ผู้เขียน หัวข้อ: เคยสอนแฟนขับรถกันมั๊ย เป็นอย่างไรกันบ้าง  (อ่าน 15334 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เพิ่งหัดให้วันเสาร์- อาทิตย์ที่ผ่านมานี่เอง อัลติสปี 04 เกี่ยร์ออโต้ ที่ลานว่างหน้าหมู่บ้านมีวนๆกันมีตั้งหลายคัน ต้องใจเย็นมากๆเลย ขับแล้วส่ายเป็นงู เบรคหัวทิ่ม เร่งกระชาก โอยเพียบ แต่ต้องใจเย็นๆค่อยๆบอกเดี๋ยวเป็นปัญหาครอบครัวแล้วก็กลัวจะเกร็งจนขับไม่ได้ คุยเล่นกะน้องที่โรงงานคนนึงน้องเค้าบอกเคยสอนแฟนเค้าเหมือนกันแต่เข็นไม่ขึ้นก็เลยบอกแฟนว่านั่งเฉยๆสบายกว่า อยากไปไหนบอกเดี๋ยวพาไป

แล้วเพื่อนๆเป็นไงมั่งหล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: เคยสอนแฟนขับรถกันมั๊ย เป็นอย่างไรกันบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 20:00:32 »
จากประสบการณ์เพื่อนๆผม สอนไปสอนมาตีกัน งอนกัน หนักสุดเลิกคบกันเลยก็มี ดังนั้นหาโรงเรียนสอนขับรถดีๆแล้วส่งไปเรียนดีกว่า เพื่อนผมคนนึงบอกบอกอะไรมันก็เถียงกรู แต่พอไปเรียนครูก็สอนเหมือนมันเจือกไม่เถียงว่านอนสอนง่ายเลย 555

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
Re: เคยสอนแฟนขับรถกันมั๊ย เป็นอย่างไรกันบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 20:13:15 »
อย่าได้สอนเชียวเตือนแล้วนะ  >:(

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 20:40:01 »
เป็นอะไรที่ดร่าม่ามากครับ
เราก็ห่วงทั้งแฟนทั้งรถ แต่เธอก็มั่นใจว่าจะทำได้
ทะเลาะกันประจำ แต่ผมก็เลือกที่จะให้แฟนขับเวลาเข้ามอเตอร์เวย์ ให้ขับยาวๆ แต่ก็ไปที่ 90 km/h
ก่อนจะลงผมก็จะเปลี่ยน ให้เธอคุ้นกับรถไปเรื่อยๆ ฝึกอยู่สองปีกว่าๆ จากนั้นก็เริ่มขับไปตลาดไกลๆบ้าน ไปตลาดจตุจักรชล ค่อยๆ ไป
ฝึกกันนานเหมือนกัน ตอนนี้แฟนผมมีใบขับขี่ที่สอบเอง และขับรถไปทำธุระส่วนตัวได้เอง

ผมว่าเราเจอปัญหาคล้ายๆ แต่ถ้าแฟนขับรถได้มันก็จะดี คงไม่แฟร์นักหากเราจะไปไหนอยากจะทำอะไร แต่เวลาแฟนอยากไปไหนกลับลำบาก
หรือไม่ก็หากเราป่วยมันจะดีกว่าถ้าให้แฟนขับพาเราไปโรงพยาบาล

2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 21:04:24 »
เคยสอนแฟนขับรถกันมั๊ย เป็นอย่างไรกันบ้าง

โคตรหงุดหงิดเลย ไม่ได้ดั่งใจ... 

ทำให้ผมรู้เลย ว่าทำไมตอนพ่อสอนผมขับรถครั้งแรก พ่อหงุดหงิดใส่ผมมากๆ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 21:12:13 »
อย่าได้จับเกียร์ผิดเกียร์ละกัน เดี๋ยวมีจะมีอะไรเกิดขึ้น 55555555 :D

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 21:21:26 »
อย่าได้จับเกียร์ผิดเกียร์ละกัน เดี๋ยวมีจะมีอะไรเกิดขึ้น 55555555 :D

555+ จิตนาการแล้วขนลุก
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Jew

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 21:33:55 »
เคยหัดให้พี่สาวครับ

ตอนเลี้ยวออกจากโค้ง ผมบอกให้เบรคๆๆๆๆๆ เเต่เเกเร่งเครื่องใส่เเละก็โครม เเกบอกว่าเบรคไม่ทัน
ต้นมะขามประมาณเท่าต้นขา เอียง 45 องศาเลยครับ

ส่วนเเฟนผมให้นั่งเไปนอนไปอย่างเดี๋ยว เด๋วผมขับเอง อยากไปไหนบอก ขึ้นเขาลงห่วย ปายๆ 5555

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 21:43:33 »
อันนี้ไม่ต้องสอนครับขับเป็นอยู่ก่อนแล้วครับ

ออฟไลน์ MDesign

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 21:49:14 »
เคยแต่ให้แฟนสอนครับ แล้วผมก็กลายเป็นคนขับรถ.. ::)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 21:49:40 »
เคยหัดให้แฟนเก่าครับ
รถคันเก่าผมเกียร์ธรรมดา พยายามสอนเกียร์ธรรมดาก่อน
มีอยู่ครั้งนึงให้เอารถไปใช้ เอาไปถอยชนต้นไม้ ท้ายบึน กันชนฉีก เลยต้องเคลม
ครั้งที่สองทำรถดับหลังมหาลัยไหลไปชนรถข้างหลัง รอยฉีกเดิมปริเที่ยวนี้ได้กันชนใหม่
ต้องซ่อมให้คู่กรณีด้วย เซ็งเป็ด (ใบขับขี่ก็ไม่มี)
หลังจากนั้นเอารถที่บ้านเค้ามาหัด(ไม่ให้ขับรถผมละ) เป็นเกียร์ออโต้ พอได้ขับออโต้ละคล่องเชียว - -"
ฝึกถอยเข้าซอง+หัดกะระยะหน่อยก็พาไปสอบ จนได้ใบขับขี่

สักพักก็เลิกกัน 555+
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 22:00:11 »
มีคนเคยบอกผมว่า 2สิ่งที่ไม่ควรสอนให้เมียคือ
1.สอนยิงปืน
2.สอนขับรถ
 ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 22:14:17 »
ถ้าขับเอง แล้วแฟนนั่ง ผมมีวิธีลดอุบัติเหตุครับ

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 22:16:07 »
เคยหัดให้แฟนเก่าครับ
รถคันเก่าผมเกียร์ธรรมดา พยายามสอนเกียร์ธรรมดาก่อน
มีอยู่ครั้งนึงให้เอารถไปใช้ เอาไปถอยชนต้นไม้ ท้ายบึน กันชนฉีก เลยต้องเคลม
ครั้งที่สองทำรถดับหลังมหาลัยไหลไปชนรถข้างหลัง รอยฉีกเดิมปริเที่ยวนี้ได้กันชนใหม่
ต้องซ่อมให้คู่กรณีด้วย เซ็งเป็ด (ใบขับขี่ก็ไม่มี)
หลังจากนั้นเอารถที่บ้านเค้ามาหัด(ไม่ให้ขับรถผมละ) เป็นเกียร์ออโต้ พอได้ขับออโต้ละคล่องเชียว - -"
ฝึกถอยเข้าซอง+หัดกะระยะหน่อยก็พาไปสอบ จนได้ใบขับขี่

สักพักก็เลิกกัน 555+

เหมือนกันเชียว เอิ๊กๆ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 22:30:16 »
สอนขับรถวันแรกก็เล่นรั่วบ้านเรียบร้อยแล้ว เด๋วนี้ละคล่องเชียว แต่ทำไมกันชนเป็นรอยหว่า ? ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 22:49:04 »
มีคนเคยบอกผมว่า 2สิ่งที่ไม่ควรสอนให้เมียคือ
1.สอนยิงปืน
2.สอนขับรถ
 ;D

ถูกต้องที่สุดด ส่งไปเรียนขับรถดีที่สุด
เซฟตัวเอง เซฟรถ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ jdai

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 22:56:30 »
 ;D ;D ;D เป็นไปตามสูตรครับ ทะเลาะกันแทบตายเถียงตลอด จนต้องส่งไปเรียน

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 22:57:09 »
ผมเคยสอนพาขับสนามหญ้าหน้าบ้าน วนๆ ไม่มีปัญหา...
ต่อจากนั้นพาไปข้างนอก...เกือบตีกันตาย
เป็นแบบนี้ 2 รอบ...เลิกครับ
แฟนบอก...เดี่ยวไปเรียนขับรถดีกว่า :-X

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 23:04:36 »
พูดกันมาตรงๆก็ได้ ปัญหาคือรักรถ เป็นห่วงรถมากกว่า 555+

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 23:11:55 »
เคยสอน ไม่ไหวครับ เราเครียดมาก
กลัวขับชนมากๆ
เลยบอกให้ไปเรียนเอาเองเถอะ ไม่สามารถจริงๆ

และจนป่านี้ แฟนมีใบขับขี่แล้ว แต่ก็ยังขับไม่เป็นเหมือนเดิม
และผมก็ยังไม่กล้าให้แฟนขับอยู่ดี

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 23:47:06 »
แฟนผมหัวไวอ่ะสอนไม่นานบวกเจ้าตัวขยันซ้อม แป้ปเดียวปร๋อ
แต่รู้อย่างพอพี่แกขับเป็นเวลาขับรถ ปากจัดขึ้นเยอะ555

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 00:03:08 »
สอนแล้วออกแนวทะเลาะกันมากกว่าครับ - - 

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 01:08:13 »
ตอนสอนก็...จิตหงุดหงิด

สอนเสร็จก็...จิตหงุด...

..เงี้ยว

;D ;D ;D
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 01:27:10 »
ทำไมไม่เห็นมีสาวๆมาตอบบ้างนะ อย่างป้าผมยังสอนให้ลุงขับเลย แต่ผมเองยังเฉยๆครับ มีแต่ขับให้สาว ไม่ถึงกับสอน

แต่ถ้าจะให้เป็นจริงๆก็ส่งไปโรงเรียนขับรถดีๆเถอะ ใบขับขี่ประเทศไทยได้ง่ายเกินไป ไปเรียนจะได้เป็นครบถ้วน

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 05:37:43 »
ผม : เค้าหัดขับรถให้เอาป่าว
แฟน : ไม่เอาอะ เค้าชอบให้ตะเองขับให้มากกว่า เค้าชอบบอกทางหน่ะ
ผม : :'( คิดในใจ(นี่เรากลายเป็นคนขับรถประจำตำแหน่งแล้วหรือ)

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 09:08:24 »
ขอตอบทันที ก่อนกลับไปอ่านทุกโพสนะครับ

-ถ้าคุณเป็นคนขับรถใจเย็น

-ถ้าคุณเป็นคนไม่เคยขับรถเร็ว

-ถ้าคุณไม่เคยบีบแตร ไม่เคยบ่นด่ารถคันอื่น (ทั้งหมดที่พูดมา หมายถึงขับรถเป็นนะครับ ไม่ใช่ขับรถงี่เง่า)

ถ้าทุกคำตอบคือคุณ... สอนแฟนขับรถไป ไม่เสียหายครับ

คนเขาไม่เคยขับรถ แต่เราขับจนเป็นแล้ว ชำนาญแล้ว การที่เราบอกเขาให้ขับอย่างโน้น เลี้ยวอย่างนี้ ไปแบบนี้ เร่งแบบนั้น เบรคแบบนี้ ... ไม่ได้ผลหรอกครับ ควรหาสถานที่ที่ว่าง กว้าง และไม่มีรถจริงๆ มันปลอดภัยกว่ามากครับ

ถ้าคุณไม่ได้เป็นแบบที่บอกด้านบนเลย คือทั้งใจร้อน ขับรถเร็ว บลา บลา บลา...

ผมว่าให้เขาไปเรียน จากโรงเรียนสอนขับรถ ของกรมการขนส่ง (ด้านหลังขนส่ง หรืออีกที่ตรงรามคำแหง เป็นของฮอนด้า แต่ขนส่งรับรองครับ) เวิคมากๆ ผมก็เรียนจากที่นี่มาครับ

จากการที่ผมสอนแฟนขับรถมา หึหึ มีหลายประสบการณ์มากครับซึ่งแต่ละอย่างไม่ดีเลย
กะว่าจะไม่เล่า แต่ถ้าผู้อื่นได้อ่าน ผมหวังว่าสิ่งที่ผมทำ จะไม่มีใครนำไปทำตามนะครับ ถ้ามันเกิดขึ้น จงใจเย็นไว้นะครับ

ผมเคยสอนให้ขับ ตอนเลี้ยวขึ้นคอนโด เห็นเป็นเวลาที่รถไม่ค่อยมี เขาเลี้ยวได้แบบ แย่มากครับ ไอ้เราก็ไม่เข้าใจ ทำไมแค่นี้เลี้ยวไม่ได้ ทำไมเลี้ยวแย่จัง ก็พูดเสียงดังนิดนึง แต่ไม่ได้โวยวาย หรือตะโกนนะครับ คงเพราะตะคอกไปทีนึง ผลคือ ร้องไห้เลยครับ แทบจะเปิดประตูรถ

อีกครั้งนึง กับอีกคนนึง  ;D ก็ไปเร่งเขา เพราะเห็นมีรถหลังมาอยู่ เขาก็เหยียบคันเร่ง แทนเหยียบเบรคเลยครับ ผลคือ ชนรถข้างหน้าที่จอดซ้อนอยู่ แรงมากครับ ดีนะที่ airbag ไม่ดีดออก รถคันหน้าเป็น Suzuki Vitara แข็งมากๆครับ ไอ้เรา Mercedes กันชนหน้ายุบเลยอ่ะ แลกที่นั่งแทบไม่ทัน ผมก็ต้องเป็นคนขับสิ เกียร์ก็ออโต้ ประกันจ่ายไป โชคดีมาก ไม่งั้นดูแล้วทำไปอีกนิดเดียวหนึ่งแสน...

ตั้งแต่นั้นมา ผมเป็นคนใจเย็นมาก กับการสอนคนอื่นขับรถครับ หรือถ้าไม่ไหวจริงๆ ผมก็จะกราบให้เขาไปเรียนโรงเรียนขนส่งครับ

ไม่ได้โฆษณา หรือมีส่วนได้ส่วนเสียกับโรงเรียนขนส่งนะครับ แต่แนะนำ และอยากบอกต่อ เพราะการสอนทั้งภาคทฤษฎี และปฏิบัติ เขาสอนตามกฎหมาย ตามหลักปฏิบัติที่ถูกต้องครับ และไม่ได้บอกว่าโรงเรียนที่สอนของเอกชนด้านนอกจะไม่ดีทุกที่ แต่ก็มีที่ไม่ดีครับ ที่เคยพบมาเองคือ คนไปเรียนมาบอกว่า เขาสอนว่า ขับรถชิดขวา... ผมนึกออกเลยทำไมตามท้องถนนทุกวันนี้มีแต่ขับแบบนี้ หรือการที่เรียนเอกชนด้านนอก เขาไม่มีสถานที่ของเขาเองในการสอนขับ แต่เขาให้ขับบนถนนจริง ซึ่งมันอันตรายต่อผู้ใช้รถ ใช้ถนน คนเดินบนถนน หรือแม้แต่ตัวผู้เรียนเองครับ

-จบ- ผมขอไปอ่านด้านบนๆบ้างละ ^^

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 09:16:52 »
เคยสอนภรรยาขับรถ ขับออกถนนได้แล้วด้วย แต่รถคลัทพังเลย (เกียร์ธรรมดา) หมดไปเกือบหมื่น เลยเลิกสอนละ ใจไม่ถึงสอนไปก็ป่วยการจะพาลทะเลาะกันเปล่าๆ

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 09:59:04 »
ใจเย็นๆครับ ผมเคย แรกๆก็แบบคุณนั้นแหละ ส่ายเป็นงูเลย ใช้เวลาราวๆ 3-4 ครั้ง มันจะโอเคขึ้นเองครับ ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 10:58:17 »
นรกสุดๆ

ตอนก่อนนั่งประจำที่คนขับ มาบอกเราว่า ตัวเอง บอกเค้าก่อนล่วงหน้านะถ้าจะเลี้ยวหรือมีอะไรโผล่มา
พอนั่งปั๊้ป ขับออกไปเราเห็นท่าไม่ดีเลยบอกไป เบรคคคคคคคค
ได้คำตอบกลับมา เออออ เห็นแล้วจะบอกทำไมฟร่ะ

เหยดดดดดดดดดดดด  แล้วทำมายยยยเมิงไม่เบรคคคคคคคคค

อีกรอบ เราบอกสี่แยกชลอนะ อย่าไปเร็วเพื่อรถโผล่มา ได้คำตอบมาจ๊าเดียวจะชลอ
พอถึง 4 แยก เราก็ไม่เตือนแหละ เพิ่งโดนมาหมาดๆ อีก100 เมตรจะถึง นึกในใจทำไมไม่ลดความเร็ว อีกนิดเดียวชนแยกแล้ว
ไม่ลดเลยวะ เฮ้ย ฮิบหายแล้วจะแหกแยกจริงๆหรอ ไหนบอกจ๊าเดียวชลอไงฟร่ะ เช้ดดดดดดด  ขับผ่านแยกอย่างรวดเร็ว
พอหลุดแยกมา เราก็ถาม ทำไมไม่ชลอละ ก็โดนจัดมาอีกดอก

แล้วทำไมตัวเองไม่บอกเค้าเล่า

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 11:36:05 »
ผมให้คนอื่นสอนให้ ไม่งั้นมีถีบกันลงรถแน่ๆ :oฮาาา