ผู้เขียน หัวข้อ: จะขายรถที่ยังผ่อนไม่หมดต้องทำไงครับ  (อ่าน 24970 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jenova

• Jr. Member
  • **
รถผมพึ่งซื้อมาได้ 3 อาทิตย์ คำถามครับ
1) ยังติดไฟแนนซ์อยู่ครับ พึ่งจ่ายไปได้ 1 งวดและ ตีเช็คให้ไฟแนนซ์ไปแล้ว อีก 47 ใบครับ (ผ่อน 48 งวด) เวลาจะขายต้องเรียกไฟแนนซ์มาด้วยรึเปล่าครับ
2) รถยังไม่ได้จดทะเบียนครับ
3) ราคามันควรจะขายอยู่ที่ประมาณเท่าไรครับ C180 Coupe ซื้อมา 3 ล้านถ้วนครับ

ปล.ว่าจะเปลี่ยนจาก C-Coupe ไป Slk ครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
Re: จะขายรถที่ยังผ่อนไม่หมดต้องทำไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 07:58:02 »
ขายดาวน์ครับ

ออฟไลน์ Jenova

• Jr. Member
  • **
Re: จะขายรถที่ยังผ่อนไม่หมดต้องทำไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 08:27:04 »
ขยายให้หน่อยครับ ต้องทำยังไงครับ สมุมติหาคนซื้อได้แล้ว
ไม่มีความรู้ด้านนี้จริงๆ ครับ (กลัวโดนหลอก แล้วต้องมานั่งผ่อนอากาศ)

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 08:53:40 »
ขยายให้หน่อยครับ ต้องทำยังไงครับ สมุมติหาคนซื้อได้แล้ว
ไม่มีความรู้ด้านนี้จริงๆ ครับ (กลัวโดนหลอก แล้วต้องมานั่งผ่อนอากาศ)
ก็สมมุติว่า ดาว์ มาแล้ว 1ล้าน จะขายดาว์ 500,000 คุณก็ ไปไฟแนนท์เปลี่ยนสัญญา ให้คนซื่อใหม่ผ่อนตอได้เลย

คุณก็รับ 500,000 ไปแทนไงครับ แต่ถ้าคนซื่อใหม่ผ่อนเท่าที่คุณผ่อนไม่ไหวก็คุยกับไฟแนนท์อีกที

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 14:40:07 »
...ถ้า เป็นกรณี ที่ขายให้เต๊นส์ คือ ขายเอาเงินสด แล้วไป ปิด กับ ไฟแนนซ์ ที่คุณ ทำไว้ ..แต่ถ้าจะปิด ในงวด เท่านี้ ไฟแนนซ์ จะไม่ค่อยยอม ง่ายๆ คือคุณอาจจะต้องเสีย ค่าปรับ ด้วย...เนื่องจาก ไฟแนนซ์ได้ กำไร ยังไม่คุ้มทุนค่าดำเนินการ...ทำสัญญาให้คุณในตอนแรก..
 ถ้ากรณี ขายดาวน์ แล้วให้คนอื่น ผ่อนต่อ ...
 น่าจะติดเรื่อง อายุ ในการเปลี่ยนสัญญา ระยะเวลา การผ่อน ยัง ไม่ถึง 1 ปี ส่วนใหญ่ ไฟแนนซ์ จะกำหนด ให้ ครบ กำหนด 1 ปี ก่อน ถึงจะเปลี่ยนสัญญาได้..แล้วจะมีค่า ดำเนินการการเปลี่ยนสัญญา ประมาณ 1,000 ขึ้นไป..
....การขายทั้ง 2 กรณี จะมีเรื่องอายุ สัญญา เหมือนกัน ทางที่ดี ควร ปรึกษา ไฟแนนซ์ ของคุณ ก่อนดีกว่าครับ ... ถ้าพี่ รีบขาย ตอนนี้ ยังไง ก็ ต้องเข้าเนื้อ อีกหลายบาท...