ผู้เขียน หัวข้อ: Crossover ที่กำลังจะมาบ้านเรา ตัวไหนน่าเล่นครับ crv, cx5, หรือ escape  (อ่าน 17698 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ความต้องการใช้รถของครอบครัวผมคือ crossover 1 คัน และsaloon 1 ตอนนี้มี Camry 2.0g extremo ประจำการเพียงคันเดียว
ทีนี้ก็ต้องมองหา crossover ที่กำลังรอก็มี crv กับ cx5 แต่ผมก็แอบชอบรูปทรง escape ใหม่
แต่เนื่องจากผมไม่เคยใช้รถประเภทนี้มาก่อนเลย ในขณะที่รอเปิดตัว รอtest drive เลยอยากถามความเห็นหน่อยครับ เจ้าสามคันนี่คันไหนน่าเล่นครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Action

ผมเอียงไปหา CX5 เพราะคำว่า Skyactiv-Diesel ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Fly to dream

escape มันหนีไทยไปแล้ว ไม่มา ;D ;D ;D

CX 5 ครับในยุโรปเทสแล้วหลายสำนักผลตรงกัน แต่แปลก escape ในต่างประเทศมันยังไม่ขายรึเนี่ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

เอามาฝากกันดูเล่น ๆ

ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ไม่สน XC60 หรือครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

escape มันหนีไทยไปแล้ว ไม่มา ;D ;D ;D

CX 5 ครับในยุโรปเทสแล้วหลายสำนักผลตรงกัน แต่แปลก escape ในต่างประเทศมันยังไม่ขายรึเนี่ย
อ่าว ตกข่าวหรือนี่เรา
ไม่ได้ประกอบที่ระยองหรอกรึ ตัดไปหนึ่ง เหลือสอง
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ Buffy

1. crv กับ cx5 เป็น SUV ไม่ใช่หรือครับ เห็นมองหา Crossover ไม่ใช่หรือครับ หรือว่ามันคล้ายกัน

2. CX5 ที่จะมาเมืองไทยมีตัวดีเซลด้วยหรือครับ

ออฟไลน์ PAN

CX 5 ครับ ความจริง CR-V ดูเอนกประสงค์และน่าจะนั่งสบายออกแนวนิ่มๆกว่า แต่มันกินน้ำมันครับเห็นในเว็บ Honda JP บอกแค่ 11 กม./ลิตรเอง เอามาขับจริงคง 9-10 กม./ลิตร - -" ;)

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
1. crv กับ cx5 เป็น SUV ไม่ใช่หรือครับ เห็นมองหา Crossover ไม่ใช่หรือครับ หรือว่ามันคล้ายกัน

2. CX5 ที่จะมาเมืองไทยมีตัวดีเซลด้วยหรือครับ

Crossoverเป็นSUVประเภทหนึ่งครับ มีพื้นฐานมาจากรถยนต์นั่ง(เก๋ง)ซึ่งCRVใช่แน่ๆครับ

ส่วนPPVเป็นชื่อเรียกในไทยเท่านั้นครับ แต่มันก็เป็นSUVอยู่ดี ;)

สนหนะสนครับ สนมากด้วย
แต่ ผบ ไม่ยอมให้ซื้อ บอกว่าแพงไปสำหรับตอนนี้
พ่อสอนมาว่าให้เชื่อเมีย ก็ต้องเชื่อครับ ที่สำคัญคุณเธอคุมการเงิน  :-\ :-\

แต่ ผบ ไม่ยอมให้ซื้อ บอกว่าแพงไปสำหรับตอนนี้
พ่อสอนมาว่าให้เชื่อเมีย ก็ต้องเชื่อครับ ที่สำคัญคุณเธอคุมการเงิน  :-\ :-\

;D คุณสมบัติคล้าย ๆ กัน ทุกวันนี้ผมโดนจ่ายเงินเป็นรายวัน เพราะคำว่า "รัก" จึงยอมเธอทุกอย่าง(ถ้าไม่มากเกินไป) ;D

ดูกระแส cx5 มาแรงนะครับ

ส่วนจะเรียกว่าอะไรผมไม่สันทัดหรอกครับ เห็นมันเขียน crossover SUV กับ compact crossover ผมก็เลยเรียกเหมาๆไปครับ

;D คุณสมบัติคล้าย ๆ กัน ทุกวันนี้ผมโดนจ่ายเงินเป็นรายวัน เพราะคำว่า "รัก" จึงยอมเธอทุกอย่าง(ถ้าไม่มากเกินไป) ;D

555+
เพื่อนร่วมชมรมคนรักครอบครัวอีกคน
ของผมแย่กว่า ทำงานที่เดียวกันเลย เช้าก็ไปด้วยกัน เย็นก็กลับด้วยกัน ไม้มีเวลาจะถือเงินด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ PREM

CX-5 เท่าที่อ่านรีวิวจากยุโรป อเมิรกา ออสเตรเลีย
เขาจะชมเรื่องเครื่องกับเกียร์ สมรรถนะดี ประหยัดน้ำมัน พื้นที่ภายในเยอะ
แต่ติเรื่องช่วงล่างแข็ง (ยิ่งล้อ 19 ยิ่งโดนหนัก) กับการออกแบบภายในไม่สวย วัสดุไม่ดีเด่น

CR-V ผมว่าเหมือนรุ่นเดิม แค่ออกแบบหน้าตาใหม่ (แบบ Civic FB)
ถ้า 2.0 สเป็กไทยได้เกียร์ CVT แบบญี่ปุ่นจะน่าสน แต่ถ้าเกียร์ 5 สปีดเหมือนเดิมก็คงเหมือนเดิม
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าใช้ยาวๆไปที่ CRV ครับ ถึงแม้ว่า technology จะสู้ไม่ได้ แต่ หาที่ซ่อมง่าย อะไหล่หาง่ายและถูกกว่า ความซับซ้อนน้อยกว่า ราคาขายต่อดีกว่า

แต่ถ้าใช้รถเปลี่ยนบ่อย CX5 น่าสนกว่าครับ ได้เครื่องที่ขับมันกว่า ช่วงล่างดีกว่า technology สูงกว่า ได้ล้อ 19" ในรุ่น top เทห์กว่า

แต่ถ้าจะเล่นเครื่องดีเซลผมว่า CX5 จะเด่นขึ้นทันที เครื่องแรงกว่า ทั้ง captiva และ Tucson แถมยังประหยัดกว่าอีก ผมว่าสุดยอดนะ แต่ต้องคอยดูว่า spec ที่บอกว่าประหยัดเวลามาวิ่งจริงจะประหยัดไหม(อย่าง Prius ใน spec ญี่ปุ่นได้ 35 km/l แต่มาวิ่งจริง 18-20km/l) และน้ำมันบ้านเราก็ไม่ได้เป็น euro5 euro6 เหมือนเมืองนอก แรงม้า ความประหยัด อาจจะน้อยกว่านะครับ ต้องรอดูของจริงอีกทีครับ
รวมถึง skyactive ถ้าหมดประกันอู่นอกจะซ่อมได้ไหม อันนี้ต้องรอดูนะครับบบบ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าใช้ยาวๆไปที่ CRV ครับ ถึงแม้ว่า technology จะสู้ไม่ได้ แต่ หาที่ซ่อมง่าย อะไหล่หาง่ายและถูกกว่า ความซับซ้อนน้อยกว่า ราคาขายต่อดีกว่า

แต่ถ้าใช้รถเปลี่ยนบ่อย CX5 น่าสนกว่าครับ ได้เครื่องที่ขับมันกว่า ช่วงล่างดีกว่า technology สูงกว่า ได้ล้อ 19" ในรุ่น top เทห์กว่า

แต่ถ้าจะเล่นเครื่องดีเซลผมว่า CX5 จะเด่นขึ้นทันที เครื่องแรงกว่า ทั้ง captiva และ Tucson แถมยังประหยัดกว่าอีก ผมว่าสุดยอดนะ แต่ต้องคอยดูว่า spec ที่บอกว่าประหยัดเวลามาวิ่งจริงจะประหยัดไหม(อย่าง Prius ใน spec ญี่ปุ่นได้ 35 km/l แต่มาวิ่งจริง 18-20km/l) และน้ำมันบ้านเราก็ไม่ได้เป็น euro5 euro6 เหมือนเมืองนอก แรงม้า ความประหยัด อาจจะน้อยกว่านะครับ ต้องรอดูของจริงอีกทีครับ
รวมถึง skyactive ถ้าหมดประกันอู่นอกจะซ่อมได้ไหม อันนี้ต้องรอดูนะครับบบบ

CRV ซ่อมถูกขอเถียงว่าไม่จริง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ beerrl

CRV ซ่อมถูกขอเถียงว่าไม่จริง

ไม่ได้บอกว่าซ่อมถูกครับ
บอกว่าซ่อมถูกกว่ารถที่มี technology สูง อย่างระบบ skyactive ตัวใหม่อันนี้ เป็นระบบใหม่ ซึ่งตอนแรกต้องพึ่งพาศูนย์แน่นอน อะไหล่ไม่มีให้เทียบแน่ ราคาค่าซ่อมน่าจะสูงกว่า อย่าง CRV ตัวใหม่ที่จะออกใช้เครื่องเดิม อะไหล่ ตอนนี้ก็พอมีของเทียบ มือสองแล้ว ราคาก็น่าจะถูกกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Blur

Subaru XV มั้ยครับ

ออฟไลน์ gorilla

CX-5 ผมว่าในรูปดูดีกว่าตัวจริงนะ   

บางมุมไม่ค่อยสวย และสีน้ำเงินก็สวยสุดแล้วจริงๆ  เพิ่งจะขายในออสแต่ก็เริ่มเห็นบ่อย  วันก่อนเห็น toyota 86 สีส้มคันนึง ในรูปไม่สวยไงตัวจริงก็ไม่สวยแบบนั้น 55555   ;D ;D ;D

(เท่าที่อ่านรีวิว) เครื่องเบนซิน พละกำลังก็ไม่มีไร แต่ประหยัดขึ้น ส่วนดีเซลเครื่องดีใช้ได้ กำลังดีและประหยัด ราคาสูงหน่อย     แต่ๆจากที่เทียบๆกันเค้าให้ Kia Sorento (ดีเซล)ชนะนะ   อ่านจาก carguide ของหนังสือพิมพ์ western australia

น่าสนครับ แต่ผมอยผู่ชลบุรีนะสิ ลำบากนิดๆ ครับสำหรับตัวนี้

ออฟไลน์ Z[y]XEL

• Newbie
  • *
อ้าว escape ไม่มาไทยแล้วแล้วหรอครับ ???

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
CX-5 มาแรงแซงทางโค้งครับ ตอนนี้
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ XL_SiZe

ด้วยรูปทรง ดูสบาย ผมชอบ CRV มากกว่า
ดูอบอุ่นดี เป็นรถครอบครัว

มาสด้าดูแบบรถแข่ง รถลุยออกตามป่าตามเขาไปค้นหา อะไรซักอย่างเทือกนี้...
ซึ่งอีกประเด็น ราคาผมว่ายังไง อุปกรณ์ใกล้กัน CRV น่าจะ (เดา) ถูกกว่า จากการดูแนวโน้มของ FB บอกมาแล้ว

ยิ่งมาสด้าเทคโนโลยีใหม่ ผมว่าเค้าจับจุดนี้ โก่งราคาแน่ ๆ ประมาณไม่เป็นรองใคร ของฉันใหม่จริง ราคาอาจจะแรง...

ออฟไลน์ mamaman

Crossoverเป็นSUVประเภทหนึ่งครับ มีพื้นฐานมาจากรถยนต์นั่ง(เก๋ง)ซึ่งCRVใช่แน่ๆครับ

ส่วนPPVเป็นชื่อเรียกในไทยเท่านั้นครับ แต่มันก็เป็นSUVอยู่ดี ;)

SUV แบบมาเต็มก็พวก รถที่ลากจูง บรรทุกได้
แบบ
land cruiser
Jeep

ส่วน PPV มันก็คือ SUV แต่มันออกแบบเป็นรถกะบะมาก่อนแค่นั้นเอง แถมที่นั่ง ไม่ใช่ 7 ที่นั่ง เพราะแถวสามมันที่นั่งหมาชัดๆ

ออฟไลน์ balliblue

ผมว่า ลองดูตัวจริงก่อนแล้วค่อยตัดสินใจดีกว่าครับ ถ้าไม่รีบร้อน จากที่ดูในคลิบ cx-5 น่าสนใจนะดูหรูหราดี ภายนอกสวย แต่ติดตรงที่ผมรู้้สึกว่ามันแคบๆไงไม่รู้ครับ
ดูไม่กว้างขวางอย่างที่คิด ซึ่งเป็นข้อเสียจุดเดียวใน mazda  คือ ทุกรุ่นที่ออกแบบมาเปรียบเทียบ ที่ segment เดียวกันกับยี่ห้ออื่นผมว่า มันแคบว่า ยี่ห้ออื่นชัดเจนจริงๆ โดยเฉพาะถ้าเทียบกับ honda ที่ภายในผมว่ามันกว้างขวาง กว่าทุกยี่ห้อ ซึ่งข้อนี้ผมว่า  CR-V น่าจะได้เปรียบ ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ ต้องลองขับดูจริงๆ

ณ จุดนี้ถ้าเน้นเรืื่องความสบายของห้องโดยสารผมยังให้ CR-V เป็นต่อนะ เพราะ H ทำได้ดีจริงๆในเรื่องนี้ ส่วนวัสดุถ้าจากรูป CR-V ก็ดูไ่ม่โลว์นะ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: Crossover ที่กำลังจะมาบ้านเรา ตัวไหนน่าเล่นคร&#
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 10:53:25 »
น่าสนครับ แต่ผมอยผู่ชลบุรีนะสิ ลำบากนิดๆ ครับสำหรับตัวนี้

ผมว่าอยู่ชลบุรีน่าจะสบายนะครับ เพราะที่ชลบุรีคนขับซูเยอะเมหือนกัน น่าจะมีที่serviceอยู่เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

มันก็สมชื่อน่ะแหละครับ Escape from Thailand?

แต่สามรุ่นนี้ เห็นทั้งวิ่งหรือจอดบนถนน และโฆษณาในเมกาแล้วนะ รีบๆเปิดตัวในไทยสิ ทีรุ่นนู้นนี้ยังทำเป็นเปิดที่แรกในโลกเลย

ออฟไลน์ Dejdazzle

• Full Member
รอดูCX5ก่อนครับ ผมก็อยากทราบว่าMazdaจะจัดหนักมั๊ยสำหรับSky activeคันแรกของเมืองไทย

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ผมรอดู New CR-V ครับ CX 5 รู้สึกหน้าตาไม่ถูกใจ ถึงเครื่องจะเจ่งก็เถอะ  :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

รอดูCX5ก่อนครับ ผมก็อยากทราบว่าMazdaจะจัดหนักมั๊ยสำหรับSky activeคันแรกของเมืองไทย
เห็นแปะป้ายบนรถเมล์ว่า 35 MPG, better than any other SUVs including hybrids ครับ
แหงล่ะ พี่โตไม่มี SUV 250h นี่นา