ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความเห็น : รีวิว Honda StepWGN SPADA //  (อ่าน 44283 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : รีวิว Honda StepWGN SPADA //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 23:31:54 »
กล้าประกอบในอาเซียน ผมก็กล้าซื้อ มาแทน INNOVA ในอนาคต
แต่ราคาตัวเบสิกไม่เกิน 1.5 ล้านนะ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : รีวิว Honda StepWGN SPADA //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 23:46:43 »
คิดอย่างไรถ้าเอามาติด lpg
แล้วสามาถติดได้หรือไม่ครับ
ควรติดแบบไหนดีครับ

อยากได้แต่ผมเข็ด cr-v gen2 มากๆ
ซดน้ำมันสุดๆ

ขับแล้วไม่มีความสุขอย่างแรง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 23:58:44 »

อยากได้แต่ผมเข็ด cr-v gen2 มากๆ

งั้น เอา CR-V ไปติดแก้สครับ ปและ Gen 2 นี่ก็ได้ชื่อว่ากินกว่าเพื่อนเขาอยู่แล้ว

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 00:28:53 »

งั้น เอา CR-V ไปติดแก้สครับ ปและ Gen 2 นี่ก็ได้ชื่อว่ากินกว่าเพื่อนเขาอยู่แล้ว

cr-v g2 ขายไปแล้วครับ
ทนไม่ไหวกับการซดน้ำมัน
เปลี่ยนมาเป็น x trail 2.5 ก็ซดพอกัน

ซึ่งอยากเปลี่ยนแล้วครับใช้มาเกือบ 5 ปีแล้ว
แต่ก็ยังต้องการรถแนวนี้อยู่ดี
แถมต้องการที่นั่งเพิ่มด้วย เพราะมีตัวเล็กเพิ่มมา 2
จากปกติที่มีผู้ใหญ่ 4 คน บางทีก็ 5

เคยเอา h1 ของญาติมาขับก็ไม่ไหว
ใหญ่เกินกว่าจะใช้ประจำวันครับ
แม้จะประหยัดน้ำมันทั้งคิดเป็นลิตร และเป็นเงินก็ตาม
(แต่คนนั่งชอบนะครับ เค้าสนุกกันดี เพราะขนได้ทั้งครอบครัว ตึงตัง เด้งกว่ารถเก๋งก็รับกันได้)
แต่ขับไม่สนุกเลยจริงๆ

ตอนนี้ที่กำลังดูก็ PPV แต่ที่บ้านก็บ่นกันว่า สูงขึ้นยาก(คุณแม่อายุเลข 60 ละครับ)
คือตอนนี้ถ้าไม่คิดอะไรก็คงจบที่ innova มั้งครับ ที่ันั่งได้เยอะ และความสูงไม่ต่างกันรถเก๋งมากนัก
เอาไปติดแก๊ซก็ชิวอยู่(แต่ก็ต้องสู้กับที่บ้านพอควร)
พอข่าว stepwgn มา ตอนนี้ก็เกิดกิเลสเลย เพราะน่าจะขับสนุกกว่าเยอะ
ที่ติดตอนนี้มี 2 อย่าง
1 เรื่องติดแก๊ซ (จะขับอย่างมีความสุขมาก)
2 เรื่องเบาะผ้า ใครมีลูกจะเข้าใจ นม อ๊วก น้ำลาย อาหาร(เป็นอะไรที่เลี่ยงไม่ได้)
x trail ผมโดนมาหมดแล้ว ดีว่า เป็นเบาะหนัง ยังพอขัดเบาะกันได้
แต่เบาะผ้าคงไม่รอด ของเหลวน่าจะซึมลงไปในฟองน้ำได้อย่างรวดเร็ว
นานไปกลิ่นนมบูดคงเต็มรถ

ส่วนเรื่องพวงมาลัย multi function กับ moonroof ผมไม่ซีเรียสเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2012, 00:31:36 โดย kan.kom »

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 00:45:25 »
\เห็น ad แล้วขำก๊าก

ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 01:15:47 »
คิดแปลกกว่าใครว่า...

อยากได้นิสสัน เซราน่า จากอินโดมากกว่าครับ

เพราะราคามันแทบจะเท่าๆกับ x-trail เลย

แต่ ... "รอโฉมใหม่ออก"

ปล โฉมเก่า ยังขายที่นั่น นั่งสบายมาก และผมก็ยังชอบหน้าตามันเลย สวยเรียบง่ายทีเดียว

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 02:02:52 »

cr-v g2 ขายไปแล้วครับ
ทนไม่ไหวกับการซดน้ำมัน
เปลี่ยนมาเป็น x trail 2.5 ก็ซดพอกัน

ซึ่งอยากเปลี่ยนแล้วครับใช้มาเกือบ 5 ปีแล้ว
แต่ก็ยังต้องการรถแนวนี้อยู่ดี
แถมต้องการที่นั่งเพิ่มด้วย เพราะมีตัวเล็กเพิ่มมา 2
จากปกติที่มีผู้ใหญ่ 4 คน บางทีก็ 5

เคยเอา h1 ของญาติมาขับก็ไม่ไหว
ใหญ่เกินกว่าจะใช้ประจำวันครับ
แม้จะประหยัดน้ำมันทั้งคิดเป็นลิตร และเป็นเงินก็ตาม
(แต่คนนั่งชอบนะครับ เค้าสนุกกันดี เพราะขนได้ทั้งครอบครัว ตึงตัง เด้งกว่ารถเก๋งก็รับกันได้)
แต่ขับไม่สนุกเลยจริงๆ

ตอนนี้ที่กำลังดูก็ PPV แต่ที่บ้านก็บ่นกันว่า สูงขึ้นยาก(คุณแม่อายุเลข 60 ละครับ)
คือตอนนี้ถ้าไม่คิดอะไรก็คงจบที่ innova มั้งครับ ที่ันั่งได้เยอะ และความสูงไม่ต่างกันรถเก๋งมากนัก
เอาไปติดแก๊ซก็ชิวอยู่(แต่ก็ต้องสู้กับที่บ้านพอควร)
พอข่าว stepwgn มา ตอนนี้ก็เกิดกิเลสเลย เพราะน่าจะขับสนุกกว่าเยอะ
ที่ติดตอนนี้มี 2 อย่าง
1 เรื่องติดแก๊ซ (จะขับอย่างมีความสุขมาก)
2 เรื่องเบาะผ้า ใครมีลูกจะเข้าใจ นม อ๊วก น้ำลาย อาหาร(เป็นอะไรที่เลี่ยงไม่ได้)
x trail ผมโดนมาหมดแล้ว ดีว่า เป็นเบาะหนัง ยังพอขัดเบาะกันได้
แต่เบาะผ้าคงไม่รอด ของเหลวน่าจะซึมลงไปในฟองน้ำได้อย่างรวดเร็ว
นานไปกลิ่นนมบูดคงเต็มรถ

ส่วนเรื่องพวงมาลัย multi function กับ moonroof ผมไม่ซีเรียสเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

ผมว่า Hyundai Tucson ดีเซล น่าจะเหมาะนะครับ เครื่องขับสนุก ช่วงล่างดี :D แต่ราคาแพงไปหน่อย แต่ถ้าจะเอาแบบ 7 ที่นั่ง คงหนีไม่พ้น captiva ดีเซล อะครับ แต่เครื่องอืดกว่า Tucson นิดหน่อย ^^

ออฟไลน์ be_worldnext

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 03:37:26 »
ขอบคุณมากครับ  :)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 07:16:36 »
คิดแปลกกว่าใครว่า...

อยากได้นิสสัน เซราน่า จากอินโดมากกว่าครับ

เพราะราคามันแทบจะเท่าๆกับ x-trail เลย

แต่ ... "รอโฉมใหม่ออก"

ปล โฉมเก่า ยังขายที่นั่น นั่งสบายมาก และผมก็ยังชอบหน้าตามันเลย สวยเรียบง่ายทีเดียว

ผมรอ Nissan Serana  จะมีความหวังไหมหว่า

ตอนนี้พอใจกับ Freed อยู่ คุ้มกับเงินที่จ่ายถูกกว่า Spada เกือบ 3 เท่า

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 09:16:20 »
รถอย่าง captiva มัน 7 ที่นั่งจริงครับ
แต่แถว 3 นั่งไม่สบายเท่าไร
เพราะตัวถังสั้นกว่า ถึงต้องมอง ppv ไม่ก็ innova แทนครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 09:59:38 »
อัตตราเร่งดีมากถ้าเทียบกันขนาดตัว แถมประหยัดอีกด้วย

ขอบคุณครับสำหรับรีวิวดีๆ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 12:40:29 »
ขอบคุณครับ
รูปลักษณ์เรียบ ๆ ภายในก็โปร่งสบายดีนะ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 13:21:43 »
สงสัยนิดนึงครับว่าทำไมถึงไม่สามาถติดปุ่มปรับเครื่องเสียงที่พวงมาลัยได้

ในเมื่อ CR-Z ก้มีจอแบบเดียวกัน แต่มีปุ่มควบคุมเครื่องเสียงติดมาให้ด้วย แถมมีCruise Control ด้วยครับ

ปล. ถ้าได้ Sky Roof มาด้วยจะดีมาก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 15:41:35 »
ขอบคุณคุณJIMMY ครับ
่อ่านแล้วรู้สึกว่าเจ้า STEPWAGON SPADA น่าขับน่าใช้มากครับ
รู้สึกว่ามันน่าจะใช้งานได้ง่าย คอนโซลเป็นระเบียบเรียบร้อยสวยงามครับ
และอรรถประโยชน์การใช้สอยสูงมาก พื้นที่ด้านหลังตอนพับเบาะตอน 3
บอกได้ว่า " ชัดเจน " กว้างมากครับ

แม้จะเป็นรถครอบครัว
แต่ดูเป็นรถที่ค่อนข้างโปร่งตา สวยน่าใช้มากครับ เป็นรถยนต์นั่ง 3 แถวแต่สามารถตอบโจทย์ได้ดี
ทั้งเรื่อง LEGROOM และ HEADROOM + รักษาความคล่องแคล่วในการใช้งานรถทั้งในเมือง นอกเมือง
ได้เป็นอย่างดี

ปล.ประตูไฟฟ้าให้มาตั้ง 2 ด้าน แต่ดันงก CRUISE CONTROL ซะงั้น
      รถระดับนี้ต้องมีได้ใช้เดินทางไกลกันเป็นหมู่คณะไม่มากก็น้อยละครับ
      ถ้ามี CRUISE CONTROL การเดินทางคงสะดวกสบายได้อีกมากเลยครับ    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2012, 20:48:48 โดย redsun »

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 21:16:25 »
ไม่รู้เกี่ยวกันไหม แต่กับรถยุ่นทรงมินิแวน ผมเห็นหลายรุ่นพอขึ้นว่าเปนตัวสปอร์ตจะตัดครูซออกครับ ตอนขับเวลฟายก้อหาไม่เจอครับ

ออฟไลน์ Fuel98

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 23:46:54 »

Location ในรูปแรกๆ นั่นใช่อ่างเก็บน้ำบางพระมั๊ย.......... ::)

วิวจะประมาณนี้ ผมชอบไปขี่จักรยานประจำครับ

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 03:55:11 »
ชอบการพับเบาะตอนหลังมากๆครับ

คิดได้ไง
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 11:45:00 »
ขอบคุณสำหรับ Review ครับ

อยากรู้จัง ว่าถ้าเทียบกับ Odyssey แล้วเป็นยังไง แพงกว่าอีก 4 แสน นี่จะคุ้มไม๊เนี่ย

ออฟไลน์ DangMeeChai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 13:51:46 »
เข้ามาคุยช้าไปหน่อยเห็นรีวิวแล้วชอบเพราะ คุณจิมมี่ ใช้มากกว่าเราอีก(ของเรายังไม่ถึง 100 โลเลย) ความคิดใกล้เคียงกันบางอย่างของเขามี่แต่เอาออก แต่ใช้ชื่อเขา พวงมาลัยเบาจริงๆ ครับ ไปเจอฝนบนทางด่วน รีบถอนคันเร่งชลอความเร็วลงทันที่
อะไรช่างหวิวซะบานนั้น (ตรวจเช็คลมยางแล้ว) ตอนนี้เริ่มหนักใจเห็น คุณจิมมี่ บอกว่าไม่ควรเข้าโค้งเกิน 80 อย่างว่า CG. เยอะต้องทำใจ น้าวี G2 คันเก่าผมยังเข้าโค้งแถว ลำปาง-เชียงใหม่ 120-130 สบายๆ เลย ตอนนี้กำลังหายางอะไหล่ เพือเตรียมตัวไปพันกว่าโค้ง  ถ้ากลับมาคงมาเล่าสู่กันฟัง  ขอบคุณ คุณจิมมี่ ครับที่นำมาเสนอให้ได้อ่าน(หลังจากชี้นิ้วให้ดู)

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 20:34:56 »
ขอบคุณสำหรับ Review ครับ

อยากรู้จัง ว่าถ้าเทียบกับ Odyssey แล้วเป็นยังไง แพงกว่าอีก 4 แสน นี่จะคุ้มไม๊เนี่ย

สนใจด้วยคนครับ โอดิสซี่ เค้าดูหรูหราไฮโซกว่า แต่เหมือนภายในช่วงหลังจะแคบกว่ารึเปล่าครับ
ใหญ่กว่านี้ยังมี elysion นะครับ เล็กกว่า Alphard แต่ท่าทางนุ่มตูดดีพิลึก

ออฟไลน์ popeye

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 13:19:12 »
ถามหน่อยครับว่า stepWGN SPADA นี่มี airbag กี่ใบกันครับ เเล้วมีม่านนิรภัยด้วยเปล่าครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 01:23:49 »
เพิ่งมีเวลาอ่านจบ

ในฐานะคนบ้า JDM ก็เข้าใจนะครับว่าเป้าหมายของรถ tall minivan พวกนี้ คือครอบครัว (อย่างน้อยก็ตามแนวคิดแบบญี่ปุ่น)

แต่ใจมันก็อดคิดไม่ได้ว่า ในราคานี้ เราได้รถโล่งๆ มา 1 คัน ที่การตกแต่งค่อนข้างด้อยกว่า H1 หรือกระทั่ง Ventury ที่ค่าตัวน้อยกว่า (คือมันดูไม่เยอะอ่ะครับ)

แต่ก็ชอบทัศนวิสัยของมันจริงๆ ครับ และหน้าตาโดยรวมก็สวยจริงๆ แต่ยังไงก็ยังอยากให้ราคามันถูกกว่านี้สักแสน 2 แสน เหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!