ผู้เขียน หัวข้อ: New Focus ใช้สวิตช์ไฟเลี้ยวอยู่ด้านขวา -*-  (อ่าน 14685 ครั้ง)

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
New Focus ใช้สวิตช์ไฟเลี้ยวอยู่ด้านขวา -*-
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 21:51:31 »
ทำไมทำอย่างนี้ รุ่นเดิมๆยังเหมือนรถยุโรป คืออยู่ด้านซ้าย --"

เคืองงง  >:(

ไม่ได้โพสให้โดนว่านะครับ แค่จะบอกว่าที่เลือก New Focus ไม่เลือก Chevy Cruze ส่วนนึงก็เพราะไฟเลี้ยวด้วยนี่แหละ -*-

ก็อยากขับรถฟีลลิ่งยุโรป ในราคาถูกๆนี่นา  :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2012, 21:53:11 โดย applebees »

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: New Focus ใช้สวิตช์ไฟเลี้ยวอยู่ด้านขวา -*-
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 21:54:21 »
ย้ายมาดีแล้วครับ  ฟิลลิ่งยุโรปเหมือนกันไงครับ  ยุโรปแบบอังกฤษ 555+
阿蘇山

ออฟไลน์ Action

Re: New Focus ใช้สวิตช์ไฟเลี้ยวอยู่ด้านขวา -*-
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 21:57:01 »
ที่บ้านมีทั้งรถยุโรปและญี่ปุ่น ถ้าชีวิตปกติไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ถ้าเมาเมื่อไหร่แล้วเปิดที่ปัดน้ำฝนประจำ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:10:10 »
ผมก็ชอบให้สวิตช์ไฟเลี้ยวอยู่ด้านซ้าย เพราะใช้ มีด ช้อน ซ้อม ผมชอบใช้สลับด้านกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:16:33 »
รอ TDCi น่าจะอยู่ซ้าย  คิดแบบ Ranger 2.2 อยู่ขวา 3.2 อยู่ซ้าย  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:19:49 »
Fiesta ก็เป็น เล่นเอามึน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:40:18 »
ไม่เห็นจะเกี่ยวอะไรกับชาติพันธุ์เลยครับ ถึงจะอยากยุโรปจริงๆคุณก็ไม่ได้จากโฟกัส เพราะมันมาจากอีกซีกโลกหนึ่งเลย อเมริกาเหนือ
ย้ายมาดีแล้วครับ  ฟิลลิ่งยุโรปเหมือนกันไงครับ  ยุโรปแบบอังกฤษ 555+
นั่นสิครับ จริงที่สุด และอีกอย่าง ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นหลักการพื้นฐานที่สุดคือก้านไฟเลี้ยวชี้ไปด้านนอกรถ และอีกก้านชี้เข้าด้านในนะ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:42:21 »
อย่าไปซีเรียสเลยครับ ฟิลลิ่งมันอยู่ที่อย่างอื่นเช่นช่วงล่างมากกว่า คนนั่งเขาจะตัดสินที่ตรงนั้นครับ
เฟียสต้าไฟเลี้ยวอยู่ซ้ายผมเฉยๆนะใช้แป้ปเดียวก็ชิน แต่ที่บอกต่ำแหน่งเกียร์ตรงฐานเกียร์ยังซ้ายอีก ม่ายไหวนะ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:47:56 »
ขอถามกลับละกันนะครับว่า รถญี่ปุ่นที่เข้าไปขายในประเทศ พวงมาลัยซ้าย เค้าย้ายไฟเลี้ยวไปไว้ด้านซ้ายมือของผู้ขับรึป่าวครับ

ออฟไลน์ pusb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:49:25 »
ขออนุญาตนอกประเด็น

วันนี้เข้าไปลองลุกๆนั่งๆ ที่ctw
สิ่งแรกเลย กลิ่นหนัง บรรยากาศเป็นรถยุโรปมาก
ถึงจะอึดอัด เพราะขนาด
แต่ก็รู้สึกว่า น่าจะปลอดภัย

อยากได้เลยครับ to t

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:49:52 »
ทำไมทำอย่างนี้ รุ่นเดิมๆยังเหมือนรถยุโรป คืออยู่ด้านซ้าย --"

ไม่ได้โพสให้โดนว่านะครับ แค่จะบอกว่าที่เลือก New Focus ไม่เลือก Chevy Cruze ส่วนนึงก็เพราะไฟเลี้ยวด้วยนี่แหละ -*-

ก็อยากขับรถฟีลลิ่งยุโรป ในราคาถูกๆนี่นา  :-[

ผมเกลียดรถพวงมาลัยขวาแต่ก้านไฟเลี้ยวด้านซ้ายมากครับ มันแสดงให้เห็นว่ารถยี่ห้อนั้นไม่ได้ให้ความใส่ใจกับรถพวงมาลัยขวาอย่างที่ควรจะเป็น  เป็นสันดานขี้เกียจของผู้ผลิตรถ แต่ก็จะมีคนนิยมบ้าบอไร้สาระแบบคุณเนี่ยแหละทำให้ผู้ผลิตรถจากยุโรปส่วนใหญ่ไม่สลับข้างให้มันถูกต้อง อ้อ Benz เคยทำรถที่มีก้านไฟเลี้ยวด้านขวานะครับ พวกรถบัสกับรถบรรทุก benz รุ่นเก่าๆ เค้าสลับมาให้เรียบร้อยไม่เชื่อไปลองขึ้นรถยูโรเบนซ์สีส้มดูได้แล้วคุณจะพบว่าเบนซ์มันก็ก้านไฟเลี้ยวฝั่งขวาด้วย เหอๆ
ขอถามกลับละกันนะครับว่า รถญี่ปุ่นที่เข้าไปขายในประเทศ พวงมาลัยซ้าย เค้าย้ายไฟเลี้ยวไปไว้ด้านซ้ายมือของผู้ขับรึป่าวครับ
กลับข้างเรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:55:34 »
ผมเห็นว่ารถพวงมาลัยขวา ควรจะให้ก้านไฟเลี้ยวอยู่ขวานะ เอามือขวาไว้เปิดไฟเลี้ยวส่วนมือซ้ายก็ทำอะไรได้อีกเยอะ
ไม่งั้นทุกอย่างจะต้องควบคุมด้วยมือซ้ายทั้งหมด
เมื่อก่อนผมก็อยากได้รถที่ไฟเลี้ยวอยู่ซ้าย แต่พอได้ขับหลายๆ คัน ทางไกล ก็รู้สึกว่ามันไม่ใช่เท่าไหร่

ผมว่าที่ จขกท ควรจะดีใจเกี่ยวกับ Focus ก็คือฟังก์ชั่นไฟเลี้ยวติ๊ก 3 ทีนะครับ รถญี่ปุ่นหลายเจ้ายังไม่มีให้เลย

ปล. Mercedes W124 ไฟเลี้ยวก็อยู่ขวานะครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 23:01:52 »
รถสัญชาติอเมริกัน พื้นฐานญี่ปุ่น กลายเป็นบรรยากาศและฟีลลิ่งยุโรปไปซะแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 23:07:55 »
เท่าที่เห็นรถตลาดเมกา ไม่ว่าจะมาจากญี่ปุ่นหรือเกาหลี ก็ให้ก้านไฟเลี้ยวหันออกด้านนอก (ซ้ายมือ) ทั้งสิ้นครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 23:12:04 »
คนเราบางทีก็แปลกครับ ได้อย่างนั้น จะเอาอย่างงี้ เหมือนไฟเลี้ยว พอได้โคมขาวก็จะเปลี่ยนเป็นโคมส้ม พอโคมส้มก็จะเปลี่ยนเป็นโคมขาว 555 ขำขำไม่ต้องซีเรียสครับเพราะผมก็เป็น ;D

แต่ถ้าพูดถึงโฟกัส ผมอยากให้ไฟเลี้ยวมันอยู่ด้านขวาแบบที่เป็นอยู่ในรุ่นใหม่นี่แหละ เพราะจากตัวเก่า มือขวาแทบจะง่อย มือซ้ายนี่พันกันนัวเนีย เวลาต้องการใช้ไฟเลี้ยวพร้อมเปลี่ยนเกียร์  ;D

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 23:12:55 »
ผมชอบครับ ผมว่าดีแล้วครับ
เพราะเวลาขับชิลๆ ผมขับมือขวามือเดียว เพราะเท้าแขนกับ ขอบประตูได้ เวลาตบไฟเลี้ยวสะดวกดี

ผมว่า New focus เึ้ค้าใส่ใจมากเลยนะ

ทั้งก้านไฟเลี้ยว คันเบรคมือ อยู่ด้านขวาหมดเลยอะ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 23:18:46 »
ตามหลักสรีระและความปลอดภัยแล้วมันก็ต้องอยู่ขวา อย่างที่ท่านๆว่าแหละครับ แต่ใครพอทราบข้อมูลเชิงลึกหรือเหตุผลอะไรที่เค้าไม่กลับด้านมาให้เราครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 23:29:59 »
จริงๆ มันควรจะกลับข้างให้หมดครับ

เมื่อก่อนเวลาผมไปขับ Volvo ก็ประจำครับ จะเปลี่ยนเลน ใบปัดน้ำฝนก็ทำงานประจำ น่าเบื่อมากๆ ครับ

มันสมควรจะทำกลับกันได้แล้วครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 00:01:07 »
ถ้าเป็นรถที่มีเกียร์ธรรมดา (อย่างFiesta 1.4MTของที่บ้าน)

รถติดจอดอยู่ พอจะเปลี่ยนเลนที นิ้วซ้ายเกี่ยวไฟเลี้ยวแล้วเลื่อนลงมาเข้าเกียร์ มือขวาหมุนพวงมาลัย เสียจังหวะไปเรียบร้อย ไม่ต้องเปลี่ยนเลนกันพอดี

แต่ถ้าอยู่ด้านขวา
มือซ้ายเข้าเกียร์
นิ้วมือขวาเกี่ยวไฟเลี้ยวแล้วมือขวาก็หมุนพวงมาลัยตาม

จบ!

ปล.อย่างท่านข้างบนว่าไว้ เลี้ยวทีไร กระจกสะอาดทู้กกที!

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 01:00:47 »
เรื่องก้านไฟเลี้ยว พื้นฐานจริงๆแล้วควรอยู่คนละด้านกับตำแหน่งคันเกียร์(โดยเฉพาะ เกียร์ธรรมดา)

เพื่อเราจะได้แยกอวัยวะให้ควบคุมได้คล่องตัวแล้วเร็วกว่า ปลอดภัยกว่า

อย่ายึดติดครับ มันอยู่ในที่ ที่ควรแล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 01:08:39 »
บอกตรงๆยังอยากได้แบบอยู่ด้านซ้ายไม่เห็นมันจะมีปัญหา ก็นะคนใช้ไม่มีปัญหา คนมีปัญหาไม่ได้ใช้  ไม่เห็นมันจะสร้างความรำคาญหรือไม่สะดวกขนาดนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 08:10:16 »
จริงๆการใช้แบบยุโรป จะเห็นได้ชัดว่าผิด
fiesta เป็นการใช้งานที่ยาก  มันทำให้เห็นว่าพวกนี้สมัยก่อนแค่กลับพวงมาลัยจริงๆ แต่ด้วยความที่รถมันแพง คนก็ไปมองว่ามันถูกต้องบ้าตามฝรั่ง

คิดง่ายๆครับ ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา คุณไม่สามารถเปิดไฟเลี้ยวได้เลยในขณะที่อีกมือกำลังเปลี่ยนเกียร์  แต่คุณสามารถปัดน้ำฝนได้ซึ่งก็ไม่รู้ว่ามันสำคัญขนาดนั้นเลยเหรอเมื่อเทียบกับไฟเลี้ยวที่ช้บ่อยมาก

new focus มาใช้เหมือนรถญี่ปุ่นเป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ

ออฟไลน์ ccr4334

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 09:08:53 »
 ;D ผมว่าตำแหน่งก้านไฟเลี้ยวไม่น่าเป็นประเด็นเท่าไร เพราะสามารถทำความเคยชินได้ถ้าใช้บ่อยๆ

สำคัญอยู่ที่จะให้สัญญาณเลี้ยวกันรึปล่าว เท่าที่เจอไม่ค่อยให้สัญญาณกันเลยครับ

ออฟไลน์ dewz

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 10:21:37 »
จริงๆผมก็อยากให้อยู่ซ้ายนะ เพราะคันปัจจุบันอยู่ซ้าย ทุกวันนี้มันชินจน พอเวลาไปขับฟรีด จะเลี้ยวที ที่ปัดน้ำฝนทำงานทุกครั้งเลย แหะๆ

แต่ไม่เป็นไรของอย่างนี้ ใช้ไปซักพักก็จะชินไปเองครับ ตอนนี้ชินซ้าย แต่เดือนหน้ารับรถก็ต้องเปลี่ยนข้าง ค่อยทำความคุ้นเคยใหม่

ผมว่าคงเป็นเพราะผลิตในประเทศด้วยมั้ง ถึงได้ทำแบบรถตลาดไทย แต่ตัวเก่านำเข้าจากนอก ก็เลยอยู่ซ้าย ก็ถือว่าฟอร์ดใส่ใจดีครับ ^^

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:24:44 »
รถขับพวงมาลัยขวา ก้านไฟเลี้ยวอยู่ซ้าย   คือความมักง่าย จะลดต้นทุน ของผู้ผลิต

แต่ผิดหลักในการใช้งานครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 13:05:16 »

ผมเกลียดรถพวงมาลัยขวาแต่ก้านไฟเลี้ยวด้านซ้ายมากครับ มันแสดงให้เห็นว่ารถยี่ห้อนั้นไม่ได้ให้ความใส่ใจกับรถพวงมาลัยขวาอย่างที่ควรจะเป็น  เป็นสันดานขี้เกียจของผู้ผลิตรถ แต่ก็จะมีคนนิยมบ้าบอไร้สาระแบบคุณเนี่ยแหละทำให้ผู้ผลิตรถจากยุโรปส่วนใหญ่ไม่สลับข้างให้มันถูกต้อง อ้อ Benz เคยทำรถที่มีก้านไฟเลี้ยวด้านขวานะครับ พวกรถบัสกับรถบรรทุก benz รุ่นเก่าๆ เค้าสลับมาให้เรียบร้อยไม่เชื่อไปลองขึ้นรถยูโรเบนซ์สีส้มดูได้แล้วคุณจะพบว่าเบนซ์มันก็ก้านไฟเลี้ยวฝั่งขวาด้วย เหอๆ
กลับข้างเรียบร้อยครับ

ผมไม่ได้บ้าอะไรหรอกครับ แค่ไม่เข้าใจว่าเปลี่ยนทำไม ในเมื่อของเดิมมันอยู่ซ้าย เท่านั้นเอง เหมือนจะทำอะไรไม่แจ้งลูกค้า จำได้ว่าตอนไปดูรถโชว์ พวงมาลัยขวาที่งาน ไฟเลี้ยวก็อยู่ซ้าย แล้วตัว sedan ภายในก็เป็นสีดำทั้งหมด แต่พอขายจริง ทำไมไปมีแค่ใน Hactback  :-\ หรือผมจำผิดเอง  ::)

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 13:47:46 »
แม่ผมอายุ 50 ขับรถ 2 คันเลี้ยวคนละข้างแม่ผมยังไม่เห็นว่าไรเลยคับเรื่องเล็กจ้า

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 13:58:22 »
นานาจิตัง

แทนที่จะเลือก โฟกัส ตัวเก่า

ผมเลือกครูซ เพราะไฟเลี้ยวไปอยู่ขวา เสียดายน้องโฟกัส

หึหึ

ชอบไม่เหมือนกัน ในโลกประชาธิปไตย

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 14:14:08 »
นานาจิตัง

แทนที่จะเลือก โฟกัส ตัวเก่า

ผมเลือกครูซ เพราะไฟเลี้ยวไปอยู่ขวา เสียดายน้องโฟกัส

หึหึ

ชอบไม่เหมือนกัน ในโลกประชาธิปไตย

เหตุผลเราสลับกันจริงๆครับ อิอิ

น่าเสียดายแทน

ออฟไลน์ book350

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 14:46:03 »
แต่เอาจิงๆแล้วผมว่าอยู่ขวาขับง่ายกว่าครับ อีกมือเราจับที่คันเกียร์ปรับ + - ได้
อิอิ หรือไม่ก็จับมือสาวข้างๆได้คับ
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai