ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุตะลุมบอน มินิชนแล้วหนี 6 Jun 2012  (อ่าน 23012 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
เหตุตะลุมบอน มินิชนแล้วหนี 6 Jun 2012
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 01:10:02 »

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Re: เหตุตะลุมบอน มินิชนแล้วหนี 6 Jun 2012
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 01:12:51 »
ผมอยากเห็นหน้าอ่ะ เขาบอกว่าไม่เจตนจะชนแล้วหนีทำไม...

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Re: เหตุตะลุมบอน มินิชนแล้วหนี 6 Jun 2012
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 01:28:16 »
เอาตรงๆนะครับ คือเป็นถ้าผมเป็นญาติน้องคนที่โดนชน ผมก็คงโมโหแบบนั้น แต่มีอย่างหนึ่งคือ ยังดีที่น้องเค้ามากราบ ขอโทษ แล้วยิ่งที่บอกว่า "ผมพร้อมรับผิดแล้วครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2012, 01:42:27 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 01:36:03 »
ผมอยากเห็นหน้าอ่ะ เขาบอกว่าไม่เจตนจะชนแล้วหนีทำไม...

อุบัติเหตุนะครับใครจะอยากชนที่เค้าหนีเพราะวิจาณญานยังน้อย ขับรถใครอยากชนล่ะครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 01:44:59 »

อุบัติเหตุนะครับใครจะอยากชนที่เค้าหนีเพราะวิจาณญานยังน้อย ขับรถใครอยากชนล่ะครับ

ถูกต้องครับ

สำหรับผม เด็กคนนี้ไม่ผิดที่ชน

สิ่งที่เขาทำผิด มีแค่ 3 ข้อ

1. หนี
2. ขับรถโดยไม่มีใบขับขี่
3. ปกปิดหลักฐาน (แต่ฝีมือญาติผู้ใหญ่มั้ง เด็ก 18 จะมีปัญญาเหรอ)

ไอ้การขับรถชนกันน่ะครับ ปัจจัยองค์ประกอบที่ควบคุมไม่ได้ มีเยอะมาก ต้องดูหลายๆ อย่างประกอบครับ จะมาบอกว่า

"เลวมาก ขับรถชนคนตาย"

คงไม่ใช่มั้งครับ

เสริมนิดนึง

ดูแล้วผมคิดอย่างนึง ผมว่าวิธีที่คนเสื้อเทาเดินเข้าไป ที่บอกจับหลังคอเสี้อ มุมนั้น มันดูเหมือนจะเข้าไปตบหัวมากกว่า ผมคิดว่าไม่แปลกที่เด็กจะชกสวนเพื่อป้องกันตัว (เอาละ บางคนอาจจะบอกว่า เอ็งทำผิด ลูกผู้ชาย จงโดนตื้บแต่โดยดี) แต่คนเรา สัญชาตญาณย่อมสั่งให้ป้องกันตัว การเข้าไปทำร้ายใครทีเผลอ ก็ย่อมมีโอกาสโดนสวนเป็นธรรมดาครับ เพราะคนสวนเขาไม่ได้คิดอะไรหรอก มันเป็น chain of reflex แต่รู้สึกตัวอีกที ก็ปลายคางไปแล้วครับ

อีกจุดหนึ่ง ผมรู้สึกว่าคุณสรยุทธ์ นำเสนอในเชิง bias ไปทางผู้เสียหาย เพื่อเอาใจผู้ชมมากไปหน่อยหรือเปล่าครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2012, 01:56:41 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 01:58:02 »
ดูข่าวเหมือนกัน ตอนมามอบตัว

ญาติคนเจ็บเข้าไปเอาเรื่อง มันต่อยสู้ยิบตาเลย

ดูแล้วทุเรศมากๆ การแสดงออกบอกถึงสันดานที่แท้จริงของไอ้เด็กคนนี้เลย >:(

ผมสรุป ว่าการออกมาขอโทษ เป็นแค่การทำตามหน้าที่เท่านั้น เพราะหลักฐานมัดตัวเองไว้แล้ว ดิ้นไม่หลุด

ไม่ได้ออกมาขอโทษเพราะรู้สึกผิดจริงๆ

ปล. ถ้าผมเป็นญาตินะ ได้มีหลับกลางอากาศแน่ๆ >:(

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าทางบอร์ดเห็นไม่เหมาะสมลบได้ครับ

ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 02:07:08 »
ในคลิปเห็นตำรวจง้างหมัดจะต่อยญาติผู้เสียหายตอนแยกเหตุการณ์ ดูแล้วเฮ้อ................

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 02:10:40 »
ในคลิปเห็นตำรวจง้างหมัดจะต่อยญาติผู้เสียหายตอนแยกเหตุการณ์ ดูแล้วเฮ้อ................

ถ้าตำรวจไม่ทำญาติฝั่งนู้นจะหยุดหรอกครับ ตำรวจไม่ต่อยจริงหรอกแต่มันเป็นสัญชาติญานของคนถ้าจะห้ามอะไรแบบนี้ทั้งนั้นเห็นมาเยอะ ไม่งั้นคนห้ามนั่นแหละที่เจ็บ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 02:12:00 »
ผมกลับมาดูอีกรอบ

คำถามที่ตั้งในใจผมก็คือ ถ้าผมเป็นน้องเขา ผมจะยืนทื่อเป็นตอไม้ให้เขาซ้อมจนหนำใจหรือไม่

คำตอบก็คือ "เป็นไปได้ แต่ยาก"

เพราะ คุณไม่เพียงแต่ต้องเอาชนะศึลธรรมของตนเอง แต่คุณยังต้องเอาชนะสัญชาตญาณป้องกันตัวอีกด้วย ซึ่งไม่ต้่างกับสัญชาตญาณการกิน

เมื่อคุณหิว คุณอาจจะอดทนต่อสิ่งที่ร่างกายต้องการได้ ไม่มากก็น้อย ขึ้นกับบุคคล แต่สุดท้ายก็ต้องกินครับ

สิ่งที่เด็กคนนี้แสดงออกมา ผมมองว่ามันเหมือนกับ "การไม่อดทนต่อความหิว" เท่านั้นเองแหละครับ

แต่ผมเชื่อว่า ต่อให้เป็นคนที่มีความอดทนขนาดไหนก็ตาม จะช้าจะเร็ว สุดท้ายก็คงต้องสวนกลับครับ (ยกเว้นร่วงไปก่อน) เพราะไม่อาจฝืนสัญชาตญาณการเอาตัวรอดได้อีกต่อไป

แน่นอน ถ้าสมมุติผมเป็นฝ่ายผู้เสียหาย ผมก็อาจจะเข้าไปตื้บน้องคนนี้เหมือนกันครับ แต่ผมมองว่า ถ้าจะลุย ก็ต้องทำแบบที่เขาโต้กลับไม่ได้ ไม่งั้นจะเป็นว่าเราเจ็บตัวฟรีครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 02:20:16 »

ญาติคนเจ็บเข้าไปเอาเรื่อง มันต่อยสู้ยิบตาเลย

ดูแล้วทุเรศมากๆ การแสดงออกบอกถึงสันดานที่แท้จริงของไอ้เด็กคนนี้เลย >:(

ผมสรุป ว่าการออกมาขอโทษ เป็นแค่การทำตามหน้าที่เท่านั้น เพราะหลักฐานมัดตัวเองไว้แล้ว ดิ้นไม่หลุด

ไม่ได้ออกมาขอโทษเพราะรู้สึกผิดจริงๆ

ปล. ถ้าผมเป็นญาตินะ ได้มีหลับกลางอากาศแน่ๆ >:(

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าทางบอร์ดเห็นไม่เหมาะสมลบได้ครับ

เห็นด้วยกับที่เน้นสีแดง

ไอ้สัญชาตญาณ อะไรก็ตามแต่เหอะ คนเราเวลารู้ตัวว่าผิด "มันไม่ชกสวนหรอก" อย่างมากก็ "ปัดป้อง"

แต่ไอ้นี่ "ชกสวน" เหมือนรู้ตัวว่า ...ตรูจะโดนแน่ๆ เตรียมพร้อมก่อนล่ะ ใครมาสะกิดตรูออกขวาก่อนล่ะ

สัญชาตญาณคนผิด มักไม่กล้าตอบโต้ ร้อยละ 90 ไปดูคลิปต่างๆ ที่มีการทำแผนได้ อย่างมากวิ่งหนี

อย่าไปคิดมาก หากคนเราดีจริง ชนคน ก็ต้องจอด ช่วยเหลือ ดูอาการ โทรฯช่วยเหลือ ฯลฯ

แต่การ "หนี" ของเด็กคนนี้ เห็นแล้วมันทุเรศมากๆ

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 02:23:27 »

ถูกต้องครับ

1. หนี
3. ปกปิดหลักฐาน (แต่ฝีมือญาติผู้ใหญ่มั้ง เด็ก 18 จะมีปัญญาเหรอ)

ไอ้การขับรถชนกันน่ะครับ ปัจจัยองค์ประกอบที่ควบคุมไม่ได้ มีเยอะมาก ต้องดูหลายๆ อย่างประกอบครับ จะมาบอกว่า

เสริมนิดนึง

ดูแล้วผมคิดอย่างนึง ผมว่าวิธีที่คนเสื้อเทาเดินเข้าไป ที่บอกจับหลังคอเสี้อ มุมนั้น มันดูเหมือนจะเข้าไปตบหัวมากกว่า ผมคิดว่าไม่แปลกที่เด็กจะชกสวนเพื่อป้องกันตัว (เอาละ บางคนอาจจะบอกว่า เอ็งทำผิด ลูกผู้ชาย จงโดนตื้บแต่โดยดี) แต่คนเรา สัญชาตญาณย่อมสั่งให้ป้องกันตัว การเข้าไปทำร้ายใครทีเผลอ ก็ย่อมมีโอกาสโดนสวนเป็นธรรมดาครับ เพราะคนสวนเขาไม่ได้คิดอะไรหรอก มันเป็น chain of reflex แต่รู้สึกตัวอีกที ก็ปลายคางไปแล้วครับ

อีกจุดหนึ่ง ผมรู้สึกว่าคุณสรยุทธ์ นำเสนอในเชิง bias ไปทางผู้เสียหาย เพื่อเอาใจผู้ชมมากไปหน่อยหรือเปล่าครับ?

จะตอบแบบนี้เลย  ::)

Tor_AAS

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 02:51:07 »

เชื่อครับ วิจารณญานยังน้อย อยากจะแก้ไข้ปัญหาด้วยตัวเอง กฏหมายเค้าก็กำหนดว่าอายุที่มีใบขับขี่คือ 18 แต่น้องคนนี้ 17 กว่าๆ มีขวดเหล้าบนรถ ถ้าไม่ใช่ของน้อง ก็คงเป็นของอาม่าเจ้าของรถ พิสูจน์ไม่ได้ว่าวันนัั้นได้ดื่มรึเปล่า อีกอย่างที่พิสูจน์ไม่ได้คือความเร็วที่ใช้ในเวลานั้น แต่ดูจากการชนและผู้อยู่ในเหตุก็บอกกันว่าขับมาเร็วมาก อันนี้คงด้วยวิจารณาณน้อยๆ แบบเลวๆ คงบอกว่าขับเร็วแบบนั้นไม่เห็นเป็นอะไรเพราะว่าดึกแล้ว และคนอื่นก็ขับเร็วกัน โดยที่ไม่ต้องแคร์ว่ากฏหมายกำหนดไว้ว่าให้ขับได้เท่าไหร่  และในที่สุดด้วยวิจารณญานยังน้อยอยู่ เลยเอารถไปทิ้งไว้ที่อู่ พร้อมทำการเปลี่ยนป้าย ก่อนที่จะหนีหายไปสองอาทิตย์

ผมไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไรนะครับ แต่ตอนสมัยขับรถใหม่ๆ ตอน 18 - 19 เคยขับไปชนรถบนที่จอด ผมยังนั่งรอให้เจ้าของคันนั้นกลับมาเลยครับ รู้ว่าโดนด่าแน่ทั้งที่บ้าน ทั้งเจ้าของรถคันนั้น  ตกใจมากชนครั้งแรกในชีวิตเลย แต่ตอนนั้นไม่คิดหนีครับ ถ้าหนีคงรู้สึกละอายครับ

แต่ผมเชื่อว่า ถ้าเป็นการชนคน ผมคงลงไปช่วยคนๆ นั้นก่อนแน่ๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:17:59 »
จับได้แล้ว ให้ลงโทษหนักๆตามกฎหมายแล้วกันครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:48:41 »
แพรวายังดีกว่านะผมว่า ... ถึงแม้จะตายทั้งคันรถก็เถอะ  :P

อย่างน้อยชีก็จอดดู  ;D

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:57:36 »
แพรวายังดีกว่านะผมว่า ... ถึงแม้จะตายทั้งคันรถก็เถอะ  :P

อย่างน้อยชีก็จอดดู  ;D

ที่เค้าจอด เพราะรถมันต่อไม่ได้   ;D

ออฟไลน์ Exeter

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 05:02:22 »

ถูกต้องครับ

1. หนี

เสริมนิดนึง

โอยคุณครับ ขับรถชนมันก็เรื่องหนึ่ง มันเป็นอุบัติเหตุ อันนี้เข้าใจได้ แต่ที่คุณบอกว่าเค้าผิดแค่สามข้อนั้น ไอ้สามข้อนั้นมันเป็นการกระทำแบบ intentionally ครับ ไม่ได้เป็นอุบัติเหตุแต่อย่างใด ซึ่ง การกระทำจำพวกนี้เรียกได้ว่าแย่ครับ ( ไม่อยากใช้คำว่าเลว ) ชนแล้วหนี? ปกปิดอำพรางความผิด? มันเป็นประเด็นหลักที่น้องเค้าโดนด่าเลยล่ะครับ

แล้วการที่คนทั่วไปจะเข้าข้างฝ่ายถูกกระทำมันผิดตรงไหนครับ? คนถูกชนแล้วหนีนี่จะให้ไปเข้าข้างเห็นใจคนชนหรือไงครับ?

ปล. เค้าไม่ได้ด่าว่า"เลวมากที่ขับรถชน"หรอกครับ เค้าด่าว่า"เลวมากที่ชนแล้วหนีทิ้งให้คนเจ็บนอนอยู่บนถนน"มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 06:13:55 »
ชนแล้วหนีแบบมินิ

หรือชนแล้วยอมรับเหมือนแพรวา 9 ศพ

อย่าไงก็ไม่ต่างกัน เพราะขับรถโดยประมาณทำให้คนอื่นถึงแก่ชีวิต

ออฟไลน์ PANZERFAUST

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 06:14:58 »
กี่ครั้งแล้้วที่มีเหตุการณ์แบบนี้ส่วนใหญ่ผู้ต้องหาจะอายุน้อยๆ กันทั้งนั้น เฮ้ย
ถ้าผมเป็นนายกนะ ผมจะไปแก้ไขไปรณรงค์ขั้นตอนการสอบ­ใบขับขี่ เอาให้มันยากเหมือนเมืองนอกเขาอ­ะ หรือยากกว่าไปเลย สอบให้มันยากๆ และจริงจังหน่อย ไม่ใช่แค่ให้ถอยเข้าถอยออกแล้วกก็ผ่าน
แล้วก็พวกที่ไม่มีใบขับขี่อะปรับให้มันแพงๆ ไปเลย หรือลงโทษให้มันหนักๆ หน่อย
เรื่องแค่นี้ก็ทำกันไม่ได้ ผมเชื่อได้เลยเหดียวจะต้องมีคดีแบบนี้อีกแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2012, 06:17:21 โดย PANZERFAUST »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 07:17:30 »
ถ้าผมเป็นญาติผู้บาดเจ็บก็คงลงเอยแบบนั้นแหละครับ
ยิ่งถ้าลูกผมโดนขนาดนั้น ทั้งหนี ทั้งปัดความรับผิดชอบ ทั้งอำพราง ทั้งให้ผู้ใหญ่ที่มีพระคุณรับแทน
ผมเข้าใจอาม่าเค้าเลยครับ ซึ้งใจมากๆ แต่ความผิดหลาน คนล่ะเรื่องกัน

กฏหมายเอาผิดไม่ได้ ก็ต้องเล่นนอกกฏกันแล้วล่ะ
หลังจากนี้ ไอ้หนุ่มนั่นอาจจะต้องย้ายบ้านหนี

Phongrapee

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 07:20:47 »
ขับขี่รถยนต์โดยไม่มีใบอนุญาตนี่จะแก้ได้ยังไงกันครับ เพราะสำหรับรถยนต์ส่วนบุคคลแล้ว เท่าที่ผมเห็น การที่ตำรวจจะขอดูใบขับขี่มันจะต้องมีเหตุอะไรซักอย่าง เช่น ทำผิดกฎจราจรซึ่งหน้า หรือมีอุบัติเหตุเชี่ยวชน นอกนั้น ถ้าขับรถแบบปกติ ก็ไม่เคยเห็นมีการตรวจ แม้กระทั่งการตั้งด่านก็ไม่เคยตรวจ

สำหรับกรณีนี้ ผมว่านอกจากเด็กคนนี้ที่จะต้องขอขมาแล้ว ทั้งอาม่า ทั้งพ่อ ควรจะต้องกราบผู้เสียหายด้วย เอาให้เสียผู้เสียคนไปเลย ผมไม่ได้เสนอแบบนี้เพื่อความสะใจ แต่ผมคิดว่าทั้งสองคนควรจะมีส่วนรับผิดชอบด้วย เท่าที่ติดตามข่าว ผู้ปกครองเด็กคนนี้ก็ไม่ค่อยจริงใจเท่าไหร่หรอก ให้ทนายบอกอยู่ตจว. แต่นักข่าวดันไปเจออยู่บ้านในกรุงเทพ มันแสดงให้เห็นเจตนาแต่แรกแล้ว นี่ยังไม่รวมการปลอมแปลงหลักฐานอีก ซึ่งก็คือแผ่นป้ายทะเบียน

ออฟไลน์ deardida

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 07:33:03 »
ดูคลิปแล้ว เรื่องชนแล้วหนีก็ว่าไป แต่ที่ไอ้น้องคนนี้มันต่อยน่าจะเป็นปฏิกิริยาโต้ตอบครับ รวมทั้งที่คงเตรียมใจมาแล้วว่าถ้าโดนรุมกุสู้แน่ครับ ส่วนตัวผมคิดว่าต้องโทษตำรวจครับ น่าจะกันพวกญาติผู้เสียหายออกจากน้องเค้าหน่อย ถ้าญาติผู้เสียหายปรี่มาแทง หรือตีด้วยไม้ จะเป็นไง ยิ่งข่าวชอบลงอยู่แล้วพวกมามอบตัวแล้วโดนประชาทัณฑ์ ผู้เสพข่าวก็เก็บข้อมูลอย่างนี้ไว้ แล้วแสดงออกโต้ตอบไปแบบนี้ ทั้ง 2 ฝ่าย

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 07:36:48 »
ชนแล้วหนีแบบมินิ

หรือชนแล้วยอมรับเหมือนแพรวา 9 ศพ

อย่าไงก็ไม่ต่างกัน เพราะขับรถโดยประมาณทำให้คนอื่นถึงแก่ชีวิต

งั้นก็ไปตามคนขับรถทัวร์ที่บรรทุกพนักงาน ATT คว่ำอีกซักกระทู้นะ ทำคนตายตั้ง 8 คนแต่ไม่เห็นใครติดตาม คนขับนามสกุลไม่ดัง หรือไม่ได้ใช้รถมินิ เลยไม่มีใครตาม

ตรรกะแปลกๆ อุบัติเหตุไม่ใช่เจตนาฆ่า ซักหน่อยที่จะไปทับถมคนขนาดนั้น ไร้สาระสังคมไทย

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 08:41:56 »
ถ้าผมเป็นญาติผู้เสียหาย จะโดดถีบกลางหลังให้มันกระเด็ดติดวีออสเลย แล้วก็ขอเน้นๆที่หูขวาอีกสักที

นี่มามอบตัวนะครับ ไม่ใช่เดินอยู่ในผับ ที่จะมีปฏิกิริยาโต้ตอบเวลามีคนมาสะกิด
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 08:50:08 »
ประเด็นอื่นพูดกันไปเยอะล่ะ ขอพูดถึงอาม่าหน่อยละกัน

ส่วนตัวแล้วเห็นใจอาม่ามาก (เห็นใจผู้เสียหายและญาติๆด้วยนะ) ผมโตมาเพราะมีคนแก่นี่แหละครับมีส่วนช่วยเลี้ยงดู เค้าอายุมากแล้วจะคิดว่าตัวเองจะอยู่ได้อีกกี่วันกันเชียว ถ้าหลานต้องเจ็บตัวเองขอเจ็บเองดีกว่า งานก็ไม่ได้ทำเงินทองก็มีความรักและทุกสิ่งทุกอย่างก็เลยมาลงที่หลาน ประกอบกับพ่อแม่เค้าเลิกรากันไปเอาหลานมาฝากเลี้ยงก็ยิ่งรู้สึกสงสารหลานเป็นทวีคูณ แล้วที่ฟังจากพ่อของเด็กแล้วนะครับว่าตนเองแต่งงานใหม่เลยเอาลูกไปให้แม่เลี้ยงแม่ก็ตามใจหลานจนเสียคน ดูสิครับต้นเหตุของปัญหาครอบครัวเกิดจากตนเองนอกจากไม่แก้ไขแล้วยังเอามาให้แม่ตัวเองเลี้ยง ไม่พอแค่นั้นยังว่าแม่ตัวเองที่ทำให้ลูกเสียคนอีก เป็นลูกที่ไม่ดีแล้วยังเป็นพ่อที่ไม่ดีอีก แล้วจะให้ลูกตัวเองดีได้ยังไง

ถ้าจะให้ผมด่า ผมด่าพ่อเด็กนะครับแต่เห็นในอาม่ามาก ส่วนตัวเด็กผมว่าดีแล้วที่โดนจับได้เพราะอาจทำให้เค้ากลับตัวได้ ถ้าหนีได้หล่ะก็ผมว่ากู่ไม่กลับ ผมเข้าใจดีว่าเด็กที่มีปัญหาครอบครัวแตกแยกเป็นอย่างไรเพราะผมเคยผ่านตรงนั้นมาก่อน คนที่ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้ไม่เข้าใจหรอก หวังว่าด้วยความรักของอาม่าจะยิ่งมีส่วนให้น้องเค้ากลับตัวได้นะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 09:02:29 »
ไอ้เด็กชั่วแบบนี้  มันต้องอยู่ในสถานพินิจ  ศาลได้โปรด อย่าเมตตาให้ประกัน
เก่งแบบนี้ ในสถานพินิจ  เขามีเยอะ  อยากให้มันไปแบบเต็มๆ.........
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

promt

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 09:11:36 »
ถ้าผมเป็นญาติผู้เสียหาย จะโดดถีบกลางหลังให้มันกระเด็ดติดวีออสเลย แล้วก็ขอเน้นๆที่หูขวาอีกสักที

นี่มามอบตัวนะครับ ไม่ใช่เดินอยู่ในผับ ที่จะมีปฏิกิริยาโต้ตอบเวลามีคนมาสะกิด

กด Like

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 09:18:27 »
น้องๆในบอร์ดหลายๆคนก็ดูไว้เป็นตัวอย่างเถอะครับ ว่าถ้าไม่ถึงวัยจริงๆก็อย่าอยากให้มันมากเลย เพราะที่ผ่านมาเห็นหลายคนที่16-17มั่งละ 18-19มั่งละ จะให้บ้านซื้อรถให้ อยากมีรถขับ จริงครับมีเงินซื้อได้แต่ที่ซื้อไม่ได้คือความรับผิดชอบชั่วดี แล้วหลายๆคนไม่ต้องคิดนะครับว่าผมเอาอยู่ผมไม่ประมาท ผมคุมอยู่ เพราะเวลามันเกิดขึ้นจริงๆหลายๆคนจะไม่คิดแบบนั้น ดูผู้ใหญ่บางคนยังรับความจริงเวลาเกิดเหตุไม่ได้เลย

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 09:22:07 »

เห็นด้วยกับที่เน้นสีแดง

ไอ้สัญชาตญาณ อะไรก็ตามแต่เหอะ คนเราเวลารู้ตัวว่าผิด "มันไม่ชกสวนหรอก" อย่างมากก็ "ปัดป้อง"

แต่ไอ้นี่ "ชกสวน" เหมือนรู้ตัวว่า ...ตรูจะโดนแน่ๆ เตรียมพร้อมก่อนล่ะ ใครมาสะกิดตรูออกขวาก่อนล่ะ

สัญชาตญาณคนผิด มักไม่กล้าตอบโต้ ร้อยละ 90 ไปดูคลิปต่างๆ ที่มีการทำแผนได้ อย่างมากวิ่งหนี

อย่าไปคิดมาก หากคนเราดีจริง ชนคน ก็ต้องจอด ช่วยเหลือ ดูอาการ โทรฯช่วยเหลือ ฯลฯ

แต่การ "หนี" ของเด็กคนนี้ เห็นแล้วมันทุเรศมากๆ
ผมเห็นด้วยนะครับ ว่าเค้าไม่ได้รู้สึกผิด แต่สถานการณ์บังคับ แทบไม่เคยเห็นคดีไหนที่ผู้ต้องหาชกสวนเลย
p.s. ตำรวจคุมไม่รัดกุมด้วยจึงเกิดเหตุการณ์เช่นนี้

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 09:28:09 »

ถูกต้องครับ

1. หนี

เสริมนิดนึง

อันนี้ก็ไม่ผิดครับที่น้องเค้าทำแบบนั้น แต่ว่ามันแสดงออกให้เห็นถึงอุปนิสัยและกริยาส่วนตัวครับว่าเป็นคนอย่างไรครับ
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 09:59:01 »
ชนแล้วมีคนเจ็บ  ก็ควรลงไปช่วยเหลือครับ
นี่วิ่งหายไปเลยแถมติดทะเบียนปลอมเพื่อตบตาอีก
อยากถามว่าถ้าตำรวจสืบไม่เจอมันจะมาโรงพักไหมครับ ??
นี่ก็เป็นสิ่งที่เด็กคนนี้ต้องยอมรับและรับผิดชอบกันต่อไปด้วยครับ