ผู้เขียน หัวข้อ: // จะทำอะไร ช่วยคิดกันสักหน่อยนะครับ //  (อ่าน 13375 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เมื่อไม่กี่วันก่อน มีคนปล่อยข้อมูลรถรุ่นหนึ่งออกมา

และแน่นอน ตามเคย การปล่อยข้อมูล ที่ยังไม่ถึงเวลาควรจะปล่อยให้หลุดออกมา บนเว็บข้าพเจ้านั้น
มันมีผลกระทบเกิดขึ้น...

เช่นเคย คนที่จะต้องมานั่งรับรู้ผลกระทบซึ่งเกิดจากการกระทำของคุณผู้อ่านบางคนนั้น ก็ไม่ใช่ใครอื่นไกล

ผมนี่แหละ...

ทั้งที่ผม ก็ไม่ได้เป็นคนปล่อยข้อมูลนั้นออกมาทั้งสิ้น ผมยังไม่มีในมือเลยด้วยซ้ำ และยังไม่คิดจะมีเสียด้วย

เซลส์ขายรถบางคน ก็กระสันต์จะปล่อยข้อมูลกันเหลือเกิน
ลูกค้า บางราย ก็รีบร้อน รีบมาแชร์กัน
ข้าพเจ้านั่งอยู่ตรงกลาง ก็พลอยจะต้องมานั่งรับฟังเรื่องไม่เป็นเรื่องที่เกิดขึ้น

อย่างที่บอกครับ
หากเป็นรูปถ่าย ที่ไม่ได้ถ่ายใน Facility ของโรงงาน หรือ event ที่แต่ละค่ายเขาจัด ในช่วงยังไม่เปิดตัว
ถ่ายไปเหอะ

แต่ถ้าจะเอาลงเน็ต ต้องระวัง และคิดเยอะๆนิดนึง

ทว่า นี่คือ ข้อมูล ซึ่ง ในทางกฎหมายแล้ว มันยังต้องถือว่าเป็น ทรัพย์สิน และข้อมูลของทางบริษัทเขา
ซึ่งเขามีสิทธ์เต็มที่ ในการจะจัดการอะไรก็ได้ เพราะเขาเป็นเจ้าของในทรัพย์สินนี้

ถ้าคิดไม่ออก ว่าควรโพสต์หรือไม่ ก็ส่งหลังไมค์มาบอกผมก่อนได้ จะได้ดูให้ ว่าควรหรือไม่ควร
จะมีใครโดนอัปเปหิออกจากงานกันหรือเปล่า

สังเกตหรือไม่ว่า
เวลาผมปล่อยข่าว หรือข้อมูลอะไรออกไป ในช่วงที่รถรุ่นใด ยังไม่เปิดตัว
ผมไม่มีการโพสต์รูปถ่าย รูปวาด ใดๆ ตารางข้อมูลอะไรทั้งสิ้น
เพราะผมคำนึงเรื่องพวกนี้ตลอดไงครับ ว่าถ้าปล่อยไป มันอาจมีคนต้องโดนเชือด

ตอนนี้ ในเมื่อมันถูกปล่อยกระจายแล้ว ผมคงตามแก้ไอะไรไม่ได้แล้ว
ก็คงต้องรอรับผลกรรมกันไปแล้วกันครับ ผมช่วยอะไรไม่ได้แล้ว

อีกปัญหาก็คือ...ยังไม่ทันจะเห็นรถกัน ก็พูดกันไปใหญ่ เห็นกันแค่ตารางสเป็ก ก็พูดกันซะเละเทะ
รอดูคันจริงก่อน ถ้าด้อยตรงไหน ผมจัดให้เต็มที่อยู่แล้ว ไม่ต้องกลัว

แต่ในเมื่อ โพสต์กันแบบนี้ โอกาสที่จะได้ดูรีวิวของรถคันนี้ ก็เริ่มจะริบหรี่แล้วละครับ

นี่ละ ผลของการกระทำที่ไม่รู้จักยั้งคิด ว่าคนอื่นเขาจะมีผลกระทบอะไรตามมาหรือเปล่า

ถือซะว่า คราวนี้เป็นบทเรียน และครั้งต่อไป ก็คิดให้รอบคอบกันสักนิดนะครับ
จะได้ไม่ต้องมีคนต้องมาเดือดร้อน กันเป็นวงกว้าง จากการกระทำของคุณ

ขอย้ำนะครับ ความตรงไปตรงมา คือสิ่งที่เรามีให้คุณผู้อ่านทุกคน
แต่ มันต้องอยู่บนพื้นฐานของความถูกต้องในทุกสิ่งอย่าง ทำอะไร ต้องไม่เปิดช่องว่าง ให้ใครมาตำหนิอะไรได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2012, 12:07:54 โดย J!MMY »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: // จะทำอะไร ช่วยคิดกันสักหน่อยนะครับ //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 12:33:17 »
เข้ามาอ่าน และจะทำตามกฎอย่างเคร่งครัดครับ ผมก็งงว่าทำไมข้อมูลรถปล่อยกันมาเยอะจัง ไม่ต้องรีบก็ได้ครับ รอรถเปิดตัวก่อนแล้วค่อยบอกก็ได้ครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
Re: // จะทำอะไร ช่วยคิดกันสักหน่อยนะครับ //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 12:55:06 »
 บางท่านก็เจตนาดีอยากแชร์ แต่มาถูกที่ผิดเวลาเท่านั้นเอง ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2012, 12:58:47 โดย DArkMaster »

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 12:57:11 »
Sonic รึเปล่าครับพี่จิมมี่

น่าจะใช่นะพี่
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 13:23:08 »
Sonic รึเปล่าครับพี่จิมมี่

น่าจะใช่นะพี่
T.T เค้าลบออกแล้ว กลัวถามแล้วจะกลายเป็นดราม่าอีก ขอโทษด้วยนะครับที่พิมพ์ถามไป T.T

ออฟไลน์ dewz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 13:24:30 »
ใช่โฟกัสใหม่ป่าวครับ

รู้สึกผิด ㅠ..ㅠ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 14:16:44 »
ก็ดีนะครับ ที่บอร์ดนี้มีกฎเคร่งครัด และสมควรยิ่งที่จะมีกฎกติกา
ไม่งั้นมั่วแย่เลยครับ
  ผู้ที่ไม่มีเจตนาจะได้เรียนรู้กันไป ส่วนผู้มีเจตนาจะได้ระวังด้วยครับ
  และก็ดียิ่งที่ท่าน JIMMY ไม่ละเลย มาพูดมาเตือนบ่อย ๆ
  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 14:43:47 »
โฟกัสไม่น่าใช่เพราะเปิดตัวไปแล้ว  แต่ Sonic นี่สิ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 15:03:00 »
อย่างนี้ก็ต้องมาคอยนั่งเฝ้าว่าจะมีเรื่องแบบนี้หลุดออกมาอีก เฮ่อ ซึ่งเป็นไมไ่ด้อยู่แล้วที่จะต้องมานั่งเฝ้าเรื่องของคนที่ทำอะไรไม่ยั้งคิด 24 ชม.

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 15:05:21 »
So นี้เอง

จริงๆอีกตัวที่มีคนปั่น พวกสเป็กน่ะครับแต่ยังไม่ชัดเท่าไหร่ :D

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 15:31:14 »
สงสัยว่าแล้วพวกเมืองนอกที่เอามาเผยแพร่ เขาไม่ผิด กม หรอครับ แค่สงสัยนะครัา

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 15:33:36 »
สงสัยว่าแล้วพวกเมืองนอกที่เอามาเผยแพร่ เขาไม่ผิด กม หรอครับ แค่สงสัยนะครัา

เค้าเปิดตัวขายไปแล้วน่ะครับ แต่สเป็คในโลกมันไม่ตรงกันอยู่แล้ว GM ไทยยังไม่บอกมาเลยแต่คนเอาไปประกาศอาจเสียหายได้ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 16:17:36 »
กำแล้ว นี่เป็นรุ่นที่ผมอยากอ่านรีวิวพี่จิมมี่มากๆ รุ่นหนึ่ง

ถ้าโอกาสริบหรี่ ก็คงเสียดายมาก  :'(

ขอเป็นกำลังใจให้พี่จิมมี่ และ HLM ฝ่าฟันวิกฤตให้ได้นะครับ
ผมเองก็ทำงานเว็บไซต์มาหลายปีมากๆ การเป็นเจ้าของสิ่งของที่เป็นสาธารณะเป็นสิ่งที่ลำบากครับ
แนะนำว่า ถ้าพี่จิมมี่ไม่มีเวลาพอ อาจจะต้องแต่งตั้ง admin มาดูแลบอร์ดล่ะครับ ที่สามารถตรวจตรา ป้องกัน หรือลบข้อมูลผิดกฎหมายได้ทุกวัน

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 17:19:48 »
อ้าวน้อง So ทำพิษ

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 17:26:06 »
มันเป็นมอไซนิ

ออฟไลน์ spiritofsoul

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 17:39:43 »
เสียดายจังเลยครับ อยากอ่านรีวิวรถคันนี้มากๆ เลย  :'(

ออฟไลน์ dewz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 17:43:26 »
มันเป็นมอไซนิ

Chev Sonic ครับ

ออฟไลน์ samgler

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 18:53:39 »
ผมว่าเรื่อง spec หลุดนี่เป็นธรรมดาของรถยนต์และอุปกรณ์ไฮเทคทั้งหลายนะครับ

ถ้าเป็นอุปกรณ์ไฮเทค 50% ของแหล่งข่าวก็เป็นเจ้าของสินค้าเองละครับ แบบว่าค่อยๆ ปล่อยไป เช็คกระแสไปด้วย
ส่วนรถยนต์นี่ไม่ค่อยแน่ใจ เพราะผมไม่ได้เป็นผู้รู้ในวงการขนาดนั้น

ขั้นตอนการออกแบบ การผลิต การจัดหาชิ้นส่วน มันมีคนจำนวนมากเข้ามาเกี่ยวข้อง ถ้าสินค้าที่คนสนใจมากๆ เดี๋ยวมันก็ต้องหลุดออกมาอยู่ดีละครับ
แต่ถ้าจะป้องกันกันจริงๆ ก็ไม่น่าจะยากหรอกครับ ปัญหาอยู่ที่ว่าสนใจจะป้องกันข้อมูลกันจริงๆ ไหม

งงก็แค่ว่าบริษัทรถยนต์จะมาเพ่งเล็งกับ web รถยนต์ทั้งหลายทำไม เขาไม่ post web นี้ก็ไป post web อื่น หรือเอาลง FB อยู่ดี
ถ้าไม่อยากจะให้หลุดจริงๆ ต้องไปออกแบบและผลิตกันในถ้ำนะครับ (แบบที่ Tablet ของ MS เขาทำกัน)

ลองอ่านดูนะครับ
http://www.techradar.com/news/mobile-computing/tablets/how-microsoft-kept-surface-tablet-a-secret-1086116

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 19:52:33 »
อ่านดูทั้งหมด มันไมใช่การนำข้อมูลมาเผยแพร่อย่างเดียว ซ้ำยังมีการวิจารณ์
ค่อนข้างเสียหายทีเดียว ผมก็ได้อ่านแต่ไม่ได้คอมเม้นท์ เจ้าของรถเค้าอาจจะคิดว่า
เวบนี้มีอคติกับรถเค้าก็ได้ และอาจไม่ส่งรถให้ทดสอบก็ได้นะครับ :-\

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 20:18:59 »
ตงิดอยู่ว่าจะโดน  ??? เรื่องสองแง่สองง่าม  หาทางออกร่าวมกันครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 20:23:14 »
ผมก็คงจะด้วย ถึงจะไม่ใช่สเปคจากแคตตาล็อคโบรชัวร์ (เป็นแค่สเปคจากเซลที่จดมาจากการไปเทสไดร์ฟรถ c เซกเมนต์รุ่นนึง)
ต้องขอโทษพี่จิมฯและ staff HML ทุกท่านด้วยครับ

ออฟไลน์ armyfst

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 21:19:06 »
ความจริงเว็บไม่น่าผิดนะเนี่ย...สมาชิกเป็นคนโพสท์นี่นา >:(

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 21:57:38 »
อ่อ รุ่น เม่นสีน้ำเงิน นี่เอง
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 22:01:14 »
ความจริงเว็บไม่น่าผิดนะเนี่ย...สมาชิกเป็นคนโพสท์นี่นา >:(
ผิดสำหรับพวกเค้าแน่นอน เพราะว่าเค้าจะหาว่าเจ้าของเวปปล่อยให้มีการมาโพสต์ในนี้ เราอาจจะคิดว่าไม่เป็นไรแต่คนที่เดือดร้อนที่สุดคือเจ้าของเวปครับ

ผมว่าถ้าอยากจะแชร์ข้อมูลผมว่าหลังไมค์หรือรอให้ใกล้วันเปิดตัวให้มากที่สุดแล้วสามารถเปิดเผยข้อมูลคร่าวๆได้ค่อยมาโพสต์ดีกว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 22:29:18 »
คาดว่าที่มีปัญหาเพราะสเป็คยังไม่แน่นอนหรือเปล่าครับ

เพราะวันนี้เห็นรูปรถมันมีอะไรพิเศษเพิ่มมาจากที่สเป็คไม่ได้บอก

ปล. แต่ก็แอบสงสัยว่ารถเริ่มผลิตแล้ว สเป็คมันก็น่าจะแน่นอนแล้วซิ  :-[

ออฟไลน์ beeday

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 22:33:32 »
ผมกำลังคิดว่าเสน่ห์ของเวปนี้คือความฉับไวของข่าวสาร
และมี inside news ให้ตื่นเต้นตลอดเวลา ^^"

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 22:36:21 »
ผมว่าไม่มีใครผิดหรอกครับ เจตนาของผู้โพสไม่ต้องการจะโจมตีอยู่แล้ว
ในทางตรงกันข้าม รถที่กำลังจะเปิดตัวย่อมจะเป็นที่สนใจของพวกเราอยู่แล้ว
แต่เมื่อมีผลกระทบต่อเวปก็มีกฏเพิ่่ม ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ทางทีมงานและผู้โพสครับ
อาจจะรอให้รถเค้ากำหนดสเปค และราคาอย่างเป็นทางการก่อน
แล้วค่อยมาวิจารณ์ คงจะไม่ผิดน่ะครับ ว่ากันไปตามเนื้อผ้า
แต่อาจจะขาดเสน่ห์ตรงความสดใหม่ ข้อมูลแน่น ไปจริงๆแหละครับ

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 22:44:47 »
เขียนวงเล็บไว้ข้างล่างว่า สเป็คนี้ ยังไม่เป็นทางการ กรุณาใช้วิจารณญานในการรับชม :D

แต่ก็ผิดแหละ เพราะจริงๆ แล้วเอกสารสเป็คตัวนี้ เขาติดบอกไว้ว่า Internal use only

แต่ที่ผิดที่สุดคือตัวบริษัทเองที่ไม่สามารถดูแลเซลล์ของตัวเองได้ เซลล์เลยปล่อยข้อมูลออกมา

คิดว่างั้นนะ  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2012, 22:46:18 โดย spiritofsoul »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 23:13:35 »
เว็บนี้ไม่มีคำว่าขาดเสน่ห์หรอกครับ

ปกติ  ผม  และHomy  ก็ปล่อยสปายช็อต และข้อมูลลับกันเป็นประจำอยู่แล้ว

เพีงแต่ว่ามันมีวิธีการปล่อย ไม่ให้มีปัญหาหนะครับ
ผมว่าผมเคยเขียนไปแล้วในบทความนึงเมื่อปีที่แล้วนี่นา

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 00:13:04 »
เป็นเรื่องกันเลย แหม่

การมีข้อมูลหลุดมาแบบนี้ และมีการเปิดเผยโดยไม่ได้รับอนุญาติ

ยังไงอาจจะผิด แต่ข้อมูลในการวิจารณ์ของ Customer นี่ก็ถือเป็นเสียงสวรรค์นะครับ (ผมเองก็เข้าไปโพสไว้เหมือนกัน(- -") )

ผมว่าคำวิจารณ์ใน HLM นี่ ก็ไม่ได้มีอคตินะครับ  Cruze ดี ก็เชียร์กัน  Sonic คนรอก็เยอะ

BTW ถ้าผู้ผลิตถ้าคิดไวทำไว รีบเอาคำแนะนำ ไปประเมิน ปรับปรุงเปลี่ยนแปลง ผมว่า ยังแก้ไขทันนะ  เว้นซะแต่ว่าจะแก้ไม่ได้แล้ว

ถ้าอยากจะลบเสียงวิจารณ์ ก็ต้องตอบโจทย์ลูกค้าให้ได้มากที่สุดวครับ

ดูบริโอ้ เป็นตัวอย่างครับ โดนด่าเละเป็นโจ๊ก แต่ตอนนี้ยอดขายกระเตื้องแล้ว
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710