ผู้เขียน หัวข้อ: โดนกับตัวจนได้ ขนาดซื้อรถบ้านนะครับ  (อ่าน 32558 ครั้ง)

ออฟไลน์ touchme

• Newbie
  • *
โดนกับตัวจนได้ ขนาดซื้อรถบ้านนะครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 18:18:45 »

เมื่อประมาณต้นปีที่ผ่านมา ผมได้ซื้อรถ bmw 320d มาจากญาติของเพื่อนคนนึงครับ ไปลองและ
ดูถึงบ้านเค้าเลยครับ รถซื้อมาปี 2010 วิ่งน้อยมากพึ่งจะ สามหมื่นปลาย แถมชุดแต่ง m ท่อคู่ max 19 ขายแค่ ล้านแปด ก้พยายามตรวจสอบอย่างละเอียดนะคับ ดูสมุดเล่มที่เข้าศูนย์ มีเลขไมล์ตราประทับถูกต้อง ยังไม่เกินไมล์ที่หน้าปัด ชื่อในสมุดทะเบียนรถ ก็เป็นชื่อแม่เขาเป็นคนแรก     ลองรถและเครื่องก็ไม่มีปัญหาอะไร ก็เลยตกลงซื้อมา
พอวันนี้ถึงระยะต้องถ่่ายนำ้มันเครื่อง  เอารถเข้าศูนย์ ความจริงปรากฎ รถวิ่งไปแล้ว 80,000 กิโล ครับ bsi ขาดแล้วเพีาะกรอไมล์มา
เซ็งมากเลยครับ ทั้งที่เจ้าของรถเก่าบ้านเขารวยมากเลยนะครับ บ้านใหญ่โต มี พอร์ซ ขับอีกคัน ซีรีย์5 อีกคัน แล้วเขาจะกรอไมล์ ทำเพื่อ อะไรกัน รถก้ยังวิ่งไม่ถึงแสนโล ผิดเพราะไว้ใจครับ ไม่ได้เอาเลขตัวถังไปเช็ค

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
Re: โดนกับตัวจนได้ ขนาดซื้อรถบ้านนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 18:38:48 »
อย่าไว้ใจทาง อย่าวางใจคน แล้วจะจนใจเอง...

ออฟไลน์ chean

• Full Member
Re: โดนกับตัวจนได้ ขนาดซื้อรถบ้านนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 18:47:02 »
ซื้อมาแล้ว ยังไงก็ทำอะไรไม่ได้แล้ว เก็บเพื่อนคนนี้ไว้เป็นบทเรียนแล้วกัน
ถึงแม้รถจะวิ่งเกินแปดหมื่นแล้วก็ตาม ถ้าตัวรถไม่มีปัญหา เข้าศูนย์ตลอด
ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ใช้ให้สบายใจเถอะครับ

ผมเข้าใจเรื่องความรู้สึกนะ แต่ลองปิดตาสักข้าง และจะสบายใจเอง

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 18:51:21 »
กรอไมล์ มันทำกันง่ายๆอย่างงี้เลยหรอ

พวกที่รับกรอ ก็ไม่น่าทำให้นะ เสียความรู้สึก

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 19:09:39 »
กรอไมล์ มันทำกันง่ายๆอย่างงี้เลยหรอ

พวกที่รับกรอ ก็ไม่น่าทำให้นะ เสียความรู้สึก

พวกรับกรอไมล์  มันเป็นอาชีพเขาครับ

แต่คนไปกรอนี่สิ.....มันเป็นคนยังไง ???

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 19:21:10 »
เพื่อนกันไม่น่ากรอไมล์เลยนะครับ ถ้าเป็นผม คนนี้คงไม่เอาเป็นเพื่อนละครับ ถ้าเขาตั้งใจหลอกเรานะ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 19:22:42 »
มันก็แล้วแต่คนนะครับ ถ้าซื้อจากคนรู้จักนี่น่าเจ็บใจรู้จักกันยังหลอกกันได้
แต่ถ้าเป็นการซื้อรถเต็นท์มันก็ปกติครับสำหรับผม เหมือนผมซื้อรถจากเต็นท์
อายุ 10 ปีวิ่ง 110000 กม.มันน้อยจนผิดวิสัยครับ ผมรู้เลยว่ากรอไมล์แน่นอน
แต่ถ้าดูสภาพโดยรวมแล้วโอเคก็ซื้อมาใช้ครับ ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยครับ
แต่พอมาเข้าศูนย์แน่นอนครับกรอไมล์มาจริงๆเพราะเคยมีการเช็กเข้าศูนย์ครั้งสุดท้าย
ก่อนผมซื้อ 1 ปีพอดีๆวิ่งไป 123000 กิโลก็ถือว่าน้อยนะ ปีนึงจะวิ่งได้ซักเท่าไหร่เชียว
กรอไมล์เต็มที่ก็ไม่เกินหกหมื่นกิโลหรอกครับ ผมรับได้ผมซื้อจากเต็นท์และสภาพโดยรวมก็ดี
ใช้มาก็โอเคครับ เกือบๆปีและยังไม่มีปัญหาอะไร อย่าไปคิดมากครับ ใช้รถต่อไปอย่างมีความสุขดีกว่า

ปล.ลองคุยกับศูนย์ดูครับว่าเค้าสามารถทำไมล์รถให้กลับมาเท่าเดิมได้รึปล่าวและสามารถทำ BSI ต่อได้มั้ย
ลองคุยดีๆครับ ทางศูนย์อาจมีข้อเสนอให้ได้ครับ

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 19:23:59 »
เขาอาจ กรอ เผื่อขายคนอื่นมั้งครับ
แต่คุณโชคไม่ดีหน่อย ที่ไปตกลงก่อนคนอื่น
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 19:41:58 »
รถเลขทะเบียน 2xx9 ใช่มั้ยครับ

รถอยู่แถวศรีนครินทร์ ใช่มั้ยครับ

คันนี้ ผมก็ไปดูมา เกือบโดนไปแล้ว ขายถูกเกิน

แต่ดูเล่มแล้ว มีผิดสังเกตุหลายอย่าง ผมเลยขอบาย เด่วจะมาเล่าให้ฟัง

จะบอกว่าคนขายเป็นเต๊นท์ครับ ไม่ใช่รถบ้าน

แล้ว porsche ที่จอดอยู่ที่บ้าน มี S class ด้วย

รถพวกนี้ลอง search ใน เวบดู ประกาศขายอยู่ทุกคัน

สรุปเป็นเต๊นท์ แต่เนียนเอารถจอดไว้ที่บ้าน แล้วบอกเป็นรถบ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2012, 01:04:26 โดย simcity »

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 19:46:44 »
กรอไมล์ เค้าทำกันยังไงอ่ะ กรอให้มันเป็น 999999 แล้วเริ่มนับ 1 ใหม่หรอ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 20:10:23 »
กรอไมล์ เค้าทำกันยังไงอ่ะ กรอให้มันเป็น 999999 แล้วเริ่มนับ 1 ใหม่หรอ
กำหนดเป็นเลขเท่าไรก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องนับ 1 ใหม่ เต้นท์รถมือสองหลายๆแห่ง ทำได้สบายครับ แต่ต้องมีสับขาหลอกกันนิดหน่อย เพื่อไม่ให้ดูเกินจริงไป

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 20:16:52 »
รถยนร์ผมไม่แน่ใจวิธีกรอไมล์นะ แต่มอไชค์กรอถอยหลังได้
วิธีสังเกตุคือเลขมันจะขยับแปลกๆ
เช่น10085.6 ถ้าเป็นเลขประมาณนี้ เลข 5 จะเลื่อนขึ้นไปหาเลข 6 ประมาณครึ่งหนึ่ง
เลข 8 ก็จะเลื่อนไปหาเลข 9 ครึ่งหนึ่ง ตามหลักการทดรอบเฟือง

แต่ถ้าพวกกรอไมล์มา บางทีเลข 0 อาจขยับขึ้นไป ไม่ถูกหลักการทดรอบที่ถูกต้อง  ;D

ดูรถดูที่ปีครับ อย่าไปพึ่งเลขไมล์มาก โดนกันมาเยอะแล้วครับ ;)

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 20:18:06 »
สรุปคันนี้ รถไม่บ้านใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 20:42:10 »
เืพื่อนผมเคยเจอ

ซื้อรถจากเพื่อนๆ ด้วยกันมือเดียว ตั้งแต่ป้ายแดง

เอามาใช้ไปปีกว่า ไปทำสีที่อยู่

ตอนไปรับรถ อู่บอกรถคันนี้ตัดตูดมา

แถมชี้รอยให้ดูอีก

เพื่อนผมหน้ามืดเลย ทำอะไรก็ไม่ได้ ปีกว่าแล้ว

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 20:42:53 »
รถเลขทะเบียน 2009 ใช่มั้ยครับ

รถอยู่แถวศรีนครินทร์ ใช่มั้ยครับ

คันนี้ ผมก็ไปดูมา เกือบโดนไปแล้ว ขายถูกเกิน

แต่ดูเล่มแล้ว มีผิดสังเกตุหลายอย่าง ผมเลยขอบาย เด่วจะมาเล่าให้ฟัง

จะบอกว่าคนขายเป็นเต๊นท์ครับ ไม่ใช่รถบ้าน

แล้ว porsche ที่จอดอยู่ที่บ้าน มี S class ด้วย

รถพวกนี้ลอง search ใน one2car ดู ประกาศขายอยู่ทุกคัน

สรุกเป็นเต๊นท์ แต่เนียนเอารถจอดไว้ที่บ้าน แล้วบอกเป็นรถบ้าน

เหมือนผมเคยเปิดผ่านๆ แล้วก็ตกใจครับว่า รถของเต๊นท์นี้ ขายถูกมาก

ออฟไลน์ deardida

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 20:44:18 »
มันเป็นไมล์ดิจิตอลหมดแล้วครับ เลยทำให้ยิ่งเปลี่ยนง่ายใหญ่ ไม่ต้องเปิดหน้าปัด แค่เสียบสาย เลือกเลขก็จัดได้เลยครับ 30000 กับ 80000 ห่างกัน 50000 km เสียดาย BSI มากมายครับ

ออฟไลน์ touchme

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 20:51:12 »
รถเลขทะเบียน 2009 ใช่มั้ยครับ

รถพวกนี้ลอง search ใน one2car ดู ประกาศขายอยู่ทุกคัน

สรุกเป็นเต๊นท์ แต่เนียนเอารถจอดไว้ที่บ้าน แล้วบอกเป็นรถบ้าน

ใช้เลยครับ สงสัยเรื่องนี้ผมจะโดนหลอกสองเด้ง
ทั้งจากเพื่อนตัวดี แล้วก็เจ้าของเต็นท์ที่อ้างว่าเป็น ญาติ

ออฟไลน์ NOOM22

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 21:05:40 »
เพื่อนคุณอาจจะไม่รู้เรื่องก็ได้ แต่แค่รู้จักกับเจ้าของเต็นก็เป็นได้
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 21:14:13 »
เพื่อนไม่ซื่อละมั้งครับแบบนี้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 21:31:44 »
รถเต๊นท์..แต่จอดบ้าน >:(

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 21:39:09 »
ห่างไกลไอ่เพื่อนคนนี้โดยเร็ว ......

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 21:44:52 »
รถเต๊นท์..แต่จอดบ้าน >:(

รถเต้นจอดบ้านไม่แปลกครับ เพื่อนผมที่บ้านทำเต้นรถเหมือนกัน ก็ยังเอารถเต้นมาใช่เลย ขายได้ก็ขายขายไม่ได้ก็ใช่ต่อ

จขกท.ลองคุยกับทางศูนย์ดูเรื่องการรับบริการเขาน่าจะดูแลได้ ส่วนเรื่องเพื่อนลองไปคุยไปถามดูว่าทำไมจึงเกิดเหตุการณ์อย่างนี้ได้
ถ้าเป็นการฮั๊วกันคงคบกันยากหล่ะครับ ต้องเคลียๆ

ออฟไลน์ dewz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 22:21:52 »
เอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 22:23:43 »
กลับไปด่าเลยครับ

ไม่อยากได้เงินคืน ขอด่าให้สำนึกหน่อย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 22:31:30 »
เสียความรู้สึกที่สุด
เงินตั้ง 1.8 ล้าน  >:(
WTF!!!

เดี๋ยวขอลองไปดูใน one2car หน่อยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออนไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 22:35:05 »
เคยอ่านมามีเอารถเต้นท์ไปจอดบ้านที่ใหญ่โต เช่น ข้าราชการชั้นสูง หรือบ้านนายพล เวลาไปดูรถจะไม่เคยเจอเจ้าของหรอกเจอแต่คนของเต้นท์แอบอ้างว่านายไม่ว่างให้กุญแจมาลองเลย แล้วเราก็หลงว่ารถนี้มันดีจริงก็โดนซะ แล้วเต้นท์ก็จ่ายค่าจอดให้เจ้าของบ้าน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 22:35:57 »
มาเล่าให้ฟัง กับประสพการณ์เล็กๆ น้อยๆ ที่ผมเจอกับรถคันนี้ครับ

ผมเห็นรถคันนี้ ประกาศขายในเวบขายรถบ้านแห่งหนึ่ง เมื่อต้นปี ตั้งราคาไว้ 1.89 ล้านบาท

รถปี 2010 (ออกรถเดือน 4 ปี 2010 , จดเดือน 9  ปี2010 ) วิ่งมา 3x,xxx โล มีชุดแต่ง M แท้ ล้อ M 19" แท้ ท่อ M แท้ แต่งไป 4 แสนบาท ( เค้าโพสว่าอย่างนั้น )

ผมเลยโทรไปคุย และ นัดดูรถ

นัดเจอกันที่ Paradise ศรีนครินทร์  วันนั้นผมพารุ่นพี่ที่ซี้กัน เค้าเป็นเจ้าของบริษัทประกัน ซึ่งดูรถค่อนข้างเก่ง ไปช่วยดูด้วย

เห็นตัวรถครั้งแรก

ผมชอบเลยครับ  แต่งได้สวย ในแบบที่ผมชอบเลย  เรียกว่า ซื้อไป ไม่ต้องทำอะไรเลย

ภายในสวยกริ๊ป เบาะเรียกว่าไม่มีรอยย่น หรือ ยับเลย เจ้าของคงรักษาดีสุดๆ

เลขไมล์ก็ 3x,xxx จริงๆ  

รุ่นพี่ผมเริ่มดูภายนอก ตามตะเข็บต่างๆ และก็พูดคุยสอบถามเจ้าของรถไปเรื่อยๆ

จุดสังเกตุที่ 1

รุ่นพี่ผมถามเจ้าของรถว่า ล้อแต่ง 19" นี่เบิกมาใหม่ มือ 1 เลยรึเปล่า ยางใส่ชุดแรกเลยป่าว (ยางน่าจะปี 09 หรือ 10 นี่แหละ)  

เจ้าของรถบอกว่าใช่ เบิกศูนย์มา 2 แสนกว่า

ดูจากสภาพยาง น่าจะวิ่งมาซัก 3 หมื่นโล +  ก็โอเคอยู่ เหมือนออกรถมาใหม่ๆ ก็ถอดเปลี่ยนล้อเลย

จากนั้น พอสังเกตุ ดีดี มีรอยแกะตะกั่วถ่วงล้อออก

รุ่นพี่ผม เรียกผมมาดู แล้วกระซิบบอกว่า ล้อเบิกมือ 1 ทำไมมีรอยแกะตะกั่ว ?

ถ้าล้อมือ 1 มันต้องผ่านการถ่วงล้อมาครั้งเดียวดิว่ะ  ล้อไม่ใช่มือ 1 แน่ๆ  มีรอยกาวแกะตะกั่วออก

แถม Center Cap ปิดไม่ค่อยสนิท  ล้อมือ 2  แน่ๆ หรือ ล้อก๊อบป่าวว่ะ  

ผมก็บอกว่า เออ นั่นดิพี่ ไม่เคยเล่น BMW ดูไม่เป็นเหมือนกัน  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2012, 23:56:14 โดย simcity »

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 22:37:32 »
จุดสังเกตที่ 2

รถทำท่อคู่มา ผมเลยถามว่า กันชนหลังได้เฉือนรึเปล่า เพราะปกติ ชุด M มันจะออกท่อข้างเดียว ถ้าทำท่อคู่ ต้องเฉือนกันชน

เจ้าของรถดูอ้ำๆ อึ้ง ๆ ตอบไม่ค่อยถูก  แล้วบอกว่า รถน้องชาย น้องชายเป็นคนเอาไปทำ อืมม ก็ยังพอเข้าใจได้

พอถามว่า ล้อเดิม กันชนเดิม ท่อเดิมยังอยู่มั้ย  เค้าก็บอกว่าขายไปหมดแล้ว   

จุดสังเกตที่ 3 

ผมถามว่ารถได้เคลือบแก้วมาแล้วรึเปล่า เจ้าของรถบอกว่า เคลือบมา ผมเลยถามว่าเคลือบที่ไหน เท่าไหร่

เค้าบอกว่า แถวสุขุมวิท ทำมาหมื่นกว่าบาท  ผมเริ่มเอามือลูบ และ สังเกตสีตามตัวรถ

อืมม รอยขนแมวเพียบ สีรถอย่างสาก โดยเฉพาะฝากระโปรง  เคลือบแก้วอะไรกันว่ะเนี่ยหมื่นกว่าบาท  ปกติเค้าทำกัน 3-4 หมื่น 

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 22:39:26 »
จุดสังเกตที่ 4

คนขายบอกว่า ก่อนหน้านี้ รถคันนี้มีคนเคยมาดู มามัดจำไว้ 50,000 แล้วสุดท้าย เค้าปิดโทรศัพท์หนีผม

ในใจผมก็คิดว่า อืมม ใครมาจะบ้ามัดจำ 50,000 แล้วหนีหน้าหายไป   

มีแต่คนขายนั่นแหละ เอามัดจำไปแล้วจะหนีเค้า

แต่เรื่องแบบนี้ ใครๆ ก็พูดอะไรก็ได้ คงไซโคเล็กๆ ว่าคนสนใจรถเยอะ

สรุป

รวมๆ แล้ว ผมก็ชอบมากครับ รุ่นพี่คนนี้บอกว่า ตัวถังดูแล้วไม่มีชนหนักมา รอยตะเข็บต่างๆ ยังปกติ

แต่รถแต่งดูยาก กันชนไม่รุ้แท้มั้ย ล้อก๊อบรึเปล่าไม่รู้ เพราะไม่เคยเล่น BMW 

สปริงบอกว่าเป็น Eibach ก็มองไม่เห็น  ผมก็ถามว่า แล้วน่าเล่นมั้ย ภายในสภาพยังดีมากเลย

รุ่นพี่ผมก็บอกว่า เบาะพวกนี้มันทำกันได้นะเฟ้ย เอาไป repair หน่อย ก็ออกมากริ๊ปแล้ว  แล้วแต่เอ็งล่ะกันว่ะ 

ผมเกือบจะมัดจำไปแล้ว ในวันนั้น แต่พี่เค้าเบรกไว้ก่อน บอกว่า ไม่ต้องรีบ รถมันไม่ได้ขายกันง่ายๆ

เอาเลขตัวถังไปเช็คกับประกันก่อนดีกว่า

สรุป ใจผมเอาแล้วล่ะ คันนี้ เพราะรวมๆ ก็สวยดี วิ่งน้อยราคาดี ล้อมือสอง ผมไม่แคร์เท่าไหร่ 

หลังจากวันนั้น 3 วัน ผมก็ขอนัดเพื่อทดลองขับครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 22:41:23 »
ครั้งนี้  เค้านัดไปที่หมู่บ้านเค้า  แถวศรีนครินทร์ 

พอไปถึง เป็นบ้านเดี่ยว ไม่ได้ใหญ่มาก ประมาณ 60-70 ตร.วา จอดรถได้ 2 คัน

ในบ้านแน่นอนมี 320d คันนี้จอดอยู่  อีกคันเป็น Porsche รุ่นเก่าๆ หน่อย ซักปี 2000 จอดอยู่

หน้าบ้านมี S-class รุ่นเก่า , Smart , C230 Kompressor จอดอยู่

ครั้งแรกที่ไปบ้านเค้า ผมคิดในใจ โอ้ว ท่าทางจะเจอคนชอบเล่นรถ  จากนั้นผมก็ลองขับ ทุกอย่างปกติ ไม่มีปัญหาอะไร

แล้วผมก็ต่อราคา และ บอกว่าซื้อสดเลย ตกลงราคากันที่ 1.87 แล้วเค้าออกค่าโอน  นัดกันที่ขนส่งอีก 2 วัน

ผมบอกว่าขอเลขตัวถังเช็คประวัติรถกับประกัน 1 วันก่อน

ครั้งนี้ผมไม่มัดจำ (โชคดีโครตๆ )  แล้วบอกเค้าว่า ถ้าพรุ่งนี้ ถ้ามีคนมาเอาตัดหน้า ก็ขายไปเลย ถือว่ามันไม่ใช่ของผมล่ะกัน

ก่อนกลับ ผมขอดูเล่มจริง และ แล้ว เรื่องก็แดงขึ้น