ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression รีวิว Ford Focus 2.0 GDI Ti-VCT //  (อ่าน 40632 ครั้ง)

ออฟไลน์ archian

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression รีวิว Ford Focus 2.0 GDI Ti-VCT //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 20:37:36 »
คราวนี้หละ คนไทยจะได้รับมาตรฐานใหม่ เจ้าตลาดจะไม่ได้อ้าง ศูนย์บริการเยอะดีอะไหล่เยอะดี รถยอดนิยมขายต่อดี จะได้มุ่งพัฒนาและไม่กั๊กนู้นนี่ อ๊อฟชั่นอะไรพวกนั้นอีก

น้อง B ก็ได้มากที่สุดในกลุ่ม
นี่มาพี่ C  ก็ได้มากที่สุดในกลุ่มอีก
แล้วพี่ D หละ

จะมีพี่ D ด้วยเหรอครับ   โอ้!!!!    เย้ๆๆ

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression รีวิว Ford Focus 2.0 GDI Ti-VCT //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 21:03:01 »
ถ้า Focus ขายดีมาก
อาจจะมี Fusion ตามมาอีกคันก็ได้
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 21:09:06 »
คราวนี้หละ คนไทยจะได้รับมาตรฐานใหม่ เจ้าตลาดจะไม่ได้อ้าง ศูนย์บริการเยอะดีอะไหล่เยอะดี รถยอดนิยมขายต่อดี จะได้มุ่งพัฒนาและไม่กั๊กนู้นนี่ อ๊อฟชั่นอะไรพวกนั้นอีก

น้อง B ก็ได้มากที่สุดในกลุ่ม
นี่มาพี่ C  ก็ได้มากที่สุดในกลุ่มอีก
แล้วพี่ D หละ

จะมีพี่ D ด้วยเหรอครับ   โอ้!!!!    เย้ๆๆ

1 ใน 8 จะมี D มาด้วยครับ

พึ่งจะได้2รุ่น ยังไม่รวมโฟกัส
มีหวังฟอร์ดอาจได้เห็นหลักหมื่นคันต่อเดือนแน่แท้ถ้าได้ครบ8รุ่นเมื่อไหร่
และถ้าเจ้าตลาดยังอวดเก่ง กั๊กอ๊อฟชั่นกันอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2012, 21:31:23 โดย Negrito »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 21:35:42 »
เดาไว้ก่อน

ตัวเลข 1.6 ใหม่ จะไม่แตกต่างกับ 1.8 เก่ามากนัก

แต่ 1.6 M/T  น่าจะแรงพอๆกับ 1.8 Auto ค่ายอื่น
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ panyoyee

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 22:28:56 »
สวยมากเลยคับ เคยเห็นตัวโชว์ ในงานมอเตอร์โชว เกือบจะจองวันนั้นเลย

กระจังหน้าดุดีจัง คล้าย lord dark vader  ในหนัง สตารวอร์ เลย

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 22:39:16 »
ขอบคุณมากครับ แต่ผมสงสัยว่า tdci จะกั๊กไว้หาปู่หรอ  ในเมื่อถ้า''รีบนำออกมาขาย ก็ขายดี ขายได้ แล้วบริษัทก็เติบโต  เพราะคนไทยรอแต่เครื่องนี้''   งง  จะกั๊กเพื่อ  ดูอย่างคัมรี่ใหม่สิครับ ตั้งใจขายไฮบริด ผมก็เลยเห็นไฮบริดมากกว่าธรรมดานะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2012, 22:56:22 โดย P&P&P&P&P »

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 22:56:42 »
รีวิวพี่จิมมี่ ทำให้ผมรู้สึกกลับมาอยากใช้รถฟอร์ดอีกครั้ง

ว่าแต่ เฟียสต้าผมแก้ไม่จบเลยอะ 5555

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 23:32:02 »
อยากอ่าน f30 มากกว่า

ทำไมพี่จิมมี่ทดสอบโฟกัสทีหลังแต่ออกก่อนได้หว่า

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 23:35:10 »
กลัว เครื่อง 1.6 อืดกว่าค่ายอื่นๆจัง

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 23:44:29 »
เ่อ่อ ไฟหน้าพี่แก ดูไปดูมาเหมือนตาพวกโรคจิตในการ์ตูนญี่ปุ่นที่ถ้ำมองสาวๆ เลย ;D

ออฟไลน์ suraket

• **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 00:05:45 »
แอบสนใจ quote นี้ครับ มีแนวโน้มว่าจะดีกว่าจริงๆเหรอครับ

"แต่ถ้าวัดตัวเลขกัน เผลอๆ2.0 ลิตร GDI อาจจะทำตัวเลขได้ดีกว่า 2.0 TDCi เดิมก็ได้ ใครจะไปรู้?

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 00:32:43 »
แอบสนใจ quote นี้ครับ มีแนวโน้มว่าจะดีกว่าจริงๆเหรอครับ

"แต่ถ้าวัดตัวเลขกัน เผลอๆ2.0 ลิตร GDI อาจจะทำตัวเลขได้ดีกว่า 2.0 TDCi เดิมก็ได้ ใครจะไปรู้?

170 แรงม้า แรงบิด 202 นะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 00:49:30 »
ผมไปลองนั่งตอนงานมอเตอร์โชว์ ผมว่า5ประตูมันแคบนะ แต่ไม่รู้ว่า4ประตูจะกว้างกว่าหรือป่าว

เป็นรถที่ผมติดตามมานานมากๆ ว่าเมื่อไหร่จะเข้าไทย เข้าไปดูเว็บของUKอยู่เรื่อยๆ สุดท้ายถอดใจรอไม่ไหวซื้อตัวอื่นไปก่อน

แต่ในอนาคต รอดูescapeตัวใหม่ อยากได้suvดีๆซักคัน แต่ไม่ต้องแพงขนาดรถยุโรป ปีหน้าจะเป็นไปได้หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ xroma83

• **
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 01:40:09 »
มีใครพอทราบไหมครับ 1.6 ตัวท๊อปให้ push start มาด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 02:11:33 »
ช่วงล่าง น่าสนใจหลายๆ

Option ก็เยอะดีจริงๆ

ว่าแต่ครั้งสุดท้าย ที่พี่ Jimmy เขียนเกี่ยวกับ Ford โดยไม่ด่าเรื่อง After-service มันเมื่อไรหรือครับ?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Exeter

• **
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 04:02:14 »
จากที่เคยขับมาทั้งตัวเก่าและตัวใหม่ ขับครั้งละสองสามวัน ครั้งละประมาณ 4-500km. ผมยังชอบตัวเก่ามากกว่านะครับ ทั้งความหนืดและความแม่นยำของพวกมาลัย ช่วงล่างที่ให้ความรู้สึกเหมือนล้อถูกดูดติดไว้กับถนนแม้กระทั่งตอนฝนตกพรำๆ ตัวใหม่นี้พวกมาลัยมันเบาๆ แต่คันที่ผมขับนั้นเป็นตัว 1.6 ทั้งคู่ ( เช่าขับตอนเรียนอยู่ที่อังกฤษครับ )

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 06:29:25 »

ทั้งคันโอ แต่กันชนหน้าแอบจืดชืดไปนิด  :-\

ออฟชั่น ไล่ๆกันกับคู่แข่งเจ้าอื่นในตลาด (ไม่นับหัวหาดที่ราคาเท่าๆกัน เพราะขานี้เหี้ยนมาก ถ้าไม่ใช่รุ่น G แทบไม่มีอะไรมาให้เลย)
แต่จุดเด่นที่เหนือกว่าคงไม่พ้นพวก ESP ระบบความปลอดภัยเสริมต่างๆ  ลูกเล่นบนตัววิทยุชวนให้ฝึก Accent ตามเคย

ไม่มี ESP ในรุ่น MT เยี่ยมมากฟอร์ด เอ็งไม่ต้องใส่มาให้น่ะดีแล้ว 55555+

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 08:05:35 »
เห็นอ๊อฟชั่นแล้วอยากจะขาย d ไปซื้อ c ของ ford จริงๆ

ไม่รู้ว่าผมเป็นโรคจิตอะไรรึเปล่านะ ที่ชอบบ่นๆว่ารถเมืองไทยแพง ผมว่า fordตัวนี้น่าจะเป็นอะไรที่ดี ทั้งราคาเทียบกับ option

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 08:33:13 »
ขอบคุณคุณJIMMYสำหรับFirst Impression ที่คับแก้วเหมือนเคยครับ ดีใจที่รู้ว่าเจ้าโฉเพื่อนผมยังอยู่ที่ฟอร์ดเพราะไม่ได้เจอกันหลายปีแล้ว เห็นแต่ในสื่อเท่านั้นเอง อยากให้ฟอร์ดปรับปรุงศูนย์บริการให้ดีเจ้าโจะได้หายเหนื่อยคุ้มกับที่ออกจากมิตซูมาอยู่ที่นี่ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 08:42:46 »
ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่ รีวีวดีมาก ๆ เลย

มีข้อสงสัยนิดนึงครับพี่
1. เทียบระหว่าง เครื่อง 2.0 กับ 1.6 ecoboost ใน s60 feeling ของอัตราเร่งต่างกันมากไหมครับ ตัวไหนขับสนุกกว่า
2. ช่วงล่างที่ดีขึ้น เทียบได้กับ volvo s40 ไหมคับ

ออฟไลน์ prachaja

• **
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 08:48:21 »
มันเป็นเรี่องเศร้าสำหรับฟอร์ดในไทย ทุกคนรู้ว่าฟอร์ดเป็นรถที่น่าซื้อการขับขี่ดี แต่คนรู้จักกัน 4 คนที่ใช้ฟอร์ดพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าไม่น่าซื้อมาใช้เลย มีปัญหาทั้งการประกอบ เข้าศูนย์ก็ปวดหัว เหนื่อยหน่ายมาก ได้แต่เอาใจช่วยให้แก้ปัญหาได้ครับ  :)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 09:02:26 »
ชอบตัว 5 ประตูครับ ออปชั่นเยอะมากเลยตัว Trend คุ้มมาก แต่จากซื่อเสียงที่ผ่านมาจะไม่น่าซื้อก็ตรงนี้แหละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 11:43:32 »
รถดีน่าใจ แต่ขอให้ Ford ปรับการทำงาน และความคิดในการบริการใหม่ ซัก 5 ปี

ดูว่ามันจะดีกว่า 3 ปีก่อนไหม

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

• Full Member
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 11:56:21 »
อ้างจาก: J!MMY ใน First Impression : ทดลองขับ Ford FOCUS ใหม่ 2.0 GDI Ti-VCT

พวงมาลัย ....(ละข้อความไว้).... สอบผ่านละ มีคะแนน 9 ต้นๆ เต็ม 10 โผล่มา

เรื่องอัตราเร่ง ....(ละข้อความไว้).... ผมยังให้คะแนนแถวๆ 8 ต้นๆ เต็ม 10

ช่วงล่าง ประเสริฐมาก! เอาไป 9 กลางๆ เต็ม 10 เลย

การตอบสนองของเบรก ....(ละข้อความไว้).... ตรงนี้เอาไป 9 คะแนนต้นๆ

แต่สรุป รวมแล้ว ผมให้คะแนน Focus ใหม่ ในด้านการขับขี่ภาพรวมทั้งคัน อยู่ที่ 9.1 เต็ม 10 คะแนน

สังเกตว่าคุณ J!MMY มีการให้คะแนนเจ้ากัสด้วย

ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบการให้คะแนนแบบนี้ครับ
เพราะมันทำให้เปรียบเทียบกับรถคันอื่นได้ง่ายดี
น่าจะเห็นภาพมากกว่า นิดเดียว < นิดนึง < หน่อยนึง < พอสมควร < มาก
จะเปรียบเทียบข้าม Segment ก็ยังได้

เคยเห็นคุณ J!MMY ให้คะแนนแบบนี้กับบางรีวิวก่อนหน้านี้เหมือนกัน
แต่พบไม่บ่อยนัก

อยากให้ทำแบบนี้อีกครับ(ถึงแม้มันจะเป็นวิธีการที่คล้ายกับรีวิวที่คนอื่นเขาทำกันก็ตาม)
แต่อยากให้ปรับเรื่องคะแนนเต็มครับว่า....ไม่จำเป็นต้องมีคะแนนเต็ม
เพราะรถทุกคัน ผู้ผลิตตั้งใจทำมาให้มันดีขึ้นกว่าเดิมอยู่แล้ว

ในวันนี้ ฟอร์ด โฟกัส ทำคะแนนได้ 9.1 (เต็ม 10)
อีก 10 ปีข้างหน้า เจ้ากัส Gen.5 อาจทำคะแนนได้ดีมากๆ จนเกิน 10 คะแนนก็เป็นได้
หากมีการจำกัดคะแนนเต็มไว้ คงไม่สามารถเปรียบเทียบรถที่ได้คะแนนเต็มในวันนี้กับอีกหลายปีข้างหน้าได้อย่างถูกต้อง

ป.ล.

ผมชอบวิธีที่ Microsoft ให้คะแนนอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ที่รัน OS นะ

คือใน Windows Vista เรื่อยมาถึง Windows 7
จะมีคะแนน Windows Experience Index (กดปุ่มรูปหน้าต่าง Windows + ปุ่ม Pause/Break)
ซึ่งเป็นตัวบอกว่า ฮาร์ดแวร์ในเครื่องคอมพิวเตอร์ของเรามีประสิทธิภาพ(คร่าวๆ)ในการรันวินโดวส์มากเพียงใด
แม้จะไม่ตรงกับความเป็นจริงนักก็ตาม

Vista มีคะแนนสูงสุดที่ 5.9
พอมาถึง 7 คะแนนสูงสุดขยับมาอยู่ที่ 7.9
คือมันจะเพิ่ม upper limit ไปเรื่อยๆ เพราะอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ต่างๆ มีความสามารถมากขึ้น

รถยนต์ก็น่าจะเป็นอย่างนั้นเหมือนกันครับ :)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 11:59:41 »
อ้างจาก: J!MMY ใน First Impression : ทดลองขับ Ford FOCUS ใหม่ 2.0 GDI Ti-VCT

พวงมาลัย ....(ละข้อความไว้).... สอบผ่านละ มีคะแนน 9 ต้นๆ เต็ม 10 โผล่มา

เรื่องอัตราเร่ง ....(ละข้อความไว้).... ผมยังให้คะแนนแถวๆ 8 ต้นๆ เต็ม 10

ช่วงล่าง ประเสริฐมาก! เอาไป 9 กลางๆ เต็ม 10 เลย

การตอบสนองของเบรก ....(ละข้อความไว้).... ตรงนี้เอาไป 9 คะแนนต้นๆ

แต่สรุป รวมแล้ว ผมให้คะแนน Focus ใหม่ ในด้านการขับขี่ภาพรวมทั้งคัน อยู่ที่ 9.1 เต็ม 10 คะแนน

สังเกตว่าคุณ J!MMY มีการให้คะแนนเจ้ากัสด้วย

ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบการให้คะแนนแบบนี้ครับ
เพราะมันทำให้เปรียบเทียบกับรถคันอื่นได้ง่ายดี
น่าจะเห็นภาพมากกว่า นิดเดียว < นิดนึง < หน่อยนึง < พอสมควร < มาก
จะเปรียบเทียบข้าม Segment ก็ยังได้

เคยเห็นคุณ J!MMY ให้คะแนนแบบนี้กับบางรีวิวก่อนหน้านี้เหมือนกัน
แต่พบไม่บ่อยนัก

อยากให้ทำแบบนี้อีกครับ(ถึงแม้มันจะเป็นวิธีการที่คล้ายกับรีวิวที่คนอื่นเขาทำกันก็ตาม)
แต่อยากให้ปรับเรื่องคะแนนเต็มครับว่า....ไม่จำเป็นต้องมีคะแนนเต็ม
เพราะรถทุกคัน ผู้ผลิตตั้งใจทำมาให้มันดีขึ้นกว่าเดิมอยู่แล้ว

ในวันนี้ ฟอร์ด โฟกัส ทำคะแนนได้ 9.1 (เต็ม 10)
อีก 10 ปีข้างหน้า เจ้ากัส Gen.5 อาจทำคะแนนได้ดีมากๆ จนเกิน 10 คะแนนก็เป็นได้
หากมีการจำกัดคะแนนเต็มไว้ คงไม่สามารถเปรียบเทียบรถที่ได้คะแนนเต็มในวันนี้กับอีกหลายปีข้างหน้าได้อย่างถูกต้อง

ป.ล.

ผมชอบวิธีที่ Microsoft ให้คะแนนอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ที่รัน OS นะ

คือใน Windows Vista เรื่อยมาถึง Windows 7
จะมีคะแนน Windows Experience Index (กดปุ่มรูปหน้าต่าง Windows + ปุ่ม Pause/Break)
ซึ่งเป็นตัวบอกว่า ฮาร์ดแวร์ในเครื่องคอมพิวเตอร์ของเรามีประสิทธิภาพ(คร่าวๆ)ในการรันวินโดวส์มากเพียงใด
แม้จะไม่ตรงกับความเป็นจริงนักก็ตาม

Vista มีคะแนนสูงสุดที่ 5.9
พอมาถึง 7 คะแนนสูงสุดขยับมาอยู่ที่ 7.9
คือมันจะเพิ่ม upper limit ไปเรื่อยๆ เพราะอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ต่างๆ มีความสามารถมากขึ้น

รถยนต์ก็น่าจะเป็นอย่างนั้นเหมือนกันครับ :)

เห็นด้วยไม่ต้องจำกัดคะแนน เดี๋ยวมันให้คะแนนกันลำบากภายหลัง

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 14:18:13 »
 จองตัว top sedan ไว้เซลแจ้งว่าจะเริ่มส่งมอบได้ราวๆกลางสิงหาครับ...
ส่วนตัวรู้สึกว่ามันคุ้มสุดๆครับรุ่นนี้ส่วนเรื่องอื่นค่อยลุ้นกันครับ...( มองโลกในแง่ดี ) :D :D

ออฟไลน์ dewz

• Full Member
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 20:31:11 »
สงสัยจังทำไม รุ่นท็อป 5 ประตูมันแพงสุดเลย ทั้งที่ เบาะก็เป็นกึ่งผ้ากึ่งหนัง blind spot ก็ไม่มี เบาะปรับไฟฟ้า 8 ทิศทางรึก็ไม่ มันดีกว่าตัวท็อปของ 4 ประตูยังไงนะทำไมถึงแพงกว่าตั้งหมื่นแลกมาด้วยการที่ต้องตัด 3 อย่างที่ผมบอกไปทำให้ได้มาซึ่งความสปอร์ตรึ...ไม่เข้าท่า (กระจังหน้าเปิดปิดเองได้ป่าวยังไม่แน่ใจ)

สิ่งที่ทั้งสองตัวท๊อปมีต่างกันดังนี้ครับ

Sport+ สเกิร์ตรอบคันสีเดียวกับตัวรถ ล้อแม็ก 17" สปอยเลอร์หลังขนาดใหญ่
Titanium+ ล้อ 16" เบาะหนัง BLIS เบาะไฟฟ้า

ออฟไลน์ pop

• ชีวิตออกแบบได้
    • www.teemgroup.com
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 22:48:37 »
ขอบคุณคุณจิมมี่มากๆสำหรับรีวิวคุณภาพ เกินคุ้ม!! ดังที่ตั้งใจรอเช่นเคยครับ

สงสัยจังทำไม รุ่นท็อป 5 ประตูมันแพงสุดเลย ทั้งที่ เบาะก็เป็นกึ่งผ้ากึ่งหนัง blind spot ก็ไม่มี เบาะปรับไฟฟ้า 8 ทิศทางรึก็ไม่ มันดีกว่าตัวท็อปของ 4 ประตูยังไงนะทำไมถึงแพงกว่าตั้งหมื่นแลกมาด้วยการที่ต้องตัด 3 อย่างที่ผมบอกไปทำให้ได้มาซึ่งความสปอร์ตรึ...ไม่เข้าท่า (กระจังหน้าเปิดปิดเองได้ป่าวยังไม่แน่ใจ)

สิ่งที่ทั้งสองตัวท๊อปมีต่างกันดังนี้ครับ

Sport+ สเกิร์ตรอบคันสีเดียวกับตัวรถ ล้อแม็ก 17" สปอยเลอร์หลังขนาดใหญ่
Titanium+ ล้อ 16" เบาะหนัง BLIS เบาะไฟฟ้า

ถ้าข้อมูลที่ผมได้ตอน motorshow ไม่ผิด "กระจังหน้าเปิดปิดมีเฉพาะรุ่น titanium ตัวtopของ4ประตูครับ
ออฟชั่นนี้ทำให้ค่า cd ต่ำลงเพื่อลดอัตราการสิ้นเปลืองด้วย" ตามคำโฆษณา

ถ้าเอาเหตุผลด้านความคุ้มค่า สี่ประตูดูน่าใช้กว่าครับ แต่ถ้าเอาอารมณ์ละก็
mustard yellow on 5dr sport plus และจับมาแต่งเป็น ST เลยครับผม

และถ้ามี idle start/stop และ centre display screen ที่ใหญ่อีกสักหน่อย (ที่ให้มาไม่รู้จะเล็กไปไหน!!) ก็จะประเสริฐมากๆ

ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่ รีวีวดีมาก ๆ เลย

มีข้อสงสัยนิดนึงครับพี่
1. เทียบระหว่าง เครื่อง 2.0 กับ 1.6 ecoboost ใน s60 feeling ของอัตราเร่งต่างกันมากไหมครับ ตัวไหนขับสนุกกว่า
2. ช่วงล่างที่ดีขึ้น เทียบได้กับ volvo s40 ไหมคับ
ขอถามคุณจิมมี่เช่นกันครับ ผมว่าคนที่อยากออก โฟกัส คงอยากรู้ว่าควรรอ 1.6ecoboost ไหม
แล้วช่วงล่าง 9คะแนนกลางๆ เทียบชั้นอะไรได้บ้างครับ ซัก 70-80% ของe90ไหวไหม หรือได้แบบ S40ครับ

ขอบคุณอีกที ;)

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 23:13:25 »
แอบเผื่อใจไว้นิดนึงนะครับ ไม่แน่เจ้ากัสตัวนี้อาจมีช่วงล่างที่ดีกว่า. e90หรือs40ด้วยซ้ำ. เพราะเทคโนโลยีรถปีหลังๆนี้มาแรงจริงๆ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 23:41:40 »
เคยเห็นคลับเค้าคุยว่าล่าง Focus มันพอๆกับ E90 และนั้นผมว่ามันต้องดีกว่า Volvo แน่ๆ น่าสน

ออกตัวแต่ง + เครื่องเรียก เพิ่มอีกสีก 1-2 แสนก็ยังน่าสนมาก