ผู้เขียน หัวข้อ: โดนกับตัวจนได้ ขนาดซื้อรถบ้านนะครับ  (อ่าน 32657 ครั้ง)

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
Re: โดนกับตัวจนได้ ขนาดซื้อรถบ้านนะครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 22:42:06 »
ผิด กฎหมาย ดำเนินคดีได้ แต่เราจะเห็น ชายหนุ่มซ้อนท้ายมอไซด์ กะโน้ตบุ้คตัวนึง วิ่งเข้าออกเต้นท์นู้นเต้นท์นี้บ่อยๆ แถวถนนเส้นกาญจนา เค้ามาทำอะไรหนอ

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
Re: โดนกับตัวจนได้ ขนาดซื้อรถบ้านนะครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 22:50:10 »
จุดสังเกตที่ 5

พอผมดูเล่ม คราวนี้  หนักสุด วันที่จดทะเบียน คือ เดือน 9 ปี 2010 จริง

แต่ตรงรุ่นปี ซึ่งปกติ จะต้องเขียนว่า  คศ. 2010 ดันมี Sticker สีขาวแปะทับไว้  

แล้วมีตราปั้ม ปั้มไว้ว่า 2553 ( ก็คือ 2010 นั่นแหละ )  ผมเริ่มสงสัย เห้ย ทำไมเอา Sticker มาแปะทับ

ในใจเริ่มสงสัย แต่ไม่ได้ทักท้วงอะไรกับคนขาย

พอวันรุ่งขึ้น ผมเลยเอาเลขตัวถังให้รุ่นพี่ที่ทำบริษัทประกันเช็ค ปรากฏว่า รถเป็นปี 2009 เดือน 9 ครับ  คือ วันที่เริ่มเซ็นสัญญา Finance

และ โทรเช็คกับ europa พระราม 2 ศูนย์ที่ออกรถ ก็บอกว่า รถออกปี 2009 เดือน 9

ผมเอะใจตั้งแต่แรกแล้ว เพราะ ประกันชั้น 1  ซึ่ง คนขายบอกว่า ยังเหลือถึงปลายปี เดือน 9

(ผมคิดในใจว่า รถออกเดือน 4 ประกันชั้น 1 ต้องเริ่มเดือน 4 ดิ  ทำไมไปหมดเดือน 9 )

สุดท้าย ผมเลยโทรไปคุยกับคนขายว่า รถพี่ปี 2009 นะ ไม่ใช่ 2010

เค้าก็แถไปเรื่อย บอกว่า รถน้องชาย เค้าจำไม่ค่อยได้ น่าจะ 2009 ปลายปี จำได้แต่จด 2010

ผมเลยบอกว่า งั้นผมคงต้องขอบายคันนี้ เพราะรู้สึกว่า มีหลายอย่างผิดปกติมากๆ และ คนขายดูไม่จริงใจเลย

และ คืนนั้น ผม Search ในเวบขายรถยนต์โดยบังเอิญ  ไปเจอรถที่จอดที่บ้านคนขาย ประกาศขายอยู่ทุกคัน ก็ถึงบางอ้อครับ

สรุปว่าเป็นเต็นท์ แต่เนียนบอกว่ารถบ้าน

ถ้าบอกผมตรงๆ ว่าเป็นรถเต็นท์ ให้ผมดูสภาพเอาเอง ผมยังสบายใจซะกว่า

และ ไม่อยากจะเชื่อเลย รถกรอไมล์มาด้วย

แนะนำคุณ Touch me ว่า เอาไปโพสด่าให้ทั่ว NET ครับ  พฤติกรรมการขายไม่จริงใจแบบนี้

อย่าให้มันได้ผุด ได้เกิด ในสังคมครับ  

ใครอยากรู้ว่าเป็นเต๊นท์เจ้าไหน ติดต่อมาถามหลังไมค์ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2012, 23:55:07 โดย simcity »

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 23:02:47 »
[

แนะนำคุณ Touch me ว่า เอาไปโพสด่าให้ทั่ว NET ครับ  พฤติกรรมการขายไม่จริงใจแบบนี้

อย่าให้มันได้ผุด ได้เกิด ในสังคม

ศูนย์รวมรถแถวๆ ศรีนครินทร์

จัดไปครับ ทำมาหากินแบบหลอกคนอื่นแบบชั่วมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2012, 20:14:06 โดย J!MMY »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 23:15:47 »
ขอบคุณ คุณ Sim ที่นำมาแชร์กันนะครับ อ่านไประทึกไปอย่างกะหนังสอบสวน

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 23:30:45 »
ดูรถขั้นเซียนจริงๆ

ยอมรับเลย

แต่ก็อ่ะนะ ผมเข้าใจ เงินเกือบ 2 ล้าน เป็นใครๆก็อยากจะจ่ายให้คุ้มค่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 23:31:15 »
อยู่ไม่ไกลจากบ้านผมเลยนะครับเนี่ย พอดีบ้านอยู่ศรีนครินทร์ช่วงในแผนที่พอดีเลย

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 23:33:41 »
หลักการง่ายๆนะครับพ่อผมสอนไว้ ใจเย็นๆเวลาซื้อรถ แต่ผมโคตรใจร้อนเลย รถไม่ใช้ขายง่ายๆนะครับ ค่อยๆดูก็ได้ ขอเลขทะเบียน+ตัวถัง หรือ ประวัติอู่ที่เข้าประจำ เเล้วไปเช็คย้อนหลัง ว่า คันนี้ มีซ่อมอะไรมาหนัก หรือชนมาหนักมั๊ย เเล้วก็เช็คเบอร์โทรคนขาย ตามgoogleว่า เป็นยังไง อย่างว่า ถ้าบอกรถบ้าน คนซื้อเชื่อถือมากกว่ารถเต็น อยู่เเล้วนะครับ ส่วนตัว คันไหนก็ได้ สภาพดีๆ ราคาok เช็คย้อนหลังไม่มีชนหนักใช้ได้เเล้ว แต่เพื่อนคุณนี้ควรจริงใจมากกว่านี้นะครับ= ="

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 23:35:04 »
เดี๋ยวนี้เป็นไปได้ขนาดนี้  :P :P :P คนไม่รู้นี่โดนเละเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 23:47:24 »
คุณ simcity ดูรถได้รอบคอบมากๆครับ

ถ้าผมจะซื้อมือสองซักคันผมขอจองตัวนะ  :D

เสียใจกับ จขกท ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 00:22:36 »
ความรู้สึกโดนหลอกก็พอเข้าใจครับ แต่ว่ากันตามตรง ถ้า 320d เลขไมล์ขนาดนี้ ทำภายในใหม่เอี่ยม 1.8 ล้าน ผมว่าก็พอรับได้นะ รถก็ให้ทดลองขับ แล้วก็ปกติดี

อย่างน้อยเงินที่เสียไปกับสิ่งที่ได้มา มันก็ยังไม่ถึงกับเสียเงินเปล่า  น่าเสียดายที่คนขายไม่จริงใจเลย ถ้าบอกประวัติตรงไปตรงมา เอามาขายราคานี้ ผมว่ามันก็ยังน่าสนใจอยู่ดีนะ ไม่เสียเครดิตด้วย

ปล. ความรู้สึกจากข้อมูลที่เจ้าของกระทู้ กับคุณ simcity เล่ามานะครับ  เบื้องลึกอื่นๆผมไม่ทราบ  ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 00:42:06 »
รอฟังเรื่องต่ออยู่ ไม่ผิดหวังที่กลับมาอ่าน ;D

ผมเป็นคนนึงที่เชื่อว่าโลกมันกลมจริงๆครับ จะทำอะไรถ้าตรงไปตรงมา รักษาคำพูดมีแต่จะพบเจอเรื่องดีๆ

แต่ถ้าใช้เลห์เหลียมกลโกง พอโดนจับได้ ก็อย่างที่เห็นนี่ละครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 01:12:12 »
คุณ sim ขอบคุณครับได้ความรู้เยอะเลย ถามท่านอื่นเผื่อรู้นะครับ
อย่างรถ premiun ของ volk อย่าง Gti 1.9 ล้านนี้น่าสนไหมครับ
ราคาพอๆกับเต้นต์ แต่ไมล์น้อยเกินไปนะครับ ยังไม่ได้จดทะเบียนเห็นราคาน่าสน
เคยไปดูรถสภาพเนียบมาก แต่ก็ยังลังเลอยู่
(ถ้าเข้าข่ายโฆษณาลบได้นะครับ แค่อยากรู้ว่าน่าสนไหม ถ้าตอบในนี้ไม่ได้ ขอหลังไมล์ก็ได้ครับ ขอบคุณมากๆครับ)

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 02:25:17 »
หลักฐานชัดเจน ตามที่คุณ Simsity บอก ผมว่าแจ้งตำรวจเลยดีกว่านะครับ

คืนรถไป คืนเงินมา กันไปเลย
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 02:51:01 »
หลักฐานชัดเจน ตามที่คุณ Simsity บอก ผมว่าแจ้งตำรวจเลยดีกว่านะครับ

คืนรถไป คืนเงินมา กันไปเลย

ผมว่ายากครับ

เค้าขายรถมือสอง ไม่ใช่มือ 1 และไม่ใช่ศูนย์รถยนต์ 

ของมือสอง ต้องดูเองครับ ตาดีได้ ตาร้ายเสีย  คนขายมักจะบอกว่าของตัวเองดีเสมอ

เกิดไปแจ้งตำรวจ แล้วเค้าบอกว่า อ้าว วันนั้นก็บอกไปแล้ว ว่ารถกลับไมล์มาให้เรียบร้อยแล้ว

เราก็คงไปทำอะไรไม่ได้  ของซื้อ -ขาย กันไปแล้ว มันจบตรงนั้นแล้วครับ

ที่ทำได้คือ กระจายข่าวกันไปเรื่อยๆ  บอกกันปากต่อปาก แล้ว Blacklist คนขายเจ้านี้เอาไว้เลย 

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 02:58:35 »
รถเต๊นท์..แต่จอดบ้าน >:(

รถเต้นจอดบ้านไม่แปลกครับ เพื่อนผมที่บ้านทำเต้นรถเหมือนกัน ก็ยังเอารถเต้นมาใช่เลย ขายได้ก็ขายขายไม่ได้ก็ใช่ต่อ

จขกท.ลองคุยกับทางศูนย์ดูเรื่องการรับบริการเขาน่าจะดูแลได้ ส่วนเรื่องเพื่อนลองไปคุยไปถามดูว่าทำไมจึงเกิดเหตุการณ์อย่างนี้ได้
ถ้าเป็นการฮั๊วกันคงคบกันยากหล่ะครับ ต้องเคลียๆ

ผมก็รู้สึกเฉยๆ กับรถเต๊นท์ ที่เอามาขายตามบ้านนะครับ

เหมือนเป็นเทคนิคการขายของเค้า  ก็พอเข้าใจได้

สิ่งสำคัญ อยู่ที่ตัวรถมากกว่า ว่าเราต้องดูให้รอบคอบที่สุด

เพราะรถเต๊นท์ ดีดี ก็มีเยอะครับ  รถเต๊นท์ส่วนใหญ่ ก็คือ รถบ้านที่เอาไปขาย แล้วเต๊นท์ก็บวกกำไรไปนี่แหละ

แต่ที่ย้อมมา ก็มีไม่น้อย โดยเฉพาะที่ราคาถูกจนน่าสงสัย 

แต่เคสนี้ สิ่งที่ผมรับไม่ได้จริงๆ คือ รถปี 2009 แต่พยายามปลอมแปลงเอกสาร และ หลอกว่าเป็น ปี 2010

แถมมาอ่านกระทู้นี้ รถกรอไมล์มาอีก ทำให้ BSI ขาด

ลองนึกภาพดูว่า เราซื้อรถ ที่คิดว่าเป็นปี 2010  วิ่งมาแค่ 3 หมื่นโล

BSI มันควรจะเหลือยาวถึงปี 2015  เข้าเช็คระยะ ควรจะฟรีหมด

แต่พอเจอแบบนี้ BSI ขาดแล้ว ต้องจ่ายเงินเอง มันน่าเจ็บใจจริงๆ ครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 03:03:01 »
กรอไมล์ เค้าทำกันยังไงอ่ะ กรอให้มันเป็น 999999 แล้วเริ่มนับ 1 ใหม่หรอ

ผมไม่รู้รายละเอียดว่าเค้าทำกันยยังงัยครับ แต่ทำได้แน่นอนครับ

เคยเห็น Grey Market เจ้านึง โพสขายรถ บอกว่าเป็นรถ Demo วิ่งมาหลักพันกิโล

ถ้าตกลงซื้อ ทางศูนย์จะ Reset เลขไมล์ให้เป็น 0 เหมือนรถใหม่ป้ายแดงให้

แต่แบบนี้ผมว่ายังดูจริงใจกว่า  แล้วไอ้ที่ไม่บอกล่ะ ผมว่ามีเยอะมากครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 03:10:19 »
คุณ simcity ดูรถได้รอบคอบมากๆครับ

ถ้าผมจะซื้อมือสองซักคันผมขอจองตัวนะ  :D

เสียใจกับ จขกท ด้วยนะครับ

จริงๆ ผมไม่ได้ดูรถเก่งอะไรเลยครับ

แต่รุ่นพี่คนที่ผมชวนไปดูด้วย คนนี้เค้าละเอียดจริงครับ

พี่เค้าผ่านรถมาเยอะมาก และ ทำงานเกี่ยวกับประกัน ดูพวกรถชน รถเคลม รถซ่อมทั้งวัน

พี่เค้าดูถึงขนาด รื้อพรมมาดู หัวน๊อตที่ขันยึดเบาะเบาะคนนั่ง และ คนขับ ว่าหัวถลอกรึเปล่า

ถ้าหัวน๊อตถลอก เหมือน มีการขันเข้า ขันออก  ถ้าไม่ได้เปลี่ยนเบาะแต่งพวก Recaro มา

สันนิษฐานได้ว่า อาจจะโดนน้ำท่วมมา เพราะต้องถอดเบาะ ถอดพรมออกมาซัก

และ มีอีกเยอะครับ ดูกันนานมาก ยิ่งรถแต่ง ยิ่งดูยากครับ 

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 03:14:12 »
พวกรถเต๊นท์มาสวมเป็นรถบ้านนี่มันน่านัก เว็บตลาดรถน่าจะควบคุมมั่ง  >:(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 04:12:03 »
ช็อคเหมือนกันที่ว่ารถระดับพรีเมียมแบบนี้ยังจะกล้ากรอไมล์ได้กันลงคอ

แต่อย่างว่าล่ะครับ เขาหากินบนความไม่รู้ของคนอื่น คนโกงมันถ้าจับไม่ได้ ก็รอดไปอยู่เรื่อยๆ
รถที่ผมซื้อนี่ก็โชคดีครับ เต๊นท์ขายรถจริงใจ บอกทุกอย่างว่าโดนอะไรมา ซ่อมอะไรไปบ้าง เข้าศูนย์ที่ไหน มี book ให้หมด ไม่หมกเม็ด กะว่าปีใหม่คงซื้อกระเช้าไปขอบคุณเขาถึงเต๊นท์เลย
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 07:58:01 »
เพื่อนไม่สนิทแบบนี้ ก็ต้องทำใจครับ

เงินอยู่ที่เรา เราต้องตรวจรถเองครับ

โทษเค้าไม่ได้หรอก เงินตั้ง1.8 ล้าน

เป็นผมจะตรวจถี่ยิบ ละเอียดยับ

จัดทุกรายการ  ;D

เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 09:15:00 »
ช็อคเหมือนกันที่ว่ารถระดับพรีเมียมแบบนี้ยังจะกล้ากรอไมล์ได้กันลงคอ

แต่อย่างว่าล่ะครับ เขาหากินบนความไม่รู้ของคนอื่น คนโกงมันถ้าจับไม่ได้ ก็รอดไปอยู่เรื่อยๆ
รถที่ผมซื้อนี่ก็โชคดีครับ เต๊นท์ขายรถจริงใจ บอกทุกอย่างว่าโดนอะไรมา ซ่อมอะไรไปบ้าง เข้าศูนย์ที่ไหน มี book ให้หมด ไม่หมกเม็ด กะว่าปีใหม่คงซื้อกระเช้าไปขอบคุณเขาถึงเต๊นท์เลย
เสียใจกับ จขกท ด้วย แต่ซื้อมาแล้วก็ต้องรักษามันดีๆ ถึงจะเจ็บใจเพื่อนไปหน่อย แต่ถ้าขับได้ดีไม่มีัปัญหาก็โอเค ของผมก็โชคดีครับ ได้รถดีๆใ้ช้ได้สบายๆ รถภายในไม่มีแม้แต่รอยขีดข่วน ภายนอกมีบ้าง  ต้องขอบคุณคุณพ่อผมเองที่เคยทำเต็นท์มาก่อนไปดูให้ เอี่ยมยังกะซื้อป้ายแดง แต่ก็เข้าออกหลายเต็นท์เหมือนกัน กว่าจะได้คันนี้ ผมดูมา 2-3 สัปดาห์เลยทีเดียว ตามคอนเซ็ป ซื้อมือ 2 พกผู้เชียวชาญและใจเย็นๆ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 09:53:53 »
เรื่องกรอไมล์ ง่ายมากๆครับ
300 บาท ไม่ถึง 10 นาทีเสร็จ มีบริการถึงที่
google search ได้เลย

ส่วนมากที่กรอกัน (รถตัวเอง) ก็คือซื้อของแต่งมา
หรืออะไหล่มือ 2 มาเปลี่ยน เช่นไมล์แต่ง อะไรพวกนี้
แล้วเลขมันไม่ตรงกับรถเค้าที่วิ่งมาจริง
เลยกรอให้เท่าเดิม ขี้เกียดมานั่ง + -

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 10:02:59 »
รถเลขทะเบียน 2xx9 ใช่มั้ยครับ

รถอยู่แถวศรีนครินทร์ ใช่มั้ยครับ

คันนี้ ผมก็ไปดูมา เกือบโดนไปแล้ว ขายถูกเกิน

แต่ดูเล่มแล้ว มีผิดสังเกตุหลายอย่าง ผมเลยขอบาย เด่วจะมาเล่าให้ฟัง

จะบอกว่าคนขายเป็นเต๊นท์ครับ ไม่ใช่รถบ้าน

แล้ว porsche ที่จอดอยู่ที่บ้าน มี S class ด้วย

รถพวกนี้ลอง search ใน เวบดู ประกาศขายอยู่ทุกคัน

สรุปเป็นเต๊นท์ แต่เนียนเอารถจอดไว้ที่บ้าน แล้วบอกเป็นรถบ้าน

ใช้ครับ เคยเจอเหมือนกัน

บอกเป็นรถบ้าน 320ce e46coupe สีเงิน นัดเอารถไปให้ดู ตอนแรกบอกรถบ้านแต่ผมเช็คจากในเวฟ

เป็นรถเต็นแค่เขาขับมาให้ดู เลยผ่่านไปไม่เอาเพราะราคามันถูกกว่าหลายคัน แต่ผมดูสถาพรถแล้ว

เปลี่ยนแบบยกชิ้นด้านหน้า เลย ก็เลยผ่าน เช็คvin แล้วก็แปลกนิดหน่อยด้วย

ส่วนกรอไมล์ ถ้าสนิดกับช่างศูนย์ก็ให้เขาตั้งไมล์ใหม่ได้ เลย ใช้ GT 1 จิ้มแป็ปเดียว

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 10:42:51 »
เสียใจด้วยครับ

มันน่าเจ็บใจตรง BSI ขาด

ถ้าเป็นผม เพื่อนคนนี้ ไม่จบแค่เลิกคบแน่นอนครับ
เล่นกันขนาดนี้ ไม่คิดว่าจะเกิดกับรถบ้านได้

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 11:59:16 »
เรื่องนี้มันอยู่ที่ความไม่ซื่อของคนขายจริงๆ 

เรื่อง BSI มันไม่มีข้อต่อรองหรือหนทางเจรจาใดๆ เลยหรือครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 12:22:56 »
เรื่องนี้มันอยู่ที่ความไม่ซื่อของคนขายจริงๆ 

เรื่อง BSI มันไม่มีข้อต่อรองหรือหนทางเจรจาใดๆ เลยหรือครับ

ผมว่าน่าจะพอคุยได้น่ะ แต่ต้องไปคุยกับศูนย์ที่ออกรถคันนี้ดูก่อน

ไม่ก็ทำเรื่องไปที่BMW Thailand ดู

แต่แนะนำให่้ลองเข้าศูนย์เช็คประวัติคันนี้ดูก่อนว่าเข้าใช้ที่ไหนบ้างตอนกี่กม. ระบบคอมฯ สามารภเช็คได้

ทุกศูนย์น่ะครับ ฟรี ไม่มีค่าใช้จ่าย แล้วค่อยคุยเรื่องไมล์อีกที่ โดยอาจลองให้เอาค่าเก่าคืนมาก่อน ให้เห็นเลขไมล์เดิม

แล้วค่อยคุย กับ BMW Thailand ผ่านศูนย์ที่คุณเอารถไปเช็คอีกทีหนึ่ง

ถึงแม้จะใช้เครื่องตั้งไมล์ใหม่แล้ว แต่ข้อมูลที่ติดรถไม่สามารถแก้ไขได้น่ะครับ ;D

ออฟไลน์ touchme

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 15:13:25 »
ตอนนี้กำลังปรึกษาน้องอยู่ครับว่าจะทำยังไงดี บางทีอาจต้องรบกวนคุณ simcity เรื่องข้อมูลด้วยนะครับ
ส่วนเรื่อง BSI ได้ปรึกษากับทาง BMW แล้วครับ ทางศูนย์จะยังไม่ลงระบบเรื่องการกรอไมล์ให้เขาแนะนำวิธีแก้2ทางให้
1. กรอไมล์กลับไปตามความจริง ที่80000 หน่อยๆๆ
2.ใช้รถไปก่อนจนไมล์ ถึง80000 จริง ซึ่ง BSI คันนี้จะหมดประมาณ เดือน9 ปี2014 ซึ่งมีเวลาอีก 2ปี ตก 20000 ต่อปี

แต่ตอนนี้ต้องนำรถไปถ่ายนำ้มันเครื่องก่อนมีที่ไหนแนะนำบ้างไหมครับ เปลี่ยนของแท้ BMW

ปล.เรื่องเพื่อนคนนี้ผมคงตีตัวออกห่างแล้วหละครับตอนแรกจะมีรวมกลุ่มทำธุรกิจด้วยกัน คงขอบายดีกว่า

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 20:11:10 »
ขอ quote คำพูดคุณ jojow ซึ่งใช้ 525ise E60

"คนใช้BMW จะเจอปัญหาน้ำมันเครื่องเป็นโคลน
เนี่ยเป็นปัญหาลำดับต้นๆ ที่BMW Thailand ไม่ยอมแก้ปัญหา
เพราะเค้าจะพยายามจะลดต้นทุนค่าใช้จ่าย
น้ำมันที่ใช้ก็จะต้องใช้ ของคาสตอล 0w-30 อีก
มีขายในBMW เท่านั้น
ซึ่งความเป็นจริงน้ำมัน 0W-30 นั้นไม่เหมาะสมกับสภาพบ้านเรา
เหมาะกับบ้านเราจริง เป็นพวก 0W-40 สังเคราะห์แท้ ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ
สิ่งที่ลูกค้า BMW ทุกท่าน ควรระวังคือ
1. การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ต้องเปลี่ยนที่ ระยะ 10,000 กม. เท่านั้น <-----อันนี้เข้าใจว่าคือควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ทุกๆหมื่นโล
2. น้ำมันเกียร์ต้องใช้เบอร์เฉพาะ ระยะเปลี่ยนที่ 50,000 กม.
3. น้ำมันเฟื่องท้าย เปลี่ยนที่ระยะ 60,000 กม. ครับ
แล้วรถ BMW ที่รักของทุกท่าน จะไม่มีปัญหา 3 เรื่องนี้การกวนใจครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2012, 20:14:27 โดย Lookmoo+ »

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 22:09:28 »
ขอบคุณคุณ SIMCITY ที่นำประสบการณ์มาบอกเล่าเก้าสิบ
ได้ทั้งข้อคิด และเป็นประโยชน์มากๆครับ

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 07:56:25 »
ขอ quote คำพูดคุณ jojow ซึ่งใช้ 525ise E60

"คนใช้BMW จะเจอปัญหาน้ำมันเครื่องเป็นโคลน
เนี่ยเป็นปัญหาลำดับต้นๆ ที่BMW Thailand ไม่ยอมแก้ปัญหา
เพราะเค้าจะพยายามจะลดต้นทุนค่าใช้จ่าย
น้ำมันที่ใช้ก็จะต้องใช้ ของคาสตอล 0w-30 อีก
มีขายในBMW เท่านั้น
ซึ่งความเป็นจริงน้ำมัน 0W-30 นั้นไม่เหมาะสมกับสภาพบ้านเรา
เหมาะกับบ้านเราจริง เป็นพวก 0W-40 สังเคราะห์แท้ ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ
สิ่งที่ลูกค้า BMW ทุกท่าน ควรระวังคือ
1. การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ต้องเปลี่ยนที่ ระยะ 10,000 กม. เท่านั้น <-----อันนี้เข้าใจว่าคือควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ทุกๆหมื่นโล
2. น้ำมันเกียร์ต้องใช้เบอร์เฉพาะ ระยะเปลี่ยนที่ 50,000 กม.
3. น้ำมันเฟื่องท้าย เปลี่ยนที่ระยะ 60,000 กม. ครับ
แล้วรถ BMW ที่รักของทุกท่าน จะไม่มีปัญหา 3 เรื่องนี้การกวนใจครับ"

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ