ผู้เขียน หัวข้อ: Camry 2012 2.0G ทำไมไม่มีสัญญาณถอนหลังมาให้ ???  (อ่าน 12971 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChiLun

• Hero Member
  • F10 525d M sport
Camry 2012 2.0G ทำไมไม่มีสัญญาณถอนหลังมาให้ ???
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 03:23:40 »
จากหัวข้อที่เป็นคำถามครับ

ทำไม New Camry 2012 2.0G ถึงไม่มีสัญญาณกะระยะถอยหลังติดตั้งมาให้ ทั้งๆที่เป็นอุปกรณ์ที่น่าจะมีติดตั้งในรถ segment นี้ในทุกๆรุ่นและยี่ห้ออื่นก็มี

แต่ในทางกลับกันมี  ม่านหลังไฟฟ้า กระจกขึ้น-ลงออโต้ 4บาน(ยี่ห้ออื่นมีแค่คนขับหรือคู่หน้า) เบาะคนนั่งปุ่มควบคุมปรับไฟฟ้าได้2จุด

ประเด็นคือ ที่ควรมีดันไม่มี แต่ที่ไม่จำเป็นต้องมีหรือตัดออกเพื่อลดต้นทุนได้ดันมี

เลยอยากทราบว่า Toyota เค้าคิดอะไรถึงออกมาแบบนี้ หรือ ใครมีความเห็นอย่างไร ผมสงสัยจริงๆครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

Re: Camry 2012 2.0G ทำไมไม่มีสัญญาณถอนหลังมาให้ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 03:33:48 »
2.0g   กั๊กออฟชั่นแบบแย่สุดๆ   ทั้งๆทีคนไทยนิยมมาก  ดูอย่างเกียร์4สปีด สุดโบราณกาล  รับไม่ได้จริง ไม่สมราคาเกือบ1.3ล้าน

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
Re: Camry 2012 2.0G ทำไมไม่มีสัญญาณถอนหลังมาให้ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 07:59:34 »
ผมว่ามันก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรครับ ติดของ accessories แท้โตโยต้า

สองจุดตรงกลาง 2พันกว่าบาท 4 จุดมุมของรถ ห้าพันกว่าบาท

ก็เหมือนรุ่น 2.5 แล้ว ขอเซลล์แถมก็น่าจะได้ครับ

ออฟไลน์ kbo1980

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 08:28:11 »
ผมว่ามันก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรครับ ติดของ accessories แท้โตโยต้า

สองจุดตรงกลาง 2พันกว่าบาท 4 จุดมุมของรถ ห้าพันกว่าบาท

ก็เหมือนรุ่น 2.5 แล้ว ขอเซลล์แถมก็น่าจะได้ครับ
ถูกต้องเลยครับ  ;D
ส่วนของเจ้าของกระทู้ไอ้ที่คุณว่าที่คุณบ่นเนี่ย อันนี้มาติดเองทีหลังได้สบายๆ ร้านประดับยนต์ที่ไหนก็ติดให้ได้ แต่ไอ้ที่คุณบ่นเนี่ย. กระจกออโต้4บาน ม่านหลังไฟฟ้าเบาะปรับไฟฟ้าเนี่ย มันไม่ใช่ว่าร้านประดับยนต์ทั่วไปจะทำได้ครับ แล้วที่คุณบอกเซนเซอร์ถอยรถระดับนี้มีให้ทุกยี่ห้อ คุณไปดูทุกยี่ห้อแล้วเหรอครับว่ามีหมด >:( คือผมมองว่าตั้งกระทู้แบบนี้เหมือนคุณจะ discredit Camry นะครับเพราะมันเป็นเรื่องหยุมหยิมมาก แล้วเซนเซอร์แท้ผมเห็นหลายท่านกดปุ่มปิดไว้ไม่ใช้ก็มีเยอะ บางคนกลับมองว่าเสียงน่ารำคาญด้วยซ้ำไป ไอ้ที่ควรบ่นควรตำหนิจริงๆน่าจะเป็นเรื่องเกียร์ควรใช้ 5,6หรือ7 speed หรือปรับไปใช้ระบบcvtอะไรอย่างงี้น่าฟังกว่ามั๊ยครับ ;)

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 10:54:39 »
รุ่นนี้ตัดออฟชั่นออกไปเยอะมาก แต่ก็ยังขายดีคับ 555
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 11:07:12 »
ออฟชั่นน้อยเกินไปครับ 2.0 G my 2012 อย่างน้อยก็น่าจะให้ใกล้เคียงกับตัวเก่า รถที่ออกมาจึงมีแต่รถฟลีทส่วนใหญ่ 
เรื่องเซนเซอร์  ผมว่าเสียงเซนเซอร์ มันไปทับกับเสียงเตือนเข้าเกียร์ถอยหลังครับ จะให้มาหรือไม่ก็ไม่ซีเรียสอยู่แล้ว

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 11:30:24 »

ถูกต้องเลยครับ  ;D
ส่วนของเจ้าของกระทู้ไอ้ที่คุณว่าที่คุณบ่นเนี่ย อันนี้มาติดเองทีหลังได้สบายๆ ร้านประดับยนต์ที่ไหนก็ติดให้ได้ แต่ไอ้ที่คุณบ่นเนี่ย. กระจกออโต้4บาน ม่านหลังไฟฟ้าเบาะปรับไฟฟ้าเนี่ย มันไม่ใช่ว่าร้านประดับยนต์ทั่วไปจะทำได้ครับ แล้วที่คุณบอกเซนเซอร์ถอยรถระดับนี้มีให้ทุกยี่ห้อ คุณไปดูทุกยี่ห้อแล้วเหรอครับว่ามีหมด >:( คือผมมองว่าตั้งกระทู้แบบนี้เหมือนคุณจะ discredit Camry นะครับเพราะมันเป็นเรื่องหยุมหยิมมาก แล้วเซนเซอร์แท้ผมเห็นหลายท่านกดปุ่มปิดไว้ไม่ใช้ก็มีเยอะ บางคนกลับมองว่าเสียงน่ารำคาญด้วยซ้ำไป ไอ้ที่ควรบ่นควรตำหนิจริงๆน่าจะเป็นเรื่องเกียร์ควรใช้ 5,6หรือ7 speed หรือปรับไปใช้ระบบcvtอะไรอย่างงี้น่าฟังกว่ามั๊ยครับ ;)
อันที่จริงตั้งกระทู้เพราะความสงสัยจริงๆครับว่าทำไมถึงเป็นแบบนั้นเพราะ

ข้อแรกที่บ้านผมซื้อ 2.0G ได้รับรถลอตแรกตั้งแต่เดือน3 แต่ไอ้สัญญาณถอยเราติดเพิ่มแน่นอน แต่ถึงทุกวันนี้ยังไม่มีของ รอมา3เดือนละ(จ่ายเงินตั้งแต่ออกรถ)

ข้อสองไปดูมาหมดแล้วครับ ที่จะเทียบก็Teana ไม่เอาเพราะกำลังจะตกรุ่น Accord ตอนนั้นมีแต่รถนำเข้า+ให้แม่ใช้แต่เค้าไม่ชอบ Sonata ชอบแต่สู้ค่าตัวไม่ไหว แต่ทุกตัวมีสัญญาณถอยหลังท้ายให้ ไม่มี2มุมหน้า

ข้อสามเรื่องเครื่องไม่น่่าบ่นครับ เพราะเค้าตั้งใจทำมาเพื่อรองรับการติดแก๊ส dual vvtiไม่เหมาะ อาจเสื่อมสภาพเร็วกว่า และคาดเดาอณาคตยาก
แต่ vvti ถูกกับแก๊สอยู่แล้วจึงเอามาใช้ ทั้งๆที่ ญี่ปุ่นต้องการจะยกเลิกการผลิตvvtiและไม่ทำ 2.0Gมาขาย แต่โตต้าไทยข้อไว้เพราะกลัวช่องว่างทางการตลาด

ข้อสี่เรื่องเกียร์ vvti 2.0 เครื่องตัวตระกูล 1AZข้อดีคือเป็นตระกูลที่ทนที่สุด แต่ใส่เกียร์CVT ไม่ได้ครับมันทำงานไม่เข้ากับ จึงเป็นเรื่องเครื่องเก่าเพราะเผื่อแก๊ส เกียร์เก่าเพราะเครื่อง อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

ข้อมูลได้จากวิศวะกรโตต้าคนนึงซึ่งเป็นหนึ่งในคนจับนู่นนี่นั้นมาใส่รถก่อนออกขายและเป็นคนสอนmcกะพริตตี้ตอบคำถามในงานmotor showที่ผ่านมา ถ้าใครไปรอบvipอาจจะเห็น ตัวกลมๆใส่แว่นหน้ามีส่วนคล้ายโดเรม่อน เดินยิ้มตลอดเวลา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2012, 11:37:27 โดย ChiLun »

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 11:38:50 »
ผมว่า option เยอะไปสำหรับผม อิอิ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 13:06:12 »
สัญญาณช่วยจอดผมว่าจื๊บจอยแฮะ
แต่ที่ผมอยากให้มีมากๆเลยคือ Cruise Control
(อันที่จริงก็สามารถติดเพิ่มได้ ;D)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 13:16:53 »
สัญญาณช่วยจอดผมว่าจื๊บจอยแฮะ
แต่ที่ผมอยากให้มีมากๆเลยคือ Cruise Control
(อันที่จริงก็สามารถติดเพิ่มได้ ;D)
2500เองครับ ได้พักกระจกตอนล๊อกด้วย

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 15:37:53 »
เกียร์ 4 Speed  ก็มีข้อดีนะ
- Low cost Maintenance
- กดมิดเกียร์ตอบสนองเร็วขึ้น จังหวะเร่งแซงแรงขึ้น

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขึ้นอยู่กับตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองว่าจะประหยัดหรือป่าว ถ้าเป็นแบบตัวเก่าละก็ ได้คบแก็สอีกหละ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 15:46:01 »
ผมว่า option เยอะไปสำหรับผม อิอิ

ไม่ได้มีเงินอย่างเดียวนะถึงจะซื้อได้ ต้อง...

ชอบด้วย

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 16:01:01 »
ให้ฟรียังไปขายทิ้งซื้อ c-segment ดีกว่าเลยรถบ้าไรจะ 1.3 ล้านออฟชั่นบ้าไรก็ไม่มี

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 16:36:42 »
2.0g   กั๊กออฟชั่นแบบแย่สุดๆ   ทั้งๆทีคนไทยนิยมมาก  ดูอย่างเกียร์4สปีด สุดโบราณกาล  รับไม่ได้จริง ไม่สมราคาเกือบ1.3ล้าน

จริงหรอครับ 4 สปีด แถมสัญญาณถอยไม่มี เฮอๆๆ แปลกดี

ออฟไลน์ emperor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 17:38:15 »
ตอบให้ตรงคำถามเลยก็....ลดต้นทุนการผลิตครับ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 18:09:09 »
ให้ฟรียังไปขายทิ้งซื้อ c-segment ดีกว่าเลยรถบ้าไรจะ 1.3 ล้านออฟชั่นบ้าไรก็ไม่มี

LIKE X100  ท้ายก็โด่งๆ ไม่ชอบเลย คหสต. มองยังไงก็ไม่สวย

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 19:26:26 »
กั๊กไง ล่อให้ไปซื้อรุ่นที่แพงกว่า รุ่นใหม่ๆก็แบบนี้ทุกยี่ห้ออะครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 20:43:47 »
จริงๆ จะว่าไป ไอ้อ๊อฟชั่น เซนเซอร์ถอยหลัง 4 จุด สำหรับรถ ขนาดกลาง ยี่ห้ออื่น เขาเป็นอุปกรณ์ หลักมากับรถตั้งแต่รุ่นล่างสุดเลยนะครับ ทั้งแอคคอร์ด เทียน่า  ให้มาหมดครับ

แม้แต่ขนาดแจ๊ส  รุ่น รุ่นล่างสุด 570,000 บาท ก็ยังแถมมาให้จากโรงงาน 4 จุดเลยครับ
หรือแม้แต่นิสสัน มาส  รุ่น กลางๆ ขึ้นไป ราคา 5 แสนกว่า บาท ก็ให้ แบบ 4 จุดมาจากโรงงานเลยครับ

แต่นี่อะไร เซนเซอร์ถอยหลัง 4 จุด  กลับไม่กล้าแถมมาให้จากโรงงาน   อายรถ รุ่นราคาถูกๆ บ้างไหมเนี่ย
แค่เซนเซอร์เอง แถมเถอะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 00:35:14 »
คนซื้อไม่คิดอะไรมากนี่ครับ คิดว่าเป้น Camry ก็จบแล้ว ได้ลุคก็จบสำหรับคนไทย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 00:46:19 »
โตโยต้าไม่ค่อยถูกกับเซนเซอร์ และ ถุงลมเท่าไหร่ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 01:02:19 »
ขออนุญาตนอกเรื่องครับ
 - ตกลง Dual VVT-i ไม่ถูกกับแก๊ส???
 - 1AZ ไม่เหมาะกับ CVT ???

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 00:42:06 »
ถ้าออฟชั่นแคมรี่บอกน้อย ลองมาดูรถผม accord 2.0 jp  แถม 1.4 ล้านด้วย

มันไม่มีอะไรเลยจริงๆ  นอกจากซันลูปกับ airbag 6 ลูก นอกนั้นตัดเช๊ด 555+

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 01:18:18 »

ถูกต้องเลยครับ  ;D
อันที่จริงตั้งกระทู้เพราะความสงสัยจริงๆครับว่าทำไมถึงเป็นแบบนั้นเพราะ

ข้อแรกที่บ้านผมซื้อ 2.0G ได้รับรถลอตแรกตั้งแต่เดือน3 แต่ไอ้สัญญาณถอยเราติดเพิ่มแน่นอน แต่ถึงทุกวันนี้ยังไม่มีของ รอมา3เดือนละ(จ่ายเงินตั้งแต่ออกรถ)

ข้อสองไปดูมาหมดแล้วครับ ที่จะเทียบก็Teana ไม่เอาเพราะกำลังจะตกรุ่น Accord ตอนนั้นมีแต่รถนำเข้า+ให้แม่ใช้แต่เค้าไม่ชอบ Sonata ชอบแต่สู้ค่าตัวไม่ไหว แต่ทุกตัวมีสัญญาณถอยหลังท้ายให้ ไม่มี2มุมหน้า

ข้อสามเรื่องเครื่องไม่น่่าบ่นครับ เพราะเค้าตั้งใจทำมาเพื่อรองรับการติดแก๊ส dual vvtiไม่เหมาะ อาจเสื่อมสภาพเร็วกว่า และคาดเดาอณาคตยาก
แต่ vvti ถูกกับแก๊สอยู่แล้วจึงเอามาใช้ ทั้งๆที่ ญี่ปุ่นต้องการจะยกเลิกการผลิตvvtiและไม่ทำ 2.0Gมาขาย แต่โตต้าไทยข้อไว้เพราะกลัวช่องว่างทางการตลาด

ข้อสี่เรื่องเกียร์ vvti 2.0 เครื่องตัวตระกูล 1AZข้อดีคือเป็นตระกูลที่ทนที่สุด แต่ใส่เกียร์CVT ไม่ได้ครับมันทำงานไม่เข้ากับ จึงเป็นเรื่องเครื่องเก่าเพราะเผื่อแก๊ส เกียร์เก่าเพราะเครื่อง อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

ข้อมูลได้จากวิศวะกรโตต้าคนนึงซึ่งเป็นหนึ่งในคนจับนู่นนี่นั้นมาใส่รถก่อนออกขายและเป็นคนสอนmcกะพริตตี้ตอบคำถามในงานmotor showที่ผ่านมา ถ้าใครไปรอบvipอาจจะเห็น ตัวกลมๆใส่แว่นหน้ามีส่วนคล้ายโดเรม่อน เดินยิ้มตลอดเวลา

สัญญาณถอย accord 2.0 jp ไม่มีแน่นอนครับเพราะใช้อยู่ เบาะคนนั่งข้างปรับมือ
แถมปรับได้แค่เลื่อนหน้า ถอยหลัง กับเอน ปรับยกไม่ได้ด้วย กระจก autoแค่คนขับ
ม่านไฟฟ้าเป็นเรื่องเผ้อฝันไปเลย กุญแจธรรมดาอีกตั้งหาก ไฟหน้าดั้งเดิม 555
ออฟชั่นแคมรี่ดูเยอะขึ้นเลยมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2012, 01:20:22 โดย chean »

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 20:19:46 »
-เซ็นเซอร์ถอยแบบที่เห็นในรถทั่วๆไป ไม่ได้พูดเป็นภาษาญี่ปุ่น วรจักรราคาประมาณ 2จุด 800-
-ท่านที่สงสัยเกียร์ cvt ลองดูใน wish ใหม่ (1AZ)กะ estima/alphard (2AZก่อนจะเป็น 2.5)ครับ