ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับพี่ๆ รถผม มีควันครับ  (อ่าน 2938 ครั้ง)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
รบกวนด้วยครับพี่ๆ รถผม มีควันครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 18:30:25 »
อาการคือ ติดเครื่องตอนเช้า วิ่งได้เป็นปกติ ไม่มีปัญหา ไม่มีความร้อน มีควันเป็นสีดำนิดหน่อยตามภาษา ดีเซลเก่าๆ
แต่ เมื่อเย็นนี้ มันเรื่องนิดหน่อย วิ่งมาค่อยข้างไกล ประมาณ 50 กม เห็นจะได้ครับ แล้วติดไฟแดง ติดค่อนข้างนานประมาณ เกือบๆ 5 นาทีได้ครับ ตอนติดไฟแดงไม่ได้เร่งเครื่องหรือ ทำอะไรเกียวกัยเครื่องยนต์เลย
ติดเครื่องนิ่งๆ ปกติเลยครับ เปิดแอร์ สักพัก เข็มความร้อนเริ่มกระดิกทั้งๆ ที่ปกติ คันนี้ความร้อนจะไม่เคยขึ้นมาเลย ซักพัก ความร้อนขึ้นมาเป็น ครึ่งขีด เข้าเขตเข็มสีเหลือง แต่ ไฟเขียวแล้ว ก็ออกตัวเป็นปกติตามรถคันหน้าไป ไม่ได้กระชากเลย ใส่เกียร์ 1 ปลอยครัชเนียน ควันออกหลังรถ ออกมาชนิดที่มองผ่านกระจกเห็นได้ชัดเลย เยอะมากๆ แบบหน้ากลัว ซักพักพอรถเริ่มเคลื่อนที่ พอได้ความเร็วประมาณ 100 กว่าๆ นิ่งๆ วันขาวที่ว่าก็หายไป เข็มความร้อนก็ ลงมาเป็นปกติ
กลับบ้านมาลองทำตามแบบที่เกิดขึ้นดู

ติดเครื่อง เปิดแอร์ ทิ้งไว้ 5 นาที แล้วลองเร่งเครื่องดู มันไม่อะไรเกิดขึ้น เป็นปกติ เอาไปลองซอยหน้าบ้าน คราวนี้ติดเครื่องไว้ 10 นาทีเลย ใส่เกียร์ 1 ออกตัว ผมยืนดูอยู่ข้างนอก เอาอีกแล้ว มาแบบจัดเต็ม ควันออกเยอะมาก เป็นควันขาวเหมือนตอนที่ติดไฟแดงเลย เข็มความร้อนก็กระดิกขึ้นมาด้วย แต่ไม่ถึงเส้นสีเหลือง

อาการแบบนี้ เป็นอะไรหรอครับ เครื่องเพิ่ง โอเวอร์ ฮอล มา นมค ก็เพิ่งเปลี่ยนมา หม้อน้ำทั้งหม้อใหญ่ และ หม้อพักก็ยังเต็มดีอยู่
รถไม่ได้ทุกหนักอะไร.......ตอนนี้ ไม่ค่อยกล้าเอารถไปใช้แล้ว กลัวมันจะดับคาทีน เดี๋ยวเรื่องจะใหญ่กว่านี้

Kb 2200 นะครับ เดิมๆ ไม่ได้แต่งเลย  :'( :'(

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Action

Re: รบกวนด้วยครับพี่ๆ รถผม มีควันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 21:30:32 »
แล้วพัดลมทำงานปกติไหมครับ ?
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

Re: รบกวนด้วยครับพี่ๆ รถผม มีควันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 21:49:59 »
พัดลมหน้าเครื่องหมุนปกติดีครับ รถผม ไม่มีพัดลมไฟฟ้าครับ
แต่ อนาคต คงต้องไปติดบ้างแล้วล่ะครับ หลานคคนเริ่มทัก  :)

ออฟไลน์ ball.design

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 00:11:35 »
วาลวน้ำตายหรือเปล่าครับ
dbx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 00:41:05 »
ตรวจสอบยังไงอ่ะครับ  ;D