ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม จองรถ นานแต่ยังไม่ได้รถเลย จะทำอย่างไร  (อ่าน 4834 ครั้ง)

ออฟไลน์ wongpadoo

• Newbie
  • *
คือว่า ภรรยาผมจองรถ almera สีแดง VL ตั้งแต่ 10 กพ. ซื้อเป็นเงินสด จนบัดนี้ยังไม่ได้รถเลย เมื่ออาทิตย์ที่แล้วไปที่ ศูนย์ เจอเซลล์ ๆ บอกว่ากำหนดไม่แน่นอน น่าจะเป็น วันที่ 24 นี้ ไม่ก็ ไม่เกิน  12 เดือนหน้า กค. เซลล์เค้าบอกว่ารถมาเป็น วิค ๆ อ่ะครับ ทั้ง ๆ ที่ อีกศูนย์หนึ่งในจังหวัด เมื่อต้นเดือน ผมขับรถผ่านไป สีแดงจอดอยู่หน้าศูนย์ ผมเลยโทรไปถาม ว่าเป็นรุ่นอะไร ทางศูนย์บอกว่า รุ่น VL เป็นของลูกค้าจองไว้ เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว มีมา 3 คัน รอส่งมอบทั้ง 3 คัน ผมก็คิดว่า แล้วของเราละ ศูนย์ที่เราจอง ไม่เห็นมาเลย และเมื่อ อาทิตย์ที่แล้วก่อนที่จะไปถ้าศูนย์ที่ผมจองนั้น ผมก็ได้ขับผ่าน ศูนย์ที่ผมไม่ได้จองรถ ก็เห็น almera สีแดง  อีก คราวนี้ผมลงไปถ้ามที่ศูนย์นี้ อีก แต่ทางศูนย์บอกว่า เป็นรุ่น V รองท๊อป รอส่งมอบอีก เอ้า... ทำไมศูนย์นี้รถมาลงบ่อยจัง แล้วศูนย์ที่เราจองรถอ่ะไม่เห็นมีมาเลย หรือมีมาเป็นรถคนอื่น แต่ของผมไม่มีมา  ถ้าจะถามผมว่าแล้วทำไมไม่ไปจองศูนย์ที่ ที่รถมาบ่อย ๆ( ศูนย์นี้เป็นทางผ่านไปบ้านผมด้วย)  ล่ะ คือว่า ไปแล้วตอนแรก แต่มีของแถมน้อยมาก แค่ 4 อย่าง แต่ศูนย์ที่ผมจองนั้น ให้มา 12 อย่าง แต่ไม่คิดว่าจะนาน ขนาดนี้  ผมคิดว่า จะทำอย่างไรดี
1 ถ้าถึงวันที่ 25 นี้ไปที่ศูนย์ แล้วยังไม่มา ผมกะว่า ไม่เอาแล้ว ดีไหม หรือจะรอ วิก ต่อไป ประมาณกลางเดือนหน้า ก็ครบ 5 เดือนไปเลย
2 ส่วนตัวผม ถ้าไม่เอาคันนี้ ก็จะไม่ซื้อรถที่เข้าโครงการรถคันแรกแล้ว ไม่อยากรอนาน และมันคงไม่ทันแน่ ผมจะขยิบ ซีซี ขึ้น และผมเห็น รถ lencer ex รุ่น glx ที่ศูนย์ประทุม เค้าว่ารุ่นนี้ตอนนี้ มีโปรโมชั่น ติดแก็ส เอ็จนิจี้ ลีฟอร์ม ให้ และแถมประกันชั้น 1 และพรบ และของอีกนิสหน่อย จะดีไหม และผมก็ไม่รู้ว่า รถรุ่นนี้ เป็นอย่างไร สมถนะ การบำรุงค่าเซอร์วิต เป็นอย่างไร
3 ไม่ทราบว่าถ้าผมขยิบ ซีซี ขึ้นไป มีรถ ตัวไหน น่าใช้และประหยัด ถึงแม้จะมาติดแก็สด้วยอ่ะครับ ในราคาไม่เกิน 800000 ครับ
ขอบคุณในทุก ๆ คำตอบด้วยนะครับ

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
ถ้าถอนจอง ถ้าเลยกำหนดที่ระบุไว้ในใบจองแล้วก็ถอนได้นะครับ ได้เงินคืนด้วย ส่วนเรื่องรถมาหรือไม่มา อันนี้ไม่ทราบเหมือนกัน

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
น้องที่ทำงานผมก็รอไม่ไหว ถอนจองไปแล้วครับ เค้าคืนค่าจองให้นะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไหนๆก็รอแล้วรออีกต่อไปเถอะครับ่ถ้าถอนจองแล้วมาเอาอีกไม่ได้แล้วนะ แต่ถ้ารอมาเมื่อไหร่ก็ดีใจเมื่อนั้นแหละถ้าไม่ไหวจริงๆค่อยถอน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
ถ้าถอนจอง ถ้าเลยกำหนดที่ระบุไว้ในใบจองแล้วก็ถอนได้นะครับ ได้เงินคืนด้วย ส่วนเรื่องรถมาหรือไม่มา อันนี้ไม่ทราบเหมือนกัน
ในใบจอง เซลล์ มันไม่ได้ระบุ อ่ะครับ แต่ตอนแรกมันบอกด้วยปากว่าได้รถไม่เกิน 3 เดือน ไอ้เราก็โอเค เพราะเราก็ไม่รีบร้อนอะไร ก็คิดว่า คงมีคนสั่งจองเยอะ แต่มันก็ไม่น่านานขนาดนี้ อ่ะครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่าเค้าตัดรถของ จขกท ไปให้คนอื่นครับ
ยิ่งของแถมเยอะ + ซื้อเงินสด เซลส์จะได้ค่าคอมฯน้อยครับ

• Newbie
  • *
ผมว่าเค้าตัดรถของ จขกท ไปให้คนอื่นครับ
ยิ่งของแถมเยอะ + ซื้อเงินสด เซลส์จะได้ค่าคอมฯน้อยครับ

ผมก็คิดว่าอย่างนั้นเหมือนกัน แต่ก็เคยซื้อรถ คันอื่น ก็เคยซื้อเงินสดเหมือนกัน นานสุด เดือนหน่อย ๆ เอง นี่เป็นคันแรกที่ จองรถนานที่สุดที่เคยซื้อรถมา

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
นิสสันรอรถนานแน่ครับ โดยเฉพาะ Almera  รออย่างน้อย 3 เดือน (กทม.)

ตจว.ผมไม่รู้น่ะ  แต่ถ้าเป็นผม ต้องใช้รถผมจะไม่รอครับ คันไหนมีแล้วเราชอบซื้อเลยครับ (เงินสด)

ส่วนเรื่องสีแดง ผมเห็นรถลงน้อยจริงๆ ครับ (แทบไม่เห็นเลยดีกว่า)

วันนี้พึ่งจอง Slyphy 1.8 VL สีแดงไป รอเปิดตัว สิงหา นี้ รับรถกันยา (รอเท่า Civic )  ได้คิวที่ 8 ของสยามกลกาล และสีแดงคันแรกด้วย  ;D

ออฟไลน์ i-din

เรื่องถอนจอง ลองคุยกับผู้จัดการศูนย์หน่อยดีกว่าครับ ส่วนตอนนี้ไล่หารถในเว็บเลยครับ thaimarch กับ thaialmera เข้าไปในเว็บจะมีเซลขายทั้งมาร์ชทั้งอัลเมร่า มาโพสต์บอกว่า มีรถหรือเปล่าน่ะครับ ผมอยู่นครปฐม ก็ไปได้ที่รังสิตคลอง 7 แน่ะครับ

ออฟไลน์ BMTA

ผมจอง Almera E MT ไว้ตั้งแต่ปลายเดือน พ.ค. เซลล์บอกว่าได้รถต้นเดือน ส.ค.

มันจะเป็นไปได้ไหมเนี่ยชักเสียวๆว่าต้องรอยาวๆแล้วสิ

2012 ALMERA  1.2E M/T