือ จ่ายชดเชยเล็กๆ น้อยๆ และไม่ติดคุก

ว่าไปแล้วคนเจ็บสาหัสลำบากสุด
ถ้าครอบครัวเด็กเวรนั่น มีสมองหน่อย
ก็จ่ายชดเชย ให้ผู้เสียหายเยอะหน่อย
ไม่ใช่ว่าจะเห็นแก่เงิน แต่มองกลับไปที่ค่าเลี้ยงดู
กว่าจะโตมาขนาดนั้น ใช้เงินไปกี่ล้าน
แล้วโอกาสที่เสียจากการทำงานอีกกี่ล้าน
ไม่ใช่จะเอาทนายมาไกล่เกลี่ย เพื่อต่อลองค่าเสียหาย
บัดซบสุด...
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 10:31:27 »
ญาติไม่ควรทำแบบนั้นครับ....ไม่ควรให้มันสวนได้ เป็นผมเข้าใกล้ได้ขนาดนั้น ขอทีเดียวครับไม่เหลือ .. ตำรวจเหมือนกัน ห้ามแบบอื่นก็ได้ กำหมัดใส่ชาวบ้าน เปลี่ยนเเป็นกางมือ ยศมันไม่น้อยลงหรอก ตร.ทุเรศครับ คดีอื่นเขาก็กันผู้ต้องหา คดีแบบนี้ ตร.ต้องรู้ครับ ว่าควรจัดการแบบไหน เพราะความรู้สึกของคน. ไม่โดนกับตัวไม่เข้าใจหรอกครับ เด็กจริงอะไรจริง แต่อายุไม่ถึงแล้วเจือกขับรถทำไมครับ ผู้ใหญ่ก็บ้าซื้อให้ ตัวผมเองยายก็เลี้ยงเหมือนกัน แกตามใจครับ แต่แกไม่ไว้ใจ ข้างบ้านผม ลูกขึ้น ม.4 ออกสวิฟท์ให้ลูกขับไปเรียนเฉยเลย แต่งเต็ม ผ่านไป2เดือนเอาไปหมุนมาครับ ไปกับลูกน้องผม มันบอกว่า เกิดจากความคะนองล้วนๆ ดีที่ไม่ฟาดเสาไฟ ตอนนี้ขายแล้ว ออกมอไซค์สี่สูบมาแทน คราวนี้ผมว่าคงไม่รอดแล้ว.

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 10:31:54 »
ดูเหมือนไม่ได้สำนึกอะำไรเลย กร่างมาก ผู้ปกครองให้ท้ายสุดๆ

นึกถึงคำว่า "พ่อแม่รังแกฉัน" เลยทันที ช่างน่าสังเวชใจยิ่งนัก

ต่อไปจะอยู่ในสังคมลำบาก แบบนี้ไม่รู้จะสึกนึกได้ก่อน หรือโดนลูกปืนก่อนก็ไม่รู้

ออฟไลน์ liversa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 11:07:50 »
อ้างถึง
ถ้าผมเป็นญาติผู้เสียหาย จะโดดถีบกลางหลังให้มันกระเด็ดติดวีออสเลย แล้วก็ขอเน้นๆที่หูขวาอีกสักที

นี่มามอบตัวนะครับ ไม่ใช่เดินอยู่ในผับ ที่จะมีปฏิกิริยาโต้ตอบเวลามีคนมาสะกิด

อ้างถึง
ดูในข่าวแล้วผมยังคิดเลยว่าตำรวจแม่งเป็นอะไรมากไหม? เข้าข้างไอ้เด็กนี่ชัดเจนถึงขนาดที่ง้างมือขึ้นจะชกกับผู้เสียหาย เก็บอาการเอนเอียงหน่อยดีกว่าไหม? หลายครั้งที่ผมดูภาพข่าวที่คนร้ายโดนรุมเวลามาทำแผนประกอบคดีความ ไม่เคยเจอเจ้าหน้าที่ง้างมือหรืออาวุธเตรียมทำร้ายญาติๆผู้เสียหายเลย!! มีแต่เอาโล่กัน เอามือบัง เอามือปัดป้องไม่ให้มาทำร้ายคนร้าย เพราะยังไงคนก็ไม่ทำร้ายตำรวจ นี่เป็นครั้งแทกที่เห็นจะๆว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจเข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งออกสื่ออย่างโจ่งแจ้ง โดดเข้ามาร่วมวงอยากชกต่อยกับเค้าด้วย..............ความยุติธรรมอยู่ที่ไหน?  ฮืม  สรยุทธ์แกคงเห็นภาพนี้ด้วยล่ะมั้งเลยหงุดหงิดในใจเสนอเนื้อหาเอนเอียงเข้าญาติๆผู้เสียหายมันซะเลย  ยิงฟันยิ้ม

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 11:08:20 »
คุณญาติไม่เจอมันงัดคางหงายก็ดีแล้วครับ... นอกเหนือกฏหมายนินา - -"

ไปต่อยได้ มันก็สวนคืนได้
H.

ออฟไลน์ sanuchit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 11:09:18 »
ผมว่าการเข้าไปทำร้ายก็ไม่ถูกนะ  (ควรทำลับตา) กฏหมายก็มี ใช้ให้เป็นประโยชน์ ถ้าทั้งสองฝ่าย ใหญ่กันจริงๆก็ไปสู้กันอย่ายอมความ ผมเห็นมาเยอะสุดท้ายยอมความ เอาให้ติดคุกกันไป ทั้งจำเลย ทั้งผู้ปกครอง แต่ทำไมผมไม่เห็นข่าวแจ้งความผู้ปกครอง ครับ สงสัย ก็เอาติดคุกไปด้วยกันเลย ว่ากันตามกฏหมาย

ปล. ชนได้ครับแต่ต้องช่วยเหลือ อย่าหนี ไอ้การหนี แล้วไปเปลี่ยนแปลงรถ มันมีเจตนาอยู่แล้ว รู้กันอยู่  

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 11:30:12 »
ผมว่าที่ญาติผู้เสียหาย อารมณ์เสียมากคือ
ในเมื่อชนแล้ว ทำไมไม่จอดช่วยเหลือ หนีไปทำไม ที่สำคัญคือ ไม่ได้หนีไปแค่วันสองวัน แต่มันผ่านมาสองอาทิตย์ กว่าจะเข้ามามอบตัว
เจตนา คือ อะไรครับ จะมาอ้างว่าตกใจเหรอ ผมไม่เชื่อนะ ผมคิดว่าน่าจะเป็นการประวิงเวลา เพื่อให้กระแสเริ่มซาลงไปมากกว่า รวมถึงพยายามหาวิธีการที่จะทำให้ไม่ต้องเข้าไปรับโทษ
งานนี้ต้องลงโทษให้หนักครับ ทั้งการขับขี่รถโดยไม่มีใบขับขี่ หลบหนี ผู้ปกครองก็ควรที่จะโดนลงโทษด้วยเช่นกัน

ปล. ถ้าผมเป็นเด็กคนนั้น คงยกมือปัดป้องอย่างเดียว พร้อมกับยกมือไหว้ขอโทษครับ จะไม่เหวี่ยงหมัดไปอย่างนั้นเด็ดขาด

ออฟไลน์ hunniesprite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 11:52:28 »
1.ไอ้เด็กนี่มันก็เลวจริงๆทำให้บุพการีต้องมาลำบาก
2.แต่ทีญาติผู้เสียหายทำมันก็ไม่ถูกน๊ะผมว่า ผมไม่เห็นว่ามันมีมาตราไหนระบุไว้เลยว่า เมื่อมีคนทำผิดแล้วจะต้องโดนกระทึบตอนที่ตำรวจจับได้หรือมอบตัว สังคมเราอย่าไปตามสื่อให้มันมากนักเขาทำข่าวก็เอาแต่เรตติ้ง คนก็คล้อยตามกันไปแต่ไม่ยอมใช้หลักเหตุและผล
   สังคมไทยหัดมองอะไรให้มันรอบด้านหน่อยครับ อย่ามองแต่อะไรเพียงผิวเผินแล้วตัดสิ้นว่าไอ็นั่นผิดไอ้นี่ผิด ผมว่ามันไม่มีความยุติธรรมเลย อย่าใช้อารมณ์มาเหนือเหตุผลเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2012, 11:54:51 โดย hunniesprite »

ออฟไลน์ pongrsu

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 11:57:25 »
ลองคิดอีกแง่นึง
ถ้าผู้เสียหายจำป้ายทะเบียนไม่ได้
และทำไม จำเลย ต้องจงใจเปลี่ยนป้ายทะเบียน
ถ้าหนีไปได้คือหนีไปเลยใช่มั้ย
นี่เพราะตามจับได้รึเปล่า
โธ่!!! คนเรา จงใจขนาดนี้ ที่โดนมันยังน้อยไปกับความจงใจ ความใจดำ ของครอบครัวหนุ่มน้อยนี้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 12:00:01 »
เออ นึกได้ สงสัยอีกข้อ

ปกติผู้ต้องหาเขาไม่ต้องใส่กุญแจมือหรือครับ เห็นในหนังฝรั่ง ยังไม่ทันคุยเขาก็ใส่แล้วนี่ครับ?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 12:03:30 »
ต้องออกตัวก่อนว่าผมได้แต่อ่านเฮดไลน์ของเด็กขับมินิชน ยังไม่ได้อ่านเนื้อข่าวเลยเพราะยุ่งๆมากช่วงนี้ แต่ถ้าผมประเมินจากคลิป

นะครับ ผมเองต้องสารภาพว่า ในชีวิตผมนั้นเคยเกิดเหตุการณ์แบบเจ้าเด็กนี่อยู่2ครั้ง แบบเกือบนองเลือด (แต่ผมไม่หนี เพราะรถพัง ถ้าไม่พัง นาทีนั้นผมก็ตอบไม่ถูกว่าจะหนีรึป่าว แต่คงจะหนี รถมีประกันชั้น1 ถึงไม่รู้ว่าถ้ารถยังวิ่งได้จะหนีรึป่าว )จนญาติจะเข้ามากระทืบเลยทีเดียว

มันตอบยากมากนะครับ ลองคุณเป็นญาติผู้ต้องหา มันปฎิเสธยากที่สุดท้ายเราก็ต้องช่วยเหลือฝั่งเรา หรือถ้าเราเป็นญาติคนเจ็บแน่นอน

มันก็ต้องเกิดเหตุการณ์แบบในคลิปแน่นอนครับ จากคลิปนะครับผมเชื่อว่าถ้าผมเป็นเด็กคนนั้นแล้วโดนเหตุการณ์แบบในคลิปผมเชื่อว่า

โดยInstinct ผมเองตอบโต้แน่ๆเหมือนกันครับ ผมไม่ได้ชื่นชมต่อการกระทำดังกล่าวนะครับ และไม่ได้บอกว่าไอ้เจ้าเด็กเปรตมันทำถูกต้อง

เช่นการชนแล้วหนี การชกต่อยกลับ แต่ผมเชื่อว่าหลายๆอย่างมันมาจากสัญชาตญาณการเอาตัวรอด มากกว่าสันดานครับ ผมอิงจากตัวเอง

ต้องออกตัวไว้ก่อนว่า ผมเองไม่ใช่ คนดีครับ ผมก็เป็นคน ที่ยังไม่พร้อมจะเป็นมนุษย์ครับ ผมมีทำผิดทำถูก เคยทำชั่ว ระยำ มาเยอะ

ผมเองถ้าครั้งนั้นไม่รอดมาได้ มีคนตายมากกว่าตอนแพรวาอีกครับ  เพราะฉะนั้น

คอมเม้นท์ผมอาจจะแตกต่างจากหลายๆท่านนะครับ อย่าตกใจไป just my 2C.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2012, 12:05:55 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 12:05:56 »
พูดตรงๆ ,,, ตอนผมอายุ 17 ผมก็คิดอะไรได้ไม่มากเหมือนกันนะครับ

มันยังเด็กน้อยอยู่แหละ ยิ่งถ้าไม่ได้รับการอบรมที่ดี
เป็นแบบนี้ ผมว่าก็ไม่แปลกหรอกครับ

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 12:08:23 »
จากเหตการณ์นี้ ตำรวจผิดครับ

เพิ่มเติมนะครับ ถ้าผมเห็นภาพเหตการณ์ และเห็นภาพผู้บาดเจ็บ ผมคงจะทำเหมือนญาติผู้บาดเจ็บแหละครับ

คนทำผิด จะอ้างว่าเพราะอะไรก็แล้วแต่ มันอ้างไม่ขึ้นครับ

ชนแล้วหนี คนแบบนี้ไม่น่าให้อภัยครับ

เคยเห็นไหมครับ ชนคนตายแล้วรอมอบตัว ก้มลงกราบศพผู้ตายและญาติ ยังน่าให้อภัยมากกว่าชนแล้วหนีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2012, 12:16:37 โดย UNDISPUTED »

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 12:46:58 »
ดูคนตีกันมันส์เลย ... ;D
ผมได้ดูข่าวนี้แต่แรกแล้ว คนขับมินิทำแบบไม่เหมาะสมอย่างมาก
ชนแล้วหนี ใบขับขี่ก็ไม่มี แล้วยังมาชกโชว์หน้าโรงพักอีก
ิหมดอนาคตแน่ๆ

jaesz

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 12:53:44 »
มองกลาง ๆ นะครับ

เด็กมันไม่ได้ตั้งใจขับชน แต่ชน ไม่ว่าจะประมาท หรือไม่ มันก็หนี

มีการปกปิดทะเบียน เอารถไปเข้าอู่ กะซ่อมแล้วเนียน

อายุ ขนาด ม. ปลาย แล้ว ผมเชื่อว่าตั้งใจหนีแล้วล่ะ แต่ที่มามอบตัวเพราะ คงหนีไม่รอด หลักฐานมันเยอะ

ดูการพูดการจาที่ให้สัมภาษณ์ มันแข็งไปหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 13:19:59 »
ถ้าเอาแค่เรื่องเฉพาะในคลิปก็ผิดด้วยกันทั้งคู่
เพราะเห็นๆอยู่ว่าเข้าไปตบหัว

คนที่ตบถ้าเราเป็นเค้าก็คงทำเหมือนกันแต่ก็ต้องรูัตัวเองว่า
คงไม่ใช่ทุกคนหรอกที่จะยอมโดนตบหัวฟรีๆ

แต่มันก็แสดงออกในมุมมองถึงการไม่สำนึกเท่าไหร่

เหตุการณ์คล้ายๆกะตอน Porsche Cayman ชนขาดครึ่งท่อน
ถึงเวลานั้นจริงสติจะมีรึเปล่ามันกี่มีแค่ให้เลือกสองทางหนี
หรือหยุดลงไปช่วยอันนี้ก็แล้วแต่จิตสำนึกแต่ละคนแล้ว

ออฟไลน์ diefun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 13:20:38 »
ถ้ามีความรับผิดชอบจริง ผมเชื่อญาติผู้เสียหายไม่ทำแบบนี้หรอกครับ

1. ชนแล้วไม่ช่วยทิ้งไว้
2. รอ2-3 อาทิตย์กว่าจะแสดงตัวรับผิดชอบ
3. ที่รับเพราะหลักฐาน
4. หลบเลี่ยงแก้ไขเปลี่ยนแปลง รถที่นำไปก่อเหตุ

ที่รับผิดชอบนั้นไม่ได้มาจากใจมาจากหลักฐานล้วนๆๆ  ถ้าผมเป็นญาติผู้เสียหายก็ไม่แปลกใจเลยครับที่ผมจะทำเหมือนกัน

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 13:59:26 »
คำพูดแม่งแสดงออกคงไม่สำนึกหรอก น่าจะโดนกินยำซักหน่อย

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 14:04:04 »
ขับชนแล้วหนีก็ผิดจริง เลวจริง อะไรก็ว่าไป ผมก็ว่ามันเลว....
แต่ต้องยอมให้กระทืบใช่มั้ย ... ถึงแปลว่าสำนึกผิด  ล้าหลังจริงๆประเทศไทย

popdemonic

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 14:05:54 »
ขับชนแล้วหนีก็ผิดจริง เลวจริง อะไรก็ว่าไป ผมก็ว่ามันเลว....
แต่ต้องยอมให้กระทืบใช่มั้ย ... ถึงแปลว่าสำนึกผิด  ล้าหลังจริงๆประเทศไทย

Like +1

ออฟไลน์ Sofast

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 14:49:56 »
น่าจะโดนจัดหนักรอบหลัง

ออฟไลน์ นายหมีขาว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 14:52:59 »
ดูคลิปนี้แล้วรู้สึกสงสารทุกคนครับ โดยเฉพาะอาม่าอายุขนาดนี้แล้วต้องมาเจอ มารับรู้อะไรแบบนี้อีก คงใจสลายมากๆ

คิดแบบเป็นกลางนะครับ ถ้าคนที่คุณรักทำผิด ถึงคุณจะเข้าใจและทำใจที่จะยอมรับมันได้ แต่การที่ต้องมาทนเห็นเค้าโดนรุมทำร้าย ก็ต้องเสียใจอยู่ดี

ส่วนญาติผู้เสียหายเอง ถ้าเป็นคุณในอารมณ์นั้น คุณอาจจะทำมากกว่านี้อีกเพื่อระบายความรู้สึกโกรธแค้นกับสิ่งที่เกิดขึ้นกับคนที่คุณรัก

ซึ่งผมคิดว่าเจ้าหน้าที่ควรจะมีการเตรียมพร้อมไว้ล่วงหน้ามากกว่านี้ เพราะเรื่องนี้เป็นเรื่องที่กระทบกับความรู้สึกของคน ไม่ใช่ปล่อยให้เดินกันตามสบายแบบที่เกิดขึ้น

ในความเป็นมนุษย์มันไม่ผิดหรอกครับที่จะมีอารมณ์ รัก โลภ โกรธ หลง แต่ในความเป็นมนุษย์นั้นจะขาดไม่ได้เลยกับจิตสำนึก ความรู้สึก ผิด ชอบ ชั่ว ดี

ซึ่งในขณะนี้ผมไม่รู้ว่าน้องเค้ารู้สึกยังไงกับสิ่งที่เกิดขึ้นจากตัวของเค้าเอง แต่ถ้าเค้าได้ไตร่ตรองกับเรื่องที่เกิดขึ้นด้วยสติแล้วยอมรับความผิดที่ก่อไว้จากใจจริง

ผมเชื่อว่าเค้ายังจะสามารถเติบโตขึ้นเป็นผู้ใหญ่ที่ดีได้จากบทเรียนราคาแพงในครั้งนี้

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 15:15:34 »
ถ้ามีความรับผิดชอบจริง ผมเชื่อญาติผู้เสียหายไม่ทำแบบนี้หรอกครับ

1. ชนแล้วไม่ช่วยทิ้งไว้
2. รอ2-3 อาทิตย์กว่าจะแสดงตัวรับผิดชอบ
3. ที่รับเพราะหลักฐาน
4. หลบเลี่ยงแก้ไขเปลี่ยนแปลง รถที่นำไปก่อเหตุ

ที่รับผิดชอบนั้นไม่ได้มาจากใจมาจากหลักฐานล้วนๆๆ  ถ้าผมเป็นญาติผู้เสียหายก็ไม่แปลกใจเลยครับที่ผมจะทำเหมือนกัน

+1 ครับ เป็นผม ผมก็คงไม่ทำแค่นั้น 

ตอนทำทำไมไม่คิดครับ

ถ้าเค้ายอมรับผิดเหมือนกับที่คนที่ชน นักร้องทำ
 เรื่่องมันอาจจะไม่เป็นแบบนี้ก็ได้ครับ 

ใครไม่เคยโดนบอกได้คำเดียวครับว่า คงยังไม่เค้าใจครับ
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 15:20:14 »
น่าจะโดนจัดหนักรอบหลัง
แน่นอนครับต้องโดนแน่นอน สมมุติว่าว่าผมเป็นญาติน้องที่ถูกชนนะผมจะรอดูว่าคนที่ชนมันจะได้รับโทษอะไรบ้าง หากมันไม่สาสมกับสิ่งที่ทำและน้องที่ถูกชนไม่ฟื้น
หรือเป็นหนักไปกว่านี้ผมทำไอ้คนที่ชนน้องให้มันได้หลับยาวตามนอนที่ถูกชนแน่ เจตนาของคนที่ชนมันไม่ดีแต่แรกแล้วยอมรับไม่ได้หรอก
ตอนตอบคำถามสื่อคำพูดยังไม่แสดงถึงความสำนึกเลย ถ้าโดนนักข่าวถามจี้จุดมากๆอาจหลุดมากกว่านี้ก็ได้ดีได้ทนายช่วยพูดให้...

ออฟไลน์ wanarat7777

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 15:22:14 »
ถ้าเป็นตัวผมทำผิดขนาดนี้ แล้วถูลู่ถูกัง แถมาจนขนาดนี้ นั่งบ่มความรู้สึกผิดมาขนาดนี้ จริงใจที่จะขอขมาขนาดนี้ เห็นภาพคนลอยซัดหน้ากระจกตัวเองชัดขนาดนี้ ได้ยินเสียงคนด่าและเรียกให้หยุดขนาดนี้ อ่านเฟสบุคและข่าวมานานขนาดนี้ ...... ส่วนตัวผมนะครับ โดนกระทืบแค่นี้ยังพร้อมยอมรับได้เพราะใจเตรียมมาขนาดนี้ แต่ถ้าสวนได้ขนาดนี้ ก็ลองถามใจตัวเองตอนสวนเค้าแล้วกันครับ ว่าคนเก็บความเครียดเรื่องน้องจะตาย เรื่องที่บ้าน เรื่องครอบครัวที่ใกล้จะตายจากกันมาหลายวันขนาดนี้ เค้าคงเตรียมให้ผมโดนหนักกว่านี้แน่นอน เพราะผมหนีความผิดไป แล้วดำเนินเกมส์ชีวิตโดยใช้เงินเข้าว่ามาทำให้เรื่องคลี่คลาย เอาปืนมายิงผมให้ตายตกตามกันผมก็ไม่ว่า ถ้าพวกเค้าสุขใจพอ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 15:24:29 »
ผมก็เคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆแบบนี้ ตอนอายุ 17-18 ผมเองยังซ่าอยู่ทำอะไรค่อยรู้จักคิดก่อน ใจร้อน ทำก่อนแล้วคิดที่หลัง จนได้บทเรียนดีๆ

คือแอบเอารถที่บ้านออกไปเที่ยวแล้วขับไปชนกับรถคนอื่นที่จอดอยู่ (รถคันนั้นดันเป็นรถของเพื่อนพ่อที่ทำงานอีกเค้าจำรถพ่อผมได้) แล้วหนีกลัวความผิดตอนนั้นคิดอะไรไม่ออก

หนีกลับไปตั้งหลักก่อน ด้วยความกลัวที่จะโดนโน้นนี้นั้นคิดไปเองทั้งนั้น เลยใช้ความคิดแบบเด็กๆ หนีไปคงไม่มีใครเห็น เลยรีบขับรถกลับมาที่บ้านทันที

กลับมาถึงบ้านดูสภาพรถตัวเองมีบาดแผลยาวประมาณ 3-4 นิ้วได้ เลยก่ะเนียน ไปซื้อสีมาพ่นเอง(รถสีแดง)ผลที่ออกมาไม่เนียนอยากที่คิดเละไปกันใหญ่ (สีแดงคนละเบอร์)

อีกวันเพื่อนพ่อตามมาถึงที่บ้าน (ไม่ได้มาเอาเรื่อง)แค่อยากมาอบรมและสั่งสอน จากการกระทำอันไม่รู้จักคิดของเด็ก17-18 และกลัวความผิด และความไม่รับผิดชอบ

เมื่อทำผิด ต้องแมนๆหน่อยยืดอกรับผิด กล้าที่จะยอมรับผิด (รถเพื่อนพ่อไม่เป็นอะไรมากไม่ได้เรียกร้องค่าเสียหายเห็นว่ายังเด็กอยู่ทำอะไรไม่ค่อยคิดดีๆ)

ส่วนผม โดนชุดใหญ่ทั้งพ่อและเพื่อนพ่อ ส่วนรถพ่อผมเสียเงินทำสีใหม่ เกือบ 4 พัน แต่ถ้าผมไม่เอาสีไปพ่นเอง ช่างบอกว่าค่าเสียหาย คงไม่เสียเงินขนาดนี้

ออฟไลน์ xroma83

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 15:56:37 »
ไม่ได้จะมาเถียงไรนะครับ แต่ประเด็นนี้ คนทุกคนมีสัญชาตญาณเอาตัวรอดกับการป้องกันตัวทุกคน ยิ่งตอน17-18 นี่ผมเด้งสู้หมด อายุปะมานนี้ คิดน้อย ทำมาก
ประเด็นนี้ผมมองว่าน้องเค้าไม่ผิดเลย

ประเด็นตำรวจ ขอด่าเรื่องที่ปล่อยญาติๆเข้ามาถึงตัวผู้ต้องหาง่ายมากถ้าพวกนั้นพกมีดมาจะเกิดอะไรขึ้น

ส่วนประเด็นตำรวจห้ามโดยกำหมัดง้างใส่ ผมไม่รู้สึกว่ามันแรงเกินกว่าเหตุไรเลย ถ้าต่อยค่อยว่ากัน ตำรวจก็คนนะครับ เพื่อนผมเป็นตำรวจเยอะแยะก็เห็นเวลามีเรื่องมันก็ทำอย่างงี้ ถ้าวิ่งไปเอามือกันๆแบบที่คิดกัน พวกคนอารมณ์ขึ้นจะหยุดไหม ผมเจอเหตุการณ์แบบนี้บ่อยเวลาไปผับกะำพวกตำรวจ เวลาจะระงับเหตุ ถ้าแค่ไปกันๆตะโกนว่าเป็นตำรวจ ไม่ใช่จะแค่จะห้ามไม่ได้ ตำรวจจะโดนกะทีบไปด้วย เห็นหลายทีละไปห้ามๆโดนสวนหมัดมาเลยต้องควักปืนแล้วพวกมันก็วิ่งหนี

ส่วนประเด็นเด็กคนนี้ขับชนไม่ขอพูดละกัน ให้ได้รับโทษตามกฏหมายละกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 16:15:13 »
ส่วนประเด็นตำรวจห้ามโดยกำหมัดง้างใส่ ผมไม่รู้สึกว่ามันแรงเกินกว่าเหตุไรเลย ถ้าต่อยค่อยว่ากัน ตำรวจก็คนนะครับ เพื่อนผมเป็นตำรวจเยอะแยะก็เห็นเวลามีเรื่องมันก็ทำอย่างงี้ ถ้าวิ่งไปเอามือกันๆแบบที่คิดกัน พวกคนอารมณ์ขึ้นจะหยุดไหม ผมเจอเหตุการณ์แบบนี้บ่อยเวลาไปผับกะำพวกตำรวจ เวลาจะระงับเหตุ ถ้าแค่ไปกันๆตะโกนว่าเป็นตำรวจ ไม่ใช่จะแค่จะห้ามไม่ได้ ตำรวจจะโดนกะทีบไปด้วย เห็นหลายทีละไปห้ามๆโดนสวนหมัดมาเลยต้องควักปืนแล้วพวกมันก็วิ่งหนี

ตำรวจฝรั่งถึงต้องมีเทเซอร์ไงครับ
ตำรวจไทย ต่อยไม่ไหว ใช้ปืนเลย -__-"

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 16:50:14 »
แน่นอนว่า ตามรูปคดี น้องคนนี้ ผิดเต็มประตูแน่นอน

ในคลิปนี้ ชัดเจนเลยว่าญาติผู้เสียหายเป็นฝ่ายเริ่มก่อนแน่นอน และมีเจตนาที่จะทำร้ายร่างกาย ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้องแน่ๆ
ก็อย่างว่า ผู้ต้องหาก็เหลือเกินจริงๆ หลบเลี่ยง บ่ายเบี่ยง มีกริยาที่ก้าวร้าว เจอแบบนี้ เป็นใครก็ต้อง "ฟิวขาด"
จะสำนึกผิดหรือไม่ ก็คงไม่มีใครยืนให้เค้ากระทืบหรอกครับ

ผมเคยมีประสบการณ์เป็นญาติผู้เสียหายทีนึง
ตอนนั้นญาติผม อายุแค่ 13 ปี แล้วนั่งรถไปกะเพื่อน ตอนนั้นไปเที่ยวชะอำ คนขับก็อายุ 16-17 เนี่ยแหละ
แค่จะออกไปซื้อของ ขับรถเร็วมากๆ ด้วยอารมคึกคะนองเต็มที่ ขับไปเปิดเพลงดังๆ โยกหัวไปด้วยอีก แล้วรถก็เสียหลัก สุดท้ายไปฟาดกะต้นไม้ คนขับไม่เป็นไร คนนั่งหลักก็ขากะเผลก ส่วนญาติผมหรอ คาที่เลย
แค่ผมเห็นผู้ต้องหา "เซ็ทผม" มางานศพญาติผม พวกผมก็อยากจะวิ่งเข้าไปกระโดดถีบให้มันตายๆคาวัดไปเลย ก็เข้าใจอยู่หรอก ผู้ต้องหาทำอะไร มันก็แย่ไปหมดแหละ